Kutoka studio 15 hii i hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ya Ijumaa ikiwa tarehe saba mwezi wa 4 mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Langu jina Harrison Kamau mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu kwa mara nyingine, popote pale unapotuangalia kupitia mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika wewe unaitusikiliza kwa njia ya redio. Basi leo tumekuandalia mambo mengi sana yanayotuzunguka kote ulimwenguni. Kuna swala la ukosefu ama kuwa na elimu ama kutokuwa na elimu kwa viongozi eh, kule barani Afrika, yaani imekuwa ni ngumzo ambalo limeguza hisia za wengi kula ng'ambo waulizi mambo ya madikili, unaangaliwa wewe umekula namna gani, kama ulikuwa mwizi familia yako na wachochezi wezi kupewa kazi ya serikali. Hiyo ndio kitu cha kuangaliliwa. Basi, mm-hmm. Kando na hayo, Marekani naye imeshambulia siria baada ya shambulizi linalosemekana ni la kemikali kufanyika uh, mapema wiki hii. Basi Marekani imesema haingoji tena na moja kwa moja imeshambulia siria na tukio hilo limekuwa likiungwa mkono na washirika wa Marekani. Hali kadhalika mataifa mengine yameelezea mtazamo wao kuhusiana na tukio hilo lililofanywa na Marekani hiyo jana usiku Syria. Jana kabla ya mashambulizi hao kutokea, Rusia ilisema dhahiri kwamba hatua ya Marekani ni hatari na wakasema kwamba kama Marekani itajaribu basi kufanya kuingilia swala hilo kijeshi, basi adhari zake ama matokeo yake hatakuwa mazuri. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaangaliwa kwa makini zaidi, na tutaweza kuliangalia mataifa na washirika wanasema nini. Na tukielekea huko barani Afrika, basi unafahamu katika uh, eneo la Afrika Mashariki limekuwa likikumbwa na na ukame hivi sasa. Tutapata ripoti baadaye kuhusiana na kukauka kwa maji kati Mto Kongo hali kadhalika, vile vile, hali ya kisiasa huko nchini DRC. Na unapunguzia DRC ni kwamba hivi leo Ijumaa ni kwamba tangazo linangojewa huko DRC kuhusu uteuzi wa waziri mkuu anayetarajiwa kutoka kwa upande wa upinzani. Sasa hivi tunapozungumza, ni kwamba kwenye laini ya simu ninaye Saleh Mwana Milongo akiwa DRC. Na Saleh, na kukaribisha kwa express uweze kutueleza hali halisi ilivyo nchini humo. Asante sana Harrison, ni kwamba uh, watu wanaendelea kusubiri kwa hamu tangazo kwanza la kujiuzulu kwa waziri mkuu walioko hivi sasa, eh, Sami Badibanga, kabla ya kutangazwa kwa jina la waziri mkuu mpya ambaye atateuliwa na Rais Joseph Kabila. Kwa hiyo eh, imekuwa kama vile kitendawili kwa sababu waziri mkuu wa sasa Sami Badibanga ameonekana ikulu huko toka jana na leo, lakini hakuja kuwa na tangazo lolote kwamba amejiuzulu na watu wanaendelea kusubiri uh, kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya ifikapo jioni hii ya leo. Lakini Salehe, tunafahamu ama umesikia fununu kwamba ni jina gani ambalo limeteuliwa? Kwa kweli Mkamiti, uh, swala la uteuzi wa waziri mkuu limebaki ni fumbo kubwa kabisa, ambalo analofahamu mwenyewe ni eh, Rais Kabila, hata watu wa karibu yake ambao tumejadili na tumezungumza uh, tume nao uh, wamesema uh, kwamba hawafahamu, kwa hiyo imebaki ni siri kubwa hadi kufikia sasa. Lakini kumekuwa na majina ambayo imekuwa ikirudiarudia rudia. Ni kama vile mwanaye Chen Chisekedi, Feliki Chisekedi, ijapokuwa alikataa kukutana na Rais Kabila, lakini uh, ana bahati kubwa ya kuweza kuteuliwa kama vile waziri mkuu ama uh, Valentin Mubake ama vilevile vile Uh, uh, uh, uh, Chibala ambaye uh, pia wote ni kutoka chama cha cha UDPS na Salehe. Wakati muda ukikaribia wa kuweza kumjua ni nani upande wa upinzani, ambao unaeleweka una vyama vingi na viongozi wengi wa upande wa upinzani, kunaonekana kuna uwiano, kuna fulani, kuna masikizano kwa upande wa upinzani uh, bado hadi kufikia sasa Harrison, ni uh, mpasuko mkubwa sana unaonekana. Umejua uh, watu kwa kweli wamekerwa kwamba vita vyote wapinzani walikuwa wakiendeshwa, inaonekana kwamba uchu wa madaraka na vilevile kuweza kupewa vyeu ndio uh, shughuli kubwa, kwa sababu toka kutangazwa kwamba waziri mkuu mpya atateuliwa mpaka sasa kumekuwa na makundi matano ama makundi sita hivi ambayo ime tayari imejifahamisha kama wamekuwa wakiwasilisha hiyo rasamblema, na haijulikani ni hatua gani kuchukuliwa kwa ajili ya kuweza kuwarejesha wote wao pamoja na kuwa na kauli moja yani uteuzi wa aina yoyote ule utakaotokewa utapingwa na kundi lingine, na kwa hiyo hakuta kuweko na suluhisho, kwamba uh, suluhisho la kisiasa linaweza kuwepo kufatia hali ama sio iliyoko ni sasa. Shukrani sana Saleh Mwanamilongo, ukiwa huko Kinshasa nchini DRC. Basi Harison, bado tupo hapo hapo nchini DRC. Unafahamu kwamba suala la ukame limetokea katika eneo kubwa tu la nchi za kusini mwa jangwa la Sahara na barani Afrika, na muda si mrefu nimezungumza na mwenzetu Auster Malivika ambaye yupo katika eneo la Kisangani. Kisangani ni eneo ambalo kuna mto Kongo ambapo panapatikana madini ya aina mbalimbali mbali, lakini inasemekana kwamba maji katika mto Kongo yamepungua na nilitaka kujua, uh, mwenzetu wa Auster Malivika atueleze kwa kuwa yupo katika tukio hilo hivi sasa. Je, hali iko vipi katika eneo hilo la mto Kongo kwa wakati huu? Mto Kongo ni kwamba sasa hivi una tatizo kubwa ku, maji yake yameanja kupungua kutokana na hali ya mazingira na dakika chache tulikuwa tumezungumza na viongozi wa serikali, wanasema kwamba mto Kongo maji yake yamepungua kwa sababu hakuna mvua kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu wanasema maji yake yanayo mvua zikinyesha ya mashariki mwa Kongo alafu ndio inaleta maji moja kwa moja katika maeneo haya ya Kisangani na vile vile shughuli za usafirishaji zinaendelea vizuri, lakini vile vile wale wanaotumia bahari yenyewe wanasema kwamba sasa hivi kuna tatizo, kwa sababu meli zimekuwa zime zikienda tu ni katikati kati ya, ya mto na walikuwa wakifanya kwa mfano siku kumi kutoka Kisangani mpaka Kinshasa, siku hizi waweza kufanya mwezi mmoja ama wiki tatu, na hii ni kutokana na, na kuchagua sehemu za kupita katika mto Kongo kutokana na, na upungufu Je, yeah, serikali ina mpango wa utaratibu wowote wa kuhakikisha kwamba mazingira katika mto Kongo yanatazamwa, ya, ya katika mtazamo tofauti ili kuweza kuhakikisha kwamba mto huo bado unaendelea kuwa na hadhi yake, na pengine kutafuta suluhisho la kuona kwamba watu hawataabiki, ambao wanatarajia kutumia mto huo katika shughuli zao za kwenda na kurudi kutoka mashariki hadi magharibi? Kwa kweli wale viongozi ambao tumekutana nao wanasema kwamba uh, tatizo la mto Kongo maeneo ya Kisangani sio kwamba tu ni viongozi wa Kisangani wenyewe, ni viongozi wote wa uh, maeneo ya mashariki, yale majimbo ya mashariki, kwa sababu mto Kongo unachukua maji yake katika uh, mkoa wa Tanganyika kwenye uao wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vile vile Kivu Kaskazini na vile vile mkoa wa Maniema alafu haya maji ndiyo yanateremka mpaka katika mji wa Kisangani na mpaka Kinshasa. Asante sana Auster Malivika, ukiwa katika eneo hilo la Kisangani, mto Kongo. Kwa kweli leo hatutaondoka kamwe katika nchi ya, ya kidemokrasia ya Kongo kwa sababu baadaye, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, kwenye matangazo mengine yetu, tutaangalia kwa kina kwenye Live Talk kuhusiana na uteuzi ama kutangazwa kwa waziri mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo wewe usiondoke na usende mbali leo, tutaangalia kwa kina swala hilo. Haya basi, hali kadhalika naona hapa wasikilizaji na watazamaji wanaotufuatilia katika Facebook wameandika mambo mengi kweli kweli. Nikianza naye Salem Suya anasema nawapata vyema maeneo ya Mbezi Bichi, Dar es Salaam, Tanzania. Zuhura Musham anasema uh, miaka mia, wapendwa watangazaji wote wa VOA Swahili. Nafikiri anasema kwamba anawapenda sisi. Pia tunakupenda sana popote ulipo, tunakushukuru msikilizaji kwa kuendelea kuungana nasi. Hali kadhalika anasoma ujumbe wako wewe, unaitwa Daniel Kisulo, wao unasema unasikiliza VOA Express ukitokea Mbeya. Augustine Tarimo anasema hapa ni Rombo wilayani, nawapata freshi hadi naogopa. Pia matangazo yenyu yanaaminika sana, asante. Aziza Jamali Lunkanka we unasema, mimi naitwa Aziza, nawapata vizuri. Tunakushukuru sana Aziza, na pia tunakushukuru wewe msikilizaji ambaye unatusikiliza hivi sasa kwa njia ya, ya redio. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa VOA Express kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC, studio namba 15. Katika habari za dunia ni kwamba kufuatia mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na Marekani dhidi ya kambi ya jeshi la anga la Syria jana usiku nchi nyingi washirika wa Marekani zimeeleza uungaji mkono wao kwa hatua wa hiyo. Hata hivyo, rais wa Russia Vladimir Putin amekiona kitendo hicho kama ni uvamizi dhidi ya nchi huru kwa kile alichokiita kisingizio kisicho cha msingi na kufuatia hilo ni kwamba Uturuki imesifu hatua hiyo ya Marekani ya kushambulia kituo cha jeshi la angani cha Siria. Kufuatia shambulizi hilo la Marekani linaloaminika kutekelezwa la kemikali linaloaminika kutekelezwa na Siria dhidi ya raia wake na lililosababisha maafa mabaya, Ankara sasa inawataka washirika wake wa magharibi kuchukua msimamo dhabiti na endelevu dhidi ya serikali ya Damascus. Baraza la Seneti la Marekani leo linatarajiwa kumwidhinisha jaji Neil Gorsuch aliyeteuliwa na Rais Donald Trump kuwa jaji wa mahakama kuu. Hii ni kufuatia wa Republican hapo jana kulazimisha mabadiliko ya kihistoria ya kanuni zinazoongoza baraza hilo kuhusu uteuzi wa jaji. Maseneta wa Republican walitumia wingi wao kwenye baraza hilo na kuchukua hatua maarufu kama nuclear option kubadilisha kanuni ambazo zingewawezesha Wademokrat kuzuia uteuzi wa Gosech. Na shirikisho la riadha duniani, yaani IAAF, limetangaza leo kwamba bingwa wa Olimpiki wa mbio za masafa marefu Jemima Sumgok kutoka Kenya amepimwa na kupatikana kuwa ametumia dawa za kuongeza nguvu za EPO. Habari hizo ni pigo kubwa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo lina umaarufu kimataifa kwa kuwa na mpango mzuri wa mbio za masafa marefu. Yote haya unayapata kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ikiwa Ijumaa poa kabisa, najua kwamba popote ulipo, wikendi ya bisha hodi vilevile pia hapa ya bisha, bisha hodi na kabisa na ngoja, mwisho wa wiki unajua ni wakati wa kupumzika na kuweza kukutana na jamii na marafiki, lakini kuna swala nyeti ambalo limeendelea kugonga vyombo vya habari na ngumzo mitaani kuhusu kiwango ama viwango vya elimu hasa kwa ongozi wa kisiasa na swala hili limekuwa limekita mizizi sana nchini Kenya katika siku za hivi karibuni. Lakini Wakenya wengi wanasema nini kuhusiana na mambo ya elimu? Si lazima uongozi yani uongozi unaweza ongoza hata kabla hujasoma. Kalembe Dile pia ameongoza watu, Moyi ameongoza watu. Eh, hey, na tulikuwa at least tunaona wao hey, wanafanya matendo matendo. Moyi alituongoza bila degree na alituongoza hata 24 years. Angalia wenye degree wanatupeleka like wapi. Moyi hakuwa na time kusoma wewe. Hey. Mimi nasema ya kwamba lazima mtu awe amesoma sababu hakuna vile unaweza simamia mali ya umma na hujasoma. Utaelewa vipi ukiibiwa? Kwa hiyo moja kwa university? Nani? Karaja kuna uwezo uko na pesa nyingi sana lugha ya taifa Naona kuna pesa inapotea, na pia wabunge pia hapa, eh wale wamesoma hiyo cheo waongoza watu, ama arudi shule akasome tena, ikiwa kuna kuna huo wakati wa kusoma, arudi shule akasome, ama atafute mwingine. Wewe unjui kazi nyingine, na mtu acha soma amepewa kipaya kutoka kule, amepika pomopo anaongoza watu vizuri sana, kwa uongozi utoka juu. Sasa mambo hapa yameleta shida, wanasema kwamba hapa Marekani hawaangalii masomo, wanasema wanaangalia historia. Huyu jamaa ametoka kwa familia ya wezi, ametoka kwa familia ya watu wabaya. Kama yeye hana fana historia mbaya, aongoze. Wanasema Bill Gates hakumaliza shule na ni tajiri sana, kwa hivyo inaonekana ni swala ambalo linaleta shida. Yule jamaa anasema, gavana wa Mombasa, mnasema hajasoma, mbona yeye akipewa mabilioni bado anatekeleza maendeleo? Lakini kumbuka swala hili la kiwango cha elimu hata nchini Tanzania lilizuka lili hivi karibuni. Nakumbuka mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam pia alikuwa akikabiliwa na mambo ka Mm -hmm. Sasa inaonekana ni swali ngumu, lakini ikiwa Ijumaa labda tujipoze kidogo kwa ngoma. Nikiangalia kwa umbali, naona Otile Brown anasema yule mbaya, nakuambia ni kibao kipya kabisa. Hebu tupate mambo yule mbaya. Mm -hmm. Hey, baby. Mm -hmm. Mango, Brown, nasema yule mbaya, nakwambia ni miondoko ya kisasa yote ndani ya VUW Express. Naona jamaa itua... mazuri, kweli kweli ndani ya wimbo huo <laughs> <laughs> naona Joe Kangethe wa Kali Radio anasema kwamba tuko pamoja sana, anasema I'm watching, na sisi tunasema endelea kuwatch na uezelee kushare ili mambo yaendelee vilivyo. Lakini hebu nikuulize, mbona mabinti mara kwa mara wanasema kwamba wanavutana katika maeneo ya makazini mbona eh, najua kwamba hauna jibu, lakini mabinti wenyewe wamezungumza. Rahabu Fredi ameweza kuwapata baadhi. Najua wewe utakusema chochote, lakini mabinti wamezungumza <laughs> Rahabu Fredi amezungumza nao na wameweza kueleza kwa nini maelewano kati yetu sisi mabinti hayapo kabisa. Tuchukulie mfano tu wa kazini. Uenda mimi nikamkuta binti ndio bosi pale, na shida kweli, ambapo nikiamini kwamba mwanamke mwenzangu au binti mwenzangu atanisaidia, lakini cha ajabu, nafika pale anaona huyu binti, nikimpa hii kazi au nikisha mtajia kama niking changu cha elimu na mzidi basi, mimi hapo itampelekea kuninyima kazi. Kuna mabinti wanania sana kusaidia wenzao, lakini unakuta binti anayetaka kusaidiwa hana ule mwamko. Mabinti wengi wamekuwa hawako katika maelewano, kwa sababu unaweza ukakuta binti anajiona yuko bora kuliko mwenzie. Hiyo inasababisha, yani, kunakuwa kutokwapo maelewano. Anaona kwamba huyu <laughs> mtu ni wa chini, hata nikicommunicate naye yani stona nafaidika chochote kwao. Unakuta mabinti tunakuwa hatuko katika maelewano kwa design hiyo. Sisi wenyewe hatujiamini na hatujitambui na hatujui kama msaada mkubwa ni kwa mabinti wenzetu, na ubinafsi pia. Haya, Harrison, umesikia binti wenyewe wamezungumza kama walivyosikia. <laughs> Sasa swali ibuka ni, <laughs> je ni, maubi, ni maumbile au ni nini? Hebu tusikie Mto. kama ni maumbile ama nini ni wenyewe waseme, waseme tumeumbwa na hulka ya chuki. Tumeumbwa na hulka ya wivu, lakini kwa fulani kiasi kidogo sana. Ila tu ni kwamba sisi wenyewe pia tumepewa uwezo wa kutambua hii hulka tuliyonayo, na tukaona athari zake, basi tunatakiwa sisi wenyewe ndio watu wa kwanza wa kuweza kuibadilisha na kuisimamia. Mmeumbwa nayo hiyo hulka, sio kweli kwamba tumeumbwa sisi tuwe na chuki maana hatuwezi kuchukulia asilimia yote wanawake hatupendani, hatufanyeje? Sio kweli kabisa. Kuna baadhi ya watu wanapendana, wanaishi vizuri na wanashirikiana vizuri sana. Kwa hiyo mi sizani kama tumeumbwa na ile kitu. Ile kitu tumeitoa hapa hapa duniani, tusisingizie Mungu katumba nao kutoka mbinguni. Sio kweli kabisa. Hiyo hulka inajitokeza kwa sababu ya kuiga makundi tulionayo au mazingira tunaokulia na kuanza kuyaishi hayo ya maisha yanayotupekea sisi kuwa na vinyongo, viburi na kujikweza juu sana, lakini sio kitu choumbwa nacho kweli kwa hiyo hii kitu tunaikuta hapa hapa, kama lika letu. Tukibadilika, tutafanya mabadiliko zaidi na zaidi, na tutaiondoa tuta, tuta kabisa hii huka. Haya, mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express, bila shaka umejifunza kitu, wamezungumzia chuki, wivu, hawajitambui na kadhalika. <laughs> Ndio maneno si hayo semi kitu, haya, siongezi <laughs> wala sipunguzi mimi niasikia wenyewe kutoka kwa mabinti wenyewe. A basi kutoka kwa mabinti hao nchini Tanzania, na tunakushukuru sana Rahabu Fredi ukiwa hapo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hebu sasa tuvuke mpaka kidogo mpaka nchi jirani ya Kenya ambapo ndio mambo ya wikiendi. Kuna kundi maarufu huko kutoka nchini Tanzania limeenda nchini Kenya kuburudisha ni mambo ya taarabu. Basi mwenzetu Amina Chombo akiwa katika studio zetu za Mombasa huko Kenya ana mengi ya kutueleza. Naam, leo ndani ya burudani ndani ya mombasani hapa Kenya e, hakuna jambo jingine linalozungumziwa isipokuwa watu wanazungumzia kuhusiana na muziki wa taarabu, kwa sababu kundi zima la wakali wao kutoka nchini Tanzania litakuwa linatia nanga ndani ya Talentos Beach Resort ndani ya Likoni hapa Mombasa, na dadangu Mkamiti Kibayasi ukiwa na Harison Kamao pale studio zetu za Washington DC. Jueni kwamba hapa Mombasa wikendi hii mambo ni kujishebedua ndani ya Talentos. Niko na promoter wao. Anasemaje, wanasemaje wenyewe? Anasema show kubwa eh, shangwe za pasaka hizi <laughs> kamiti kama unavyosikia, huyu ni Fatia Omar. Niko naye ndani ya studio zetu za Mombasa. Hebu tuambie kile ambacho Mkenya mpenzi wa taarabu atarajie kesho usiku, jamani. Mm, mm, mm. yaani tumeamua kwamba tunaanza shangwe za pasaka mapema. si unajua wiki hii tena tunapiga mbwa mwenye mbwa mm, mm, na anaifuatilia mbwa alafu tunawafungia bandani. kwa hiyo uh -huh. Ndio maana tumeamua kuwaleta wakali wao Modern Taradance chini mm -hmm. ya wakurugenzi wawili Thabiti ya mm. Abduli na Khadija Yusuf. Naam. Mm -hmm, kiingilio Mhm. Kiingilio shilingi 500 tu. Mhm. Tuwavaje jamani, kesho? Jamani, <laughs> chochote tu na kuna zawadi kwalo atakaupendeza by the way. Hii ni freestyle. Inaitwa ehe Pasaka freestyle. hmm. e, si lazima paambiwe o oh, Madera mm -hmm. sijui hivi sijui vile no way. Fatia uko Mombasa, kwa nini una promote sana mziki wa Tanzania wa taarabu kuja Kenya? Naam, uh, kwa sasa hivi uh, tunajaribu kuboresha sanaa na utamaduni Mombasa kama unavyojua Uh, mambo kama hayo yameweza kupotea, lakini sija wa promote wa Tanzania tu, mm -hmm, kwa sababu wakali wa modern taradance wataweza kukaribishwa mm, na msanii wa hapa anaitwa Dr. Malik na Mombasa Stars ha. Modern Taarabu tunajaribu kuchanganyisha tuuinue tu, tu burudani naam, na, na sanaa tamaduni Mombasa. Haya mambo ni kama hayo. Okay, kesho ndani ya talentos hamna kusimulio ok. Haya basi, kama unavyosikia mkamiti na kawaida hapa Mombasa Saturday we inaitwa Saga Day, kwa hivyo inaonekana kesho watu watasaga ndani ya ndio Manake. Pamoja na burudani vile vile, kuna swala zima la michezo na ndani ya michezo naarifiwa hapa kwamba Imekuwa hey, ni pigo kubwa kwa wale mashabiki wa Kenya wanaopenda kuangalia ligi za humu nchini. Katika Kenya Premier League, wiki mbili zilizopita, walikosa kuona michuano ambayo ilikuwa inaonyeshwa na kampuni ya televisheni ya SuperSport, na hii leo basi, ni wazi kwamba wameweza kukatiza kandarasi yao na kampuni inayosimamia ligi kuu humu nchini KPL. Na tayari mwenyekiti wa KPL humu nchini Bwana Ambrose Rachei ameweza kuthibitisha kukatizwa kwa kandarasi measikia mambo ya sdamesema kwamba Mombasa ni kujishebedua wanajishebedua, yani wako katika hali ya hapi zao wenyewe wanasema hapi. Na kuna jamaa naye anasema, Gilbert Jason anauliza wimbo huo, hebu niambie jina lake, wimbo ni yule mbaya, um, ni, ni, wimbo wa Otile Brown anasema ngoma yenyewe imemshika sana hmm. lakini anataka kujua ngoma yenyewe ndio gani. Basi ni yule mbaya na Otile Brown. Jed naye anasema niko Australia kule Melbourne Australia, anasema mambo safi sana ya VOA Express. Tuna kushukuru msikilizaji unayetufuatilia hivi sasa kwa njia ya Facebook, hali kadhalika wewe unaitusikiliza kwa njia ya radio. Basi naona muda nao unayoyoma, lakini hatuwezi kuondoka hapa studio bila kukupatia yale yanayovuma mitandaoni. Id Ligongo nam Mkamiti kibayasi Harsan Kamau, mambo yanasemaje asubuhi hii njema kabisa, baridi kali kwelikweli. Mambo yetu sisi poa, ya kwako vipi? Ah, mi niko shega mwake mkinga Idi, najua kwamba ni mengi sana yanavuma mitandaoni, lakini kuna swala kidogo ningetaka turudi nyuma, ambalo lilikuwa limeanza kutia fora kuanzia jana, swala la bangi kuhalalishwa, kuhalali nchini Kenya, na tukauliza watu, je, mnaona kama bangi iwekwe tik huko nchini Kenya, watu waende kwa starehe zao, kama ni Friday, wanapata kila mtu yake na kwenda zake, sasa kidogo tu kabla, utueleze kuna nini hapa. Wamesema wengine, ah, basi ile italeta revenue ya kutosha, Wakenya wengi watapata ajira kutokana na bangi. Unaamini mambo <laughs> <laughs> hayo? Moja tu amesema hivi, ni, ni Francis Mbosi anasema, basi halalishwe tu mambo. mm? duh <laughs> magumu haya haya. Lakini hapa Washington DC unajua unapiga, una msuba kabisa yani, lakini ina, kuna kiwango inabidi kifikie nimekuwa chakamao msuba, maana yake ni bangi. Haya, basi, mimi moja kwa moja nielekee katika yanayovuma katika mitandao, sakata la msanii wa Bongo Flava Roma. E, alikwenda kuchukuliwa na watu ambao haifahamiki ni kina nani katika studio za uh, Tongwe Records, ambao zipo maeneo ya Ostabay pale jijini Dar es Salaam, na mpaka hivi sasa tunavyozungumza haijulikani huyu msanii yupo sehemu gani. Kwa hiyo ni jambo ambalo limetanda kweli kweli, e, katika mitandao mbalimbali uh, nchini Tanzania, lakini kwa uh, nchini Kenya mahakama imesema kwamba si sahihi, wana usalama kutumia kutengeneza mashtaka sio kutengeneza, kufungua mashtaka kwa wale madereva wanaoendesha magari wakiwa wamelewa, alafu kikatumiwa kile kifaa cha kupulizia hivi kuweza kujua kiwango chako kwamba cha, eh, wanasema kile kipimo hakistahili kutumika kuwa kama ndio ushahidi kufungu, wa kufungulia mashtaka. Kwa hiyo ni mjadala ambao unaendelea, japokuwa mahakama imeendelea kusisitiza kwamba kuna haja kubwa ya kuhakikisha kwamba madereva hawaendeshi magari wakiwa wamelewa. Maakeni, wakati nazungumza hivyo, kama nilikuwa naza kuona kwamba nashaanza kufungua sura ya kwanza kushangilia kwamba sasa sasa swala <laughs> <laughs> so, so, so, lingine ni juu ya sakata la Syria mm -hmm, kama unavyokumbuka mm -hmm, Rais Donald Trump jana wakati akiwa safarini kuelekea Florida wanahabari walimuuliza maswali ndani ya ndege no. na moja kati ya kitu alichozungumza kwamba alizungumza kwamba lazima kitu fulani kifanyike kwa ajili ya Siria. Sasa Rusia, China wamesema kwamba hawaoni haja hivi sasa kwamba ya kutumika nguvu no. kushughulikia swala la siri ni jambo ambalo linatamba sana kwenye mitandao mbalimbali mbali ya, ya, ya kijamii. Lakini pia swala la bangi no. ambalo umeligusia no. bado ni jambo ambalo watu wanalizungumza sana huko nchini Kenya. Sasa sielewi kwamba eh, ni jambo ambalo muhimu sana ama vipi? sijui mimi nazungumza kile ambacho nimekiona, lina umuhimu wake <laughs> <ningine> wanasema wanasema kutokana <laughs> kwa, mba... <laughs> kwa maoni ya wasomaji wao wanaona kwamba kwao lina umuhimu zaidi. Na katika kuongezea hilo, kuna huyu Johnny Gash, yeye anasema mm, mimi nafikiri suala hili ni bora likubaliwe. Janet naye anasema hilo hilo suala la bangi, anasema ah, Janet Kabuta anasema kama wana mpango wa kuwa na nchi ya vichaa wapitishe swala la bangi, ila wakubali kete moja kichwani miaka saba ndiyo jibu sahihi. Kete moja miaka saba ndiyo kichwani, ndio sahihi eh, eh. Sijapata hapo, kete nimepata, lakini miaka saba ndio sahihi. Sijaelewa ni jinsi alivyoandika huyo Janet Kabuta. Basi msikilizaji, ndio tunakamilisha VOA Express ijumaa hii ya leo. Asante sana kwa kuwa nasi kwa kutuangalia, hali kadhalika kwa kutusikiliza kwa njia ya redio. Tunakushukuru Aida Isa, mwongozaji wa matangazo haya, hali kadhalika msimamizi Abdu Shakur Abodi. Vilevile tunakushukuru mtayarishaji na mbunifu wa picha Omar Kaseko akishirikiana na Jafari Mjasiri hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kivayasi, langu jina Harizon kama anikie kutakia mwisho wa juma wenye baraka na fanaka. Pia tunakushukuru Idi Ligongo katika yavumai mitandaoni.