Kiswahili ya ya sauti na, na mimi hapa ni Abdishakur Abud. Leo siku ya Ijumaa, Machi 31 mwaka 2017, tunasikika katika mita band ya FM 107.5 huko Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.1 na Bujumbura na masafa mafupi pamoja na FM nyinginezo mita band 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa kwenye live talk, tutazungumzia masuala mbalimbali ikiwemo bajeti ya Kenya mwaka 2017-18. Je, wa Kenya wana maoni gani? na iko na impact itakuwa na labda kwa wale watu wafanya biashara, lakini kwa mwananchi wa kawaida na yule ameajiriwa katika ile kada ya katikati. Na vilevile huko Afrika Kusini, rais Jacob Zuma amefanya mabadiliko ya ghafla ya baraza lake la mawaziri. Basi msikilizaji, jiunge na VOA kwa dakika 60 za matangazo haya ya Live Talk ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Waweza pia kutupigia simu hapa studio, ukianza na alama ya plus 2026193151 ili kutoa maoni na mchango wako. Kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini amechukua hatua ambayo haikutarajiwa kubadili baraza lake la mawaziri akimwondoa miongoni mwa waziri wake mashuhuri, waziri wa fedha aliyekuwa akimkosoa. Hatua hiyo imezusha hasira na wito mpya kutoka upinzani wa kumtaka kiongozi huyo asiye maarufu nchini humo kujiuzulu. Zuma anasema amefanya mabadiliko hayo kwa sababu alitaka kuleta nguvu mpya na watu wanaoweza kufanya kazi kwa ujuzi mpya na ustadi. Uamuzi huo wake aliochukua usiku wa manane jana umewaondoa waziri wa ujenzi, alianza kazi kama mwanaharakati, waziri wa utalii na waziri wa fedha. Mawaziri wote watatu tu walimpinga moja kwa moja Rais Zuma mwaka jana alipokumbwa na kashfa za rushwa. China inapanga kufunga viwanda vinavyotengeneza vito kutokana na pembe za ndovu, hii leo ikiwa ni awamu ya kwanza ya mpango wa serikali ya Beijing kukomesha biashara ya pembe mwaka huu. Kundi la kuhifadhi ndovu la Kenya Save the Elephants imeeleza kwamba dhamira hiyo tayari imeanza kuzaa matunda kutokana na utafiti mpya uliotolewa hii leo na kundi hilo mjini Nairobi. Utafiti unaonyesha kwamba bei jumla ya pembe za ndovu kuelekea China imepungua kwa karibu theluthi mbili mnamo miaka mitatu iliyopita. China ilitangaza mwaka jana kwamba hapo Desemba itafunga viwanda vyote vya pembe, vile vya haramu na vya halali, pamoja na maduka kuanzia mwaka huu. Utafiti unaeleza kwamba maduka mengi hivi sasa huko China yameanza kuondoa vitu vinavyotengenezwa na pembe za ndovu na kuweka vitu vingine. Mahakama ya ajira mjini Nairobi imetoa uamuzi wa kusitishwa kwa muda mpango wa serikali kuajiri madaktari kutoka nchi za nje. Uamuzi huo umetolewa kufuatana na mashtaka yaliyowasilishwa na madaktari watano wakitaka serikali kusitisha mpango wa kuleta madaktari mia tano kutoka Tanzania. Wametoa hoja kwamba kuna madaktari wengi huko Kenya wenye masomo ya udaktari lakini hawana ajira, na serikali hadi hivi sasa haijawaajiri madaktari hao. Wameitaka pia serikali wameitaka pia kumradhi, mahakama kuilazimisha serikali kuajiri madaktari elfu moja mia nne wa Kenya ambao hawana ajira. Wakati huu mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Waasi wa Sudan Kusini wanasema wamewachilia huru wafanyakazi watatu wa vinu vya mafuta, wawili raia wa India na mmoja kutoka Pakistan, baada ya kuwateka na kuwashikilia kwa takriban wiki tatu, huku nchi hiyo ikiwa katika vita vyenyewe kwenyewe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa na kiongozi wa waasi Rick Machar inasema kuwa wanaume hao walioachiliwa ni raia wa India na Pakistan na balozi zao zimejulishwa. Balozi wa India nchini Sudan Kusini, Sir Kumar Meneno, ameliambia shirika hilo la habari hii leo kwamba ni ahueni kubwa kwao kuwa tatizo hilo limekwisha. Wanaume hao watatu waliachiliwa Alhamisi kwa kampuni ya uchimbaji mafuta ya Dar Petroleum iliyopo katika mji mkuu wa Juba. Haiko bayana kwani wafanyakazi hao walitekwa katika mkoa wa Upper Nile. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson katika mkutano wake na washirika wenzake wa NATO amesema mjini Brussels kuwa ni lazima waongeze bajeti zao za ulinzi. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani aliwaambia mawaziri wa mambo ya nje kuwa shirika hilo lazima liwe na rasilimali zote ikiwemo fedha, ambavyo ni vitu muhimu kwa NATO kutimiza majukumu yake katika maeneo kama vile nchini Iraq na Siria. Tillerson pia amezungumzia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine kwa matamshi ambayo yalikuwa makali kuliko awali yaliyotolewa na utawala wa Rais Donald Trump, ambapo alisitiza kuhusu uhusiano mzuri na Rusia anasema wanataka kuwa na majadiliano kuhusu hali ya NATO huko Ulaya, hasa Ulaya Mashariki, ikiwa ni majibu kwa uvamizi wa Russia nchini Ukraine na kwingineko. Tillerson aliwaeleza wanahabari. Maafisa wa usalama wa Kenya wanasema washukiwa kumi na tatu walanguzi wa dawa za kulevya waliokamatwa mjini Mombasa Alhamisi usiku ni pamoja na raia watatu wa Utaliana, raia mmoja wa Mauritius, Mtanzania mmoja na Wakenya wanane wakiwepo wanawake wawili. Kamanda wa polisi wa eneo la pwani Philip Tuimur amewaambia ambi, ame waandishi wa habari kuwa washukio hao ni sehemu ya mtandao wa kimataifa unaohusika na usambazaji na uuzaji wa dawa za kulevya huko Kenya, Tanzania, Ushelsheli, Mauritius na nchi nyinginezo. Kamanda Tamur amesema wanajiandaa kuwafungulia mashtaka washukio hao na hatua nyingine itakuwa ni kuwarejesha makwao, waitaliano hao watatu. Mtanzania aliyekamatwa ametajwa na polisi kuwa mtu aliyehusika na visa kadhaa vya wizi, wizi wa mabavu nchini Kenya na amewahi kutumika kifungo katika magereza ya Mombasa. Na rais wa Baraza la Ulaya anasema maisha ya watu yanakuja kwanza katika maamuzi yoyote kwenye mashauriano juu ya Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Donald Tusk amesema hivi leo kuwa raia kutoka kote umoja wa Ulaya wanaishi kufanya kazi na kusoma nchini Uingereza wanahitaji kusuluhisha swala lao katika nchi hiyo baada ya Uingereza kujiondoa na kuimarisha kanuni na kutoa dhamana ya kutobagua. Taska amesema Uingereza lazima iheshimu majukumu yote ya kifedha na masuala mengine wakati ilipokuwa mwanachama wa EU. Taska hata hivyo, ametuplia mbali ombi la waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kutaka kuwepo na mazungumzo sambamba ya kujiondoa na hali ya baadaye ya makubaliano ya biashara. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, sasa ninakukaribisha katika Live Talk ambapo hivi leo tunazungumzia masuala mbalimbali na kukupa fursa wewe, msikilizaji, kuweza kutoa maoni na mchango wako katika Live Talk hiya leo, ambapo tuna tunakupa fursa wewe msikilizaji, ni open mic. Basi unaweza ukatupigia simu hapa studio, ukianza na alama ya plus 2026193151. Miongoni mwa masuala tutakayozungumzia ni pamoja na siasa zinazoendelea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Hali kadhalika tutazungumzia suala la ukosefu wa chakula katika eneo la Afrika Mashariki. Vilevile vile, tutagusia suala la bajeti huko nchini Kenya. Hapa studio nipo na mwenzangu Abdu Shakur Abodi. Hali kadhalika washiriki tuliokuwa nao ni pamoja na Bosco, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambaye anatokea huko nchini uh, Burundi. Burundi, hali kadhalika Ferdinand naye pia anatokea huko nchini Burundi. Vilevile tunaye tuna pia Profesa Harman Manyora kutoka Kenya na Julian Lusenge, yeye anatokea Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo. Abdushakur, kama nilivyosema, basi mambo ni mengi kweli kweli. Nam, bila shaka leo, kama nilivyosema, tuko katika livetalk, lakini tunawapa wasikilizaji nafasi, maanake tumesema open mic. Ikiwa wana maswali yoyote ambayo wanadukuduku nalo, wanaweza kuturushia hapa, na wataalamu wetu kwenye simu wako tayari kuyajibu. Sijui kama Bosco yuko kwenye simu tayari hivi sasa Bosco yupo katika laini ya simu. Basi labda tuanze Bosco, tuanze huko, maanake nasikia kuna mgomo ya wanafunzi na hali ya upungufu wa chakula. Hebu tueleze hali ikoje huko Burundi? Haya, sasa nataka kwanza nijitambulishe kwanza. Mimi ni John Bosco Ndereimana E, ni kiongozi mmoja wa shirika linayotetea binadamu tena na good governance, tangu mwaka elfu mbili na tisa hapa kwetu Burundi. E, nikiongea kuhusu mgomo wa wanafunzi nasema hivi au wanafunzi kwanza, mbele tulikuwa na wanafunzi kama elfu mbili elfu tatu nne kama hivyo hizi Burundi inajaa e, wanafunzi e, wenye wanaelekea ki, cho kikuu cha hapa kwetu Bujumbura, lakini e, hmm, au wanafunzi wanaweza wakatambua hali iko hapa kwetu Burundi e, tunaona kama wameongezeka sana hivyo wanafika kama elfu kumi na na government ya Burundi E, imetuita sisi wenye tunaongea au tunachambua e, siasa hapa kwetu. Nikasema hivi au wanafunzi wajui kama tumeingia katika East Africa, na kingine, kuna msaada yenye haionekani hapa kwetu, ndio maana tunataka kama government tuwape, e, wasiendelee tu kujua kama watapata msaada, lakini hao wanafunzi wanaweza endelea. Tunawapa pesa za kusoma, zenyewe zitawasaidia kusoma chuo kikuu, lakini nyuma wanaweza wakalipa kama nusu awe zote, lakini mwenyewe atapata kazi hapa ndani ya nchi. Kwa hivyo wanafunzi wanadai nini hasa? wanafunzi hivi wanadai wanasema, kama nyinyi wakubwa, wewe mlisoma mbele muliendelea kusoma kwa bule na mlikuwa mnapata misaada, mbona sisi mnatubania hivyo? E, tunasema kwa kama tumeongea na government kama hii haitaanza huyu mwaka wa elfu kumi na kumi na saba, lakini ni yenye itaanza mwaka elfu kumi na kumi na nane na rais wa nchi akakubali hivyo, akasaini kama atawapa sio tena misaada, lakini watalipa nyuma ya kusoma. Mwenyewe atafaidika kupata kazi, ndo mwenyewe atapata. Ae, ataanza lipa hii e, mkopo utatoa na, na government. So tunasema hivi kama government, naona hivyo. Kwa kwetu sio kitu kibaya, tunaomba wanafunzi wajui kama tena Burundi haipati misaada. Cha pili tunasema hivi, wameongezeka sana. Kama mimi nimekuwa napata elfu kumi na nne na vilikuwa watu kama elfu tano sita hivi. Ni watu wanaongezeka sana kusoma chuo kikuu na watawaomba pesa mpaka mtapate kazi. Tunakushukuru kwa, kwa mazungumzo yako Bosco, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu sasa tuelekee huko nchini Kenya. Abdu Shakur, unafahamu kwamba uh, serikali ya Kenya ina mipango ya kuongeza matumizi ya fedha kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu, lakini baada ya serikali kutoa uh, uh, matarajio ya bajeti yake ya mwaka elfu mbili kumi na saba kumi na nane, baadhi ya Wakenya walikuja wakatoa maoni tofauti. Hebu tumsikilize kwanza. Uh, msikilizaji huyu kutoka Kenya, kabla hatujaenda kwa Profesa Harman Manyora kuzungumzia hilo ningionelea ya kuomba kuna pesa ambazo zimeongezwa simio, kama hizo za nini za IBC hizo pesa hazifai. Inafaa kwanza washughulikie mambo zile muhimu ambazo zile zinamkabidhi mwananchi wa kawaida e, vitu hizi basic needs. E, kama unga urudishwe e, chini, yaani vitu zile sana sana zinahusishwa E, mwananchi wa kawaida hizo vitu zikifaa kwanza ziangaliliwe si mbaya sana lakini, mwananchi wa kawaida e, igefaa aangaliliwe. Profesa Manyora, bila shaka umemsikia mwanakenya huyo akitoa maoni yake, baada ya kusikia a, a, maelezo ya matumizi ya fedha kabla uchaguzi mkuu wa Agosti. Nini mchango wako katika hilo? kwamba serikali yeyote hususan hii za Kiafrika ambazo serikali kuu na hata mtu mmoja kama rais ana uwezo. Hii ni kawaida mwaka wa uchaguzi kama huu, serikali kutumia mbinu zote, na hii bajeti ni mojawapo ya hizo mbinu kuonekana kwamba serikali inajali masilahi ya watu wa chini. Eh, kupeana pesa katika, kwa mfano kwa wazee, walemavu, kupunguza kodi hapa na hapa na hapa na pale hilo ni la kawaida lakini maswali yanajitokeza kwanza watu wanajiuliza kwa nini ukuwe na bajeti ya shilingi za Kenya trilioni mbili nukta sita ili hali una uwezo wa mapato ya trilioni moja na nusu unataka kujitweka mzigo huu mkubwa wa deficit karibu ya zaidi ya tatu percent ili kwa nini kuna nini cha muhimu hicho ambacho unataka kugharamia ili uzidi kukopa na ili hali hizi trilioni karibu nne ambazo tuko nazo kama deni, kuna wengi wanahoji kwamba zimezidi kiasi, ni mzigo kwa Wakenya na si vizuri kuendelea kukopa. Ni vizuri kukopa kama ni lazima ukope, lakini watu wengi wanana, wanaona kwamba si vizuri serikali izidi kukopa kwa minajili ya kuweka katika mipango ya maendeleo, ambao wengi wanaona hizo mipango zinaopa nafasi ya watu kula hizo hela. Maanake unachukua bilioni ishirini unaweka kwa barabara ukijua kwamba kwa hakika barabara hiyo ilitaji labda bilioni kumi, hizi nabaki kumi watu wanazikula. Kwa hivyo haya ndio watu, watu wanahoji mambo kama haya katika hii bajeti, lakini kwa, kwa ujumla wake ni kwamba inalenga kufanya serikali kuonekana kwa kwamba inatekeleza mambo mengi, ili ikifika Agosti mwakani, wakati wa uchaguzi mwaka huu, wawe wenye kuwa labda watu wanawangalia kwa kwa hali nzuri na kuwapa kura. Asante sana, kutoka huko Kenya. Vilevile vile kama tulivyosema, tuna Julian Lusenge kutoka huko DRC, ambaye anahudhuria sherehe za kufunguliwa hospitali moja huko Bunya ya wanawake, hasa wale wanaoteswa na. Hapa kuna msikilizaji Hussein Koza, anasema yeye kitu anataka kujua, hususan afrika mashariki, mbona nchi za Afrika Mashariki zinafungia macho maswala ya wasichana wanaoteswa na kuvunjiwa haki yao? Basi Lucian, unaweza kutueleza huko, Julian, unaweza kutueleza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ikoje upande huo hivi sasa, mnafungua hospitali hiyo? Halo, naam, unatusikia? Halo, naam, karibu katika live talk. Naam, okay. Nakuuliza kwamba nauliza, uko katika mji wa Bunya, mnafungua hospitali maalum kwa ajili ya wanawake. Unasikia vizuri? Nashukuru, naona hapo kuna matatizo kidogo ya mawasiliano eh. Kwa hivyo tunauliza ni nini hasa kinatokea huko Bunya kwa hivi sasa Kweli kuna matatizo hapo ya simu, yeah. Basi lakini hakijaharibika kitu, kwa kuwa bado tuna washiriki wengine waliopo katika laini ya simu, basi ni vyema tukarudi kwake Ferdinand. Bila shaka Ferdinand, upo katika laini ya simu na unanisikia vizuri Fernand, tukiwa tunazungumzia hivi sasa swala la la, la mgomo huu wa wanafunzi huko huko Burundi, unadhani nini hasa kilichochochewa na wanafunzi hawa kuacha kuacha kuingia madarasani na kufanya mgomo huu? Asante ah, sana. Kwa uhakika, mimi kuhusu huo huo mgomo wa wanafunzi mimi ninachoweza kusema ni kwamba si, si, si mara ya kwanza migomo ya wanafunzi kutokea katika chuo kikuu, lakini lakini, lakini, kizuri ni kwamba e, serikali yenyewe e, ilikuwa inaongea na wanafunzi halafu tuka, tukaona mara nyingi wanatatua matatizo ambayo walikuwa na wa, yalikuwa yanajitokeza katika baina ya wanafunzi na serikali. Na tunachoomba sasa hivi tunachoomba sasa hivi ni kwamba na waendelee kujadiliana, ili kusudi mambo yasijakaribika zaidi. Maana yake tunawaona wanafunzi hapa mitaani wakituambia kwamba wako nyumbani kwa ajili ya mgomo, kwa sababu wao wanafunzi E, wakiwa wanapoteza wakati wa kusoma, yani ni kama kuharibisha basi maisha yao ya baadaye, sababu mimi ninayo mwanafunzi hapa ambaye ni jirani alinielezea kwamba eti migomo imeanza, lakini mimi nikawa na mshauri kwamba eti waweze kujadiliana na serikali ili kusudi wasipoteze wakati wa kusoma, na serikali nayo pia e, na serikali nayo pia kizuri ni kwamba iweze e, we, kuwasikiliza wanafunzi, ili kusudi au wanafunzi wasije wakasema baadaye eti serikali haiwajali, na, uh, na ndio viongozi wa kesho. Naam, Ferdinand, upande mwingine, mbali na swala la hiyo m, huo mgomo kuna swala hili nyingine ambalo linajitokeza sana, wao ukoko kaskazini mwa Burundi, kuna tatizo la ukosefu wa chakula. Unaweza kutueleza hali ikoje halisi katika swala hilo? Uh, sante sana katika swali hilo hmm, hakika ni kwamba hapa katika mkoa wa Kirundo ambapo uh, nimeishi mimi yaani mkoa wa Kirundo ni mkoa ambao ulishambuliwa sana na kusomoza kwa jua e, na baadaye ikatokea njaa ambayo mimi sijaona. Mimi ninayo miaka hamsini na sita, lakini njaa zilizokuwa zinatokea hapo awali ni njaa ambazo nilikuwa naona ni njaa zilikuwa zinaumiza sana lakini hii inayo ina, ni zaidi sana ambapo ninaweza kusema kwamba Eh, sasa hivi waka, wakati ambapo nzingaa zilikuwa zinatokea, mtu alikuwa anasikia sehemu fulani anaweza kwenda kuemea kitu fulani, lakini kwa siku ya leo hakuna hata sehemu hata, hata sehemu eh, hakuna sehemu hata kidogo ambayo mtu anaweza kuenda kuemelea, na soko ya soko la Gasura hapa ambapo nimeishi hapa sentani ndiyo soko ambayo ilikuwa inapatikana vyakula ambavyo wale wa kutoka Ntega, wa kutoka Bugabila, Kirundo, sehemu ya Kirundo na Busoni walikuwa wanakuja kuhemea hapa kwetu, lakini sasa hivi ikiwa ni viazi, miogo, imaharage, kila kitu hivi hakipo kabisa, na bei zinapanda maradufu kwa sababu hivi ikiwa nimesikia wakati ambapo mtu anakula mara moja kwa siku. Kwa mfano kama mtu akiwa usiku na bila kushiba, anashinda siku nzima tena bila kula, maana yake vyakula vinapanda bei zaidi. Kwa hiyo sasa ninachoona ni kwamba watu hivi kweli kabisa hatuna, hatuna matumizi ya maisha, sababu hivi naona kabisa hata mimea ya, ya miogo inang'olewa na wizi na bila ni mizizi tu bila muogo. Maana yake ukienda shambani unakuta miogo imeng'olewa, yani kila kitu ni kuyibiwa, ikiwa mashambani, ikiwa majumbani, yani mizita, ni vita, ni mtihani mkubwa sana. Maisha yetu hivi hatujui, hayana mwelekeo hata kidogo. Asante, asante sana Ferdinand tunaona kwamba tatizo hilo la janga la njaa kutokana na ukame na kumba nchi nyingi za Afrika Mashariki. Tukirudi kwako wewe Profesa Harman huko Kenya kuhusiana na bajeti iliyotolewa. Umesema kwamba ni swala la uh, inaelekea vile vile kwa sababu ya uchaguzi. Je, huko watu wanaona kwamba bajeti hii itaweza kupita au unafikiri itakuwa na upinzani mkubwa wa kuweza kuizuia? Uh, utaratibu ulioko ni kwamba, nafikiri bunge halina uwezo muhimu kubwa sana wa kubadilisha, na hata kama bunge lingekuwa na uwezo wa kubadilisha au kupinga eh, upande wa serikali una uzito wa kutosha kupitisha mswada wowote, manake wanaile wanaita tyranny of numbers eh, serikali ni ya Jubilii, wabunge wengi ni wajubilii, kwa hivyo sidhani kuna, kuna uwezekano wa kwamba haiwezi kupita, lakini mambo yatasemwa kupita itapitishwa na itaendelea, lakini kwa mambo yatasemwa. Watu watasema hii ni bajeti ya kampeni, kwa sababu kama unatoa hela kwa mfano za wazee, unataka kulipa wazee ambao wana umri wa miaka sabini kila mwezi. Je, unatarakimu ya kukuonesha una unata, tarakimu ya kuonyesha wazee hawa ni wangapi? Wanapatikana wapi? Utaweka kwa mtandao ili walipe kwa namna gani? E, na mbona unakimbilia kuweka pesa kwenye bajeti, pesa ambazo utaenda kukopa, ili hali mwenyewe haujakuwa tayari hata kuzitumia? Unapatia miundo msingi, kwa mfano barabara, mabilioni ya pesa, ili hali bilioni zilizopeanwa kwa bajeti iliyopita hazijatumiwa. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo yanawekwa ndani ya bajeti. Kwanza haifai, maanake hakuna dharura kwa yafanya mambo hayo. Pili, kuna ingine inawekwa ambayo hata hawana uwezo, zile wizara hazina uwezo wa kutumia hizo hela. Kwa hivyo kikubwa ni kwamba kuna wale ambao wamehoji, nilivyosema kwamba bajeti hii ingalipunguzwa iwe inatoshana na kiwango cha mapato, maanake kuna nchi nyingi ambazo wakati zinafika kufanya bajeti, pesa hata za mishahara peke yake na mambo mengine madogo huwa hazitoshi, zinakopwa. Nchi hii mishahara ya wafanyikazi ni karibu bilioni mia sita mapato yetu ni bilioni moja na nusu. Kwa hivyo tunaweza kulipa mishahara tukafanya mambo mengine tukafanya hata na maendeleo hata na barabara tukafanya kidogo ile, tunaweza bila kukopa, na iwapo tutakopa tukope kiasi tu ambayo ni lazima tukope. Haya ndiyo mambo yanaelekea ya, ya kutatiza Wakenya ambao wanahoji bajeti hii kwamba usitumie kura zijazo kuwarundukia Wakenya mzigo ambaye haikukuwa ha, haina faida. Naam, na, asante mingina, man, asante sana Profesa Herman Manyora kutoka hapo Nairobi. Usiondoke kwenye simu yako, tunazungumzia swala la siasa huko. Lakini mkamiti, naona wasikilizaji wengi wametuletea ujumbe wa Facebook, hebu tusome kidogo, manake simu naona ziko tabu kuingia haswa basi, ujumbe niliokuwa nao hivi sasa mkononi mwangu unatoka kwake Sayenda Mabula Magesha, yeye yeah, anatokea Bariadi Tanzania. Anasema, mimi kwa kweli ningependa kuchangia kuhusu swala la wakimbizi ambao wanahatarisha maisha yao, hasa wanapojaribu kuvuka maji kuelekea nchi za Ulaya, kwani mara nyingine wana, maisha yao yanakuwa hatarini. Hii hasa inatokana na, na migogoro ya kisiasa inayozidi kujitokeza kila mara. Kinachotakiwa viongozi wa nchi za Kiafrika kuheshimu madaraka na kuondoka madarakani kwa amani. Halafu Isa Lunga wa huko Fizi, Mashariki mwa DRC kubwa anasema ni kujiuzulu kwa maaskofu katika mchakato wa kutafuta amani katika nchi yao huko DRC, aliambia wasiwasi vita vya upa hapa na pale vimeanza kujitokeza, uporaji, unyanyasaji na kadhalika. Kwa hivyo tunaona kwamba kuna hali nzito, wanasema huko DRC, na wasiwasi na hii tulizungumzia, wiki hii nzima swala hili hasa wale makasisi kusema kwamba, maaskofu kusema kwamba hali ni nzito, wanasiasa hawataki kukubaliana lakini, naona muda unamalizika hapa kwa sehemu yetu ya kwanza ya Live Talk kwenye redio na mtandao. Basi usiondoke kando ya radio, usiondoke kando ya mtandao www.voaswahili.com, tutarudi hivi punde. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni sehemu ya pili ya Live Talk ambayo inasikika kwa njia ya mtandao wa www voa swahili com na kwenye laini ya simu. Bado tunao washiriki wetu Profesa Harman Manyora kutoka huko nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye uh, Bosco kutoka Burundi, John Bosco huyu na Ferdinand, wote kutoka Burundi. Hapa studio nipo ni nashirikiana naye Abdu Shakur Abodi, ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali yanayoendelea. Ni wakati ambapo tunakupa fursa wewe msikilizaji kuweza kutupigia simu na kutoa maoni yako, ni open mic. Basi nambari yetu ya simu hapa studio, kama nilivyokueleza hapo awali, unaweza ukatupigia wakati wowote, ni plus yako sauti yako iweze kusikika. Naam, bila shaka hapa kuna wasikilizaji wengi wameshiriki katika Facebook na wengi wana maswali kuhusu Tanzania. Wengi kabisa na wachambuzi wetu bila shaka wako Burundi, DRC na Kenya. Kwa hivyo tutasoma barua zao baadaye na ujumbe walioleta. Lakini tukirudi kwako wewe Profesa Haman Manyora, tukianza na swala la siasa na joto la kisiasa huko Kenya, unaona kwamba jana au hii leo Wiper kiongozi wa Wiper amesema kwamba anabaki katika muungano wa NASA. Unafikiri NASA hivi sasa bado wana tatizo la kupata kiongozi au mambo yao yameshasuluhishwa? Kwa hakika NASA bado ina kibarua kizito eh, eh, cha kuamua ni nani atakuwa mshika peperusha bendera yao. Kwa hivyo suala kwamba imeisha, eh, haijaisha ndio, labda ndio mwanzo ngoma, manake um, Kalonzo watu wakidhani ataondoka, lakini leo hii amedhihirisha kwamba na kusema kwamba yeye yumo ndani ya NASA, abanduki kamwe, na kwamba wale wafuasi wake na wanaomuunga mkono na wapambe wake wanaposema kwamba lazima iwe ni yeye, anasema hata wale wengine wamesema lazima ikuwe ni Raila wa ODM, wengine wamesema labda ikuwe lazima ikuwe Mdabadi. Kwa hivyo, anasema hakuna la kutisha kwamba muungano bado upo mm. Lakini ukweli ni kwamba kuna joto ndani ya hiyo hema na bado hawajakufikia kuamua ni nani, na Wakenya uh, kwa sasa hivi kidogo wafuasi wao wangependa kujua ni nani, ila ni kama wanaoweka katika hali ya kungoja ngoja. Haya basi, uh, Profesa, endelea kuwepo katika laini ya simu. Kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji katika laini ya simu anaitwa Juma, yeye anatokea huko Njombe. Karibu utoe ya maoni yako na mchango wako Asante ah, nashukuru. Ni maoni yangu kwamba saa hizi mpaka tunaofikia hatujajua, ila tukiangalia kiujumla yani, viongozi wa sasa hivi yani bado hawaenzi ulo sema waenzi yani viongozi waliopita yani, utu haupo sasa hizi, ibakia tu matamko basi, daa kufatilia, ila una utaratibu kwa nchi au katiba iliyopo, kwa maana sisi tunapenda kama Tanzania katiba ya Joba iwepo, hata baadaye kaja kageuzwa tukiwa katiba hiyo wale pendekezo wa bunge, ambayo mpaka sasa hivi wanasema taipigia kwa wananchi, ila mpaka sasa hivi ni bado naona nyayo tu. Ah, asante sana Juma, bila shaka. Profesa, labda tukupe wewe nafasi hii kueleza swala la viongozi kuwa wana semasema sema tu, wanapigana kama huko Kenya. Tunajua kwamba wanapigania uchaguzi kuchaguliwa, alafu baadaye wanasahau kila kitu. Unasemaje juu ya swala hilo? Yo, ukweli katika eh, kanda hizi zetu za Afrika kwamba mtu anapotaka uongozi hata katika ngazi ya chini pale anaahidi watu watawafanyia hii maji, watapata elimu ni ya bure, stima. Watapata zile ngazi za chini chini, wabunge na wengine, mpaka kule ngazi ya kitaifa, rais. Lakini unajua kwa hakika, baada ya uchaguzi ni ma mambo machache sana hufuatiwa. Kwa mfano, ukiangalia serikali iliyoko sasa hapa Kenya, waliahidi mambo mengi tu, na ukijaribu kuyadadisi na kuyaangalia na kuwapatia mizani kwa mizani na kupima, unaona kwamba hawajatekeleza hata nusu ya mambo waliyosema. Ni tofauti sana kwa mfano na mataifa kama Marekani. Unaona mtu anasimama Marekani, ana- anatoa mambo manne ambayo atashughulikia na wa, wa, kipindi kile cha miaka minne ikiwa ni cha Obama ama ikifika nane, anakuwa kwa wingi wake ameyashughulikia yale mambo yaliyahidi, yale atashindwa ni labda ambaye kwa hali iliyopo angeweza kutekeleza, lakini hapa ni kama watu wanacheza na wafazi wao, wanacheza na raia, na mara nyingi mimi huwa naona mpaka roho yangu inaniuma, kwa sababu nchi kama hii ya Kenya ikipata uongozi sehemu ni mbaya, lakini uongozi wenye mapana na kuona mbali, ni nchi ambayo inaweza kuwa nchi imestawi kwa muda wa miaka kumi kumi na tano Ni kile, kwa sababu viongozi wetu tulionao, wote pande zote za upinzani, hata wao wakipata ni wale wale tu wanafikiria mambo ma, ya chini sana, kwamba ubinafsi, mara wengi wanazungukwa na wezi. Kuna rasilimali za taifa zinachezewa, una kwa mfano sasa tunachukua madeni mengi tu, ukioji haya madeni ni lazima tuyachukue kweli? nani hizi pesa na tunapozipata zinafanya kazi gani? Unaona, kwa hakika haujaona yule kiongozi ambaye anadhana na kuona mbali na ile vision, kwamba na ndoto nchi hii iweze kufikia mahali fulani kwa kipindi fulani. Kwa mfano, wanatoa mfano ule Lee kule kule Singapore, akashika mamlaka na akasema ana malengo matatu kuifanya nchi hiyo iwe katika ulimwengu wa kwanza, kuondoa ufisadi na kumfanya mtu ajisikie yeye kweli ni mwana Singapore. Kwa hivyo ndoto kama hii viongozi mm -hmm. wetu huwa hawana. Ndio maanaake wanatoa hizi hizi ahadi ndogo ndogo za kucheza na akili za wananchi, na baada ya kuchaguliwa, kwa hakika, hata hata hayo machache ambayo huwa wamesema wame watafanya hata hawayafanyi pia. No. Profesa tukiwa bado tunazungumzia swala hili la uongozi. Kuna msikilizaji hapa no, anasema kwamba nasikitika sana kwani hali ya siasa nchini DRC inatia mashaka. Kiongozi anaingia madarakani hataki kuondoka. Sasa katika kuendeleza swali hili ni kwamba tumeona katika mataifa mengi barani Afrika viongozi wanapoingia madarakani inakuwa ni vigumu kuondoka pale muhula wao wa madarakani unapofika kikomo. Unadhani una hili linasababishwa na nini, na nini kifanyike ili kuweza kurejesha mfumo wa kidemokrasia wenye heshima na hadhi kwa viongozi wote wa mataifa wanaokuwepo madarakani, waondoke madarakani salama kwa wakati unaotakiwa bila kuleta mapigano, machafuko na ghasia za hapa na pale? Kuna wale wanasema kwamba labda tupate maombi ili Mungu atusaidie, lakini ku, ukweli ni kwamba nafikiri serikali zetu za Kiafrika, Waafrika labda tulipata uongozi kabla hatujakuwa tayari kabisa kuupata, na pia ukiangalia zile nchi ambazo tunasema zina utaratibu, zina demokrasia, zina sheria pia zilisaidiwa na wakati ule wa, li, wa zamani. Kwa mfano mambo mengine katika Uropa, kuunganisha mataifa, kuwa na sheria, kuwa na mifumo za kidemokrasia zilipatikana kwa nguvu za kijeshi. Unaona bana, sasa sisi sasa tuna tuna tuko katika hali ambayo huwezi tumia nguvu nguvu kwa sampli au namna ile wale walitumia kuleta utaratibu katika jamii zao. Lakini pamoja na hayo, nafikiri watu wanapozidi kusoma na waafrika wanazidi kuerevuka kue mambo yameanza kubadilika, tumepiga hatua japo tungependa kupiga hatua, manake mwaka wa elfu mbili na kumi na saba leo hii Kenya sio Kenya ya mwaka wa 1990. DRC iliyokuwa ya Mobutu sio DRC iliyoko huko. Hatua tunapiga lakini mimi nadhani na, na waafrika wenzetu ambao kidogo kama mataifa yameendelea kama Kenya inabidi wakati ndugu zao kama Burungi wanaenda kando kidogo, wawe na ujasiri kama ule uliotokea wakati Rais Jamee wa Gambia ameshindwa, amekubali, anaenda baadaye, anasema aendi uko, na ile ECOWAS ikajitokeza kuambia ndugu yetu, utaenda. Kwa hivyo ujasiri huu kutoka kwa mataifa ambayo yameanza kuwa na ustarabu na kuona demokrasia ni kitu kizuri, huo ujasiri uwepo, kama ule ECOWAS, ili kama ule jamaa wa Nkurunziza wa Burundi, mataifa kama ya Kenya na Tanzania yalikuwa yanampembeleza tu bana bana, kipindi chako kimeisha ondo ya- yangekuwa ya yamesimama kidete na kumwambia hata tuna uwezo wa kijeshi ukileta mchezo. Nafikiri hili litasaidia Afrika, lakini maanake kuongea tuna, tutakuwa tukipiga hatua, lakini itakuwa hatua ya kinyonga, hatua ya pole sana, achukua miaka mia moja kufanya mambo ambayo yanabidi tufanye kwa muda wa miaka miwili mitatu kumi kumi na tano. Kwa hivyo labda nafikiri kile kizuri ni mataifa ambayo yana uwezo ambayo yameona mbele yawe yakijaribu kupitia labda au na vikundi vingine kama East Africa hivi, Jumuia ya Afrika Mashariki na kuwe na kama jumuia ile ECOWAS, SADC. Countries hizo ziwe na uwezo wa kujaribu ku, ku, ku, ku, kudhibiti maeneo yao na pia kutoa nidhamu kwa viongozi wa Afrika ambao hawataki kuwa na nidhamu ya kujua kwamba ukipewa vipindi viwili vikipita kuwa mgwana. Naam na, asante sana basi, hebu turudi huko burundi kwa ferdinand ferdinand. Sasa tumezungumzia hili swala la chakula, umesema ni ukame zaidi. Nini hasa serikali inafanya au watu wanafanya kusaidia watu wa eneo hilo? Asante uh, sana kwana mtangazaji. Yaani serikali tunachoona inafanya siku hizi natambua watu watu ambao wanasema kwamba ni masikini kuliko wengine, au wakawaletea chakula ambacho ni chakula ambacho hatoshi, sababu niuona katika watu kama mia moja, ukichukua watu wawili au watatu na ukawapa chakula, ujue kwamba wale wengine ni kama wamesahaulika. Kwa hiyo sasa hata hata usaidizi tunaouona sasa hivi hautoshelezi japokuwa tu hivi mategemeo tuliyonayo, mvua zinaendelea kunyesha e, tunatarajia kupata labda maharage mwezi wa tano kuendelea mwezi wa sita, na mipunga mabondeni yapo, lakini hivi katika ili tumalize huyu mwe, mwezi wa nne ni, ni shida sana, kwa sababu hivi ingekuwa watu wote wanapata misaada kwa jumla, ingekuwa ni kitu ambacho kinaweza kuridhisha watu, kwa sababu wachache wakipata, wengine wakabakia e, wananungunika, yani wanakasirika, wana wasema kwamba kwa nini sasa tunabaguliwa na serikali? Ni mzazi wa watu wote. Unafikiri hiyo inatokana na hali ya kisiasa huko Burundi vilevile vile? Hapana, hapana, haitokani na hali ya kisiasa mkana mtangazaji, kweli kabisa, mimi ninachokiona ni uwezo ni uwezo mdogo ambao labda unatoka, ni uwezo wa ni uwezo mdogo wa serikali. Serikali ni mzazi wa watu wote, yani hapa Burundi ya, ijapokuwa tu kuna siasa ambayo ina- e, inasumbuana, lakini si si kwamba eti serikali inabagua watu kwa hali ya kisiasa, bali tu ni ukosefu ni ukosefu sababu, e, na hata hao ambao baadhi ya watu ambao wana wanapata chakula kwa kwa msaada e, si kwamba eti wao wana, wapo wanaegemea upande wa chama tawala. Hapana kabisa, hapo siwezi nikasema kwamba eti ni hali ya kisiasa, bali tu ni ukosefu. Lakini huo ukosefu unasababisha wengine kukasirika. E, kuna wakati ambapo wanatoa chakula wakisema kwamba baadhi ya watu wapate chakula na wengine wanatoka nyumbani bila kuandikwa, wanakuja e, ukiwapa, na hata sisi tukikosa, tuna wapokonya tukue, wanapofika njiani, hiyo ni tatizo sana maanayake hata, e, hata tuna, tuna hofu kwamba watu wanaweza hata kuuana kutokana na kwamba wanasema kwa umepata mimi nimekosa, umeenda kula na mimi nalala njaa. Ah, ni tatizo sana hapo, tunashindwa kuelewa ni kitu ni kitu kinaendelea kabisa hapa kwetu, na asante sana ah. Julien Lusenge yuko kwenye simu kutoka huko Bunya. Julien, unaweza kutueleza sasa kama unatusikiliza vizuri. Halo, Julien? Naona bado Julien hapatikani mkamiti hapa, manake tumeambua kwenye simu, tumempigia ameweza kupatikana, manake huko Kongo hii leo, katika eneo la Bunya wanafungua hospitali maalum juu ya kusaidia wale wanawake wanaonyanyaswa na hasa wanaobakwa, na kuna mkutano wa kimataifa unaofanyika huko. Basi hadi pale tutakompata, turudi kwako Profesa Haman Manyora, tunaona kwamba tumezungumzia Burundi, kuna njaa, lakini huko Kenya, Afrika Mashariki, joto limeongezeka kupita kiasi, ukame umesababisha tatizo la njaa. Hali ikoje kwa wakati huu? Hali kwa hakika si nzuri sana, manake eh, kuna matatizo kabisa ya njaa maeneo fulani. Nafikiri kwa sasa idadi ya wakenya kamili ambao wana wana-wana wana shida kutokana na njaa, ambao, eh, idadi inafikia karibu milioni tatu watu ambao wako katika hali mbaya, ambao wanaweza kufa iwapo hawatapata misaada. Kwanza ningesema hivi, ni aibu, ni aibu kwa taifa lolote kujikuta katika hali ya kwamba raia wake hawawezi kula. Hakuna mtu katika tamaduni ya kiafrika na zile zingine angejiita mwanaume iwapo katika boma yake watu wake hawawezi kula. Kwa hivyo taifa halina hadhi na halina heshima iwapo watu hawawezi kula, lakini mambo hutokea, ambaye labda ni janga ambalo haungeepuka lakini, ukame ni kitu ambacho kime kuna early warning, zile wataalamu wanatabii na wanasema kwamba mwaka huu au mwaka ujao mwaka ule mwingine, kuanzia mwezi huu hadi ule kutakuwa na ja, na, na ukame na mjipange. Na ni miaka naenda miaka rudi, e mataifa ya Kiafrika ni ni vigumu kujipanga, anakata vitu kama vilikuwa na shida kama zile nzige kwa mfano Nasikia viwavi sasa vimetokea kule, sijui Kongo ama Uganda. Nzige nili, nili, nili tulishinda nzige kwa sababu ya international intervention. Ole wetu, ingekuwa ni sisi wa Afrika peke yao, nzige zingekuwa bado zinatuangamiza. Kwa hivyo huu ukame, hii kitu ambacho kinakuja kwa ghafla, inaonekana utakuja. Na sasa mmejipanga vipi? munaweka chakula kwa kuhifadhi katika gala za serikali, kwa kiasi kipi, inaweza kukaa siku ngapi, na kama inabidi muagize kutoka nje, msiagize kwa mipango ya ukora kama ya sasa, kufungulia watu waingize haraka haraka na wapate hela zao waende zao, manake kutoa ule ukodi. Kwa hivyo ile, ule mpango wa kukabiliana na ukamwe, ndio serikali zetu za Kiafrika, sio Kenya peke yake, huwa zinakosa, manake si kitu kinakustua, munaambia kutokuwa na ukamwe, mmejipanga vipi? Alafu wakulima wanapolima katika nchi zetu za Kiafrika, hata hapa Kenya kwa mfano, wanasumbuliwa, manake hata lile shirika la serikali la kununua mbegu na nafaka kutoka kwa wakulima linazembea. Baada ya kwamba wa wakulima wamevuna mahindi kwa mfano, hawana pesa ya kununua mahindi. Kwa hivyo, wale watu wakora wakora wanakuja kununua mahindi kwa bei chini. Basi mwaka ufuatao, wakulima hawana ile ile motisha na hata nguvu na hata hela za kulima zaidi, kwa hivyo kama kama kidogo na ningependa kusema basi Profesa Ni tunashukuru kwa maelezo yako. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Hivi sasa tunaye mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo ambaye yupo huko mjini New York akihudhuria kikao cha Umoja wa Mataifa kinachozungumzia swala la usalama na na uthabiti huko nchini Congo. Saleh, hebu tueleze mpaka hivi sasa hali iko vipi katika kikao hicho kinachojadili hali kuhusu DRC? Kikao kimetoka kumalizika muda mfupi uliopita, yani wakati huu, na nimewaona wajumbe waliokuwemo. Tanzania iliwakilishwa na waziri wake wa mambo ya nje ambaye bado angali kwenye chumba cha mkutano e, Mheshimiwa Agostin Mahiga, kwa sababu ni nchi ambayo imekuwa ikichangia wanajeshi wake kwenye umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kwa ujumla e, baraza la usalama limetoka kupitisha kwa kauli moja azimio ishirini na tatu arobaini na nane kuhusu kuongeza kwa kipindi cha uh, mwaka mmoja muhula wa wa wa Monusco. Kwa hivyo sasa hivi mgomvi uliokuwepo umemalizika wameongeza. Je, swala la idadi ya wanajeshi wa Monusco itaongezeka au itabaki vile vile? Uh, bila shaka wamepunguza idadi, lakini uh, sio sana kama jinsi ilivyotarajiwa na Marekani na vilevile vile, uh, E, e, e, serikali ya Kongo wamefanya hivyo kwa hatua yao wenyewe kutokana na hali tete ya kiusalama huko ma, ma, mashariki e, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, wamezungumzia hali ya kisiasa huko Kongo kwa ufupi? Ndio, kwa jumla wametoa mwito kwa pande zote akiwemo Rais Joseph Kabila kwamba aweze ku, wa, pande zote ziweze kutekeleza mkataba uliotiwa saini tarehe thelathini na moja Desemba, kwa hiyo wamehimiza pande hizo kwamba uh, ndio njia ambayo itaweza kuhakikisha amani na usalama ma, ma, ma, ma, mashariki mwa Kongo. Asante sana mwenzetu Salehe Mwanamilongo, nasikia una mahojiano abidi kufanya kwa hivyo tunakuachia uondoke, lakini hapa kwenye simu tuko na uh, Profesa Herman Manyora na bila shaka Julien, lakini kwanza tunakwenda katika maoni ya wasikilizaji. Wengi wameandika kwenye Facebook. Basi naanza naye zawadi Tibethi ya yeye anapatikana Butundwe, anasema mimi maoni yangu ni kwamba kuhusu hospitali zetu huku Tanzania, hizi za umma huduma zake zimekuwa hafifu sana, kimtazamo zinazidiwa mno na huduma za hospitali binafsi, manake huko ukienda utapata madaktari haraka kwa haraka. Basi ujumbe huu Abdu Shakur, mimi unanikumbusha lile suala lililokwepo Kenya kuhusiana na, na madaktari mgomo wa madaktari. Bila shaka, labda Profesa ataweza kutuambia baadaye, lakini hebu tusikilize mwingine hapa. Tresor Masilia Mishumba kutoka DRC, Goma anasema tunasika hali ya siasa nchini kwetu. Kwanza pesa ya Marekani imepanda sana kwenye benki kuu ya nchi hiyo, inasababisha njaa na hali ya usalama inazorota zaidi uki kucha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi malalamiko kwa Umoja wa Mataifa kuhu, kuwasaidia wananchi wa huko anasema msikilizaji. Na tumesikia kutoka Salehe Turkana huko Kenya, anasema kwamba jamani, tuwe waangalifu wakati huu ambapo bajeti imetolewa ikiwa na kiwango kikubwa ikielezea kuhusiana na uchaguzi. Wananchi wa Kenya, tuwe watulivu. Lucas Alberto mseti wa Dar es Salaam kiukweli, huku kwao anasema huku kwetu ni juu ya matamko yanayokuwa yanatolewa na, yanayotolewa na viongozi wa juu wa vyombo vya habari. Hakika matamko haya yanatishia uhuru wa vyombo vya habari. Tunajua huko kuna msukosuko kuhusu vyombo vya habari na kugongana na utawala wa Tanzania hivi sasa. Isa wafizi mashariki mwa DRC si, anasema naiombea nchi yangu iwe weze kupata amani na usalama wakati huu ambapo bado hatujijui twendako. Naam, basi vilevile, tunaambua kwamba Lucas imesoma ujumbe wake lakini yuko kwenye simu. Lucas Alberto, unaweza kuengeza zaidi juu ya mada uliokuwa ukizungumzia? Ndio yeah, kiukweli kulingana na taarifa ambayo yanatolewa na viongozi wetu hasa hapa nchini Tanzania amekuwa ya kidogo yakikua tishio kwa vyombo vyetu vya habari, kwa sababu tumekuwepo na na ile kasumba ya viongozi kutaka wao kwamba ndo wao wanaandika hasa kwenye vyombo vya habari, na pale ambapo wanahabari wanaonekana labda ku, kuandika habari ambazo watawala wanakuwa hawafaisi nazo, kiukweli tunaona kwamba wanakuwa wanabanwa, yani wanakuwa wana wanatolewa matamko ambayo kimsingi yanasababisha wanahabari kuogopa ku, ku, ku. Kwa hiyo kuna kitendo cha wanahabari kuonekana kwa kwamba wanaogopa, kunatishia kabisa uhuru wa vyombo vya habari nchini, na kuna kila dalili kwamba kama hali ikiendelea kuwa hivi, na maana ya kwamba wananchi tutakosa haki yetu ya kupata habari, tutakuwa tunapata habari ambazo zitaonekana kwamba hazina hazina ukweli na zitakuwa zina, zinatolewa habari naam. Naona simu yake imekatika, Mkamiti. Basi turudi kwako wewe, Profesa Manyora. Nimesikia huyu mmoja anazungumzia swala la vyombo vya habari na viongozi, anazungumzia Tanzania, lakini Kenya vile vile wanafuatilia kwa karibu. Unaonaje swala hili, uhusiano kati ya vyombo vya habari na uongozi? Nafikiri hapa Kenya hatuna kabisa mkuruzano baina ya vyombo vya habari na uongozi kama hapo zamani. Tumekuwa na miaka mingi tu sasa ambaye kuna hali ya kwamba waandishi wa habari na vyombo vya habari vinafanya kazi yake bila kuingiliwa. Jambo kumekuwa na, na ajila na kidogo, serikali ikitaka kutengeneza sheria ambazo labda zingetoa makali ya, ya, ya, ya vyombo vya habari au kuwapunguzia uhuru wake, lakini hizo hizo hizo hazikufaulu. Kwa hivyo nafikiri Kenya hatuna kabisa matatizo ba, baina ya shida baina ya vyombo vya habari na serikali kwa kiasi kikubwa. e, sisi wa Kenya tuna uhuru wa, wa habari. e, magazeti yetu yanaandikwa pasi na kutishwa. Tunaona kama mfano Tanzania, e, unaweza kusikia redio imefungwa au gazeti fulani limesimamishwa e, kuchapishwa. Nafikiri Kenya mambo kama haya tumepita, kwa sasa tuko juu kidogo na hapo, tunajivunia kuwa Wakenya katika, katika katika mambo kama hayo, lakini kuna, na, hili, ko... swala, kuna hili swala kuna linayojitokeza habari za uongo au fake news. huko mnachukulia vipi? Maanake hata juzi hapa au jana nafikiri rais Magufuli alisema kwamba gazeti la Nation limeripoti juu ya mambo ambayo hayakusema, kwa hivyo huko inachukuliwa namna gani okay? Kwanza kwa haraka, kwa haraka nimealikwa kuzungumza na shirika fulani kuhusu fake news. Fake news unajua, ni mambo ambayo yanakuja na wakati wake. Unakumbuka katika uchaguzi wa Marekani mwaka mwaka uliopita eh, kulikuwa na tetesi kutoka pande zote mbili kwamba vyombo vya vi habari vimetoa habari ambayo ni fake, isiyo ya kweli ambayo imewaathiri eh, eh, Hillary Clinton, pia Trump kwa upande wake haki, akilalamika sana na kwa dhihaki hata kuwatukana waandishi wa habari kwamba wanatoa habari ambazo si za kweli. Lakini nafikiri inachangiwa na hali iliyoko kwa sasa kwa ulimwengu sana sana, e, e, habari kutokana kwa mitandao social media. Manake kitu kikifanyika haraka haraka, kuna mtu amekufa na hajafariki e, serikali imefanya hivi, serikali ina nia ya kum, kumfinya huyu au imemfinya huyu ka, ni sana sana katika social media, lakini, mainstream media si rahisi sana wafatikani kwa, kwa makusudi kutoa habari wakijua pa... si ya kweli. Si kawaida katika hii mainstream media Aha. Magazeti yetu ya Kenya haya ya muhimu Standard Nation na haya mengine mama vyombo uh, vya televisheni si kwa kawaida sana. Asante profesa, basi katika laini ya simu kuna msikilizaji hii Koza, karibu utupe mchango wako. Uh, ni kweli alivyoongea profesa, lakini kuna swala ambalo tunayapata wenyewe, na sisi wenyewe kutokana na watu ambao tunaongea kutoka kutoka huko. Kifano kama mimi naongea na watu mbalimbali, ninao dada zangu wengi tu kutoka huko, wanajaribu kueleza masuala hayo. Ni masuala ambayo yamekuwa yamesibua macho zaidi na serikali nyingi za nchi zetu za Kiafrika, hususani hizi Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya na wenzetu hapo Uganda na walengo wa watu hao ni watu kutoka katika nchi zetu hizi, wamekuwa hawafuatilii hilo swala, wala hawawezi kuzungumzia. Unaposema kata, hawezi kuzungumzia, wanazuiliwa na serikali au watu hawaruhusiwi kuzungumza, serikali haitolei makakauli vitu hivi, vitendo hivyo ambavyo vinaendelea kwa, kwa watu wao katika nchi hizo za kigeni. Haya basi, tunakushukuru. Turudi tena kwako Profesa Manyora, nini unadhani kinaweza kufanyika ili kuweza kuepukana na hili suala la fake news? Ukiwa unajiandaa ee, hivyo kwenda katika hiyo. Kwanza niseme huyo msemaji sijamwelewa kabisa, ni nini mimi nimesema kwamba Kenya hamuna shida kubwa kwa miaka mingi sasa, ila kulikuwa na, na, na, na, na, na na kubadilisha sheria ku, kujaribu kupunguza u, uwezo wa waandishi wa habari, haikufaulu hivi juzi. Kukakuwa na na, na na hatua ya serikali kwamba matangazo ya kibiashara ya serikali, matangazo yoyote ambayo yamekuwa akilipia serikali kwa magazeti na televisheni itaondolewa, serikali iwe na gazeti lake. Nafikiri kuna hali ya kuzungumza, hatujajua imefikia wapi, lakini kwa wingi wake, kwa hakika sijaona nchi hii kukiwa na mambo mazito ya kusumbua, ila kuna wakati, kwa mfano, wakati wa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na tatu waandishi wa habari waliambiwa wasio wenye kutangaza mambo kabla ya IBC ijasema, kwa mfano nani amepata kura ngapi na hivi na hivi na hata Marekani ilikuwepo pia. Kwa hivyo kwa sasa sioni, lakini kama kuna matatizo siku hizi na ulimwengu wa sasa, ni watu kukaa chini, serikali na washikadau wengine, wakaweza kuyatatua mambo mengine wanafikiri ni mazito, lakini ukiangalia utakuta si mazito wanavyosema. Lakini pia kwa ndani ndani serikali kwa sababu kwa sababu vyombo vya habari vinaweza tu kuendelea iwapo vinapata pesa kutoka kwa serikali kupitia yale matangazo. Kwa hivyo, kuna kwa hali fulani wanaweza kufinywa kule juu kwamba kuna mambo fulani wasiseme, lakini hajitokezi bayana kwa watu wa kawaida kuyaona. Hii ni kawaida kwamba serikali inajua, ina uwezo maanake, inaweza funga ile taa. Ba, tunakushukuru wa waka kwa si, kwa tuna, tuna sana Profesa Haman Manyora kutoka huko Kenya kwa mchango wako, hali kadhalika mshiriki uliokuwa naye si John Bosco kutoka huko Burundi, vilevile vile Ferdinand kutoka huko Burundi, Julian Lusenge kutoka nchini DRC, hali kadhalika mwandishi mwenzetu uh, kutoka huko Salehe Mwana Milongo alikuwa new York. Salehe Mwana Milongo na kushukuru pia Abdu Shakur Abud kwa mchango wako hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika Saida Amdun mwendeshaji wa matangazo haya. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika mahala popote pale ulipo.