Ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Mimi ni BMJ Mridhi na kuletea habari muhimu za dunia, tukisubiri eh, kuendelea na kipindi cha Kwa Undani katika dakika nne na nusu zijazo. Baraza la Senate la hapa Marekani linakabiliwa na mlolongo wa kura muhimu wiki hii juu ya uteuzi wa rais Donald Trump wa jaji wa mahakama kuu Neil Gorsuch. Upinzani wa wanademokratic na wa konservative uh, wa neo wanasema kwamba neo mwenye umri wa miaka 48 na 9 umeongezeka, lakini kiongozi wa walio wengi katika senate Mitch McConnell anaapa kwamba Gorsuch Go ataidhinishwa kwa njia moja au nyingine, katika siku zijazo uh, chache zijazo, ili kuchukua wadhifa wa jaji kwenye kiti cha tisa, uh, katika mahakama ya juu hapa Marekani, ambacho kiliachwa wazi kutokana na kifo cha jaji Antonin Scalia mwaka mmoja uliopita, ambaye ni mconservative aliyehudumu katika mahakama kuu kwa miongo mitatu. Vikosi vya Ethiopia vinavyopambana na kundi la wanamgambo la kiislamu la, ki la Al-Shabab vimeondoka kutoka kwenye kituo muhimu cha jeshi huko katikati mwa Somalia, katika eneo la Galgudud. Kwa mujibu wa wakazi wa eneo hilo, wapiganaji wa Al-Shabab wenye silaha nzito walichukua udhibiti wa Elbur Kufuatia kuondoka kwa vikosi vya Ethiopia na idadi ndogo ya wanajeshi wa jeshi la taifa la Somalia mapema leo Jumatatu. Kuanguka kwa mji wa Elbur kulithibitishwa na Nur Hassan Gutale, ambaye ni kamishna wa wilaya katika mji huu, ambaye alisema Waethiopia hawakueleza sababu zao za kuondoka. Wakazi wa Elbur wanasema kwamba wanamgambo wa, Islamic, wanamgambo wa al Shabab wali, wakisafiri katika magari ya wazi waliingia katika mji huo mapema leo eh, bila ya mapigano. Unaendelea kupokea habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, eh, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ni kupitia 107.5 FM ambayo ni redio yetu kule Nairobi pamoja na maeneo yanayozingira mji huo. Kwingineko, maafisa wa Rasia wanasema watu wasiopungua wa tisa wameuawa na zaidi ya 50 wamejeruhiwa katika mlipuko kwenye mfumo wa usafiri wa umma wa metro katika mji wa St Petersburg. Vyombo vya habari vya Russia vinaripoti kwamba mlipuko ulitokea kwenye kituo cha usafiri cha Senaya Square kilichopo katikati ya mji. Kamati ya kukabiliana dhidi ya ugaidi, ya ugaidi nchini Russia imesema kifaa kingine cha mlipuko kwenye kituo cha St Petersburg kimeteguliwa. Vituo vyote vya usafiri wa umma katika mji wa pili kwa ukubwa nchini Russia vimefungwa. Na mazungumzo ya ukali yasiokuwa na jambo maalum ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Korea Kaskazini kabla ya kuwasili kwa rais wa China Xi Jinping kunachochea fununu kwamba unaweza kufanya mabadiliko au ana, anaweza kufanya mabadiliko makubwa ya sera ambayo yanaweza kusababisha kufanya mazungumzo na Beijing au kuchukua hatua za mapema. Katika mahojiano na gazeti la London Financial Times siku ya Jumapili, Trump amesema kwamba China haiwezi kutatua tatizo la Korea Kaskazini na kwamba ni Marekani pekee inayoweza kufanya hivyo. Pia ameeleza kuhusu ushawishi wa kuhusu China na kuonya kwamba kama Beijing haikusaidia kutatua maswala ya Pyongyang kuendelea na mipango yake ya nyuklia na makombora ya masafa ya mbali basi haitakuwa jambo jema kufanya hivyo. Zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Sasa na kupisha kwa mwenzangu Idi Ligongo kukuletea kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Asalamu as aleikum, msikilizaji popote pale ulipo, hali kadhalika wewe ambaye unatuangalia kupitia ukurasa huu wa Facebook, karibu katika muda mwingine ambapo tunakuletea kipindi cha kwa undani, tukiangalia masuala mbalimbali mbali ya habari kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia mauaji yaliyofanywa na polisi kwa vijana wanaodaiwa kuwa ni wahalifu katika jiji la Nairobi nchini Kenya, na baadaye tutaangalia hali ya ukame iliyosababisha baa la njaa nchini Somalia na Somaliland. Mimi ni Idil Gongo nikikukaribisha sana nam kwa undani leo. Moja kwa moja tunaanza kuelekea nchini Kenya ambapo tunaangalia mauaji yaliyofanywa na polisi wa Kenya kwa vijana wawili ambao wanadaiwa kuwa ni wahalifu. Mauaji hayo yameonekana katika video iliyosambaa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, na tunaye mwandishi wetu kutoka nchini Kenya akiwepo eneo la Mombasa, Libert Adede. Libert Adede, moja kwa moja, hebu tupe picha kamili ya mauaji ya mm -hmm. Tukio hilo la mjini Nairobi hapo Kenya. Asante sana Bwana Edi Ligongo. Uh, ni tukio ambalo ilitokea, imekuja kujulikana kwa umma kupitia Eh, video ambazo ziliweza kuwekwa katika mitandao ya kijamii ikiwemo WhatsApp na Facebook, ambapo kwenye video hiyo ilionyeshwa kwamba kijana mmoja akiwa tayari amepigwa risasi uko chini na yeye akiwa labda amekufa, alafu video ya pe, na, katika upande wa pili kwa na kijana ambaye alionekana amekamatwa, ame na maafisa wa polisi ambao walikuwa wamevalia nguo tu, nguo za raia, hawakuwa na sare rasmi, na kisha katika hiyo kukawa kuna umma ambao unaangalia E, tukio hilo, na ghafla akamgeuza akampiga risasi ya kwanza, ya pili tumboni, akaanguka chini, na kwenye hiyo video akaonyeshwa pia anapokea bunduki kutoka kwa mwenzake bastola nyingine, ambapo pia aliongeza marisasi akipiga. na i, video hii inaonekana ili, ili, ilipigwa na um, kama abiria alikuwa kwenye mojawapo ya matatu kwenye barabara ambazo zilikuwa katika eneo hilo la Eastleigh. Ni tukio ambalo limeibua hisia kali sana, mawakili E, mashirika ya kutetea haki za binadamu na pia hata Wakenya wamekuwa wakizungumzia inakuwaje, e, tukio hili la kupigwa marisasi kwa kijana huyu ambaye alionekana ni kama alikuwa amejisalimisha, amekubali kukamatwa, ilionekana akipigwa risasi, kupigwa hata mengine marisasi, kufatiziwa kwa kichwa chake akiwa yuko chini, akiwa hata hawezi jisaidia na ikawa inaulizwa ni kwa nini hangeweza kumkamata, akaenda kushtakiwa kulingana na sheria za Kenya, kwamba hauna makosa mpaka ithibitishwe kwamba una makosa, na huku mashirika ya mawakili wakisema kwamba kuna u, ukiukaji wa haki za binadamu e, na pia kukiuka sheria ta, tabia ya ukiukaji sheria, lakini kwa upande wa pili wa Kenya katika mitandao ya wa kijamii wamekuwa wakizungumza wakisema visa vya uhalifu vimekuwa vikiongezeka, bwana Ligongo, kwamba katika mtaa wa pipeline jijini Nairobi wanasema watu wameogopa kufanya biashara kama zile za mpesa, yaani aa, maduka ya kuweza kutuma na kupokea pesa, kwa kuwa kila uchao unapata mtu amepigwa risasi na pesa zilizoibiwa ni kama shilingi elfu ishirini eh, za Kenya ambazo ni kama ni dola eh, dola mia mbili za, za, za, za Marekani. Na, na watu wanashangaa ni kwa nini visa hivi, na wanaona ni kama hatua hiyo ya maafisa wa polisi ilikuwa ni sawa kufanyika, ili vijana kama hao wale wengine ambao wako katika umma waweze labda kuogopa kwamba hatua kama kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yao. Nilipata fursa ya kuzungumza na baadhi yao, nafikiri utakuwa unaangazia maoni yao pale baadaye katika eh, mazungumzo haya. Uh, uh, makina, nataka kumtaja BMJ mwenzangu hapa uh, Adede, hebu sasa tueleze nyuma ya pazia kuhusu hawa vijana. Naam, eh, ripoti ambazo zimetokea ni kwamba vijana hao wamekuwa wahalifu kwa kipindi kirefu kama kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Wamekuwa kwenye, kwenye rada za maafisa wa polisi, wamekuwa wakiwatafuta wakiwa uh, wakisema kwamba wamehusika katika mauaji mengi zaidi, e, la hivi karibuni ikiwa ni mauaji yaliyotokea wiki iliyopita, wikendi iliyopita, ijumaa tu iliyopita, ambapo afisa mmoja, afisa mkuu wa polisi katika eneo la Kayole jijini Nairobi, alipigwa risasi akiwa kwenye biashara, duka moja, pamoja na mwanamke fulani ambaye alikuwa ni rafiki yake, wakiwa kwenye biashara zao, walikuwa nak-na na, na, na baa moja katika biashara zao na wakapigwa risasi. Hakuna chochote la ziada lilichukuliwa isipokuwa koti lake, na yule mama ambaye maskini alikuwa mfanyi biashara pia, naye maisha yake yakatolewa. Na haya matukio ambayo nakuambia kwamba kumekuwa na visa vya wizi hasa sana vikilenga maduka haya ya Mpesa, ambayo ni biashara Wakenya wengi ambao wame, wamejaribu kuingia ndani eh, kuweza kujimarisha eh, yametokea. Na kila mara visa hivi vinatokea, unasikia mtu alipigwa risasi akauawa, na wamekuwa wakipiga risasi wakienda. So wamehusishwa na mauaji wanasema takriban kama karibu watu moja katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Na cha kusikitisha ni zaidi kwamba baada ya visa kama hivyo kwenye kurasa za za za Facebook ama mitandao ya kijamii ya vijana hao, imedaiwa kwamba wamekuwa wakiweka picha za kuonyesha zile pesa wameiba, pamoja na silaha. Hata inadaiwa kwamba mzazi mmoja wa kijana mmoja huyu ambaye aliuawa, alikuwa anasema kwamba nilimwonya kijana wangu, nikamwambia muda wake utafika na hatimaye siku zake zafika. Mzazi wake pia alikuwa tayari ameshachoka na vitendo vya mwanawe. Asante sana Adenaendelea kuwa hapo. Lakini nilifanikiwa vilevile kuongea na makamu wa rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya, Feith wa Igwa, na kwanza kabisa nilitaka kujua kama kuna sheria ambayo inampa mamlaka afisa wa polisi kufanya mauaji, hali tena kwa mshukiwa ambaye hata kituo cha polisi hakufikishwa Sheria ambayo angeweza tumia ni kama alikuwako yeye mwenyewe, kama askari alikuwa yuajilinda. Tuseme kwa mfano, kama wale wahalifu walikuwako wamegeuka, sasa wanajaribu kumaliza yule askari. Askari akipelekwa kotini, ama akiweza kujitetea, atasema yeye mwenyewe alikuwa anajilinda, ile ambayo inaitwa kwa Kiingereza self defense. Lakini vile kama hiyo video ambayo ni ya ukweli, itakuwa vigumu kujitetea namna hivyo. Unajua, sheria Sheria ni sheria, haijali mwananchi, haijali mtu tajiri, haijali mtu maskini. Sheria ni sheria, kama umekeuka kisheria, utapelekwa mbele ya mahakama utafunguliwa uh, mashtaka na utajitetea vilivyo, alafu mahakama itaamua kama kweli uh, ulifanya makosa, ulikiuka sheria ama haukiuka sheria. Kwa mazingira haya na kile kinachoonekana kwenye video, kuna chochote kwa polisi huyu kujitetea? Labda kuna mambo ambayo sisi wenyewe hatukuyaona kwa ile video yenyewe, so kuna mambo labda huyo polisi anaweza kujitetea akasema alikuwa karibu avamiwe ama alikuwa anajilinda mwenyewe, alafu aweze kuachiliwa. Asipofanya hivyo, mimi mwenyewe sioni njia nyingine yeyote ambaye anaweza yeye mwenyewe ku, ku, ku, kujiondoa kwa mashtaka ya mauaji. Alafu kuhusu wananchi, unajua, wanasheria wanajua vile sheria inatakikana ifanyike Saa zile wananchi wana- wana- wanasema ya kuwa ni vizuri hawa wahalifu wameondolewa. Swali mtu anatakiwa kujiuliza ni kwamba kwa mfano, kama si ukweli hakika ya kuwa hawa walikuwa wahalifu na tayari wameshauawa, itakuwaje? Sasa hapa mlalamikaji ameshauawa, utetezi wake unakuwa vipi? Ndio maana kukiwa na mhalifu, si vizuri kumuua. Kwanza mkamate kama yu atoroka, waweza kumpiga risasi mguuni, si kwa kichwa, mguuni, ili aweze aanguke, alafu mmkamate mpeleke kotini. So ile hali ya kushika sheria yetu ina taka kwanza ushike mwalifu, umpeleke, ufanye investigation zile zozote unahitaji, umfungulie mashtaka, umpeleke kotini, na uwache koti ya mue ni kweli alikuwa kwa amefanya uhalifu ama si kweli alikuwa kwa amefanya uhalifu. Lakini tukisema tukubaliane ya kuwa mhalifu yoyote lazima amalizwe, kuna watu wanaweza chukua advantage ya hiyo sheria na kusema ya kwamba wataweza kulipizana kizazi na wewe, ukishakufa hauwezi jitetea. Kwa hivyo hatutajua kama mtu alikuwa analipiza kisasi cha mambo ambayo ulikuwa umemfanyia yeye binafsi, ama ni ukweli wewe ulikuwa mhalifu. Askari huyu alionekana kabisa dhahiri akimfyatulia risasi huyu aliyedaiwa kuwa ni mhalifu mara tu baada ya kudondoka chini na halikuwa hajiwezi sasa. Hapa askari huyu ni kitu gani ambacho anaweza kuzungumza? Si mauaji ya moja kwa moja haya? Kutokana na hiyo video ni dhahiri shahiri ya kwamba lengo lilikuwa kumuua huyu ambaye anasemekana alikuwa mhalifu, hilo ndio lilikuwa lengo, kwa sababu huwezi kupiga risasi mtu mara sijui ilikuwako saba ama ilikuwako mara kumi na moja, lakini ilikuwa mara nyingi, na baadaye wageuka akijaribu kuinua kichwa, unammaliza na ile risasi la mwisho la kichwani. So lengo haswa lilikuwa kumuua huyo ambaye anasemekana alikuwa mhalifu, na vile ninasema sheria za Kenya haikubali polisi wafanye kitendo kama hicho. Sheria inasemaje kwa tukio ambalo huyu askari amelifanya? Nini ambacho kinatakiwa kifanyike kisheria kwa huyu askari kwa hivi sasa? Kwa hivi sasa, sheria vile inatakiwa ichukuliwe ni kuna lile tume la inaitwa Independent Police Oversight Authority IPOA. Hilo tume linatakiwa lifanye uchunguzi, lione ni kwa nini kitendo kama hicho kilifanyika, wajue kama askari walitumia nguvu zaidi ya ile nguvu walikuwa wanatakiwa watumie kwa kumuua huyu huyu ambaye anasemekana kuwa mwalifu, kwa sababu wanatakiwa hawatakiwi kutumia what we call excessive force in arresting. Na sasa tunaona hapa mwalifu aliuawa, si hata kuwa arrested peke yake, na kitu ambacho chahuzunisha ni kwamba huyu mwalifu alikuwako ameshakamatwa. Waona, alikuwa ameshakamatwa, alafu akapigwa risasi, na akapigwa risasi zingine, na mwisho akapigwa ile risasi ya kichwa. Sasa, IPOA ikishafanya investigation ndio itajua kama inaweza uliza mkuu wa mashtaka afunguliwe mashtaka yule askari kwa mauaji. Kesi kama hii itakuwa ni kesi ya kipolisi ama kwenye mahakama tu ya kawaida, na inaangukia moja kwa moja kwenye mashtaka ya mauaji kwa kukusudia. Inawezaenda namna mbili, inaweza pelekwa kwa tume lingine ambalo linasimamia polisi kuonyesha ya kuwa huyu mtu anaweza kuondolewa kazi ama yawezaenda kotini ambapo itaenda kwa zile civili, koti za kawaida, si court marshals zile za Maaskari the soldiers. Kwa mfano ikiwa wewe labda ni mwanasheria hivi sasa unatakiwa umfungulie hmm, mashitaka huyu askari, ni mashtaka gani moja kwa moja utayafungua askari? Iyaweza funguliwa mashtaka ya manslaughter ama ya mada, kutegemea na ule uchaguzi, uh, uchunguzi utakuwa umefanya. Unajua saa hii niko tu na ile video peke yake, lakini sina uchunguzi maarufu ambayo imefanywa tayari, na siwezi fungua mashtaka kama sina ile ripoti ya uchunguzi. Kenya imekuwa ikishutumiwa sana kwa mauaji ya kiholela yanayofanywa na polisi. Unadhani tukio hili linaashiria ama linafichua kile ambacho huwa kinafanyika na polisi, hasa sehemu ambazo hakuna watu wa kuona kile ambacho polisi wanafanya, kama tukio hili ambalo tumeshuhudia kwenye video? Vile ningeweza kusema ni kuwa katika kila profession lazima kuna wale ambao hawatimizi zile tunaita sheria ambazo zina, zinawagovern hawatimizi zi mambo ambayo wanatakiwa kufuatilia wakati wa kufanya kazi. Na polisi pia ni lazima, kunao polisi wazuri, kunao polisi ambao si wazuri. Kwa mfano pia, unakumbuka tulikuwa na kile kisa cha wakili wili Kimani ambaye aliuawa pia kiholela akiwa na taxi driver na client wake. So haya ni mambo sasa yanatoka moja kwa moja, lakini si kusema kwamba ya kuwa polisi wote ni wabaya. Sasa nyinyi kama chama cha wanasheria wa hapo Kenya hivi sasa kuna tamko lolote ambalo mmeshalitoa na ni nini hasa ambacho mnadhani kinapaswa kuelezwa kwa jamii kutoka kwenu? Tumeshatoa tamshi, tumeambia yule inspekta jenerali wa polisi aangalie ni nini kilichoendelea, na kama atapata ya kwamba polisi wake alikuwa kwa makosa, wachukue sheria kulingana na vile sheria inasema. Kuhusu huyu polisi, kuambia ambao ni wahalifu kwa nchi yetu wajihadhari sana, warekebishe mienendo yao. Mambo yamekuwa mabaya sana kwao, pia vile wanahatarisha maisha ya mwananchi, pia maisha yao iko hatarini. Huyo ni Faithi wa Igwa, naibu rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya. Kwa haraka haraka, Liberty Dede, hebu tufahamishe, kuna taarifa zozote mpaka hivi sasa juu ya kile kinachoendelea juu ya tukio hili? Yale ambayo tumepokea kutoka kwa uh, inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya ni kwamba uh, tukio hilo tayari uchunguzi umeanza kubainisha ni nini haswa kilijiri, kama alivyosema wakili, na kisha baadaye tukio hilo litachukuliwa mikononi mwa uh, mamlaka hiyo ya kuchunguza utendakazi wa maafisa wa polisi Aipoa, ambao watafanya uchunguzi, na wale maafisa ambao walihusika katika tukio hilo, basi wataweza kuchunguzwa na kuweza hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi yao. Lakini kwa sasa bado hata haijabainishwa kama kwa wazazi wame ume kuchukua kupokea milio na japo tu yale yanazungumzwa zaidi ni mtazamo wa Kenya kuhusiana na tukio hilo hukuu sasa matukio ya wale watu ambao wamepitia madhila ma, ma ama mateso ama uhalifu huo wakijaribu kuzungumzia kutukia kuhusiana na yale yaliyojiri lakini maafisa wa polisi kwa upande wao wamesema kwamba watalichukuza japo. Eh, afisa wa polisi katika eneo la Nairobi eh, Bwana Jaswa Kome alikuwa eh, amesikika hapo awali akiwa amesema kwamba wataendelea kuchukua hatua kali za kisheria ama hatua kali kama hizo dhidi wa, ya wahalifu wote ambao watapatikana a fanyao manake. Alisema, alielezea kusikitishwa kwake kwa, kwa kitukio la kuweza ku, kuuawa kwa mwenzake ambaye alikuwa ni afisa mkuu katika eneo la Kayole jijini Nairobi. Nam, BMJ Muridhi umefuatilia matukio kama haya ya Kenya. Hebu tueleze ni nini hasa ambacho kipo Kenya imepitia katika e, njia gani mpaka kufika hapa ilipofika? Nam idi ni kwamba kuna taarifa ambayo ilitolewa mwezi Februari mwaka um, kama miezi miwili imepita kuhusiana na hali ilivyo nchini Kenya na Uh, ripoti hiyo ya Amnesty International ambalo kama unajua ni shirika linaloenziwa lina, linalo sana la kimataifa kuhusu ambalo kufuatilia visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, iliipatia Kenya nambari ya kwanza katika mataifa yote barani Afrika ambapo ukiukaji wa haki hizi za binadamu hasa kuwaua, uh, raia ambao, uh, kwa maoni yao hawana hatia. Uh, iko nambari moja na hiyo ni ripoti ambayo ilikuwa imetengezwa kufikia mwezi Oktoba mwaka uliopita. Kwa hivyo utaona kwamba uh, visa mia moja ishirini na viwili kati ya visa mia moja sabini na saba katika bara nzima la Afrika uh, vilitokea nchini Kenya. Kwa hali si hali nzuri kulingana na uh, hata wale waangalizi kutoka nchi za nje. Naam, asante sana BMJ kwa taarifa hiyo, lakini kuna baadhi wa ya Wakenya walitoa maoni yao juu ya swala hili umma huwa ni mahakama bora zaidi kuliko mahakama nyingine ambazo tunazo ambazo mara nyingi zinaweza zikakubali hongo. Amaadamu yule kijana alipigwa risasi na watu waliokuwa pale hawakufanya maandamano yoyote kwamba ameuawa bila kuwa na hatia, na hatia na kwamba mzazi wake alikuja kukubali baadaye kwamba kijana yule alikuwa amemsumbua sana. Mimi nawapa kongole, nampa kongole ule afisa wa polisi ambaye alifanya jambo hilo na ninaomba wengi wasambazwe katika vijiji vingi katika taifa hili, vijana ambao wanafanya vurugu kama hizo wadondoshwe dondoshwe, moja baada ya mwingine anga tutaishi kwa amani. Si vizuri tuendelee kuishi na roho mkononi, kwa sababu ya vijana ambao wanatembea na visu wakitudunga dunga, wakati ambapo hata madaktari wamegoma, kwa sababu hawa wezi wanatuua hadharani. Kuna makosa gani nao wakiuawa hadharani? Ndio liwe funzo kwao na kwa wengine ambao wataweza kuwa na tabia kama hizo, lakini sheria ya Kenya inawapendelea sana wezi. Mwizi aki, aki napinga aki na na akikuua anapewa bondi, akiachiliwa kwa bondi anakuja kukwambia wewe ndiye ulinipeleka kule, atakuua na wewe kwa sababu lazima aharibu ule ushahidi, ili mradi asifungwe katika jela. Napinga maafisa polisi kuua mtu hadharani, kwa sababu si wengine, polisi wa polisi, maafisa wa polisi utaka usaidizi kwa wananchi, wasaidiwe. Sasa wakiua hivyo, kuna watoto wadogo walishuhudia kisa kama hicho, inakuwa polisi watu wa kuogopewa, polisi wataogopewa. Kenya hii tuko na sheria, na kila mtu anafaa fuate sheria, hakuna sheria mkubwa wala mdogo. Wale polisi ni lazima wafuate sheria. Kwa sababu gani wakaenda kwa wale vijana kule hukwa mbele ya umati ya watu? Kuna watu wanaogopa kuona kifo. Sasa polisi kama wataua watu hivyo, wataogopa kumaanisha Kenya yetu imekuwa nchi yenye haina sheria. Hao ambao waliuliwa ni vijana wetu, na ni kwa nini wanaitwa ofisa wa polisi? Wameenda college ili wanafundishwa ile miaka zote ambao wanakaa college ili kuchunga wananchi wa Kenya, sio kuua na wao pia wakiweza kuuliwa, itakuwa ni halali kwao, ama si halali? Kwa hivyo siungi kabisa, afisa wa polisi walifanya vibaya. Kenya ina katiba na katiba ndio sababu imejengwa majela na imejengwa makoti. Naam, maoni ni mengi kweli kweli, lakini kwa uchache tu eh, Muhamedi Mwitenga anasema Afrika bwana, wakati Saidi Ramadhan akisema hakuna sheria inayomruhusu E, mtu kuuawa hadharani. Naam, Harrison Kamau tayari umeshaingia hapa na moja kwa moja kama nilivyokuahidi msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani tutaangalia suala la baa la njaa nchini Somalia kwa muda mchache ambao umebaki, nini hasa ambacho kipo mpaka amba hivi sasa? Asante uh, sana id kwa wakati ambao umenipa na fursa hii ya kuweza kuangalia tu kidogo kuhusiana na baa la njaa ambalo sio Somalia peke yake, bali ni katika mataifa yote ya Afrika Mashariki kuelekea Ethiopia, Somalia na, na, na, na Kenya pia vilevile, Uganda na Tanzania. Lakini kuna jambo moja ambalo sio la kawaida mchini Somalia. Kitu cha kwanza, unajua mapigano yamekuwa akiendelea na mapigano yenyewe yamesababisha kutokuwa na udhibiti ama udhabiti wa kuweza kukuza vyakula. Hilo ni moja. La pili, kuna maeneo ambayo hayafikiki kwa kuwa, unajua, kuna wanamgambo wa Al-Shabab ambao wameshikilia maeneo fulani, na inakuwa kwamba hali ya usafiri na kuweza pia kupeleka misaada ni shida. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jarida moja kwa jina BCNN, wanasema kwamba kuna fununu ama kuna habari ambazo zimefika kwamba kundi la Alshabab katika maeneo ya Loa Shabele ambapo wamekalia sasa hivi, wenyewe wale wanamgambo wanatoa misaada na wanasema kwamba uh, Umoja wa Mataifa kwa ushirika na Umoja wa Afrika wanatathmini namna ya kuweza kujadiliana ama kuweza kuzungumza, kuwa na mazungumzo na wanamgambo wale ili tu mradi waweze kukubali kwamba misaada ikaweza kufika katika maeneo ambayo yanaonekana ameshikiliwa na wanamgambo naam. Lakini uh, Harison Kamao, tukiangalia kwa mfano takwimu ambazo zimeshatolewa na mashirika mbalimbali, kwa mfano, kwa mujibu wa takwimu zilizopo uh, ni kwamba takriban watu milioni 6.2 eh, hawana chakula na ambapo shirika la afya duniani limeshaitahadharisha tayari, Somalia inaweza kujikuta inaingia katika uh, baa la tatu la njaa ambalo itakuwa ni tatizo vilevile la kiafya ndani ya kipindi cha miaka ishirini na mitano lakini vilevile vile tatizo kama hili la njaa mara mwisho liliwahi kutokea mnamo mwaka alfu mbili na kumi na moja ambalo lilisababisha vifo vya takriban watu laki mbili na sitini elfu sasa kituo cha habari hapa hapa marekani npr kilikuwepo kule nchini somalia na katika kufanya mahojiano na watu mbalimbali kwa mfano walimhoji huyu ambaye alikuwa ni mwanakamati wa masuala ya njaa wa nchini somalia hasan ali khaire ambaye alitolia mfano e, katika mwezi mwanzoni mwa mwezi machi kwamba kulikuwa kuna takriban watu mia moja na kumi ambao walifariki dunia katika eneo moja wapo la nchini Somalia, na taarifa zilizopo ni kwamba watu wengi sana hukimbilia katika mji wa Mogadishu ambapo inaaminika kwamba kuna chakula kweli kabisa, kama ulivyosema. Na tukiongeza hilo la tatizo kwenye miji mikuu ni kwamba ongezeko la watu wengi kutoka maeneo ya mashambani ama ya yaliyo mbali na miji, sasa hivi wamerundikana kwenye miji mikuu. Kwa matumaini kwamba misaada labda inapatikana kwenye miji mikuu, lakini hata miji mikuu kwa mfano Mogadishu na Baidoa tayari kuna watu wengi zaidi, kwa hivyo hata misaada iliyoko tayari haitoshi watu walioko. Na ukame huo pia, kutokana na kusababishwa ama kusababisha kukauka kwa mito, maji yamekuwa ni kitu adimu sana na wale wanaoweza kumudu bei ya maji yanayopatikana ni bei ya juu sana. Hata hivyo kuna maji machafu ambayo yanapatikana katika baadhi ya maeneo ambayo yamesababisha magonjwa kama vile kipindupindu. Takwimu zinasema kutokana na uh, kwa mujibu wa mtandao wa Relief Web kwamba vifo zaidi ya mia tatu sitini na tano vimepatikana kutokana na, na kipindupindu katika kipindi cha miezi miwili ambayo imepita. Wanasema pia kuanzia Novemba mwaka uliopita na mwisho wa Februari mwaka huu, takriban watu laki mbili elfu hamsini na saba wamelazimika kuhama wakitafuta chakula. Wengi wanaelekea kwenye sehemu za miji kwa matumaini kwamba watapata misaada. Na sasa hivi tunapozungumza, katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, zaidi ama takriban watu elfu tano wamepita na kuingia nchini Ethiopia wakitafuta chakula. Na suala lingine ambalo vilevile uh, Harison, kama ingekuwa vyema tuligusie juu ya sakata hili la ukame na baa la njaa kwa ukanda huo wa Afrika Mashariki ni kwamba, mifugo, watu wa eneo hilo wanafuga mifugo mm, mingi imepoteza maisha imekufa, na na wafugaji wengine inajilazimu ina, ina, kwamba bora wachinje, kama ni ng'ombe, kama ni ngamia ama mbuzi kwa ajili ya kuhakikisha kwamba eh, wanapata chakula, lakini vilevile vile kunusuru mifugo hiyo isiweze tu kupotea hivihivi hivi, eh, bila kuita ku, ku, ku, kuwepo na hali yoyote ile ya kuweza kutegemea kupata chakula kwa kweli kabisa. Na pia changamoto ambayo imepatikana wakati huu, kama tulivyosema pale awali, ni kwamba sio taifa moja linalokabiliwa na baa la njaa. Wakati mwingine huwa mataifa jirani yanasaidia ya mataifa yaliyoathirika, lakini wakati huu inakuwa kwamba ni eneo lote. Kwa hivyo, Kenya labda kwa wakati huu haina msaada kwa Somalia, Uganda wakati huu haina msaada kwa Somalia, Ethiopia wakati huu haina msaada kwa Somalia, maanake pia wote wale wanahitaji msaada. Kwa hivyo changamoto kubwa sasa ni upande wa Umoja wa Mataifa na vilevile vile Umoja wa maafrika, wa Afrika na mashirika mengine ya kutoa misaada. Na asante sana Harrison Kamau kwa kuweza uh, kufika hapa na kuweza kuzungumzia swala hili la njaa katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini tutaendelea kulizungumza na endelea vile vile kutembelea katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. kuna habari nyingi tu ya swala so zima la njaa na bado tunaendelea e, katika mikakati ya kuhakikisha kwamba tunakupatia habari za kina zaidi juu ya tatizo hili kubwa kabisa, e, katika ukanda wa Afrika Mashariki tatizo la ukame na njaa kutoka hapa Washington DC. Mi naitwa Idi Ligongo zangu, shukran kwako Harrison Kamau, Aida Isa upande wa pili uh, Omari Kaseko, hali kadhalika Jaffari Mjasiri, kutoka hapa Washington DC kama Afrika Mashariki. Usiku mwema popote pale duniani, muda mwema.