Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5 dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais Donald Trump ameongeza utata juu ya kuhusika kwa Rusia katika uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana kwa kushambulia kituo cha NBC News na mkurugenzi wa habari za kisiasa Chuck Todd. Katika tweet zake za mapema leo asubuhi Jumamosi, Trump alimbeza Todd na kukosoa kituo hicho kwa kutoripoti habari zaidi zisizo na uthibitisho kwa rais wa zamani Barack Obama aliruhusu udukuzi kwa kampeni yake na kuitaka NBC kuacha kuripoti kuhusu Russia kuingilia kati uchaguzi. White House wakati huo huo imetuma ujumbe mchanganyiko jana Ijumaa kuhusu ombi la mshauri wa zamani wa usalama wa taifa Michael Flynn kushirikiana na wachunguzi wa bunge wanaochunguza mawasiliano kati ya washauri wa, wa kampeni ya Trump na Russia kama akipewa kinga ya kutoshtakiwa. Utawala wa Trump umeendeleza ukosoaji wake jana Ijumaa kwa Moscow huku maafisa wawili waandamizi wakishutumu vitendo vya Rasha kwa Ukraine na kuapa kuendeleza vikwazo vya Marekani kwa taifa hilo. Katika ziara yake ya kwanza kwenye kikao cha mawaziri wa NATO mjini Brussels, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ameshutumu Rasha kwa uvamizi wake nchini Ukraine na kuwaeleza wenzake kwamba ushirika wao ni msingi katika kukabiliana na masuala yoyote yasiyo ya ghasia na mara nyingine yanayohusisha ghasia kama vile uvamizi wa Russia katika eneo hilo. Pia amesema kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Moscow vitaendelea kuwepo mpaka taifa hilo libadili vitendo vyake ambavyo vimechochea vikwazo hivyo. Waziri mkuu wa Somalia Hassan Ali Khaire amesema anaihamasisha serikali yake kukabiliana na rushwa na no, kuapa kufanya mapambano dhidi ya utendaji mbaya ni kanuni ambayo haina mashauriano katika utawala wake. Akiongea kwenye sherehe rasmi za kukabidhi madaraka kutoka kwa waziri wa fedha anayeondoka mamlakani Mhamed Adan Ibrahim Farket kwenda kwa waziri mpya Abdirrahman Duale Beile, Khairi ameelezea wasiwasi wake kuhusu haja ya Somalia kutawaliwa katika misingi ya uwazi. Amesema mimi na rais hatutakubali ubadhirifu wa mali za umma, na itakuwa ni kampeni yetu dhidi ya wale wanaohusika na rushwa, amesema na kuongeza, kila penye rushwa hakutakuwa kamwe na mafanikio. Kwa takriban miongo miwili, wa Somalia wamekuwa ni miongoni mwa nchi zenye rushwa iliyokithiri na iko juu kwenye orodha ya kundi la Transparency International linalofuatilia masuala ya rushwa duniani. Mwandishi wa habari kutoka kituo huru cha televisheni nchini Somalia cha Gubjo ametekwa mapema leo Jumamosi nje ya Mogadishu baada ya kupokea simu za vitisho jana usiku. Mke wake amesema mwana habari huyo wa kituo cha televisheni Hanad Ali Guleid alikuwa nje ya nyumba yake akielekea kazini, pale watu sita waliokuwa wamejifunyika nyuso zao walipomteka hivi leo asubuhi. wa Ahmed Wali Husein mhariri wa kituo cha redio amesema Guleid alipiga simu kwa familia yake kutoka eneo ambalo halijulikani na kuwaeleza kuwa anateswa. Katika tovuti yake, Gubjug imesema Guleid alipokea vitisho kuhusiana na kazi yake ya kampeni inayohusu ukame. Guled ni mmoja wa wanzilishi wa Mdia for Aid Program ambayo imelenga kuwashawishi watu kuwasaidia waathirika wa ukame nchini humo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mwana wa riadha wa Kenya Joycelin Jepkosgey amevunja rekodi ya dunia ya nusu marathon pamoja na rekodi mbili za kilomita kumi na kilomita kumi na tano katika mashindano ya riadha ya Prag na hivyo kuelekea katika kupata ushindi wa medali ya dhahabu ya IAAF kwa kukimbia rekodi ya saa moja dakika nne na sekunde hamsini na mbili leo Jumaa Mosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la, la Reuters Joycelyn mwenye umri wa miaka 23, alikuwa akishinda katika michuano ya tano ya nusu marathon na kushinda mbio za kilomita kumi katika muda wa nusu saa na sekunde tano, na katika mbio za kilomita kumi na tano alimaliza kwa rekodi ya dakika 43 na sekunde 37. Mara baada ya kumaliza mbio hizo amekaririwa akisema alitaka kuboresha muda wa kukimbia na hilo pia limemshangaza yeye. Kwa upande wa wanaume, Mwethiopia mshindi wa medali ya shaba katika michuano ya Olympic, Tamirat Tola alishinda mbio za mita elfu kumi na kufuatiwa na Wakenya Josephat Tanui na Geoffrey Ugon waliochukua nafasi ya pili na ya tatu. Mahakama ya Venezuela imesema leo Jumamosi kwamba itaachana na hatua za kuimarisha nguvu ya madaraka ya rais Nicolas Maduro baada ya kukosolewa vikali katika uvamizi wake, uliobandik... katika uamuzi wake uliobandikwa katika tovuti yake, ya Mahakama Kuu imesema inabadili uamuzi wa kufuta mamlaka ya bunge ya taifa hilo, hatua ambayo wapinzani waliita ni mapinduzi. Mwanasheria Mkuu Luisa Ortega alishutumu maamuzi mawili yaliyotangazwa Jumatano, ambayo alifuta upinzani wa walio wengi katika bunge na kubatilisha kinga inayowakabili wa bunge kushtakiwa. Ortega amesema hatua hizo zinavuruga utaratibu wa kikatiba. Maduro ambaye ni mkaidi ametetea maamuzi ya awali ya Mahakama Kuu hapo jana kupitia televisheni ya taifa na kuapa kusuluhisha mvutano uliopo kati ya mwanasheria mkuu na mahakama kwa njia ya majadiliano na kuangalia katiba ya nchi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa habari hivi sasa tunakuleteni kipindi chetu cha kila siku ya Ijumaa, Live Talk. Leo lakini, ni marudio, kipindi cha jana kwa hivyo ni matumaini yetu kwamba utakuwa pamoja nasi hii leo kwa nusu saa katika kipindi cha Live Talk marudio. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni sehemu ya pili ya Livetalk ambayo inasikika kwa njia ya mtandao wa www voa swahili com na kwenye laini ya simu. Bado tunao washiriki wetu Profesa Harman Manyora kutoka huko nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye uh, Bosco kutoka Burundi, John Bosco huyu na Ferdinand, wote kutoka Burundi. Hapa studio nipo, nashirikiana naye Abdu Shakur Abodi, ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali yanayoendelea. Ni wakati ambapo tunakupa fursa wewe msikilizaji kuweza kutupigia simu unakutoa, na kutoa maoni yako. Ni open mic nam. Bila shaka hapa kuna wasikilizaji wengi wameshiriki katika Facebook na wengi wana maswali kuhusu Tanzania, wengi kabisa, na wachambuzi bila shaka wako Burundi, DRC na Kenya. Kwa hivyo tutasoma barua zao baadaye na ujumbe walioleta. Lakini tukirudi kwako wewe, profesa Haman Manyora, tukianza na swala la siasa na joto la kisiasa huko Kenya, tunaona kwamba jana au hii leo waipa. Kiongozi wa Wiper amesema kwamba anabaki katika muungano wa NASA. Unafikiri NASA hivi sasa bado wana tatizo la kupata kiongozi au mambo yao yameshasuluhishwa? Kwa hakika, NASA bado ina kibarua kizito eh, eh, cha kuamua ni nani atakuwa mshika peperusha bendera yao. Kwa hivyo suala kwamba imeisha, eh, haijaisha, ndio labda ndio mwanzo ngoma Maanake um, Kalonzo watu wakidhani ataondoka, lakini leo hii amedhihirisha kwamba na kusema kwamba yeye yumo ndani ya NASA abanduki kamwe, na kwamba wale wafuasi wake na wanaomuunga mkono na wapambe wake wanaposema kwamba lazima iwe ni yeye, anasema hata wale wengine wamesema lazima ikuwe ni Raila wa ODM, wengine wamesema labda lazima ikuwe mdabadi, anasema hakuna la kutisha kama muungano bado upo, mm -hmm. Lakini ukweli ni kwamba kuna joto ndani ya hiyo hema na bado hawajakufikia kuamua ni nani, na Wakenya uh, kwa sasa hivi kidogo wafuasi wao wangependa kujua ni nani, ila ni kama wanaoweka katika hali ya kungoja ngoja. Haya basi, uh, Profesa, endelea kuwepo katika laini ya simu. Kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji katika laini ya simu anaitwa Juma, yeye anatokea huko Njombe. Karibu utoe ya maoni yako na mchango wako. Asante, nashukuru. Ni maoni yangu kwamba hizi mpaka tunaofikia hatujajua, ila tukiangalia kiujumla viongozi yani, wa sasa hivi yani bado hawaenzi, nasema hawaenzi yani viongozi wa waliopita yani tu aupo, sa hizi imbakia tu matamko basiakufasiria no una utaratibu wa nchi au katiba iliyopo, kwa maana sisi tunapenda kama Tanzania Joba sajibuza, katiba za joba iwe hata baadaye kageuzwa katiba ambayo wanapendekezo wa bunge ambayo mpaka saa hizi wanasema utaipigia kuwa wananchi, ila mpaka saa hizi ni bado naona nyayo tu. Ah, asante sana Juma. Bila shaka Profesa, labda tukupe wewe nafasi hii kueleza swala la viongozi kuwa wana, sema, sema tu wanapigana kama huko Kenya, tunajua kwamba wanapigania uchaguzi kuchaguliwa, alafu baadaye wanasahau kila kitu. Unasemaje juu ya swala hilo, kweli katika Eh, kanda hizi zetu za Afrika kwamba mtu anapotaka uongozi hata katika ngazi ya chini pale, anaahidi watu watawafanyia hii maji, watapata elimu ya bure, stima, watapata hata zile ngazi ya chini chini, wabunge na wengine, mpaka kule ngazi ya kitaifa rais. Lakini unajua kwa hakika, baada ya uchaguzi ni mambo ma, ma, machache sana hufatiwa. Kwa mfano ukiangalia serikali iliyoko sasa hapa Kenya waliahidi mambo mengi tu, na ukijaribu kuyadadisi na kuyaangalia na kuwapatia mizani kwa mizani na kupima, unaona kwamba si hawajatekeleza hata nusu ya mambo waliyosema. Ni tofauti sana kwa mfano na mataifa kama Marekani. Unaona mtu anasimama Marekani ana- anatoa mambo manne ambayo yatashughulikia na kipindi kile cha miaka minne ikiwa ni cha Obama, ama ikifika nane, anakuwa kwa wingi wake ameyashughulikia ye mambo yaliyahidi yale. Atashindwa ni labda ambaye kwa hali iliyopo angeweza kutekeleza. Lakini hapa ni kama watu wanacheza, na wafazi wao wanacheza na raia, na mara nyingi mimi huwa naona mpaka roho yangu inaniuma, kwa sababu nchi kama hii ya Kenya ikipata uongozi sehemu ni mbaya lakini uongozi wenye mapana na kuona mbali ni nchi ambayo inaweza kuwa nchi imestawi kwa muda wa miaka kumi kumi na tano kwa sababu viongozi wetu tuliona wote, pande zote za upinzani, hata wao wakipata ni wale wale tu, wanafikiria mambo ma ya chini sana, kwamba ubinafsi, mara wengi wanazungukwa na wezi. Kuna rasilimali za taifa zinachezewa. Una kwa mfano sasa tunachukua madeni mengi tu, ukioji haya madeni ni lazima tuyachukue kweli? nani hizi pesa na tunapozipata zinafanya kazi gani? Unaona, kwa hakika haujaona yule kiongozi ambaye anadhana na kuona mbali na ile vision, kwamba na ndoto nchi hii iweze kufikia mahali fulani kwa kipindi fulani. Kwa mfano, wanatoa mfano yule Lee kule kule Singapore, akashika mamlaka na akasema ana malengo matatu: kuifanya nchi hiyo iwe katika ulimwengu wa kwanza kuondoa ufisadi na kumfanya mtu ajisikie yeye kweli ni mwana Singapore. Kwa hivyo ndoto kama hizi viongozi wetu huwa hawana, ndio maana yake wanatoa hizi hizi ahadi ndogondogo za kucheza na akili za wananchi, na baada ya kuchaguliwa kwa hakika, hata hata hayo machache ambayo huwa wamesema wame watafanya hata hawayafanyi pia. No. Profesa, tukiwa bado tunazungumzia swala hili la uongozi. Kuna msikilizaji hapa no, anasema kwamba nasikitika sana kwani hali ya siasa nchini DRC inatia mashaka. Kiongozi anaingia madarakani, hataki kuondoka. Sasa, katika kuendeleza swali hili, ni kwamba tumeona katika mataifa mengi barani Afrika viongozi wanapoingia madarakani, inakuwa ni vigumu kuondoka pale muhula wao wa madarakani unapofika kikomo Una unadhani hili linasababishwa na nini, na nini kifanyike ili kuweza kurejesha mfumo wa kidemokrasia wenye heshima na hadhi kwa viongozi wote wa mataifa wanaokuwepo madarakani, waondoke madarakani salama kwa wakati unaotakiwa bila kuleta mapigano, machafuko na ghasia za hapa na pale? Kuna wale wanasema kwamba labda tupate maombi ili Mungu atusaidie, lakini ku, ukweli ni kwamba nafikiri serikali zetu za Kiafrika, Waafrika labda tulipata uongozi kabla hatujakuwa tayari kabisa kuupata. Na pia ukiangalia zile nchi ambazo tunasema zina utaratibu, zina demokrasia, zina sheria pia zilisaidiwa na wakati ule wali, wa zamani. Kwa mfano mambo mengine katika Uropa, kuunganisha mataifa, kuwa na sheria, kuwa na mifumo za kidemokrasia zilipatikana kwa nguvu za kijeshi. Unaona bwana. mm -hmm. Sasa sisi sasa tuna, tuna, tuko katika hali ambayo huwezi tumia nguvu nguvu kwa sampli au namna ile wale walitumia kuleta utaratibu katika jamii zao. Lakini pamoja na hayo, nafikiri watu wanapozidi kusoma na waafrika wanazidi kuerevuka, mambo yameanza kubadilika. Hatusi, tumepiga hatua japo tungependa ku wa elfu mbili na kumi na saba. Leo hii Kenya sio Kenya ya mwaka wa 1990. DRC iliyokuwa ya Mobutu sio DRC iliyokotuna Hatua tunapiga, lakini mimi nadhani na, waafrika wenzetu ambao kidogo kama mataifa yameendelea kama Kenya, inabidi wakati ndugu zao kama Burungi wanaenda kando kidogo, wawe na ujasiri kama ule uliotokea wakati Rais Jamee wa Gambia ameshindwa amekubali, anaenda baadaye, anasema aendi uko, na ile ekowas ikajitokeza kuambia ndugu yetu utaenda. Kwa hivyo ujasiri huu kutoka kwa mataifa ambayo yameanza kuwa na ustaarabu na kuona demokrasia ni kitu kizuri, huo ujasiri uwepo, kama ule ekowas ili kama yule jamaa wa Nkurunziza wa Burundi, wa wa mataifa kama ya Kenya na Tanzania yalikuwa yanampembeleza tu bana bana, kipindi chako kimeisha, yangekuwa ya, ya yamesimama kidete na kumwambia hata tuna uwezo wa kijeshi ukileta mchezo. Nafikiri hili litasaidia Afrika, lakini maanake kuongea tuna tutakuwa tukipiga hatua, lakini itakuwa hatua ya kinyonga, hatua ya pole sana. Tachukua miaka mia moja kufanya mambo ambayo yanabidi tufanye kwa muda wa miaka miwili, mitatu, kumi, kumi na tano. Kwa hivyo labda nafikiri kile kizuri ni mataifa ambayo yana uwezo, ambayo yameona mbele yawe yakijaribu kupitia labda au na vikundi vingine kama East Africa, ni hivi, Jumuia ya Afrika Mashariki, kuwe na kama jumuia ile ECOWAS, SADC countries hizo ziwe na uwezo wa kujaribu kudhibiti ku, ku, ku, ku, ku, be maeneo yao na pia kutoa nidhamu kwa viongozi wa Afrika ambao hawataki kuwa na nidhamu ya kujua kwamba ukipewa vipindi viwili vikipita, kuwa mgwana, enda nyumbani, wacha mwingine aendeleza taifa. Nam, asante sana basi. Hebu turudi huko Burundi kwa Ferdinand. Ferdinand, sasa tumezungumzia hili swala la chakula, umesema ni ukame zaidi. Nini hasa serikali inafanya au watu wanafanya kusaidia watu wa eneo hilo? Asante sana bwana mtangazaji. Yaani serikali tunachoona inafanya siku hizi inachambua watu, watu ambao wanasema kwamba ni masikini kuliko wengine hao wakawaletea chakula ambacho ni chakula ambacho toshi, sababu niuona katika watu kama mia moja, ukichukua watu wawili au watatu na ukawapa chakula, ujue kwamba wale wengine ni kama wamesahaulika. Kwa hiyo sasa hata hata usaidizi tunaouona sasa hivi hautoshelezi, ijapokuwa tu hivi mategemeo tuliyo nayo, mvua zinaendelea kunyesha. E, tunatarajia kupata labda maharage mwezi wa tano kuendelea mwezi wa sita, na mipunga mabondeni yapo, lakini hivi katika ili kutumalize huyu mwe, mwezi wa nne ni, ni shida sana, kwa sababu hivi ingekuwa watu wote wanapata misaada kwa jumla, ingekuwa ni kitu ambacho kinaweza kuridhisha watu, kwa sababu wachache wakipata, wengine wakabakia wananungunika yani, wanakasirika wana wasema kwamba kwa nini kwa sasa tunabaguliwa, na serikali ni mzazi wa watu wote. Unafikiri hiyo inatokana na mas hali ya kisiasa huko Burundi vile vile? Hapana, hapana, haitokani na hali ya kisiasa, bwana mtangazaji, kweli kabisa. Mimi ninachokiona ni uwezo mdogo wa serikali. Serikali ni mzazi wa watu wote, yaani hapa Burundi ya, japokuwa tu kuna siasa ambayo ina e, inasumbuana lakini, si si kwamba eti serikali inabagua watu kwa hali ya kisiasa, bali tu ni ukosefu, ni ukosefu. Sababu na hata hao ambao baadhi ya watu ambao wana- wanapata chakula kwa kwa msaada e, si kwamba eti wow, wao wana, wapo wanaegemea upande wa chama tawala. Hapana kabisa, hapo siwezi nikasema kwamba eti ni hali ya kisiasa, bali tu ni ukosefu lakini huo ukosefu unasababisha wengine kukasirika. e, kuna wakati ambapo wanatoa chakula wakisema kwamba baadhi ya watu wapate chakula na wengine wanatoka nyumbani bila kuandikwa, wanakuja e, mukiwapa, na hata sisi tukikosa tuna wapokonya wanapofika njiani. Hiyo ni tatizo sana. Maana yake, hata hata tuna, tuna hofu kwamba watu wanaweza hata kuuana kutokana na kwamba wanasema kwa, e, umepata, mimi nimekosa meenda kula na mimi nalala njaa. Ah, ni tatizo sana hapo, tunashindwa kuelewa ni kitu ni kitu kinaendelea kabisa hapa kwetu. Turudi kwako Profesa Haman Manyora, tunaona kwamba tumezungumzia Burundi, kuna njaa lakini huko Kenya, Afrika Mashariki, joto limeongezeka kupita kiasi, ukame umesababisha tatizo la njaa. Hali ikoje kwa wakati huu? Hali kwa hakika si nzuri sana manake kuna matatizo kabisa ya njaa ma, maeneo fulani nafikiri, kwa sasa idadi ya Wakenya kamili ambao wana wana wana wana wana wana wana shida kutokana na njaa ambao, eh, idadi inafikia karibu milioni tatu watu ambao wako katika hali mbaya, ambao wanaweza kufa iwapo hawatapata misaada. Kwanza ningesema hivi, ni aibu, ni aibu kwa taifa lolote kujikuta katika hali ya kwamba raia wake hawawezi kula. Hakuna mtu katika tamaduni ya kiafrika na zile zingine angejiita mwanaume iwapo katika boma yake watu wake hawawezi kula. Kwa hivyo taifa halina hadhi na halina heshima iwapo watu hawezi kula, lakini mambo hutokea, ambaye labda ni janga ambalo taungeepuka, lakini ukame ni kitu ambacho kime, kuna early warning zile wataalamu wanatabiri na wanasema kwamba mwaka huu au mwaka ujao, mwaka ule mwingine, kuanzia mwezi huu hadi ule, kutakuwa na ja, na, na ukame na mjipange na, ni miaka naenda miaka rudi, mataifa ya, ya Kiafrika ni vigumu kujipanga, hata vitu kama vilikuwa na shida kama zile nzige kwa mfano. Nasikia viwavi sasa vimetokea kule, sijui Kongo ama Uganda. Nzige zili, zili, zili, tulishinda nzige kwa sababu ya international intervention. Ole wetu ingekuwa ni sisi wa Afrika peke yao zinge, zingekuwa bado zinatuangamiza. Kwa hivyo humukame hi ki, kitu ambacho kinakuja kwa ghafla, inaonekana utakuja. Na sasa mmejipanga vipi? Munaweka chakula kwa kuhifadhi katika gala za serikali kwa kiasi kipi? Inaweza kukaa siku ngapi? na kama inabidi muagize kutoka nje, msiagize kwa mipango ya ukora kama ya sasa, kufungulia watu waingize haraka haraka na wapate hela zao waende zao, manake kutoa ule ukodi. Kwa hivyo ile, ule mpango ukame, Kenya, kustua, ukame, wa kukabiliana na ukamwe, ndio serikali zetu za Kiafrika, sio Kenya peke yake huwa zinakosa, manake si kitu kinakustua, mnaambia kutakuwa na ukamwe, mmejipanga vipi? Alafu wakulima wanapolima katika nchi zetu za Kiafrika, hata hapa Kenya kwa mfano wanasumbuliwa manake, hata lile shirika la serikali la kununua mbegu na nafaka kutoka kwa wakulima linazembea. Baada ya kwamba walima wa wakulima wamevuna mahindi kwa mfano, hawana pesa ya kununua mahindi. Kwa hivyo, wale watu wakora wakora wanakuja kununua mahindi kwa bei chini. Basi mwaka ufuatao, wakulima hawana ile ile motisha na hata nguvu na hata hela za kulima zaidi, kwa hivyo kama kama kidogo na ningependa kusema ni kama ya kujitakia basi. Profesa, tunashukuru kwa maelezo yako, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hivi sasa tunaye mwandishi wetu <laughs> Salehe Mwana Milongo ambaye yupo huko mjini New York akihudhuria kikao cha Umoja wa Mataifa kinachozungumzia swala la usalama na na uthabiti huko nchini Congo. Salehe, hebu tueleze mpaka hivi sasa hali iko vipi katika kikao hicho kinachojadili hali kuhusu DRC? Kikao kimetoka kumalizika muda mfupi uliopita, yani wakati huu, na nimewaona wajumbe waliokuwemo. Tanzania iliwakilishwa na waziri wake wa mambo ya nje ambaye bado angali kwenye chumba cha mkutano, Mheshimiwa Agostin Mahiga, kwa sababu ni nchi ambayo imekuwa ikichangia wanajeshi wake kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo kwa ujumla uh, Baraza la Usalama limetoka kupitisha kwa kauli moja azimio ishirini na tatu arobaini na nane kuhusu kuongeza kwa kipindi cha uh, mwaka mmoja muhula wa, wa, wa MONUSCO kwa hivyo sasa hivi mgomvi uliokuwepo umemalizika, wameongeza. Je, suala la idadi ya wanajeshi wa munusko itaongezeka au itabaki vile vile? Bila shaka wamepunguza idadi, lakini eh, sio sana kama jinsi ilivyotarajiwa na Marekani na vilevile vile, eh, serikali ya Kongo wamefanya hivyo kwa hatua yao wenyewe kutokana na hali tete ya kiusalama huko mashariki, eh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, wamezungumzia hali ya kisiasa huko Kongo kwa ufupi? Ndio, kwa jumla wametoa mwito kwa pande zote akiwemo Rais Joseph Kabila kwamba aweze ku, wa, pande zote ziweze kutekeleza mkataba uliotiwa saini tarehe thelathini na moja Desemba. Kwa hiyo wamehimiza pande hizo kwamba uh, ndio njia ambayo itaweza kuhakikisha amani na usalama ama, ama, ama, mashariki ma mashariki mwa Kongo. Asante sana mwenzetu Salehe Mwanamilongo, nasikia una mahojiano abidi kufanya, kwa hivyo tunakuachia uondoke, lakini hapa kwenye simu tuko na uh, Profesa Herman Manyora na bila shaka Julien. Lakini kwanza tunakwenda katika maoni ya wasikilizaji, wengi wameandika kwenye Facebook. Haya basi, naanza naye zawadi tibethi ya yeye anapatikana Butundwe, anasema mimi maoni yangu ni kwamba kuhusu hospitali zetu huku Tanzania hizi za umma, huduma zake zimekuwa hafifu sana, kimtazamo, zinazidiwa mno na huduma za hospitali binafsi, manake huko ukienda utapata madaktari haraka kwa haraka. Basi ujumbe huu Abdu Shakur mimi unanikumbusha lile suala lililokuwepo Kenya kuhusiana na, na madaktari mgomo wa madaktari. Bila shaka labda Profesa ataweza kutuambia baadaye, lakini hebu tusikilize mwingine hapa. Tresor Masilia Mishumba kutoka DRC, Goma, anasema tunasika hali ya siasa nchini kwetu. Kwanza pesa ya Marekani imepanda sana kwenye benki kuu ya nchi hiyo, inasababisha njaa na hali ya usalama inazorota zaidi, ukikucha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi malalamiko kwa Umoja wa Mataifa kuhutu, kuwasaidia wananchi wa huko anasema msikilizaji. Na tumesikia kutoka Salehe Turkana huko Kenya, anasema kwamba jamani, tuwe waangalifu wakati huu ambapo bajeti imetolewa ikiwa na kiwango kikubwa ikielezea kuhusiana na uchaguzi. Wananchi wa Kenya tuwe watulivu. Kamiti inaona muda ndo umemalizika. Tunakushukuru sana Profesa Haman Manyora kutoka huko Kenya kwa mchango wako. Hali kadhalika mshiriki uliokuwa naye si John Bosco kutoka huko Burundi, vilevile vile Ferdinand kutoka huko Burundi, Julian Lusenge kutoka nchini DRC, hali kadhalika mwandishi mwenzetu Saleh Mwana Milongo, nakushukuru pia Abdu Shakur Abud kwa mchango wako hapa studio. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika Saida Amdun mwendeshaji wa matangazo haya. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika mahala popote pale ulipo. Ufuatao ni muhtasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri mkuu mpya wa Somalia, Hassan Ali Khaire, amesema anaihamasisha serikali yake kukabiliana na rushwa na kuwapa kufanya mapambano dhidi ya utendaji mbaya ni kanuni ambayo haina mashauriano katika utawala wake. Akiongea kwenye sherehe rasmi za kukabidhi madaraka kutoka kwa waziri wa fedha anayeondoka mamlakani Muhamed Adan Ibrahim Farketi kwenda kwa waziri mpya Abdurahman Duale Beile, Khaire ameelezea wasiwasi wake kuhusu haja ya Somalia kutawaliwa katika misingi ya uwazi. Mwandishi wa habari kutoka kituo huru cha televisheni nchini Somalia, Gubjo, ametekwa mapema leo Jumamosi nje ya Mogadishu baada ya kupokea simu za vitisho jana usiku. Mke wake amesema mwanahabari huyo wa kituo cha televishen, Hanad Ali Gulaid, alikuwa nje ya nyumba yake akielekea kazini pale watu sita waliokuwa wamefunika nyuso zao walipomteka hivi leo Jumamosi. Maafisa wa dharura katika kisiwa cha Java nchini Indonesia wanasema takriban dazeni ya watu wamefukiwa hivi leo Jumamosi, na wengine hawajulikani walipo kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyochochewa na mvua kali zilizokuwa zinanyesha, lakini idadi kamili ya waathirika haijakuwa dhahir. Mamlaka zinasema maporomoko ya ardhi aliwapiga wanavijiji ambao walikuwa wakivuna tangawizi na kuzifukia takriban nyumba thelathini. Na mwanariadha wa Kenya Joycelin Jepkesey amevunja rekodi ya dunia ya nusu marathon pamoja na rekodi mbili za kilomita kumi na kilomita kumi na tano katika mashindano ya riadha ya Prag na hivyo kuelekea katika kupata ushindi wa medali ya dhahabu ya shirikisho like la kimataifa la riadha duniani kwa kukimbia rekodi ya saa moja dakika 4 na sekunde 52 leo Jumamosi. Hiuo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.