Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii nam, moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani, karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile wale ambao wanatutazama kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Muridhi. Naam, Kwa Undani hii leo tunaanza kwa kumulika hali iliyoibuka kwa mara nyingine tena nchini Tanzania ambako baadhi ya raia wameelezea wasiwasi wao baada ya makaburi ya watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino kufukuliwa na wahalifu ambao wanatafuta viungo vya kuuza au vya kutumia kwa vitendo vya kishirikina. Kwenye laini ya simu niko naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali. Dina, kumefanyika mkutano hii leo huko Dar es Salaam ambao umehudhuriwa na wadau kuhusu swala hili ambalo limekuwa ndonda sugu ama changamoto kwa kipindi kirefu. E, kabla hatujazungumza na mwanaharakati wa kutetea haki za watu wenye ualbino wewe, ni lipi ambalo ni muhimu ambalo limetokea kutokana na mkutano huo? BMJ, kama ulivyosema, leo kulikuwa kuna mkutano muhimu ambao ulikuwa unazungumzia kuhusiana na haki za binadamu kwa ujumla, lakini walichozungumzia sana ni haki za watu wenye ulemavu kama uh, walivyosema kwamba Uh, kulikuwa kuna changamoto kubwa sana toka awali, kwamba changamoto kubwa sana kuna watu watu wenye ulemavu hapa Tanzania wanakumbana nazo, wanakatwa viungo, wanauawa, wanatekwa kwa ajili ya imani za kishirikina. Watu wanadai kwamba hivi uh, viungo vya watu wenye ulemavu wa ngozi au albino vinafanya wapate utajiri, wapate madaraka kwa hiyo wakawa wanawaua wanawateka, wanawakata viungo. Lakini sasa imekuja tena changamoto kubwa ambayo kwamba sasa, baada ya kabla ya kuwakata kuwa viungo na kuwafanya au kuwaua, wakifariki wenyewe, makaburi yale waliozikwa watu wanakwenda wanafukua ili kupata hivyo viungo wanavyosema kwamba vinaweza kuwasaidia kwa, kwa kupata utajiri. Kwa hiyo ndio hicho kitu kina- kinazungumzwa leo kwamba sasa nini kifanyike kukabili hii changamoto mpya ambapo sasa walemavu wa ngozi wakisha kufa wanafukuliwa tena na hao waalipo. Asante sana Dina, bila shaka hili ni suala ambalo kwa hakika linasikitisha mno kwa sababu ni Uh, wamekuwa tumekuwa tukifuatilia kwa miaka kadhaa sasa, wa mtu angedhani kwamba labda haya yametulia. Tunashukuru sana Dina na taarifa zako ambazo umetutumia ambazo tumekuwa tukiwarushia uh, wasikilizaji moja kwa moja. Na sasa msikilizaji katika kwa undani hebu tujiunge naye Bi Viki Mtetema ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Under the Same Sun uh, linalotetea haki za watu wenye ulemavu wa ngozi. Viki, karibu kwa kipindi cha kwa undani hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hebu uanza kwa kueleza wasikilizaji ni kwa nini visa hivi vya mauaji na ukatili dhidi ya watu wenye ualubino uh, vimekuwa vikiendelea licha ya kuwepo kwa uhamasishaji mkubwa kuhusu swala hili. mauaji na vitendo vya ukatili dhidi ya watu wenye ualbino ni kitu ambacho kimekuwa kikiendelea kwa muda mrefu, isipokuwa kwa wakati huu miaka hii ya hivi karibuni imekuwa ikitangazwa. Kwa hiyo sasa, watu bado wanaendelea na zile mila na utamaduni mba mbovu kwa kuwaua watu au kwa kuchukua viungo vyao, na sasa hivi wanafukua makaburi, na hayo makaburi hata zamani yalikuwa yanafukuliwa, isipokuwa watu walikuwa hawatoi taarifa. Sasa hivi kila kitu kipo kwenye vyombo vya habari. sasa kuielimisha jamii mpaka kila mtu aelewe warubino ni nini, na kwamba watu wenye warubino ni binadamu kama wengine ambao hawana ulemavu huo, itachukua muda mrefu sana, lakini tunajitahidi. Laki... ikilinganishwa na miaka mingine ya nyuma, utakuta kwamba mauaji na vitendo hivi vya ukatili kwa kiasi kikubwa vimepungua inaonekana ni tofauti na vile walivyosema mwaka uliopita kwamba vimepungua. Na mkutano uliofanyika ni hii leo mjini Dar es Salaam, ulikuwa hasa unakusudi lipi? Mkutano uliofanyika jijini Dar es Salaam chini ya uongozi wa mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu na utawala bora Bwana Bahame Tom Nyanduga umelenga kuwaleta wadau pamoja ambao wanashughulikia masuala ya kupambana na vitendo hivi vya ukatili, ili kujadili ni kitu gani kichukuliwe, ni hatua gani zichukuliwe, ili haya mambo yakome, ukatili huu uishe, vitendo hivi ambavyo vimekuwa vime sasa vinaonekana kama vinaongoza kwa upande wa ukatili, hivi vya kufukua makaburi visitokee tena. Kwa hiyo inatakiwa nguvu za kitaifa, nguvu za pamoja, mashirika pamoja na serikali, vyombo vya dola, vyombo vya kisheria, wa viongozi wa kidini wote hawa, tushirikiane ili kila mmoja achukue hatua za kukomesha hivi vitendo kwa kuielimisha jamii. Kuna watu ambao wana nia mbaya ya kuwafanyia uovu na ukatili watu wenye ualbino, watoe taarifa polisi pale ambapo, kama ilivyokuwa katika mkoa wa Songwe na mkoa wa Mbeya huku nyanda za juu za kusini mwa Tanzania, walivyoona kwamba kuna watu ambao wanafukua kaburi la dada mmoja aliyefariki uh, mwaka elfu mbili na nane wakatoa taarifa. Kwa hiyo kwa uh, haraka sana polisi walikuja, wao pia wananchi katika eneo hilo walikuja wakazuia kufukuliwa kwa lile ka, ka, kwa ule mwili, walikuwa wameanza kuchimba kaburi kufukia. Kwa hiyo watu watoe taarifa na mapema, ili kusudi vitendo hivi vya uovu uh, vizuilike kwa sababu ni jambo ambalo linawezekana ikiwa sote kwa pamoja tutaweza kumlinda mtu mwenye ualbino. Lakini ni mutano muhimu sana nam viki kwa wale ambao wanasikiliza au kututazama sasa hivi, eh, kama ulivyosema kwenye kauli yako hapo mwanzo kwamba eh, vyombo vya dola vya usalama na nini vije pamoja, wadau wote waje pamoja, lakini mtu atajiuliza huko nchini Tanzania kuna vyombo vya kulinda usalama na kuhakikisha kwamba sheria inafuatwa. Kwani e, wameshindwa kutekeleza kazi yao? Vyombo vya dola havijashindwa kutekeleza kazi zao. Vyombo vya dola peke yake havitaweza kukomesha mauaji na vitendo vingine vya ukatili dhidi ya watu wenye ualbino. Ni lazima sote kwa pamoja. Maeneo ambako polisi hata hawapo, kama huko kumefanyika uhalifu, ikiwa wananchi hawatatoa taarifa kwa wakati, ikiwa wananchi hawawezi kuwalinda watu wenye ualbino, polisi atoke katika makao makuu ya polisi au atoke katika makao makuu ya wilaya, akifika hapo watu wameshafanya uovu, atachelewa. Kwa hiyo hili ni jukumu la sisi wote. Polisi hawawezi kwenda mahali ambako hawana taarifa na nini kimetokea. Lazima mwananchi kwanza atoe taarifa, aseme kwamba hiki kimetokea, nimeshuhudia hivi. Sasa utakuta kwamba uh, watu wengi ambao wakati mwingine wanakuwa wameshuhudia hayo mambo au wanamjua mhalifu ni nani, wanasita kutoa zile taarifa kwa haraka kwa wakati ule ambapo polisi wanazitafuta wao wanafanya uchunguzi. Kwa hiyo polisi wamefanya kazi zao pale ambapo wanapewa taarifa na wananchi kwamba hiki kimetokea, fulani ndo mhalifu, ushahidi umetolewa, polisi wataendelea kufanya kazi. Ndiyo ni kwamba tupo watu wengi sana, maeneo yapo mengi sana, jeshi la polisi peke yao haliwezi lika likawa kila mahali. Kwa hiyo inabidi sisi kwa pamoja, kwa umoja wetu, sisi wananchi, viongozi wa kidini, viongozi wa kimila, uh, na, na na vyombo hivi vya dola, kwa pamoja tufanye kazi pamoja, mashirika ambayo yasiyo ya kiserikali uh, idara za serikali wote kwa pamoja tufanye kazi ili kumlinda mtu mwenye ualbino, ili kutoa taarifa sahihi kwa wakati mwafaka ma, uh, ukatili unapofanyika, ili wahalifu wakamatwe, wapelekwe mahakamani, kesi isimame kwa ushahidi ambao umeshiba ili kusudi vitendo hivi vya uovu vikomeshwe na watu wajue kabisa kwamba wakifanya uhalifu wakifanya ukatili dhidi ya watu wenye walubino watachukuliwa hatua za kisheria na wataadhibiwa kwa mujibu wa sheria za nchi. na na viki katika makubaliano na maazimio ya mkutano wa leo, unadhani kwamba hayo yataleta mafanikio au matokeo chanya makubaliano? Ni yataleta, yataleta matokeo chanya katika siku za baadaye tumekubaliana kufanya kazi pamoja vile vile. Vitu vingine ambavyo tumekubaliana tume uh, katika mkutano huu ni pamoja na kuishauri na kuiomba serikali na hasa katika tawala za mikoa katika idara husika, halmashauri katika um, Uh, serikali za wilayani huko za mikoani wawe mstari wa mbele pale ambapo mtu mwenye ualbino anafariki dunia, iwe ameuawa au amefariki kwa ugonjwa wa aina yoyote, watoe mifuko angalau miwili ya simenti, ili kuhakikisha kwamba mtu yule anazikwa katika kaburi lililo imara na iwe vigumu kwa watu kuja kufukua makaburi ya namna hiyo kwa ajili ya kutoa viungo, kusudi mtu mwenye ualbino awe salama anapoishi na vile vile awe salama akisha fariki dunia na amezikwa, kwa hiyo awe salama hata kaburini mwake. Tumeangalia vitu vingine ambavyo vitafanyiwa kazi na kuishauri serikali na vyombo husika kufanya tathmini au kuangalia upya sheria ya uchawi ambayo mara ya kwanza ilikuwa imetungwa uh, mwaka elfu moja mia tisa ishirini na nane na mwaka elfu mbili na mbili ikaangaliwa tena upya, na sheria nyingine ya tiba asili na tiba mbadala Hizi sheria ziangaliwe upya na zirekebishwe, zifanyiwe marekebisho ili kusudi ziwe na vipengele ambavyo vitalinda uhai wa mtu mwenye ualbino. Kwa sasa hivi kuna upungufu mkubwa sana katika hizi sheria. Kwa upande wa tiba mbadala na tiba asili, kuna sehemu ambacho kuna kipengele ambacho kinaruhusu matumizi ya viungo vya wanyama. Kwa hiyo lazima sheria za namna hiyo ziangaliwe upya na, na. Kwa sekunde kama 30 hivi, manake muda umeyoyoma. Viki Mtetema, hebu waeleze wasikilizaji ni maeneo yapi ambayo yameathiriwa sana na hali hii nchini Tanzania. Uh, kwa kiwango kikubwa sana ukatili huu unafanyika katika umefanyika katika kanda ya ziwa, lakini tunaona sasa kwamba kuna vitendo ambavyo kanda ya ziwa, kwa maana ya Ziwa Victoria, maeneo mikoa inayozunguka Ziwa Victoria, lakini ukiangalia pia utakuta kwamba hata katika maeneo mengine nchini Tanzania ukatili huu unafanyika, na tusiangalie ukatili tu wa kukata viungo, wa kufukua makaburi, wa kuwaua watu, tukaangalie pia hata kunyanyapaa na kubagua watu wenye ualbino. Hivyo vitendo pia ni vya ukatili wazazi wanapowakana waka, watoto wao hasa wababa wanawakana watoto wao kwa sababu wana ualbino, huo ni ukatili tu, wa, wa, wa, wazazi wanapo wa, tenga na kuwatelekeza watoto wao wenye walbino huo ni Uge. kwa wa ukatili. Kwa hiyo tunaangalia ukatili wa kisaikolojia na ukatili unaofanywa wa kimaumbile, kwa maana kwamba kuwaua watu na kuwakata viungo vyao kufukua makaburi na ule ukatili unaofanywa wa kisaikolojia. Hivi vyote vinatokea uh, katika maeneo mengi, lakini hata zaidi ni kanda ya ziwa. Tunashukuru sana, na hasa tukiona kwamba vyombo vya habari vinakaa vinakuwa mstari wa mbele katika kueneza hii elimu kuhusu ualbinu na kukemea vitendo hivi vya ukatili. Sisi wadau tunashukuru sana kwa sababu tunajua kwamba hatua zinazochukuliwa sasa zinawafikia watu, elimu inawafikia watu na uovu huu unakomeshwa. asante. Asante sana, asante sana, Viki Mtetema, kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika ukiwa hapa Tanzania. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo tunaangalia maswala ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari kwa undani zaidi na kukupa maelezo ya kina kuhusu maswala hayo kwenye laini ya simu. Sasa niko na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na vilevile vile nimefahamishwa na mwelekezi wangu Saida Saida Hamdun kwamba tuko na Profesa Manyora ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa, uchumi na masuala mengine hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Na ni kwa nini tumewaweka kwenye laini ya simu ni kwa sababu eh, tunazungumzia bajeti ambayo imewasilishwa hii leo katika bunge la Kenya na waziri wa fedha nchini humo Henry Rotich ambaye kwa kifupi amewaambia wabunge kwamba serikali ina nia ya kuongeza matumizi kwa dola bilioni 22.2 hizo ni shilingi za Kenya, kwa mwaka wa 2017 na 2018 ikiwa hili ni ongezeko la asilimia 2.6. Mojawapo wa hatua muhimu Aa, katika bajeti hiyo ni kupunguzwa kwa kodi ya ongezeko la dhamani eh, kwa mahindi na ngano, na akaongeza kwamba a kwa, uh, ameongeza dhamani uh, um, uh, hiyo kwa asilimia hamsini. Uh, kwa kodi ya kwa makampuni ya kamari na vile vile bahati nasibu, na sibu, na ili kutathmini haya kwa kina zaidi, kama nilivyosema uh, tuanze na wewe Kennedy Wandera kabla tujazungumza na profesa ambaye ameniambia ana dakika chache na yuko kule mjini Kitale. Uh, profesa tutakuja kwa kwako kwa hivi punde, lakini hebu tueleze Kennedy, ni yapi tujue kuhusu uh, makadirio ya leo? Jinsi unavyoeleza bmg makadiri ya bijeti yameweka wazi mkakati wa rais Uhuru Kenyatta ambaye sasa nafikia tamati mwa mhula wake, awamu yake ya kwanza katika madaraka kwa rais. Na nieleze kwamba katika sekta ya elimu ameweza kutenga shilingi bilioni thelathini na tatu za mpango wa bure wa elimu ya, ya, ya upili na kueleza pia kuwa atatenga bilioni nne kwa elimu ya bure ya msingi na pamoja na kutenga bilioni mbili ambazo zitanuia kuajiri walimu wapya vile vile, pia ameweza kuongeza kima mfuko wa IBC, tume ya uchaguzi, akiongeza na shilingi bilioni ishirini na moja nukta nne kufanya mfuko mzima au jumla iwe bilioni arobaini na nne kuhakikisha kwamba tume hiyo inatayarisha inajitayarisha vizuri katika uchaguzi wa Agosti nane mwaka huu. Vile vile pia ameweza kutenga bilioni nne kwa tume ya kupambana na ufisadi. Wengi wameweza wamekuwa wakilalama sana kwamba tume hii ipo tu ni kupewa pesa ambayo inaendelea kupewa, lakini hamna chochote ambacho labda wananchi wanaweza akisema uh, kwamba hiki ndicho kilicho uh, tumika na uh, na tume hii kuhakikisha kwamba ule wale watu ambao wanabadhiri fedha za umma au wale wote ambao wanajihusisha wana, wana, wana, wana, na ufisadi wameweza kukamatwa vile vile pia uh, katika bajeti makadirio ya bajeti hiyo tumeelezwa kwamba bilioni thelathini na sita zimepelekwa kwa bunge ili kufanikisha juhudi za bunge kutunga sheria na masuala mengine. Vile vile pia uh, ile idara ya mahakama imetengewa bilioni kumi na nane nukta moja na uh, jinsi nilivyoeleza uh, ile tume ya kupambana na uhalifu na jinai CI uh, criminal investigations pia imeweza kutengewa bilioni sita nukta saba na serikali inaeleza kwamba kima hiki ambacho imeweza kukiorodhesha katika uh, makadirio ya bajeti uh, kuna kima fulani ambacho kitaweza kutolewa uh, utakuwa mkopo wa ndani na kuna kima ambacho pia kitaweza kufadhiliwa na, na, na labda mikopo ya nje, na inaeleza kwamba zile bilioni mia mbili hamsini na sita ambayo ni takriban asilimia ishirini na mbili nukta tisa ya pato la taifa itaweza uh, kuwa ni mikopo ya ndani kufadhili bajeti hii na nam, mi, nam. Bi, bilioni mia, mia mbili, am ya pato la taifa itaweza kutoka nje kufadhili bajeti hii. Hizo herufi manake ni nzito nzito, bila shaka tutawaambia <laughs> wasikilizaji waweze kwenda pale kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com, wapate kamili jinsi ambavyo bajeti hiyo imesomwa, na vile vile matangazo pia matangazo yetu Arusha kupitia Facebook na mitandao mingine ya kijamii. Lakini Wandera, nafikiri uli, labda uliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya kukueleza wamechukuliaje, ama hisia zao kuhusiana na bajeti hii, hebu e, tueleze kwa nusu dakika, alafu labda kama ulizungumza nao tuwasikie Nam, niliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya wengi ambao wanaelezea hisia zao kutokana na makadirio haya ya bajeti, na wengi wanaeleza kutoridhika na makadirio. Wanasema kwamba sherehe hizi, bajeti hii imekuwa ikiletwa iki kila mwaka, lakini hakuna chochote ambacho kimeweza kufanikisha na kubadilisha maisha ya wa Wakenya. Lakini wengine nao pia wanashikilia kwamba huu ni mfumo mzuri wa serikali kuhakikisha kwamba lilo linafanikishwa, na walikuwa na haya ya kusema. Ningionelea ya kwamba kuna pesa ambazo zimeongezwa simio, kama hizo za nini za IBC, hizo pesa hazifai. Inafaa kwanza washughulikie mambo zile muhimu ambazo zile zinamkabidhi mwananchi wa kawaida e, vitu hizi basic needs. E, kama unga e, urudishwe chini, yani vitu zile sana sanasana zinahusishwa mwananchi wa e, kawaida hizo vitu zigefaa kwanza ziangaliliwe e, si baya sana lakini, mwananchi wa kawaida e, igefaa aangaliliwe. Bajeti inaanga shida nakwanga sana sana upande wa implementation. Implementation ndio kukosa is, all is hizi uh, proposals zinakwanga mzuri budget zote but implementation. Sasa mwananchi ndinakwanga shida. IBC wamefanya vizuri, wapewe pesa za kutosha, wasije wakalalamika, wa waweze oversee elections uh, Uh, kama wangeweza kuongezewa ungepata vizuri, twalalamiki. Bora wafanye uchaguzi kwa njia ambayo ina. Ungefurahia kama tungeweza kudini na 1.7 trillion na tufunge hizi mashimo za corruption ili tuweze kuendelea mbele. Na tukiangalia de, rai, maisha inazidi kupanda, gharama ya maisha na ni kwa sababu ya hizi madeni tunachukua kila siku, na ni kwa sababu ya ufisadi. Kwa hivyo mimi hii bajeti so long as unga bado ni shilingi 150 sioni kitu wamefanya, anazidi kutumiza kama wananchi. Sioni kama bajeti yenyewe itakuwa na manufaa kwa mwananchi wa kawaida maana zile zile vitu ndogondogo mwananchi wa kawaida anatumia, bei zao zitabaki tu pale pale ama zitapanda zaidi. Waga wana wanafanya hivi, wanafanya hiyo budget, alafu baada ya mwezi mmoja wanaongeza bei ya petroli, alafu kila kitu tena ina, inaenda juu. Ukiongeza petroli kila kitu itaenda juu. Maana hiyo ndio mission production. Na asante asante sana Wandera kwa kuweza kuzungumza na Wakenya hao. Profesa, naona muda kidogo unatupa kisogo lakini hebu changia hili tueleze, manake amezungumzia usalama, miundo msingi, elimu, afya na stima na kuna wale wanauliza je, uh, zile pesa ambazo zimetumiwa na Jubilee kweli zilikuwa ni za halali na ni vizuri kutumia fedha kama hizo uh, kwa makadirio kama haya. Labda tu niseme mawili. Ukiangalia bajeti hii, la kwanza, je, maisha ya mwananchi yatabadilika baada ya bajeti hii, kwamba gharama ya maisha yataenda chini? Ajibu uh, nafikiri ni la. Sijaona mikakati katika bajeti hii au sera au maelekezo ambayo yatafanya maisha yaelekee chini. Pili ambalo utajiuliza, kwa nini huwe na bajeti ya eh, trilioni mbili nukta sita na ili hali unaweza kutafuta katika ndani hapa katika nchi labda trilioni moja na nusu, unaweka ile deficit ile pesa ambazo utaenda kukopa zaidi ya trilioni moja Hiyo nikiangalia ndio shida kubwa sana katika bajeti hii, kwa sababu ukiangalia ndani ya bajeti maanake, hamna muda wala sina tarakimu hapa, lakini ukiangalia ndani kuna vitu vingi tu ambavyo vingeweza kuachwa ili tugharamia mambo yale ambayo tunaweza sisi wenyewe kama Wakenya, na labda kama ni kukopa, tunakopa kiasi kidogo tu. Kila mkenya kwa sasa ana waziwazi kuhusu hili swala la na kukopa. Naam. na inaonekana watu wanakopa ili waweke kwenye miradi hizo hizometaja ambazo pia zimetajwa, lakini ni ya kubwa ikiwa ndani ya Shukran. hizo miradi Kuna nafasi ya kula. Shukrani profesa, hatukuwa na muda mwingi, lakini bila shaka tutafuatilia zaidi kuhusu makadirio haya. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza kwa undani, na kutoka hapa Washington, kwa niaba ya watu wanaoshiriki, mimi ni BMJ Mridhi Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani wiki hii.