Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe, na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu alfajiri ya Aprili tatu, mwaka nao ni wa 2017. Karibuni Matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tuna kuharifu kuwa upinzani waandaa mgomo mkubwa wa DRC, huku baadhi yao wakidai kuwa viongozi cha wa chama tawala hawajali maisha ya watu wa ato, kipato cha chini wala elimu zao. Huu ni mshangao, sababu minasema wao hawana watoto hapa. Kongo wamekwisha kuchukua watoto wao katika shule za nji za kigeni, alafu wanapenda hawa watoto wetu sisi masikini waende wazisome kama wao <tipu> walivyosoma na katika habari nyingine kwenye makala yetu ya jamii na maendeleo, watoto nchini Kenya washauriwa kuwa wabunifu katika utengenezaji wa vifaa vya kutumia elektroniki. Tunawafunza pia life skills and character development, kwa sababu tunaelewa mtoto, hata ukishampa hizi skill, anaweza amua kuzitumia vizuri ama kuzitumia vibaya. Hivi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump anasema kama China hawatamaliza mzozo wao na Korea Kaskazini, sisi tutamaliza China ina ushawishi mkubwa na Korea Kaskazini, Trump aliliambia jarida la Financial Times la London. China itabidi waamue, aidha watusaidie na Korea Kaskazini au hapana, na kama hapana, haitakuwa jambo zuri kwa yoyote. Trump atakuwa mwenyeji wa rais wa China Zi Jinping huko Maralago, Florida, siku ya Alhamisi. Mkutano wao wa siku mbili utalenga juu ya mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini, vitisho na vikwazo, ikiwa ni pamoja na maamuzi ya hivi karibuni ya China kukataa kuagiza makaa ya mawe kutoka Korea Kaskazini, suala ambalo limeshindwa kuwazuia Korea Kaskazini kutengeneza silaha za nyuklia. Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, amesema jana Jumapili kwamba Rais Donald Trump hajamzuia kuwakosoa Rusia hata pale anapoendelea kulaumu vyombo vya habari vya Marekani kwa kuripoti uchunguzi wa bunge na juu ya uchunguzi wa kama maafisa wa Rusia walishirikiana na wasaidizi wa kampeni ya Trump kumsaidia kushinda kiti cha rais. Rais hajawahi kunipigia simu hata mara moja na kusema usiwashambulie Rusia. Hajawahi hata mara moja kuniambia nini cha kusema. Haley Aliambia televisheni ya ABC na waumbua Rusia. Heli amesema kitendo cha Rusia kuishambulia Ukraine katika peninsula ya Krimea ilikuwa ni kosa, pamoja na kitendo cha Moscow kuendelea kuunga mkono wapiganaji wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine, wakipambana na majeshi ya Kiev, wakifanya jambo baya. Alisema sina shida yoyote kuwaambia ukweli na kuwakosoa rais hajawahi kunizuia kuwajibisha Rusia. Na viongozi wa Somaliland ambayo imejitenga na Somalia wanasema kuna hali ya njaa katika maeneo yao, huku serikali hiyo ikiwa imesimamisha programu za maendeleo kutokana na kuendelea kwa ukame ambao umeua dazeni za watu na mifugo karibu yote imeteketea katika upande wa mashariki wa eneo hilo. Mery mgawe anaisoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Abdulaziz Osman akizungumza na VOA huko Hageisa, Somaliland. Makamu wa rais Abdurahman Abdulahi Seilisi amesema hali ya ukame inaonyesha kuwa itazidi kuwa mbaya katika sehemu za mashariki ya nchi hiyo na kuongezeka kwa hatari ya njaa. Seilis amesema sisi tunaikaribia njaa. Tathmini tuliyoifanya na ile iliyofanywa na mashirika ya misaada inaonyesha njaa iko karibu kutangazwa katika mashariki ya eneo la Somaliland, kwa sababu hali ya msimu wa mvua hivi sasa haujaanza na kuna uhaba mkubwa wa maji na watu wamepoteza mifugo yao. Seilisi amesema wana chakula na fedha kidogo tu katika kukabiliana na ukame na uchumi umeathirika vibaya sana kutokana na ukame. Ameongeza kuwa wameamua kusitisha programu za maendeleo kwa ajili ya kudhibiti bajeti yao ili wawe tayari kukabiliana na baa la ukame pindi hali itakapokuwa mbaya zaidi. Somaliland, jamii za wafugaji katika maeneo yote ya eneo hilo wamesema hawajawahi kuona hali mbaya kama hii ya ukame. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Watu raia wasiopungua kumi na sita ikiwa ni pamoja na polisi kumi na tatu wamejeruhiwa katika mlipuko siku ya Jumamosi nje kidogo ya kituo cha mafunzo ya polisi katika mji wa Delta, wizara ya mambo ya ndani ya Misri imeeleza. Wizara hiyo ambayo inasimamia usalama inasema mlipuko huo ulisababishwa na mlipuko wa bomu uliotegwa kwenye pikipiki piki, karibu na kituo cha polisi. Ukiacha mapolisi hao bomu hilo lilijeruhi pia raia wachache. Loa El Taura au kundi linalojita Revolution Brigade wamedai kuhusika na mlipuko huo. Serikali ya Misri inapata tabu kupambana na wasiwasi unaoongezeka nchini humo katika peninsula ya Sinai ukiwalenga polisi wa nchi hiyo na wanajeshi. Mamia ya polisi na wanajeshi hao wameuawa. Meli kubwa ya madini ya Korea Kusini ikiwa na watu ishirini na nne imepotea katika bahari ya kusini ya Atlantic baada ya kupoteza mawasiliano na maafisa kiasi cha kilometa elfu mbili na mia tano kwenye pwani ya Uruguay. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap, limesema meli hiyo Stella Daisy yenye tani laki mbili na sitini na sita elfu iliwasiliana nao mara ya mwisho siku ya Ijumaa, wakati mmoja wa wafanyakazi wa meli hiyo aliporipoti kwa njia ya ujumbe wa simu kwamba meli hiyo ilikuwa inaegemea upande mmoja na iko hatarini kuzama. Meli hiyo iliondoka Brazil Machi 26. Kuna dharura, ujumbe huo ulisomeka Maji yanavuja katika eneo nambari mbili. Yonhap iliripoti wafanyakazi hawa wawili walionekana baadaye wakielea na kuokolewa. E, lakini imesema boti nyingine ndogo ndogo na maboya yalikutwa hayana watu. Maelfu ya raia wa Hungary waliandamana katika mji mkuu Budapest jana Jumapili kupinga muswada wa kutaka kufunga chuo kikuu kilichoanzishwa na bilionea wa Marekani George Soros. Kuna upinzani unaoongezeka mjini Hungary na nje ya nchi katika muswada uliopendekezwa serikali ya waziri mkuu Victor Orban, ambayo inaweka ugumu kwa vikwazo kwenye vyuo vikuu vya nje. Chuo kikuu cha Ulaya ya kati kilichoanzishwa na Soros mwaka 1991 kinasema muswada huo unalenga katika kukiondoa nje ya nchi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mwishoni mwa wiki lilipitisha azimio la kuongeza muda wa tume ya ulinzi wa amani ya umoja huo nchini DRC ili kuendelea kulinda usalama nchini humo. Waziri wa mambo ya nje ya Tanzania, Augustin Maiga, alihudhuria kikao hicho akiwakilisha nchi za SADC ambazo zimekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha kuwa amani na rejea nchini Kongo. Mwandishi wetu Sale Mwana Milongo, ambaye alikuwepo New York kuripoti kuhusu mkutano huo wa baraza la usalama, alipata fursa ya ku zungumza na balozi Maiga ambaye anaanza kwa kueleza alichokizungumza katika kikao hicho cha baraza la usalama, kuwa tunataka tuhakikishe kwamba muda wa MONUSCO na hasa kile kikosi kinachoitwa Intervention Brigade Force kinaongezewa muda kwa sababu kile ndio kinachofanya kazi kubwa ya kupambana na vile vikundi mbalimbali ambavyo vimekuwa vinaleta matatizo kwa usalama wa wow. Kongo. Swala ni tofauti gani iliyopo hivi sasa katika uh, muhula ambao tayari umetekelezwa na huo ambao unatakiwa kutekelezwa mnamo kipindi hiki cha mwaka mmoja katika mazingira yaliyopo Kongo sasa? Sasa hivi kuna mambo mapya makubwa matatu. La kwanza, kuna vikundi ambavyo vinajitokeza ambavyo havikuwepo huko nyuma na vitahitaji kazi kubwa sana kwa upate upande wa International Brigade lakini pili, kuna nafasi ya pekee ambayo haijawahi kutokea kwa kuwa na mkataba wa amani uliotiliwa saini kule Kongo uh, tarehe 31 mwezi Disemba mwaka jana, na huu utaweza kuipeleka Kongo kwenye uchaguzi a, mwaka huu, mwishoni wa mwaka huu. Sasa hii ni nafasi ya pekee kabisa kwa kuongezewa muda MONUSCO ili ishiriki katika kuhakikisha kwamba makubaliano haya ya kisiasa yanafanikiwa. Na tatu, hii ni nafasi ya pekee kabisa kushughulika na vikundi mbalimbali ambavyo vimekuwa vinawanyanyasa na kuwaumiza na kuwaua raia. Sio tu katika mikoa mikubwa miwili ya Kivu, lakini sasa hivi tunashuhudia pia katika sehemu za uh, Kasai na sehemu nyingine. Kwa hivyo kuna jukumu la pekee kwa Monusco kujipanga upya ikishirikiana na kikosi chake cha intervention force kuweza kufanya kazi inayojulikana kwa sababu watu wengi walikuwa hawaridhiki na kazi ambayo inafanywa na Monusco katika kulinda raia. Lakini safari hii ulinzi wa raia na pamoja na majadiliano ambayo yalikuwa yanaendelea hapa, nchi nyingine kama Marekani wanasema majeshi yapunguzwe, lakini kwa kauli moja wamekubaliana kwamba kikosi cha Monusco pamoja na kile cha force intervention, lazima vipewe uwezo zaidi ili kupambana na hali hii mpya, na kamwe tusikubali kwamba nafasi hii ya kufanya uchaguzi na kuleta uh, mageuzi siasa, uh, ya siasa yanaendelea vizuri. Na sisi kama Sadek tumewahakikishia kwamba tutafanya kazi karibu na Kongo uwajibikaji wa kikosi hicho cha Monusco eti, nyinyi kama nchi za Kiafrika ama SADC mmeridhishwa na jinsi kazi ilivyofanywa kwa zaidi ya miaka 15? Na, na, na, na kikosi hicho, kikosi cha Monusco kilikuwa na matatizo, na ndio maana sisi nchi za SADC tulisema tunahitaji kikosi kingine ndani ya Monusco, kikosi ambacho kinaweza kupambana na vikundi mbalimbali ambavyo vimekuwa zinatishia amani. Huko nyuma, Monusco ilikuwa haina uwezo huo au kauli hiyo au mandati hiyo. Sasa kwa mara ya kwanza tuna hiki kikosi ingawa, kuna baadhi ya wanachama wa baraza la usalama, ambao wanadhani hii isiwe kitu cha kawaida, kwa sababu Umoja wa Mataifa haupaswi kuingia vitani, lakini hali ya Kongo si hali ya kawaida, na tunahitaji maamuzi ambayo sio ya kawaida ni balozi Augustin Mahiga akizungumza na Sauti ya Amerika huko New York. Wakati huo wa huo huko DRC ni kwamba vyama vya upinzani nchini humo vimeitisha mgomo kuanzia leo asubuhi, kama hakuna mkataba wa tarehe 31 uliofikiwa na serikali ya Congo. Mwandishi wetu Auseri Marivika anatuarifu zaidi. Vyama hivyo vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimeitisha mgomo kwa njia siku ya Jumatatu, huku wakiomba watu wasifanye kazi kwa kuweza kuweka presha kwa viongozi kutekeleza mkataba. Andema Ben ni kiongozi wa chama cha UDPS katika mji wa Bunia. iko manyere ya kufaa presion njo tutaanja kama ba, ba, ba, ba, ba guvernema yenu na president Kabila akatala kuapikia accord tutaanja pression demokratike tufa tutapiganisha tutafaa ngufu de maniere ke lao sw aplike aiko kitu ingine ya kusema tuku asema watoto aituri na Kongo muzima basikia juu rassemblement naiko a envisage ba action mingi. Upande mwingine nimezungumza naye Ezekia Muhanya, mmoja wa wasemaji wa vyama tawala mkoa wa Kivu Kaskazini, akiwa nae, akiwa na makao yake katika mji wa Goma. Huu ni mshangao sababu mnasema wao hawana watoto hapa Kongo, wamekwisha kuchukua watoto wao katika mtule ya nji za kigeni Alafu wanapenda hao watoto wetu sisi masikini waende wasisome wa, kama wao walivyosoma. Wanafikiri hii ni akili kabisa. Kama wao wanagoma, wagome. Kama wafanya wanafanya mgomo, kama wafanya siasa wafanya, lakini wasifanye mgomo wa kukataza watoto wetu wengine wa shuleni. Hatua hiyo yachukuliwaje na mashirika ya kirahia? Huyu hapa Jabo Skolalo, kiongozi wa mashirika ya kirahia paituri kwa sheria hichi ichi yetu, hii ni haki yao kama wanaweza kuifanya lakini kwa kwa mambo hiyo wanataka kujiandaa kuifanya, tunaona kama ni kupoteza wakati na ni kusumbua raia bure. Upande mwingine, nimezungumza naye Mami Lingiso Bulamuzi, kiongozi wa Jeset katika mkoa wa Ituri, akiwa na makao yake katika mji wa Bunia. tunaanja kwanza na mgomo, kisha mgomo tena, siku ya tatu kutakuwa zingine, na kama serikali inaendelea kutia roho mgumu tarehe kumi ya hii mwezi minawaza kama kama population itapita kubarabara na watatembea vile vile katika mji wa Goma. Vyama vya upinzani navyo vyasema kwamba vitaungana na wengine kama anavyosema Neema Vikailwira, kiongozi wa Rassemblement Kivu Kaskazini: hakuna kazi yoyote, hakuna kutembea barabarani, hakuna kazi yoyote, na tunaomba kwa hii ni sababu akor ya le 31 Desembre iweze kutekelezwa ili tuweze kufanya transition ambayo itaweza kutuongoza kwa kufika kwa uchaguzi unaofaa. Viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba matamshi ya vyama vya upinzani ni kelele na haitakubalika. Hayo yanajiri wakati ambapo vilevile mazungumzo yamekwama yaliyokuwa yakipata usuluhishi kutoka kanisa Katolika Sengo. Usermalivika malivika Kumekucha Afrika Bunia. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Matangazo haya unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom, vilevile Facebook na Twitter. Baada ya sekunde chache, Sande Shomari atakusomea habari zaidi za dunia. Kura za awali za wapiga kura wa mapema huko Serbia zinaonyesha waziri mkuu wa nchi hiyo, Vucic, wake, nchi hiyo Alexander Vucic anashinda uchaguzi wa Jumapili kwa kiasi kikubwa, akithibitisha udhibiti wake katika nchi inayotafuta uhusiano bora na Magharibi wakati akiongeza nguvu ya ushirikiano wake na mshirika wake muda wa muda mrefu Russia. Wachunguzi wa maoni wasiofungamana upande wowote walionyesha jana Jumapili usiku kwamba Vucic mwenye umri wa miaka 47 akiwa na kiasi cha asilimia hamsini na tano ya kura akijihakikishia ushindi wa wazi wa raundi ya kwanza kwa kuwa na zaidi ya asilimia hamsini. Mpinzani wake wa karibu, kiongozi wa upinzani sasa, Jankovich alikuwa anasilimia juu kidogo ya kumi na sita. Vucic ambaye ni mwanasheria amekuwa akijaribu kuhisabia kuingiza kwenye umoja wa Ulaya tangu mwaka elfu mbili na nane akionyesha tofauti ya wazi ya mabadiliko makubwa kutoka mrengo wa chama chake chenye msimamo wa utaifa tangu miaka ya tisini, kama wanachama wa chama chenye mrengo wa kulia wa chama chenye msimamo mkali cha Serbia. Waokoaji wanaendelea kutafuta katika vifusi na matope, mpaka jana Jumapili, katika juhudi za kutafuta watu waliopotea baada ya maji mengi kutoka kwenye mito yaliyojaa huko Colombia kujaa kwenye eneo hilo Ijumaa usiku na kuharibu nyumba na miundo mbinu na kuwa watu wapatao mia mbili. Muda mfupi baada ya kingo za mito kuvunjika, maporomoko ya matope yaliharibu mji wa kusini magharibi wa Mocoa. Rais Juan Manuel Santos alitembelea mji ulioharibiwa wa watu elfu arobaini karibu na mpaka wa Ecuador Jumaa mosi na kutangaza hali ya hatari. Santos alionya idadi yaliyofariki inaweza kuongezeka, na kusema, hatujui ni waathirika wangapi watakuwepo. Kwa wale walioathirika na janga hili, alisema, tutafanya kila tuwezalo kuweza kuwasaidia, inanihuzunisha moyo. Papa Francis alizungumzia janga hili katika misa ya jana Jumapili huko Vatican na kusema kuwa amesikitishwa sana na ajali hiyo. Na katika habari nyingine, serikali ya Uganda imepiga marufuku uuzaji wa kadi za simu kandoni mwa barabara na kuagiza kadi ambazo hazijasajiliwa kuzuiwa kuzui mara moja. Wakimbizi hawa hawaruhusiwi kumiliki simu bila ruhusa kutoka kwenye ofisi ya waziri mkuu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti. Hatua ya serikali inafuatia ongezeko la visa vya uhalifu na watu kuuawa kwa kupigwa risasi katika mazingira tatanishi huku mawasiliano ya simu yanayoaminika kwamba yangetumika kuwanaswa wahusika yakikosekana. Mkutano kati ya mkuu wa polisi, wamiliki wa kampuni za mawasiliano ya simu na viongozi wa mamlaka ya mawasiliano nchini Uganda, UCC, umeafikiana kwamba simu zote ambazo hazikusajiliwa kwa kutumia vitambulisho vya kitaifa au pasipoti kuzimwa. Emilia Kaima ni msemaji wa polisi jijini Kampala. One, Kampuni za mawasiliano zikikosa kutekeleza tuliyoafikiana wakubwa wake watakamatwa na kufunguliwa mashtaka. Kampuni zote zilikubaliana kwa pamoja kulingana na sheria za mawasiliano na ni lazima zitekelezwe. Lakini changamoto ni kwamba serikali ya Uganda ilianza kutoa vitambulishi vya kitaifa miaka miwili iliyopita na mamilioni ya raia wake walisajili kadi zao za simu kwa kutumia vitambulisho vya kazi au hata vitambulisho gushi. Mauzo ya kadi za simu kando kando mwa barabara vilevile yamepigwa marufuku, huku kampuni za mawasiliano zikiwa na wasiwasi kwamba hatua hiyo huenda ikalemeza ukuaji, kwani hazina ofisi katika maeneo mengi ya nchi na hutegemea mawakala wanaouza bidhaa za kampuni za mawasiliano kando kando mwa barabara. Wakimbizi wanaoingia nchini Uganda hawaruhusiwi kumiliki simu bila ruhusa kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu, huku simu zote zilizosajiliwa zikichunguzwa upya. Wanaotaka kadi za simu lazima wawe na vitambulisho vya kitaifa au paspoti. Kwa wale wasio na stakabadi hizo mbili, hawatakuwa na simu forget about this. Kampuni kuu za mawasiliano nchini Uganda ni MTN, Orange, Airtel na UTL, watu milioni 35 wakisemekana kumiliki simu, lakini idadi kubwa ya kadi za simu hazijasajiliwa. Hatua ya serikali kutaka kadi za simu ambazo hazijasajiliwa kuzimwa inatokea baada ya aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Felix Kawesi kuuawa kwa kupigwa risasi, tukio ambalo bado linachunguzwa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Katika makala ya jamii na maendeleo hivi leo, tunaangazia mradi wa kuwafundisha watoto masomo ya teknolojia mpya nchini Kenya kutokana na changamoto na upungufu uliopo wa masomo ya teknolojia katika shule nchini humo. Kijana mmoja alianzisha kituo maalumu cha kuwafundisha watoto. Mradi huo mjini Mombasa unaofahamika kama Tech Kids Africa umesaidia watoto wenye vipaji na ubunifu mbalimbali wa kiteknolojia, huku wazazi wakichangamkia fursa hiyo ya kipekee. Mwandishi wetu wa Pwani ya Kenya Salma Mohamed ameandaa ripoti zaidi. yes, yes, yes. hawa ni watoto wakiwa katika darasa maalum ambapo mwalimu anaendelea kuwafunza vipengele mbalimbali kuhusu tarakilishi. Mradi huu wa Tech Kids Africa ulioanzishwa mapema mwaka huu unalenga kuwasaidia watoto wadogo kujifunza masomo ya tarakilishi ili kuwajengea msingi bora wa maisha ya kiteknolojia katika siku za usoni. Ni watoto wa umri wa kati ya miaka saba hadi kumi na tano na ikizingatiwa kuwa wote wako katika shule ya msingi, hupata muda wa kuja katika kituo hiki kila siku ya Jumamosi. Paul Akwabi ambaye ni mwanzilishi wa mradi huu anaeleza kwa nini aliamua kuchukua hatua hiyo. Silabasi ya Kenya ni silabasi ambayo wazazi wao walisoma, pia mimi nilisoma, lakini tukiangalia ubunifu, teknolojia inaenda ikibadilika kila siku, lakini wapata masomo ambayo tunapatiwa haibadiliki, ni yale yale. Sasa hiyo ndio gap ambayo niliona katika community, na nikaamua kwa sababu siwezi badilisha silabasi ya Kenya kuna kitu ambacho naweza kifanya, hata kama itachukua miaka ngapi, inaweza kuja kubadilisha ulimwengu. Baada ya kupitia mafunzo muhimu kuhusu tarakilishi, watoto wanaanza kufunzwa jinsi ya kutengeza vifaa vya kielektroniki vinavyoweza kutumika katika kazi mbalimbali mbali, kama vile robot na kadhalika. Paul anaelezea jinsi mafunzo haya yanavyoendeshwa ya kwa watoto ambapo pia anashirikiana na vijana wengine wenye ujuzi kutekeleza kazi hiyo. Katika kufundisha watoto tunatumia vifaa ambazo zinaitwa microprocessor inaitwa Arduino board. Hichi ni kifaa ambacho karibu kila ya kifaa cha elektroniki dunia nzima huwa kinakuwa nacho. Cen unafanya unaandika program Unaweka ndani, alafu inaipatia instructions. Inatumika kutengeneza robots mara mingi, drones, hata pia computer na games. Pia tunawafunza pia life skills and character development, kwa sababu tunaelewa mtoto, hata ukishampa hizi skill anaweza amua kuzitumia vizuri ama kuzitumia vibaya. Kutokana na mfumo wa maisha kubadilika, teknolojia imechukua nafasi kubwa. Lakini kama ilivyo katika mataifa mengi ya Afrika, Kenya bado haijafanikiwa kutekeleza masomo ya teknolojia katika shule za umma, licha wazazi wengi kutaka watoto wao wapate masomo hayo, bado juhudi za serikali hazijafikia kiwango hitajika, na hivyo mradi kama huu katika jamii umetoa fursa kipekee ya watoto kujifunza wazazi ambao wameleta watoto wao kujiunga na mradi huu wa Tech Kids Africa wameelezea VOA jinsi walivyosaidika pakubwa na mabadiliko yanayoshuhudia kwa watoto. Mimi ni mzazi wa wasichana wawili, niona umuhimu wa vizuri, katika hii teknolojia inaenda mbele sana, ni vizuri tulete watoto wetu kujifunisha nao pia, wakija kumaliza shule wao wako wanajua hivi haya ah, mambo ambayo yanaendelea katika teknolojia. Nashukuru sana kwa hii nafasi tumepata, kwa kwakuwa watoto wanaweza kuja kujifunisha haya ah, mambo ya yeah. Niona wamekuwa watoto wa changamfu, wanataka kugoogle hizo terms wamesikia kwa kwa class, wanaangalia na niona hata wamekuwa na notebooks wanaandika. Kwa hivyo I think wamepata motisho mzuri sana fizi, watoto wengi wanaona katika ma TV Uh, watu wenzao Japan wakifanya mambo kama haya, wanaona katika TV vipindi kama Iron Man. Kwa hakika nimeona mabadiliko makubwa, even ile level ya discussion ambayo kwamba tukizungumza katika mambo ambayo wakiyaona katika TV imebadilika, wana interest zaidi ili kuchunguza vitu na kujua. Kwa upande wao, watoto walioko katika mradi huu wamefurahishwa na hatua hiyo huku wakionekana wachangamfu zaidi na wenye hamu ya kutaka kujifunza teknolojia. Wakati hauna TV nyumbani, unaweza chukua laptop uende kwa YouTube uende ka, uka download kama channel yoyote uangalie news, sababu hakuna habari utakayosikia wakati stima zimepotea. <coughs> Ni furaha yangu kwa hapa, na nimejifunza vitu vingi kuhusu teknolojia. Ona hii hii Arduino box, ni box yenye inatumika kucontrol Computer, kwa vitu vingi, itawasaidia kuwafunza kutengeneza hizo vitu na mambo zingine. Mapema mwaka jana, serikali ya Kenya ilionyesha juhudi za kutoa mafunzo ya teknolojia katika shule za msingi ambapo zaidi ya wanafunzi elfu kumi na moja walipewa vipakatalishi. Hata hivyo, mradi huo wa kompyuta shuleni umekumbwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na miundombinu duni na kashfa kutoka kwa wanasiasa na wakosoaji wa serikali. Paula Kwabi, mwanzilishi wa mradi wa Tech Kids Africa mjini Mombasa, anaeleza umuhimu wa kuanzishwa kwa vituo kama hivi nchini Kenya ili kuziba pengo lililopo, huku akitaja kwamba vituo kama hivyo ni vichache sana katika bara hili la Afrika. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Nam basi, na baada ya muda mfupi Sande Shomari atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anasema kama China hawatamaliza mzozo wao na Korea Kaskazini, sisi tutamaliza. China ina ushawishi mkubwa na Korea Kaskazini, Trump aliliambia jarida la Financial Times la London. China itabidi waamue, aidha watusaidie na Korea Kaskazini au hapana, na kama hapana, haitakuwa jambo zuri kwa yoyote. Trump atakuwa mwenyeji wa rais wa China Xi Jinping huko Maralago Florida siku ya Alhamisi. Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, amesema jana Jumapili kwamba rais Donald Trump hajamzuia kuakosoa Rusia hata pale anapoendelea kulaumu vyombo vya habari vya Marekani kwa kuripoti uchunguzi wa bunge na juye uchunguzi wa kama maafisa wa Rusia walishirikiana na wasaidizi wa kampeni ya Trump kumsaidia kushinda kiti cha rais watu wasiopungua 16 ikiwa ni pamoja na polisi 13 wamejeruhiwa katika mlipuko nje kidogo kituo cha mafunzo kwenye mji wa Delta. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio Sandei Shomari, sote kwa pamoja na mwelekezi Dodo Nchi Bahiro tunawatakia asubuhi njema.