Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu ni April tatu mwaka elfu mbili kumi na saba. Tasikika katika masafa mafupi ya mita bendi kumi na tisa na ishirini na mbili vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni sana. Katika matangazo yetu jioni ya leo, Uganda yanuia kuongeza wanajeshi wake nchini Somalia wanaokabiliana na kundi haramu la Al-Shabab. Elewa na kuheshimu kalcha ya Wasomali, kwanza ni Waislamu alafu pia wako na kalcha yao ya kipekee, so lazima mwaelewe, mwapatie heshima, lakini msiwazoee. Katika habari nyingine ni kwamba mgomo wa kitaifa ulioitishwa na vyama vya upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wafeli kutokana na wananchi kutoshiriki. Wanakomaa sababu hawapendi tena watu kuwachukuachukua katika mambo yao, kama mtu anatoka ameshindwa kujenga nyumba yake, anasema muje kuugoma na mimi mutembee pamoja na mimi, kwa sababu wafanya kazi wakongomani wameteseka kutosha, wanapenda wafanye kazi basi. Hayo na mengine mengi utayasikia muda usio mrefu kwenye habari zetu, ambazo unasomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Urusi wanasema watu wasiopungua tisa wameuawa na zaidi ya hamsini wamejeruhiwa katika mlipuko kwenye mfumo wa usafiri wa umma metro katika mji wa St Petersburg. Vyombo vya habari vya Russia vinaripoti kwamba mlipuko ulitokea kwenye kituo cha usafiri cha Senaya Square kilichopo katikati ya mji. Kamati ya kukabiliana dhidi ya ugaidi nchini Russia inasema kifaa kingine cha mlipuko kwenye kituo cha St Petersburg kimeteguliwa. Vituo vyote vya usafiri wa umma katika mji wa pili kwa ukubwa nchini Russia vimefungwa. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana na rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi leo Jumatatu huko White House. Hii ni ziara ya kwanza ya kiongozi wa Misri kuja White House. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alisitisha misaada kwa Cairo baada ya jeshi la Misri lililoongozwa wakati huo na Jenerali Sisi kumwondoa madarakani rais wa Misri aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Morsi mwaka elfu mbili kumi na tatu. Sisi alichaguliwa kuwa rais mwaka mmoja baadaye. Rais Obama hakumwalika Sisi Whitehouse, na alikuwa akikosoa utawala wa kijeshi unavyofanya ukamataji kwa kundi la Muslim Brotherhood ambalo Bwana Morsi aliliwakilisha kama rais. Sisi anasisitiza kwamba kundi la Brotherhood ni la kigaidi. Mkutano wa leo huko White House unaangaliwa kwa makini na Cairo, ambapo kuna mvutano kuhusu nia ya Trump kwa Misri na dunia ya Kiislamu kufuatia marufuku ya Trump kwa raia kutoka mataifa sita yenye Waislamu wengi. Serikali ya Cameroon imeeleza kuwa makundi yanayotaka kujitenga kutoka majimbo yanayotumia lugha ya Kiingereza ndiyo yanayofanya mashambulizi ya kutia moyo kwenye majengo ya umma tukio la hivi karibuni likifanyika kwenye soko kubwa katika mji wa Limbe. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka akiwa Limbe, Cameron anaripoti kwamba mashambulizi hayo yamechochea kutolewa tena wito wa kuanzishwa mazungumzo ya kumaliza mzozo huo. Ripoti kamili inasoma hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Moto katika soko la Limbe uliendelea kwa saa nne siku ya Jumamosi kabla ya kuzimika kabisa duka hamsini ziliteketezwa. Gavana wa jimbo la kusini magharibi Bernard Okalia Bilai amesema kuwa polisi walimkamata mshukiwa anayeaminika kutoka kwa kundi la watu wanaotaka kujitenga. Anasema kuwa mshukiwa huyo tayari amewataja wenzake wengi waliohusika kwa njia moja au nyingine katika vitendo hivyo na kwamba wote watakaopatikana na hatia wataajibishwa kisheria. Moto wa Limbe unaonyesha hatari iliyoko pamoja na hasara inayoendelea kupatikana katika majimbo mawili yanayozungumza Kiingereza nchini Cameroon. Mawakili pamoja na walimu wa majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi wamekuwa kwenye mgomo tangu mwezi Novemba. Shule nyingi zimefungwa na biashara nyingi kuathiriwa. Wanaogoma wanasema kuwa wamekerwa na mkazo unaotiliwa lugha ya Kifaransa kwenye nchi hiyo ambayo pia hutumia Kiingereza. Wakati baadhi ya wanaogoma wakiomba kurudishwa kwa mfumo wa utawala wa majimbo, wengine wanashinikiza kupewa uhuru wa kujitawala wenyewe katika majimbo yanayotumia lugha ya Kiingereza, swala linaloendelea kuchochea taharuki na ghasia nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Taasisi moja ya kimataifa ya kutoa msaada inasema jeshi la Sudan Kusini limewachia wafanyakazi wake sita ambao walikamatwa mwezi Januari na kushutumiwa kwa usafirishaji haramu wa silaha. Kundi la madaktari wasio na mipaka waliliambia shirika la habari la Associated Press leo kwamba wafanyakazi wa kutoa misaada walikamatwa Januari 4 katika eneo la Yei wakishutumiwa kuwapelekea silaha wapinzani. Shutuma hizo zimekanishwa na taasisi moja yenye makao yake Uswisi hata hivyo waziri wa habari wa Sudan Kusini Michael Makwei alisisitiza leo kwamba mashtaka hayo yapo. Aliongeza kwamba wafanyakazi walioachiwa waliondoka eneo la Yei bila ruhusa. Mchungaji mmoja wa kupinga uharamia anasema mabaharia kumi na mmoja wa India na meli yao wametekwa kwenye mwambao wa Somalia, ikiwa ni kuibuka tena kwa uharamia katika eneo na kusema kwamba kwenye meli hiyo ndogo limetokea Jumamosi wakati meli hiyo iliyokuwa inapita kwenye eneo la kisiwa cha Socotra nchini Yemen na kwenye mwambao wa Somalia. Graeme Gibo Brooks wa Dryad Maritime aliliambia shirika la habari la AP leo kwamba watekaji wanadai fidia. Brooks alisema meli hiyo ilichukuliwa kwenye eneo la Il kaskazini mwa Somalia. Alisema awali meli hiyo ilikuwa ikitoka Dubai kwenda Busaso nchini Somalia. Luteni Ian, msemaji wa jeshi la majini la Marekani, alisema mabaharia huko wanafahamu kinachoendelea na wanafuatilia hali hiyo. Vikosi vya Ethiopia vinavyopambana na kundi la wanamgambo wa Kiislam la al Shabab wameondoka kutoka kwenye kituo muhimu cha jeshi huko katikati mwa Somalia, katika eneo la Galgudug. Kwa mujibu wa wakazi, wapiganaji wa Al-Shabab wenye silaha nzito walichukua udhibiti wa Elbur kufuatia kuondoka kwa vikosi vya Ethiopia na idadi ndogo ya wanajeshi wa jeshi la taifa la Somalia mapema leo. Kuanguka kwa mji wa Elbur kulithibitishwa na Nur Hassan Gutale, kamishna wa wilaya katika mji huo, ambaye alisema wa Ethiopia hawakuwaeleza sababu za wao kuondoka. Wakazi wa Elbor wanasema wanamgambo wa Al Shabab wakisafiri katika magari ya wazi waliingia katika mji huo mapema leo bila ya mapigano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tuelekee huko Afrika Mashariki, ambapo Uganda imetuma takriban wanajeshi elfu moja mia nane zaidi katika nchi ya Somalia ili kuongo, kuongeza nguvu kikosi kilichopo nchini humo cha kupambana na wanamgambo wa Alshabab. Hatua hiyo imechukuliwa wakati kukiwa na ripoti kwamba kundi hilo haramu linawaua wapiganaji wake kutoka Kenya wanaoshukiwa kutoa ripoti kwa wanajeshi wa AMISOM wanaoongoza operesheni nchini Somalia. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Buire anatuarifu zaidi. Wanajeshi hao 1845 wa jeshi la Uganda, UPDF, wanaelekea nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM baada ya kupokea mafunzo kuhusu kulinda amani katika maeneo yanayotishiwa na vita, mafunzo yaliyotolewa katika kambi ya kijeshi ya Singo nchini Uganda. Licha ya Uganda kutishia kujiondoa nchini Somalia, mkuu wa jeshi la Uganda, Jenerali David Muhozi, anasisitiza kwamba kazi ya kuleta amani nchini humo inaendelea na litakuwa kosa kubwa jeshi la AMISOM likiondoka nchini Somalia wakati mafanikio yanakaribia. Jenerali Mhozi anaimani kwamba wanajeshi wa AMISOM watafanikiwa kuleta utulivu nchini Somalia hivi karibuni. Elewa na kuheshimu kalcha ya Wasomalii, kwanza ni Waislamu, halafu pia wako na kalcha yao ya kipekee. So lazima mwaelewe, mwapatie heshima, lakini msiwazoee. Ndiyo tunasema Siasa ni kitu muhimu kwetu kwa, lakini siasa, unaweza kufanya siasa bila kuzoeana. Tuko pamoja. Kikosi hicho cha wanajeshi kitashika doria katika mji wa Mogadishu na Afugoe pamoja na kutoa mafunzo kwa jeshi la Somalia. Baada ya miaka kumi ya jeshi la Amisom nchini Somalia, mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali David Muhozi anasema muungano huo wa jeshi umesaidia Somalia pakubwa kuandaa uchaguzi wa kidemokrasia kuwafurusha wanamgambo al wa Al-Shabab kutoka mji mkuu wa Mogadishu na kujenga upya miundo msingi nchini humo. Wanajeshi wa Uganda wanaelekea Somalia wakati kuna taarifa kwamba mashambulizi yanaendelea kuongezeka dhidi ya wanamgambo al wa Al-Shababu, hatua inayoelekea wanamgambo hao kuanza kuwaua wenzao, hasa waliosajiliwa kutoka nchini Kenya kwa kuwashuku kufanyia ujasusi serikali ya Somalia na wanajeshi wa Amisom kwamba ukilala tu unafanya nini, unakufa. Wanajeshi wa AMISOM walio nchini Somalia wanatoka nchi za Burundi, Cameroon, Jibuti, Ethiopia, Gambia, Ghana, Kenya, Naija, Nigeria, Nigeria, Senegal, Sierra Leone, Uganda na Zambia, ikijumulisha idadi ya wanajeshi elfu ishirini na tatu. Uganda ndiyo iliyo na idadi kubwa zaidi ya wanajeshi nchini Somalia ikiwa na wanajeshi elfu nane ikifuatiwa na Ethiopia yenye wanajeshi elfu nne mia tatu tisini na tano. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika hapa Washington DC. Mahakama ya Afrika Kusini wiki iliyopita iliruhusu matumizi ya bangi majumbani na hivyo kusababisha uwezekano kuwa bangi sasa imehalalishwa katika taifa hilo. Maamuzi ya Ijumaa kwenye mahakama kuu ya Western Cape yanalihusisha taifa zima, lakini uamuzi kwa hakika unahusu zaidi faragha kuliko suala la uvutaji bangi. Maamuzi hayo yamefuta baadhi ya vipengele katika sheria ya siku nyingi ambayo inapiga marufuku matumizi binafsi ya bangi. Bunge la nchi hiyo hivi sasa linatakiwa kuthibitisha hilo na kupitishwa kupitia mahakama ya katiba, jambo ambalo huenda likachukua takriban miaka miwili kwa sheria hiyo kuanza kufanya kazi. Mwaka 1908 Afrika Kusini ilipitisha sheria ambayo ilielezea matumizi ya bangi ni uhalifu. Baraza la Seneti hapa Marekani linakabiliwa na mlolongo wa kura muhimu wiki hii juu ya uteuzi wa rais Donald Trump wajaji wa, wa mahakama kuu Neil Gorsuch. Upinzani wa Democratic kwa mconservative Neil mwenye umri wa miaka 49 unaongezeka, lakini kiongozi wa walio wengi katika Senate Mitch McConnell anaapa kwamba Neil Gorsuch ataidhinishwa kwa njia moja au nyingine katika siku chache zijazo, ili kuziba kiti cha tisa katika mahakama ya juu Marekani kilichoachwa wazi kutokana na kifo cha jaji Antonin Scalia. yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, moja kwa moja hadi ya Afrika ya Kati, kule ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba imeridhika kuona kuwa raia wake wamesusia mwito uliotolewa na vyama vya upinzani wa kugomea kazi na kusimamisha shughuli zote nchini humo. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma, akizungumza na Sauti ya Amerika katika muji wa Goma, muhaya Ezekias. Mmoja wa wasemaji wa PPRD chama chake Rais Joseph Kabila amesema raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameona mbali na wastahili pongezi kwa kukataa mwito wa upinzani. Tunaona ya kwamba wakongomani wamekomaa, sisi hatuwezi kuridhika na ile lakini kitu tunafurahia ni kuona kukomaa kwa wakongomani, na zaidi ya ile tunafikiri ya kwamba wanakomaa sababu hawapindi tena watu kuwachukua chukua katika mambo yao, kama mtu anatoka ameshindwa kujenga nyumba yake, anasema muje kugoma na mimi, mtembee pamoja na mimi. Kwa sababu wafanyakazi wakongomano wameteseka kutosha, wanapenda wafanye kazi, wajenge njia kwao, hawapendi wale watu wa kuita wito, waache kutumika nao. Upinzani wasemaje? Huyu hapa Daniel Mukiti Kango wa UDPS yake Chisekedi wale wanapasha sema mgomo wetu umeshindwa, kwa sababu ni haya kwao, wao ndio wanatesa wakongomani. Na kama wanasema umeshindwa, kwa nini wali- walideploy polisi fasi yote? Kama mgomo wetu umeshindwa, si wangeacha polisi kwenye makazerne, waziache polisi zifanye ziende beni na na, na kanangaku kuchunga raia na mali yao, lakini wamekamata polisi zote, ukapita katika mji wote wa Goma, wamesukuma polisi fasi yote, na watu kabisa wamebaki nyumbani kwa. Waliambia watu waende kazini, lakini watu wamesema magumu imepita. Hata hivyo, nimezunguka mitaani hapa katika mji wa Goma na kukutana na baadhi ya wananchi. Bo, sisi tunakuja kutumika kwa kutizama hali ya njaa, kazi zinazorota, na hivyo hivyo pesa zimepanda. Sisi tuko hapa sasa hivi, hatufanye tu kazi, kwani kazi ishakaisha. Mkongo mkongo hamna kazi ah. Serikali vrema inatutesa sana, iko sanse kutuchunga meenjo, iko sanse kosa kumaliza bakongomani. Sasa mbona mimi naifashwa kukata futia watoto murongo Je, kama si batafutia kuna kitu ke batakula sikia leo. Si hii mabakia njo maisha yangu hii. Tunashangala tunakwazika sana kuona leo hii Kasai wa ndugu yetu wa kwa mbuzi. Polisi mzima Sodeco na ingia njo munyumba nafuata mtu mu, mpaka mnyumba naenda muu. Marake tuko na kilonda kabambi jua hii serikali yao mo itoke tutupumzike basi. Hii government yenye iko antuka tout cas ibadilishwe. Tunapende badilishwe kwani inatumika vibaya, tunateseka sisi wakongumani population hatupate chakula, hatupate maji, hatupate kura, kila kitu hatupate. Sisi hatuko baki, hatuko watu wakubaki nyumbani, hatuna nani, hatuna gisi ya kukula. Katika mikoa ya mashariki kazi zilikuwa kawaida isipokuwa mji wa Butembo, shughuli za biashara hazikufanyika, huku upinzani ukisema kwamba utaendelea na mgomo huo. Oser Malivika VOA Goma. Basi kutoka Goma, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo huko magharibi mwa nchi hiyo ghasia zimezuka katika mji wa Migori ulioko ndani ya kaunti ya Migori wakati wapinzani wa gavana kujitokeza, ama baada yao kujitokeza na kutaka kuvuruga mkutano huo ulioandaliwa na viongozi wa chama cha UDM ili kufungua ofisi ya chama hicho katika kaunti hiyo. Kufuatana na mkazi wa mji huo, polisi wamefyatua risasi ili kujaribu kuwatawanya watu na kusababisha watu watatu kujeruhiwa. Abdi Shakur Abud ana maelezo zaidi. Nam kwa hakika kamao ni kwamba kufuatana na bloga wa mji huo James Gichuri, ni kwamba ghasia zinatokana na mvutano kati ya wafuasi wa gavana wa, wa Migori, Okoth Obado, na mbunge wa kaunti hiyo aliyemwalika gavana Ali, Ali Hassan Joho wa Mombasa kufungua ofisi ya ODM mjini humo. Hapo pakatokea ghasia, watu hakupendelea jambo hilo. Hata hivyo mshauri wa Joho na mbunge wa Mvita huko Mombasa Abdu Samad Nasr alikuwepo kwenye mkutano huo karibu na Joho na anasema jaribio lilikuwa ni kutaka kumuua gavana Joho. Tulikuwa tumekaa katika sehemu ambayo kwamba ni chini ya jukwaa. Uh, kuna jamaa mmoja ambaye kwamba alikuwa kuwa amekuja kwa maskini, hata namwonea huruma, alikuwa amekuja kupiga picha na gavana, na risasi ya kwanza ikipiga, imemwangusha yule jamaa, imempiga bega, na ukitaka kujua ya kuwa hii ilikuwa ni assassination attempt, yaani ni kitu nalenga maisha katika ile pirika pirika ya kuingiana na gari, risasi nyingine imepiga mlango wa gari. Risasi nyingine imetupita, uh, wakati tayari tushaingiana na gari, ikatoka kutoka upande huu wa kioo mpaka upande wa pili wa kioo. Kwa hivyo mpaka hivi sasa, mnajua nani alihusika katika shambulio hilo? Hatuwezi at, atu kujua lakini Tumesema kitambo ya kwa gavana Sanljoho anahitaji protection. Unajua Mwenyezimungu ikiwa yuko uh, na wewe amekulinda, hata binadamu akafanya njama gani. Kwa hivyo wewe ulikuwa pamoja naye, hali yake iko vipi baada ya shambulio hilo? Yuko salama salmini, yuko sawa kabisa, hajajeruhiwa popote poote, sio Haja haja jeru hiyo, hakuna kitu kimeweza kumpata. Kwa hivyo nyinyi, mnachukulia kwamba hili ni jaribio la kutaka kumuua? Unafikiri nani hasa anaweza kuwa katika lengo la kutaka kumuua? Sio, sio, tunalichukulia ndivyo Na... sababu unajua, risasi kama zinalengwa juu ni kukufukuza. Kama risasi unalengwa wewe ya kwanza ina, ina, ina, ina. Lakini zote zinakupiga wewe, risasi zinakulenga pale uliko Jamani, hata utaielezea vipi tena? Kwa hivyo nyinyi mnavyosema hivyo, mnadhani nani anamlenga gavana wa Mombasa? Hatuwezi kujua wala hatutaki kunini lakini ukweli uta utakuja kudhihirika tu. Naam, basi Gichuru mwenyewe kwa upande wake anasema wanauhakika ni vikosi vya usalama, ni polisi wasiokuwa na nguo za polisi, walofetua risasi kujaribu kutawanya ugomvi uliokuwepo, na hivyo mpaka hivi sasa haijulikani halisi idadi ya watu waliojeruhiwa katika tukio hilo. Asanti sana Abdi Shakur, kwa ripoti ambayo umetupa, ambayo ni wanasema ni ripoti ambayo imetufikia sasa hivi kutoka huko Migori, kaunti ya magharibi mwa nchi, nchini Kenya. Michizo. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na mashindano ya basketball ya vyuo vikuu hapa Marekani ambayo yamekuwa yakiendelea kwa sehemu kubwa ya mwezi uliopita. Jumapili usiku walipatikana mabingwa wa mwaka huu kwa upande wa wanawake, baada ya South Carolina kushinda ushindi wa vikapu 67 kwa 55 dhidi ya Mississippi State. Ilikuwa mara ya kwanza kwa South Carolina kushinda kombe hilo katika historia ya chuo hicho, ushindi ambao umepokelewa kwa kishindo sana katika jimbo hilo. Leo usiku ni fainali ya wanaume ambayo nayo inasubiriwa kwa hamu baina ya North Carolina, miamba ambayo imeshinda kombe hilo mara kadhaa katika miaka ya nyuma, wakipambana na Gonzaga ambao nao baada ya kujaribu kuingia fainali ya kombe hili mwaka huu wamefanikiwa kufanya hivyo wakiwa na mategemo makubwa kabisa. Basi tutaona usiku huu nani ataibuka mshindi wa vyuo vikuu msimu huu, na tukichungulia kidogo ligi kuu ya Uingereza, matokeo ya mwishoni mwa wiki iliyopita yameiwacha Chelsea ikiwa inaongoza ligi kwa pointi saba tu baada ya kuchapwa goli mbili kwa moja na Crystal Palace, huku sare ya mbili kwa mbili katika mchezo baina ya Arsenal na Manchester City yakizidi kuipa nguvu Spurs ambao wako chini ya Chelsea na pointi 62. Liverpool inaendelea kushinda nafasi ya tatu kwa pointi 59. Sasa twende kwa uandishi wetu wa Afrika Mashariki, ambako leo tunatupia jicho ligi za klabu bingwa nchini humo zinaendeleaje. Tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam, tambo za mashabiki ya soka nchini Tanzania zimeendelea kusili huko Msimbazi jana mwja, Sugar, ambayo jana ilichapa viboko viwili kwa moja dhidi ya wenyeji Kagera Shuga, matokeo ambayo yameacha Yanga kuendelea kuongoza ligi kuu soka Tanzania bara ikiwa imejikusanyia jumla ya pointi 56 dhidi ya 55 za Simba pamoja na kufuatiliwa katika mchezo ambao umeendelea kuacha gumzo kubwa katika vijua vingi vya soka, Simba amesema leo kwamba yaliopita siyo ndwele na kuwataka mashabiki wake wagange yajayo, wakimaanisha kukoleza nguvu katika michezo ya mwili iliyosalia katika kanda ya Ziwa. Klabu hiyo hii leo iliwasili mkoani Mwanza ambako atoshuka dimbani kuvana na Mbao FC na Toto African ya jijini humo ambayo pia bado inasumbuliwa na kizunguzungu cha kuchapa bao nne kwa moja dhidi ya Majimaji ya Songea. Licha ya ushindi huo wanalizombe, yaani Majimaji, bado wako katika mstari wa kushuka daraja, kwa vile hadi sasa baada ya kushuka dimbani mara 25 wamefanikiwa kufikisha pointi 25 tu na kutuama katika nafasi ya 15 katika msimamo wa ligi. Timu inayoburuta mkia ni Jekete Ruve yenye jumla la pointi 21, huku nyingine zilizoko katika kundi hilo ni pamoja na watoto Ndanda FC, Mbao FC na Stand United. Katika dirisha lingine ya timu ya taifa ya vijana walio chini umri miaka kumi na saba yaani Serengeti Boys inajiandaa kuelekea nchini Moroko itakaoweka kambi kwa muda wa mwezi mmoja kabla ya kuchomoza rasmi katika fainali ya kombe la Afrika zitakazofanyika huko Gabon. Asante sana Joji Njogopa. Na huko nchini Kenya, ligi inaendeleaje? Huyu hapa Jason Nyekundi. Gor Mahia walitupa uongozi baada ya kuzabwa mabao mawili kwa moja na Western Stima mwishoni mwa wiki mvamizi matata Jacki Sitoyisenge aliipa Gor uongozi wa bao moja kwa sufuri katika kipindi cha kwanza uwanjani Moi mjini Kisumu, lakini vijana hao wazie Maria wakazidisha maarifa kupitia kwa mabao mawili ya kuchelewa kutoka kwa Fredrik Shimoyo na Kennedi Otieno. Ni ushindi wa kwanza wa Stima ya kocha Henry Omino dhidi ya Gor katika mechi nane za ligi. katika mechi kati ya Taska na Chemelil Shuga, Taska hii iliongoza dakika 45 za kwanza kwa bao moja kwa sufuri kupitia kwa Shafik Patambuze na kulinda bao hilo hadi kipenga cha mwisho uwanjani ya Afraha mjini Nakuru. Mganda huyo alifuma penalti safi wavuni dakika ya 44 iliyopatikana baada ya Victor Majid kumwangusha mganda Moses Ndawula ndani ya kisanduku. Kocha mpya wa Taska, Nzimbe kutoka Uganda, alianza maisha vibaya, aling'olewa katika klabu bingwa Afrika kwa jumla mabao matatu kwa mawili dhidi ya AS Port Louis ya Mauritius baada ya taska kukabwa kwa sare kwa ya bao moja kwa moja jijini Nairobi na kulimwa mabao mawili kwa moja ugenini mwezi Februari, taska ilizabwa bao moja kwa sufuri na Gor katika shindano la KPL Super Cup kabla ya kuanza ligi na vichapo viwili dhidi ya Nzoia Sugar shuga kwa mabao matano kwa mawili na Thika United kwa mabao mawili kwa sufuri. Taska haijashindwa na chemelil katika mechi sita sasa. Sofapaka ambayo iliponea chupuchupu kutemwa msimu uliopita iliwanyuka Mathare United mabao mawili kwa moja mjini Machakos kupitia kwa mabao ya nahodha George Maelo na Hafri Okoti. Harison Mwendwa alifungia Mathare bao la kufuta machozi katika dakika 90. Ni ushindi wa kwanza wa Sofapaka dhidi ya Mathare katika mechi tano za ligi. Batoto Bamungu, ambao walipata udhamini wa mwaka mmoja wa shilingi milioni na 50 kutoka kwa kampuni ya bahati nasibu juma lililopita, walipepeta Western Stima mabao matatu kwa moja. Nao Nakumatt iliendeleza rekodi yake ya kutoshindwa na Zuu Kericho hadi mechi nne kwa kuilemea mabao mawili kwa sufuri. Ushindi huu ni wa kwanza wa Nakumat katika ligi hii ya klabu 18, msimu huu. Basi kwa leo ni hayo tu, msikilizaji. Kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Idi Ligongo. Na hivi sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anakutana na rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi leo huko White House. Vikosi vya Ethiopia vinavyopambana na kundi wa la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shababu wameondoka kutoka kwenye kituo muhimu cha jeshi huko katikati mwa Somalia, katika eneo la Galgudud. Taasisi moja ya kimataifa ya kutoa msaada inasema jeshi la Sudan kusini limewaachia wafanyakazi wake sita ambao walikamatwa mwezi Januari. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya sauti Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdi Shakur Abud kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Naitamkamiti Kibayasi kikutakia usiku mwanana. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera ya msimamo wa serikali ya Marekani. Akizungumza huko White House, Rais Donald Trump alisema ina furaha kutangaza rasmi ruhusa ya rais kwa ujenzi wa bomba la mafuta la XL Trans Canada. Hatimaye wataruhusiwa kukamilisha mradi huu uliosubiriwa kwa muda mrefu kwa ufanisi na kwa haraka. Itakuwa bomba la mafuta la aina yake la teknolojia ya juu sana kuwahi kufahamika kwa manadamu. Trans-Canada Keystone Pipeline waliomba kwa mara ya kwanza mwaka 2008 kupata kibali cha rais kwa ujenzi wa bomba hilo na kuwasilisha maombi mapya mwaka 2012 kwa ajili ya bomba lenye urefu wa kilometa 1937, lakini maombi hayo ya mwaka 2008 na 2012 yalikataliwa na utawala wa rais Barack Obama. Kampuni hiyo iliwasilisha tena ombi lake Januari ya mwaka huu baada ya rais Trump kuwapa nafasi ya kuwasilisha maombi yao tena. Na msemaji wa wizara ya rasilimali ya Canada amesema siku zote Canada imekuwa ikiunga mkono ujenzi wa bomba hilo na tumefurahishwa na uamuzi wa Marekani. Naye naibu waziri wa masuala ya kisiasa wa Marekani, Thomas Shannon, alitoa kibali cha rais kwa Trans Canada akiruhusu ujenzi huo na usimamizi wa vifaa kuhusiana na ujenzi huo katika mpaka wa Marekani na Canada kwa ajili ya uingizaji wa mafuta ghafi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilipitia upya ombi lililowasilishwa na naibu waziri, akaridhia kwamba kutolewa kibali hicho kutafanikisha matakwa ya nchi. Naibu waziri aliangalia masuala kadhaa kabla ya kufanya uamuzi wake, ikiwa ni pamoja na sera ya mambo ya nje, usalama wa nishati, athari za kiuchumi, kiutamaduni na kiusalama na pia kufuata sheria zilizopo na sera. Russ Girling wa TransCanada amesema mabomba haya ni ya kisasa na yana usalama mkubwa na yanayotegemewa zaidi kusafirisha mafuta sokoni. Itakapomalizika, bomba hilo la XL litapita katika urefu wa maili 900 sawa na kilomita 1448 na uwezo wa kusafirisha zaidi ya mapipa laki nane ya mafuta kwa siku kuelekea kwenye visima vya mafuta katika eneo la Huba. Ujenzi wa bomba hili ndiyo mwanzo wa enzi mpya ya sera za nishati za Marekani ambazo zitapunguza utegemezi wa mafuta ya nje na kuzalisha maelfu ya ajira hapa hapa Marekani, alisema Trump. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchos>