Zimegonga saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi, nakuletea habari muhimu za dunia. Mahakama ya ajira mjini Nairobi nchini Kenya imetoa uamuzi wa kusitisha kwa muda mpango wa serikali ya nchi hiyo kuajiri madaktari kutoka nchi za nje. Uamuzi huo umetolewa kufuatana na mashtaka yaliyowasilishwa na madaktari watano wakitaka serikali kusitisha mpango wa kuleta madaktari mia tano kutoka nchi jirani ya Tanzania. Wametoa hoja kwamba kuna madaktari wengi wenye masomo nchini Kenya ambao hawana ajira na serikali haijawapa kazi ya kufanya madaktari hao wameitaka pia mahakama hiyo kuilazimisha kuajiri madaktari 1400 wa Kenya ambao hawana ajira kwa wakati huu. Tukisalia huko huko nchini Kenya, maafisa wa usalama wa nchi hiyo wamesema kwamba washukiwa 13 wa ulanguzi wa dawa za kulevya waliokamatwa mjini Nairobi Alhamisi usiku ni pamoja na raia watatu wa italiano raia mmoja wa Mauritius, mtanzania mmoja na wakenya wanane wakiwepo wanawake wawili. Kamanda wa polisi eneo la pwani Philip Timo ameambia waandishi wa habari kwamba washukiwa hao ni sehemu ya mtandao wa kimataifa unaohusika na usambazaji wa dawa za kulevya katika nchi za Tanzania, Kenya, Ushelisheli, Mauritius na nchi zingine. Kamanda Tumor amesema wanajiandaa kuwafungulia mashtaka washukiwa hao na hatua nyingine itakuwa ni kurejesha makwao Waitaliano hao watatu. Mtanzania aliyekamatwa ametajwa na polisi kuwa mtu anayehusika na visa kadhaa vya wizi wa mabavu nchini Kenya na amewahi kutumika kifungo katika magereza ya mji wa Mombasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM mjini Nairobi na vitongoji vyake. Kwingineko, waasi wa Sudani Kusini wanasema wamewaachilia wafanyakazi watatu wa vinu vya mafuta wawili wakiwa ni raia wa India na mmoja kutoka Pakistan baada ya kuwateka na kuwashikilia kwa takribani wiki tatu huku nchi hiyo ikiwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa na kiongozi wa asi Rik Machar imesema kuwa wanaume hao walioachiliwa ni raia wa India na Pakistan, na balozi zao zimejulishwa kuhusiana na suala hilo. Balozi wa India nchini Sudani Kusini, Sirikumar Memon, ameliambia shirika hilo la habari kwamba ni afueni kubwa kwa tatizo hilo kuwa limekwisha. Wanaume hao watatu waliachiliwa Alhamisi kwa kampuni ya uchimbaji mafuta ya Dar Petroleum iliyopo katika mji mkuu wa Juba. Haiko bayana kwa nini wafanyakazi hao walitekwa katika mkoa wa Apa. Nayo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, katika mkutano wake na washirika wenzake wa NATO amesema mjini Brussels, Ubelgiji, eh, kwamba ni lazima waongeze bajeti zao za ulinzi. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani aliwaambia mawaziri wa mambo ya nje kwamba ushirika huo ni lazima uwe wa rasilimali zote, ikiwemo fedha, ambazo ni vitu muhimu kwa NATO kutimiza majukumu yake katika maeneo kama vile nchi za Iraq na Siria. Tilerson pia amezungumzia uvamizi wa Rusia katika nchi ya Ukraine kwa matamshi ambayo yalikuwa makali kuliko ya awali yaliyotolewa na utawala wa Rais Donald Trump, ambapo alisisitiza kwamba uhusiano mzuri wa Rusia na Marekani e upo. Tunataka kuwa na majadiliano kuhusu hali ya NATO huku Ulaya, amesema Tillerson. Msikilizaji, hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. E, muda mfupi ujao, namwona mwenzangu Idi Ligongo tayari kesha ingia hapa studio ili kuweza kukuendeshia mpango wa kwa undani hii leo, akiwa na mengi ambayo atakujuza yeye mwenyewe. Mimi kutoka hapa Washington DC, jina langu BMJ Muridhi. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza na kututazama kupitia ukurasa wetu huu wa Facebook, ni wakati mwingine ambapo tunakualika katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hii leo e, tutaangalia ziara ya Waziri Mkuu wa Ethiopia ambaye yupo nchini Tanzania, hali kadhalika tutaangalia siasa za hapa Marekani. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Popote pale ulipo, jiunge nami ili kuweza kusikiliza yale ambayo tunayo katika kwa undani siku hii ya leo. <muchos> Naam, leo moja kwa moja tunaanza kuiangalia ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia nchini Tanzania ambaye amefika hii leo na kulakiwa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Kubwa zaidi ni juu ya ziara hiyo ni ya nini na amekwenda hapo eh, ni vitu gani ambavyo amevifanya utaweza kuvisikia eh, moja kwa moja ndani ya kipindi hiki cha kwa undani. Nilizungumza na mwanahabari kutoka eh, Mlimani Media nchini Tanzania ambaye aliweza kuzungumzia ziara hii Amini Mgeni. Moja kwa moja Amini Mgeni eh, hebu tueleze sasa eh, ziara hii kwanza leo imekuwa kuwa vipi? Alifika katika uwanja wa ndege wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere majira ya saa nne hivi. Baada ya kuwasili, alipokelewa na viongozi wa kitaifa. Moja kwa moja akaenda kwenye mazungumzo ya faraga na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ikulu ya Dar es Salaam, na badala pale kukawa na dhifa ya kusaini mikataba ya ushirikiano takriban kumi na tano kati ya Ethiopia na Tanzania. Baadaye sasa ukawa ni mkutano na waandishi wa habari kueleza waliokubaliana, Ethiopia inafikiria nini mahusiano na Tanzania na Tanzania inatazama fursa gani na Ethiopia. Katika huo mkutano na wanahabari, ni nini hasa ambacho kimezungumzwa na rais Magufuli na waziri mkuu huyo wa Ethiopia? Rais Magufuli mjaa litazama fursa ya Ethiopia. Ya kwanza ilikuwa ni kuangalia Ethiopia wana vyanzo vya umeme vya kutosha, kwa hiyo wakaangalia fursa ya kuleta umeme wa nafuu ambao utaleta ushindani wa shirika la Tanzania TANESCO na kushusha gharama ya umeme, angalau kuwa na umeme wa uhakika ili kukidhi mahitaji sasa ya nchi kuelekea umeme utakokidhi mahitaji ya viwanda. Lakini pia walikubaliana kwenye sekta ya usafiri, ambapo mizigo itakayoingia bandari ya Dar es Salaam sasa inaweza kusafirishwa na ndege za mizigo za Ethiopia Airways kuelekea katika mataifa. Naam, huyo ni Amini Mgeni ambaye ni mwanahabari kutoka Mlimani Media nchini Tanzania akielezea hayo, lakini bado tupo naye. Sasa Rais Magufuli kwa upande wake, yeye akiwa ikulu ya jijini Dar es Salaam aliweza kuzungumza mambo mengi ambayo tayari ameshagusiwa na mwanahabari huyo Amini Mgeni, lakini kubwa zaidi yeye Rais Magufuli aliyezungumzia namna ambavyo watanzania wanaifahamu Ethiopia kwa utani. Kwa watanzania Ethiopia inajulikana sana. Ukitaja tu Ethiopia kwa mtanzania yoyote, kwa wale waumini wazuri wa dini atakumbuka malkia Sheba na jinsi alivyoenda kwa kingi Solomoni, mfalme Selemani. Wale watakukumbukia hivyo kwa Ethiopia na historia details zake mnazifahamu. Malkia wa Sheba, malkia wa Sheba, kila mmoja anafahamu. Lakini kwa wengine, hasa wazee wazee, wanaikumbuka historia ya Ethiopia kwamba ni nchi ambayo ilijisimamia haikutaka kutawaliwa. Ni nchi ambayo haikutaka kunyanyaswa, kwa sababu kwenye mwaka elfu moja mia nane themanini na sita, ni nchi pekee iliyowapiga wazungu, iliwafukuza wazungu kwa kuwapiga. Nafikiri katika mji wa Adwa, am I correct? Wakapigwa, wakaondoka, wakajaribu tena kurudi kwenye vita kuu mwaka elfu moja mia tisa arobaini na moja wakapigwa tena, ni Ethiopia na wa Ethiopia. <laughs> Lakini kwa vijana wa leo ukitaja tu Ethiopia watakumbuka ndege za Ethiopia ni Airline, lakini kwa wengi zaidi watakumbuka wale wahudumu wa kwenye ndege mle ndani. <laughs> kwa hiyo Ethiopia ina historia kubwa na Watanzania. Haya basi, huyo ni rais John Pombe Magufuli wa Tanzania akileta mzaha hapo kwamba watu wanaikumbuka vile vile ama wanaifahamu Ethiopia pia kwa kuangalia wale mabinti ambao wanahudumu ndani ya ndege za shirika la ndege la Ethiopia. Sasa nikiendelea na mwanahabari Amini Mgeni, uh, nilitaka nijue sasa kwa upande wake waziri mkuu huyu wa Ethiopia, Haile Mariam Desalegn, lini hasa ambacho Ameweza kukizungumza juu ya ziara yake hiyo ambayo ameifanya hapo Tanzania. Amesema mahusiano ya Tanzania na Ethiopia ni ya muda mrefu, alichokuja ni kusisitiza tu na kusema kwamba hii ni wakati wa Afrika kwa Afrika kusaidiana yenyewe, na kwamba akasema wao wana hifadhi kubwa ya umeme, wanaweza wakaisaidia Tanzania, lakini pia kurahisisha shughuli za usafirishaji pia nchini Tanzania, ikiwemo aa, kutumia sasa ndege hizo lakini pia na safari za ndege za Tanzania kuelekea katika namna ambayo shirika la Ethiopia Ethiopiao linaweza kushirikiana na shirika la ndege la Tanzania katika kuboresha na hasa uh, kuangalia ile management wanakwendaje, na kuhakikisha kwamba shirika la ndege la Tanzania na lenyewe linakwenda, ambapo uh, moja kwa moja ilionekana kwamba waziri mkuu wa Ethiopia akasema hilo litafanywa kazi pamoja na shughuli nyingine za masuala ya elimu na maendeleo. Ni muda gani ambao waziri huyo mkuu wa Ethiopia amepanga kuwepo hapo Tanzania? Na je, atabaki kutembelea jiji la Dar es Salaam tu ama ataenda sehemu nyingine za nchi o yeah, amefanya shughuli hizo kama nilivyokuambia. Amekutana na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kusaini mikataba kumi na tano hapo. Kesho ratiba inaonyesha kwamba ataenda ate, kwenye bandari ya Dar es Salaam. Ataangalia pale, jaribu kuangalia namna gani wataboresha na watatoa msaada kurahisisha bandari ya Dar es Salaam kupanuka zaidi na kufanya kazi kwa uwepesi ili nao wachukue fursa ya kubeba mizigo kutokea bandarini kwenda kwenye mataifa mengine. Kwa hiyo kesho ratiba yake kubwa ni kutembelea katika bandari ya Dar es Salaam kuangalia ufanisi umefikia wapi, lakini ya kuangalia pia watasaidiaje ili kuboresha utendaji katika bandari ya Dar es Salaam. Ukiangalia Ethiopia hivi sasa inapiga hatua kwelikweli katika sekta ya usafirishaji na miundombinu kwa ujumla, kwenye swala la reli ambayo hivi sasa Tanzania inataka kujenga reli yake ya kiwango cha standard gauge. Kuna chochote ambacho kimezungumzwa moja kwa moja kwa Ethiopia pengine kutoa e, ule uzoefu wake wa reli yake ambayo ni ya kisasa sana barani Afrika hivi sasa ni jambo alo lilizungumzwa, na ukitazama, kama safari hiyo ya kuja Tanzania ilikuwa inagusa baadhi ya vitu hivyo muhimu, kwa sababu kampuni ama nchi iliyojenga reli ile ya Ethiopia ndiyo hiyo hilo ambayo imepewa kazi ya kujenga reli hapa Dar es Salaam. Kwa hiyo ina- ilionekana moja kwa moja ni mambo yaliyozungumzwa na kuweka mikakati hasa kwenda kuchukua uzoefu. Walitumia muda gani na wanaitumiaje hivi sasa, lakini pia Ethiopia wakahidi watatoa ushirikiano kwa Tanzania kujaribu kusaidia kuboresha kwa sababu uh, watakuwa wameunganisha uh, kutokea Dar es Salaam na kupanda huko kwingine, lakini pia ku, ku, ku, kuboresha huduma za usafiri za Tanzania kwa namna moja ama nyingine. Kuna wafanyabiashara wa Ethiopia wako hapa nchini Tanzania, na wenyewe watanufaika na sekta hiyo usafiri. Kwa hiyo hiyo ilikuwa ni moja eneo la ushirikiano lililokuwepo. Moja kwa moja, kwenye sekta ya siasa vipi? Ethiopia inakabiliwa na baadhi ya makabila kuona kwamba hawapati haki yao inavyostahili. Je, hili waziri mkuu huyu wa Ethiopia amelitolea ufafanuzi, pengine ama kuna wanahabari ambao wameliuliza kiwa moja kwa moja, lakini katika mazungumzo yake, wakijibu miongoni mwa maswali, yalizungumza tu kwamba watahakikisha kwamba wanaweka mambo sawa na kuondoa masuala ya ukabila na hata ule mvutano ule ambao upo Ethiopia pengine kwa muda kini pia akisema kwamba moja ya vitu ni kuja kuangalia pia Tanzania wao wamewezaje kuishi vizuri pasipo na ukabila licha kuwepo makabila mengi. Kwa hiyo hii ni miongoni mwa vitu wamesema ni mashirikiano ya kujaribu kuangalia Tanzania inafanyaje demokrasia zake na imejengaje mahusiano yake mema ndani uh, yenyewe bila kuwepo na mvutano mkubwa ambao unaweza ukaleta taswira kama vile Ethiopia ilivyo. Kwa hiyo wamesema ni masuala ambayo watajifunza na kuna mahusiano ya kiutawala ambayo yako ya hapo ambayo viongozi uh, wa Tanzania watajifunza Ethiopia Ethiopia watakuja pia kujifunza Tanzania ili kujaribu kuangalia ule utawala mzuri na mambo mazuri ya kimaendeleo baina ya nchi hizo, yana ya, wanashirikishana mara nyingi. Viongozi hawa wanaposafiri kwenda katika nchi mbalimbali huwa wanaambatana na wafanyabiashara. Ujumbe wa waziri mkuu wa Ethiopia ukoje? Umejumuisha watu wa namna gani? Wapo uh, mawaziri uh, wapo wanasiasa, lakini pia wapo wafanyabiashara, na wafanyabiashara wa Ethiopia, wafanyabiashara hapa nchini Tanzania. Uh, na wenyewe waliambatana na, na, na, na, na, na waziri mkuu, ili kujaribu kuja na kusisitiza na pengine, uh, kama unavyojua hii ni ziara ya kwanza toka awamu ya, ya tano ya serikali ya Tanzania ianze, na kama unavyojua wengi wanasoma uh, Rais Magufuli anaendeshaje, wengi wamekuwa wakijifunza, kwa hiyo ni kama ziara imeleta kuwatambulisha kwamba na sisi wa Ethiopia uh, tuna wafanyabiashara wetu hapa uh, Tanzania pengine fursa zile na kujaribu kupunguza urasimu, tusaidieni na yenyewe sasa kusema kwamba karibuni Ethiopia tuna sekta ya usafiri nzuri, na tumeboresha reli, usafiri wa anga uko vizuri na tumewekeza vizuri hivyo. Kwa hiyo ni hali ambayo ilikuwa hivyo, na Tanzania pia imeahidi kupeleka ujumbe wa wafanyabiashara pia na kujaribu kuwaalika wafanyabiashara kwenda kufungua biashara kati ya Tanzania na Ethiopia kwa sababu ya uboreshaji wa sekta ya usafiri. Kuna lolote lile ambalo limezungumzwa mahususi kabisa juu ya ushirikiano upi utakuwepo baina ya shirika la ndege la Tanzania na shirika la ndege la Ethiopia hasa kuzingatia Tanzania kuchukua uzoefu kutoka kwa shirika la ndege la Ethiopia ilijitokeza moja kwa moja, hasa ukiangalia, ni swala ambalo kale awamu ya tano nchini Tanzania imejikita kuboresha shirika la ndege na ina awamu imepanga kununua ndege ah, za zaidi. Kama unavyojua, Ethiopia shirika lao la ndege ni miongoni mwa mashirika ya ndege makubwa barani Afrika na yana uwekezaji mkubwa. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo Rais Magufuli moja kwa moja walijaribu kulitazama katika mahusiano hayo, katika kujifunza Ethiopia wanaendeshaje biashara yao, wanaendeshaje ndege za mizigo, kwa sababu pia malengo ya shirika la ndege la Tanzania serikali ya Tanzania ni kupeleka kwenye mizigo pia na kuboresha wasafiri uh, katika mataifa mbalimbali. Kwa hiyo ni moja ya vitu ambavyo ilikuwa moja kwa moja kwamba uh, Tanzania kupitia shirika la ndege la Tanzania wakijifunza moja kwa moja Ethiopia wanafanya nini wamefanya nini na mikakati gani. Ziara ni ya siku mbili, tarehe thelathini na moja na tarehe moja ambapo uh, kesho itakuwa inamalizika. Nam, asante sana Amini Antoni, mgeni kwa kuweza kutufahamisha juu ya ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia. Nilizungumza vile vile na mchambuzi wa masuala ya maendeleo siasa e, kutoka nchini Tanzania, Faraja Kiobia, na kwanza kabisa nikataka kujua kuhusu yeye, mapokezi yake na kitu gani ambacho anaweza kukizungumza anachokiona kitaleta manufaa kwa nchi zote mbili, baina ya Tanzania na Ethiopia katika ziara hiyo. Uh, ukitazama nchi ya Ethiopia kwa Afrika imepiga hatua kubwa sana uh, kimaendeleo, kimichezo, hata kimgogoro ama migongano ya mara kwa mara, tofauti na nchi nyingi ambazo uh, ni tofauti na nchi nyingi za Afrika. Sasa kitu ambacho tunakiona hapa ni ile kujaribu Mwafrika kumwinua Mwafrika ama Mwafrika kushirikiana na Mwafrika, nadhani ndio swala la msingi ambalo hii ziara ya waziri mkuu wa Ethiopia inajaribu kukifanya kwa sababu ukiangalia suala la umeme sasa hivi Tanzania linatutafuna sana na ni moja kati ya malengo ya ziara yake. Uh, muda so mrefu nilikuwa anaangalia taarifa habari uh, kitu kikubwa kilichozungumziwa ni jinsi gani Ethiopia wanaweza wakaiuzia megawati 400 Tanesco. Sasa hilo ni jambo la furaha na ni jambo zuri, kwa sababu ukiangalia Tanesco wamekuwa wanalalamika kwa muda mrefu tu kwamba wananunua unit kwa bei wana kubwa sana kutoka kwa kwa kwa kwa kwa kwa, kwa pa, ambazo zinazalisha umeme na kuwauzia wao. Uniti moja wananunua mia tano wao wanauza mia mbili na mpaka mia mbili tisini Sasa ukiangalia, unapokuja msaada wa nchi nyingine kama Ethiopia inajaribu kuwauzeni umeme vitumizi, itafika kipindi tutakuwa uh, kuna ile changamoto ya kibiashara ambayo itakumba wale makampuni yanayouzia Tanesco kwa bei ya juu, na pengine watanzania tutanufaika kwa kuuziwa bei rahisi nadhani ziara yake inaleta tija kwa kweli. Lakini kwa upande wa Ethiopia yenyewe unadhani kitu gani hasa ambacho inanufaika na ziara ya, ya, ya, ya waziri wao mkuu kufika hapo Tanzania? Nadhani bwana Ligongo, mimi nitakubaliana na watanzania walio wengi. Tanzania ni land of a dream, yaani Tanzania ni nchi e, e, e, ya ndoto nzuri, kwa sababu tuna kila aina ya vitu. Sasa hivi ukiangalia mazingira kiangalia kwamba wao wanaweza kushirikiana na sisi nini, lakini unaweza kuona lile bomba linalojengwa sasa hivi ni manufaa makubwa. Kwa hiyo sidhani kama Ethiopia kama nchi itakosa angle ya kushirikiana na Tanzania ama ya kubenefiti na Tanzania kwenye hilo, nadhani itapatikana angle. Tuna madini eh, tuna mali asili, tuna vitu vingi, lakini kingine ambacho nadhani kikuu zaidi Ethiopia inachoangalia ni ujamaa na urafiki. Uh, mfano nimesikia kuna taarifa ya wakufunzi kutoka Ethiopia wa masuala ya riadha wanawatrain wanariadha wetu, wataanza kuwatrain sasa. Unaweza ukaona hii relationship inavyojijenga. Uh, itafika kipindi usishangae ukasikia Ethiopia wanamiliki migodi Tanzania, ama Ethiopia wanafanya kitu fulani Tanzania cha maendeleo. So nadhani nazani watabenefit actually, watabenefit. Kiujumla katika miundombinu, unadhani Tanzania ni kitu gani hasa ambacho inapaswa kujifunza kwa umakini kabisa kutoka kwa Ethiopia? Uh, nadhani hilo ni swali zuri. Uh, nadhani tuna vingi vya kujifunza. Tunakuzungumzia masuala ya miundombinu, uh, treni ya umeme, umeizungumzia kitu ambacho watanzania tumekuwa tunakiota miaka renda rudi. Uh, unaweza, watu, watu, watu wengi wanaweza shangaa maliasili zote tulizokuwa nazo na kila kitu, lakini mwaka huu mwaka jana mwishoni kuja mwaka huu ndo tunaanza kujenga flyovers. Ukiangalia kwa nature ya tulivyokuwa navyo mali asili, ukiangalia ushirika na watu wengine, hivi ni vitu ambavyo tulikuwa tunapaswa miaka kumi mitano nyuma tuwe navyo. Sasa leo hii tunaingia urafiki na Ethiopia, nchi ambayo mimi na, na kubu tukusema ina almost everything katika masuala ya miundombinu, kwa sababu unapokuwa na treni ya umeme sawa mjini Addis Ababa, na Addis Ababa inapita inatoka mji gani, inakuja Addis Ababa ina, inasambaza ina watu wengine, kwanza inarahisisha wafanyaji kazi, so it means sisi itafika kipindi mtu ana uwezo wa kukaa Morogoro akawa anafanya kazi Dar es Salaam, lakini hicho ni kitu kizuri kuliko vitu vingine. Lakini wenzetu kwa kuwa na maendeleo hayo walishakuwa nayo yani, ni vitu ambavyo walikuwa ni kitu ambacho kimerahisisha kwa asilimia kubwa aina yao ya maisha. Sasa leo hii Mtanzania unaposhirikiana na Ethiopia, Leo akakwambia nakuuzia megawati mia nne ya umeme, kesho akaja akakwambia na watrain watu wako kwenye riadha. Kumbuka riadha Ethiopia duniani wanatikisa, unawajumlisha kwenye kundi la Wakenya, wamevunja records nzuri tu kwenye, kwenye, kwenye masuala unaf na, ya riadha. Sasa wanapoku train tayari unafaidika, lakini hatutoishia hapo, tunakwenda kwenye masuala mengine ya miundo mbinu, wana train ya umeme ambayo hatujawahi kuona, na train train ya ya umeme train ya kasi yoyote zaidi ya zile treni zetu ambazo zilijaribu kufufuliwa na hazikuwa na msaada wowote, lakini leo hii unaona kabisa mwanga unaanza kuja kwamba itafika kipindi Tanzania tutakuwa na treni ya umeme kutoka Dar es Salaam kwenda mikoa mingine ama kutoka Dar es Salaam kati city center kwenda pati nyingine ya, ya ya Dar es Salaam. Sasa hicho ni kitu kizuri ni faraja ya kiobia huyo akizungumza kutoka jijini Dar es Salaam. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea tena, tutakuwa katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangalia siasa za Marekani. Wiki hii imekuwa ni wiki nzito kwelikweli eh, kwa masuala mbalimbali ambayo yamejitokeza katika siasa za Marekani, hasa masuala yanayoihusu ikulu inayoongozwa na Donald Trump ambaye ni rais wa Marekani. Sasa kwenye laini ya simu ninaye Dr. Patrick Nigula ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala mbalimbali ya siasa za hapa Marekani. Dr. Patrick Nigula, kwanza kwa wewe hii wiki unaizungumziaje? Ni wiki nyepesi, wiki nzito, wiki ya rasharasha -rasha, wiki ya joto kwako? Ni wiki ya namna gani kwa siasa za Marekani? Uh, kwanza tu nianze tu kwa kushukuru nafasi hii tena kuongea nanyi. Ni kwamba hii wiki tunaweza kuiweka katika hali ya joto na wiki nzito sana katika Uh, ikulu ya Marekani uh, kutokana na matukio kadhaa makubwa matatu, naweza nikasema, ambayo yamejitokeza na mengine mengi tu ambayo bado yanafuatiliwa na vyombo vya usalama na upelelezi hapa Marekani. Labda ukigusia hayo masuala, ni yapi ambayo unayaona kwamba yalikuwa ni muhimu na yameleta joto kwa ikulu ya Marekani? Suala la kwanza uh, ni, ni, nitagusia tu kwamba nilizungumza kama kabla ya mwaka mmoja miwili iliyopita Lilikuwa likizungumziwa kwa yule aliyekuwa mwenyekiti wa kamati ya taifa ya uchaguzi ya katika uh, upande wa rais wa sasa hivi Trump uh, Paul Manafort ambaye uh, aliondolewa ali katika katika nafasi hiyo. Ni kwamba yeye alikuwa ni uh, mmoja kati ya watu ambao walikuwa na mahusiano ya karibu sana na na baadhi ya of, wafanyabiashara mashuhuri Uh, wa Russia ambao wana uhusiano wa karibu na uh, rais wa Russia. Uh, suala jingine la pili ambalo ni kubwa zaidi ni la mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama katika uh, House hapa Marekani, Bwana David Nunes ambaye uh, inasadikika kwamba am, am, am, am, anajaribu kama vile kuingilia uchunguzi unaoendelea unaofanywa na vyombo mbalimbali vya ulinzi na usalama hapa Marekani na suala la la, la tatu ni lile la la General Flynn uh, uh, ambaye anatafuta uh, haki ya kinga, inaweza nikasema, ili aweze ku, ku, kutoa kama wanavyosema katika neno la la Kiingereza story to tell, kuhusiana vile vile na mahusiano ya karibu na viongozi wa juu wa uh, serikali ya Russia na la nne inaweza nikagusia kwa kidogo, tunakuwa haraka haraka, ni la yule mtoto wa rais wa sasa hivi Ivanka uh, Trump ambaye amepewa uh, ofisi katika ikulu ya Marekani. Sasa tukianza na hili swala ambalo hivi sasa limeshika moto kwelikweli katika vyombo mbalimbali vya habari hapa Marekani, kwa aliyekuwa mshauri wa masuala ya usalama wa rais Donald Trump Mike Flynn ambaye ametoka, e, mwanasheria wake amesema kwamba yupo tayari e, kutoa ushuhuda wake kwa kamati vyombo vya usalama na, na, na taasisi zote zile ambazo zinafanya uchunguzi e, namna ambavyo Russia imeweza pengine kuingilia uchaguzi wa hapa Marekani. Na amesema anataka kinga kabla ya ku e, hakikishiwe kinga kabla ya kuweza kuzungumza. Hii ni ishara gani ya kutaka kinga? Ni kwamba anachotaka kuzungumza ni kitu cha kawaida, ni kitu cha kushtusha, ama ni kitu ambacho wanaona kitamuweka matatani kisheria. Uh, mimi nitaliangalia hili swala la yeye kuomba kinga. Uh, si si mwanasheria bali tu ni kwamba uh, ameona ya kwamba labda kuna makosa makubwa aliyoyafanya uh, siku za nyuma kabla ya kuingia katika Uh, katika timu ya uh, Trump wakati ule alipokuwa akigombea urais na ukirudi nyuma tu, ni kwamba General Flynn au Michael Flynn ana ana alama zinazomfuata za kutokuwa na ukweli. Kwanza aliondolewa katika mambo ya usalama wakati wa uongozi wa rais aliyepita Obama. Kwa hiyo mi naona tu ni amerudia makosa yale yale aliyofanya zamani na naona kwamba Uh, yuko katika hali isiyo nzuri. Kwa hiyo anatafuta uh, labda vyombo vya vya usalama na sheria hapa vimlinde, ili aweze kutupa habari au taarifa alizonazo juu ya ya vitu ambavyo walivifanya uh, katika uchaguzi na mambo ambayo inasemekana ni kwamba si sahihi kisheria ambayo ameyafanya sasa tukija kuzungumzia swala ambalo uh, pengine kwa namna moja ama nyingine lilichukua nalo vichwa vingi vya habari wiki hii la binti wa rais Donald Trump kuwa kupata kazi rasmi katika ikulu eh, ya Marekani, kuwa kama moja ya washauri wa hapo ikulu. Hili kisheria limeleta mgongano kwelikweli hapa Marekani, kuona kwamba, je, anastahili au wastahili? Japokuwa ipo sheria ambayo ina mkataza rais kuweza kuajiri mtu wa karibu yake e, katika kazi yoyote ile ya, ya, ya serikali. Hili liko vipi? Mimi naona tu kuna, kuna labda uh, sehemu ambayo inagusia kwamba rais anaweza akateua uh, uh, nafasi ya mtu yoyote hata kama ndugu kwa sababu sheria iliyowekwa haisemi kwa ufasaha zaidi kwa umbali gani au kwa ukaribu gani rais anaweza akateua mtu wa karibu karibu yake. Kwa hiyo hilo swala la la ajira la katika ngazi ya serikali kuu, katika ikulu ya Marekani, nafkiri wanasheria wa ikulu ya Marekani wameliangalia kwa karibu zaidi. Mi nitagusia tu kwa nini uh, rais Trump amemteua ame mwanaye kushika nyadhifa hiyo katika ofisi ya ikulu, ni kwamba anajaribu kuleta mahusiano ya karibu Uh, ya kibiashara kati ya Marekani na na China na vile vile, ukiangalia hivi karibuni, uh, Ivanka Trump na na mume waliweza kutembelea uh, uh, China na na walikuwa wanajaribu kuelewa na, ku, ku, ku, na kufahamu tamaduni na mila na desturi za wananchi wa China katika upande wa kibiashara. Naam, basi huo ni mtazamo ambao wewe unauona, na inaweza ikawa sahihi ama si sahihi vile vile. Sasa tukija kuangalia, uh, kwa, kwa kwa wiki hii inavyomalizika, nini tutarajie wiki ijayo? Kwa kusema ukweli, ni kwamba hatuwezi kutabiri. Kama nilivyozungumza mara nyingi sana katika kipindi hiki, ni kwamba uh, uongozi huu wa, wa sasa hivi ambao uko madarakani, hatuwezi kujua kipi kipya kitatokea kwa wale wanaofuatilia vitengo uh, mbalimbali vya habari ambavyo vinafuatilia uongozi huu ambao uko madarakani, wao wenyewe wa, ni, ni vigumu kutarajia lipi litatokea katika Ikulu ya Marekani au katika uongozi huu wa sasa hivi ambao uko madarakani. Asante sana, Dkt Patrick Nigula, kwa kuweza kushiriki nasi siku hii ya leo. Na kufika hapa, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwa kuwa nasi. Mi naitwa Idi Ligongo mwelekezaji alikuwa ni Saida Hamdun. Hapa katika mitambo kuhakikisha kwamba unatuona kupitia Facebook, walikuwepo Omar Kaseko na Jafari Mjasiri. Shukran kutoka hapa Washington DC.