Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunawakaribisha kwa matangazo yetu ya VOA Express, msikilizaji popote pale ulipo, na wewe ambaye unatutazama kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Jina langu ni BMJ Muridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi wakati huu katika VOA Express. Tuna mengi tuliyokuandalia hivi sasa, BMJ. Tunafahamu kwamba huko nchini Kenya kuna maadhimisho yale ya miaka miwili tangu kutokea tukio la shambulizi katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya. Bila shaka na tutawajuza mengi wasikilizaji popote pale wanapotutegea, na vilevile tuna ripoti kuhusu mauaji ya vijana wawili kule nchini Kenya Kenya ambayo kwa hakika yamezua mtafaruku, yamezua kila aina ya hisia, huku polisi eh, wakilumbana na raia kusema kwamba wamekosea. Sasa polisi kama wataua watu hivyo, wataogopa kumaanisha Kenya yetu imekuwa nchi yenye aina sheria, lakini sheria ya wanya. Kenya inawapendelea sana wezi. Mwizi akikuua aki, anapewa bondi, akiachiliwa kwa bondi anakuja kukwambia we ndiye ulinipeleka kule ni baadhi tu ya stori ambazo tumekuandalia hii leo eh. Kwa hivyo endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya takriban dakika 30. Lakini basi wakati tunasonga mbele na haya matangazo yetu, ni kwamba tunaye mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka huko Mombasa nchini Kenya, ambaye yeye alipata wasaa wa kuweza kufuatilia tukio hili la maadhimisho ya miaka miwili tangu kutokea maafa katika chuo kikuu cha Garissa. Josephat, kama unanisikia, habari ya hapo ulipo? njema sana Mkamiti, niko Mombasa, lakini mfuatilia matukio hayo kwa mwaka wa pili sasa tangu shambulio lilipotokea chukuu cha Garissa. Na ni yapi ambayo unaweza ukatujuza hivi leo katika maadhimisho haya ambayo wananchi na wale walionusurika wameweza, uh, wameweza kujumuika pamoja na kukumbuka kile kilichotokea miaka miwili iliyopita. Kwanza ni kumbushe msikilizaji wa Sauti ya Amerika kwamba VOA ilikuwa miongoni mwa stesheni za kwanza duniani kutangaza. Hata kabla ya shambulio la Garisa tulikuwa tumeandika taarifa kuhusu uwezekano wa shambulio, baada ya kuzungumza taarifa exclusive na wa wanafunzi kutoka chuo kile, na baada ya wiki moja likatokea. Sasa hivi familia zimekuwa zikishughulikia eh, watoto walioumia walipelekwa vio mbalimbali na Eh, wa, wanafunzi waliosajiliwa kurejea katika kile chuo wamekuwa idadi ni ndogo ikilinganishwa na wale walikuwa wakisoma kabla ya shambulio. Eh, chuo kimekuwa kijaribu kurekebisha miundo msingi na nini na maafisa zaidi wa usalama wamewekwa katika chuo kile na vyuo vingine hapa nchini Kenya. Ibada zimefanyika mwaka jana na mwaka huu kuwakumbuka wale waliofariki, wanafunzi wakirasha mishumaa zaidi ya mia moja na arobaini kuashiria wenzao waliofariki. Ofisi zetu za Sauti Amerika nimetembelewa na mwanafunzi mmoja kwa jina la Meshak na yeye rafiki yake walikuwa amesoma chuo kimoja hapa mjini Mombasa na baada ya kuachana wiki mbili tu mwenzake kwa jina la Milton Omondi akaoa katika kile chuo kikuu. Meshak, kwa haraka haraka, unamkumbuka eh, eh, eh, Milton kwa njia gani, Milton? Na mnafikiri tunapata matatizo kidogo ya mitambo na labda tutarudi kwako Josphat Kioko hivi punde. Msikilizaji, ni kwamba hii leo maadhimisho yamefanyika, yalianza hapo jana kama alivyosema Kioko, ni Aprili, mwezi wa mwezi wa nne tarehe mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambapo matukio hayo yalifanyika kule Garissa na leo wamefanya pia mbio za marathon kule Garissa za kilomita 15 kama baadhi ya maadhimisho mkamiti, na pia wamefanya maombi ya pamoja. Basi namsikia, tumempata tena Kioko, endelea kuzungumza na huyo mwanafunzi kwa mikrofoni yangu. Naam, twakupata Naona kuna matatizo ya mawasiliano hapo BMJ. Naam, tunakupata Kioko, endelea Mesha Kizombo alisoma na mwanafunzi Milton, wakasoma chuo kimoja mjini Mombasa. Tueleze vile unamkumbuka Milton. Milton, eh, mimi nilisoma naye katika college ya kompyuta moja hapa Mombasa, hapa mjini Mombasa. alikuwa sana eh, rafiki yangu. Nakumbuka tulikuwa majirani maeneo ya Mshomoroni hapa Mombasa, na eh, Milton alitoka katika eh, familia ya, ya kichochole ama tuseme eh, familia isiyojiweza vile, lakini alikuwa kijana mzuri. nakumbuka eh, uh, kuna, kuna maeneo ya eh, uh, Mwembe Tayari hapa Mombasa, alikuwa anauza njugu kujikimu katika uh, masomo yake, uh, lakini hivyo hivyo hakufa moyo, aka akaadmitiwa katika chuo kikuu cha Garissa. Yote mkaitwa Moi, yote tukaitwa Moi University. Mimi nikaitwa Moi University Eldoret ni, lakini nilipata transfer nikakuja Mombasa. Yeye akaitwa Moi University, lakini sasa Garissa <laughs> <laughs> Me, me, Mimilipata... mime... kuhusu kifo chake mimi eh, kifo chake nilikiona kwa gazeti Gazeti kabisa eh, gazeti moja hapa nchini, na nilisikia uchungu sana kukiona maanake, tulikuwa tumeachana kama wiki mbili, na alikuwa a, anatafuta fees pale Mwembe Tayari bai, kuuza kuuza njugu. Asante sana, Mesha Zombo. Huyo ni mwanafunzi aliyepoteza rafiki yake, na ni hayo tu kuhusiana na kumbukumbu za maadhimisho miaka miwili ya shambulio la chuo kikuu cha Garisa hapa Kenya. Shukran sana Kioko hapo Mombasa na vilevile Mishak huyo mwanafunzi ambaye umeweza kuzungumza naye. Msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kuchangia yote yale ambayo tunazungumzia hivi leo kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na pale unaweza kufanya mchango wako. Nikupe haraka kabla sijaenda kwa mkamiti kuintroduce ile story inafuata. Uh, ingia pale www.facebook.com mkoaju VOA Swahili na ut utatupata tukiwa pale live. Na basi tukielekea huko nchini Tanzania, ni kwamba wafanya biashara ndogondogo huko Dar es Salaam wamechoma barabara huko eneo la Kariakoo baada ya kukuta kwamba vibanda vyao wanavyouza biashara ndogondogo havipo. Basi ili kujua taarifa hii tunaye Dina Chahali. Dina, habari za hapo ulipo? Na hebu tupe mawili matatu kuhusiana na tukio hili lililotokea alfajiri ya leo. Asante Mkamiti, habari za huku Dar es Salaam ni nzuri. Kama nilivyosema leo asubuhi, uh, wamachinga walifika kufungua biashara zao na kukuta vibanda vimebomolewa usiku. Kwa hiyo wakafika pale wakakuta kuna wa, vitu vyao vya vya vimeibwa, vime na hakuna chochote, na wanasema kwamba walipewa siku tatu ili kutoa kutoa bidhaa zao, lakini ghafla wanafika asubuhi wanakuta vibanda vimebomolewa bidhaa hazipo. Nimeongea na huyu Yohana William, mfanya biashara katika eneo hilo la Machinga Complex, akilalamikia suala hilo la, la kubomolewa vibanda vyao katika eneo la nje la Machinga Complex yanabeba mali zetu, yanaondoka, vibanda vyetu vimevunja. Sasa wanakuja wananchi nao, si unajua tena, nao wamebeba vitu vyote. Hapa tunavyokuambia sina kitu chochote yani, hivi nimebaki hivi hivi kama unavyoona, nina mkopo wa watu walikuwa wananiamini kwenye kizimba, tuko kikundi kama share. Sasa tunashangaa tuna rais ameruhusu wafanyabiashara wa kama sisi wako barabarani wale, lakini sisi wafanyabiashara wadogo ambao tunafanana na wale tuliovumilia miaka yote, miaka sita tuko hapa. Ndugu mwandishi, hili jengo linaitwa Machinga Complex. Sasa tumekuja wamachinga wenyewe, leo tunatolewa wamachinga mwenyewe pale ambapo wananiambia niende, sijaelekezwa. Haya, huyo ndio Yohana Mariam, naye nimeongea naye. Mariam Hassan amelalamikia hilo lilo swala la kubomolewa vibanda vyao. Sasa wanauliza sisi wanawake tunataka kujiajiri, wasichana wadogo, tunataka tuwe tuka, tukawe makahaba au tukaibe? Tunafanya biashara, mnatuvunjia. Hebu tumsikilize Mariam Hassan. Isipokuwa rais anataka anataka hawaoua sisi wawe makahaba na majambazi tutokunule kazi tukobaki nao. Sababu gani? biashara washachukua misingi ishakufa, tuna mikoba, mtu nimemaliki, mshabisha mtu atakuwa jambazi atakuwa kahaba. Sababu gani? washatulia misingi. Leo asubuhi tunakuja kwenye biashara, kuja mabanda yamebomolewa, wanasema si sehemu rasmi. Mimi nipo ndani ya soko na wale wa barabara ni nyupe ambaye haipo sehemu rasmi ya yani na kufanya biashara, na tulishamfuata manager tukamwambia vizimba hakuna, sitenda wapi? au sisi sio Tanzania? kama magovule alisema, machi kadolo nipiga kwa, na mimi pia nimepiga kwa mwanani kama mbaku langu yeye hasa na mimi pia ni mmachinga. Aniambie kama sio sehemu maalum hii, anitafutie sehemu sasa. Ni hakika mambo anayofanya ni mambo ya kimagumashi. Shukrani Dina. Kabla hujaondoka, Dina, hili si yeah, si mara ya kwanza ambapo tunapata mm wa machinga ku kufukuzwa au kubomolewa. Kubomolewa, kubomolewa na kufukuzwa, wafanyakazi kufukuzwa pale walipo. Hili ni swala ambalo labda serikali inasema itafanya lolote, kwa sababu nakumbuka hata mwaka jana tulikuwa na visa kama hivi kwa mujibu wa serikali hawa waliokuwepo Machinga Complex wanatakiwa waingie ndani ya soko. Sasa hawa waliobomolewa leo wako nje, wamezunguka ile soko la Machinga Complex. Kwa hiyo shida yao ni kwamba serikali jiji linataka hawa wafanyakazi ndani ya vizimba, lakini malalamiko yao ni kwamba vile vizimba ndani kule vimechukuliwa na watu wao, hawana nafasi, lakini wako katika eneo la soko hilo la Machinga Complex ambalo limejengwa mahususi kwa ajili ya kufanyia biashara wa machinga. Ndio hilo, asante. Asante, mm. Asante Dina Mkamiti, twende wapi? Nafikiri moja kwa moja tuingie katika kuangalia taarifa ambazo tuko nazo kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Katika habari za dunia hivi sasa ni kwamba Rais wa Marekani Donald Trump anakutana na rais wa Misri Abdel Fattah el Sisi leo Jumatatu huko White House. Hii ni ziara ya kwanza ya kiongozi wa Misri kuja White House. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alisitisha misaada kwa Cairo baada ya jeshi la Misri lililoongozwa wakati huo na Jenerali Sisi kumwondoa madarakani rais wa Misri aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Morsi mwaka 2013. Na kwingineko jopo la Senate linatarajiwa kumwidhinisha au kuidhinisha uteuzi wa rais Donald Trump wa jaji wa mahakama kuu Neo Gorsuch, huku chama cha Republican kikiwa na kura za kutosha kumuidhinisha Gosach katika kamati, kamati ya sheria katika baraza la Senati wiki hii hata kama Wademokrat wote wataweza uh, wataweka upinzani wowote wa. Hata hivyo maseneta watatu Wademokrat Claire McCaskill, Richard Blumenthal na Brian Schatz walitangaza upinzani wao kwa Gosach siku ya Ijumaa wakibainisha malumbano na Warepublican. Mchunguzi mmoja wa kupinga uharamia anasema mabaharia kumi na mmoja wa India na meli yao wametekwa kwenye mwambao wa Somalia ikiwa ni kuibuka tena kwa uharamia katika eneo hilo, na kusema shambulizi kwenye meli hiyo ndogo limetokea Jumamosi wakati meli hiyo iliyokuwa inapita kwenye eneo la kisiwa cha Socotra nchini Yemen na kwenye mwambao wa Somalia. Braume Gibbons Brooks wa Dry Ard Maritime aliliambia shirika la habari la Associated Press leo Jumatatu. Mtazamaji wa VOA Express, popote pale unapotoangalia hivi sasa, unaangalia VOA Express kupitia Facebook, hali kadhalika kupitia mtandao wa redio. na Mkamiti, sijui kama umeasikia haya ambayo yametokea weekend hii kule nchini India. Yapi hayo? Hebu nieleze basi. Jamaa mmoja, kumetokea jamaa mmoja ambaye ametokea katika familia ya uchochole kama alivyosema mmoja wa wasikilizaji familia ambazo kidogo hazijikimu kimaisha. Ikawa kwamba ni vigumu sana yeye kuweza kupata mke au mtu ambaye anaweza kumchumbia, lakini kukatokea mwanamke mmoja mwenye pesa kweli kweli, lakini ako mbali, ako kule Sweden. Na ikawa kwamba huyu bwana ndio amfikie lazima aendeshe baisikeli kutoka India umbali wa kilomita kama elfu tano kutoka India mpaka kule <laughs> Uh, Sweden. Na hiyo ndio ilikuwa njia pekee ya kuweza kumfikia huyo mwanamke, kwa baisikeli, hakukuwa na njia nyingine yote. Bila shaka na hii ni true story, manake uh, imeandikwa na National Geographic. Huyu bwana anajulikana kama Mahanandia na ni historia ambayo imeshangaza wengi, manake amefanya safari hiyo kwa ajili ya mapenzi. Ah, mapenzi <laughs> wanasema <laughs> <laughs> ni kama kikohozi, wanasema hayafichiki, sio? Sasa huyu amefanya hivyo kupitia baiskeli. Ni story ndefu kweli, lakini labda tukupata wakati, tutaweza kuweka pale kwenye mtandao, wasikilizaji wapate pia kusoma. Wakati tukiendelea na haya, basi naona katika katika mtandao wetu wa Facebook, tuna huyu anaitwa Ernest Stanyanyika anasema, nawafuatilia na ninawasikiliza vyema. Shukrani sana. Hali kadhalika kuna Limbe yeye anasema ninawafuatilia na shukrani kwa taarifa zenu. Naam, na kuna mwingine hapa anasema anaitwa Jumapili Petro anasema, nawapata vizuri sana nikiwa hapa Kahama, Tanzania. Na kila wakati mimi hujaribu kueleza wasikilizaji kama wanaweza pia wakachangia yale yaliyo ambayo tunazungumzia. Wakitupata vizuri, tunashukuru, lakini pia wachangie, wazungumze kuhusu mada tulizonazo au mazungumzo uh, kuhusu taarifa ambazo tuko nazo N nafikiri, basi BMJ, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Tunaelekea huko nchini Uganda, kibao kinaitwa Teacher, ni kutoka kwake Alex Disciple, ni remix hiyo, Teacher remix, mwanamuziki Alex Disciple kutoka Uganda, twende kazi. Akiondoka hapo chini kwa chini, mwanamziki Alex Disipo akitokea kule nchini Uganda na wimbo huo ambao unajulikana kama Ticha. Ni remix ya Ticha Mkamiti. Moto sana hiyo, nimeisikia na ni wapoona jinsi ulivyokuwa ukishekshek. Safi sana, ni mmoja wa wanamziki ambao wana, wanatokezea na ambao wanaendelea kupata umaarufu mkubwa. Na naona sasa tuko na mgeni hapa studio. Ni mgeni ama ni mmoja wetu? ni mmoja wetu. Mmoja wetu. <laughs> Manake kama u wasikilizaji wamekuwa wakisema wamekumis sana manake ulikuwa umechukua likizo ufupi, lakini sasa umerejea. Kwa kweli kabisa, popote walipo wana VOA Express, salamu kutoka Massachusetts, kutoka kule Connecticut, kutoka New York, kutoka kule New Jersey na vilevile Delaware na Maine na New Hampshire, wote wanasema salamu za, ziwafikie popote mlipo, lakini sasa mambo pia upande wa biashara yanaendelea kuchukua mirengo tofauti, naam. Ninajua wengi wenyu mnatumia simu za Apple mnatumia iPad mnatumia mnatumiayn yani, uh, bidhaa ambazo zimetoka kwa kampuni ya electronic ya, ya ya Apple mm -hmm. Lakini sasa kuna kampuni shirika ambayo inatetereka sasa hivi. Kwa mujibu wa habari iliyotolewa na chombo cha habari cha Reuters, mtandao wa Reuters wanasema kwamba kampuni ya Shares in, in Immigration. kampuni jina lake linaitwa Shares in Immigration. hawa ndio wanachora ama kudesign mm -hmm. picha ama mambo unayoona kwenye uh, vifaa vya Apple. Sasa kampuni yapo imesema kwamba itajiondoa, itatoa ile kandarasi pale na wat, wataanza kujitengenezea wenyewe design yao. Sasa ile kampuni kwamba haina kazi tena. Na tangazo hilo lilipofanyika mwisho wa wiki iliyopita, kampuni yenyewe sasa hivi tunapozungumza kwa siku tatu imepoteza thamani ya zaidi ya dola milioni tano kushuka. Mishuka. Zaidi imeshuka kabisa kwa sababu sasa haina biashara tena. Hapo wanasema sisi tutaanza sasa kujichorea design zetu, tutaanza kujifanyia mambo sisi wenyewe, kwa hivyo biashara ngo, kwa hivyo kama mi tulitarajia kufanya biashara yote na hapo, mambo yanaonekana utatafuta laini nyingine faunti ya. Lakini kando na hayo pia, nimesikia kuna kampuni inafungua ofisi kule Nairobi. Ni ipi? Ni mambo ya hela tu, mambo ya hela. Unajua, wanasema kwamba baada ya utafiti kufanyika, imeonekana kwamba nchi ya Kenya, kutoka mataifa ya ng'ambo hela zinatumwa nyingi sana nchini Kenya, ikiwa imefuatia tu nchi moja tu fil, Ufilipino, yaani kutoka maeneo kusema Marekani na Ulaya Kenya na Ufilipino ndio wanatuma pesa nyingi zaidi. Na kama unaonekana kuna sababu nyingi ambazo zinapelekea makampuni mengi sana kutaka kufungua uh, biashara za kutuma hela nchini Kenya. Sijui kama pesa ni nyingi sana nchini Kenya ambazo zinatoka kutoka kwa diaspora, maanake ni... Utakumbuka kulikuwa kampuni iliitwa Wave, kuna nyingine kabla ya hapo ni kama tatu nne. Sasa basi ndio hayo basi. Kampuni ya World Remit kupitia mkurugenzi wake Ismail Ahmed wanasema kwamba watafungua ofisi Nairobi, na kisha iwe ndio ofisi ya pili baada ile ya Zimbabwe ya barani Afrika, kutokana na wingi wa hela zinazotumwa na wanakenya ama Wakenya barani Afrika. Basi tutaendelea kuangalia kwa kina mambo na fedha. Shukrani sana Harison Kamau na basi tu, hebu tugeukie masuala mengine. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mjini Kinshasa, tunaye Saleh Mwana Milongo katika laini ya simu, ambapo tunataarifiwa kwamba kumekuwepo na mgomo baridi ukiwataka wakazi kuto kwenda makazini na kukaa nyumbani. Kisa na maana, Salehe, basi hebu tupashe hapo ulipo. Asante mkamiti, ni kwamba mgomo huo umetekelezwa kwa asilimia sitini ama sabini hivi hapa mjini Kinshasa, hasa zaidi kwenye mitaa ambayo ni ngome ya upinzani ambako ni mitaa ya Limete, Lemba, Matete, Njili na huko Masina, ambayo yamepatikana mashariki mwa jiji hili la Kinshasa, ambako kwa kweli uh, shughuli zilikuwa zimesimama mchana kuto Saleh, tunafahamu kwamba mgomo huu utadumu kwa siku ngapi, au ni kwa leo tu? Kwa kulingana na mwito uliotolewa na kiongozi wa Rassemblement ni yani vuguvugu la vyama hivyo vya, vya upinzani bwana Felix Tshisekedi, ni kwamba mgomo baridi hii leo, baadaye mgomo mwingine baridi uh, uh, Jumatano, na baadaye maandamano ambayo watu watatakiwa kushuka barabarani uh, tarehe kumi ya mwezi huu tunao kwa hiyo siku tatu ambao wameandaa ili kutoa mwito ama shinikizo kwa rais Kabila na, na, na serikali yake ili kuweza kutekeleza mkataba wa Desemba thelathini na moja wa kisiasa. Nam na mkamiti na, na, ili wasikilizaji pia wafahamu ni kwamba kuna baadhi ya miji ambapo ametutumia ripoti mwandishi wetu uh, katika maeneo mengine tofauti ya DRC kwamba kuna miji ambapo mgomo huo haukufua dafu maeneo ya Kivu Kaskazini, kule Kivu Kaskazini, uh, na kwingineko. Kwa hivyo kuna ma, maeneo yalifua dafu, lakini kuna maeneo ambapo hayakufua dafu, ili kusahihisha hilo na pia Mkamiti, kabla hatujaenda kwa stori hii nyingine, sijui kama umesikia kwamba kuna hisia nyingi sana zinatolewa kwa huyu mwana mieleka anajulikana kama Undertaker, ambaye amewacha kazi hiyo, amesema amejiuzulu, amestaafu, ame, ni baada ya kutumikia shughuli hiyo kwa miaka mingapi, amekuwepo karibu, takriban miaka 27 kwa WWE, World World Uh, wrestling federation ile kwa miaka 27, na sisi baadhi yetu tulikuwa shuleni uh, secondary, tulikuwa tunamtizama pale. Alikuwa mmoja wa wale wanamieleka wakali zaidi. Haya basi, ndivyo mambo yanavyokuwa. Unafanya kazi, nafika wakati inabidi upumzike kidogo. Basi na hebu tuelekee tena huko uh, Mombasa nchini Kenya, ambapo tunafahamu kumekuwepo na visa vya hapa na pale. BMJ muridhi, polisi uh, kushambuliana na wananchi wa kawaida, wananchi wa kawaida kutofuata yale yanayotakiwa kufanywa kutoka kwa jeshi la polisi. Na, na ni historia ambayo imezua hisia mbalimbali kama tulivyoeleza hapo mwanzo, na hasa kwenye mitandao ya kijamii. Wakenya wengi sana wanazungumzia wa swala hili e, kwamba polisi wanawapiga risasi na kuwaua vijana hasa vijana kiholela pasina kufuata a, zile sheria ambazo zinafaa kufuatwa. Lakini tusikie wanasema nini. Umma huwa ni mahakama bora zaidi kuliko mahakama nyingine ambazo tunazo ambazo mara nyingi zinaweza zikakubali hongo. Amaadamu yule kijana alipigwa risasi na watu waliokuwa pale hawakufanya maandamano yoyote kwamba ameuawa bila kuwa na hatia, na hatia na kwamba mzazi wake alikuja kukubali baadaye kwamba kijana yule alikuwa amemsumbua sana, mimi nampa kongole, nampa kongole yule afisa wa polisi ambaye alifanya jambo hilo, na ninaomba wengi wasambazwe katika vijiji vingi katika taifa hili. Vijana ambao wanafanya vurugu kama hizo wadondoshwe dondoshwe, mmoja baada ya mwingine Angaa tutaishi kwa amani. Si vizuri tuendelee kuishi na roho mkononi kwa sababu ya vijana ambao wanatembea na visu wakitudunga dunga, wakati ambapo hata madaktari wamegoma. Napinga maafisa wa polisi kuua mtu hadharani, kwa sababu maafisa wa maafisa wa polisi utaka usaidizi kwa wananchi wasaidiwe. Sasa wakiua hivyo, kuna watoto wadogo walishuhudia kama hicho, inakuwa polisi watu wa kuogopewa. Polisi wataogopewa kwa sababu hawa wezi wanatuua hadharani, kuna makosa gani nao wakiuawa hadharani? wa ndio liwe funzo kwao na kwa wengine ambao wataweza kuwa na tabia kama hizo. Kenya hii tuko na sheria na kila mtu anafaa fuate sheria, hakuna sheria mkubwa wala mdogo wale polisi ni lazima wafuate sheria. Kwa sababu gani wakaenda kwa wale vijana kule huko mbele ya umati ya watu? Kuna watu wanaogopa kuona kifo. Sasa polisi kama wataua watu hivyo, wataogopa, kumaanisha Kenya yetu imekuwa nchi yenye haina sheria. Lakini sheria ya Kenya inawapendelea sana wezi. Mwizi akikuua, aki anapewa bondi, akiachiliwa kwa bondi, anakuja kukuambia wewe ndiye ulinipeleka kule, atakuua na wewe kwa sababu lazima haribu ule ushahidi, ili mradi asifungwe katika jela. Hao ambao waliuliwa ni vijana wetu. Na ni kwa nini wanaitwa ofisa wa polisi? Wameenda college, ili wanafundishwa, ile miaka zote ambao wanakaa college, ili kuchunga wananchi wa Kenya, sio kuua na wao pia wakiweza kuuliwa itakuwa ni halali kwao, ama si halali? Kwa hivyo siungi kabisa, afisa wa polisi walifanya vibaya. Kenya ina katiba na katiba ndio sababu imejengwa majela na imejengwa makoti. Nam ni hisia, baadhi ya hisia za Wakenya wakizungumza katika meza yetu ya hoja kwa hoja kuhusu swala hili na mkamiti, vifo hivi vilitokea katika mji wa Nairobi, na ndivyo vimezua utata kweli kweli, hasa kwenye mitandao na tumewasikia Wanakenya wenyewe wakitoa maoni yao kuhusiana na swala hilo hilo. Idi mm -hmm. Naona umevamia studio, vipi hata usemi habari, kuna nini? Tumesha salimiana ah, ndani ya chumba cha habari <laughs> moja kwa moja tuende tu kuangalia yale ambayo yapo. Nashukuru mitandao, umependeza pamoja ata, na pamoja hili na, na, naona pia tuko hapa hivi studio uh -huh. Wewe ndio kidogo naona sasa katika mitandao yeo e, mambo ambayo no. yametanda yamevuma ya, ya, ya sana katika mitandao mm. uh, tukianza na tukio hili ambalo umelizungumzia katika hoja kwa hoja ni jambo ambalo kwa kweli limegubika mitandao mingi, lakini mjadala mkubwa watu wakiwa wanabishana, je, kile kitendo kilikuwa sahihi ama si sahihi? Sasa kwa mfano huyu hapa eh, J Munene yeye yeah, anasema mapolisi E, wametupa sisi wananchi wa Kenya zawadi njema kabisa kwa kuwaua hawa wahalifu, lakini uh, tofauti na Joseph Tono, yeye amesema hivi jamani, tuna mahakama. Mahakama hizi nizani, ni za nini hasa, ukizingatia hawa wauaji hawa uh, vijana waliouawa hawakuwa na silaha, lakini Sebastian uh, Kulabi, yeye mwenyewe anasema hivi kwamba eh, haijalishi kwamba hawa watu walikuwa wana silaha au walikuwa hawana silaha kama wao walikuwa ni wahalifu na waliua polisi walistahili, walistahili e, kuuawa. Ni jambo ambalo limevuma kwelikweli. Sasa hii leo uh, katika boti inayoelekea Zanzibar mm -hmm, e, katika jiji la Dar es Salaam kuna mwanamke mmoja amejitosa kwenye maji, kisa na maana haijulikani lakini inaelezwa kwamba safari ilikuwa inatoka Dar es Salaam kuelekea Zanzibar, na kufikia katika mkondo mmoja unaitwa Chungwe, yule uh, mwanadada akaamua kujitosa baharini, lakini bahati nzuri eh, wale wanausalama wa chombo kile walifanikiwa kwenda kumwokoa na yu hai, lakini walimfikisha katika mamlaka eh, zinazohusika, walivyofika katika visiwa eh, vya Marashi. Basi hayo <laughs> ndio ambayo sasa hivi yanatamba kulikuli katika mitandao. Naam, tunashukuru sana Idi Ligongo kwa kutuletea uhondo huo kutoka mitandaoni na najua ni mengi hata zaidi ambayo yanatanda ni vile hatuwezi kuzungumzia yote hapa studio. Na msikilizaji naona muda unazidi kuyoyoma hapa studio. Uh, na sisi hapa tunalikunja jamvi la VOA Express kwa niaba ya wote ambao wameshiriki katika matangazo haya ambapo Simamizi alikuwa ni Khadija Riami na hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi. E, tunawatakia kila laheri, na pia tuwashukuru wale ambao wameshiriki hapa katika upande wa mitambo, Omar Kaseko na mwenzangu Jafar Mjasiri, na vilevile vile bila kumsahau mwenzangu hapa Idi Ligongo kutuletea mambo hayo kutoka mitandaoni. Mimi ni BMJ Mridhi, tutaonana tena panapo majaliwa.