moja kwa moja kutoka washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia jina langu ni bmj mridhi ikulu ya marekani inaeleza kwamba mkwe wa rais donald trump na mshauri wake mkuu jared kushner amekubali kuhojiwa na kamati ya Senate inayochunguza shutuma za Rusia kuhusika kwa njia isiyo halali katika uchaguzi wa Marekani wa mwaka uliopita. Kushner atakuwa mshauri wa kwanza wa karibu wa Donald Trump kuhojiwa na kamati hiyo ambayo inachunguza iwapo kulikuwa na uhusiano wowote baina ya watu waliokuwa wakimfanyia kampeni Trump na maafisa wa Rusia. Kwa mujibu wa gazeti la New York Times ambalo ndilo liliripoti habari hiyo kwa mara ya kwanza, kamati hiyo ya Senate inataka kujua mengi zaidi kuhusu mikutano miwili iliyofanyika na Kushna na balozi wa Russia Sergei Kislyak mnamo mwezi Desemba mwaka uliopita. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema kwamba wafanyakazi sita misaada, wa kutoa misaada waliuawa siku ya Jumamosi nchini Sudani Kusini. Kwa mujibu wa maafisa hao, wafanyakazi hao waliuawa wakati msafara wao ulipokuwa ukiondoka kutoka mji mkuu wa Juba kuelekea mji wa Pibo ulio mashariki mwa nchi hiyo. Eugene Owusu, afisa wa ngazi za juu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na maswala ya haki za binadamu ameyaita mauaji hayo kuwa ya kinyama na ya kusikitisha mno. Amesema kwamba wakati ambapo mahitaji ya misaada ya binadamu yamefika viwango vya juu zaidi, haikubaliki hata kidogo kuona wanaosaidia wakishambuliwa wa au kuuawa. Umoja wa Mataifa umesema kuwa hicho ndicho kisa kibaya zaidi cha wafanyakazi wa kutoa misaada kuuawa kwa wakati mmoja tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe kuzuka nchini humo mwaka wa 2013 wafanyakazi kumi na wawili wa misaada ya kibinadamu wameuawa mwaka huu nchini Sudani Kusini, huku 79 wakiwa wameuawa tangu vita hivyo kuanza. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, tukitangaza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi mahakama ya Russia imehukumu kifungo cha miaka kumi na mitano gerezani kiongozi wa upinzani Alexei Nalvani Amba siku moja tu baada ya mamia ya waandamanaji wengine kutiwa mbaroni katika maandamano ya kupinga rushwa. Nalvani ambaye pia ni mwanablogi wa kupinga ufisadi alichukuliwa na kupelekwa kwenye mahakama moja mjini Moscow saa kadhaa kabla ya Kremlin kuyaita maandamano hayo kuwa ni ya kiuchokozi na kuwashutumu waandamanaji kwa kuwalipa vijana kuhudhuria maandamano hayo. Kadhalika, alishutumiwa kwamba alileta ubishi wakati maafisa walipojaribu kumkamata. Maelfu ya wananchi wa Rusia walijitokeza katika maandamano kwenye miji kadhaa nchini humo jana Jumapili kuunga mkono wito wa Narvani wa kuwajibika miongoni mwa viongozi wa Rusia. Mahakama imesema kiongozi huo wa upinzani alikutwa na hatia ya kupinga kukamatwa na polisi. Awali kiongozi huyo alitozwa faini ya dola 350 kwa kuandaa maandamano kinyume cha sheria. Narvani alikanusha shutuma kwamba maandamano hayo hayakuwa halali. Na jeshi la Marekani limesema kuwa vifo vya raia katika mji wa kaskazini wa Iraq wa Mosul ni mkasa mbaya mno na kwamba linafanya uchunguzi dhidi ya tuhuma kwamba mashambulizi ya anga yaliyofanywa na muungano wa kijeshi unaongozwa na Marekani yaliua takriban raia mia moja mapema mwezi huu. Makao makuu ya kijeshi ya Marekani, Pentagon, yamesema kwamba uchunguzi wa angani umeonyesha ndege zikifanya mashambulizi tarehe kumi na saba mwezi Machi katika eneo linalofanana na lile lililotajwa kwenye tuhuma hizo hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Namwona mwenzangu hadi jariami yuko tayari kabisa kukuletea kwa undani. Tutaonana tena panapo majaliwa. Jina langu BMJ Muridhi. Na mkaribu msikilizaji wetu na mtazamaji wa kupitia Facebook live stream. Kwa undani leo hii tunaangalia hali mbaya ya kifedha katika jumuiya ya Afrika Mashariki na juhudi zilizoshindikana kufuta Obamacare na kupitisha sheria mpya ya huduma nafuu za afya Marekani. Hapa studio, mimi ni Khadija Riami. Naam, tunaanza basi kuzungumzia ukosefu wa fedha katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na kwenye laini ya simu ninaye mbunge Peter Mathuki, huyu wa Kenya katika bunge la Afrika Mashariki, na pia ninaye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera na kama tulivyosema awali kwamba Machi 17 mwaka huu bunge la Afrika Mashariki lilikutana huko Kigali, Rwanda, na moja ya mambo ambayo wamezungumzia ni hali mbaya ya kifedha ambayo inaikabili jumuiya hiyo na hali hiyo huenda ikasitisha kazi za jumuiya hiyo. Haya basi, Wandera, hebu tupatie tu muhtasari kidogo wa hayo yaliyojiri huko alafu tuweze kuongea na Peter Mathuki. Adija, uh, jinsi ulivyoeleza ni, ni, ni bayana sasa kwamba jumuiya la Afrika Mashariki linapitia hali ngumu, na kwa mujibu wa taarifa ambazo ziliweza kutolewa uh, na maafisa wa jumuiya hii walieleza kwamba nchi wanachama wa jumuiya hii Afrika Mashariki hawajawatekeleza wajibu wao wa kuweza kuwasilisha zile fedha ambazo wanastahili wana kuziwasilisha kila mwaka kila tarehe thelathini Desemba kila mwaka na kima hicho ni dola milioni nane ambazo kila nchi mwanachama anafaa kuziwasilisha mbele ya jumuia. Lakini ay, jumuia hiyo inasema kwamba nchi hizi hususan Kenya imeweza tu kuwasilisha dola nne ambayo ni asilimia hamsini na mbili na kukosa kuwasilisha bilioni tatu. Tanzania imewasilisha dola dola milioni mbili nukta tano ambayo ni asilimia thelathini Uganda imewasilisha dola uh, milioni saba nukta sita ambayo ni asilimia tisini na moja. Rwanda nayo imewasilisha dola uh, milioni nne ambayo ni asilimia arobaini na nane, nayo Burundi haijawasilisha chochote. Kwa hivyo wanasema kwamba athari ya kutowasilisha fedha hizi ni kwamba huenda watumishi wa jumuiya hii hawatapata mishahara yao na baadhi ya marupurupu. Kwa hivyo Uh, wanalirai uh, baraza la mawaziri wa jumuiya hii kuhakikisha kwamba linasikia uh, nchi wanachama kuhakikisha kwamba wanatekeleza wajibu wao kwa mujibu wa sheria ambayo iliweza kupitisha na ambayo ni i, kila nchi mwanachama anastahili kuweza kuitekeleza. Uh, sawa asante Kennedy kwa vile tunaye mbunge Peter Mathuki huyu na yeye alikuwepo kwenye mkutano huo uliofanyika Machi 17. Je, Bwana Mathuki wakati mlipokutana huko nchini Rwanda baada ya kubaini kwamba kuna tatizo la fedha katika Secretariat ya Afrika Mashariki ambayo ndiyo inaendesha jumuiya hii mmezungumzia ni hatua gani ambazo mtazichukua kuweza kuinusuru jumuiya isianguke kabisa? Asante sana, kwanza kwa kunialika kwa kipindi ndiyo tuongee mambo ya kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Peter Mathuki, uh, bunge kutoka Kenya kwa bunge la Afrika Mashariki na mwenyekiti wa kamati inahusika na mambo ya sheria na mambo mengine kuhusu wabunge hapo bungeni. Na kweli kabisa tulikuwa na kikao mbungeni, eh, kule kule Kigali Rwanda machi kumi na saba kulingana na mtindo wa bunge kwamba tua tunafanya tuna, tuna ile inaitwa mzunguko ama rotational sitting, eh, kwa capital zote za East Africa. Na kweli hizo dalili za kuwa hela ziko na shida, hela ziko na shida tuliona tukiwa kule Kampala na mheshimiwa spika mwenyewe akatuelezea kwamba kuna shida za hela fedha, na hiyo shida ikaendelea, na kweli kabisa tuko hata tunajua kama kikao kia bunge cha Machi kumi na saba kita hatuko tunajua kama kitafanyika kita. Na tukiwa pale ndio katibu mkuu wa jumuia ya Afrika Mashariki eh, mba, balozi eh, alituelezea kwamba shida eh, fedha bado ipo, na hii nchi zote za jumuia ya Afrika Mashariki bado hazijalipa, tuseme hela zote zikiwa, ila zimepatikana hazijapita kiwango cha asilimia hamsini Which inamaanisha kwamba hata mishahara ni shida, inamaanisha programs na activities, kazi ya jumuia haitafanyika, haitafanyika. Na kwa hivyo basi, hiyo ndio hali ilivyo, lakini vile najua kwamba hata wiki hii katibu wa bunge mwenyewe hata ameandikiwa wabunge wote kwamba kuna shida fedha, hata inaweza enda kwamba wasipate mishahara wengine wafanyikazi wa bunge na wabunge wenyewe. Bwana Masuki, umezungumzia kuhusu kwamba itaathiri shughuli nyingi za jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Je, unaweza kusema kuna shughuli ambazo zimeathiriwa katika wakati huu, kwa vile kuna ukosefu mkubwa wa fedha? Ni kweli, kwa sababu unajua bungeni pale, kazi ya bunge ni kujadiliana ama kuongea mazungumzo kulingana na vile kamati za bunge zimefanya kazi, lakini kamati za bunge hazijafanya kazi vilivyo vili sababu tuna inasemekana hamna hela, hamna hela. Kwa hivyo tuseme zile programu ama activities za kamati za bunge hazijatekeleza ama hazijafanya kazi yake ifasavyo. Maana yake ni kwamba hata wakati tutakaa kama kikao cha bunge, hatutakuwa na ile kazi ya kuongelea, sababu kamati hazijafanya. Na ikiwa basi hata wafanyikazi wa jumuiya watapata mishahara yake, pia hiyo itakuwa ni shida kubwa. Ikiwa wabunge wenyewe wataenda vikao vya bunge na wataweza kupata hata hela za kulipa gharama zao za kila siku, pia hiyo itakuwa ni shida kubwa sana. Lakini najua hivi karibuni, wiki ijayo, na tumeelezewa kwamba marais wote wa, wa nchi zote za Jumuia ya Afrika Mashariki watakutana kule mjini Arusha, ndiposa waangalie hiyo, iangaliwe vizuri, na sababu isipoangaliwa vizuri, enda basi jumuia ipate matatizo, hata kufanya kazi yake itakuwa ni ngumu sana, na itakuwa ni pigo kubwa sana <inaudible> kwa kwa wananchi na wa jumuiya ya Afrika Mashariki sababu walikuwa wanaona tegemeo lao kuwa jumuiya imeanza kuwa na kushikana na kuwa kitu kimoja. Hiyo ndoto basi ienda ikawa ni shida kubwa sana, lakini kwa mujibu wa ripoti ya jumuiya ya Afrika Mashariki na pamoja na bajeti ambayo ilitolewa, walikuwa wanahitaji dola milioni arobaini na moja ambazo zimeidhinishwa, lakini fedha hizi hazikupatikana. Je, kuna mpango mwingine labda fedha zitapatikana kwa njia nyingine? Kwamba fedha hizi zisipopatikana, kuna ufadhili ambao mnautegemea? Hata ufadhili ukiwepo, kwamba muktaba wenye upo kwamba ni nchi zote za Afrika Mashariki za jumuiya zilipe hile hela, sababu kuna program zile zinafanyika, zinafanyika kulingana na zile hela za zinapatikana mapato ya ufadhili ama mapato ya nchi za jumuiya kwa hivyo hata ikiwa nji hazijalipa, kutakuwa na shida nyingi sana sababu zile fedha mahela zinatoka kwa wafadhili ziko na miradi miradi, miradi ile inatikana ifanye, haiwezi ikatumika kwa kulipa mishahara, haiwezi ikatumika kwa mambo tuseme kuendesha eh, shughuli za bunge. Hiyo ni kazi ya ile, zile fedha mahela zinatoka kwa nchi za Afrika Mashariki. Kwa hivyo hela ama fedha zinazotoka kule kwa wafadhili zina ziko na kazi yake na hiyo kazi yake ni kazi very specific, hatuwezi kutokawekwa tu kwa mambo ya kulipa mishahara. Lakini mpaka sasa hivi kwa mujibu wa ripoti ambayo imetolewa wiki iliyopita ni kwamba dola kati ya hizo milioni arobaini na moja, milioni kumi na nane zimeweza kupatikana kwa jumuiya hiyo. Je, hizi zinaweza kuendesha taasisi kwa muda gani? Hata ikiwa hiyo inamaanisha ni actually less than na hiyo maana yake ni kwamba hata mambo mengi, hata enda ikawa hata mishahara haitalipwa, hata wacha mambo mengine. Kwa hivyo pia hiyo ni shida, ikiwa mishahara ya wafanyikazi haiwezi ikalipwa, ama ama mishahara ya wabunge ama mishahara ya majaji wa koti ya Afrika Mashariki, inamaanisha basi hata hiyo ni shida kubwa sana, hata enda ikawa hata kufanya kazi itakuwa ni shida kwa hivyo nasema hiyo pesa amelipa si hata imaanishe zile zile activities ama programs zinataka zifanyike, haziwezi kafanyika. Kwa hivyo itakuwa ni shida kubwa sana. Nasema hiyo kwa historia ya Afrika Mashariki, ndivyo tumepata ile shida kubwa zaidi ya fedha, na hiyo mi nikiangalia inatokana na viongozi ama uongozi wa, wa jumuia, kwamba viongozi wa jumuia, marais wote, lazima watamke vizuri kwamba wako na nia na wako na haja ya jumuia waweke wito wao na waseme ukweli, wako na wako wako na na nia ya kusimamia ama kusupport jumuia. Wasipofanya hivyo, basi itakuwa ni shida, inamaanisha maanisha basi juu itakuwaje sasa? Kwa hivyo lazima, lazima sasa wachukue hatua ya kisiasa ama political decision kwamba political will ikuwepo, kwamba tunataka kusupport jumuia ya Afrika Mashariki. Ikiwa political will haipo ama ikiwa hizi vita za ndani ndani, nchi moja inapigana na nyingine, ama hii hii isipolipa, na mimi sitalipa, hizo vitu zitakuwa zita, zita hatari kubwa sana kwa jumuia. Kwa hivyo inahitaji uongozi sasa hivi, kwa hivyo marais lazima, hiyo nichukue changamoto kwa marais. Umezungumzia marais kuchukua changamoto lakini, kuna baadhi ya hatua ambazo bunge la Afrika mashariki lilipokutana Kigali, Rwanda, limelitaka baraza la mawaziri la jumuia ya Afrika mashariki kuzungumzia swala hili, kuchukua hatua kwa nchi wanachama. Ni hatua hizo zipi ambazo nyinyi mmezungumzia? Katika mkutano wa Machi 17 tulisema kwamba tulitoa ile inaitwa, ile inaitwa resolution, tuka resolve kwamba kama kiwaandikia marais kupitia kwa baraza ya mawaziri, ni vizuri watatue hili tatizo, sababu hizi ni tatizo kubwa zaidi. Na tukawaambia tuka, basi isipofanyika hivyo, sisi kama wabunge itabidi tuongee na tuambie wananchi kwamba kweli serikali za jumuia ya Afrika Mashariki zimeshindwa na kuendesha jumuia. Kwa hivyo sisi zimetamka wazi, kama kuna shida Tumesema kuna shida ya hela, na hii tumeiweka wazi kwa wote kwamba ni vizuri e, baraza la mawaziri i, iangalie hii hili e, jambo isiende nyamazi. Kwa hivyo, kwa ile ajenda ama kwa ile programu yao ama ratiba yao ya wiki ijayo ya mkutano wa baraza la mawaziri na pia ya marais, najua hiyo nimekuwa kama ajenda moja kwa ajenda moja kwamba hela za Jumuiya ya Afrika Mashariki lazima jambo lifanyike kwa uongozi. Kwa hivyo sisi tumeandika hii na tukaipeana na tumeshukuru kwamba itakuwa ita ni hoja moja tu watazungumzia kule kikao cha Arusha wiki ijayo. Ah, Wandera upo kwenye laini na umekuwa ukifuatilia hili swala la Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na ukosefu wa fedha. Je, una nini ambacho wanazungumzia baadhi ya Wakenya huko nchini Kenya? Nam. Uh, ni, ni wazi kwamba kuna baadhi ya wa Wakenya ambao wameweza kuweza kulizungumzia swala hili, na lilipotokea kule Kigali, wengi walikuwa wanajiuliza, je, maswala haya mengi ambayo nchi wanachama wanajaribu kukutana, kuweka pamoja, kuhakikisha kwamba kuna umoja na usawa, labda katika utekelezaji wa sera za jumuiya, huenda hili kweli likawa. Manake wengi pia walitaraji kwamba, uh, kutokana na maazimio ambayo yaliweza kupitishwa kule Kigali, huenda basi pakawa na mkakati wa kuhakikisha kwamba uh, suluhu inapatikana kuhakikisha kwamba jumuiya hii inapata fedha za kuweza kutekeleza au kuhakikisha kwamba inatekeleza uh, ile miradi ambayo ni ya jumuiya nzima, lakini hadija ifahamike wazi kwamba unapoangalia katika orodha ya nchi wanachama ambazo zimeweza kuwasilisha fedha zao, utakuta kwamba ni Uganda tu pekee ambayo imeweza kuwasilisha uh, fedha nyingi. Yeah, uh, ukiona nchi kama Burundi haijawasilisha chochote katika jumuia hii, kwa mujibu wa taarifa ambazo ziliweza kutolewa kule Kigali. Kwa hivyo hii huenda ikawa kwamba kuenda basi pakawa na, na, na mzozo au mgogoro kati ya nchi wanachama ambayo huenda labda ikawa inazorotesha umoja na umoja na utekelezwaji wa sera ambazo wengi walipania kwamba huenda ukaimarisha uka, uh, jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Naam, umezungumzia kuhusu utendaji kazi mbunge Mathuki, hapo kwanza awali umezungumzia, lakini kuna swala kwamba kuna uendeshaji wa secretariat, kuna bunge la Afrika Mashariki, kuna mahakama ya Afrika Mashariki, kuna tume ya Ziwa Victoria, kuna tume ya Kiswahili, tume ya utafiti wa afya na mamlaka ya ushindani, vyote hivi vinaendeshwa kutokana na fedha kutoka kwenye michango ya nchi wanachama. Je, mmeweza kujaribu kuangalia endapo hizi fedha hazitapatikana na mkawaeleza nchi wanachama kwamba hichi kisipopatikana basi hizi tume hazitaweza kufanya kazi? E, kweli kabisa. Sisi kama wabunge tumezungumza na tumeongea wazi kwamba hiyo itakuwa changamoto zaidi kabisa, hiyo isipofanyika isipo, na tumesema wazi kwamba suluhu hii inawezekana tu kutoka kwa viongozi marais. Hii inahitaji sasa suluhu ya kisiasa waamuzi wa, wa kisiasa kwamba ni vizuri kama marais waongee na, ma na, na baraza la mawaziri kwamba ni vizuri wakifanya bajeti zao waiangalie jumuia ya Afrika Mashariki, sababu basi hiyo isipofanyika, ama hela zisizopeanwa, hamna ja nyingine, itakuwa ni kashfa, ni, ni tuseme tu kashfa ya kwamba jumuia iko kwa barabara ama ama njia isiyoeleweka ama chochote kinaweza kufanyika tu kwa kwa jumuia ya Afrika Mashariki. Na lazima tuongee ukweli kama viongozi. Hiyo isipofanyika mawaziri, baraza la, ma, baraza la marais isipokubali kwamba hii lazima watafute suluhu ya kisiasa kwamba commitment ikuwepo mimi sijui itakuwaji kwa mwaka mmoja ujao kwa mambo ya jumuia, na sitaki kufikiria kwamba baada ya mwaka mmoja, ikiwa itakuwa hivyo, basi hatutakuwa na jumuia ya Afrika Mashariki, sababu ya sababu ya uongozi, sababu ya kukataa kama marahisi kuchukua suluhu ya kisiasa kusema wazi. Ni vizuri, eh, you know wa- waisapoti wa, wa, wa, wa, hii jumuia ya Afrika Mashariki na naona kweli, na Adera ameongea vizuri. Naona mzozo katikati ya nchi baina zenye ya, ya, ya zipo kwa Jumuia ya Afrika Mashariki ni ni jambo moja. Sababu gani? Yule katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki sasa hivi yeye mwenyewe anatoka Burundi, yeye ni kamati ye ndio katibu mkuu wa Jumuia ya Afrika Mashariki, nchi ambayo ametoka haijatoa hela Naam, ndipo kwamba nchi zingine zinasema ikiwa katibu mkuu wa kutoka njii yeye mwenyewe ajenda kuuliza hela kwa nji yake atapata ji itakuwa haja yeye mwenyewe aende kwa inji nyingine, aka- akaitishe aka hela huko. Kwa hivyo hizo ni changamoto zenye zipo kweli kabisa, na mi naomba kwamba viongozi haswa marais wasiangalie mambo kama hayo, waangalie ile sura kubwa, the big picture kwamba mali tunaelekea tuna kama wananchi kama jumuiya, tusiangalie tusia mizozo ya nchi moja ama nchi nyingine, huyu alijatoa huyu katibu ametoka hii nchi na nchi bado ijatoa. Asante. So, asante sana manake, naona kuna watazamaji wetu wa Facebook nao wanataka, wametoa maoni yao. Kuna huyu Hamis Mwandambo anasema hatupo serious na hii jumuiya. Edi wa nunga huyu anasema hamna mikakati madhubuti kwenye jumuiya, na Noba Zanga anasema jumuiya inapaswa kutunufaisha sisi wanachama. Na washukuruni sana Kennedy Wandera, ukiwa huko Nairobi pamoja na mbunge Peter Mathuki. Naona ili swala tutalizungumzia kwa undani zaidi katika siku zijazo ni swala la ukosefu wa kazi. Naam, basi kwa undani itaendelea kufuatilia swala hili la ukosefu wa fedha katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Napenda kuwashukuru washiriki wote. Asante sana na sasa tunaendelea, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Leo hii tunazungumzia basi sheria ya huduma nafuu za afya maarufu kama Obamacare, ambayo ilitarajiwa ingefutwa na bunge la Marekani wiki iliyopita, ambalo linadhibitiwa na warepublican wengi na kupitisha mpango mpya. Hatua hii kwa bahati mbaya au bahati nzuri ilikuwa ipigiwe kura Ijumaa wiki iliyopita, lakini suala hili halikufanyika. Kwa hiyo sasa swala hili halipo tena, labda litakuja baadaye. Katika laini ya simu tunaye David Monda akiwa huko New York, na hapa studio ninaye mwenzangu Id Ligongo. Haya, tueleze mambo yamefikia wapi? Naam, Hadija Riami, hili swala ni la muda mrefu kwelikweli, kwa sababu wa republican mara kadhaa wamekwisha tangaza e, katika uchaguzi tofauti tofauti kwamba nia yao kubwa ni kuhakikisha kwamba wanaifuta hii sheria eh, ya afya eh, huduma nafuu za afya hapa Marekani. Lakini sasa so, sakata hili ambalo naweza nikasema kwamba mjadala wake kwa sasa unaonekana kufungwa Uli, lilianza siku ya Ijumaa, ambapo rais Donald Trump na spika Paul Ryan ilibidi uh, wakubaliane kusitisha mchakato wa kura ambazo mchakato huo ulipangwa mara ya kwanza, ukacheleweshwa, ukapangwa tena, lakini lengo kuu ilikuwa ni kuhakikisha kwamba e, inaweza kufuta ile sheria ya huduma za afya nafuu, Obamacare maarufu mm. na ikumbukwe kwamba wa Republican wamejaribu kufanya uh, shauri hili e, karibu mara hamsini, e, lengo lao ikiwa kabisa ni kuhakikisha kwamba Hmm. Hawataki kuisikia kabisa hii uh, Obama, Obama Care. Na kama unakumbuka katika uchaguzi ule wakati uh, Rais Barack Obama alipokuwa anagombania mara ya pili, mgombania urais uh, wa kipindi hiko, Mitt Romney naye aliahidi kuhakikisha kwamba eh, Obamacare inaondoka. Hali kadhalika katika uchaguzi uliopita na rais Donald Trump wakati ule akiwa ni mgombea uraisi, ameahidi sana kuhakikisha kwamba Obamacare ina amelizungumzia ina... sana swala hili, labda tumsikia alichosema alafu tuweze kumsikia David Mond anasemaje kuhusu hili. We have to really run this country with love and with heart and we have to take care of people that are sick and we have to take care of people that need help. We have to get better health care. Obamacare is a disaster. Naam bwana David Monda, umemsikia rais Trump huyu akisisitiza kwa nguvu zote kwamba Obama care ingefutwa tukaja na sheria mpya, lakini hili halikufanikiwa. Je, tukiangalia sasa hivi, huko tunakoelekea ni wapi? Inaonekana ya kwamba uh, vile uh, rais uh, Donald Trump uh, alivyosema na pia uh, bwana uh, Ryan alivyosema ya kwamba Ee, Obama Care ama Affordable Care Act ni sheria hapa Marekani uh, ya kwamba hawajaweza kuifutilia mbali. Tusisahau ya kwamba kumekuwa na mja, mchanganyiko na mgawanyiko mkubwa kati ya wana Republican, manake kwa jumba la wawakilishi ilibidi wapate uunguaji eh, mkono wa wajumbe mia mbili kumi na sita, lakini ilivyoonekana bayana ya kwamba hawakuwa na wajumbe hao, basi ilibidi Bwana Ryan afutilie mswada um, wa waku, kutoa Obamacare kwenye bunge. Kwa hivyo, kwa wakati huu inaonekana wataangazia um, masuala mengine ya kisiasa. Baadhi ya wabunge walizungumzia kwamba ilichukua zaidi ya mwaka mmoja wa demokrat kupitisha Obamacare lakini wengine wakasema wa Republican na wamesema wangependa waipitishe hii kabla ya kipindi cha mapumziko wakati wa Pasaka. Hili halikufanikiwa utaratibu huu wamezungumzia. Bwana David Monda, unadhani ulikuwa na dosari gani mpaka ikashindikana, mbali ya kwamba kuna baadhi ya vipengele havikukubalika? Jambo la kushangaza ni kwamba Wanademokrat waliweka wali, wali, wali, wali mbele sana uh, mswada huu wa ku wa waku, waku, kuunda uh, Obamacare kwa zaidi ya mwaka mmoja, zaidi ya siku mia tatu, lakini kwa wanarepublican kwa upande wao walikuwa wanataka kufutilia mbali uh, hazikupungua siku kumi na saba. Kwa hivyo jambo linalotatanisha hapa ni kwamba ilikuwaje kwamba kwa muda mrefu uh, wanarepublican walikuwa kwenye upinzani na hawakuwa na mfumo mbadala wa kuweka mezani Bwana Trump aupige sahihi ili uweze kufutilia mswada huu wa Obama ke. Kwa wakati huu inaonekana ya kwamba eh, rais eh, Trump amepata pigo kubwa la kisiasa, na inaonekana ya kwamba anaanza kufahamu ya kwamba eh, kuelekeza taifa ni tofauti sana na kuelekeza biashara zake za kibinafsi. Lakini baadhi ya Wamarekani wanasema kukamata ikulu ya Marekani kukamata baraza la Senate kukamata na baraza la wawakilishi, si kwamba unaweza ukapita moja kwa moja kwa mambo ambayo unayataka we, katika kuangalia angalia kwako, yapi ambayo umeyapata, na, na, na, na, na kama alivyozungumzia bwana Monda ni kwamba, uh, wa Republican walikuwa wanafahamu eh, changamoto ambayo wako nayo mbele yao, na ndio maana toka kukiangalia hapa wametumia takriban miaka saba na nusu. E, katika kuelezea nia yao ya kutaka kuiondoa hii sheria, na kikubwa ambacho inaelezwa uchambuzi mbalimbali mbali, wa watu mbalimbali wanasema kwamba wa, kwa wa Republican walikuwa wanajua fika kwamba e, kwa idadi yao ndani ya bunge, japokuwa hivi sasa wanashikilia uh, ile bunge, bado walikuwa wanahitaji wa Democrat ambao ilikuwa ni kitu kigumu kwa wao kukubali, e, kuona kabisa Obama k anaondoka. Nadhani swala hili tutalifuatilia zaidi. Napenda pia kuwashukuru watazamaji na wasikilizaji wetu ambao walikuwa kwenye Facebook, Meshack Jackson na Million Shauri. Nasema asanteni sana kwa wote ambao mmeshiriki katika kipindi cha Kwa Undani leo hii, pamoja na mzalishaji wetu Aida Issa. Usikose kujiunga na matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riame, ambaye pia nilikuwa msimamizi wa Kwa Undani hii leo. Hapa studio mwenzangu ni Idli Gongo, na kwenye laini ya simu tulikuwa naye pita Mathuki pamoja na Kennedy Wandera. Anasema kwaherini, bila kumsahau fundi mitambo mwingine Omari Kaseko.