Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza hapa studio, leo ikiwa ni Machi 29 mwaka 2017 na mimi naitwa Mkamiti Kibayasa. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, tukikukaribisha katika VOA Express hii leo, matangazo yetu ya moja kwa moja, ambapo msikilizaji, huwa tuna kujuza mengi ambayo yanatokea duniani kote na vilevile vile, kukuletea burudani na mambo mengine kadha wa kadha, na ni siku ambayo mkamiti tano ambao ulikuwa umepangwa kufanyika katika Umoja wa Mataifa hapa New York, uh, kuangalia hali ilivyotete katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umehairishwa mpaka kesho. Haswa ni kwamba bado kuna maswala kadha wa kadha inabidi ya angaliwe vizuri. Ni kwa mujibu wa taarifa tulioipata kutoka kwa mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Lakini BMJ Muridhi, huko nchini Kenya, inaelezwa kwamba kuna takriban makahaba elfu kumi na wawili wanapatikana katika mji wa Mombasa. Sasa Mkamiti wamejuaje? <laughs> Wamejuaje idadi ya makahaba? Kusema kweli, subiri, taarifa kwa kina tutaipata muda si mrefu, kwani tuna mwandishi wetu Josephat Kiako, yeye anaifahamu kwa kina taarifa hii. Josephat, habari za hapo ulipo? Nzuri sana Mkamiti na BMJ. Haya basi, sisi hapa na BMJ kama ulivyosikia, tunazungumzia swala hili la makahaba o elfu kumi na wawili. BMJ ananiambia umejuaje, namwambia taarifa zaidi basi josephat kioko atatupatia idadi hiyo ni kweli josephat inajua una taarifa kamili lakini lazima ningeshangaa hapa maanake <laughs> elfu kumi na mbili sio elfu kumi na mbili na mmoja au elfu kumi na moja na mia tisa na tisini na tisa labda utueleze <laughs> maanake una uhalisia zaidi <laughs> bila shaka nimejiandaa na taarifa hiyo utashangaa kuna wale walio mai na umri mdogo na wazee zaidi karibu miaka sitini na <laughs> Mm-hmm. Na ni vipi ambavyo kwa hivyo takwimu hizi zimetokea, na nini hasa kiini cha kupata takwimu hizi na maanake nini? Maanake kuna unajua, ukahaba katika miji mikubwa, mikubwa hasa huko nchini Kenya umekithiri, na mara nyingi unakosolewa, inakuwa kwamba unaleta hali ambayo si nzuri katika jamii, lakini ni nini hasa kiini cha kutoa takwimu hizi? Takwimu hizi zimetokana na mashirika ya eh, kutetea haki, mashirika eh, serikali pia kupitia ya wizara ya afya. Kuna shile shirika la kimataifa la ICRH ambalo linashughulikia Um, watu hawa afya zao kupimwa kama wana virusi, na nimekuwa katika ofisi zao leo, na kilichonituma kutembelea zile ofisi ni kwamba kuna maandamano yanapangwa juma lijalo siku ya Jumanne, na watu wanaotajwa kuwa ni makahaba wamekiri wenyewe kwamba ni makahaba wa kike na wa kiume pamoja, wanaandamana kwa sababu mwishoni mwa jumaa lililopita mwenzao mmoja alichinjwa kinyama katika eh, eh, chumba kimoja cha kustarehe hapa alipokuwa na alikuwa am, am, alikuwa anastarehe na na mpenzi wake, wanawaita wateja hapa. Kisha kuamkia Jumamosi akakutwa ameuawa, amechinjwa, koo yake imekatwa, mikono imekatwa, wakashangani kwa nini sasa. Nilipokutana nao jana na leo wamenieleza kwamba unyama unatendeka sana, na ndio maana wanaona ukiukaji wa haki utawalazimu wao wasukume serikali iwape haki. Wamefananisha na serikali kama kule Marekani ambako haki za watu wa jinsia moja mapenzi ya jinsia moja wanasemekana haki zao kuheshimika. Miongoni mwa wale nimezungumza nao ni mwenyekiti wa chama cha makaba hawa ambao wameunda shirika linaitwa Coast Sex Workers Alliance, na isimu ingine bali ni Benta Joseph na amenielezea yafuatayo. Sisi kama sex workers tumekuwa tuki face so much violence, ukienda kuripoti eh, hakuna kitu inafanywa so tuliformiki kikundi, na sasa ndio sisi ndio tunafuatilia hiyo issue ya Martha, huyo msichana mwenye aliuliwa hapo Casablanca. Inagusia hata wamama, wasichana, watoto wale ma underage, tuna make sure tumefuatilizia kesi yake, haki itendeke. Kwa sababu most of the cases huwa si wapenzi wa siri. Most of the cases zinatendeka na clients, unaenda unakutana na mtu huko nje, uko kazini wewe, mtu anakushika anakudhulumu. So tumekuwa na cases mingi sana, na zingine hata ziko polisi. Challenge kubwa yenye tunapata hapa, wakijua tunafuatilizia kesi wanatoroka. Shida ya uh, polisi hawafatilizii sana, si ati mambo na mkataba manini. Kuna watu wengine tu ni tabia zao. Unasikizana na msichana vizuri, mnaenda kwa room, mmesikizana utani nitakulipa pesa fulani, mna have sex. After ku have sex anakugeuka. Sasa Kioko, ni jambo la kuhuzunisha kupata kwamba mmoja wa wasichana ameuliwa, licha ya kwamba ukahaba auja ni haramu katika maeneo ya mamiji mingi nchini Kenya lakini ni nini ambacho mamlaka zinafanya tukimalizia, kuhusiana na kuhakikisha kwamba haki imetendeka kwa huyu na, na familia yake? wamesema huu ni mfano tu wa ule unyama unatendwa. Maanake wameniambia kuna visa vya wao kutekwa nyara kupelekwa nchi zingine mbali na Kenya, wengine wametoweka, hawajawai kurejea katika familia zao. Na kwa sababu ya mambo haya yote, nimeshangaa sana kueleza kwamba umri mkubwa zaidi kwa wanachama wao, kuna mama hadi miaka sitini na nane, ile ambaye umri mkubwa zaidi ni mwanachama, na kuna wasichana wadogo wajafika miaka kumi na nane. Kwa hivyo wanapaswa kuwa shule. Sasa ni kutokana na dhuluma hizi, wiki ijayo wanaenda ku wamepewa kibali leo na maafisa wa polisi kupanga maandamano ya amani siku ya Jumanne juma lijalo. Na katika mazungumzo leo nimemuuliza huyu Benta Joseph eh, ni kwa nini wanasema ni wateja na kwa nini wapeleke kesi mahala ambapo kazi wanaofanya haina mkataba, akanijibu kila mtu ako na wateja wake kivyake. Kuna wale wa kudumu wenye wamezoeana, na kuna wale ambao ni tu wa muda mfupi, leo tuonane, cause wengine hata wako tu safarini, maybe safari mahali amepitia Mombasa, anakutafuta na kesho asubuhi anatoka anaenda zake. Kama ni mtu mzuri ama amekulike, amekupenda, next time akipitia Mombasa atakwambia, nitakupigia tena simu. experience yako ni gani katika mambo ya kubangaiza? siku chaguliwa tu kwa sababu ya udari wangu ama nini? tuliona tu, kumekuwa na a lot of violence cases, tukaambiana, hizi issues zimekuwa zikitendeka sana Mombasa na hazishughulikiwi. Eh, mimi nimekuwa katika hayo maisha kuanzia kitambo sana, kama miaka kumi hivi. Niseme tu kweli, sijafesa a lot of violence, so that's why tumeona fat kuzungumzia hizi kesi, tusaidie wasichana kama hao. Asante ah, sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo kutoka huko Mombasa. bmj tukiwa bado huko huko Mombasa nchini Kenya, kuna ili sakata la gavana Joho wa Mombasa kuhusiana na, na digri yake ya shule. Basi wananchi wa Mombasa wamekuwa wakitoa maoni yao kuelezea kwamba hiyo digri ilikuwa vipi. Wengine wanaona kwamba ni maswala tu ya kisiasa yamekuja wakati huu wa uchaguzi, na mwenzetu uh, Liberty Adede, ameweza Ngumza na watu hao. Hebu tusikilize maoni yao kwenye masomo ya gavana. Kwa wazi ye mwenyewe jana amesema masomo yake ni ya D minus. Na sasa nafikiri kile kitu mashirika ya masomo inataka kujua ni vile alipata digri. Tunataka kujua kama wananchi wa Mombasa hii certificate iliingiaje kwenye Nairobi University ambao wanasema iliyopelekwa ni ya C plus. Je, ni yeye aliyopeleka ama ni mtu alipewa kitu akapeleka ama ni watu walimwharibia jina walipofika kule wakabadilisha zile alama zake. Kwanza nakanusha kwamba hiyo digrii ya Joho si feki. Mmoja ametangulia kusema kwamba hiyo yake ni genuine na ni D minus. Kwa hivyo hiyo C plus tunataka serikali kuu itueleze wao wamekuja wakapata vipi, kuna C plus ya certificate kwa sababu joo haitambui. Na yeye mwenyewe leo ameenda kudefend wa CID headquarters, D minus. Hakuna mtu Kenya hii anapinga Mheshimiwa Surutani hana digrii, digrii iko, ile njia ya kuipata ndio ina matatizo hakuna university, Nairobi university kupereka pale ukiwa na D minus. Chenye inajua inaandamana, jo, si hata mambo na masomo wala degree, ni politics yenye tunajua, chenye inafanyika hapa. Gavana wetu wameandama vitu ngapi, wao wenyewe wakaja wakasema tutamnyorosha yeye. Hiyo ndio njia ya kunyorosha mtu. Tunasema hivi sisi kama wakazi wa Mombasa, sisi ndio mtetezi wa joo, awe amesoma ajasoma izalida, hii ni siasa. Manake katika Kenya tuna magavana wengi sana, bona gavana mmoja wa Mombasa anafatwa? Sasa hili swala la gavana ni siasa, tumejua ni siasa. Tunataka tuongozwe na mtu ambaye amesoma, mtu mwenyewe ana digrii ile inatakana kwa kaunti, ndio maana tutake maendeleo hapa kwa hii kaunti yetu. Saa hii tuko katika hali ya uchaguzi na chapter 6 ya katiba yetu, kila mtu anayewania ugavana, MCA whatever, atapitia katika IBC kupitia kupimwa, ile inaitwa integrity test. Na hii hata kama watu watasema imechipuka kwa sababu ya kutokuelewana na kwa mheshimiwa njoo na Mheshimiwa Rais, hiyo wote watapitia pale. Katika habari za dunia ni kwamba Marekani imesema ina wasiwasi kuhusu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na muungano wa upinzani nchini humo kushindwa kutekeleza makubaliano ya mpito wa kisiasa yaliyofikiwa mwezi Disemba mwaka jana baada ya miezi kadhaa ya vurugu. Wizara ya mambo ya nje imezishutumu pande zote kwa kutochukua hatua muhimu zilizokubaliwa ikiwa ni pamoja na uteuzi wa waziri mkuu. Na hapa Marekani wa Republican katika baraza la wawakilishi wameashiria ya azima yao ya kuendelea kujaribu kubadilisha mfumo wa bima ya afya ya kitaifa baada ya msukumo wao wa kutaka kubadilisha sheria maarufu kama Obamacare kushindwa kwa kishindo wiki iliyopita. Viongozi wa bunge waliamua kutoitisha uh, kura dhidi ya mswada huo wa huduma ya afya uliowasilishwa na wa Republican baada ya kugundua kwamba haukuwa na uungwaji mkono wa kutosha kuwezesha kuupitisha. Kamati katika bunge la Marekani jana ilisikiliza malalamishi kuhusu hatari ya kupunguzwa au kukatwa kwa programu za shirika la maendeleo ya kimataifa la USAID linalofadhiliwa na serikali ya Marekani kufuatia mapendekezo ya bajeti kutoka White House. Haya yanajiri wakati ambapo tishio la ukame unaokabili eneo la Afrika Mashariki liko kwa kiwango cha juu mno kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo kadhaa. Na tukivuka mipaka, tunaelekea mpaka kule bara Asia, ambako China imesema leo Jumatano kwamba imejitolea kwa, ime kwa dhati kutimiza ahadi zake chini ya mkataba wa Paris E, juu ya mabadiliko ya hewa siku moja tu baada ya Rais wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kiutendaji iliyofutilia mbali utaratibu na makubaliano ya mazingira yaliyotiwa saini na rais aliyemtangulia Barack Obama. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na tunawakaribisha wasikilizaji wetu popote pale walipo waweze kutusikiliza kupitia redio na vilevile vile, uh, ukiweza ingia kule kwenye mtandao wa Facebook na kuchangia lolote pale kuhusiana na show yetu ya leo. Jana mkamiti, mm -hmm, tumewauliza swali wasikilizaji ambayo lilisema je, ni sasa ndiyo Tanzania inazinduka kuhusu suala la kusafirishwa kwa mchanga wenye madini kwenda nje, na swali hilo liliulizwa kwa sababu ni taarifa ambayo tulikuwa nayo kuhusiana na mchanga huo wenye madini, na wengi wameandika kujibu swali hilo au kutoa maoni yao, ikiwa ni pamoja na George Mwidima Kihanda. Anasema sio kwamba Tanzania tumeshtuka sasa, bali tulikuwa tunajua kila kitu na mkakati wa rais wetu mpendwa uh, jin jiniasi John Joseph Jembe Igembe. Uh, nafikiri hapa nimechanganyikiwa. John Pombe Magufuli, naam, ni, ni, uh, ni mkemia tayari, ana mikakati ya akili na ameshaleta Wachina wengi uh, huku Mkurunga kutengeneza vigae, yani tiles ambao ambao wanaweza kufanya kazi hiyo. Ngurumo Msopela anasema Magufuli, rais wa Tanzania, fanya kazi jinsi uwezavyo, pia vyovyote unavyotaka kuelekeza watendaji wako kazi wafanye, basi tumia hivyo. Naye Ngovi Abbas anasema namkubali kwa kusimamia mambo mazito, kwani mtandao wa kusafirisha mchanga ni mkubwa, na hili linalifananisha li, na wizi uliokuwa unafanyika bandarini bandarini. Wakati mwingine, huenda wapo papa wanaotumika. Haya basi, ni kwa haya tu tunaiweza kukusomea kwa wakati huu, lakini tunayo mengi tutaweza kukusomea. Unajua, katika VO Express tunawapa wasikilizaji wetu, watazamaji wetu, mambo mengi mengi yanayoendelea katika dunia hii ya sasa. Kweli kabisa, Mkamiti, na kama wale ambao wanapenda maswala ya biashara, na hasa maswala kuhusu fedha na senti hapa na pale. Uh, tunaarifiwa kutoka huko nchini Kenya kwamba baada ya nchi hiyo au serikali ya nchi hiyo, uh, kufunga au central bank, uh, benki kuu ya nchi hiyo kufunga, uh, kutoruhusu watu kufungua mabenki katika nchi hiyo, sasa wamefungua na inaelekea kwamba benki kadhaa kutoka nchi za nje Benki tisa kutoka nchi za nje zinataka kufanya biashara au kufungua mabenki nchini Kenya. Hiyo ni fursa njema na ni ishara nzuri kwa Wakenya. Basi tumsikilize mwenzetu hapa Sande Shomari akitusomea ripoti hiyo. Karibu Sande. Sekta ya benki nchini Kenya imevutia benki nyingine tisa baada ya benki kuu ya Kenya kuondoa kizuizi cha kupata leseni kwa wakopeshaji wapya. Kwa mujibu wa jarida la Daily Nation, benki kuu ya Kenya inatoa njia kwa kufuta kizuizi cha utoaji leseni kwa kuipa nafasi benki ya Dubai. Wasimamizi wa benki wanasema benki hizo zinaomba ruhusa ya kufungua matawi yao Nairobi, wakieleza kuwa kuna uchumi unaokua, mahusiano makubwa ya kifedha na soko maridhawa. Kuna benki tisa kutoka maeneo mbalimbali ambayo tayari yameonyesha nia ya kutaka kuja nchini Kenya, gavana wa benki kuu Patrick Njoroge alieleza alipozungumza na wanahabari. Hata hivyo hakuwa tayari kutaja majina yao wale maeneo yanayotoka na. Na benki kadhaa za kimataifa zimekuwa zikifanya mazungumzo nchini Kenya katika siku za karibuni. Mkopeshaji mwenye makao yake New York JP Morgan Chase naye pia ameonyesha nia ya kufungua ofisi mjini Nairobi, wakati benki ya taifa ya Qatar QNB imekuwa ikitangaza matokeo ya kifedha kila siku kwa mwaka wa chache mfululizo kwa sasa ina benki zipatazo 43. Benki Kuu mapema mwezi huu iliondoa marufuku ya kutoa leseni kwa benki mpya, tangu Novemba mwaka 2015 kufuatia kuanguka kwa benki ya Imperial na benki ya Dubai kutokana na ukiuka masharti ya kibenki. Kwa hiyo uamuzi wa Benki Kuu ya Kenya kuanza tena kutoa leseni ni ishara ya kuonyesha kurudi kwa uthabiti katika sekta ya benki nchini Kenya. Ni Sandey Shomari, VOA Express. Nashukrani na Sandy Shomari. Hasikia mkamiti moja ya benki kubwa sana hapa Marekani ambayo ina umaarufu mkubwa, JP Morgan Chase ni moja ya zile ambazo zimeonyesha azima ya kutaka kuingia katika katika eneo hilo la Afrika Mashariki kupitia Kenya. mm -hmm. Ni, ni, ni, ni ishara nzuri kama alivyosema kwa Wakenya na pengine uh, jirani pia na nchi na ujue, mfumo wa mabenki nchini Kenya umekuwa ukiyumbayumba mpaka walipomleta huyu uh, gavana mpya huyu Patrick Njoroge, ambaye anasifika sana kwa kazi ambayo anaendelea kuitenda. Kwa hivyo nafikiri unavyosema ni ishara nzuri. Haya, anaona sasa ni wakati wa kupumzisha makoo, tukapata burudani ya muziki, tukacheza tukafurahi. Ni kijana huyu kutoka Tanzania anaitwa Diamond. Anasemaje mwanamuziki huyu? anasema mdogo. mdogo. mdogo. <laughs> <laughs> twende kazi basi. Na kuna mtu kaibiwa. Asante. Thomas. Thomas. <coughs> Ah, ndio mambo ya mdogo mdogo, basi msikilizaji <laughs> nam <laughs> unajua, mi mkamiti nikisikiliza nyimbo za huyu mwanamuziki uh-huh. Kila wakati zina shika sana. Sijui, wengine wanasema saa zingine tunacheza sana ngoma za Diamond, lakini nafikiri ni mwanamuziki ambaye kwa hakika e. anastahili nyimbo zake zichezwe mara nyingi iwezekanavyo e. Haya basi, tukiwa bado tunamzungumzia mwanamuziki kutoka huko Tanzania, huko Tanzania BMJ, kuna swala moja limetokea siku mbili tatu zilizopita. Imekuwaje tena eh? Kuna mwanamume mmoja ameoa wake wawili uhum. Katika muda wa ndani ya saa ishirini na nne. Lo, hayo ni makubwa! Yaani mmoja kamwoa <laughs> Jumamosi <laughs> na mke wa pili kamwoa Jumapili. Sasa hayo hayo yanaitwa mapenzi ya watu watatu kamili <laughs> na ni mapenzi moto sana. Sasa ikatokeaje baada ya hapo? na watu ambacho wanajiuliza au bado wanafurahia kuhusiana na huyo jamaa ni kwamba huyo jamaa baada ya kumwoa mke wa kwanza Jumamosi na mke wa pili kamwoa Jumapili, lakini jina halikuwekwa bayana la huyo mtu, basi siku inayofuata kawachukua wake zake wote, au wawili, kawapeleka hanimoni fungati nje ya nchi no. No, na wameenda wapi, umejua? hatujajua mpaka sasa hivi wameenda nchi gani, lakini wameonekana wakiwa ndani ya ndege. Sasa ndania, huko, pipa, huko ni Tanzania, Tanzania. Lakini sikudhani kwamba kuoa wake wawili ni jambo geni, ama siku hizi ni vigumu sana hilo BMJ kwa kweli Sina jibu la ndio au hapana, Naam. Lakini inategemea na imani uliokuwa nayo. Mfano, ukia, ukizungumzia kwa dini ya Kiislamu mwanamume ana uwezo wa kuoa mpaka wake wanne, lakini katika imani ya Kikristo kuna, kuna, kuna taratibu zake pia Naam. Lakini pia kuna wale watu ambao wanaoa kutokana na tamaduni mila na sasa na sa, sa, maanake nasikia <laughs> kioko wako kwa laini ya simu labda tumpe sekunde <laughs> kama 20 atuambie huko Kenya kama hili ni jambo la kawaida. <laughs> Uh, Kenya inafanyika na, lakini ku, ku, ku, kufanya harusi ndani ya siku moja ama siku mbili sijaona, kile nimeshuhudia so... Kenya ni mtu kuoa wasichana pacha inafanyika <laughs> na imekuwa kihistoria katika ma, ma, maeneo kadhaa. Lakini hii picha ya huyu alioa huko, hata nime, nilikuwa nadhani imefanyika Kenya. Mitandao ya kijamii hapa Kenya imesambaza ile picha wakiwa kwa ndege na rangi ya yule bwana anakaa ni kama jamii za hapa Kenya. Sasa baadaye ndio ndio nikasikia kumbe katokea Bongo. Nafikiri itabidi, asante Kioko, kwa mchango wako. Nafikiri itabidi tu tujaribu juu chini mkamiti, tumlete huyo bwana kwa VOA Express yatueleze kina gaubaga, maanake kama unavyofahamu <laughs> harusi ni gharama, ni gharama <laughs> sana. Alafu tena kuwapeleka wawili, wow, hiyo ni kazi nzito na uwaeleze <laughs> Mombasa kuna raha raha, Mombasa raha tene, kama nikungate hata Mombasa. Huku. Yeah, labda yuko huko manake, hatukujua amempeleka wapi. <laughs> tulishuku kwamba labda wamekuja pande hiyo. <laughs> Uzuri, utamaduni wa Afrika unaturuhusu. Mimi babu yangu alikuwa na bibi watatu, babangu bibi wawili, sasa mimi ndio dini imesukuma nimekuwa na mmoja pekee nafikiri <laughs> ni jambo la man, manufaa, endelea hivyo hivyo Kioko. Nafikiri ni kazi nzito hii <laughs> basi tukiwa bado <laughs> tunazungumzia hayo. Unajua, kina dada, kina mama, wasichana wanapenda sana masuala ya urembo, kujitengeneza, mambo ya nyele, mambo ya kucha, mm, mwili kwa ngozi kwa nyororo, basi vitu kama hivyo vyote ni moja kati ya vitu ambavyo vinamvutia msichana. Lakini mimi maoni yangu mkamiti ni kwamba yote haya yanaharimu sana, maana yake nyinyi wa... Mnaenda sana kwenye saluni, urembo ni gharama, ni gharama, lakini lazima uwepo, lazima uwepo. Basi uh, uh, yeah. mwandishi wetu huyu Salma Muhamed akiwa Mombasa, yeye alitembelea hii hair care saluni huko Mombasa na kuweza kuzungumza na hao kinadada ambao walikuwa ndani ya saluni hiyo wakifanya vitu vyao. okay, yeyote uko na nywele kwa watu, unatembea ukijisikia you beautiful, you have confidence. Okay, kwangu mimi naenda weekly ama katikati ya like twice wiki, yeah, nasikia tu I'm not comfortable to, nawataka tu uende saluni utengeze <laughs> nywele nywele. Kwangu iko na umuhimu because kuna point kwa life yangu nimekuwa sina nywele, nimekuwa nimekata nywele and ukiniuliza, then na sahizi naweza sema I look much prettier nikiwa na nywele na wakati sina nywele. Um, mi naona nywele ni kitu cha maana sana, kwanza kwa mwanamke. Kama mwanamke unapata ile esteem, hata ukiwa na mume wako unapata ile esteem. Yani, kama una nywele nzuri, we wivi we wigi we we nywele yako natural itakufanya ukujisikia uko mrembo zaidi. Na napenda kwenda salon mara moja kila wiki, kwanza kwenda tu kuosha nywele ndo nywele zangu zikuwe safi. After that kuna treatment ya after kila wiki mbili lazima utreat nywele, wiki tatu zikiisha lazima ni retouch. Kama venye unaona niko na dreadlocks, mimi sana sana napenda weave, napenda braids sasa kulingana na bei ya kuweka weave na kuweka braids, hakuna vile nitaenda salon kila wiki. So mimi sana sana baada ya wiki mbili, wiki tatu ama mwezi, mimi eh, kitu kizuri kenye najua kuna ile gharama yangu, yani sizishindwa kujipeleka salon ama pia babangu anitumia pesa ah, mimi najisimamia mwenyewe. Mtu ni bidii zake jamani, siwezi sema kuna mtu mwenye ndio anisimamia kwenda salon. Ukati unaunda bajeti yako ya chakula, ya stima, lazima pia ya salon ikuwe hapo hapo maki, lazima ukae vizuri. Ah, kuna mtu atakaa vizuri akinyoa. Kuna mtu anile shape nzuri ya kichwa, kama ni mwanamke akinyoa anakaa vizuri, lakini kuna yule mwenye tu amependa kunyoa na hivyo ndio yuko hajali, kama anakaa vizuri ama anakaa anaka vibaya, yeye amejikubali meumbwa tofauti. Na kulingana na masuala ya nywele, kuna kichwa style fulani inakaa vizuri zaidi ikiwa na nywele design fulani. Mfano tu wanawake wenye wananyoa, kunyoa ni kuna kunyoa tofauti, unaona Si ati ni kunyoa tu, ni kama tu pia. Wanaume ukienda kinyozi, kwenda kunyolewa, kuna mwenye atanyolewa kipara, na hizi zote zinalingana na ile shape ya kichwa yako. Venye iko wataalamu wako, lakini ni wachache, na alafu imefika mahali wataalamu wamekuwa ni ghali sana ku, ku afford kwenda katika salons zao. Kenya naweza sema ni karne inavyozidi kubadilika, pia fashion nywele zinabadilika, zinaenda sambamba na jinsi vitu vinavyochange. Kama upande wa teknolojia tunasema siku hizi mambo ni dijitali, ili mradi nao pia wakwe At par na kwenye fashion inasema society zamani walikuwa wanajiachilia, walikuwa wanajitengeneza kulingana na ule wakati wenye walikuwa huo muda. Haya basi, ndio mambo ya kina dada na urembo. Ndivyo na, hivyo na, naona sasa Idi Ligongo ameingia hapa studio. Idi mengi ametamba mitandaoni ka, kabla uingia ujing, hapa tukuwa tunazungumza kuhusu mwanamke ambaye wanawake wawili wameolewa, ni yapi mengine? Kwa sababu hilo ni swala ambalo linaendelea kuvuma kutokana na muda. Moja kwa moja ni kwamba habari ambayo inavuma hivi sasa ni swala la Makonda, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, kufika mbele ya kamati ya haki kinga na madaraka ya bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweza kuhojiwa kwamba ameingilia madaraka ya bunge na uhuru wake. Habari kama mnakumbuka, walisema kwamba Makonda hatoweza kufika kwa sababu kuna madai yalidaiwa kwamba Rais Magufuli amemzuia kwa hiyo inaonekana hili swala si kweli. Katika siasa za Kenya, kiongozi wa kambi ya upinzani katika bunge la Kenya Francis Nyenze yeye ametamka bayana kwamba anataka e, mwanasiasa Kalonzo Musyoka kushika bendera ya NASA katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa nchini Kenya, na unajua hawa wametoka katika eneo moja kule Ukambani. Basi msikilizaji, mpaka hapo ndio tunakamilisha VOA Express ala siri ya leo kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wale waliosikika, mzalishaji wa matangazo Aida Isa, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Murithi, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami. Shukran.