zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi balozi wa marekani katika umoja wa mataifa nikki haley ameishutumu taasisi hiyo ya dunia kwa kuisaidia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc iliyogubikwa na ufisadi nikki alikuwa akizungumza kwenye baraza la uhusiano wa mambo ya nje huko new york jana na kusema kuwa walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa wamepewa mamlaka ya kushirikiana na serikali. Kwa maneno mengine, amesema Umoja wa Mataifa inaisaidia serikali ambayo ina tabia ya kuwakandamiza watu wake, na hivyo kuongeza, ni vyema kuwepo na ustaarabu na mataifa ya kumaliza hali hiyo. Maoni ya Niki yamekuja wakati polisi wa Sweden wanachunguza kifo cha mtaalam wa taasisi hiyo ya dunia ambaye ni raia wa Sweden na mwenzake wa Marekani ambao miili yao imegunduliwa siku ya Jumatatu imefukiwa kwenye kaburi moja. Wataalam hao wawili ni raia wa Sweden, Zainda Katalana na Marekani, Michael Shard pamoja na mfasiri na dereva watatu ambao walipotea mapema mwezi huu. Marekani imesema ina wasiwasi kuhusu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na muungano wa upinzani nchini humo kushindwa kutekeleza makubaliano ya mpito wa kisiasa yaliyofikiwa mwezi Disemba mwaka jana baada ya miezi kadhaa ya vurugu. Wizara ya mambo ya nje imezishutumu pande zote kwa kutochukua hatua muhimu zilizokubaliwa ikiwa ni pamoja na uteuzi wa waziri mkuu. Kaimu msemaji wa wizara hiyo Mark Tona alisema katika taarifa kwamba kushindwa kusonga mbele na makubaliano ni dhahiri kuna vuruga nia ya wananchi wa Kongo na kuongeza kuwa kuna athari mafanikio yaliyopatikana kufikia sasa. Rais Joseph Kabila alitarajiwa kuondoka madarakani tarehe kumi na tisa mwezi Disemba mwaka jana, lakini uchaguzi wa kumtafuta mrithi wake uliakhirishwa na hivyo basi Kabila akaendelea kubaki madarakani. Pande zote mbili zimegawanyika juu ya jinsi ya kutekeleza makubaliano hayo na chama kikuu cha upinzani nchini humo kimeitisha maandamano makubwa yatakayofanyika tarehe kumi mwezi ujao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kamati katika bunge la Marekani jana ilisikiliza malalamiko kuhusu hatari ya kupunguzwa au kukatwa kwa programu za shirika la maendeleo ya kimataifa la USAID linalofadhiliwa na serikali ya Marekani kufuatia mapendekezo ya bajeti kutoka White House. Hayo yanajiri wakati ambapo tishio la ukame unaokabili eneo la Afrika Mashariki lipo kwa kiwango cha juu mno kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo kadhaa. Kwenye kikao cha kamati ndogo kuhusu mambo ya nje, wanachama wa kamati hiyo walionya kuwa kukatwa kwa bajeti hiyo kutaathiri juhudi za kushughulikia mzozo huo wakati ambapo mashirika ya misaada yanafanya juu chini kukabiliana na hali hiyo na kuzuia maafa. Faustin Wabwer, afisa mwandamizi anayetoa ushauri wa kisera kwa taasisi ya Bread for World, alisema mapendekezo hayo huenda yakaondoa akaunti za serikali ya Marekani za majibu kwa hali ya dharura hali ambayo itaathiri miradi inayotekelezwa na mashirika kama vile Food for Peace, misaada ya dharura ya kimataifa na akaunti ya kusaidia wakimbizi ya wahamiaji. Utawala wa Rais Trump umependekeza kukatwa kwa asilimia 30 ya bajeti ya wizara ya mambo ya nje ikiwa ni pamoja na shirika hilo la USAID. Mwenyekiti wa kamati ya upelelezi katika baraza la wawakilishi aliyekumbwa na shutuma Marekani Devin Nunes ametupilia mbali uchunguzi wa awali pamoja juu ya taasisi juu ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na vilevile vile mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaanza kuangalia maandamano yaliyopangwa kufanyika siku ya Jumanne ya kupinga dhuluma kwa wanawake yaliyochochewa na mauaji ya mwanamke mmoja ambaye alikuwa akijihusisha na biashara ya ukahaba katika mji wa Mombasa nchini Kenya, na vile vile tutaangalia ripoti ya masuala ya wananchi wa nchi za Afrika ya Mashariki katika kuripoti vitendo mbalimbali vya rushwa. Mimi ni Idi Ligongo. Karibu. Nam kwa undani leo tunaangalia maandamano ya amani yaliyopangwa kufanyika Jumanne ya wiki ijayo mjini Mombasa nchini Kenya yakiwa na lengo la kukemea matendo ya unye, unyanyasaji wanayofanyiwa wanawake. Lakini maandamano hayo yamechochewa na kifo cha mwanamke mmoja ambaye inaelezwa alikuwa akijihusisha na shughuli za ukahaba katika mji wa Mombasa nchini Kenya akitambulika kwa jina la Martha Mauaji yaliyofanyika katika klabu moja ya usiku mjini humo. Kutokana na hilo, maswali mengi sana yameibuka kuhusu maandamano hayo, kubwa zaidi ni kutokana na shughuli za ukahaba kuwa ni kitendo cha uvunjifu wa sheria za Kenya. Lakini yote hayo yataweza kujibiwa, kwa sababu hapa ndipo ambapo tunakuletea masuala yote kwa undani zaidi. Niliongea na afisa wa kituo cha kimataifa cha afya za uzazi IC RH cha mjini Mombasa, Esther Nelima, ambaye taasisi yao pia inaratibu maandamano hayo. Lakini kwanza kabisa nilitaka kujua kuhusu mazingira ya mauaji hayo na wasifu wa Martha, ambaye ni mwanamke inayoelezwa kwamba alikuwa akijihusisha na shughuli za ukahaba. Mata alikuwa katika biashara zake za kawaida siku ya Ijumaa, akapata mteja wake pale Moi Avenue, wakaenda wakakunywa pale Casablanca, akaingia wakaingia katika chumba sa watu Casablanca, wakajua kuwa huyo ameenda kufanya shughuli zake kama kawaida. Hakuna mtu aliyejua nini chaenda kutendeka. Bahati mbaya, kesho yake asubuhi wakienda kufungua vyumba, wakapata Mata amelala kitandani, damu zimejaa katika chumba. Mata amedungwa kisu mgongoni, amekatwa koo Mnyama amedungwa amedungwa, amekatwa katika mikono yake. Ni kama alikuwa anajaribu kupigania maisha yake, alama nyingi za visu ambazo ukiona kwa mli wa, wa Mata ni ile kupigania kupigania uhai wake, lakini kwa sababu yule mtu alimshinda nguvu, Mata akaweza kutuacha. Mata amekuwa msichana, alikuwa ameolewa, akaja akaachana na mume wake, akawa amezalishwa mtoto. Mtoto alikuwa anaelekea mwaka mmoja, yeye akaamua kuingia katika kazi ya ukahaba. Hata siku hiyo jambo likimtia Akitende, akitokewa na hilo jambo alikuwa me, ako katika biashara vyake zoke za kawaida, na kulingana na Mata vile alivyo, yeye ni msichana ambaye alikuwa ni mtu mpole sana. Hata wenzake wanasema wakati hata akifanyiwa matani mengine ambayo mwingine angeweza kukasirika, Mata hangekasirika hata kidogo. Alikuwa anadhulumiwa mara nyingi, mpaka kuna mmoja wao leo alikuja akatuambia, rafiki yake wa karibu zaidi akatuambia, wakati alikuwa na, alikuwa na rafiki yake akaenda kumfanyia kazi kwa nyumba, akamfanyia kila kitu wakamalizana mpaka na zile shughuli zingine, walipomalizana akimwitisha pesa akamnyima, akamchapa, akamfinya koo, lakini mata hakufanya chochote kwa sababu ya upole wake. So tunavyoangalia ni kwamba mata amekuwa akidhulumiwa, hata kama yeye ni msichana mpole, amekuwa msichana ambaye amejibeba vizuri. Kutokana na hilo kundi la wanawake wanaojishughulisha na biashara ya ukahaba mjini Mombasa, wenyewe wakiratibiwa na kituo cha afya ya uzazi ICRH cha mjini Mombasa, wakaamua kufanya kitu cha kukemea e, jambo hilo katika jamii ya hapo Mombasa na jumuiya vile vile ya kimataifa. Na wameamua kufanya maandamano kama ambavyo nilikueleza hapo awali, siku ya Jumanne kukemea dhuluma ya uhai ambayo alikabiliana nayo marehemu Martha, ambaye ni msichana alikuwa akijihusisha na shughuli hizo za ukahaba. Lakini moja ya maswali mengi ambayo yamekuwa yakiulizwa kuhusu maandamano hayo ni uhalali wa biashara hiyo na endapo eh, ku, kuwepo kwake hasa hayo maandamano ni ishara ya kuhalalisha biashara hiyo. Nilimuuliza Esther Nelima juu ya hili kuelekea maandamano hayo ya siku ya Jumanne maandamano ambayo tumepanga kuyafanya on uh, Tuesday next week, si kwa sababu ya kahaba, lakini ni kwa sababu ya mwanamke kuwa ni mwanamke, amedhulumiwa lakini si kwa sababu ni kahaba. Kwa sababu tumejua kuwa mwanamke amechukuliwa kama kiumbe kinyonge. Sasa mtu sasa akiwa na chuki, akiwa na mambo ambayo anataka kufanya jambo ovu, huona mtu rahisi kumfikia ni mwanamke. Hiyo ndio mada kuu ambayo tungependa kuionyesha kuwa hata kama huyu mwanamke in respective of what they do they are still human mdini hata kama hao wanafanya ukahaba wanafanya nini, lakini hao ni wanadamu kama wanadamu mwengine, na haki zake kama mwanadamu lazima zizingatiwe kama vile mwanadamu mwengine ambao wanasema ni wa kawaida, vile haki zake zinazingatiwa, so they are all equal. Tukizungumzia mipango mizima ya hayo maandamano, yatafanyika kuanzia wapi, yatakwenda wapi, yatachukua muda gani, na pengine kuna viongozi wowote ambao watakuja kuzungumza? Actually, maandamano tumepanga, tutatembea kutoka Uhuru Gardens, or gardens, Moy Avenue mpaka Mombasa Municipal County, hapo ndio tumepanga tutatembea mpaka se, mpaka ofisi hizo kuu tukitembea tukionyesha tu, itakuwa a peaceful demonstration with banners showing that we are human beings and no one does not de no one deserves the kind of thing that happened to Martha. Yes and uh, tuko na watu ambao viongozi wakuu ambao wataongea katika vyama vyetu, watu tofauti. Tuko na watu kutoka Haki Afrika ambao wamesimama na sisi. Kuna watu kutoka FIDA, kuna watu kutoka ICRH, kuna watu kutoka katika what they are they called CBOs, ambao viongozi wao wataongea hao ndio wameandaa hii maandamano. Hiyo CBO inaitwa Koswa ni ya Coast Sex Workers Alliance. hao ndio watakuwa vi viongozi wakuu ambao watakuwa, watakuwa, watakuwa wataongea siku hiyo. Sasa tukija kuzungumzia shughuli nzima, wale wanaofanya shughuli ambazo zinaonekana ni za ukahaba wanapewa na nafasi gani hasa katika huo mkutano? Je, ndio mkutano wao, ndio walengwa wakuu? Umezungumzia swala la wanawake, lakini uh, mtazamo wa jamii nzima juu ya maandamano hayo hayoju okay, kuambia kuwa haya maandamano yatakuwa ndiyo yamekuwa spearheaded by worker group led. Hata kama ni ni group ni, ni chama cha, wa, cha makahaba ambao wametengene- wamepanga wamepanga haya ma, maandamano haimaanishi kuwa ni hoja zao zinaenda kuliliwa, bali ni hoja za wanawake ambazo zinaenda kuangaliwa, kwa sababu hata kama hao ni makahaba bado wao ni wanadamu, vile nilivyosema hapo awali, so watabakia. Tukisema kuwa maandamano yameandaliwa kwa sababu mwanamke amedhulumiwa kwa sababu, yaweza kuwa huu mwanamke mata chenye kilimpata ni mtoto wa mtu eh? ni dadake ya mtu, ni mamake ya mtu, amenyanyaswa, ameuliwa kinyama, amekatwa katwa. Hata leo nimeenda kumwona mocha, riro yangu ikavunjika kabisa. Maandamano hayo ni jenerali, ni kitu muhimu, ni kwamba ni hoja za wanawake ama hoja za mwanadamu zimekuwa violated ya ni huyo afisa kutoka shirika la ICRH la mjini Mombasa akielezea kile ambacho mpaka eh, hivi sasa wanakifanya juu ya maandamano hayo ambaye jina lake ni Esther Nelima kuhusiana na kifo cha Martha ambaye alikuwa ni mmoja kati ya wanawake ambao wanajishughulisha na shughuli za ukahaba katika mji wa Mombasa. Katika ripoti iliyoandikwa na gazeti la The Standard nchini Kenya, ilieleza kuwa azimio la kuondoa makahaba katika mitaa mbalimbali ya mji wa Mombasa ili ligawa baraza la wakilishi na vile vile e, katika kaunti ya Mombasa. Na wananchi hasa wapinzani wakisema kwamba azimio hilo lisingeweza kuwezekana kutokana na mazingira yenyewe na hali ya biashara yenyewe katika mji huo. Hivyo, hiyo ilikuwa ni mara ya pili tangu kipindi cha miaka kumi eh, kwa mamlaka za Mombasa kujaribu kudhibiti ama kuwaondoa makahaba mjini humo. Katika utafiti uliofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, la hivi karibuni, ulieleza kwamba asilimia 30 ya watoto kati ya umri wa miaka kumi na miwili na kumi na wanajishughulisha na biashara ya ukahaba na vilevile ilieleza vile kwamba inakadiriwa mji wa Mombasa una makahaba nilipata fursa ya kuongea na mmoja wa waanzilishi wa chama cha wasichana wanaojishughulisha na biashara hiyo ya ukahaba uh, Benta Joseph ambaye yeye alisimulia kadhia mbalimbali ambazo wamekuwa wakikutana nazo na namna, uh, ambavyo licha ya kazi yao kuwa ni kinyume na uh, kinyume cha maadili vilevile vile na kinyume cha sheria, uh, bado wanapata wateja wengi uh, katika mji huo na vilevile wamesema kwamba wamekuwa wakikabiliana na mambo mengi katika eneo hilo la Mombasa. Sema kweli sex worker suffer a lot. There are so many things that zinawafanyikia na hawasemi. They go through a lot of violence. Go through a lot of violence. Na huwa hawaongei. They suffer in silence. So, wao wa, wa, raia wa kawaida kujia tu kama hawana watu wao. Unaona? Vituko, vituko. Kwa maana wanawatesa, wanawapiga, wanawafanyia vituko, vituko wakidhani kwamba hawana watu wenye wanaweza kuwatea ama wenye kusimama na wao, kuwa na mashida ma, ma, ma shida, shida zikitokezea. Unaona? So, Upande mwingine pia tunataka kuelimisha watu kwamba hawa hawako peke yao, wasiwaone wakiwa barabarani wanafanya sex work, kuna mtu wa kuwashughulikia ama ni na watu wenye wanakuunga na wao, pia hao hawakuokotwa, walitoka kwa familia na mahali wana they belong wewe binafsi kitu gani ambacho kimewahi kukutokea ambacho ambacho kinaashiria hivi vitendo vya unyanyaswaji? Mimi hakuna unyanyasaji wenye nimepitia, sita kudanganya, hakuna kitu, yote imenipata kutokana kitu na marafiki zangu wenye tunakaa na wao. Mtu anakueleza what has been happening. I wish kama ungekuwa unaweza kuja huku ukakae tu na sex workers, ukakae tu na wao chini wakueleze they go through a lot unaanza kuambia mimi jana nilikuwa na client akanifanya hivi na hivi na hivi. Ingine anakuambia mimi client wangu alinilipa pesa, baada ya kunilipa akanipiga na akanipokonya pesa zangu. Ingine anakuambia mimi nilienda na client there, yani there are so many issues, there are so many many issues things that are happening. Mna nafasi gani hasa, kwa sababu tunafahamu hivi uh, vitendo ni kinyume cha sheria hapo Kenya. Ni kwa namna gani uh, serikali hasa mamlaka kama polisi wanawachukulia vipi nyinyi hapo na wanafanyaji kazi na nyinyi katika kuhakikisha kwamba kwa sababu kitendo hiki ni kinyume cha sheria, sema kweli, polisi hawafanyi kazi vizuri na makahaba. Most of the time wanashikwa kiolela olela, hata sex work akipatikana na mwanaume, mwanaume huanga hashikwi. Wewe mwanamke ndo unaonekana -we, ni kama wewe ndo mba we ndio mbaya unakamatwa, una wanaamini kwamba okay, sex work initially it is not legalized as per se but they say mtu mwenye anafaidika ile pesa imepatikana kutokana na sex work, mtu anashindwa. Mimi kiseme, kama nitahaba, nimeenda nikafanya kazi, nimepata pesa, nitaenda kulipa, maybe nitalipa landlord wangu na hiyo hiyo pesa. So anataka kutuambia kwamba hiyo hiyo pesa wataenda kushika pia landlord, ama wataenda kukamata, wataenda shuleni. Oh, sisi hiyo Jumanne tunataka tu kuwa na peaceful profession, tunataka ku create awareness about gender mm. violence kwa sababu kumekuwa na issues nyingi za PRT, sefika, sefika, sefika hata wanawake wanadhulumiwa kwa sababu kama hii ya sasa imekuwa wasi na si huyu peke yake. Kumekuwa na issues nyingi, wengine wasichana wanatuambia wamekuwa rape kama tuna ishu nyi. Kesi nyingine msichana alitolewa kama area kama pale Saba Saba akaenda kutukua saizi za mtopa na akapatikana kuwa ameuliwa, ame amedungwa dungwa vitu na ameuliwa. Tunavyojua shughuli za ukahaba hapo Kenya ni kinyume cha sheria. Sasa mnavyoandamana si kwamba mnavunja sheria ya nchi, ndio. Ni legal, lakini sasa atuandamani yeti, ati tunaandamana ati kama yule ni kama sex worker tunaandamana kama mwanamke kwa sababu a sex worker is a mother, a sister and someone's daughter so tunachukulia issue ni kama mwana, kama Mkenya wa kawaida atuchukulie ati kama yeye ni kahaba, tunachukulia kama Mkenya kwa sababu leo imetendeka kwa yule pale, kesho itatendeka kwa mwingine hakuwa pale kasa, hata kuwa pale Casablanca atakuwa tu mali pengine tu pengine barabarani ama mali popote tu huko nje afanyikiwe na desi same thing. So, you see, our main agenda is just to create awareness about gender-based violence. Mnatarajia watu wangapi kushiriki hayo maandamano na ni watu wa namna gani? Okay, tuna tu, watu mbalimbali wamama, kuna wamama wamesema watakuwa na sisi na kuna wanashirika kama vile Haki Afrika wale wana deal na human rights watakuwa na sisi na bado tunafanya mobilization, so we believe kutakuwa na watu aina tofauti tofauti. Lakini katika jamii hapo Mombasa, kuelekea katika haya maandamano yenu, wananchi, watu wa kawaida, wanachukulia ni maandamano ya namna gani? Okay, wananchi wa kawaida wenye tumewaapproach so far wamekubaliana nayo, kwa sababu wanasema kitendo chenye huyo mwanadada alifanyiwa ni kibaya sana, hawakubaliani nacho. Ni kitendo chenye kimeudhi watu wengi sana, kwa sababu watu wengine pia sasa, right now, wanafeel uh, life yao iko in danger, kwa sababu leo imemfanyikia yule msichana, kesho hamjui itafanyikia nani ama itakuwa wapi. Uzi watu wengi wamegadhabishwa sana na hicho kitendo kile kimefanyika. Mimi ndio director wa Kosa, tulikaa na wenzetu tulivyoona kwamba kunakuwa na visa vingi Mombasa venye vinago unreported paketi chini ndio tukaanzia hiyo group ya kudhili na, na mambo ya advocacy. Naam, basi, kama ulivyomsikia da huyo. Lakini moja kwa moja, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Mombasa uh, Josephat Kioko, kwa haraka haraka labda tupe uh, taarifa kwamba, je, polisi, mamlaka za hapo Mombasa ni nini hasa ambacho wamekielezea kuelekea katika maandamano haya, ndio kupitia uh, ICRH uh, pamoja na wakasa alliance leo wamepata kibali, na ilikuwa ni kuandika barua kupeleka mamlaka ya polisi na imetiwa saini. Kufikia mchana, nilikuwa nimezungumza na wale waratibu wa maandamano haya, wamesema tayari wameruhusiwa na vyombo vya vium usalama waandamane, kwa sababu wamejieleza wenyewe kwamba ni maandamano ya amani, na tangia juzi na jana walitafuta kibali na wakawashauriwa waka na polisi kwamba kwa sababu gavana wa Mombasa alikuwa tayari na mikutano yake na ameitwa na, na polisi kwenda kuandika taarifa, na kumekuwa na wafuasi wake wanaotaka kuandamana naye mpaka kule wazuie kidogo, na hiyo kweli wameridhia, na wakapewa nafasi kuandaa maandamano hayo Ijumanne juma lijalo, na wamejieleza vizuri kwamba si maandamano ya kulilia ukahaba uhalalishi ama nini, ni kwa sababu dhulma imetendeka haki za kibinadamu zimetendeka kwa yule aliyeuawa, wanasema ni kama mauaji ya mkulima ama mwenye duka popote na watu waje kuandamana. Ndiyo maana wanataka haki itendeke kwa hawa eh, makahaba ama wanaofanya biashara hii ya ngono. Asante sana Joseph Kioko kutoka hapo uh, mjini Mombasa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tunaangalia utafiti uliofanywa na shirika la Transparency International la nchini Ujerumani, lakini katika tawi la nchini Uganda kuhusu namna wananchi wa Afrika Mashariki wanavyoripoti masuala ya rushwa na, na kuonyesha kwamba Rwanda inaongoza eh, kuwa nchi ya ambayo wananchi wake huripoti masuala ya rushwa ikifuatiwa na Burundi, huku nchi nyingine ambapo eh, kama Uganda zikifungamana na Tanzania kwa asilimia saba na Kenya ikiwa na 11. Ripoti hiyo imeeleza kwamba wananchi wengi wa eneo la Afrika Mashariki wanafahamu madhara ya rushwa e, katika jamii lakini wakaonyesha ari dhaifu katika kutoa taarifa zinazohusiana na masuala haya. Tunaye kwenye line ya simu Majid Mjengwa ambaye yeye ni mchambuzi na vilevile mwandishi wa habari. Majid Mjengwa, hii ripoti inaashiria e, hali halisi Afrika Mashariki. Umetembea karibu nchi zote za Afrika Mashariki ni sahihi eh, kwa maana ya kwamba ni kero kubwa rushwa eh, katika Afrika Mashariki eh, nchi kama Tanzania kwa mfano eh, rushwa ilikuwa ni moja ya vitu ambavyo katika orodha ya kero mwananchi wa kawaida alikuwa anaweza kuorodhesha nambari moja rushwa. E, rushwa katika nyanja mbalimbali mbali, ni moja ya kero kubwa, na bila shaka e, wananchi wengine wa Afrika Mashariki wanakumbwa na hizo kero, lakini tunaona Transparency International e, hiyo taasisi inaionyesha Rwanda kwamba ni nchi inayoongozwa kwa wananchi wake e, kutoa ripoti kuhusiana na matendo au vitendo vya rushwa. Kwa nini? Mimi nadhani na naamini kabisa e, pale ambapo wananchi wanajengewa au wanajenga imani na vyombo vyenye kuhusika na kupambana na rushwa, wakuwa wepesi wa kutoa taarifa kuhusiana na matendo ya rushwa wakiamini eh, na wakiona eh, yakifanyiwa kazi yale ambayo wanayaripoti eh. Rwanda ni mfano wa nchi ambayo imekuwa eh, mbele katika kupiga vita eh, masuala ya ufisadi, lakini masuala ya rushwa kwa ujumla wake, eh, hata barabarani inasemwa eh, mimi nimesafiri ndio kama walivyosema, lakini inasemwa pia unaposafiri na gari kutoka Tanzania ukaingia ndani ya Rwanda cha kwanza hutokea hivyo, dereva wa Tanzania anaendesha zaidi ya kilomita hamsini, mahala ambapo spidi ya hamsini, mahala ambapo anatakiwa awe chini ya msi, awe kwenye hamsini. Akikamatwa anaonekana moja kwa moja ni mgeni kutoka Tanzania, anaonywa kwamba kuna adhabu hata ya jela eh, na anaondoka pale akifuata zile taratibu, akiamini kwamba askari polisi hakutaka kupokea rushwa, ila amemwambia unatoka Tanzania na hapa tunafuata taratibu hizo, na ukikamatwa tena unaweza ukafungwa hata jela. Sasa zile sheria na taratibu zenye kupingana au kupambana rushwa na rushwa zinapofanywa kazi, ndipo pale watu wanaheshimu masuala hayo. Sasa ma -ma -Majidi, ma Majidi, ukiangalia ripoti hii yenyewe inaeleza kwamba katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Uh, zaidi ya robo ya Wanaafrika Mashariki ambao walikabiliana na vitendo vya rushwa hawakutoa taarifa eh, na hali hiyo ilikuwa mbaya zaidi kwa mwaka uliopita wa 2016 ambapo asilimia 24 ya wananchi waliokabiliwa na rushwa hawakutoa taarifa. Sasa ripoti hiyo pia imeeleza kwamba hali ya kukosekana kwa nia na ya dhati kabisa ya kutoa ripoti hizo, na vile vile wengine wanaonyesha hofu, wengine wakiona kwamba rushwa inawasaidia kwa, e, ina kwa namna moja ama nyingine. Hali halisi ya hapo ulipo ikoje? Kwa nini pengine mtu hawezi kutoa taarifa fulani kwamba nimeenda sehemu fulani nimedaiwa rushwa? Well, kwa Tanzania hivi tunavyoongea, Tanzania hii ya sasa E, watendaji wengi wamekuwa waoga e, napata ripoti hizo mi mwenyewe naona e, kwenye kupokea rushwa. Kwa maana ya kwamba e, ule utekelezaji, ufuatiliaji wa e, taratibu zenye kupambana rushwa unafatwa, zile sheria zinafatwa, anayepatikana na makosa hayo, tunaona kila kukicha e, watu wakifikishwa mahakamani kwa, kwa matendo kama hayo. Kwa maana hiyo nchi kama Tanzania leo, ukisafiri hata kwa mabasi unaona kabisa madereva wakifata taratibu na ajali zimepungua kwa kiwango kikubwa kwa nchi kama ya Tanzania. Ni kwa nini? Ni kwa sababu eh, trafiki wale, askari wa, wa usalama barabarani, uko nyuma wakituhumiwa sana kupokea rushwa, hawafanyi hivyo kwa ma, kwa hofu ya kuripotiwa. Kwa hiyo narudi pale pale kwamba pale ambapo e, watu wanajengewa imani kwamba wahusika wanaweza wakachukuliwa hatua, wanakuwa wepesi wa kutoa taarifa hizo ili washughulikiwa watu wao. Lakini hofu uliyoizungumza hiyo huko nyuma ilikuwa ni kwamba ukiripoti, e, unakwenda kuripoti kwake na yeye anaripoti kwa huyo mtuhumiwa, mwisho wa siku una, una unachekwa tu kwamba wewe uliyeripoti suala ya rushwa unabaki kwa kichekesho kwa nchi kama Uganda, Kenya, halikadhalika Burundi e, zinatofautiana vipi katika masuala mazima ya rushwa, namna ambavyo wananchi wanachukulia rushwa kwa namna moja ama nyingine, iwe nzuri ama mbaya? Kwao rushwa ni kitu kibaya e, kwa mwananchi yoyote yule e, ambaye ana anaathirika na rushwa anafahamu kwamba si kitu kizuri, na hata inapokusema kwamba pengine imemsaidia yeye kutoa rushwa akapata tiba, lakini ndani ya moyo wake kwa dhati kabisa aa, anajua kwamba asingekuwa na hizo fedha za kutoa, mgonjwa wake asingepata huduma hiyo. Kuna watu wamekufa mahospitalini kwa sababu wenye ndugu zao hawakutoa rushwa, e, hawa rushwa kwa husika pale hospitalini, manesi wa kuwatunza na kuwapa dawa hawakutoa rushwa. Kwa hiyo rushwa ni kitu kibaya hata, e, mahala popote pale, hakuna afadhali. Lakini zile nchi ambazo zime katika kuonyesha mfano mzuri kupambana na rushwa ni kut-, kutokana na misimamo ya viongozi wao wakuu na watekelezaji wa, wa, wa sheria za, za nchi, kwamba wanafata taratibu kwa kiwango kikubwa, ingawa si asilimia mia moja, lakini nchi kama Rwanda, mi naitolea mfano e, hofu hiyo ya kutoa rushwa ya kupokea rushwa ipo kutokana na kwamba watendaji e, wanajua kwamba kitu sio kizuri, wamepata elimu hiyo ya uraia, lakini pia wanafahamu mishahara yao na kazi zao ziko hatarini e, watapokea rushwa na wananchi wamejengewa imani hiyo kubwa kabisa. Ni imani kwa mwananchi kwamba e, pale anapotoa ripoti inafanyiwa kazi. Asante sana uh, Majiri Mjengwa, kwa kuweza kuwa nasi e, na ulikuwa ukigusia juu ya ripoti ambayo imefanywa na shirika la Transparency International tawi la nchini Uganda, ambapo inaonyesha kwamba nchi ya Rwanda inafanya vizuri kabisa katika kukabiliana na rushwa, hasa kwa wananchi kutoa ripoti e, juu ya masuala ya rushwa, huku nchi nyingine za Afrika Mashariki zikiwa katika e, nafasi ambayo si nzuri. Kwa hiyo kama wewe mwananchi hapo, naamini kabisa una chochote kile cha kuzungumzia uzoefu wako juu ya swala zima la rushwa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani zikufikie wewe. E, mwelekezi alikuwa ni uh, Saidi Hamdun, hapa katika Facebook. Fundi wetu alikuwa ni Omar Kaseko kutoka Washington DC. Nakuambia uwe na wakati mwema popote pale ulipo.