Kumekucha Afrika eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Machi 28, mwaka 2017. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa kanisa Katoliki nchini DRC lashindwa kuwezesha mazungumzo ya utekelezaji wa mkataba wa kisiasa uliofikiwa mwaka jana nchini humo. Makubaliano hayo ya Desemba elfu mbili kumi na sita yalikuwa anasema kwamba uchaguzi lazima ufanyike ifikapo Desemba mwaka huu. Sasa ukitazama miezi mitatu imepotea kabisa. Na katika habari nyingine, usikose kusikiliza makala yetu ya vijana katika matangazo ya leo, ambapo utasikia wasanii wanalinganisha muziki wa bongo flava wa Tanzania na ule wa Kenya ukifananisha Kenya na Tanzania Tanzania kubwa sana, au support nyingi zipo za mziki, alafu watu wengi wana njaa na mziki tofauti, na tukiangalia huko Mombasa, watu wengi wameridhika na mziki. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa tayari. Kwanza kabisa, tutaanza kukusomea habari za dunia, zikisomwa na mwenzangu Sandy Shomari. Miili ya wachunguzi wawili wa Umoja Mataifa na mkalimani wao imepatikana katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende alisema jana Jumanne kwamba miili ya Michael Sharp, Zaida Catalan na Bantu Shintela imepatikana katika eneo moja karibu na mto Moyo huko katika jimbo la kati la Kasai. Mende akizungumza na VOA alisema mwili wa Catalan ulikatwa kichwa. Sharp ambaye pia ni raia wa Marekani na Catlan ni wa Sweden, walipelekwa kuchunguza ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu karibu na kijiji cha Bunkonde, kusini mwa mji mkuu wa jimbo Kananga. Walipotea Machi kumi na mbili pamoja na Shintela, ambaye alikuwa ndio mkalimani wao na raia wengine watatu wa Congo, ikiwa ni pamoja na dereva Isaac Abuai na watu wawili wasiotambuliwa waliokuwa na pikipiki. Hakujawa na madai kutoka kundi lolote juu ya kuwa wakwao, na mpaka sasa Kabuai na watu wengine wawili bado hawajulikani walipo. Mpango wa kulinda amani nchini Kongo, MONUSCO ulifanya kazi ya kuwatafuta siku ya kwanza tu walipopotea, na kamati ya usalama ya bunge imevunja mikutano yote wakati mwenyekiti wake David Nunes akikataa wito wa Wademokrat kujiondoa kuongoza kamati inayochunguza Rusia kuingilia kati ya uchaguzi mkuu wa rais nchini Marekani mwaka 2016. kwa nini nifanye hivyo? Nunes aliwaambia waandishi wa habari jana Jumanne, siku moja baada ya mwenzake mjumbe mwandamizi wa chama cha Demokrat Adam Schiff kutoa taarifa akitaka Nunes ajiuzulu. Mary Mgawe anayesoma ripoti ya Catherine Simpson. Mwenyekiti huyo amekataa shinikizo la Wademokrat kumtaka ajitoe kutoka katika kamati hiyo inayoichunguza Rasia juu ya kuvuruga uchaguzi wa rais Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa nini nifanye hivyo? Nunes aliwaambia waandishi wa habari Jumanne, siku moja baada ya wenzake akiwemo kiongozi wa juu wa Demokrat katika kamati hiyo, Adam Shif, kumtaka Nunis ajiuzulu. Hili siyo pendekezo rahisi, kama mwenyekiti na mimi tumefanya kazi pamoja kwa miaka kadhaa, alisema Jumatatu. Aliongeza kuwa itakuwa vigumu kwa umma kuendelea kuwa na imani katika uchunguzi huu kama hautakuwa ni wenye kutopendelea upande wowote, au mwenyekiti kuupeleka vile anavyotaka. Nunes alikutana na chanzo cha habari katika viwanja vya ikulu ya White House kabla ya kutoa habari wiki iliyopita kuwa Rais Trump alihusishwa na mazungumzo ya kigeni yaliyokuwa yamenaswa na vyombo vya usalama, kwa mujibu wa msemaji wake. Jack Langa, naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mke wa rais na wa zamani wa Ivory Coast Simon Bagbo hakukutwa na hatia na mahakama moja huko Ivory Coast jana Jumanne kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadam aliyoshutumiwa kuyafanya wakati wa ghasia za baada ya, ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Bagbo hakuwapo mahakamani wakati hukumu ilipotangazwa. Waendesha mashitaka wana siku sitini za kukata rufaa. Walitaka apewe kifungo cha maisha jela. Bagbo alishutumiwa kwa kuunda kikosi kilichofanya ghasia za ulipizaji kisasi dhidi ya wapinzani wa mume wake, rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo, ikiwa ni pamoja na kuwapa silaha na helikopta. Mahakama ya kimataifa ya huko Hague ilitaka kumfungulia mashtaka lakini walikubali, walikubaliana ashtakiwe nchini Ivory Coast. Human Rights Watch na makundi ya haki ndani ya Ivory Coast wanasema wamesikitishwa na uamuzi huo ambao wanasema umeacha maswali mengi kuhusu kushiriki kwake katika ghasia hizo bila majibu. Rais Donald Trump amesaini amri nyingine za kiutendaji Jumanne ambazo zitaondoa kabisa taratibu za masuala ya kulinda mazingira yaliyowekwa katika utawala wa rais Barack Obama, na kuamsha tena mjadala wa pande mbili kuhusu harakati za binadam kuathiri mazingira na wasiwasi mkubwa kwamba miaka kadhaa ya kazi juu ya kupambana na mazingira kuharibiwa na mikataba kusainiwa kuwa hatarini. Tutawarudisha wachimba migodi yetu kazini na kuzalisha makaa ya mawe safi kabisa, Trump alisema wakati wa hafla ya kutia saini. Wengi wanaamini hili litakuwa jambo la hatari. Mshindi wa nishani ya Nobel ya Uholanzi, Paul Crutson, aliiambia Sauti ya Amerika, chochote tulichofanikiwa kupata kitaweza kuharibika. Kwa hiyo si dhani kama wanasayansi wengi watafurahishwa na jambo hili, aliongeza Crutzen, ambaye alishinda nishani ya Nobel mwaka wa 1995 kwa kazi yake ya kuonyesha kupungua kwa gesi ya ozon inayokinga dunia na jua kali. Msemaji wa White House, Sean Spicer, anasema Trump anaamini anaweza kudhibiti mambo mawili kwa wakati mmoja: kulinda mazingira na wakati huo huo akikuza uzalishaji wa nishati. Kamanda wa majeshi ya Marekani huko Iraq anasema Marekani inaweza kuwa imehusika katika shambulizi la anga huko Mosul, shambulizi ambalo mashahidi wanasema limeua kiasi cha raia 100 Machi 17 mwaka huu. Kwa sababu tulishambulia eneo hilo, nafikiri kuna nafasi kubwa ya kwamba ikawa tumehusika. Luteni Jenerali wa jeshi Stephen Townsend, kamanda anayeongoza mapambano dhidi ya kundi la Islamic State huko Iraq na Siria aliwaambia waandishi wa habari mjini Bagdad jana Jumanne. Townsend anasema viongozi wa kijeshi wa Iraq wanaamini kwa kiasi kikubwa kwamba raia hao waliwekwa na kundi la Islamic State kabla ya shambulizi hilo, aidha kuwadanganya na kuwavutia majeshi ya muungano kuingia kwenye mtego wa kuua raia, au pia kuna uwezekano wa kundi hilo lenye msimamo mkali kutumia raia hao kama ngao. Tunafahamu, ISIS walikuwa wakipigana kutoka kwenye eneo hilo au jengo hilo na kulikuwa na watu ambao huwezi kuwategemea watakuwa pale mpaka wawe wamelazimishwa, Townsend alisema. <tune> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari kuu tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu kanisa Katoliki nchini DRC limeshindwa kuwezesha kufikiwa utekelezwaji wa mkataba uliofikiwa mwaka jana baina ya wapinzani na serikali ya nchi hiyo. Hivi sasa vyama vya Rassemblement vimeomba kuundwa serikali ya mpito itakayoongozwa na mashirika ya kiraia au kanisa kwa sababu wanasiasa wameshindwa kuelewana. Mwandishi wetu Hosteri Malivika anatuarifu zaidi. Akizungumza na Sauti Amerika katika mji wa Goma, Aneema Vikai Lwira, kiongozi wa Rassemblement kwa muda, asema kuwa itakuwa muhimu kuweka serikali ya mpito itakayoongozwa na mashirika ya kiraia kwa kuepuka kuegemea upande wowote wakati wa shughuli za uchaguzi mashirika za, za kiraia ziweze kuongoza, maana hao wako katikati, si watu wa wingi wa urais wala si watu wa opposition wale wanaweza kukua katikati. Tunaweza kuwaita hata wale mapadiri, wanakuya, wanakamata mmoja anakuwa president, mwingine anakuwa sijue nani, wanaongoza na wanatusaidia, ili tuweze kufikia uchaguzi. Nadhani hii itaweza kutusaidia, maana si mtu ya majority atakuwa pale jua aweze tena kubloke maneno, si mtu ya opposition atakuwa pale jua tie pressure sana. Wataweza kuongoza ile kitu na kutufikisha kuma election, wanaacha tena na wapolitisia wanaendelesha kazi yao. Upinzani huo umesema hata hivyo kuwa ni vyama tawala ndivyo vimekwamisha mazungumzo kati ya usuluhishi wa kanisa Katolika. Huyu hapa tena Neema Vikairira. Kanisa Katolika ingelipashwa kuwa wazi na kuonyesha yule ambaye anakwamisha maneno, maana wingi wa uraisi au majorite presidential ndio wanakwamisha hii aplikasyo ya kor. Sisi tumeweka wazi matekste zinasema wazi tutaleta premier ministre hapana, majina matatu. Alafu watu vya wa vyama vya wingi wa uraisi hawataki kusikia hili. Hata hivyo, nimezungumza naye Ezekias Muhanya, msemaji wa vyama tawala Kivu Kaskazini. ulimwengu mzima walipashwa kujua ya kwamba mazungumzo yalipoanzishwa yalianzishwa na kusudi fulani, ni kwamba tufikie maneno ya uchaguzi, lakini mimi na wewe na watu wengine wote na wakongomani tunapashwa kushangaa kuona ya kwamba kitu nagwamisha, sio swali la uchaguzi, ni swali la vyeo, na hii inaleta mshangao kabisa. Ijui mapadiri, mapadiri walipewa nini kusudi na watembea vile walisema, uzungumzie uchaguzi, waende kuzungumzia awa vyeo. Ni kusema mapadiri wanakuwa na responsibility, na kama wamesema wameshindwa, ninaweza kushukuru. Kufuatia mzozo huo katika upinzani na vyama tawala kushindwa kuelewana, nimekutana naye Chernozem Kambale mmoja wa watatuzi wa migogoro. Kitu mimi ninaona kabisa, nasikia ni shida sana nikuona, kama na wapinzani na wale watu ya guvernema, awatie mtu katikati ya mambo yote wanafanya. Community international inaomba sasa ajempoze, angalie hii matatizo, naweza kukua, kunaweza kukuwa mapambano, watu wanakufa, watakufia nini? Inaomba sasa afanye nguvu, ajitie katikati, lazima mwanapaswa kusikilizana hivi watu wazungumza, wanapaswa kupata jibu. Haya yanajiri masaa machache baada ya Kanisa Katolika kusema kwamba wamechoshwa na tabia mbaya za wanasiasa wanaoshindwa kuelewana, ila wakijali masilahi yao kuliko kujali masilahi ya raia. Useni Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, wakati huo huo, kufuatia mzozo kuzuka hapo jana baada ya kanisa katoliki nchini DRC kushindwa kuwezesha mazungumzo hayo baina ya wawakilishi wa serikali na vyama vya upinzani sasa, wananchi nao wameanza kuhofia hali mbaya zaidi kuzuka nchini mwao. Jana baadhi ya shule zilifungwa baada ya vijana kuchukua hatua ya kuingia mtaani na hatimaye kupelekea vurugu. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mmoja wa wajumbe wanne wa chama cha upinzani UDPS Valentine mubaki na hapa anaeleza. Za. Na makundi hayo ya vijana katika mitaa kama vile Barumbu na Limete walikuwa wanasema kwamba hawakuridhika na hatua waliochukua viongozi wa dhehebu Katoliki kusema kwamba mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendeshwa na dhehebu hilo hayakuweza ku sikia ukomo wake, na hiyo ndiyo ikaleta kundi la vijana kushirika ku, ku, na kuweza kufanya vitendo hivyo. Lakini msemaji wa, wa polisi alisema kwamba ni ilikuwa vijana wadogo tu na katika sehemu ndogo ndogo za mji wa kisasa, na hivi sasa polisi wanadhibiti hali, hali ya mambo. Na kanisa Katoliki, maaskofu wanasema wamechoshwa. Nini hasa kinasababisha kutoweza kufikiwa makubaliano? Kusema kweli ni mambo mawili ambayo yamekwama kwenye makubaliano hayo ni kwanza, kukubaliana ni nani ambaye atakuwa waziri mkuu wa serikali ya, ya mseto, kwa sababu makubaliano ambayo yalisainiwa thelathini ya na moja Desemba mwaka jana yalikuwa yakisema kwamba waziri mkuu atatokea kwenye upinzani mkali ambao unajulikana kama Rassemblement, na rais Kabila alisema kwamba yeye anaomba Rassemblement wamsajie majina ya watu, wampendekeze majina ya watu watatu, halafu kati ya hawa watatu ndiyo atachagua mmoja wao, lakini watu wa upinzani wao wanasisitiza kwamba wanampatia jina tu la mtoto wa Etienne Tshisekedi ambaye ni mpinzani aliyefariki mwezi Februari. Na ni hapo jambo la kwanza ambalo hawawezi kukubaliana. La pili hawajakubaliana juu ya mtu ambaye ataongoza ile taasisi ya serikali ambayo itakuwa inachunguza mchakato wa wa uchaguzi ambayo ni conseil de surveillance ya kipindi cha mseto. Watu wa upinzani kuhusu jambo hilo wameshotoa pendekezo, mapendekezo tuseme mawili, kwa sababu unavyofahamu upinzani hivi sasa wanagawanyika kama kwenye mawili, kuna wale ambao wanafuata zile nyayo za Tshisekedi kupitia mtoto wake na kuna kundi lingine linaloongozwa na mpinzani Joseph olinga Koi. Lakini mtu anajiuliza nini hasa kinaweza kuendelea katika majaliano. Unazungumzia maswala mawili tu, kuchagua waziri mkuu inasababisha muda huu wote, miezi mitatu, kuweza kufikia makubaliano. Kiongozi wa maaskofu ambaye ndiye alikuwa anasimamia prezidenti, tuseme wa kamishina ya maaskofu wa Kongo, ambaye ndiye anasimamia mazungumzo hayo, alisema kwamba yeye anachambua wa kuwa wanasiasa wa pande zote hawapeni piga hatua ambayo itaelekea kwenye uchaguzi kwa sababu makubaliano hayo ya Desemba elfu mbili kumi na sita yalikuwa anasema kwamba uchaguzi lazima ufanyike ifikapo Desemba mwaka huu. Sasa ukitazama miezi mitatu imepotea kabisa, kwanza kwa sababu ya hiyo kutokubaliana nani atakuwa waziri mkuu, na pili, mwezi mzima ulipotea baada ya kifo cha kifo cha ETM Chisekedi. Wanasiasa wa, hawakuweza kukubaliana atajikwa wapi na familia yake pia ikaingilia ya kati. Hayo yote maaskofu wakata wa na kusema kwamba wanahisi hawa wanasiasa hawana nia ya kuenda kwenye uchaguzi. Ni mmoja wa wajumbe wanne wa chama cha UDPS Valentine Mubaki akizungumza na Sauti Amerika kutoka DRC. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Australia imejikuta ikiamkia katika hali ya kusafisha kimbunga Debi siku ya leo Jumatano, wakati upepo mkali na mafuriko vikiendelea kupiga kisiwa hicho. Maelfu ya watu waliomba hifadhi kwenye maeneo mbalimbali baada ya sehemu za mapumziko mashuhuri na pwani kupigwa Jumanne na upepo mkali wa zaidi ya kilomita 260 kwa saa. Mpaka Jumatano asubuhi, kituo cha utabiri wa hali ya hewa kilitangaza dharuba hiyo kupungua nguvu itakuwa na upepo wa kilomita 85 kwa saa. Ripoti za awali zinaeleza kwamba kuna uharibifu mkubwa wa majumba na majengo ya umma. Watu wawili walijeruhiwa, mmoja vibaya sana, baada ya kuangukiwa na ukuta, polisi walieleza. Zaidi ya nyumba hamsini na moja elfu hazina umeme, na bunge la Scotland limepiga kura jana Jumanne kutafuta kura mpya ya maoni juu ya uhuru wake kutoka Uingereza na kusafisha njia kwa kiongozi wao mkuu kuomba serikali ya Uingereza kuruhusu hatua hiyo. Bunge huko Edinburgh limepiga kura 69 kwa 59 kuomba kuungwa mkono na bunge la Uingereza, ambayo inahitajika kwa kura ya maoni, na kwamba waziri mkuu huyo Nicola Sturgeon anataka kufanya katika miaka miwili ijayo kabla Uingereza haijakamilisha mchakato wake wa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya wa nchi 28 wapiga kura wa Uingereza walipiga kura kuunga mkono alichokiita Brexit kwa kiasi kidogo na kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. kufuatilia matangazo yetu pia kwa njia ya Facebook na vilevile vile Twitter. Tunaelekea huko Tanzania ambako wachimbaji wadogo wa madini yasiyo ya dhahabu ya wamemwomba Rais John Magufuli kutowaunganisha katika zuio la kusafirisha mchanga wa madini na mawe nje nchi, kwani kwa sasa hakuna uwezekano wa kuwa na kiwanda cha kuchambua hapa nchini kutokana na upatikanaji na mdogo wa madini hayo. Mwandishi wetu Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mwanzoni mwa mwezi huu rais John Magufuli alitoa agizo la kuzuia kusafirishwa mchanga wa dhahabu kwenda nje ya nchi unaofanywa na makampuni makubwa mpaka pale serikali itakapojiridhisha na kilichopo ndani ya makontena hayo baada ya uchunguzi. Wakizungumza na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, wachimbaji hao wadogo wamesema pamoja na kuunga mkono zuio la kusafirisha mchanga wa madini aina ya dhahabu kwa wachimbaji wakubwa, wengi wachimbaji wa wachimbaji wadogo wameathirika kwa kiasi kikubwa kutokana na makontena yao kuzuiwa. King Suleiman ni mchimbaji mdogo wa madini. Tunajumuishwa na wale wengine wakubwa, kwetu ni athari kubwa sana, na mimi sidhani kwamba hili zuio Mheshimiwa Rais alikuwa anatulenga sisi wachimbaji wa, wa, wa wadogo wadogo. Hapana, hili lilikuwa linalenga watu wakubwa, lakini kulingana na watendaji wa serikali wametuingiza na sisi. Mitaji yetu ni midogo, tunakopa hela benki, mona tunasomesha watoto. Kwa mwezi unaweza kupeleka kontena tano nne, tano nne. Kama kopa huyu nikel, ndio ameanza hivi karibuni na nikel hayajawa na soko. Mwekezaji hawezi kumwita mwekezaji kutoka kutoka Ulaya akaja hapa bila kumwonyesha, unampelekea kiasi gani kwa kila mwaka, ndo anashawishika, anakuja kuwekeza nchini. Sisi ni wamachinga katika sekta ya madini, kama walivyo wamachinga wa Kariakoo. Naye Muhamedi Mkwayu amesema baadhi ya viwanda vilivyopo hapa nchini kwa sasa ni vya kuongeza thamani ya madini ikiwemo ya shaba. Nikisema viwanda vidogo vidogo, ilikuwa na maana ya kwamba kuna kiwanda kiko Tanga, kuna kiwanda kiko kule Mpwapwa, kimeshawekwa tayari, lakini kwa ajili ya kuongeza thamani ya kopa. Tumejaribu kufanya hivyo na viwanda vipo, lakini sasa tatizo lilipotokea hili la kuto kusafirisha michanga eh, Mheshimiwa Rais alisema kuto kusafirisha michanga lakini wenye kazi zao kwenye maofisi ya wizara wakazungumza concentrate, concentrate. Ina maana kwamba ni mchanga ambao umeshapitia kwenye kiwanda ukaongezwa thamani yake, ndio ukatoka huko. Kwa hiyo kile ndicho kitu tulichokuwa tunakifanya sisi eh? Kwa hiyo mpaka sasa hivi baada ya zuio lile kutokea, ilibidi tukae kimya, tutulie eh? Wafanyakazi wako wamekaa wanangoja mishahara gani kazi wanaoifanya. Wakati haya yakiendelea, jana waziri mkuu Kasimu Majaliwa alifanya ziara kwenye mgodi wa dhahabu wa Buzwagi uliopo wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga na kuchukua sampuli za mchanga katika makontena mbalimbali kwa lengo la kwenda kuyapima kwa wataalamu wa madini ili kubaini kiasi cha dhahabu kilichomo. Waziri mkuu amewataka Watanzania kuwa na subira wakati serikali ikiendelea na zoezi la kuchunguza athari zilitokanazo na kusafirishwa mchanga wa madini nje ya nchi. Pia amewatoa wasiwasi wa wafanyakazi katika na wamiliki kutowapunguza wafanyakazi na badala yake waache waendelee na majukumu yao. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya basi, ni matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu hapo baadaye jioni, ambapo vilevile siku ya leo tutakuwa na kile kipindi cha afyaasante vilevile, usisahau baadaye Leo alasiri utakuwa na VOA Express moja kwa moja. VOA Express hiyo pia inaonekana katika mtandao wetu o Facebook, Facebook. Mm -hmm. Vilevile usahau baada ya hapo, saa tatu kwa usiku kutakuwa na kipindi cha kwa undani. Idligongo atakuwa anatuletea kipindi hicho <muchos> Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, tunamulika muziki wa Tanzania maarufu kama Bongo Flava. Muziki huu umepata umaarufu nchini Kenya, lakini muziki ya nchi hizi mbili inafanana? Je, ni kwa nini muziki huu wa Tanzania unatamba sana nchini Kenya kwa sasa? mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede amefuatiliwa kwa karibu na ameandaa taarifa inayofuata. Sanaa ya mziki nchini Kenya inaendelea kukua kwa kasi, wasanii wakijikakamua kufaidika huku wakiwaridhisha mashabiki. Wasanii wa Kenya haswa wa Mombasa wamekuwa wakipata ushindani mkali kutoka kwa wenzao wa Bongo Flava za Tanzania. Imeibuka picha kuwa mziki wa Bongo Flava na wasanii wa TZ wanawatambia wenzao wa Kenya licha ya kuwa wanaimba lugha moja ya Kiswahili na pia mapigo ya nyimbo hizo zinafanana. Shirko kwa jina lake la utani ni produsa wa mziki raia wa Kenya, japo amesifika sana kutokana na kazi zake na kundi la Yamoto Band la Tanzania. Tumemuuliza maoni yake kuhusiana na mjadala huu. Naweza kusema kwamba Watanzania kwanza, wale wenyewe kwanza wanaupenda mziki wao kwanza, afu pili kwamba wana, wana TV nyingi au vyombo vingi ambavyo vya kuweza kutangaza mziki wao. Ukiangalia wana wana TV ambazo zina airplay ya kutosha ya kupiga mziki wao tu. Wamkumbuka msanii kutokea Tanzania Berry Black, bado yupo mi nataka kuwa nawe na we wetu, sababu kwanza anaweza kusema kitu kimoja, bongo ni sehemu kubwa sana Kifananisha Kenya na Tanzania, Tanzania kubwa sana alafu, support nyingi zipo za mziki, alafu watu wengi wana njaa na mziki tofauti, na tukiangalia huko Mombasa watu wengi wameridhika na, na mziki. Juliet ni msanii chipukizi kwa jina la jukwaa anafahamika kama Jovial. Kwa sasa anatamba na kibao chake Kila Laheri ambacho amekiachia hivi karibuni. Kando na kazi zake zingine, Je, ana mtizamo gani kuhusu mjadala huu? Ki, kwa upande wangu mimi naweza sema uh, siku zote mziki mzuri ni ule wenye maana, wenye mafunzo mziki uso, usokuwa na lugha chafu, chafu. -900 -900 -900 -900. Eric Gates ni mtangazaji wa kipindi maarufu cha vijana eneo la Pwani katika redio ya Pilipili FM. Gates amekuwa maarufu kwa kufanya mambo yake kama hapa akiwa na mtangazaji mwenza CZP Gets, mtizamo wako ni upi kuhusiana na mjadala huu mziki wa Kenya na ule wa Bongo Flava? Wajua, mali Tanzania wako sasa hivi tulikuwa hapo 10 years ago. Au sio eh? Zile times za my endorsements, jua kali walikula my endorsements na nini ndio wao Tanzania wazikula saa hii. Sisi tulizikula kitambo 10 years ago. So I think the reason why ule mziki wa TZ umepenetrate sana kwa market yetu ni kwa sababu ya zile media platforms za kuseli mziki. Hata hivyo CSP anahisi kwamba wasanii wa Bongo waligundua kile mashabiki wao wanataka na sasa wanahakikisha wanajibu mahitaji huku wakiimarisha video zao. Watanzania mwanzo ni watu ambao wana, wanasaidiana wana wenyewe kwa wenyewe. Uzalendo wao uko juu sana compared na sisi. So ni, kwa mfano ukiangalia wakigundua mahali kuna market nzuri sana, wa kwanza atakuja, alafu aende ambie wenzake waji Mombasa. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, basi sikiliza muktasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Miili ya wachunguzi wa wawili wa Umoja wa Mataifa na mkalimani wao imepatikana katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali ya DRC, Lambert Mende alisema jana Jumanne kwamba mili ya Michael Sharp, Zaida Catalan na Bantu Shintela imepatikana katika eneo moja karibu na mto Moyo, huko katika jimbo la Kati la Kasai. Mende, akizungumza na Sauti ya Amerika, alisema mwili wa Catalan ulikatwa kichwa. Sharp ambaye ni raia wa Marekani na Catalan wa Sweden walipelekwa kuchunguza ripoti za ukiukaji wa haki za binadamu karibu na kijiji cha Bunkonde kusini mwa mji mkuu wa jimbo la Kanang. Kamati ya usalama ya bunge imevunja mikutano yote wakati mwenyekiti wake Devin Nunes akikataa wito wa Demokrat kujiondoa kwenye kuongoza kamati inayochunguza Russia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais nchini Marekani mwa mwaka 2016 mke wa rais wa zamani wa ivory coast simon bagbo hakukutwa na hatia na mahakama moja huko ivory coast jana jumanne kwa makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu aliyoshutumiwa kuyafanya wakati wa ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa Washington DC. Basi kama tulivyokueleza, mpenzi msikilizaji, unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia www VOA swahili com. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo haya ya Kumekucha Afrika, hapa studioni niko na mwenzangu. Mimi ni Sandey Shomari, mwelekezi wa matangazo haya alikuwa ni Deodon Chubairo, mimi hapa ni Meri Mgawe. Tunawatakieni nyote asubuhi njema kutoka Washington DC.