hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mitabend 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waokozi nchini Colombia wanachakura katika mlima wa vifusi na matope hivi leo Jumapili wakiwasaka watu waliopotea baada ya maji kufurika kutoka kwenye mito mitatu iliyokuwa imejaa nchini humo na kuingia katika maeneo ya makazi ya watu Ijumaa usiku na kuharibu nyumba, miundombinu na kuua watu takriban mia mbili. Muda mfupi baada ya kingo za mito kufurika, maporomoko wa matope yalitokea na kuharibu kabisa mji wa kusini magharibi wa Mokoa. Rais Juan Manuel Santos alitembelea mji huo uliokumbwa na maafa ambao, na wakazi takriban elfu arobaini wanaoishi kwenye mpaka wa Colombia na Ecuador, na hivyo kutangaza janga la kitaifa. Santos ameonya kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka na kuongeza kuwa hawafahamu idadi ya waathirika. Wale walioathiriwa na janga hilo wamesema serikali itafanya kila iwezalo kuwasaidia. Kwa upande wake, Msalaba Mwekundu umesema takriban watu mia mbili na tatu walijeruhiwa katika mafuriko hayo na idadi isiyojulikana ya watu bado wamepotea. Polisi nchini Nigeria wamethibitisha kwamba walipuaji mabomu watatu wa, wa kujitoa mhanga walijilipua wenyewe wakiwa katika jaribio la kuingia kwenye mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa polisi Victor Isuku amesema hivi leo kuwa wanaume wawili walitegua milipuko waliokuwa wamevaa pale wali maafisa wa usalama walipokuwa wakiwafuata karibu na kuingia mjini Maiduguri. Mji huo umekumbwa na mashambulizi kadhaa. Amesema walipwaji mabomu walijilipua wenyewe na kujiua. Isuku amesema mlipwaji mwingine alijilipua kwenye eneo tofauti na kujeruhi raia kadhaa. Dazeni ya mashambulizi ya hivi karibuni yanasadikiwa kufanywa na Waislamu wenye msimamo mkali wa kundi la Boko Haram, lakini walipuaji mabomu wengi wamesitishwa na wanajeshi na makundi ya kiraia yanayolinda usalama. Marekani na Misri zinatarajiwa kufikia makubaliano ya kuimarisha ushirikiano katika mapambano dhidi ya ugaidi wenye msimamo mkali hapo kesho Jumatatu wakati rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi atakapokutana na rais Donald Trump huko White House. Taarifa ya White House imetoa kuhusu ziara hiyo imesema uhusiano wa kihistoria umesukumwa na masilahi ya usalama na kwamba itabakia kuwa ni kiini muhimu katika mawasiliano yao. Taarifa pia imempongeza kiongozi wa Misri kwa sera kali za kupambana na magaidi sisi amechukua hatua za kijasiri kwa masuala kadhaa nyeti tangu awe rais mwaka 2014 taarifa hiyo imeongeza wachambuzi na wataalam wa kieneo ambao wamezungumza na voa wamesema kuwa mkutano huo unatarajiwa kuwa na mafanikio wawili hao waliripotiwa kuwa na maelewano mazuri wakati trump alipokuwa mgombea alipokutana na kiongozi wa misri mwezi septemba mwaka jana pembeni ya mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ametoa uamuzi kwamba kesi dhidi ya Donald Trump kwa kuchochea ghasia dhidi ya waandamanaji wakati wa kampeni za urais mwaka jana inaweza kusonga mbele, akitupilia mbali upande wa utetezi kuhusu uhuru wa kujieleza dhidi ya kesi hiyo. Uamuzi wa jaji wa mahakama ya wilaya David Hale huko Louisville, Kentucky unafungua njia kwa kesi iliyowasilishwa na waandamanaji watatu kuendelea mbele katika mfumo wa kisheria. Kesi dhidi ya Trump, kampeni yake na wafuasi wake. Watatu wadai Henry Brusu, Kashia Mwanguma na Molisha wanasema walipigwa na wafuasi wa Trump kwenye mkutano wa Machi mwaka jana huko Louisville, wakati Trump akirejea kusema watoeni nje. Mawakili wa Trump wamedai katika utetezi wao kwa ilikuwa ni uhuru wa kujieleza na kusema Trump hakuwa na azma ya wafuasi wake kutumia nguvu. Michael Flynn, jenerali mstaafu, ambaye Rais wa Marekani Donald Trump alimwondoa katika wadhifa wa mshauri wa usalama wa taifa, amerekebisha maelezo yake ya kifedha na kubainisha uhusiano wake na Russia. Utoaji maelezo mapya uliofanywa na Flynn unaonyesha kwamba taasisi ya habari inayofadhiliwa na serikali ya Russia ya Russia Russia Today au RT, ilimlipa takriban dola elfu 45 kuzungumza katika maadhimisho ya miaka kumi ya kituo hicho. Kwa kuongezea, makampuni mawili ya Russia pia yalimlipa dola elfu kadhaa kwa kutoa hotuba. Robert Kelner, wakili wa Flynn, amesema uwasilishaji wa awali wa Flynn ulikuwa ni rasimu tu. Ilikuwa ni siku chache tu kabla ya mteja wake kujiuzulu. Kelna amesema Flynn hakupata fursa ya kufanya mawasiliano na ofisi ya ushauri na maadili katika serikali huko White House kabla ya kujiuzulu kwake ikiwa ni sehemu ya utaratibu wa kuwasilisha fomu. Kelna amesema White House ilimtaka Flynn baadaye kutekeleza utaratibu huo. Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, amesema hivi leo Jumapili kwamba rais Donald Trump hajamzuia kuishambulia Rasia, hata kama anaendelea kushambulia ripoti za vyombo vya habari vya Marekani kuhusu uchunguzi wa bunge na wa kisheria iwapo washauri wake walishirikiana na maafisa wa Rasia kumsaidia kushinda katika uchaguzi. Rais hajawahi hata mara moja kuniita na kusema usiishambulie Rasia. Hajawahi hata mara moja kuniita na kuniambia nini cha kusema, Heli amekiambia kituo cha televishen cha ABC News. Heli amesema uvamizi wa Rasia mwaka elfu mbili kumi na nne wa peninsula ya Crimea nchini Ukraine ulikuwa si sahihi, pamoja na Mosco kuendelea kuwaunga mkono wapiganaji mashariki mwa Ukraine ambao wanapambana na majeshi ya Kiev. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia yeah, moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nikitangaza kutoka Washington DC na kukaribisha kwa salamu na muziki ambacho ni kipindi chako unachokipenda, ambapo unaweza kuwasiliana na ndugu na marafiki kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunakuunganisha moja kwa moja hapa Washington, na hii leo kukuendeshia mpango huu ni mimi wako, yours truly, BMJ Mridhi naomba usiondoke kwa muda wa takriban dakika 22 utakuwa nami hapa studio studio 15 hapa Washington, nikikuletea mpango huu hii leo. Na aliye na bahati ya kutufungulia mpango wa leo ni huyu James Tano, anasema anapatikana Nzega, anasema salamu zake ni kwa King Majuto na Fikiri Dario Rutahiwa Busisi Mwi James Katia na salimu Nasoro, Emos Msanga, Shukuru wa mama Sali Bunzali na Mwandu John. Aliyewasalimia si mwingine bali ni mimi James Tano wa Nzega. Haya basi, ni mmoja wa wasikilizaji wetu huyo, na natumai James Tano, uh, ukiwa huko Nzega salamu hizi zimewafikia wale ambao umewasabahi. Zingine ni zake Stella Kevin Jimmy Stelia Jimson Mwajunga, nafikiri kwa jina lingine hilo. Anasema yuko kule Mbeya, Tanzania, na anasema hapa kwamba angependa kutoa salamu zake kwa wote wanaomfahamu, na anawaambia kwamba waipende sana VOA. Asanti sana Stella Kevin Jimi kwa ujumbe huo. Bila shaka VOA, kama walivyokuwa wanasema siku za mwanzo mwanzo, ni kwamba ndio nusu ya kuonana kwa sababu hapa kupitia salamu na muziki tunaweza kuwasiliana moja kwa moja, na hii leo tuna wale ambao wamebahatika kuweza kupiga simu hapa na kuunganishwa moja kwa moja, na tutaingia kwenye laini za simu hivi punde. Aa, msikilizaji tunashukuru sana kwa kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa Washington DC. Hello. Na mpango mzima ndio. Hii ni sauti ya Amerika hapa Washington tunakupatia nafasi kuweza kutuma salamu moja kwa moja. Asante sana. Salamu zangu za kwanza zimfikie Muhamedi Pongwa akiwa Mafia, Tanzania. Zangu za pili zimfikie Mabula wa Mabula naye na za tatu zimfikie Baba nula akimfuganjiwa anapatikana hapo Kibaha kwani. Asante sana. Na ujumbe unawaambia nini? Ujumbe unawambia tuchape kazi kazi ndo kila kitu asante, asante sana. Mpango mzima huyo, kutoka huko Mafia, Tanzania, akituma salamu zake moja kwa moja hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa Washington. Sasa tunaenda moja kwa moja kusikiliza wasikilizaji wengine wanasema nini katika salamu hizi hii leo, na tukitoka kwake msikilizaji huyo, naichukua sasa kadi yake Moses Edward Mune ndela wa Power uh, family group Bala Ngindalalu uh, Manyara Tanzania, asema salamu zangu uh, ni kwa Samuel Gida Menyesha uh, Filipo Memba uh, Basilia binti Kimario, Emmanuel mwaya Mnyapanda, Clifford mwana Nyanda uh, Bakari Hamisi, Levi Mary Filibita uh, Haule, Filipo Memba tena Basila binti Kimario na Aisha Mohamedi. Nafikiri amewasalimia mara kadhaa baadhi ya watu ni kuonyesha kwamba anawapenda zaidi ya mara moja. Huyo Moses Edward Mndela. Na mwingine hapa ni Ngusa Mleba wa Iugunga Tabora Tanzania. Anasema salamu kwa Katambi Weja, Jangala Mbugumba, Kalele, Lugembe, Zengo, Jilala Kutenda, Omari Saidi Masudi Majani Maige Njile Oswago Sai Jilumba na Sai Buoga. Haya basi, ni salamu hizo a, kutoka kwa huyo msikilizaji na kabla sijachukua nambari nyingine ya simu a, au salamu zingine ambapo tutamsikiliza moja kwa moja nisome yake hii, Filemon Laiza kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema hivi: salamu zangu ziwaendee watangazaji wote wa VOA na wasikilizaji wote wa VOA kote ulimwenguni, e, bila kuwasahau wanasiasa wote. Ujumbe ni kwamba tutangulize utu kwanza kabla ya yote mengine. Tunashukuru sana Filemon Laiza hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote nimezipokea hizo salamu, na sasa twende moja kwa moja tuone ni nani mwingine ambaye anapiga simu ili kuwasiliana na wasikilizaji moja kwa moja na kutuma salamu. Alo, James Makoye huko live katika idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington. James Makoye, iwapo unanisikiliza, tuma salamu zako live kupitia VOA Swahili. Ah, asante sana. Wa kwanza namtumia mamaangu, eh, mama Saloma akiwa faya. Wa pili namtumia dadaangu mama Eliza akiwa faya a, Arusha. Na tatu namtumia mdogo wangu Samweli Mwakafamba akiwa Kinoni, Arusha na nne na mwisho namtumia mdogo wangu Eric Jackson akiwa Dar es Salaam. Asante sana James Makoye wa Sapiwi, ukiwa huko Bariadi. Hebu tueleze huko Bariadi kukoje? Ha, huko Bariadi, e, maisha ni yako murwa, sema ni njaa mwaka huu mate, mvua hakuna kukavu na ndio, yeah, ni kukavu sana kwa sasa hivi. Tunawatakia kila la heri, Mwenyezi Mungu ataleta baraka zake kwa wananchi au uh, raia wananchi wakazi wa Bariadi, na hakika mvua zitakuja hivi karibuni. Tunashukuru sana kwa kushiriki katika salamu na muziki hii leo uh, James Makoye, ukiwa huko Sapiwi uh, Bariadi. Nashukuru sana na wewe naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na kukuendeshia mpango huu kama nilivyokueleza, mimi ni BMJ Mridhi, ambapo tunapata salamu moja kwa moja, moja kwa moja kutoka kwa wasikilizaji wetu ambao, kwa kusema ukweli, wamezituma kwa wingi. Wamenitumia nambari za simu hapa niweze kuzipiga, na wengine wanapiga simu wenyewe, na zingine salamu tunazisoma pia moja kwa moja, kama huyu Michael George naitwa anasema, yuko kar chuo kikuu cha Dodoma UDOM. Napenda kutoa salamu zangu kwa mama yangu mpendwa, anaitwa Elizabeth Bundala, akiwa Kahama, pia babu yangu anaitwa Bundala Nzomo Nzela Ngela, akiwa Igunga, Tabora. Na ujumbe anasema kwamba ninaipenda sana sauti ya Amerika. Shukrani sana Michael George, eh, ukiwa huko kichuo kikuu cha Dodoma huko Tanzania. Mwingine hapa ni nani huyu? Namwona huyu Njembi Giti, anasema yuko kule Tinde katika eneo la Shinyanga, Tanzania. Anasema salamu zangu kwa rafiki yangu aitwaye Renatusi Sima yupo Zanzibar. Uh, mama yangu mzazi anayeishi Kituli, Shinyanga, walimu wangu wote wa Itwang Secondary School, kaka zangu na wadogo zangu popote pale walipo, pia na wanafunzi wote niliosoma nao akiwemo Masanja Mungo Ngasa, Alua na Juma Wamba. Ujumbe ni kwamba, kazi ya Mola haina makosa. Bila shaka Njebi Giti Uh, wamepokea salamu zako hizo na sasa tunaenda moja kwa moja uh, tupate mmoja wa wasikilizaji ambaye anapiga simu na kushiriki moja kwa moja uh, katika salamu na muziki uh, karibu kwa salamu na muziki Bulugu. Asante sana uh, basi tunakupa nafasi ya uh, kutuma salamu zako moja kwa moja leo kutoka huko Tanzania, uh, zikija hapa Washington, uh, zipeperushwe moja kwa moja na idhaa ya Kiswahili sana. Salamu zangu za kwanza nazikisha kwa baba angu Matondo Masanja pamoja na mama angu Victoria kema hapo, wakiwepo hapa maso simi. Salamu zingine nazikupeleka kwa kakangu anaitwa Amos Matondo pamoja na wadogo zangu wote, lakini na na watangazaji wote hapo studio. Asante ah, sana kwa niaba ya wenzangu hapa Sauti Amerika, tunashukuru sana Bulugu Matondo, ukiwa hapo Maswa. Na je, kuna ujumbe wowote ambao labda ungependa kuwatumia wale ambao umewatumia salamu? Ah, ujumbe naweza nikasema kwamba nawapenda sana, waendelee kutegea sikio Redio ya Sauti Amerika. Asante ah, sana na ninakupa nafasi pia kuweza kuchagua Uh, mziki ambao ungependa tuchezee wasikilizaji hii leo. Je, una jina uh, la muziki ambao labda kwa kichwa chako unafikiria ni safi tu ucheze hii leo ah? Kwa mziki ambao mimi naupenda, anaweza nikachagua wimbo wa Justin Kawekawe ambao unasema amani. Huu ni wa R&B, msanii kutoka Bukoba. Tunashukuru sana kwa kushiriki katika uh, salamu na muziki hii leo hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika sana na basi, ni kama alivyoomba msikilizaji huyo Bulugu Matondo. Sasa tunapata kibao chake Justin kinasema amani, twende kazi. Si, tukitoka hapa sasa, naona twende moja kwa moja na sasa, tumwangalie huyu mwingine. Anajulikana kama Mwigulu Ntemi, anasema yuko Mwanza, Tanzania, na ametoa nambari yake hapo. Hakuandika majina yoyote lakini ameshukuru Sauti ya Amerika kwa kumpa fursa ya kutuma salamu zake, na sisi tutajaribu kumpigia simu e, iwapo tutampata ataweza kupeperusha salamu zake moja kwa moja. Kumbuka kwamba msikilizaji, wewe pia unaweza kushiriki kutuma salamu zako na vilevile vile ujumbe kwa ndugu na marafiki e, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hiki ni kipindi cha wasikilizaji, wasikilizaji ndo wanasema wanataka nini, na sisi tunafanya jinsi ambavyo wangependa uh, wafanyiwe. Na hivyo basi, tunawapa fursa ya kutuma salamu moja kwa moja uh, kupitia njia ya simu, nasi tunakuunganisha hapa studio uh, hapa Washington DC, kama ilivyo desturi uh, naona ni vizuri tusome pia wale ambao wametuma uh, salamu zao kwa njia ya Facebook. Namwona huyo Emmanuel Lumambo anasema angependa kutuma salamu zake kwa baba yake mzee Rajabu Mrisi akiwa Tunguli Kilindi, a, huko Tanga, na mama yangu Fatuma. Anasema mama yake ajulikana kama Fatuma Zubele akiwa naye Hokoho, a, Tunguli. Ujumbe nawaambia nawapenda sana wazazi wangu pamoja na Ali Mulisi ni Emmanuel Umambo. Bila shaka hizo ni salamu ambazo zimewafikia hapana shaka kwamba wamezipata. Safi kabisa, kutoka hapa salamu na muziki kutoka eh, hapa VOA, eh, Washington DC. Na sasa tujaribu tena kumpigia huyu Uh, huyu ambaye nilikuahidi kwamba tutampata Mwigulu Ntemi, eh, akiwa uh, sijui yuko wapi, anasema yuko Mwanza Tanzania, na ametupatia namba yake. Hebu tujaribu tumpate, no. Mwigulu Ntemi yeah. Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunakupa fursa ya kutuma salamu moja kwa moja eh, kutoka hapo ulipo Mwanza eh, kupitia hapa Washington eh, tuzipeperushe mara moja. So, ningependa kumtumia baba yangu aliyoko Dodoma, Tanzania, na vilevile nimtumia yangu mkubwa yuko Dar es Salaam, Tanzania, ujumbe potikane kupitia VOA na BMJ. Ah, asante sana Mwigulu Ntemi, bila shaka hao uliowasalimiwa wamezipata salamu hizo na wamepata ujumbe huo kwamba wanapitia Sauti ya Amerika ndio. Aa, tupate kuwasiliana moja kwa moja Aa, tunashukuru sana Mwigulu kuweza kushiriki katika show ya leo. Asante sana nam. Paskali Mbugani, naam, habari za kwako? Safi kabisa, hapa ni Sauti Amerika na tunakupa nafasi ya kupeperusha salamu zako moja kwa moja eh, kutoka pale ulipo, nasi tunakuunganisha na wasikilizaji wenzako. Asante sana Jay Tamrizi huko Washington D C, natuma salamu zangu kwa Masanja Kuyanja mtali wamwakuhenga kipirigario gatara ini wa ngokoro Shinyanga. Sa, Salimu Nasoro kayungu akiwa Ngara mtima kagaruki akiwa Shinyanga, nazituma salamu kwa familia yangu hapa kitwazi karenge hadi halamro na nazipereka kwa kijana mchapakazi Simon akiwa ngara, aki wa Tanzania najipeleka tena kwa kwa kwa kwa, kwa Salim Nasoro, huyu akiwa ngara pia. Wa mwisho najipeleka kwa wasikilizaji wote wa VOA Washington DC. Asante sana Pascali Mbugani kwa kuweza kupata fursa hiyo ya kutuma salamu na vile vile shukrani kwa niaba ya wasikilizaji ambao umewatumia salamu wote wasikilizaji wa VOA uh, tunashukuru sana na tutawasi na wakati mwingine uwe na siku njema Paskali. Asante sana DJ Wamrizi, Washington DC. Nashukuru sana. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi kikiwa ni Salamu na Muziki kutoka hapa Washington DC na anaona sasa muda ndo huo, lakini usikose kusikiliza tena wiki ijayo, wakati ambapo tutakuletea kipindi kingine cha Salamu na Muziki ambapo tutapekuapekua na kuona ni nini mmetuma na wale ambao watapata watabahatika, pia tutaweza kurusha salamu zao moja kwa moja uh, kutoka hapa Washington DC, ni kama walivyosema wale ambao ni wasikilizaji waliopiga simu kutaja jina langu. Mimi hapa ni BMJ Mridhi, nikiondoka studio 15, uh, nawatakia kila heri, lakini siwezi kuwaacha bila kibao cha muziki uh, tutaonana tena panapo majaliwa na kuacha na kibao hiki Willy Paul wakishirikiana na mwanamuziki kutoka kule Jamaica, Elene. Mambo ya harusi, msikilizaji, ni moto sana. Twende kazi, Willy Paul. Kwa heri, msikilizaji. <mimu> Na mfuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waokozi nchini Colombia wanachakura katika mlima wa vifusi na matope hivi leo Jumapili wakiwasaka watu waliopotea baada ya maji kufurika kutoka kwenye mito mitatu iliyokuwa imejaa nchini humo na kuingia katika maeneo ya makazi ya watu, na inasadikiwa kuwa takriban watu mia mbili wamepoteza maisha. Marekani na Misri zinatarajiwa kufikia makubaliano ya kuimarisha ushirikiano katika mapambano dhidi ya ugaidi wenye msimamo mkali kesho Jumatatu, wakati rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi atapokutana na rais Donald Trump huko White House. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ametoa uamuzi kwamba kesi dhidi ya Donald Trump kwa kuchochea ghasia dhidi ya waandamanaji wakati wa kampeni za urais mwaka jana inaweza kusonga mbele, akitupilia mbali utetezi wa uhuru wa kujieleza dhidi ya kesi hiyo. Uamuzi wa jaji wa mahakama ya wilaya ya Louisville, Kentucky unafungua njia kwa kesi hiyo kuwasilishwa na waandamanaji watatu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.