Moja kwa moja kutoka Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani ambacho kitakujia hivi punde leo, kikiendeshwa na Idi Ligongo. Lakini kabla ya hapo, na kusomea habari muhimu za dunia. Mili ya watu wawili iliyogunduliwa katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda ni ya wachunguzi wawili wa, wa Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa msemaji wa serikali. Msemaji Robert Mende ameambia Sauti ya Amerika hivi leo kwamba mili hiyo mtu mmoja akiwa ni mwanamume na mwingine mwanamke iligunduliwa katika jimbo la Kasai Central. Mende amesema mili hiyo kwa hakika ni ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa Michael Sharp na Zaida Catalan ambao walipotea katika eneo hilo tarehe 12 mwezi Machi mwaka huu wakati wakichunguza shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Amesema mwili wa mtu watatu pia uligunduliwa na pengine ni dereva wa wachunguzi hao. Mende amesema uchunguzi unafanyika kuthibitisha kama ni wachunguzi hao. Kamati ya uchunguzi katika baraza la wawakilishi hapa Marekani imefuta mikutano yote wiki hii na mwenyekiti wake Devin Nunes ambaye amekataa ombi la wademokrati kujiondoa mwenyewe katika kamati inayochunguza kuhusu uingiliaji kati wa Rasia katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa mwaka uliopita. Kwa nini nifanya hivyo, amehoji Nunes akizungumza na wanahabari baada ya wa mwenzake mwanachama wa juu katika kundi hilo a, Adam Schiff kutoa taarifa inayomtaka Nunes ajiuzulu. Mwanasheria mwana... Nunes alikutana na chanzo kimoja kwenye viwanja vya White House hapa Washington kabla ya kutoa maelezo wiki iliyopita kwamba Rais Donald Trump alikumbwa na upelelezi kwa bahati mbaya kwa mujibu wa msemaji wake Jack Lenja. Lenja amesema Jumatatu kwamba Nunes alitaka kuwa katika sehemu salama zaidi ambapo angeweza ya kuangalia habari alizopewa na chanzo chake. Awali Nunes alikusema eh, kama alikutana na chanzo hicho, baada ya bado ba, hajabaini hicho chanzo ni nani. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. China imeitaka Ufaransa kuwalinda raia wake mjini Paris baada ya polisi kumuua mwanamume mmoja raia wa China baba wa watoto wanne na hivyo kusababisha maandamano ya hasia. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema imewasilisha malalamiko rasmi juu ya matukio hayo na kuisihi Ufaransa kutoa dhamana ya usalama na haki za kisheria na kuangalia maslahi ya raia wa China nchini Ufaransa. Wizara hiyo imesema hivi leo kwamba baba huyo aliuawa na polisi aliyekuwa hajavaa sare za polisi. Mamlaka ya Ufaransa imesema polisi alimpiga risasi raia huyo wa China ikiwa ni katika hali ya kujitetea kwa sababu alimjeruhi ali ofisa wa polisi kwa kutumia silaha kama kisu. Na mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa wa ya haki za binadamu ali amelitaka jeshi la Iraq na ushirika wake unaongozwa na Marekani kutathmini mbinu katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State mjini Mosul na kuonya kwamba wasiangukie katika kile alichokiita kuingia kwenye mtego wa wanamgambo na kuhatarisha maisha ya raia. Zaid Raad Al Hussein amesema katika taarifa Jumanne kwamba mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya kundi hilo katika mazingira kama hayo yamebainisha wazi kuwa kundi hilo linatumia raia kadhaa kama ngao na hiyo huenda ikawa hatari kwa maisha yao. Msikilizaji, hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, tutajiunga naye mwenzangu Idi Ligongo ili kukuletea Kwa Undani. Kutoka kwangu, nasema muwe na usiku mwema. Mimi ni BMJ Mridhi. Asalamu As alaikum, msikilizaji na mtazamaji wetu wa Kwa Undani, popote pale ulipo, ni siku nyingine tena tunapokualika katika Kwa Undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tunaangalia hali ya usalama na vilevile ya kisiasa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hii leo zimeripotiwa vurugu za hapa na pale, na vilevile tutaliangalia swala la kukatazwa kusafirishwa kwa mchanga unadaiwa kuwa na kiwango fulani cha dhahabu nchini Tanzania. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo, tunaanza moja kwa moja kuelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hii leo ziliripotiwa kutokea vurugu za hapa na pale. Mwenzangu Abdul Shakur Abud yupo hapa ndani ya studio, na yeye amekuwa akifuatilia e, suala hili kwa ukaribu kabisa, na kuweza kuzungumza na wanasiasa halikadhalika wawakilishi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza tuanze moja kwa moja, Abdul Shakur, hebu tueleze ni nini hasa ambacho kinadaiwa kutokea hii leo? Kwa hakika, hii leo vijana kutoka ka vitongoji mashuhuri vya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mji mkuu Kinshasa, walijitokeza barabarani, wakazuia magari, wakazuia njia zi magari yasipite, katika kulalamika, hasa kutokana na tangazo la maaskofu wa kanisa la Katoliki kusema kwamba wana wamechoshwa na jinsi mazungumzo yanavyokuwa yakiendelea. Kwa hivyo huenda wakajiondoa katika mazungumzo hayo, wakihisi kwamba wanasiasa hawataki kufikia makubaliano, hawaridhiani juu ya swala la kuundwa kwa serikali ya mpito. Kwa hivyo walikuwa njiani, watu wakalazimishwa kurudisha watoto wao shule, na polisi wakashuka pale, wakapiga risasi katika makao makuu ya chama cha upinzani UDPS kule katika mtaa wa Lamite, na hivyo basi, hali ilikuwa shwari baadaye jioni. Sasa umezungumza, uh, na mmoja ya wanasiasa kutoka upande wa upinzani. Nini hasa ambacho amegusia? Nimezungumza na Valentin Mubake, yeye ni mmoja kati ya wajumbe wanne wa chama cha UDPS. Alikuwa mshauri wa kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi, alifariki mwezi Februari, na nikamuuliza nini hasa kinachotokea, maanake, kwa nini mazungumzo yamekwama. Mazungumzo yalikuwa yaliendelea, unakumbuka kwamba mpaka mkataba wa Desemba 31 mawasiliano haya kuwa vizuri sana lakini yeye amesema mambo mbalimbali mbali, lakini muhimu ni swala la waziri mkuu. Hebu tumsikilize. Ndio masuala tunayo, sababu najua kama wakati tumeandika mkataba kwa kuangalia mambo ya waziri wa kwanza kule ndani, ukasoma kifaransa vizuri, inasema kama ni mtu mmoja ndiyo Tshisekedi akapana na bwana Kabila anatia saini kwa kumkalisha ule mtu waziri wa kwanza sasa wanamemba wa president Kabila wanatuomba sisi kina tatu watu watatu, sasa bwana Kabila atachagua yeye mwenyewe mtu akuo ndani, na sisi tunasema hapana, hii sio mkataba tumeandika na Kifaransa, tunasema ni mtu mmoja, hakuna wakandidati kule ndani. Swala la pili, lakini kiti anaisikeji ni kiti ambayo tumeiunda, sababu ya kupatia saa zile kujua kama bwana Chisekedi wakongomani wote wanaitika kama yeye ndiye baba wa kidemokrasia katika Kongo, na tulipaswa kumtafutia kiti tardhi ambayo la ihiinakufa watu wana membo wanasema sasa, tutatia tena nani yule anafanana na Chisekedi, ndio wanasema kama kiti hicho hakiwezi tena kuwa kiti cha wapinzani, tuangalie mtu gani anayo tabia gani amani na ukweli kufanya hiyo kazi sawa, vile tuka tunapatia Bwana Chegeni, na wanasema kama mtu yule sisi tunapatia hasa elimu. Basi unaona kwamba kuna maswala mawili, maswala mawili tu iliyobaki katika makubaliano ya Disemba 31 ni kwamba alikuwa atoe upinzani, utoe jina la waziri mkuu mmoja, lakini sasa kabila anataka majina matatu iye achague mwenyewe, na pili ilikuwa ni kile kiti cha Chisekedi ambapo hivi sasa wanasema amefariki. Lakini sasa serikali nasema inabidi pawe mtu ambaye ana hadhi ya kuweza kufuatilia uchaguzi namna ulivyo, ndio maana mazungumzo yamekwama katika maswala hayo. Na kitu gani kingine? umezungumza uh, na mwanasiasa huyu kutoka e, upinzani. Sasa swala jingine nimemuuliza, nini hasa wanafanya au nini wanafikiri, mazungumzo haya yataendelea mpaka lini, kuvutana namna hii na, na kwa nini wanavutana namna hii? Ye amesema wawili mawili, sababu kuna mgogoro ndani ya wapinzani, lakini hiyo ni mambo tunaweza kama kitasafisha ile uchafu ile katika wapinzani na ni taarifa gani leo mmetoa? Katika taarifa yenu leo nasikia mlikuwa mnatoa taarifa, mnatoa ujumbe gani? Ilikuwa taarifa ya kuailia wa Kongorbani, kama inafaa wajitegemee, wasiwe kama mrija, sababu anaa vitu ambayo anastahili. Na kama waaila Wakongobani wanaona kama mambo yanayopita kongoi katika nchi aiya wapendezi, inafaa wajitegemee na maaskofu wa kanisa Katoliki wamesema kwamba watajitoa katika mazungumzo, wanahisi pande zote hamuna nia halisi ya kupatikana suluhisho. Mnasemaje juu ya suala hilo? Unajua, kama sisi wafanyasiasa, yani wakadiri a kama sisi hatupendi kuendelesha kusonga mbele hawa wajue e, kama siasa inayo pia misukosuko yake mbalimbali. Sisi tunakubali hiyo wanasema kwa sababu sisi hatuwezi kuwa na tabia yao wao na wao wiko na tabia. Naam, sasa wanasikia, anasema kwamba maaskofu wana tabia yao na wanasiasa wana tabia yao. Kwa hivyo kwa hivyo yani, wanasiasa wanaweza kucheza mchezo wowote, lakini wa, wa maaskofu ni waumini dini, wana, wana, wana, wanataka kufata mambo kufatana na hali halisi na ukweli wa wananchi. Na zaidi ya hayo basi, Idi nikamuuliza kutokana na ghasia zilizotokaa hii leo mm -hmm. Je, yeah, hii inaashiria kwamba wasipofikia makubaliano tutaona ghasia kule DRC, huu upande wa upinzani yeye. Yeah, amesema ninafikiri kama kitatoka katika hiyo, kwa sababu watu wote, iwe presidenti Kabila na watu wake, iwe sishi wapinzani na waraia wakongodani wote, na vile vile maskofu wapajili, watu wote wanachoka sana, wanachoka sana na mambo inayotokea katika Kongo na hakina tena e, kufanya kitu kimoja tu tukiakilikia ni kumalizisha wepesi kabisa wepesi kabisa masuala hiyo, na ishara ya leo kwamba vijana wametoka wameanza kufanya ghasia hii sinaonyesha kwamba msipofikia makubaliano panaweza kuzuka ghasia huko Kongo. Unaaza kwamba tuta, unajua kama tunatoka mbali sana katika nchi tumekuwa mwezi kila mwezi ilikuwa watu wanakufa watu wanauawa mpaka siku kumi na tena moja wa Desemba mwaka uliopita. Sasa tumeponesha aa, kama tunaanza kuendelea vizuri, kama vile nchi, kama vile raia, kama vile wasimamizi wa nchi, na ninawaza kama watu wote napaa warudie kwa hiyo tabia ile, kwa sababu Kongo haistahili kubakia hivi katika mchaguzozowaana Naam, basi, ni maneno hayo kutoka kwa upande wa wapinzani wa na vilevile vile, uh, ulipata fursa ya kuongea na Lubunga Biahombe, ambaye yeye ni eh, mwakilishi ama, uh, naweza nikasema ni afisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye ni mshauri wa Rais Kabila katika masuala ya mawasiliano. Naam, na kikubwa sana ambacho yeye ameanza kukizungumza ni juu ya tukio la leo, kwa upande wake yeye amelionaje na analizungumziaje, Lubunga. Habari ilizo nazo ni kusema kwamba mapema leo kulikuwa vijana ambao waliwasha gurudumu kwenye barabara na kuweza kusababisha wasiwasi kuingia katika baadhi ya kata za mji wa Kinshasa, na hii ikafanya watu wengi kufunga maduka yao na shule pia zikaweza kufunga, watoto wakarejeshwa manyumbani. Na makundi hayo ya vijana katika mitaa kama vile barumbuu na limete walikuwa wanasema hawakuridhika na hatua waliochukua viongozi wa, wa dhehebu Katoliki kusema kwamba mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendeshwa na dhehebu hilo hayakuweza ku sikia ukomo wake, na hiyo ndiyo ikaleta kundi la vijana kusirika na kuanza kufanya vitendo hivyo. Lakini msemaji wa, wa polisi alisema kwamba ni ilikuwa vijana wadogo tu na katika sehemu ndogo ndogo za mji wa Kisasa, na hivi sasa polisi wanadhibiti hali ya, hali ya mambo. Na kanisa Katoliki, maaskofu wanasema wa wamechoshwa. Nini hasa kinasababisha kutoweza kufikiwa makubaliano? Kusema kweli ni mambo mawili ambayo yamekwama kwenye makubaliano hayo ni kwanza, kukubaliana ni nani ambaye atakuwa waziri mkuu wa serikali ya, ya mseto kwa sababu makubaliano ambayo yalisainiwa thelathini na moja Desemba mwaka jana yalikuwa yakisema kwamba waziri mkuu atatokea kwenye upinzani mkali ambao unajulikana kama Rassemblement na Rais Kabila alisema kwamba yeye anaomba rassmblema wamtajie majina ya watu wampendekeze majina ya watu watatu, halafu kati ya hao watatu ndiyo atachagua mmoja wao. Lakini watu wa upinzani wao wanasisitiza kwamba wanampatia jina tu la mtoto wa Etienne Tshisekedi ambaye ni mpinzani aliyefariki mwezi Februari. Na ni hapo jambo la kwanza ambalo hawawezi kukubaliana. La pili, hawajakubaliana juu ya mtu ambaye ata ongoza ile taasisi ya serikali ambayo itakuwa inachunguza mchakato wa wa uchaguzi, ambayo ambayo ni a ya kipindi cha mseto. Watu wa upinzani kuhusu jambo hilo wameshotoa pendekezo, mapendekezo tuseme mawili, kwa sababu unavyofahamu upinzani hivi sasa wanagawanyi kama kwenye mawili. Kuna wale ambao wanafuata zile nyayo za nchi chisekedi kupitia mtoto wake, na kuna kundi lingine linaloongozwa na mpinzani Joseph Olinga Orengo. Hawa wanasema kwamba lazima nafasi hiyo ambayo ilikuwa imetayarishwa kwa ajili ya marehemu Tshisekedi, waingie tena kwenye mazungumzo mapya na, na wachague mtu mwingine ambaye atachukua nafasi hiyo. Lakini mtu anajiuliza nini hasa kinaweza kuendelea katika majadiliano. Unazungumzia masuala mawili tu, kuchagua waziri mkuu inasababisha muda huu wote, miezi mitatu, kuweza kufikia makubaliano. Kiongozi wa maaskofu ambaye ndiye alikuwa anasimamia prezidenti tuseme, wa kamishna ya maskofu wa Kongo ambaye ndiye anasimamia mazungumzo hayo, alisema kwamba yeye anachambua kuwa wanasiasa wa pande zote hawapendi ku piga hatua ambayo itaelekea kwenye uchaguzi kwa sababu makubaliano hayo ya Desemba elfu mbili kumi na sita yalikuwa, anasema kwamba uchaguzi lazima ufanyike ifikapo Desemba mwaka huu. Sasa ukitazama, miezi mitatu imepotea kabisa, kwanza kwa sababu ya hiyo kutokubaliana nani atakuwa waziri mkuu, na pili, mwezi mzima ulipotea baada ya kifo cha, kifo cha Chisekedi. Wanasiasa wa, hawakuweza kukubaliana atazikwa wapi, na familia yake pia ikaingilia ya kati. Hayo yote maaskofu wakata na kusema kwamba wanahisi hawa wanasiasa hawana nia ya kuenda kwenye uchaguzi. Kwa hivyo wao wametishia kujiondoa. Wakijiondoa, unafikiri pataweza kuwa na suluhisho lolote katika mazungumzo hayo? Nafikiri hawajafikia hatua ya kuweza kujiondoa, kwa sababu hiyo basi itakuwa ni kukimbia majukumu yao. Lakini kweli wamesema wazi kwamba wamechoshwa na hiyo michezo ya wanasiasa leo wanakubaliana hiki, kesho wanakubaliana kile. Na halafu wao maaskofu wanasema kwamba wanasiasa waelewe lazima kwamba raia wa Kongo wa wana ile huba ya kwenda kwenye uchaguzi. Na la pili, wao ni maaskofu wana jukumu zao zingine huko makanisani. Hata ukiwa ezi yote ya kuendelea na mazungumzo yasiyokuwa na mwisho, basi itakuwa ni alama mbaya. Na walisema kwamba baadaye watatangaza nini ambacho wanafikiri ambayo inaweza kuwa suluhisho, lakini mpaka sasa hawajatangaza bayana ni kitu gani ambacho wanafikiri kitatutoa katika hali hii. Na ni hivi, tunaweza tukasema kwamba kwa mazungumzo bado yataendelea, na bila shaka maaskofu wana hiyo kazi nzito ya kuweza kuweka wanasiasa pamoja wapate kusikilizana na tupate kuendelea kwenye mchakato huu wa uchaguzi, lakini wanaanza kuleta mashaka ikiwa uchaguzi kweli utafanyika mwaka huu kama ilivyopangwa. Na wengine wanasiasa, sijue ni kitu gani kinaweza kikafanya wakasikilizana na kupitia ubinafsi wao wapate kuangalia kwanza taifa kuliko kila kitu. Kwa hivyo, ghasia za leo za Kinshasa ni ishara kwamba wananchi wamechoshwa na mambo hayo wananchi kusema kweli, hali kimaisha iko inaendelea kuwa mbaya, kwa sababu ni hii hali ya kusema serikali iliyoko hivi sasa, kila mtu anajua kwamba inasubiri kuondoka na kuachia na nafasi serikali ambayo itatokea kwenye haya ya mazungumzo, na hii inafanya kwamba watu wanakuwa kama vile kukosewa imani katika mambo yanavyoendelea, na ikiwa watakufikia kweli kwa kufanya serikali, kwa kubuni serikali ambayo itakubaliwa na pati zote, ambalo jambo ambalo sio rahisi, basi pengine raia wataweza wakarudishia imani katika mambo ambayo yanaendelea, lakini maisha ya kila siku kusema kweli yanazidi kuwa magumu. Vipi hali huko Kasai? Utakumbuka wiki chache zilizopita wale wapiganaji wachini kwa chini waitao kamina sampu walijitokeza kwa wingi katika mji mkuu wa Kasai iliwakanangawa kikasema kwamba wanasalimu amri, lakini inaonekana kwamba sehemu mbalimbali, kuna wachache ambao bado wanaendelea kufanya vitendo ambavyo tunaweza tutasema sasa ni ya ugaidi ama ya vitendo vya ujambazi tuseme. Kwa hiyo kwa jumla, hali Kasai imezidi kuwa salama, isipokuwa makundi hayo madogo madogo ya watu ambao wanatumia jina hilo la na Kamuina Nsapu sasa kwa kuweza kufanya vitu kwa kwa manufaa yao binafsi. Na hasa walikuwa wanataka nini huko Kasai? Nini madai yao ya awali? Madai ya awali kabisa ilikuwa ni kifo cha hii moja wa asili ambaye jina lake ndiyo alikuwa Kamina Sanf, aliuliwa na idara za serikali kwa sababu walikuwa wanaona kwamba ame, ame ame, ame, alikuwa ameonyesha dalili za za kutoheshimu amri za serikali, lakini pia kuna tabia ama jeuri za huko Kasai kuhusu mazishi ya chifo anapofariki na alipouawa, hayo yote hayakuheshimiwa. Lakini baada ya miezi michache, hali hii ikaanza kuchukua sura ya kisiasa. Wale wapiganaji wakaanza kusema ama wanapigania, wanalalamika vivyo kifo cha chifo hao, wakaanza kusema kwamba wanaomba ule mtoto Tshisekedi ambayo pia anatokea mkoa wa Kasai atajwi kuwa waziri mkuu. Kwa hiyo madai ya kisiasa pia yaliingilia uwakati, na ndio sababu hali yenyewe ikachukua sura karibu kuenea katika mikoa yote ya Kasai, yaani Kasai mashariki na Kasai magharibi. Shukran kabisa. Ni Lubunga Biahombe, mshauri wa rais Joseph Kabila katika masuala ya mawasiliano, akizungumzia hali ya kisiasa, hali kadhalika vurugu zilizotokea hii leo katika mji wa Kinshasa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani lakini vilevile vile, tunakushukuru we, msikilizaji wetu James Mbuman, vile vile libariki Ndamayo Joseph Kasepo kwa kuwa nasi, lakini vile vile Richard, unasema kwamba VOA mnafanya kazi nzuri, tunakuambia shukrani sana eh. Unambwe Naiman na wewe unasema viongozi wa Afrika wanakera, tunashukuru sana kwa kuwa nasi uh, uh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook, lakini kubwa zaidi tunataka endeleza mjadala katika ukurasa huu kuhusiana na habari ambazo tunazitangaza hivi sasa. Kuwa nasi kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. na moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania ambapo serikali ya nchi hiyo mwaka 2002 kupitia bunge lake ilieleza kuwa wamiliki wa migodi kwa mfano machimbo ya Bulyanhulu walipewa kibali cha kusafirisha nje ya nchi mchanga unaoitwa gold copper concentrate nchini Japan ili kutenganisha dhahabu na shaba. Bulyanhulu wakati huo ilikuwa inazalisha takriban tani elfu ishirini na tano za mchanga kwa mwaka, machimbo ambayo huzalisha tani elfu tatu mpaka elfu tano za shaba. Hivi sasa serikali ya Tanzania imepiga marufuku juu ya usafirishwaji wa mchanga huo mpaka pale utaratibu rasmi utakapofanya kuangalia namna gani mpango huo unaweza kuendelezwa kwa maslahi ya nchi hiyo ya Tanzania. Katika laini ya simu ninaye mchambuzi na mwandishi wa habari wa muda mrefu nchini Tanzania, Majid Mjengwa. Majid Mjengwa, hebu tueleze kwanza, ni nini hasa ambacho eh, kile serikali eh, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza juu ya swala hili la uhu mchanga. Asante uh, uh, sana, mimi jana nilimsikia waziri mkuu akiwa uh, kule uh, Mwanza Geita, uh, kwenye machimbo hayo ya Akasia, alieleza kile ambacho kwa kweli Watanzania wengi ndicho ambacho wamekuwa na e, mashaka nacho e, alizungumzia mashaka, lazima tuliangalie hili, tuchukuliwe sample huo mchanga, lakini kuna haja ya kuhakiki e, kile ambacho kinafanyika. E, na huko nyuma umezungumzia mwaka elfu moja mwaka elfu mbili na kumi na mbili sheria ile ilipitishwa, wakapewa vibali hivyo vya kusafirisha mchanga huo wenye madini ya, madini yao ya kopa waweze kwenda kuyatenganisha ten, kuya e. Kulikuwa na na, na malalamiko e, ya wananchi hasa kwenye maeneo yenye kuzunguka migodi hiyo. Ukiangalia kule Kahama e, watu walikuwa wakirushia hata mawe yale maloli yaliyokuwa yakibeba mchanga e, mazingira ya rushwa kwenye shughuli hizo za uchimbaji wa madini e, si jambo la la la, la kuficha kwamba halikuwepo, yapo ya, ya, ya ya katika dunia nzima. Kwa hiyo kuna mashaka hata hayo makubaliano na hiyo mikataba huenda iligubikwa pia e, na rushwa e. Sasa, tunaye sasa rais ambaye a, ameamua kupambana e, na rushwa na hana, hana simila au suluhu kwenye hilo. Tunaona kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano kulikuwa na mjadala mkali bungeni, baadhi ya wabunge wakipinga muswada wa uwazi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa na uwajibikaji e, katika masuala ya uchimbaji wa madini, kitu ambacho kilishangaza kidogo, kwa sababu ndicho hicho ambacho tulidhani kingesaidia e, wanyonge kuweza kujua hiyo mikataba na yaliyomo katika, katika hiyo mikataba yenye kupelekea e, hofu ya wananchi wa kawaida wanyonge, kwamba wananyonywa, wanadhulumiwa. Sasa kinafanyika sasa, e, cha kuzuia e, ni haki ya nchi kunapoona na mashaka katika inapokuwa na mashaka kuweza kuzuia, na tunaamini kabisa tuna waziri e, mbobezi katika masuala ya, ya madini e, Sospita Muhongo ni mshauri wa rais e, bila shaka ametoa ushauri na ana uwezo wa kuelezea hili e, na rais ameweza kufanya maamuzi sahihi ya kusubiri kuzuia ili tuweze kupata uhakika wa kile ambacho kinafanyika. Ni sekta ya madini yenye fedha nyingi, na hao wenye makampuni wana uwezo mkubwa wa ushawishi e, katika hilo la kuweza kubadili maoni pengine au kuongeza ushawishi wa ku, kuwapendelea wao zaidi, lakini mimi nadhani kubwa zaidi ni kwamba serikali imeweka tahadhari katika hili na, na, na ni sahihi katika wakati tulionao wa sasa hivi kuwa na subira ona kipi ambacho kina maslahi kwa nchi yetu. Lakini Majidi Mjengwa, ukiangalia swala hili la usafirishwaji wa huu mchanga limefanyika kwa muda mrefu sana hapo nchini Tanzania, si tu kwa hawa wawekezaji katika sekta hiyo ya madini. Hata wale wazalishaji wadogodogo wa hapo Tanzania ambao walio wengi ni wazawa, ni raia wa hapo Tanzania, nao wa vilevile wamekuwa wakisafirisha ee mchanga huu. Sasa ni nini hasa ambacho serikali inakieleza katika marufuku yake, kwamba, je, hii marufuku ni ya milele, ama kuna kitu fulani ambacho wanataka kifanyike, ama uwekezaji wa ndani, ili kufanikisha kwamba e, nchi ya Tanzania inakuwa na mitambo ya kutenganisha hiyo shaba na dhahabu kutoka katika huo mchanga. Mimi sidhani kama ni marufuku ya milele lakini, nadhani kwamba ni hatua eh, sahihi kwa sasa kuzuia, ili kuweza kufanya wo wakiki. Nimeona pia leo kwenye gazeti za Citizen wanataka kuwepo na mineral auditing, yani u, u, namna ya ukaguzi kwenye masekta ya madini kwa ujumla. Eh, ni jambo jema. Eh, kwa hasa serikali ambayo ina inapingana na masuala yote yenye kuendana na rushwa e, na sekta hiyo ya madini imetawaliwa, imegubikwa na rushwa e. Kwa hiyo ni sahihi kwa wakati huu kupata ku, hasara yawezekana e, lakini lazima wakati fulani mnyororo huo wa wa wa unyonyaji au uh, mnyororo huo wa rushwa na ufisadi ukatwe, alafu tutafute namna ya, ya ya kuanza upya eh, katika kile ambacho kinaweza kikawa na maslahi uh, kwa walio wengi. Madini ni ya kwetu eh, lakini hayawanufaishi kwa sasa walio wengi. Hata ajira si, si nyingi zinatokana huko, lakini faida inayotokana na madini haibaki katika nchi ya Tanzania kiukweli. Sasa undani wa suala hili hasa kwa hawa wawekezaji e, kile ambacho wanakieleza ni kwamba gharama ni nafuu kupeleka nchini Japan ama hawawezi kuwa na hii teknolojia ya kuwekwa hapo e, Tanzania, na shughuli hii ikiwa inafanyika hapo Tanzania ni nini hasa ambacho wanakieleza? Wanazungumzia gharama uh, wanazungumzia gharama uh, na kwa vile uh, uh, wao wao, ina faida kubwa wanaposafirisha mchanga nje, na pengine e, faida hizo hatuzijui leo tunavyozungumzia tunavyoongea, kwa sababu wataalamu hawajaweza kuja na taarifa za, kita, za kisayansi kuambia kwamba ni kitu gani kinafanyika e, la, lakini naamini kabisa kama kungekuwa na dhamira ya dhati ya kuwekeza katika nchi ya Tanzania hiyo mitambo, na pengine kuna nchi nyingine ambazo zingeweza kuleta mchanga wao e, lakini kwa sasa lina faida kubwa kwao. E, na nchi ya Tanzania ina kila sababu ya kuwa na mashaka, e, ya, ya jambo hilo na, na kwa upande wao wawekezaji wa kwao kuna nafuu kusafirisha mchanga huo na faida wanaipata kwa wingi. Lakini lakini kwa Tanzania ilivyo sasa e, kuna kila sababu, kwa sababu faida inayotokana na mapato ya, ya, ya migodi yetu madini yetu si kubwa vile kuweza kusaidia jamii kwenye sekta mbalimbali kiwema elimu, afya na miundombinu. Naam, shukrani sana basi uh, majini mjengo wa swala uh, hili tutaendelea uh, kulifuatilia kuona nini ambacho kitatokea, lakini tunakushukuru sana uh, msikilizaji wetu na mtazamaji wetu Ali Juma Mkumbwa, wewe unasema kwamba mitambo hii ni vyema ikawepo hapo Tanzania. Hali kadhalika Fabian Mata Mura ma, uh, Grayson anasema kwa nini mikataba hii ya madini isiwe wazi? Shukrani kwa kuweza kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Mimi naitwa Idi Ligongo. Endelea kuwa nasi katika vipindi vingine vya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington. Shukran kwake Aida Isa, hali kadhalika Jafari Mjasiri, na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami. Shukran kwa kuwa nasi na muda mfupi mwema.