Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Mery Mgawe, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Aprili 7 mwaka 2017. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, katibu mkuu wa chama cha wananchi CUF nchini Tanzania anasema hakuna mgawanyiko kwenye chama chake, asema kwamba hiyo si kweli, hakuna kusambaratika kwa chama, kuna picha inajengwa ionekane hivyo kwamba kuna kafu mbili. Na katika habari nyingine, kiongozi wa walio wachache katika bunge la Kenya aeleza sababu zake za kuwa na jina la nani agombee urais kwa tiketi ya NASA. Mimi nilikuwa nasema Kalonzo Msioka ndio kinara anaweza kuongoza hii nchi na utupatia ushindi kwa sababu ni mweupe kama pamba. Basi hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hii leo katika kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www VOA swahili.com lakini, kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Mary Mgawe. Wizara ya ulinzi wa Marekani imethibitisha kwamba jeshi la Marekani limefyatua makombora nchini siria jana Alhamisi usiku katika hatua ya kujibu mashambulizi ya silaha za kemikali iliyoshutumiwa kufanywa na, na vikosi vya Rais Bashar al Assad na kuwa takriban raia mia moja. Hili ni shambulizi la kwanza kufanywa na Marekani dhidi ya vikosi vya Siria. Dazani za meli za kivita zilifyatua makombora kutoka jeshi la majini la Marekani kwenye maji ya Mediterranean. Inasemekana ilikuwa inalenga kituo cha kijeshi magharibi mwa Siria. Mashambulizi hayo yamekuja wakati rais wa Marekani Donald Trump akiwa na rais wa China Xi Jinping katika makazi ya rais huko Florida. Trump hakutangaza shambulizi hilo, ingawa yeye na maafisa wengine wa usalama walitoa onyo katika serikali ya Siria jana Alhamisi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametishia kufanya operesheni za kijeshi nchini Iraq na Siria dhidi ya waasi wa Kurdi PKK ambao Ankara wanawaona kama kundi la kigaidi. Katika mahojiano kwa njia ya televisheni ya kuhamasisha kuungwa mkono kura ya maoni wiki ijayo kwa ajili ya kuongeza nguvu za rais, Erdogan alitangaza kwamba jeshi linajiandaa kufanya operesheni mpya mpakani dhidi ya kundi la PKK. Alisema operesheni zitakazofanyika baadaye zitalenga Iraq na Siria. Makamu rais wa Marekani Mike Pence atatembelea Korea Kusini baadaye mwezi huu wakati Korea Kaskazini ikionyesha mipango yake ya nyuklia na makombora huku ikionyesha mvutano zaidi katika eneo la Asia Mashariki. Sandey Shumari anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Wayne Lee. Makamu rais Mike Pence atakuwa katika ziara ya siku kumi ya mataifa Asia Pacific, hiyo ikiwa ni pamoja na Japan, Indonesia na Australia. Kwa mujibu wa White House, hii itakuwa ni safari ya kwanza rasmi ya makamu rais wa Marekani kusafiri katika eneo la Asia Pacific, ambapo atakutana na viongozi kuzungumzia masuala ya kijeshi, kibiashara na kiuchumi. Safari ya Pence Korea Kusini inafuatia urushaji wa makombora wa Korea Kaskazini wa Aprili 5 kwenye pwani ya mashariki na kupelekea maonyo kutoka kwa rais Donald Trump kama Marekani inaweza kuchukua hatua peke yake kuzuia vitendo hivyo vya uchokozi vya Korea Kaskazini. Kurusha huko kulikuwa ni kwa hivi karibuni, kufuatia mfululizo wa majaribio ya nyuklia ambayo Korea Kaskazini imefanya katika miaka miwili iliyopita. Safari hii ni nafasi ya Pence kuzungumzia uamuzi wa Trump kujiondoa kwenye mkataba wa biashara wa Pacific, TPP, makubaliano ambayo yangeweza kuwahusisha Australia na Japan. Msako wa Trump wa uhamiaji na katazo la usafiri kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani huenda likawa jambo la kuzungumziwa hasa na viongozi wa Indonesia, ikiwa ni taifa kubwa lenye Waislamu wengi duniani kote. Ingawa Indonesia hawako katika orodha hiyo ya Trump ya kuzuia usafiri, viongozi wa nchi hiyo wameonyeshwa kusikitishwa kwao na amri hiyo ambayo imezuiwa na mahakama za Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Marekani imeonya Wamarekani wanaoishi au kupanga kwenda Kenya kuhusu uwezekano wa mlipuko wa ghasia kabla ya uchaguzi mkuu Agosti 8 mwaka huu. Katika tahadhari ya safari iliyotolewa Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema maandamano, mikutano vinafanyika huku kukitolewa taarifa kwa muda mfupi tu, na hata wale wanaotaka kufanya kwa njia ya amani wanaweza kutumbukia katika ghasia. Tahadhari hiyo imeongeza kuwa uhalifu au ugaidi unaweza kulenga waandamanaji na wageni kiongozi wa upinzani Raila Odinga alionya Februari kuhusu maandamano makubwa kama matokeo uchaguzi ya uchaguzi yatakuwa ya udanganyifu kuna historia ya hivi karibuni kwamba ghasia za kisiasa nchini Kenya zilitokea mwaka elfu mbili na saba watu elfu moja mia mbili waliuawa baada ya maandamano ya kisiasa kupinga matokeo ya uchaguzi na kusababisha mapigano ya kikabila uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tatu ulikuwa wa amani Watu ishirini wameuawa wakati basi dogo lilipogonga bomu la kutegwa ardhini kusini mwa Somalia jana Alhamisi. Hiyo ni kwa mujibu wa wakazi na maafisa. Tukio hilo lilitokea nje ya kijiji cha Golwayn takriban kilomita ishirini na mbili kwenye mji wa Marka. Ali Nur Muhammed gavana msaidizi wa eneo la Loa Shabele amesema basi lilikuwa linaenda Marka wakati lilipogonga bomu lililotegwa na wanamgambo wa Al-Shabab likilenga wanajeshi wa African Union wanaolinda serikali ya Somalia. Muhamed ameiambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kisomali kwamba abiria ishirini na moja waliokuwemo ndani, ni dereva peke yake aliyenusurika huku akiwa na na majeraha basi hilo lilikatika vipande vipande, na miili ya watu ilichomwa vibaya na kushindwa kutambulika, alisema mkazi mmoja wa eneo hilo aliyeomba kutatajwa jina lake. Ujumbe wa AU nchini Somalia AMISOM una basi, una mabasi kadhaa katika eneo la kumradhi. Ujumbe wa AU nchini Somalia AMISOM una ba mabasi kadhaa katika eneo la Shabele, lakini wanamgambo wanadhibiti maeneo ya vijijini na kuna barabara katika maeneo ambayo yanavamiwa mara nyingi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na alfajiri hii basi, tunaanza na habari za huko nchini Tanzania ambapo katibu mkuu wa chama cha wananchi nchini humo CUF, Mwalimu Saif Sharif Hamad amezungumza akisema kwamba hakuna mgawanyiko ndani ya chama chake, isipokuwa ni uchochezi tu wa kutaka kukivunja chama hicho. Akizungumza katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika mjini Zanzibar, Maalim Saif amesisitiza kwamba chama cha Kaf hakiwezi kusambaratika. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja sasa chama cha Kafu kinakumbwa na mzozo wa ndani kutokana na swala la kujiuzulu kwa mwenyekiti wake Profesa Ibrahim Lipumba mara baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Maalim Seif anasema chama kiko pamoja na hakina nia ya kusambaratika. Nasema kwamba hiyo si kweli, hakuna kusambaratika kwa chama, kuna picha inajengwa ionekane hivyo kwamba kuna Kafu mbili wengine wanasema kuna Kafu ya Dipumba na Kafu ya Sefu. Wengine wanasema ni Kafu visiwani na Kafu e, bara. Si kweli. Kafu ni moja, tunalo baraza kuu ni moja halali na kikao tuliofanya tarehe kumi na tisa mwezi wa Machi ya baraza kuu kilihudhuriwa na asilimia themanini na moja ya wajumbe wote wa baraza kuu, waliokuhudhuria walitoa dharura wengine walikuwa hawapo nchini. Maalim Seif anasema hivi sasa chama hicho kina mwenyekiti mpya na kutambuliwa na wanachama wengi zaidi kuliko tawi linaongozwa na, na Profesa Lipumba. Kwa hivyo hali ilivyo hasa, unataka ukweli, Profesa Lipumba sasa hivi si mwanachama wa chama cha wananchi CUF, na kwa hivyo hawezi kuwa mwenyekiti wa chama. Sisi baraza kuu liliteua kamati ya uongozi inayoongozwa na Mheshimiwa Julius Mtatiro pamoja na usaidizi wake mama uh, Severina, pamoja na mheshimiwa Katani. Hii ndio kamati ya uongozi ambayo inashikilia nafasi ya mwenyekiti, na hawa wamewekwa kwa mujibu wa kifungu cha katiba. Kwa hivyo kuhusiana na mustakbali wa chama cha KAF, Maalim Seif anasema watawachukulia wale wote walioasi hatua za nidhamu. Sisi hatumuoni kwamba uh, Dr Sheni ni rais wa Zanzibar, anakaa kwenye madaraka kwa nguvu. Na mimi sidhani kwamba sisi ndio tunaweza kufanya vurugu. Sisi tumesema msimamo wetu safi, tumesema tutapigania, tutapigania haki yetu kwa njia za amani kabisa, na mpaka leo ndio msimamo wetu huo, tunapigania haki yetu kwa amani kabisa. Ingekuwa ni nchi nyingine, hapa pangekuwa fujo kubwa sana. Sasa hao jamaa baada ya ku eh, thamini hizi juhudi zetu wao wanazidi kutukejeli tu. Kwa hivyo, wao hasa ndio watakuwa na dhamana, fujo likitokea. Wao ndio wachochezi, sio sisi. Sisi tunatuliza wananchi wetu. Kuhusiana na mustakbali wa chama cha CUF, Maalim Saif anasema wale wote waliomfuata Profesa Lipumba watachukuliwa hatua za nidhamu. Asante sana Abdushakur Abud kwa ripoti hiyo. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakujia pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanafunzi wa Sudan kusini wanaodhaminiwa masomo yao nchini Zimbabwe katika taasisi ya teknolojia walilazimishwa kuondoka baada ya maafisa huko Juba kushindwa kulipa ada zao. Wanafunzi 29 kutoka Sudan kusini wamesema walilazimika kuondoka shuleni wiki iliyopita kwa sababu serikali ya nchi yao ilishindwa kulipa mamilioni ya dola kwa ajili ya ada na malazi kwa kipindi cha miula mitatu ya masomo. Barua kutoka taasisi ya teknolojia iliyotolewa kwa VOA imeonyesha Sudan Kusini inadaiwa zaidi ya dola laki mbili. Maafisa wa Sudan Kusini hawakufikia siku ya mwisho ya Machi 31 waliopewa kulipa deni hilo, na wanafunzi wanasema iliwapasa waondoke kwa haraka. Mbunge wa Pakistan na kiongozi msaidizi wa chama cha Kiconservatives cha kidini anashutumiwa kujihusisha na mitandao ya makundi ya wanamgambo ameialika Taliban ya Pakistan kujiunga na chama chake cha Islamist Political Party. Wakati mkutano wa siku tatu wa wafuasi wa chama hicho unafanyika jana Alhamisi, katibu mkuu wa Jamiat Ulema e Islam Bwana Abdul Haidari ametoa wito kwa Taliban nchini Pakistan kuweka silaha chini na kutumia njia za kisiasa katika matakwa yao. Akizungumza na waandishi wa habari siku moja kabla ya kwenda mji wa Peshawar, Hidari alisema tunawakaribisha Taliban ya Pakistan kujiunga nasi ili kuweza kufikia malengo wa kusaidia kusaidiana kwa njia ya amani. Takriban robo tatu ya watu milioni moja akiwemo raia, waki, wakiwemo raia wa kigeni walitarajiwa kuhudhuria huko Nashwer, karibu na Peshawar. New Delhi na Dhaka wamepanga kutia saini makubaliano ya kuongeza ushirikiano wa ulinzi wakati waziri mkuu wa Bangladesh, Sheikh Hasina, atakapoanza ziara yake ya siku nne huko India Ijumaa. Makubaliano hayo yatazingatia zaidi kuboresha urafiki baina ya nchi hizo mbili, alisema hayo Asina akiwa Dhaka. Lakini wachambuzi wengi wa masuala ya usalama wanasema wanadiplomasia na wengine huko Bangladesh wanadhani mapendekezo yatainufaisha Bangladesh na yanaweza kwenda kinyume na ushawishi wa nchi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naam, na katika habari nyingine, kama ukiwa ni mkimbizi barani Afrika, Uganda inaweza kuwa moja ya sehemu nzuri sana kukimbilia au kuamia. Wakimbizi wapya wanaruhusiwa kuwa na uhuru wa kutembea na Waganda wanakubaliana na suala hilo. Kutoka maeneo ya wakimbizi hao kaskazini mwa Uganda, mwandishi wetu Jill Craig ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Hakuna mtu anayetaka kuwa mkimbizi, lakini wengi wanajikuta wamelazimika kuwa katika hali hiyo. Wanakimbia ghasia nyumbani na kukumbana na vikwazo kwenye nchi wanazohamia, na mara nyingi wanategemea wengine kwa chakula, maji na afya. Uganda, nchi iliyo na wakimbizi naomba hifadhi zaidi ya milioni moja nukta moja, inajaribu kujipunguzia mzigo huo kwa kile wachambuzi wengi wanakiita sera ya wakimbizi iliyo na mrengo wa maendeleo. Mkuu wa kutafutia makazi katika ofisi ya wa waziri mkuu Solomon Osakan anafanya kazi na shirika la Umoja wa Mataifa la kibinadamu ili kuratibu operesheni za wakimbizi. Anasema mrengo wa nchi yake unatokana na msimamo wa Kiafrika wa kusaidia wale walio katika shida, ambao kwa sasa wanajumuisha majirani walioko Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi. So kwa hiyo nafikiri sera hii inatoka kwa viongozi wetu hapo awali viongozi wetu wengi walikuwa pia ni wakimbizi, waliomba hifadhi katika nchi jirani na wengine hata kukimbilia Ulaya kwa wakati huo. Hiyo ilibadili mtazamo wao juu ya wakimbizi na kujua kwamba ukiwa mkimbizi unahitaji kupewa msaada ili uishi. Bila hivyo, uhasimu utazidi kuwa mbaya zaidi. Uganda ina makazi ya wakimbizi na sio kambi. Jumuiya za wakazi wa maeneo hayo wamechangia ardhi kubwa kwa makazi haya wakimbizi wanapata kiwanja cha mita hamsini kwa hamsini kwa ajili ya makazi na kilimo, na kuwa na uhuru wa kutembea na kupata ruhusa ya ajira ili wafanye kazi na wanaweza kuanzisha biashara no like, ni vizuri kwa sababu hapa Uganda tunajisikia vizuri, hakuna mapigano kama Sudan Kusini na mambo mengine, pia ni mazuri. Si kila mtu ana furaha karibu na makazi mapya ya wakimbizi yaliyofunguliwa yaitwayo Mvepi, baadhi ya wakazi wanalalamika kwamba kazi zao zinachukuliwa na wakimbizi hao. Lakini like jambo baya hapa the ni kwamba hatuna ajira, hawa walipo hapa hawatupi ajira. Umoja wa Mataifa na serikali ya Uganda wanasema ajira katika maeneo hayo zinahitaji utaalam ambao mara nyingi si rahisi kupatikana katika jamii za maeneo hayo. Licha ya malalamiko yake, Achema anasema ana furaha kwamba nchi yake inaweza kusaidia wakimbizi hao. yes, yes, sisi why... Tunajua Uganda ni nchi inayopenda Mungu na ndiyo maana tunapokea wakimbizi hapa. Ndiyo wakimbizi wengi hapa wanalalamika kuhusu upungufu wa chakula. Umoja wa Mataifa umeelezea kuwa upungufu wa fedha kama ni tatizo. Mwaka jana migao ya chakula ilikatwa kwa asilimia 50 kwa wakimbizi walioingia kabla ya Julai 2015 isipokuwa kwa wale walio hatarini. Umoja wa Mataifa unasema unahitaji kiasi cha kama dola milioni 500 kwa operesheni za Uganda kwa mwaka wa 2017, lakini mpaka katikati ya Machi ilipata tu kiasi cha dola milioni 35 ikiwa ni asilimia saba ya jumla yote <muchas> yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja hapa Washington DC. Na huko nchini Kenya, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na mipaka IEBC alitangaza hapo jana kwamba mzozo uliokuwepo kati ya tume hiyo na muungano wa upinzani nchini humo NASA umesuluhishwa. Wafula Chebukati alisema wamekubaliana na vinara wa NASA kuwa ni tume hiyo tu iliyo na mamlaka ya kutangaza matokeo ya uchaguzi. kufuatana na hayo mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na kiongozi wa wachache katika bunge la Kenya, Francis Nyenze na kwanza akamuuliza ni nini kilipelekea kuitishwa kwa kikao hicho cha jana. Kiini cha mkutano wa leo kilikuwa e, yule anatakiwa kutangaza e, matokeo ya uchaguzi e, kulingana na sheria za Kenya ni IBC peke yake inaweza kutangaza eh, matokeo ya uchaguzi, lakini mtu anaweza eh, kuwa na polling center yake ili akombee zile results kutoka kwa polling station na zile zimetangazwa, ili in case huyu watu eh, wa IBC wako biased, aseme hii si ukweli na form basis ya ku complain. Naam. Na wiki iliyopita, Mheshimiwa Nyenze wewe ulinukuliwa na vyombo vya habari ukisema kwamba iwapo sio Kalonzo Musyoka ambaye atapeperusha bendera ya NASA basi nyinyi mtaondoka mtang'atuka na kufikiria vingine. Hebu fafanua sasa kwa sauti ya Amerika hasa ulimaanisha nini? Mimi nilikuwa nasema, Kalonzo Musyoka ndio kinara anaweza kuongoza hii nchi na utupatie ushindi kwa sababu ni mweupe kama pamba. Watu wa Kenya wanamwamini. Watu wa Kenya wana mtrust, anakuwa acceptable. Na kwa sababu kulikuwa na makubaliano ya MOU ya ODM na Wiper, na ikawa Kalonzo atakuwa 2017 ndio tutaunga mkono, kwa sababu tuliunga Raila in 2013. Nilisema, na hii ni msemo wangu si wa Kalonzo, lakini msemo wa wakamba wote, Kalonzo apeperushe pendera na ikiwa si hivyo e, arusi itavunjika. Na sasa wale ambao labda hawakuwa kwenye makubaliano hayo ya MOU, kama yalikuwa kati ya Bwana Musioka na Bwana Odinga, watasema pia wanaona kwamba hapo hakuna haki. Nazungumza kuhusu kama vile Wetangula na Musalia Mudavadi. Huoni kwamba tamshi matamshi kama hayo yanaweza kuchangia kuvuruga muungano huo? Hakuna kufuruga eh, sisi tulipatia Raila support, na kwa kimila ya Wakamba tunasema mwezi, yani ya ndungo, yaani tukikupeleka na wewe eh, turudishe. Kwa hivyo sasa tunaomba kurudishwa mkono, eh, Kalonzo, president wa Kenya. Na mwisho kabisa ni lini Wakenya na wadau wengine wanaotizama siasa za Kenya watarajie kutajwa kwa yule atakayepeperusha bendera ya NASA? Haitachukua wiki mbili, sasa wataenda retreat tena, vigogo wetu, na wataunga mmoja wao mkono yule atapeperusha bendera, na sana sana itakuwa Kalonzo. Ni Francis Nyenze, kiongozi wa walio wachache katika bunge la Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. VOA mitaani <mucho> na leo katika VOA Mitaani tuelekea huko jijini Kampala, Uganda, ambapo mwandishi wetu Kenneth Bwire amezungumza na raia wa Uganda wanaozungumzia juhudi zinazofanywa na serikali za Jumuiya ya Afrika Mashariki kubadilisha mitaala ya elimu kukidhi mahitaji ya jamii. Swala la kubadilisha mitaala ni swala ambalo kila bunge katika nchi zetu za jumuiya ya Afrika Mashariki limetoa pendekezo hilo, kwa sababu tunaona kwamba elimu ya sasa inahitimisha wale watafuta kazi na wala si waundaji wa kazi. Aa, na jambo lingine limejitokeza, kwa sababu tumo katika jumuiya ya Afrika Mashariki, tuseme kwamba wale wanaosoma vioni, yaani mtaala uwe ni ule ule, wale wanaosoma sekondari mtaala uwe ni ule ule, na shule za msingi, kiasi kwamba mwanafunzi akitoka Uganda, akienda Kenya, akienda Tanzania asipate ugumu wa kuendelea akimasomo. Swala lingine la kubadilisha mitaala ni kwamba imegunduliwa kwamba kuna baadhi ya masomo na silabasi ambazo zimepitwa na wakati. Kwa hivyo mtoto akiendelea, kwa sababu kwa kama geography studies and development, mtu namfundisha Tennessee Valley Authority, yani itamsaidia ya nini maishani? Kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambavyo vinaondolewa, vina hapa Uganda, unaona kwamba kuna somo la biolojia na health science, yani sayansi ya afya Ukiangalia yanayosomwa ya pale na katika somo la biology na health science ni hali yale yale. Kwa hivyo kwa nini lisiwe somo moja? Ukiangalia somo la political education la elimu ya siasa pamoja na historia hapa Uganda, I, yani mada ni zile zile. Kwa hivyo kwa nini msiunganishe na ikawa somo moja? Uh, katika hapa juzi Kiswahili nchini Uganda wamefuta somo la fasihi ya Kiswahili katika uh, mitihani kidato cha 4. Na mimi kwa kweli naunga mkono kwa sababu kwa kidato cha 4 walikuwa wakifundisha masomo mawili lugha ya Kiswahili na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti. Sasa tunasema badala ya kuwa na lugha na fasihi ya Kiswahili kama masomo mawili tofauti, kwa nini msiseme ni somo la Kiswahili ambalo lina karatasi mbili, karatasi ya fasihi na karatasi ya lugha? Mtaala wa elimu hapa nchini Uganda lazima ubadilishe, kwa sababu mahitaji yetu hayaambatani hata kidogo na masomo tunayosoma. Kwa mfano, mtu anakuambia mto unamhusu Mwafrika, ndio. Lakini mto Mississippi, River Ganges, sijui mito ya kule Ulaya, milima kama Alps ya Italia. Uh, wa Zimbabwe wanalima nini? Sawa, kwa, kwa sababu hiyo ni Afrika. Lakini mkulima wa kule Mexico, unamsoma juu yake ufaidike nini? Kwa hivyo mtaala wetu lazima uzingatie hasa miundo misingi ambayo tutatusaidia na uwekaji ama utegaji wa uchumi kulingana na mahitaji yetu, na ubunifu wa kazi ambazo lazima tuzitende. Lakini baada ya kujifunza, tukiwa na wageni ambao watatufaidi ama watatufaidisha sisi, tuwaite waje na utaalamu wao watufunze kazi za kiubongo na kimikono, kwa sababu gari unaloendesha ni la msanii mbunifu aliyelitengeneza kuanzia ubongoni mwake. Nyumba unayoijenga na kuisifu au kuiona ugenini kwamba kule Marekani walijenga maghorofa makubwa. Mjenzi huyo au mjengaji ni mtu aliyejifunza kazi yake ya ujenzi, lakini kusoma mpaka chuo kikuu, lakini huweza hata kurekebisha gari lako unaloendesha, hata likivunjika tairi au likip, likipata panchi. Hiyo ni kazi bure, kwanza inaweza kuwa wafueni, kwa sababu eh, enzi zetu tulisoma masomo mengi mno ambayo hayana hata faida eh. Unaona, kama mataifa yaliyoendelea mwanafunzi anasoma vitu alivyo navyo na ujuzi ambavyo vitamsaidia katika maisha ya mbele, lakini wewe wanakufundisha vitu vingi kwenye kichwa ambavyo havina maana. Kwa hiyo kubadili mtaala, mimi nafikiri inaweza kuwasaidia watoto wetu na vizazi vijavyo. Kupunguza darasa, mimi sikubaliani naye, darasa ya baki kama yalivyo. Kwa mfano, eh, Tanzania Uganda E, mfumo wao wa darasa ni mmoja. Mtoto anasoma darasa la kwanza mpaka la saba anakwenda e, kidato cha kwanza mpaka cha nne na elimu ya juu kidato cha tano mpaka cha sita Ingebaki hivyo hivyo na kuendelea na vyo vikuu, lakini tatizo ipo Kenya, kuna wao wakimaliza elimu ya msingi wanakwenda kwenye elimu sijui, darasa la na nane? Ni darasa la na nane sijui. Kwa hiyo mi nafikiri mfumo wa Afrika Mashariki ungekwenda pamoja kama ilivyokuwa miaka ile ya zamani, wakati wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Tulikuwa na silabasi moja ya Afrika Mashariki, tulikuwa tunafanya mtihani mmoja wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mtu anatakiwa ajifunze masomo ambayo yanaweza kumsaidia na kilimo, ndiyo msingi wa mwananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi mwenyewe hapa nimekulia, nimesomea kwenye kilimo. Baba yangu amelima, ameuza mazao, ameweza kunisomesha. Hata wewe babako amekusomesha kutokana na kilimo. Kwa hiyo watoto wakiwa na kilimo cha kisasa, nafikiri itakuwa ni vizuri zaidi, badala ya kuondoa somo la na kilimo. Nafikiri wa hapo wamefanya makosa. Na hao ni raia wa Uganda wakizungumzia mitaala ya elimu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa tunakusomea muktasari wa habari. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametishia kufanya operesheni za kijeshi nchini Iraq na Siria dhidi ya waasi wa Kurdi PKK ambao Ankara wanawaona kama ni kundi la kigaidi. Katika mahojiano kwa njia ya televisheni ya ku hamasisha kuungwa mkono kura ya maoni wiki ijayo kwa ajili ya kuongeza nguvu za rais, Rais Erdogan alitangaza kwamba jeshi linajiandaa kufanya operesheni mpya mpakani dhidi ya kundi la PKK. Na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence atatembelea Korea Kusini baada ya mwezi huu, wakati Korea Kaskazini ikionyesha mipango yake ya nyuklia na makombora, huku ikiongeza mvutano zaidi katika eneo la Asia Mashariki. Marekani pia imeonya Wamarekani wanaoishi na kupanga kwenda Kenya kuhusu uwezekano wa mlipuko wa ghasia kabla ya uchaguzi mkuu Agosti 8 mwaka huu. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwenzangu hapa studio Mary Mgawe, mimi msimamizi wako Sunday Shomari, mwelekezi Diodon Chubahiro kutoka hapa Washington DC kwa hariri, na asubuhi njema.