Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Kibayasi popote pale unapotuangalia mtazamaji wa VOA Express kwa njia ya Facebook, hali kadhalika unayetusikiliza hivi sasa kwa njia ya redio na moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hii ni VOA Express na jina langu ni BMJ Mridhi. Siku ambayo mkamiti tuna mengi kama ilivyo desturi yetu, ikiwa ni pamoja na usafirishaji haramu wa watoto katika nchi ya Kenya kukithiri. Tutakuwa na ripoti hiyo kutoka kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera. hali kadhalika msikilizaji, tutakuletea ripoti kuhusiana na suala la maalbino huko nchini Tanzania. Wanalalamika makaburi ya watu wanaozikwa, na ndivyo hivyo wa watu ambao wanazikwa uh, na watu albino Mamla... wanaozikwa wanadaiwa kwamba wanafukuliwa katika makaburi hayo. Basi, BMJ, mm -hmm. unafahamu kwamba siku hizi kazi mtu achagui. Ndio zamani katika kazi za saluni, kina mama ndio waliokuwa wakifahamika kwamba ndio wenye uzoefu hasa kukaa katika masaluni na kusuka, kutengeneza kucha, uso na kadhalika. Sasa imebadilika, siku hizi haswa hata kina baba pia wanafanya kazi hizo kuko na kinyozi huko na salon section, na kuko na upande wa masaji kutengezwa nywele. Tunatengeneza mikono, manikiwa, pedikiwa, natengeneza mpaka uso. Ni hayo basi, utayasikia muda mfupi ujao hapa katika VOA Express BMJ nam na Mkamiti, na nadhani tuanze kwanza kabisa na habari hiyo ambayo nilidokezea hapo mwanzo kuhusu usafirishaji haramu wa watoto nchini Kenya ambao ninavyoharifiwa na mwandishi wetu Kennedy Wandera ni kwamba umekithiri na ni hali ambayo imetia wasiwasi sana, hususan uh, baina ya familia ambazo uh, mara nyingi wanapoteza wa watoto hawa na hawajui waliko, na inaelezwa kwamba hii ni ripoti kutoka katika shirika moja linalochunguza ulanguzi huo wa watoto nchini Kenya. Basi bila shaka, Kennedy Wandera upo katika laini ya simu hivi sasa. Unatusikia hapo ulipo? Habari za jioni Kennedy Wandera. Salama Mkamiti na BMG, habari za Washington. Washington tupo salama kabisa, hali ya hewa leo ni nzuri, tumefurahi kwelikweli, sijui nyinyi huko <laughs> Nairobi kutulivu, bajeti ndio inayosomwa na pia uh, mvua ndogo ndogo sasa imeanza kupatikana Nairobi. Haya, tupashe basi hayo yanayojiri huko kuhusiana na ulanguzi wa watoto, na shirika moja la kijamii la kulinda haki za watoto lifahamikalo African Network for the Prevention and Protection Against Child Abuse and Neglect leo limezindua ripoti inayoelezea kuwa miji mikuu ya Kenya ndio soko kubwa la watoto wanaolanguliwa. Na pia ripoti hiyo inaeleza kuwa ufisadi umechangia mno katika ulanguzi wa watoto, kwani baadhi ya vikosi vya usalama kushirikiana na walanguzi kufanikisha ulanguzi huu. Nimeweza kuzungumza na Beatrice Gashengo ambaye ni mtaalamu wa maswala ya watoto kutoka shirika hili na alikuwa na haya ya kusema. Wazazi ama relative ya watoto wako sana involved na maneno ya trafficking, na si ati kwamba most of them wanataka kufanyia watoto wao vibaya. Ni vile wako ignorant, awajui. So kuna wale watu wako the criminals, wanachukua nafasi ya ignorance ya hawa wazazi na kuwadanganya. Mtoto amefanya darasa la nane, mtoto aendi shule, labda huko nyumbani wanataabika sana, hata kumtafutia chakula. Sasa mzazi anadanganywa na mtu hapa Nairobi, anaambiwa nitumie mtoto, mtoto shule ama nitumie huyo mtoto nitamtunza vizuri na nitamlipa pesa. Na ndio hiyo ripoti. Na si wa kamati ya ushauri kuhusu ulanguzi wa watoto Juliet Nyambura pia naye alikuwa anaeleza haya, tukiangalia hizi trends eh, sio mzuri. Kwa hivyo uh, kama advisory committee tuna tunataka kutumia hizi data ama hii survey ili tuone mbinu ambazo tuta, tuta put in place kupigana na ulaguzi wa binadamu. Moja ni kuendelea ku, kusensitize ku ama kufundisha wale askari wale tunaita fast responders eh. So kuna askari, kuna wale children officers, kuna uh, walimu au ndio fast responders au ndio kesi au ndio wakiona kesi au ndio zinakuja kwanza kwao. Kwa hivyo lazima tuwafundishe tuwafunze trafficking ni nini, na tuo Tuone njia ambazo tunaweza endelea kufanya kazi na ili wakipata kesi kama hizo wajue kwanza ni wapi wataripoti nam. Tunashukuru sana Kennedy Wandera kwa kuweza kuwasiliana nasi kutuletea ripoti hiyo na mahojiano hayo uliofanya na hao ambao wamehusika na stori hii mkamiti. Wajua ulanguzi kama anavyosema Wandera, au mm, usafirishaji hasa wa watoto Uh, kiharamu ni hali ambayo sio tete nchini Kenya peke yake, lakini ulimwenguni kote, na hapa juzi tu hapa pamekuwa mkutano ambao ulikuwa uh, uh, unazungumzia swala hilo katika Umoja wa Mataifa hapa New York. Basi ni swala ambalo bila shaka litapatiwa ufumbuzi hivi karibuni bila shaka, na tukielekea huko nchini Tanzania, mtazamaji wa VOA Express, hali kadhalika thalika... Wewe msikilizaji, basi twende huko kwake Dina Chahali, ambapo kama tulivyosema ametudokeza tu kwamba maalbino nchini Tanzania wanalalamika kwamba makaburi ya watu wanaozikwa na ualbino yanafukuliwa. Ni wakati gani yanafukuliwa, au yanafukuliwa kivipi? Basi Dina Chahali atatueleza hayo. Dina, karibu, utupashe kile unachokifahamu kuhusiana na ripoti hii. Asante mkamiti na BMJ kama ulivyosema. Uh, hii tabia ya kunyanyasa watu wenye ualbino hapa Tanzania ipo muda mrefu. Kulikuwa kuna swala la kuwakata viungo, kuwaua, lakini sasa siku za hivi karibuni kuna haka tabia sasa, watu wakifariki wao wenye ualbino wakizikwa, ikifika siku mbili tatu, unakuta kwamba makaburi yamefukuliwa. Yamefukuliwa kwa ya ya nini? Wanataka kuchukua vile viungo vyao, ambavyo wanafikiri kwamba, kuna swala la ushirikina kwamba inafanya watu wapate utajiri, wapate uongozi wa kwa hiyo leo hapa Dar es Salaam tume yake za binadamu imekutana na wadau wa ake za binadamu kuzungumzia swala hilo ku- ku kupiga kelele, kwa nini watu wanafukua tena? Sasa wamewanyanyasa wakiwa hai, lakini hata wamekufa bado wanawafuata huko, wanawafukua. Mwenyekiti wa tume ake za binadamu wamezungumzia suala hilo, anaitwa Bahame Nya ba, Nyanduga. tatizo lilozuka la ufukuaji wa makaburi ya ndugu zetu waliofariki wenye ualbino na wakazikwa. Imetokea tatizo la ufukuaji wa makaburi. Kwa tathmini yetu na taarifa zilizotolewa mbele ya kikao hiki, ni tatizo ambalo kumbe limekuwepo tangu miaka elfu mbili na sita, lakini sasa hivi linaonekana limejitokeza kwa nguvu, na tuwashukuru kwa kulitangaza na limeonekana kama tatizo ambalo sasa tuna hama, ingawaje nadhani matatizo haya bado yanaendelea, lakini kama vile sasa tumeanza kufuatilia tuliwanyima haki wakiwa huru wakiwa hai. Sasa tumeanza kuwafuatilia wakiwa wamepumzika mbele ya haki. Haya, kama ulivyosikia hiyo ripoti. Haya Dina, basi tunasubiri kufahamu zaidi kuhusiana na haya uliotueleza. Kingine kipi alichoelezea? Kama nivyokuambia kwamba kwenye kikao hiko kilihusisha watu wengi, lakini hapa pia nilizungumza na Viki Mtetema, huyu dada ambaye mara nyingi siku zote amekuwa mtetezi wa Uh, wa haki za maalbino anashughulika na hili shirika linaloitwa Under the Same Sun. Yeye alitaka aliainisha tu kwamba maeneo ambayo kwa sasa hivi umezuka kata hapa nchini, <coughs> ni lazima hii tufike mahali tufanye kazi kwa pamoja ili kusudi tuwe na idadi moja. Kwa hiyo kwa sasa hivi bado hizo zinafanyiwa kazi uh, lakini tukiangalia hivi ya hivi karibuni tunaona kwamba kulikuwa na makaburi mawili kule Mbeya, Songwe pamoja na Mbalizi kwa mwaka huu. Basi tunakushukuru Dina kwa ripoti hiyo uliotukamilishia. Na vilevile vile basi BMJ huyu uh, Viki Ntetema mwaka jana mwezi wa tatu, ambao ni mwezi wa uh, maadhimisho ya kimataifa ya siku ya wanawake alibahatika kuja hapa Washington DC na alikuwa ni mmoja kati ya wanawake kadhaa waliopata walio tuzo katika harakati za kukabiliana na masuala mbalimbali mbali ya kijamii, na bila shaka kama alivyosema Dina Chahali, kwa hakika hawa watu wenye wa, wa, wa wa albini, albinism wanasema, hmm, Kiingereza, ni watu ambao wamekabiliwa na changamoto nyingi moja baada ya nyingine, na ni vizuri ambavyo wanasema ni vizuri kama itawezekana kwa mamlaka au serikali kuingilia kati, wapunguziwe changamoto hizi na hili tatizo la maalbino kukatwa viungo na vitu vinavyohusiana na ukatili wa namna hiyo haikuwa Tanzania peke yake. Tulishapata ripoti na waandishi wetu kutoka kule Burundi, waliripoti vituko kama hivyo vikiendelea. Hali kadhalika tulishapokea ripoti na kuitangaza, uh, mambo ya aina hiyo yalikuwa yakiendelea huko nchini Malawi. Basi na kabla ya kusonga mbele hivi sasa, basi tusome ujumbe mmoja kutoka kwako wewe mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express. Ali Isa unasema niko Morogoro na wapata vyema kabisa. Na sasa moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC tunakuletea habari muhimu za dunia. Na tunaanza na hapa Marekani ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amekutana leo Alhamisi mjini Ankara Uturuki, na waziri mkuu wa nchi hiyo, Binali Yildirim, mwanzoni mwa ziara yake ya nje ya nchi ambayo imekuja wakati Marekani inatathmini hatua zake zijazo katika kampeni ya kuwashinda wanamgambo wa Islamic State. Wabunge wa Ethiopia leo Alhamis wameongeza muda wa hali ya dharura ya miezi sita nchini humo kwa kuongezea miezi minne zaidi. Hatua hiyo iliyotarajiwa imekuja kufuatia ripoti ya kuendelea kwa ghasia na harakati dhidi ya serikali katika baadhi ya maeneo ya ndani nchini humo. Na tukienda moja kwa moja hadi katika eneo la Maziwa Makuu, ni kwamba mwasi ambaye anahusika na, na maswala ya mawasiliano kwa mbambe wa vita Joseph Koni amejisalimisha kwa jeshi la Uganda, jeshi limesema hivi leo Alhamisi, muda mfupi baada ya Marekani kuashiria kuwa inajiondoa katika msako wa kimataifa kumtafuta mwasi huyo ambaye ni katili sana barani ya Afrika. Uturuki inatangaza kumaliza operesheni yake ya miezi saba kaskazini mwa Siria ya kuliondoa kundi la wanamgambo wa Islamic State na la wakurdi nchini Siria kutoka kwenye eneo pamoja na mpaka wake. Haijafahamika wazi ni kiasi gani operesheni ya jeshi la Siria litabadilika ndani ya eneo la kaskazini mwa Siria, mahala ambako serikali ya Siria, Islamic State, vikosi vya Kikurdi na makundi mengine yote yanashindania katika eneo hilo. Na msikilizaji, yote haya yanaendelea kukujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni VOA Express kutoka hapa Washington. Haya basi, mtazamaji na msikilizaji, ni wakati wa kukupigia kibao cha muziki BMJ. Unafahamu leo hii tunaenda wapi? Basi mimi sina habari, mkamiti manake <laughs> wewe ndio unafahamu maswala ya muziki kuniliko mimi. Mimi napenda mashairi na mambo kama hayo, lakini wakati wa ngoma pia wanasikiliza. mm -hmm. si ati sipendi, lakini wewe unafahamu zaidi kuniliko. mm -hmm. Ninakupeleka moja kwa moja mpaka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ni kundi hili la Twanga Pepeta kundi la muda mrefu na liliwika haswa huko nchini Tanzania. Kibao kinaitwa Mtupe Pesa. Shaka Shia. <laughs> Stone, na boysi, umeasikia BMJ, mambo ya twanga pepeta hayo barabara kabisa. Mkamiti, ni wimbo ambao safi kabisa hapa hasa, wakati huu manake baridi baridi kidogo hapa Washington, manake ni majira ya asubuhi hivi. Eh, na, na mkamite sijui kama umeasikia haya ambayo yanatamba sana kwenye mitandao. Ni kuhusu bwana mmoja kule nchini Kenya katika mji unaojulikana kama Embu, takriban kilomita kama tisini hivi kutoka Nairobi ukienda kaskazini. Ni yapi aliyotokea? Sasa bwana ameingia kwenye mochari moja, mm -hmm, nyumba la kuhifadhi wafu maiti, mm -hmm. Akasema a, yeye ni mhubiri akasema kwamba ameingia na watu wake wale wafuasi wake, wa kwa sababu mkewe aliaga dunia. Sasa yeye anataka mkewe afufuke, akasema anaenda kumwombea. Sasa amezua kisa izai. Jamaa anajulikana kama Pastor Robinson Karumba na Karumba, hebu tueleze ilikuwaje? Maana alizungumza na, na um, televisheni shirika wetu kule Kenya, uh, radio, uh, televisheni, uh, ya Citizen. Karumba, ni kwa nini uliyafanya haya? Mke wangu akuwa anasikia vizuri, akapumzika. Manake akufa mke wangu, amelala hapa kako siku nne. Manake vile imesema wakati umeokoka aujakufa, unalala. Sasa akasema ni kulala. Wakaanza maombi, wakaomba wakaomba, lakini hakuna chochote kilichotokea. Na ujue yani, kulikuwa na hata mashahidi. Hebu sikia mama mmoja shahidi alivyosema kuweka mwili na tukamuweka vizuri. Leo mwenye mwili bwana yake amekuja na watu wachache, akasema wao vile wanaamini, wanaamini mtu akufi, mtu analala na akimaliza siku nne anaamuka kama vile Yesu alifanyia Lazaro. Sasa walipoona yale yamejiri, kwamba hakuna mtu anafufuka inaaminika, mkamiti wametoka hapo wakiwa wamekasirika wakamtupia mikono huyu, uh, bwana wakamwacha pale kwenye mochari na mkewe bado yuko pale. Ni swala la kuhuzunisha, lakini pia linatisha, lina linatisha, linatisha kwenda kumwombea mfu, uh, kwenye mochari mm, ni kisa kweli cha kusikitisha, na wakati huo huo pia kinashangaza, kinashangaza mm -hmm. lakini tu, tuachane na yawafu sasa, labda tusafiri mpaka kwingineko tuone yale yamejiri hasa kwenye baraza, nafikiria asa bado tunasafiri humo humo ndani ya viunga vya Kenya, no. <laughs> Kenya ndo kuna mambo mengi huko. <laughs> <laughs> Utakumbuka vyema msikilizaji na mtazamaji, jana tulikuwa tuna ripoti kuhusiana na ongezeko la makahaba wanaofahamika ambao idadi yao ilisemekana ni takriban elfu kumi na wawili. Basi leo hii tunaangalia maoni ya watu wanazungumzia swala la ukahaba, umri wa watu kuingia katika biashara hii na kadhalika. Basi, mwandishi uh, wetu kule Mombasa, Amina Chombo, alipata fursa ya kuzungumza na watu kadha wa kadha kuhusiana na suala hili la ukahaba nchini humo. Nitasema kutowajibika kwa wazazi kunachangia sana watoto kujiingiza katika ukahaba. Na nikisema kutowajibika kwa wazazi, inamaanisha kwamba utakuta kuna lile swala la labda wazazi kuwa wameachana, au vilevile kwamba wazazi wasa, wamesafiri. Lakini tukiangalia ili kwamba wazazi wameachana, utakuta kwamba labda mama na baba wameachana. Mama na baba wakishaachana, ule mtoto anashukuliwa, anapewa nyanya kule kijijini. Nyanya mwenyewe kiangalia hali zake za kupata unga, inakuwa ni tatizo. sasa Hali hii inamfanya yule msichana kwamba anaona kwamba apate kwenda nje kutafuta pesa ili aweze kupata kujikimu, manake labda kula kuna tatizo, anaenda shule pia labda hapati kula. Sasa unaona hali hiyo pia inachangia kwamba huyo msichana aweze kutafuta njia za kujikimu kimaisha. Kwa upande wangu, naweza sema kwamba ni ushawishi kutoka kwa watu, kwa sababu kama unavyojua ni kwamba binadamu tunaishi katika makundi unapata kwamba mimi rafiki yangu ni fulani na fulani, mtu mwingine pia rafiki yake ni fulani na fulani. Sasa wale makundi ambayo tunaishi nayo na tunakuwa nao pamoja, ndo pengine mtu anaweza kupata ushawishi ya kufanya jambo ambalo sio. Unatapata kwamba mara nyingi Uh, watoto wetu wa kike wanashikana na makundi ambayo hayafai. Sasa naona kwamba mtu fulani jana alifanya kitendo fulani na akafaulu, kwa hivyo na mimi ai, hii kitendo, acha nifanye so. Na, napata kwamba katika makundi yetu pia anaweza kuharibu vijana. Naona pia kuna swala la utalii hapa Mombasa na pwani, ni sehemu ambayo imebahatika sana na vivutio vya utalii, watalii wanakuja. Hivi karibuni pia tumeona kwamba kumekuwa na clubs zimefungwa ambao wanafundisha watu ngono biashara ile, labda pia nalo unaona kama limachangia ama. Na limechangia kinjia moja au nyingine, maanake mara nyingi, hasa huku kwetu, hasa katika maeneo ya Ukunda, unakuta mtoto wa shule au ule msichana anakwambia, mimi nikipata mzungu tayari nimeshaukata. <laughs> kwa nini nisome? Maanake tayari anaona mifano ya wale wenzake ambao wamepata wazungu wakasafiri kwenda ng'ambo. Muda mchache, anaona kwao, wanajenga majumba ya ghorofa, majumba ya gali, pesa zinaingia. Kwa hivyo pia unakuta mtu anakata, na ile tamaa ya maisha, kwa nini mimi nisome, na najua kwamba iwapo nitapata mtalii itakuwa njia moja au njia ya haraka ya mimi kupata pesa na kutajirika. Kwa hivyo mtu hilo halimjalishi, nakuta kwamba swala kama hilo linampelekea yule msichana kutaka naye pia apate mtalii au mzungu, ili maisha yake yambadilikie. Ndivyo mambo yalivyo barazani huko, wakizungumzia maswala nyeti katika uh, katika maisha na jamii huko nchini Kenya. Na anaona mkamiti, tuzungumzie mengine ambayo yanaendelea hapa hapa Marekani kwa sababu kwa takriban siku tatu sasa, mwenzetu mwandishi wetu kutoka DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwanamilongo, amekita kambi katika uh, umoja wa mataifa ma, makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, akihudhuria uh, vikao ambavyo vinaendelea huko, lakini ambavyo vimeahirishwa kwa mara ya pili hii leo. Uh, kuhusu jinsi kama unavyojua mkamiti, hali imekuwa tete kisiasa kule DRC, lakini kuna kikao kinachoendelea, lakini kimeahirishwa hadi kesho. Na hebu tueleze, Saleh Mwanamilongo, ni kwa nini mkutano huu umeahirishwa tena? Kwa sababu jana tulizungumza, wakaahirisha mpaka leo. Ni kwa nini umeahirishwa tena? Kwa kweli kikao kilichotarajiwa kwanza kufanyika uh... Jumatano na baadaye ikikahirishwa kwa ajili ya Alhamisi leo na mwishowe ikimepelekwa uh, hapo kesho Ijumaa, ni kutokana na mjadala mkali ambao ulikuwa umezuka kufuatia pendekezo la Marekani ambalo uh, kwa duru za Umoja wa Mataifa ni kwamba Marekani ilitaka Uh, wanajeshi wa kikosi hicho waweze kupunguzwa, na kumekuwa na ripoti kwamba balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Nikki Haley, ameelezea kutoridhika kwa Marekani kuhusiana na jinsi ambavyo Umoja wa Mataifa unashirikiana na serikali ya Kongo. Hebu uh, fafanua hili, wasikilizaji wafahamu zaidi. Ndio alikuwa akizungumzia kwenye kamati ya mambo ya nje ya uh, umoja wa mataifa ambayo inahusu Marekani, na kuelezea kwamba umoja wa mataifa umekuwa ukishirikiana na serikali ambayo haijali wananchi wake. Kwa hiyo amekosoa umoja wa mataifa kwa kutofanya bidii zaidi kuwakinga raia, huku akiikosoa pia serikali ya Kongo kwamba haikufanya zaidi ama haifanyi vizuri katika kuwapa ama, ama, ama, ama, ama, ama, maisha bora ama usalama wa wananchi wake, na amegusia uh, hata Umoja wa Mataifa mwenyewe kulaumu kwamba imekuwa ni ni, maeneo ni, ni, ni, ni, ni klabu ambayo ni lazima iweze kufanyiwa mageuzi na hata Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa. Kauli kama hizi zinapotolewa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, nchi kama Marekani, unavyojua ina ushawishi mkubwa, je, zina maana gani hasa kwa mustakabali wa hali ya amani katika DRC? Kwa kweli inaonyesha kwamba uh, umoja wa mataifa kazi yake haijaribisha sio uh, tu raia wa Kongo bali pia jumuiya ya kimataifa kuona hali inayoendelea. Miaka kumi na saba toka umoja huo wa wanajeshi hao wapeleke Kongo mpaka hivi sasa, hali ya amani haijarudia na wamekuwa kama vile ni watalii, wengi wao licha, mbali na kikosi hicho cha cha Tanzania, Afrika ya Kusini na na Malawi ambacho kilipewa eh, eh, muhula maalum ambao umekuwa wa kujibisha kujibu papo hapo mashambulizi dhidi ya raia. Kwa hiyo uh, watu wa Kongomani kwa ujumla hawajaridhishwa na muhula wa Umoja wa Mataifa na kuzungumza kwa huyo balozi wa Marekani ambaye umejua, ni, ni msimamo mpya wa Rais Trump inaonyesha kwamba ni hali ya, ya dhati ambayo haizungumziwe na, na mabalozi ama wadiplomati kwenye Umoja wa Mataifa. Umejua ndio hali ambayo imekuwa kama ukweli aliyoyazungumzia Naam, uh, asante sana Salehe Mwana Milongo hapo New York. Uh, tunatumai kwamba tutaweza kuendelea uh, kusikiliza yale ya tajiri hapo kesho wakati wakikutana baada ya uh, rapsha rapsha ambazo zimekuwepo ili tuone vipi mambo ya amani katika DRC Mkamiti. Basi tukiachana na masuala ya siasa, mimi hapa mwenzio, njia inaniuma japokuwa ni asubuhi hapa Washington DC, lakini tumbo langu linahitaji kitu <laughs> nahitaji <kula something. laughs> <laughs> twende kazi, sitaki kuzungumza sana manake mkamiti, niliona ukinywa chai asubuhi, lakini sijui kwa nini wapata njaa Kioko... <laughs> <laughs> twende, naona Kioko yeye mwenzetu kule ametembelea katika eneo hilo linajulikana kama Mwembe Tayari, huko huko Mombasa, Kenya. katika mapishi mapishi haya yapi uliokutana naye huko Kioko, kazi kwako. Mapishi mapishi leo yameipeleka katika soko la Mwembe Tayari ni soko lenye shughuli nyingi za kibiashara. Ni eneo la uuzaji wa kaimati, bajia, mahamri, samaki, mkate wa sinia, mapochopocho aina mbalimbali. Yanakuwa sana sana saa za jioni kutayarisha mlo kwa wateja wa mjini. Karibu na mimi sasa ni mteja ambaye anaingia kununua samaki. Kwambia majina yote ni una tu, hana jina lingine una una, una. una. <laughs> na wateja sasa wamefika kununua samaki hapa katika kibanda hiki. Kabla sijakwambia jina, lazima unule mmoja nikueleze hali aliyo huyo samaki okay, Babu lete blue chali acha lipa hapa. Jina langu mimi Abdul Khalid, namependelea sana hao samaki saadi, ndio napika nyumbani kwangu na wazuri sana ukipikwa vizuri, wote na pilipili, vitunguu na nyanya nyanya, kisha ikaanga, ukipika na ugali, ah, wewe mwenyewe utapenda. Waweza nunua ukapelekea kwenye upika ugali, ukatayarishiwa, ukaongezea ongezewa vitu vitu vyangine, kisha ukala, utamu, ukasukuma siku kwa bee ya chini kabisa. Mi nakula hapa hapa, nupenda kama badala ya kunua peremende nini, nikipiga hili moja viwili, inansaidia nansukuma siku sana. Pale kuna mama mwingine anapika viazi na bajia, zile za kindi, hizo upendelea hizo. Aya, biashara nimesema ziko nyingi, yote yanapatikana hapa sokoni Mwembe Tayari, saa kauza mahamri, bajia, vitumbua, chai, kahawa, maanake najua wanaume wengi ni mabarobaro, si kama hana mke nyumbani, yachukua kama samaki hapa, kuna sima yachukua sima na samaki hapa ha, bajia za kuhesabu yuala. Kwa nyumbani hana mambo ya kupika tena, ni mambo ya na we, lete, hey, we, babu, blue, lete blue yangu hapa vitu vinapatikana. Haya basi, umesikia wenyeji wa Mombasa katika soko hili la Mwembe Tayari kuhusu mapishi mapishi, vyakula viko tayari, kama mtu ni kapera, basi anaokolewa hapa katika soko hili. Ni Josephat Kioko na VOA mapishi mapishi. Asante sana Josephat Kioko, hapo Mwembe Tayari, Mombasa, Kenya. Naam, hivyo hivyo ulivyosema, mimi pia nimeanza kuhisi njaa kidogo, maanake hayo mambo ni ma, mtu anapata kwamba ni mambo mazuri hayo ya yanatokea ya Mombasa, mambo ya mahamri, mkate wa sinia. Ah, na ni ngumu na... <laughs> mtu kamili, ulikuwa umezungumzia masuala kuhusu watu kutengeza nyele siku hizi sio wanawake peke yao, naam mm-hmm. Lakini... hebu unafikiri twende wapi tuzungumzie tu swala hilo. Sasa hivi tuna tuna kijana ambaye yeye katika kutafuta na kujikimu na maisha yake ameweza ya kufungua saluni yake yeye mwenyewe ambayo inatengeneza masuala ya kucha urembo wa wanawake pamoja na nywele, anaitwa Matthew Amani kutoka Mombasa. Tuende huko basi. mm -hmm. Tunaita ni salon but iko miavuli mitatu, kuko na kinyozi huko na salon section, na kuko na upande wa masaji kutengeza nywele, tunatengeneza mikono, manikiwa pedikiwa, natengeneza paka uso. Na hatuajiri mtu ambaye hajui anafanya nini, mpaka huo umeenda shule, umesomea hizi kazi na wazijua. Wateja wetu wengi, eh, middle class, sawa, lakini na tabaka la juu, kwa sababu kulinganisha na products zile tunatumia na vile vifaa ambavyo tumechukua Ndo sababu pia bei zetu unapata ziko tofauti na zile salon zingine. Nanyoa kwa shilingi mia nne shilingi mia nne ile si hati wewe umelipa kunyolewa peke yake. Ukishamaliza kunyolewa, tuko na professionals, wale wetu ambao anakuchukua mpaka kwa sink anakuosha vizuri, kikuosha na shampo, akukalishe sasa kwa kiti, akufanyie head massage na shoulder massage, mziki kwa mbali, ukandwe mpaka wengine husinzia <laughs> amaliziwe, ukimfanyia ule mteja mpaka akitoka pale sikia yuko sawa, next time pia unaona, anaona a Kusema la kweli, biashara si rahisi. Biashara ya salon kama hii tunayofanya sisi sana, nitakwambia kuna season huwa inakuwa juu na kuna season huwa inakuwa chini. Saa hii niseme tuna mwaka changamoto zile ambazo hapa za tukumba, ni hapa hapa around zimefunguliwa kama tatu zingine na watu tofauti, so lazima una up your game. Ushindani ndo unazidisha, kwa sababu the more competition, na wewe pia hurelax, nazidi kukua na nimejua mambo mengi zaidi mbali na yale nilikuwa kunayajua, na nashukuru Mungu sikosi. Kuna kitu ambacho kina uhakika katika maisha hiyo, kibiashara yoyote unaangalia statistics zote, location iko vipi, kuna watu wale ambao pengine nataka kuna vipi, kila kitu utaangalia, lakini neofungue ile biashara. Ukiifungua ndio utapata kujua, nitapata ama nitakosa. Asanti ah, sana kutoka huko Kenya. Kwa niaba ya mwenzangu mkamiti Kibayasi, tunawatakia kila la kheri