Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kama na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa Aprili 7 mwaka wa 2017, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vilevile 107.5 katika masafa ya kadri kule nairobi kenya pia tunasikika kule bujumbura Tanzania, burundi katika masafa ya 94.9 karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo kutangazwa kwa waziri mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Ah, kunaendelea kungojewa kwa hamu kuu yapi yaliyojiri kufikia sasa? Mfupi iliyopita ndio, uh, tangazo limetoka kutolewa kwenye televisheni ya taifa kwamba waziri mkuu aliyoko hivi sasa Samy Badibanga amejiuzuru. Basi habari hizo kwa kina tutaziangalia katika live talk muda mfupi ujao, pamoja na hali ya wasiwasi miongoni mwa jeshi la Burundi, hali ambayo inatia wasiwasi mwingi wa udhabiti wa kiusalama nchini humo. Basi hayo na mengine mengi utayasikia tu hapa studioni, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu BMJ Mridhi. Na habari zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba Waziri Mkuu wa Kongo Sami Badibanga amejiuzulu miezi mitatu tu baada ya kuteuliwa na Rais Joseph Kabila wa DRC. Badibanga alijiuzulu huku hali ya taharuki ikiendelea kutanda kuhusu hatima ya makubaliano ya kutanzua mzozo wa kisiasa kati ya upinzani na serikali ya nchi hiyo. Siku ya Jumatano, Kabila alisema kwamba angetangaza jina la mrithi wa waziri huyo mkuu ndani ya muda wa saa 48. Makubaliano hayo ya mwezi Desemba mwaka uliopita yanataka nafasi ya waziri mkuu iende kwa mwanachama wa muungano wa upinzani uitwao Rassemblement. Hata hivyo, migawanyiko kwenye muungano huo wa kisiasa imepelekea hali ya kumpata mrithi huyo kuwa ngumu. Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani Etienne Tshisekedi alifariki mwezi Februari mwaka huu, na mazungumzo ya kutafuta amani nchini DRC yakasitishwa kwa muda. Vipengele vingine muhimu katika makubaliano ya amani ni kuitishwa kwa uchaguzi kabla ya mwisho wa mwaka huu na rais Kabila asiwe mgombea. Makubaliano hayo aidha, yanataka uchaguzi ufanyike nchini humo kabla ya mwisho wa mwaka huu na kwamba Kabila kama nilivyosema, asigombee tena wadhifa huo. Kufuatia mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na Marekani dhidi ya kambi ya jeshi la anga la Siria jana usiku, nchi nyingine washirika wa Marekani zimeelezea uungaji mkono kwa hatua hiyo. Hata hivyo, rais wa Rusia Vladimir Putin amekiona kitendo hicho kama ni uvamizi dhidi ya nchi huru, kwa kile alichokiita kisingizio kisicho na msingi. Jumuiya ya kimataifa inaendelea kutoa maoni kupitia vyombo vya habari kote duniani, wakati viongozi wakitafakari habari kwamba rais Trump aliamrisha shambulizi la kulipiza kisasi ya kufuatia shambulizi la silaha za kemikali ambalo liliua takriban raia mia moja wa Siria, ikiwa ni pamoja na watoto na wanawake. Shirika la ufuatiliaji wa haki za binadamu kule Siria Limeeleza kuwa wanajeshi wanne wa Siria waliuawa kwenye shambulizi hilo la jana, lakini maafisa wa serikali ya Siria wanasema ni watu sita waliopoteza maisha yao. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake makuu mjini eh, London kule Uingereza limesema shambulizi hilo liliharibu dazeni za vituo vya ndege, kituo cha mafuta na kambi ya jeshi la anga. Uturuki imesifu hatua ya Marekani ya kushambulia kituo cha jeshi la anga cha Siria kufuatia shambulizi la kemikali linaloaminika kutekelezwa na Siria dhidi ya raia wake na lililosababisha maafa. Ankara sasa inawataka washirika wake wa magharibi kuchukua msimamo thabiti na endelevu dhidi ya serikali ya Damascus. Naibu waziri mkuu wa Uturuki ambaye ya pia ni msemaji wa serikali Newman Katumles alizungumza katika kipindi kimoja cha televisheni ya Uturuki leo asubuhi akisema kwamba anatumai shambulio hilo ni mwanzo wa sera ya Marekani ambayo itatoa shinikizo kubwa hata zaidi dhidi ya utawala wa Bashar al Assad wa Siria. Katumlas amesema akuwa badala ya maneno matupu sasa ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua dhidi ya utawala huo. Alisema hata ingawa shambulizi lililotekelezwa na marekani ni muhimu, kuna haja ya jamii ya kimataifa kuendelea kushinikiza utawala wa Asad hadi pale atakapopungukiwa na uwezo wa kuwadhulumu raia wake. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya waandamanaji wameingia mitaani kote Afrika Kusini hii leo Ijumaa, huku watu wa tabaka mbalimbali wakikusanyika kwenye maeneo tofauti katika taifa hilo, wakimtaka rais wa nchi hiyo Jacob Zuma kujiuzulu. Mamlaka imesema leo mchana kwamba mikusanyiko imekuwa ya amani na utaratibu mzuri ingawaje vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba polisi walitumia risasi za mipira eh, kwa kundi la wafuasi wa Zuma katikati ya Johannesburg. Eh, huko Polokwane, mji ambao ni ngome ya chama tawala, dazeni ya waandamanaji waliokasirika walichoma matairi. Eh, huko cape Town nako askofu Desmond Tutu ametumia ushawishi wake na kuongeza ukosoaji dhidi ya Zuma, huku waandamanaji wakipeperusha bendera na kuunda mkufu wa watu nje ya bunge. Nje ya makao makuu ya ANC mjini Johannesburg, maelfu ya wafuasi wa Zuma wameonekana wakikusanyika na kusimama pamoja na kiongozi wao. Kwingineko, shirikisho la riadha duniani IAAF limetangaza hii leo kwamba bingwa wa Olimpiki wa mbio za masafa marefu Jemaima Sumgok kutoka nchini Kenya amepimwa na kupatikana ametumia dawa za kuongeza nguvu kwenye damu za EPO. Habari hizo ni pigo kubwa kwa taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo lina umaarufu mkubwa kimataifa kwa kuwa na mpango mzuri wa mbio za masafa marefu marathon. Sumgong alikuwa mwanamke wa kwanza wa Kenya ya kushinda katika mbio za marathon kwenye mashindano ya Olimpiki yaliyofanyika mjini Rio de Janeiro, Brazil, mwaka uliopita. Aidha, mwanariadha huyo ndiye anayeshikilia ubingwa wa mbio za London Marathon na ubingwa wa msururu wa mashindano ya marathon ulimwenguni. Baraza la utawala la AAF limesema kwamba, kwenye taarifa, kwamba Sumgong alipimwa na kupatikana kwamba alitumia EPO kufuatia vipimo vya kushtukiza vilivyofanywa na IAF huko nchini Kenya. Na tukiendelea na habari zaidi ni kwamba picha za satelit za Umoja wa Mataifa zimeonyesha takriban vibada vibanda 1018 vikiwa vimeharibiwa katika eneo la Yei kusini mwa Sudan. Shirika la habari la AP linaripoti kwamba picha hizo ndo ushahidi mkubwa zaidi wa kuharibifu wa mali kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini Sudani Kusini. Picha hizo zimepigwa mwezi uliopita na zinaonyesha jinsi raia katika miji ya Yei, Morobo na Bazi walivyoathiriwa, huku uharibifu huo ukienea katika maeneo mengi ya vijijini. Associated Press inasema kwamba katika mji wa Kaya na ule wa Moromo karibu kila jengo limeharibiwa ingawa picha hizo hazionyeshi ni nani aliyefanya uharibifu huo. Waangalizi wa, makubali, wa makubaliano ya amani Sudani Kusini wanasema wiki jana kwamba katika mji wa Yei majengo yaliteketezwa moto kwa makusudi na vikosi vya serikali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na kama ilivyo ada yetu, nilivyokuelezea ni kwamba siku ya Ijumaa ni siku ambayo tunatoa fursa kwako wewe msikilizaji wetu kushiriki kwenye live talk, ambapo tunajadiliana maswala tofauti yanayotuzingira. Leo hii swala kuu ni siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo Rais Joseph Kabila ametoa saa 48 kwa upinzani kumpa majina ya pendekezo la waziri mkuu na ambayo sasa hivi yamepita. Kuangalia suala hilo kwa kina, hivi leo kutoka DRC tunao wageni wetu, Eva Bazaiba kutoka vuguvugu la kisiasa upande wa upinzani la Semblema, tunaye Emri Damina Karwira kutoka chama cha CCT, daktari Lethia Omari, pia kutoka CCT, mwandishi wetu Sole Mwana Milongo pamoja na Astel Malivika, na vilevile tunaye Lubumba Beaombe ambaye ni mshauri wa rai wa Rais Kabila ambaye sasa hivi tuko naye kwenye simu. Karibu sana Lubumba kwenye Live Talk uh, hapa Washington DC, na utueleze hali halisi ilivyo kufikia sasa, ambapo tunangoja tangazo kutoka kwa Rais Kabila asante sana mpaka sasa tunasubiri kama ulivyosema rais joseph kabila alitoa muda wa masaa arobaini na nane kwa vyama vya upinzani vimpelekea majina ya watu watatu na miongoni mwa watu hao ndiyo ataweza kumchagua waziri mkuu lakini kama unavyofahamu wenzetu upande wa upinzani wanakuwa na matatizo ya kuelewana kati yao na mpaka sasa tunaendelea kujiuliza ikiwa kweli watakuwa na uwezo wa kufatana ili waweze kuleta majina ya watu hao watatu ambao watakubaliwa na pande zote za, za upinzani. Kwa hivyo wewe, ukiwa kama msemaji wa Rais Kabila, tunavyozungumza sasa hivi ni kwamba wale upinzani ndio kwa upande wao hawajatekeleza uh, uh, ma, mambo kwa kuleta majina kwa rais. Kwa hivyo, yeye rais bado angali anangoja majina kutoka kwa upinzani. Mpaka sasa ndugu zetu wa upinzani hawajakubaliana, na rais anaendelea kusubiri, kwa sababu unajua kuna wale ambao wanajiita ni wapinzani wa mlengo wa marehemu Etienne Tshisekedi, nao wanaongozwa na Joseph Olengakoi lakini pia kuna wale ambao wenzao wanawaita kwamba wanafuata malengo ya gavana wa zamani wa Katanga Mois Katumbi na, na miongoni mwa hao ndio kunakuwa yule mwana wa Chisekedi ambaye jina lake ni Felix Chisekedi. Wale ambao wanafuatana na Olengakoi wamesema kwamba wao wako tayari kukutana na ndugu zao ili kwa pamoja wapate kukubaliana juu ya majina matatu ya kumletea rais Joseph Kabila, lakini upande wa Felix Chisekedi wao wanasema ni jina moja peke yake ndio wanapendekeza kama waziri mkuu na wao hawakubaliani na hilo pendekezo la rais la kusema kwamba walete majina ya watu watatu, na ni hiyo ndio inaendelea mpaka sasa. Tunasubiri kwa sababu unajua, muda mfupi uliopita waziri mkuu ambaye alikuwa kwenye madaraka katika kipindi cha miezi michache, Samiva Jibanga ali toa barua yake ya kujiuzulu na kwa hiyo nafasi ya waziri mkuu, sasa tunasubiri tu ndugu zetu wa upinzani waliko hayo majina, na ili rais apate kutangaza nani ambaye ataongoza serikali ya, ya mpeto nam biaombe, kama ulivyosema waziri mkuu nde huyo amejiuzulu hii leo. Kwa wale wasikilizaji wetu ambao labda hawajafuata siasa za DRC kwa karibu sana, hebu eleza wakati amejiondoa hivyo, sasa ni kumaanisha pale pana pengo. Je, kisiasa hii na maana gani? Kulingana na labda katiba ya nchi hiyo, kufuatana na katiba pamoja na sheria za Kongo, waziri mkuu anapojiuzulu, anaendelea utendaji wa kazi hadi pale serikali mpya itakapoingia madarakani, lakini sasa hana tena e, yale madaraka kamili ya waziri mkuu, na ni kwa hiyo tunategemea kwamba ndugu zetu wa upinzani hawatachukua muda mrefu kabla hawajatuletea pendekezo la mtu ambaye ataongoza serikali ya mseto, kwa sababu unajua kwamba moja ya majukumu ya serikali hii ni kuandaa uchaguzi ambao unapangwa kufanyika ifikapo Desemba mwaka huu, na hiyo ni kulingana na makubaliano yaliyofanyika tarehe thelathini na moja Desemba hapa Kinshasa, chini ya uongozi wa maaskofu wa dhehebu Katoliki. Na tokea waliposaini makubaliano hayo hivi sasa tunaweza, tunaweza, tunaweza, tunaweza kuhesabu kwamba tumeshapoteza takriban miezi minne katika kipindi hicho cha miezi kumi na miwili ambao walikuwa wamejitolea kwamba wataandaa uchaguzi kwa pamoja ikiwa na serikali ya muungano ambayo itaunganisha watu kutoka upande wa serikali na upande wa vyama vya na upinzani. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa leo tunazungumzia suala la siasa katika DRC ambako kama mlivyosikia mambo yamechacha moto kwa sababu uh, aliyekuwa waziri mkuu nchini humo Sami Badimbanga amejiuzuru uh, hii leo kama ambavyo ilitarajiwa na Joseph Kabila anatarajiwa kutangaza uh, nani atakayechukua nafasi yake, na sasa tuko naye Emeril Damian Kalwira ambaye uh, atatueleza yeye ni anachuku, ana mamlaka gani katika CCT na anazungumza nasi kutoka kule Ubelgiji. Uh, Emeril Damian, umekuwa ukisikiliza anavyosema uh, alivyosema Lubumba Biaombe ambaye ni mshauri wa rais Kabila, hebu eleza nafasi yako unayochukua na useme unafikiria nini kuhusu jinsi alivyozungumza. Ah, asante sana, nimesikiliza kabisa vizuri masemi ya bwana Lubunga Biaombe. Ni masemi ya kawaida, hakubadilika hata kamwe. Ameendelea pia kumasemi yake ya kudanganya wananchi. Hapa si eh, Koalisio de Congolais pour la Transition, ama muungano wa vyama ambavyo vinataka eh, serikali ya mpito bila bwana Kabila kufatana na katiba, tangia tarehe makumi mbili ya mwezi Desemba mwaka jana tunapasha fahamu wasikilizaji wote na Voice of America wanapasha jua kama eh, bwana Kabila hana tena madaraka, muhula yake iliisha. Ameangusha nchi mumzozo ya kila aina na kalwira. Nafikiri hayo tumeshayazungumza sana katika vipindi vyetu vingine, lakini kwa yale ambayo yanaendelea hivi sasa, hususan kwamba kwa Kabila, kwa leo, leo sisi tunapiganisha kitu, tunapigania kitu kimoja kifanyike mm -hmm. ili tutoke kumakelele ya leo nchini mwetu, tunaomba wandugu wote wakuwe watu wa majorite presidentielle, ama vuguvugu vugu ya vyama vya tawala vya zamani, maana kabila ni chama tawala ya zamani, wandugu wote wa upinzani kama hivyo, dada yetu Bazaiba anayekuwa na siku ya stadium. Wandugu wote wa rassemblement ambao wana migogoro kati yao, leo tuingie mu mkutano ya kitaifa, hapana dialoge ya watu ishirini, watu thelathini, hapana tuitishe uh -huh. mkifaransa uh -huh. sana, hiyo tunayoita mkifaransa etat generau de la nation. Asante sana, hiyo mkutano, mkutano, maana napasha niwaambie kama hatutapata suluhisho lolote kabla bwana Kabila haya jiuzulu. Asante sana, ndio shida ya Kongo. Bwana bwana Karwira, utarudi kwako, usiondoke kwenye laini ya simu, lakini sasa hivi pia nimeweza kumpata B Eva Bazaiba, ambaye yuko kwenye shughuli na hana muda mrefu, dakika zake mbili. Karibu sana kwenye live talk, utueleze sasa hivi, unyinyi mko upande wa resemblema na jambo ambalo linangojewa sasa hivi na rais ni kutoa majina ya waziri mkuu. Nini kinachoendelea na nini tutarajie kufikia sasa B Bazaiba? Ndiyo, asante sana kwa kwa kuniita kusimu kuzungumza na wanduku. Nata ya kwanza kusema hivi, shida yenye tuko nayo hapa haiko shida ya kuweka ya kumuweka preme ministra au ku, ya serikali hapana. Shida kubwa ni raisi Kabila Kabange anafika mwisho ya muda wake ya uraisi. Sasa mwaka jana hatukupata namna ya kupata machaguzi ile ndio inaleta shida, inye lazima kwetu benye front pour le respect de la constitution, maana yake kipindi cha kuheshimu katiba, ni ya kusema twende kumachaguzi kwa uharaka. Sasa kama rais atapenda kuchukua mwenyewe, anapenda kuchukua vile balisikilizana na rasemblema, sisi hatuko kule, lazima yetu iko ile commission ya ya suivi, tunaita conseil national de suivi Tunapenda tuiongoze. Kwa sababu gani? Kwa sababu sisi hatutakuwa ile ya kukabula chewe kuserikali. Sisi tutakuwa nje ya serikali, na sisi ndio tutakuwa na macho ya kuona kama yafaa twende kumachaguzi, juu wenyewe watakuwa kuserikali, batapenda wanajiikalia lwabo viko na chuma mali eh, kuserikali ya nchi havatakuwa na washiwashi washi ya kwenda kumachaguzi. Sasa, ile mimi napasha kusema hapa sasa. Lakini biba zaiba sasa ulimwengu na pia watu wa Kongomani wa wanangoja sasa hivi tangazo kutoka kwa upande wa upinzani. Swali tu ambalo linaulizwa sasa hivi, je, leo leo hii tutarajie kama majina yatapewa rais kutoka kwa upinzani ili mambo yaendelee? Manake masaa yalitolewa ishirini na arobaini na manane yamepita. Sasa msemaji ama mshauri wa rais amesema vizuri kabisa kwamba ni upande wa upinzani ndio haujafikisha majina kwa rais. Sasa tutarajie kama kuna majina yatafikishiwa kwa rais. Kwanza ile mambo ya majina kufikisha kwa rais hatuijue, haitutazame sisi sisi wenye ol mi siko umoja wa Rassemblement. Mi niko mwenye kipindi chetu ni kwa kuishime katiba Tuko ku MLC hatuko kujaassmblema. Kama batapana majina kwa lao haba kupana majina kwa lao, lakini tunasikia hapa sasa mwenye alikuwa pale Sami Badibanga aisha kujitokea. Maana yake nini? leo siku ya mwisho wanapasha kutangaza jina ya mwenye ataongoza serikali. Sasa ile haituangalie sisi, kinye kinatuangalia sana ni kwenda kumachaguzi Kufuatana na ile msikilizano tulipata kinye kiko ki, ki, na si lazima sana ni kuongoza ile kipindi cha Conseil National de Suivi ile ya mambo ya serikali, haitutazame sisi, ndio maana sina neno ya kusema kule nam na, lakini kabla uh, labda hujaondoka uh, kuna maswali ambayo yamekuwa yakiulizwa hasa na wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakichangia kwenye Facebook kuuliza ingawaje kumekuwa na vidole vikielekezwa, vidole vya lawama vikielekezwa kwa Rais Joseph Kabila kwa kutotii baadhi ya makubaliano. Inakuwaje kwamba wakati wa hawa uh, viongozi wa upinzani uh, wanapokubaliana kwamba watoe mtu mmoja, inakuwa ni vigumu sana, kama makubaliano hayo ya Desemba? Hata ingawa wewe si mmoja wa Rassemblement, lakini ni kwa nini wasikubaliane? Nafikiri tumempoteza kama huu hata sisi tunashangaa kwa nini hawakubaliane. Maana yake inafanya leo miaka miwili, e, chama cha, kwa, cha Raisi Kabila na chama ya Bwana Chisekeri walikuwa nazumuruza, walizumuruza hapa nchi Kongo kwa, kwa, Kongo na tena walisumuruza ku nchi ya kigeni. Sasa namna gani hawakubaliane? Na vile walisema watakabula ile chewe ya nchi hatujue. Ndio maana mnisamee kabisa, ile mambo haitutazame, si sisi tunapenda ni tuongee mambo ya machaguzi, kwa ukweli kabisa. Umesikia BMJ mambo yanavyoendelea, ya na sijui kama bwana lubumba bayombe bado huko kwenye laini. Nafikiri tulimpoteza, tuli mbiaombe, lakini labda twende kwa eh, Emery Damian Kalwira ukiwa hapo Ubelgiji, ulivyosikia uh, uh, anavyosema uh, huyo dada ambaye ameondoka sasa hivi, Eva Bazaiba uh, wewe ukisikia akisema hivyo, maanake anasikika kwamba yeye ako upande tofauti na Rassemblement. Sasa hii ni kuonyesha kwamba bado kuna mtafaruku baina ya watu wa viongozi na vilevile wanachama wa upinzani. Sasa mna msimamo mmoja kweli? Kama unaona wale wageni eh, wetu wote huko kanisa yote ya Kikristiani niko mbalimbali, Makatoliki biko, Maprotestanti biko, lakini tuko sisi wote wachama cha upinzani, lakini hatuko na hatuna mawazo moya kila batu liko na mawazo yavo mbalimbali. Na ile baliitika kuingia kutumika pamoja na rahisi, sisi tunakataa, tunasema tuko batu ya upinzani, shukrani tutumike naye pamoja tuende kumachaguzi. Shukrani Eva, hebu uh, tumpate. Nafikiria pia laini zetu Kamau kutoka DRC zina matatizo kidogo, lakini uh, tutajitahidi. Lakini vilevile tunaye Salehe Mwana Milongo, ambaye ningetaka atuelezee. Salehe, ambapo tumefika sasa, kidogo kidogo turudi nyuma, tuanzie ilifikaje kwamba tukafikia mahali tulipo na mambo ya kutarajia kwamba uh, uh, waziri mkuu atatangazwa kufuatia mkataba wa amani uliotiwa saini Desemba thelathini uh, na moja baina ya upinzani wa Rassemblement na chama tawala majorite presidentiel chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki. Kwa hiyo uh, ilitakiwa kwamba waziri mkuu atatokea ya Rassemblement, yaani vuguvugu la upinzani. Na kwenye hotuba hutuba wake mbele kwa taifa ambayo aliweza kuitoa kwenye bunge na senate, rais Kabila Jumatano aliahidi kwamba mnamo masaa arobaini na nane atateua waziri mkuu na tayari masaa arobaini na nane ndio leo hii, na watu wanaendelea kusubiri. Muda mfupi iliyopita ndio, uh, tangazo limetoka kutolewa kwenye televisheni ya taifa kwamba waziri mkuu alioko hivi sasa Samii Badibanga amejiuzulu. Kuna jambo ambalo limejitokeza kwamba upinzani ulipendekezwa kutoa majina kadhaa, nafikiri majina matatu ya waziri mkuu. Inakuwaje kwamba sio pendekezo la jina moja kutoka kwa upinzani? Imekuwaje tena majina matatu ndio yanatakikana upande rais aweze kuidhinisha ni nani anayemtaka? Ilikuwa ni mojawapo ya mambo ambayo wameshindwa kukubaliana, na kwa hiyo ilisababisha wiki iliyopita Kanisa Katoliki kusitisha mazungumzo hayo, kwa sababu hakukuwa na muafaka kwenye pande mbili kuhusu uh, jina la waziri mkuu, kwa sababu utaratibu uliochukuliwa na chama tawala ni kwamba raisi anatakiwa kupewa majina matatu na yeye mwenyewe achukue dhamana ya kuteua waziri mkuu mnamo jina moja mnamo daftari hiyo, yaani ateue jina moja. Na upinzani umesema kwamba tutawasilisha jina moja pekee ili waziri mkuu waweze, ili rais aweze kuidhinisha. Kwa hiyo ikawa tofauti ambayo Uh, wameshindwa kukubaliana baina ya pande mbili hizi, na kwa hiyo Kanisa Katoliki ikaona kwamba muda umeyoyoma, miezi miwili ya mazungumzo, na wakaweza kusitisha upatanishi wao, na Rais Kabila mwenyewe akasema kwamba uh, ataweza kuteua mwenyewe uh, kuona kwamba pande mbili hizi hazikubaliane uh, waziri mkuu kutokea upinzani, lakini ni yeye mwenyewe ndiyo ataweza kumchagua. Na sasa hivi tunapozungumza upande wa Lasablema wanasema nini? Wamekubaliana wow, kwamba majina watayatoa matatu ama imekuwaje? Tayari rais amepewa pendekezo la waziri mkuu kikiya. Sasa hakuja kuwa na pendekezo la waziri mkuu lililotolewa kwa upinzani, bali wamesema kwamba Felix Chisekedi mwanaye Etienne Chisekedi anatakiwa kuwa waziri mkuu na hatua hiyo uh, imepingwa na chama tawala kwamba hamwezi kutulazimisha kwamba mtu fulani ndio atakayekuwa waziri mkuu, inaomba mtupe majina ya watu. Kwa hiyo upinzani kwa sasa umesema kwamba ikiwa rais Kabila atateua waziri mkuu pasina na mashauriano na upinzani, itakuwa ni ukiukaji kabisa wa mkataba huo uliotiwa saini, na kwa hiyo watatakiwa uh, kuendelea na taratibu nyingine, kwa sababu tayari wamesema ni jina pekee ya h Tshisekedi ambayo ime ina... Samahani Felixi, kisekedi, kisekedi na Feliksi Chisekedi mwanaye cem Chisekedi ambayo imetakiwa kuidhinishwa, na kumekuwa na tofauti sasa ndani ya upinzani mwenyewe eh, ambako kumekuwa na wapinzani wengine ambao wamemwambia rais Kabila kwamba sisi tuko tayari kuwasilisha majina ya wapinzani wengine ambao wewe mwenyewe unaweza kuchagua. Kwa hiyo imekuwa imeonyesha kwamba inampa nafasi rais Kabila kuweza kubaki kwenye msimamo wake wa kulazimisha majina matatu kinyume na rasamblema ya inayoongozwa na Felix Chisekedi kuweza kusema kwamba ni jina moja pekee. Nam shukran sana Salehe Mwana Milongo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na tuko na msikilizaji sasa kwenye laini ya simu akitokea nchini Kenya. Hebu msikilizaji, taja jina lako na uchangie mada ya leo. Asante sana kunipatia hii nafasi. Mimi ni Aniani kutoka Turbo, Kenya. Swali niko na swali. Kuna wakati upinzani ulikuwa amependekeza mwana wa jeni Chisekedi awe ateuliwe na na rais Kabila, upande wa upinzani ulienda namna gani? Kwa sababu walimpigia upato sana hapo nyuma, imekuwaje wakabadilika alafu ni kama wamemweka kando? Asanti sana kwa swali lako nzuri sana kutoka Tarubo nchini Kenya. Navyoona ni kwamba sehemu ya kwanza ya redioni ni karibu kufika atamati, lakini hakika wageni wetu bado wataendelea kuwa kwenye mtandao wetu wa www VOA Swahili na watakuwa hapa kukujibu swali lako ambalo umeuliza. Swali nzuri sana kwamba yule mwana wa Tshisekedi, Felix, aliweza kupendekezwa kama waziri mkuu, na hakika tutaliangalia kwa kina katika sehemu yetu ya pili kutoka hapa Washington DC na vilevile BMJ inaona kwamba kuna wengi sana ambao wamechangia kwenye mtandao wa Facebook na, na hakika tutaangalia tuta tutaangalia baadaye katika sehemu ya pili ya kipindi hiki eh, hivi leo ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kupitia www VOA Swahili com. Leo hii kwenye Live Talk tukizungumzia suala la kutangazwa kwa waziri mkuu mpya kutoka upande wa upinzani huko nchini DRC na Rais Kabila hapo mwanzo katika sehemu ya kwanza tumekuwa tukizungumza na wageni wetu ambao wameshiriki. Tulikuwa naye Lubumba Biaombe Bia, ambaye ni mshauri wa Rais Kabila, vilevile vile tukawa naye Emery Damina Karwira akiwa kule Ubelgiji, na vilevile vile tukawa na mwanasiasa Eva Bazaiba kutoka upande wa upinzani ambao ameweza kuelezea hali ilivyo, vilevile Saleh Mwanamilongo ambaye ni mwandishi wetu kutoka uh, Kinshasa pia ameweza kuzungumza nasi na kutueleza kwamba bado hakuna lolote ambalo limepatikana, lakini sasa sasa hivi ninajua kwamba tunaye Emily kwenye laini ya simu na kuna swali ambalo limeulizwa kutoka Kenya na Bwana Miami kutoka kule Tarbo akauliza: je, mambo ya Felix Chisekedi imekuwaje? Kwa sababu anaonekana kama alipendekezwa na vyama vyote vya upinzani kuwa rai, eh, kuwa waziri mkuu nchini humo. Emily, swali ni lako hili. Kuna msikilizaji aliuliza kabla ya kuondoka kwa sehemu ya kwanza akauliza: je Uh, kuna wakati vyama vya upinzani vilionekana kama kwamba vimeshirikiana kwamba Felix awe ndiye, uh, wakapendekeza kwamba awe ndiye waziri mkuu uh, nchini DRC. ameuliza je? Hapana, hiyo mambo haingewezekana, maana mm -hmm. kuna wapinzani wa kweli hapa Kongo na wapinzani wa uongo. Naam, ni hakika kama Felix eh, Tshisekedi ni Dio? rafiki na ni mtoto wa Tshisekedi. Haya wahi kushiriki ku government zote za Bwana Kabila. mm -hmm. Ila watu ambao walichagua Bwana Felix akuwe waziri mkuu wa Kabila ni watu ambao walitumika na Kabila miaka nyingi na walitoka hapa punde tu, ni watu kama hivyo wa Moise Katumbi, ambaye alikuwa mtu wa Kabila miaka nyingi, wa Pierre Lumbi naye alikuwa mshauri wa Kabila miaka nyingi na hiyo sasa, wapinzani wa kweli ambao wanadumu sana muupinzani, hawaitike kabisa kushiriki na watu ambao wanatoka kwa kabila jana jana, na hiyo ndiyo inasababisha bwana Felix inampatia tatizo ya kupata hiyo position ya kuwa waziri mkuu, maana wapinzani wote hawamuunge kweli mkono. Nyingine me... ya pili na..., eh, Eh, Bwana Kabila naye pia hawezi itika kumpatia Bwana Felix eh, hiyo kiti ya rais, ya mm, ya waziri premier minister ama waziri mkuu wa mm -hmm. nchi mm -hmm. Maana anajua kama Felix anatumika na Bwana Moise Katumbi na Bwana Moise Katumbi ni rafiki ambaye alitumika na Kabila sana miaka nyingi, na wapinzani wa kweli wanataka kabisa hiyo muda ya Kabila na watu wake ipite muda mpya iingie, na hiyo ndiyo mambo pia chama yetu nayo inapigania kwa leo. Na Mkalwira, hebu tumpe nafasi mmoja wa wasikilizaji wetu ambaye anapiga simu hapa kutoka New York, Shushu na Migabe, na wakati ni wako. Uh, toa maoni yako, asante sana. E, tunakuwa kweli tukichunguza na tunaona kama watu wanaangojia kwa makini waone namna gani, eh, Raisi Kabila ataweza kumtaja waziri mkuu ambaye uh, walikuwa wakitumainia kama itakuwa kutokana na mkataba wa uh, wa Disemba thelathini uh, na moja lakini, uh, watu wame uh, wamejiswali. Je, uh, kutajwa kwa rais kwa waziri mkuu italingana na nini sasa? Yaani uh, maaskofu walikuwa wakitumika na itaonekana kama wamepitisha muda wao bure, wametumikia uh, bure wamezunguka huku na kule, wakitafuta kupatisha uh, ku, ili watu wote wapatane wa, wa wapinzani wote waweze kusikilizana, lakini itaonekana kama wamepitisha muda wao bure kama uh, Bwana Kabila ha, haheshimu mkataba ambao uliweza kuchukuliwa. Sasa, shushu Sa shushu wewe, pole kwa kukatiza, lakini shushu wewe hmm. pia ni mwanahabari, tunajua kwamba wewe unaelewa masuala haya kwa kina hata zaidi hmm. na ninajua pia, ukiwa New York, unaweza kufuatilia kutoka mirengo yote, upande wa serikali, upande wa upinzani. Sasa umesikia hmm. wapinzani wenyewe wakisema kwamba wengi wao hawatambui hatua ya kumchagua ama kuweza ku, kwa, kwa rais, kusema ni nani atakuwa waziri mkuu sasa iwapo mm -hmm. rais atatangaza ama upande fulani wa upinzani umpatie majina na rais hatimaye atangaze waziri mkuu. Unaona kama vyama vya mm -hmm. upinzani vingi viko tayari kumtambua huyo waziri mkuu mpya. Hiyo <laughs> ni swali ambayo watu wengi walikuwa wakiji swali, na wanasema ya kweli, upinzani wa kweli ni wawapi? Kwani mm -hmm. wamesema kama ni hiyo hiyo, uh, uh, ni bwana Kabila ndiye anakuwa akigawanya wapinzani, yani anawa kwa kokota anawavutia wengine, anasema muachane nao hao ili muweze kupata cheo. Na inaonekana kama nao wapinzani nao nao wa wanakuwa tu wakipigania cheo, wote wanakuwa wakipigania cheo na wanasahau nini ambayo ilikuwa inatuma wanaingia e katika upinzani ama uh, walikuwa wakiomba serikali iweze kuandaa uchaguzi. Na hakuna hata tena yule ambaye anazungumzia kuhusu kuheshimu uh, wakati wa uchaguzi. Na kweli watu wanakuwa wakijiswali, tunasema tu- tungoje tu, tu tuone yule ambaye atakayetajwa ataka na tujue na tufahamu upinzani wa kweli juu ndio wa wapi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani watu hawafahamu tena na hawajue ni nani anayesema kwa jina ya upinzani gani. Ndiyo swali ambalo linakua, lakini ya muhimu ambayo watu wanakuwa wakingojea ni kuona hii. Siku zote ambazo zinapita ilikuwa kama uh, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilikuwa imesimama imesimama imesimama, uh, tangu kufa kufariki kwa Etienne Tshisekedi na mazungumzo yalikuwa haiendelee, na hivyo ikatuma hali ya uchumi ikazorota sana, na zaidi ni raia ndiyo wanasumbuka yaani raia wanakuwa wakingojea mambo hayo yaweze kurekebishwa ili waone kama hata uh, hali ya uchumi itaweza kubadilika asante sana msikilizaji unaendelea uh, kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika uh, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc Nakumbuka kwamba wewe pia unaweza kuchangia katika yale ambayo tunazungumza hii leo katika livetk, kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Iwapo huna anwani, ni wwwfacebookcom mkoaju VOA Swahili, uweze kupata nafasi ya kuchangia mada ya leo, na tutaweza kusoma baadhi ya jumbe ambazo mmetutumia hii leo baadaye kidogo kamahu Uh, asanti sana. Najua kwamba kwenye laini ya simu tena tumempata Lubunga Biaombe ambaye ni mshauri wa Rais Kabila. Uh, Lubunga, wengi wamesema kwamba kuna upinzani wa ukweli, wengine wakisema kwamba hawatambui, wengine wakisema kwamba hawako kwenye uh, mkakati huo wa kutaja uh, waziri mkuu. Sasa wewe ukiwa kwa upande wa serikali, je, ni upinzani upi wa ukweli, na iwapo Rais atatangaza waziri uh, mkuu mpya, je, wao wako tayari kumkubali? Uh, kwanza jambo ambalo inaweza nikasema kwa saa hii ni kusema kwamba inaelekea kwamba mambo yako yanaendelea, na siyo jambo la kushangaza ikiwa mnamo masaa machache yanayokuja jina la waziri mkuu litatangazwa, na hii itakuwa ni Rais Kabila anajaribu kuheshimu ile ahadi aliyotoa ya, ya kusema kwamba mnamo masaa arobaini na nane ambayo yana kamilika leo atamtaja uh, waziri mkuu mpya. Na kuhusu migogoro ndani ya upinzani, unajua ni jambo la kawaida, tangu Kongo kujipatia uhuru, wanasiasa huwa wanavutaravutara, na hii inafanya kweli nchi hii siweze ku, kuendelea. Na kinachoendelea hivi sasa ni kusema kwamba tokea kifo cha Etienne Tshisekedi ambaye ndiye alikuwa kama vile kinara wa wa upinzani makundi yanakuwa mengi, mnamo kwanza chama chake cha UDP na pia humo humo ndani ya Rassemblement ambalo ndilo vuguvugu la la upinzani. Nilikuwa nasikia wengine wakilaumu, wanasema kwamba ni serikali ndio inawagonganisha vichwa watu wa upinzani, wengine wanasema kwamba ni pesa anazotoa Moise Katumbi na nafikiria, tumempoteza nani huyu. Kamau, kabla hatujaendelea, labda ulikuwa umetaja hapo mwanzo kwamba kuna mgogoro ambao unaendelea nchini Burundi, kwa sababu ni katika eneo hilo hilo, lakini tulikuwa tumpate mwandishi wetu kutoka huko Burundi na hatukuweza. Labda tuwaeleze tu kwamba mzozo unaendelea kuwa si mzuri sana katika nchi ya Burundi baada ya rais wa nchi hiyo rais Pierre Nkurunziza kusema kwamba atawania muhula mwingine, na sasa wale wanajeshi, kumekuwa na pata e, shika hapa, ambapo wanajeshi wengine wanasema hawafurahii na jinsi mambo yanavyoelekea. Lakini hii leo amekutana, tunafahamishwa kwamba ameweza kukutana na baadhi ya wanajeshi katika nchi hiyo, na tunasubiri kuona ni yapi yatatokea kutoka kwa mkutano huo wa leo, Kamau. Kwa kweli kabisa, ni kwamba mambo yanaendelea ama kufutuka ama kuterereka katika nchi hiyo ya Burundi, na tukipata nafasi kama tunampata yule mwandishi wetu kutoka Bujumbura, tutaliangalia kwa kina pia, kwa kifupi mambo yanavyoendelea. Lakini sasa tuendelee na hili la DRC, na kwenye laini ninaye Salehe Mwanamilongo ambaye ningetaka Salehe, utueleze, je, sasa vyama vyenyewe unasikia kwamba kuna matisho ya kutosikilizana, kuna mvutano Je, yapi yanajiri kwa upande wa upinzani tunapongojea tangazo la waziri mkuu. Uh, umejua, upinzani suala hili la mazungumzo, toka litokee, kumekuwa na mpasuko mkubwa. Kwanza kulikuwa na wale waliokubali mazungumzo ya hapo awali iliyosuluhishwa na uh, muungano wa Afrika, ni wapinzani wa kama vile Vital Kamere, wapinzani wengine wadogo wadogo ambao walijiunga na mazungumzo hayo baadaye, kukawa na hili vuguvugu vugu la Rassemblement ambalo ndio eh, kundi kubwa ya upinzani inaokuwa na vyama vikuu kama vile UDPS ya chm Chisekedi. Kukawa na hiyo G7 ambayo inajumuisha vyama saba vilivyojiondoa eh, huko kwenye uungwaji mkono kwa rais Kabila. Kwa hiyo vyama uh, hivyo vikalazimisha mazungumzo mengine, na ndio mazungumzo yaliyosuluhisha na kanisa Katoliki. Na sasa hivi kumekuwa na mpasuko ndani ya chama cha UDPS ambako kumekuwa na watu kama Valante Mubake, Brino Chibala na vigogo wengine ambao wamekuwa na ushawishi mkubwa ndani ya chama ambao wameunga mkono msimamo wa rais Kabila kwa sababu wameona kwamba, um, mtoto wa Chisekedi Uh, hastahili kuwa waziri mkuu kulingana na msimamo wao. Kwa hiyo, kumekuwa na tofauti kama hiyo, na kumekuwa na vyama vingine vidogo vidogo ambavyo vinaunga mkono uh, vidogo hao wa, wa, wa UDPS, kama vile Joseph Olengakoy na wapinzani wengine kuomba kwamba ni lazima rais Kabila aweze kuteua mtu mwingine kama vile waziri mkuu. Lakini hali ya kisiasa iliyoko hivi sasa, uh, wadadisi wa masuala ya siasa wamesema uh, mwanaye Chen Chisekedi huyu Feliksi Chisekedi atakuwa ni jibu mwafaka katika wasiwasi hii ya kisiasa na pirikapirika pirika, ili kuweza kupoza uh, matatizo ama uh, wasiwasi ulioko hivi sasa, ikiwa atatajwa kama waziri mkuu na wananchi sasa hivi wanapongojea ripoti kutoka kwa, kwa rais. Mambo yakoje? Wanasemaje raia wa DRC? Uh, watu wamekuwa ni katika hali ya kusubiri tu, haijulikani ni nani ambaye anaweza kuteuliwa kuwa waziri mkuu. Kwa hiyo ni watu wote wanaendelea kusubiri. Uh, umejua, ikiwa ni hatua muhimu sana ambayo Kabila mwenyewe anaweza kuichukua, inamuweka uh, chini ya ya presha nyingi kwa sababu ikiwa ataweza kuteua waziri mkuu ambaye hataungwa mkono na, na raia, kumekuwa na wasiwasi kwamba huenda siku zijazo kutakuwa na vurugu, maandamano uh, migomo baridi na nini, kwa hiyo ni eh, hali ambayo kwa kweli imeweka kila mtu amekuwa na hali ya wasiwasi kusubiri kujua ni nani atakayekuwa waziri mkuu kwenye serikali ya mseto. Lakini kando na hayo, hakuna visa ambavyo vimeshuhudiwa vya gasi, ya sasa hivi tunapozungumza hakuja kuwa na chochote. Umejua gasi inaweza ikatokea ikiwa tayari ametajwa waziri mkuu, lakini tumearifiwa kwamba mjini Lubumbashi huko na vilevile vile, Uh, kwenye maeneo mengine kumekuwa na watu ambao wamekuwa wameunga mkono upande mmoja ama mwingine, ni kama vile Kinshasa na Lubumbashi. Felix Tshisekedi ameungwa mkono na uh, viongozi wadogo wa vyama kwenye majimbo hayo, na huko Kivu huyo Valentin Mubake pia ameungwa mkono. Kwa hiyo kumekuwa na tofauti ya hisia ndani ya upinzani mwenyewe, na kitu cha kukumbusha pia ni kwamba Uh, hali ya kisiasa nchini hapa itategemea hasa zaidi na hatua ambayo inaweza ikachukuliwa hivi leo. Asante sana Saleh kwa muda wako. Asante sana ndugu. Okay nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nafikiria Kamau, kabla hatujaenda kuangalia ni yapi wanasema wasikilizaji ambao wanatuma wanaandika ujumbe kwenye Facebook na kututumia kupitia Twitter na Instagram na uh, mitandao mingine ya kijamii, sijui kama bado tuko naye Damian Kalwira. Uh, bado huko Niko kabisa. Naam, naona muda unazidi kuyoyoma, labda itakuwa nafasi yako ya mwisho kuz, kuzungumzia swala hili, maanake ni lazima pia tu, tu, tu, tuende moja kwa moja mpaka kule nchini Burundi. E, nataka uzungumzie yale ambayo ulisikia akisema huyu mshauri wa kabila Lubumba Biaombe. E, kama unao mchango wowote katika live talk, mchango wowote tangia zamani chama chetu kilikatala hii mazungumzo yote ambayo inakoroga nchi leo, na tunasema tena leo kwa sauti kubwa, kama shida ya Kongo ni Bwana Kabila, hata Bwana Kabila mteue waziri mkuu leo ama kesho, wakongomani hawatamkubali pia, chama yetu haitakubali. Tunaomba Bwana Kabila aishafanya miaka kumi na saba ku madaraka nchini kwetu, wakongomani wanateseka, hawana kazi, vifo fasi vyote, hawana usalama, hawana imani yoyote ya kesho na tunaomba Bwana Kabila sasa atoke ili nchi isianguke muvita vya wenyewe kwa wenyewe, ikuwe madialoge, ikuwe kupatia jina moja jina fulani, hiyo hatutaki na wakongomani hawahitaki. Ambacho wakongomani wanataka, Bwana Kabila hakubaliwe tena na wakongomani, siasa yake imeisha, inaomba yeye peke yake ajiuzulu. Na hiyo ndiyo maana sio unaona chama yetu haikukubali kushirikiana na hii mambo yote, maana tulijua madialoji yote mazungumzo yote mikataba yote ilikuwa ya uongo, maana bwana Kabila hataki kamwe kuacha madaraka. Hiyo ndiyo mambo yetu ya mwisho. Asanti sana damina Karwila. Lakini pia lubumba Beaombe, nakupa nafasi nawe useme kwa kifupi tu hali ilivyo na unavyotarajia na nini watu wa Kongo watarajie, tunapongoja rais kutangaza waziri mkuu. Asante, nafikiri kwamba Kongo imeshapiga hatua muhimu tangia pale wanasiasa walifanya makubaliano, na ni sikitiko kuona vyama vidogo vidogo, watu ambao kwanza hawana yani, vyama vidogo vidogo, kwanza kurudia mambo ambayo yamepitwa na wakati kusema kwamba mazungumzo hayana maana. Kinachotegemea wananchi wa Kongo sasa ni kusema kwamba rais atakayeongoza Kongo kesho awe rais ambaye atatokea kwenye uchaguzi. Na tume ya uchaguzi inaendelea na harakati zake za kuorodhesha wapigaji kura, na hivi sasa wameshajiorodhesha watu milioni ishirini miongoni mwa arobaini na wawili ambao wanasubiriwa. Ninachoweza kusema ni kwamba hakika Kongo itaenda kwenye uchaguzi, na ni wakongomani peke yao ndio watachagua rais ambaye atamgomboa Joseph Kabila kwenye uongozi wa taifa la Kongo. Ni hayo ninayo tu kwa, kwa sasa. Asanti sana kwa kushiriki Lubumba Mbiombe, na hakika swala hili tutaendelea kuliangalia kwa kina na pindi pia tangazo litakapotokea tutaliangalia kwenye matangazo. Bila shaka, Kamau, ni swala ambalo linasubiriwa na wengi, na sisi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tuko ngangari kabisa kuhakikisha kwamba wanapata habari kadri zinavyokuja. Basi moja kwa moja tuangalie nao wasikilizaji wanasema nini kupitia hasa mtandao wa Facebook ambao wamezungumza mengi kuhusiana na mambo ya DRC. Namwona hapa Lucas Albato mseti wa kutoka Dar es Salaam, anasema njia pekee ya kumaliza mwamko wa kisiasa nchini DRC ni Rais Kabila kuachia ngazi. Naomba kushiriki kwa njia ya simu. Sasa naona kama muda naye huyu, ujumbe wake umeingia kidogo kachelewa. Nam naye huyu Bakari Hamisi anasema yuko kule Moshi, Tanzania, anasema kimsingi, ni muhimu sana kwa DRC wapinzani kutoa waziri mkuu ili kuifanya nchi hiyo iwe na utulivu wa kutosha na kuanza maandalizi ya uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu. Bonface Steven Babasarapia anasema yuko kule Geita, Tanzania, anasema kiukweli hali ya kisiasa inayoendelea huko DRC ni hali ambayo kiukweli inatishia amani. Mbali na Rais Kabila kuahidi kuteua waziri mkuu muda mfupi ujao, hali hii haisaidii kurudisha na kuimarisha amani DRC. Kikubwa, Rais Kabila angeachia labda madaraka. Naye huyu Maguzu Elias Kuyela anasema kwa kweli nchini DRC hakuna amani hata kutolewa kwa jina la waziri mkuu kutoka kwa upinzani si suluhisho. Suluhisho ni kwa Josefu Kabila kujiuzulu kwani muda wake umekwisha. Uh, huyu naye Eric Victor Masawe anasema kwamba yuko da anasema mimi naona hata kama juhudi za Joseph Kabila kumtafuta waziri huyo mkuu sio suluhisho la mvutano wa kisiasa nchini humo. Cha msingi ni yeye kuheshimu kanuni za demokrasia ya nchi yake na kungatuka madarakani, kwani wananchi wake sasa wanasema kwamba lazima aachie. Na kama ina inaonekana, wasikilizaji wetu hasa katika nchi ya Tanzania wanafuatilia kwa karibu sana matukio katika yeah, DRC kwa sababu ni wengi sana ambao wamechangia hapa kwenye Facebook. Wacha nisome moja hapa kutoka kwake Solana Zimkongwa akiwa kule Mbinga, Tanzania, asema: Afrika viongozi waache kuoneana aibu, waambiane ukweli. Rais Kabila bila kuachia ngazi, amani Kongo itakuwa, itakawia. Viongozi wa maziwa makuu ving'ang'anizi wa kutawala milele na ni nani, nani atakayemwambia Kabila afuate katiba. naomba kushiriki, amesema ah, hivyo huyu eh, Solana Mkongwa. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC tunapoendelea na live talk, na kama tulivyokuahidi pale awali ni kwamba kuna swala tutakaloliangalia ambalo linaendelea kufu, uh, kufukuta huko upande wa Burundi na sasa hivi kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka Bujumbura Haida la Hakizi Manaaida la karibu sana kwenye live talk, utueleze mambo yametokea kutoka nchini humo kwamba kuna tatizo fulani na kutoaminiana miongoni mwa jeshi la taifa hilo, hebu fafanua suala hilo nam. Asante sana Harrison Kamau. Ni eh, kwa mujibu kwanza wa ripoti iliyochapishwa hapo jana na shirika la kutetea haki za binadamu la International Crisis Group ni nikianza kuelezea kwamba mashika haya ya kimataifa ripoti zao zimekuwa zikipingwa vikali na serikali ya Burundi, lakini wamesema kwamba kuna wasiwasi mkubwa katika jeshi la taifa. Jeshi hilo halikuwekwa kando na mzozo wa kisiasa ambayo inaikabili nchi hii, kwa sababu eh, kumbuka kwamba eh, baada ya hali hii ya mzozo kuanza, kuna sehemu ya wanajeshi ambao walitaka kufanya mapinduzi ya kijeshi na kuna wengine ambao, na sasa, hawa ambao walitaka kufanya mapinduzi ya kijeshi walikamatwa na kukawa sasa na hali ya kutoaminiana, na pengine wengine wakisotwa kwamba pengine wanaunga wana mkono upande huu wa jeshi ambao walitaka kufanya mapinduzi, huku wengine sa nao wakishutumiwa kwamba pengine wanaunga mkono sana rais wa Jamhuri ya Burundi ambayo wakati huo alikuwa hajachaguliwa kuongoza Burundi kwa mara nyingine, na hilo sasa ndio lilisababisha baadhi ya wanajeshi pengine kuuawa wakilengwa na kuharibu umaarufu wa jeshi la Burundi ambao ulikuwa umeanza kuchomoza tangu liundwe katika mwaka elfu mbili na nne na utakumbuka kwamba Harrison, jeshi la Burundi liliundwa likawa mchanganyiko wa makundi mengi. E, nikianzia jeshi la Burundi ambalo lilikuwa ni jeshi la serikali na wakaingia waokuwa waasi kutoka makundi mbalimbali mbali ya waasi e, kulingana na makubaliano yaliyosainiwa mjini Arusha ya kusimamisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jeshi hilo sasa ambalo linaundwa na, na muungano wa makundi mbalimbali hilo mbali. Sasa limejikuta katika matatizo haya upande mmoja wakisema kwamba kuna baadhi ya wana wanajeshi ambao wanauma wanapinga jimbo hili, na International Crisis Group inasema kwamba ni wasiwasi wasi mkubwa kwa sababu umaarufu wa jeshi ulisambaratika, na hivyo kukiwa na wasiwasi wasi mkubwa eh, pengine wakadhani kwamba eh, yale majeshi, kila mmoja atakwenda kule ambako ku alikuwa alianzia. Sasa na, ilo, Haidala kubwa, ha Naam, Haidala, inajulikana kwamba baada ya hali ya, ya sintofahamu kutokea pale mwaka wa elfu mbili kumi na tano na kukawa kuna hali ya wasiwasi kidogo nchini, inasemekana kwamba zaidi ya warundi elfu mia nne wako nje ya nchi. Je, wameanza kurudi, kwa sababu inasemekana kwamba wengi wao wamerudi nchini ama watu wanazidi kutoka nje ya nchi? Nam, Harison, hakuna takwimu rasmi ambazo zinaonyesha kwamba warundi idadi kubwa walianza kurejea, lakini kuna wale ambao walirejea e, wakiwemo wanasiasa kadhaa, lakini siyo idadi kubwa e, hatujawahi kushuhudia wimbi kubwa la watu ambao wanakuja Burundi kwa sababu baadaye mwaka huu kulikuwa na ukane, na hiyo ni sababu nyingine ambayo pengine ikasababisha uh, wana, uh, warundi ambao walitoroka kama laki nne hivyo kutoweza kurejea kwa sasa hapa Burundi. Haidala, kwa hakika inajulikana kwamba uh, kumekuwa na mauaji ya watu wakuu serikalini, wengine kwenye jeshi, mauaji ya hapa na pale. Unaona kama pengine suala hilo ndio linasemekana kwamba kuna hali ya kutoaminiana miongoni labda ya utawala wa kijeshi nchini humo hilo lilichangia pakubwa, kwa sababu kuna wale ambao walikuwa wakiuao, ukiona kwamba ni watu ambao walikuwa na karibu na rais huku wengine wakilengwa, ukiona kwamba ni wale ambao pengine walikuwa wako upande mwingine au wale ambao hajihusishi na, na, na, na siasa. Lakini hali hiyo ilizidi, walizidi kufanya mikutano e, na kama vile leo rais wa jamhuri ya Burundi alikuwa katika chuo kikuu cha kijeshi kuwapa mafunzo ya uzalendo vijana ambao ni makuruta ambao wanasomea kuwa e, maafisa wakuu katika jeshi la Burundi, akiwaelezea mwendeno Iki na akawakataza hasa kujihusisha na mambo ya siasa za hapa Burundi. Hali e, hiyo ya kutoaminiana pengine ni kutokana na kwamba jeshi hili la tangu mwaka elfu mbili na nne linaundwa na makundi mengine. Lilipozuka uh, tatizo hili la muhu la, wa rais eh, kulikuwa sasa na mashambulizi dhidi ya wanajeshi, na wanajeshi wengine kutumia kwamba we pengine unaegemea upande huu au unaegemea upande wengine, na International Crisis Group ambayo ilichapisha ripoti hiyo ilichapisha juzi, ambapo eh, kwa miezi kadhaa tumeshuhudia hali ya utulivu huu, lakini masuala ya ulinzi kwa jumla ni masuala ambayo hayapendi kuangaziwa katika vyombo vya habari sana ah, hapa nchini kwa sababu sheria hairuhusu vizuri, lakini hayo ni matukio ambayo yako dhahiri. Kuna wajeshi walioasi, kuna wale ambao walitoroka nchi wakihofia usalama wao Nam. kuna wana wengine ambao wako karibu sana hapa, ambao wanajihusisha na ulinzi na vyeo wanapata kila siku, na taarifa ambazo zimetufikia kwenye chumba cha habari Haidala, ni kwamba eh, kuna ripoti ambayo imetoka siku mbili zilizopita, na inaelezea inaonyesha kwamba hali si nzuri sana sasa. Nakuuliza kwa sababu eh, kuna yale mazungumzo yaliyoongozwa na aliyekuwa rais wa Tanzania eh, Benjamin Mkapa na katika siku karibu wiki mbili zilizopita tuliweza kucheza uh, sauti zake hapa katika idhaa ya Kiswahili, tukisema akisema kwamba anaona matumaini makubwa. Je, hivi hali ilivyo sasa inabadilisha labda msimamo huo wa Rais Mkapa wa Tanzania wa zamani? hali ilivyo kwa sasa hasa hapa mjini Bujumbura, ambako kulikuwa na machafuko mengi e, ni kama hakuna milio tena ya risasi, hakuna E, watu ambao wanauawa sana lakini wasiwasi e, wasi tu upo, kwa sababu unapojiuliza unapo, kama mwananchi, je, hawa ambao walitoroka nchi watasaria nje? Mbona hakuna mwafaka, ili e, mazungumzo haya ambayo yanasimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania, e, yaweze waweze kufikia makubaliano, ili hawa ambao walitoroka waweze kurejea. Ni, ni milio ya risasi tu na makombora ambayo haisiki hiki lakini eh, kwa undani kabisa, unafikia kuna wasiwasi miongoni mwa wananchi, kwa sababu nimekuelezea kwamba eh, jeshi na lenyewe liliguswa na mgogoro huu kwa sababu wanajeshi kadhaa walitoroka. E, nchi wakihofia usalama wao. Haijajulikana kwamba e, watarejea kwa njia ya makubaliano ya amani ama watarejea kwa njia ya mtutu e, kwa sababu nchi hii ni nchi ambayo imekumbwa na migogoro kwa miaka mingi sana. Haidala, kando na mambo hayo kwenye utawala, maisha ya kawaida, biashara, shughuli za raia, ukulima, mambo yanaendeleaje kufikia sasa? Naam, Harison, ni, ni kwamba uh, shughuli zimeanza polepole ukilinganisha na hali ilivyokuwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano na mwanzoni mwa mwaka uliopita mm-hmm. Eh, lakini uh, hii hali ya ukame ambayo imekumba uh, maeneo haya mm -hmm. imesababisha ma, ma, mavuno kupungua, yeah, na, na vile, vile pataongezeka janga la mareri ambayo sawa, watu wengi sawa sawa sawa, sawa, Haidala anaona muda nao unatupa kisogo, na tutaangalia hali ilivyo katika nchi ya Burundi. Asante sana kwa wakati wako b-Haidala, pamoja na wageni wote ambao walishiriki eh, kwenye live talk kusiku ya leo kutoka hapa Washington. Jina langu Kamau nikiwa jinalangu Harrison. Kamau nikiwa na mwenzi mwenzangu mimi ni BMJ Mrithi, nikikutakia wikendi njema, uh, yenye fanaka, baraka na amani. Kwa heri kutoka Washington.