Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Picha za satelaiti za Umoja wa Mataifa zimeonyesha takriban vibanda 18,000 vikiwa vimeharibiwa katika eneo la Ikai, Sudani Kusini. Shirika la habari la Associated Press lina ripoti kuwa picha hizo ndio ushahidi mkubwa zaidi wa uharibifu wa mali kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea nchini Sudan Kusini. Picha hizo zilizopigwa mwezi uliopita zinaonyesha jinsi raia katika miji kama Yei, Morobo na Bazi walivyoathiriwa, huku uharibifu huo ukienea katika maeneo mengi ya vijijini. AP inasema kuwa kwa miji ya Kaya na Moroba karibu kila jengo limeharibiwa, ingawa picha hizo hazionyeshi ni nani aliyefanya uharibifu huo. Waangalizi wa makubaliano ya amani nchini Sudan Kusini walisema wiki ya jana kuwa katika mji wa Yei majengo yaliteketezwa moto kwa makusudi na vikosi vya serikali lakini msemaji wa rais Salva Kiir Atenyi Wek Atenyi amepuuzia mbali habari kuhusu picha hizo za satellite. Maelfu ya waandamanaji wameingia mitaani kote nchini Afrika Kusini leo Ijumaa huku watu wa tabaka mbalimbali wakikusanyika kwenye maeneo tofauti katika taifa hilo wakimtaka Rais Jacob Zuma ajiuzulu. Mamlaka imesema leo mchana kwamba mikusanyiko imekuwa ya amani na utaratibu mzuri, ingawaje vyombo vya habari vya ndani vinaripoti kwamba polisi walitumia risasi za mpira kwa kundi la wafuasi wa Zuma katika mji wa Johannesburg. Huko Polokwane, mji ambao ni ngome ya chama tawala, darzeni ya waandamanaji waliokasirika walichoma matairi. Huko Cape Town, Askofu Desmond Tutu ametumia ushawishi wake na kuongeza ukosoaji dhidi ya Zuma, huku waandamanaji wakipeperusha bendera na kuunda mkufu wa watu nje ya bunge. Nje ya makao makuu ya ANC mjini Johannesburg Maelfu ya wafuasi wa, wa Zuma wamekusanyika kusimama pamoja na kiongozi wao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Baraza la Seneti la Marekani leo linatarajiwa kumwidhinisha Jaji Neil Gorsuch aliyeteuliwa na rais Donald Trump kuwa jaji wa mahakama kuu. Hii ni kufuatia Warepublican hapo jana kulazimisha mabadiliko ya kihistoria ya kanuni zinazoongoza baraza hilo kuhusu uteuzi wa majaji. Maseneta wa Republican walitumia wingi wao kwenye baraza hilo na kuchukua hatua maarufu kama nuclear option, kubadilisha kanuni ambazo zingewawezesha Wademokrat kuzuia uteuzi wa, wa Gosich. Senata Mrepublican Chuck Grassley jana alisema hana shaka kwamba Gosich ataidhinishwa hii leo, lakini senata Mdemokrat Chuck Schumer alisema hatua hiyo itaathiri nguvu za Senet kwa ujumla kama chombo kinachohakikisha kuwa rais havuki mamlaka yake katika uteuzi wa majaji. Alisema hatua hiyo itachangia hali ya kutoaminiana kati ya pande zote husika. Kufuatia mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na Marekani dhidi ya kambi ya jeshi la anga la Siria jana usiku, nchi nyingi washirika wa, wa Marekani zimeelezea uungaji mkono wao kwa hatua wa hiyo. Hata hivyo Rais wa Rusia Vladimir Putin amekiona kitendo hicho kama ni uvamizi dhidi ya nchi huru kwa kile alichokiita kisingizio kisicho cha msingi. Jumuiya ya kimataifa inaendelea kutoa maoni kupitia vyombo vya habari kote duniani, wakati viongozi wakitafakari habari kwamba rais Trump aliamrisha shambulizi la kulipiza kisasi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani ukiwa naye Idi Ligongo. Nam, assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji wa Facebook live stream, karibu katika kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ni muda mwingine tena ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi, ambapo hii leo tunaangalia mzozo wa Siria. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. na Marekani imefanya mashambulizi ya makombora mapema leo nchini Siria, hii ikiwa ni baada ya shambulizi la silaha za kemikali lililosababisha vifo vya raia mia moja, ambalo lawama zote zimeelekezwa kwa rais wa Siria Bashar al Assad. Shambulizi hilo linakuwa la kwanza la Marekani kuelekezwa moja kwa moja kwa vikosi vya serikali ya Siria. Vikosi vya Marekani vilisema kwamba vililenga kambi ya jeshi ya anga ya Shirat iliyopo magharibi mwa Siria, kwa kuwa ndipo inapoaminika kulipotumika kufanya mashambulizi hayo ya kemikali nchini Siria siku ya Jumanne wiki hii. Kuzungumza haya yote tunaye Profesa Julius Nyangoro ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na Dkt. Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina. Uh, tukianza moja kwa moja kuliangalia suala hili ni kwamba baada ya shambulizi hilo la eh, televisheni ya Siria ilitoa eh, taarifa kwamba shambulizi hilo la Marekani ni kitendo cha uchokozi, huku kundi la upinzani la nchini Siria lenye makazi yake ya Uturuki likisema kwamba shambulizi hilo limekaribishwa kweli kweli kwa wao kwa sababu linaweka mazingira ya kumalizika kwa unyenyesaji na kusema kwamba nguvu za kijeshi zinapaswa kuendeleza. Lakini mapema leo nchi ya Russia ambayo ni mshirika wa Siria ilisema kwamba uhusiano wake na Washington utadorora zaidi kutokana na mashambulizi hayo. Rais wa Russia kupitia msemaji wake Dmitri Peskov alisema kwamba mashambulizi ya Marekani yanakiuka sheria za kimataifa na kwamba inataka kufanyika mkutano muhimu wa haraka na Baraza la Usalama la Umoja wa ma Mataifa kujadili shambulizi la Siria, lakini pia Iran, nchi ambayo ni mshirika wa Siria ilishutumu vikali shambulizi hilo ambalo limefanywa na vikosi vya Marekani. Sasa tukianza na Profesa Julius Nyang'oro, tukirudi moja kwa moja kwenye shambulio hili la kemikali ambalo limefanyika siku ya Jumanne na kusababisha vifo vya raia takriban mia moja nchini Siria, shutuma zote zinaelekezwa kwa rais wa Siria Bashar al Assad. Ni kwa nini? Ni kwa sababu uh, kwanza, yeye ni, ni rais wa Siria kisheria mpaka sasa hivi, ingawaje kuna upinzani mkubwa sana nchini aa, na kuna majeshi ya nchi tofauti na na na wapinzani tofauti, lakini kisheria yeye ndiye rais wa Syria, kwa hiyo Kisheria na kikatiba yeye ndiye anatakiwa kumiliki nchi yote ya Siria, na kwa hivyo kitu chochote kile ambacho kitatendeka, uh, nchini Siria itakuwa ni jukumu lake. Hilo la kwanza. La pili ni kwamba uh, uh, uh, Rais Assad amekuwa na historia ya kuwapiga uh, vita na kuwaunguza uh, wapinzani wake kwa silaha za kemikali, na ndiyo maana uh, mwaka elfu, moj, elfu, elfu mbili na kumi na tatu Uh, wakati Rais Obama akiwa bado serikalini hapa Marekani, uh, wali, walimkemea, wali na kumwambia kwamba kama ataendelea kutumia hizo silaha uh, basi kutatokea jambo, ingawaje jambo lenyewe alitokea mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Hilo jambo ambalo nadhani watu wengi walikuwa wakilitegemea ni hilo ambalo uh, Rais Trump amelifanya uh, jana uh, leo asubuhi uh, kushambulia uh, kikosi cha, cha, cha, cha, cha wanajeshi ambao wako chini ya, ya utawala wa Rais Assad. Nam uh, Patrick Nigula, Daktari Patrick Nigula, wewe kwako, unazungumza ama unaona ni kwa nini moja kwa moja hili linaelekezwa kwa Siria? Kwanza uh, tungoja ni kushukuru kwa kulipa nafasi hii kuchangia katika uh, nam naona simu ya dkt Patrick Nigula imekatika. Nam Profesa Nyangoro, umegusia hili swala moja kwa moja na kusema kwamba, eh, kuna vyanzo vi vi vingi sana ambavyo vinaonyesha uh, vina moja kwa moja kwamba Siria, serikali ambayo inatawala inayoongozwa na Bashar al-Assad ndiyo ambayo imehusika na, na tukio hili kwa sababu kuna viashiria vingi kama ulivyogusia, halikadhalika rais vilevile wa vile Marekani uh, uh, uh, rais wa Marekani uh, Do, Do, Donald Trump uh, katika kulihutubia taifa jana usiku alisema kwamba wanauhakika kabisa kwamba rais wa Siria ndiye aliyehusika kufanya shambulizi shambulizi hilo baya kabisa kwa raia wasiokuwa na hatia na yeye kuweza kutoa uh, amri ya kuweza kufanya mashambulizi katika uh, kambi ya anga ya Siria ambapo inaaminika kabisa kulifanyika kwa mashambulizi hayo. Sasa tukija kuangalia nafasi ya Russia hapa, na unavyojua Russia ni moja kati ya mataifa makubwa hapa, ni nini ambacho dunia inatarajia kukiona? Uh, kwanza um, tu, lazima tukumbuke kwamba uh, Russia kama nchi moja kubwa duniani kwa kuwa na silaha kali za nyuklia na kuwa na na kupenda kuwa na, na na bandari ambayo wazungu wanaita warm water ambayo iko katika uh, uh, Mediterranean uh, ni muhimu sana kwa kwa Russia kuwa na uhusiano na Siria kwa sababu Siria inaipa inaipa Russia uh, bandari ambayo inaweza kutumika katika <coughs> katika Mediterranean. Ni hilo la kwanza. Na la pili ni kwamba uh, Urusi ina ina, ina ingependa sana kuwa nchi kubwa ambayo ambayo inaogopwa na kuheshimiwa Mashariki ya Kati, na Siria ndiyo nchi ambayo kwa wakati huu inaiwezesha Russia kuwa na hizo nguvu na kuwepo kwake katika mashariki ya kati, na ndiyo maana uhusiano wa sasa hivi kati ya Moscow na na na, na, na, na Syria unakuwa ni uhusiano ambao ni muhimu sana kwa, ra, kwa Rais Putin, lakini vilevile vile ni muhimu sana kwa, kwa rais uh, Assad wa kwa sababu gani? Kwa sababu silaha nyingi sana ambazo jeshi la uh, uh, la Assad walizo nazo ni silaha ambazo zimetoka Urusi. Kwa hiyo kwa, kwa aina mbili uh, kwanza, uh, kwa, kwa Urusi yenyewe ni, ni muhimu sana kwamba wawepo uh, wa, Syria, na kwa Raisi Assad mwenyewe vilevile ni muhimu kwa sababu kuwepo kwa uh, Russia Syria kunamsaidia sana ili kuendelea kuwa madarakani. Nam, naona Dr. Patrick Nigula umerejea tena, tulikuwa tukizungumzia eh, namna ambavyo hivi sasa Russia imeweza eh, kuelekeza shutuma zake moja kwa moja kwa Marekani kwamba kwa nini imefanya shambulizi hilo, na hali pengine inaweza ikawa si ya sintofahamu kutokana na uhusiano baina ya Russia na Syria kama alivyoeleza hapo. Profesa uh, Nyangoro, sasa mpaka hivi sasa, kile ambacho e, hakijafahamika ni watu wangapi wamefariki dunia na uharibifu ambao umefanywa na shambulizi hili la Marekani, na vilevile, inaelezwa vile kwamba shambulizi hili lilifanyika majira ya saa mbili na dakika arobaini kwa saa za hapa e, Washington, katika hiyo kambi ambayo inaamika kabisa ndipo yalipoandaliwa ya na kufanywa mashambulizi yale kemikali siku ya Jumanne. Lakini vilevile viongozi kutoka e, nchi ambazo zinashirikiana vizuri kabisa na zina uhusiano mzuri na Marekani kama vile Ujerumani, Ufaransa, Israel, Saudi Arabia na Uturuki e, vilevile zenyewe zilitoa e, pongezi ama maneno ya ku elezea kwamba wanaunga mkono mashambulizi ambayo yamefanywa na Marekani ya asubuhi hii ya leo. Dr. Patrick Negula, nikija kwako sasa eh, kama unavyoona kuna mataifa ambayo tayari yameshaonyesha kuunga mkono Marekani kwa kile ambacho imekifanya, eh, hii leo, halikadhalika Russia pamoja na Iran zikipinga kile ambacho Marekani imekifanya. Hapa kuna nini hapa katikati? Uh, mimi tu kwanza niseme kwamba hapa ni, ni nchi ambazo zinapinga, kwa mfano Russia ambayo ina mahusiano ya karibu sana na Syria, ni kutafuta nguvu za uchumi na za kijeshi katika bara la, la kama alivyozungumza Profesa Nyongoro Mashariki um, ya Kati na kuweza kukontrol hiyo bandari, ni, ni masuala ya kiuchumi na ya kijeshi ambayo utaona kwamba mataifa haya makubwa duniani, uh, Russia na Marekani yanajaribu ku, ku, ku, ku kupigania katika kupata nafasi katika katika nguvu za kiuchumi na za kijeshi. Hilo ni la kwanza. La pili mimi ambalo naliangalia na, na kwa karibu zaidi ni kuendelea kuwepo kwa madarakani uh, rais wa Syria uh, bwana Assad na kuendelea kuwepo na machafuko ambayo yanasababisha vifo vya watu wasiokuwa na hatia, mfano watoto wadogo na kina mama. Hii mimi ninavyoangalia ni tu kwamba hatua iliyochukuliwa na, na rais wa Marekani Trump ni kumkemea kwa kutumia nguvu za kijeshi, kwa sababu nguvu za kidiplomasia kidi, nafikiri zimeshindikana. Naam, vile vilevile kwa, kwa mujibu wa uh, msemaji wa Pentagon eh, yeye alisema kwamba shambulizi hili lilifanywa kwa uangalifu sana, kwa kuzingatia kwamba kusitokee maafa, hasa kwenye vile vinu ambavyo vinashikilia eh, hii sumu ambayo imetumika kufanywa na, na m, m, m, katika mashambulizi yaliyoelekezwa kwa raia ambayo inaaminika kabisa yalifanywa na serikali ya Siria. Lakini tukiliangalia ama tukiangalia haya makombora ambayo yametumika leo, inaelezwa kwamba makombora haya hayajatumika toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na moja na yana uwezo wa kwenda eh, kwa ya, ya, kasi ya maili mia tano na hamsini eh, kwa saa na vilevile uwezo vile wake yanaweza kufika kati ya, ya, ya, m, ya maili mia nane mpaka alfu moja na mia tano na yalirushwa kutoka katika manuari ya Kimarekani. Sasa hapa tunaona kwamba matumizi ya silaha kali kabisa, eh, silaha ambazo kwa muda mrefu hazijatumika tena katika utawala huu mpya kabisa wa rais uh, Donald Trump. Rais Barack Obama yeye alitaka kabisa kuonekana kwamba eh, rais Asad anaondoka madarakani, japokuwa Donald Trump hajaweka wazi moja kwa moja kupitia kwa Eh, waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson yeye alionyesha nia kabisa ya kuona kwamba rais Bashar al-Assad anaondoka. Sasa, je, Profesa Nyangoro kuna uwezekano wa Asadi kuondoka? Um, nadhani itachukua muda uh, uh, ingawaje jinsi mambo yanavyokwenda Siria kwa wakati huu uh, serikali inazidi uh, kufifia nguvu kwa sababu ya, ya, kwa sababu ya nchi yenyewe kiuchumi, hakuna kitu ki, kinachofanyika Siria kwa wakati huu, kwa sababu zaidi ya zaidi ya nusu ya watu wote wa Siria tayari wameondoka, wa, wa mli ndani ni wakimbizi wa ndani au ni wakimbizi ambao wamekwenda Jordan, nchi za karibu, na wengine sasahivi wako nchi za Ulaya. Hiyo uh, ina maana ina, ina kusema kwamba kiuchumi uh, Siria ni ina, ina, ina hafifu sana ki ki ki ki kisheria, ni kwamba Asad bado yupo na anatambulika duniani kama ni rais wa Siria. Lakini je, watu, nchi nyingi zinamtambua? Nchi nyingi sana zinaanza kuacha kumtambua kwamba yeye ni rais halali wa Siria, na kama uhalali wako unazidi kupungua, inamaana kusema kwamba kisiasa, makundi mengi ambayo yanampinga rais Asad nchini Siria yanaweza kupata nguvu lakini, kitu ambacho mimi naogopa kwa wakati huu kuhusu Siria ni kwamba nchi imehangaishwa ime, ime, sana na, na, na matatizo yaliyopo kati ya tofauti ya Rais asad na wapinzani wake na vilevile vile kuwepo kwa uh, ushawishi kutoka nchi kama Iran na vilevile vile kuwepo kwa kwa ISIS ambayo vilevile vile inaleta matatizo pale Siria alafu kuwepo uh, kwa, kwa, kwa uh, majeshi ya kirusi yanavurumisha yana mabomu nchini Syria. Kwa hiyo tunavyozungumza kwa wakati huu, Syria ni nchi ambayo kwa wakati huu kusema kwamba ita, itaweza kustahimili matatizo yote haya inakuwa ni vigumu sana, na ingawaje ra rais Assad ataondoka, lakini kabla hajaondoka, uh, Syria itakuwa imepata shida nyingi sana. Dr. Patrick Nigula, nini ambacho unakiona, rais Assad anaweza kuondoka? hasa ukizingatia mashambulizi kama haya yameshaanza, na hatujui nini ambacho kitaendelea, kwa sababu mataifa mengine makubwa yenye nguvu za kijeshi ambao ni washirika wa, wa Marekani, wameunga mkono kile ambacho kimefanywa na Marekani. Uh, mimi tu nizungumzie ni, ni, ni, ni kuhusu uh, historia inavyozungumza ni kwamba taifa la Marekani na mataifa makubwa duniani yana yana uwezo mkubwa wa kumwondoa Asadi madarakani, lakini wanaangalia na kufuata sheria za kimataifa zilizowekwa kwamba kutokuingilia, uh, utawala na uongozi wa nchi iliyo huru uh, lakini ukiangalia uh, kwa karibu zaidi ni kwamba Rais Assad amevunja uh, haki za binadamu kwa kutumia silaha kali za kikemikali na ku, na ku, na kuwaua baadhi ya watoto na, na kina mama, na hali ya kiusalama na kama alivyogusia uh, Profesa Nyongoro na, na ya kiuchumi si nzuri sana katika nchi ya Syria sasa hivi, kwa kipindi cha miaka zaidi ya saba au kwenda nane. Kwa hiyo mimi naona tu ni kwamba Assad yuko katika Uh, hali ya karibu sana ya kuondoka madarakani, ukifuatilia viongozi wa hali hiyo waliokuwepo, kwa mfano, ukiangalia Libya, uh, Egypt na vile vile Iraq. Kwa hiyo historia ina, inajirudia na na mimi tu ni kwamba naona kwamba Assad ni bora uh, ajiuzuru au aondoke madarakani mwenyewe kabla ya hali mbaya ambayo inaweza ikamkuta. Naam, uh, balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa Vladimir Savronkov yeye alisema kwamba kuna masuala ambayo yanapaswa kuangaliwa, hasa ni kutokana na mashambulizi haya ya Marekani, kwamba lazima iangaliwe matokeo yake yatakuwa ni nini. Pengine kuna matokeo mabaya. Sasa kauli kama hii ya mtu ambaye ni muhimu katika Umoja wa Mataifa, eh, Profesa Nyangoro, unadhani kauli hii inaashiria nini? Ni nini hasa ambacho kiko kichwani mwa, mwa, mwa nchi ya Russia? kitu uh, kilichoko uh, akilini kwa nchi ya Russia ni kwamba masilahi ya Russia uh, yapo mbele, wanavyofikiria wenyewe viongozi wa Russia, kuzidi, kuzi, uh, kuzi, uh, kuzi, uh, kuzi, uh, kuzidi masilahi ya mtu mwingine, na ndio maana ingawaje uh, dunia nzima inaona kabisa kwamba Rais Assad anatetereka kidogo na, na hata kuwa madarakani kwa muda uh, mrefu ujao, ni, ni lazima waendelee kumsapoti kwa sababu wanajua kabisa kwamba kama Assad akiondoka hawana hakika kwamba yule atakaye uh, kuja baada ya Asad atakuwa ni mpenzi na wa kuwasapoti na Warusi wa kuendelea kukaa katika hiyo eneo la Mashariki ya Kati, na kwa hiyo ukiangalia sana uh, maneno ambayo yanatoka u, uh, kwa serikali ya Urusi ni kwamba wanajaribu sana uh, kuweza ku kuzuia kutoka kwa bwana Asad mapema waweze kuendelea kwa muda mrefu, wakifikiria kwamba labda wakiendelea kukaa Siria vilevile wataanza uhusiano ambao ni wa karibu sana na na Iran na vilevile wataendelea wataendelea kuwa na nafasi nzuri ya kuweza kubadilisha mambo katika nchi zote ambazo zinakaribia zina Siria na sio tu Siria pekee yake kama Iran uh, Turkey, uh, uh Iraq uh, na nchi nyingine zilizobaki. Nam tukiangalia, hey, wasikilizaji wetu kile ambacho wanakizungumza, Juma Semgaza yeye anasema kwamba kutokana na ugumu wa vita yenyewe huko Syria na mgogano wa kimaslahi baina ya mataifa yenye nguvu yaani Marekani na Rusia. Hii ni vita itaathiri dunia nzima, pia huenda ikasababisha vita kuu ya dunia ya tatu. Uh, Bundala Buyobe Neno anasema mi binafsi sijafurahia kushambuliwa kwa Siria na Marekani. Marekani ni mnafiki tu Atataka kuwasaidia waasi walioshindwa ili apachike utawala wake. Hatari ya vita ya tatu ya dunia. Lakini vilevile Majaliwa Mwembene akimjibu e, Bundala Buyombi neno anasema kwamba mbona Russia imemsaidia sana Asadi kupambana na wananchi wanaompinga hadi kwa kutumia makombora ya sumu hamjasema chochote. Sasa Marekani ameamua kupambana na Asad na Putin, na hivyo kuua raia kwa sumu ni sawa, ila rais muuaji kung'olewa ni haramu. Ndivyo wanavyosema e, wasikilizaji wetu hao ambao wanatufuatilia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Sasa tukirudi kwake Rais Donald Trump, mwaka elfu mbili na tatu alinukuliwa akisema kwamba si vyema kushambulia Siria isipokuwa ni kushughulikia matatizo ndani ya Marekani na vilevile vile, wiki hii uh, ikulu ya Marekani, White House, haikuonyesha nia yake ya kutaka kuona kwamba eh, kunafanyika shambulizi ama rais wa Syria anaondoka madarakani, kitu ambacho kimekuwa tofauti. Eh, waziri wa mambo ya nje tayari ameshaeleza eh, hilo kwamba ni bora rais huyo akaondoka. Sasa hapa tunaona Donald Trump amebadilika. Profesa Nyangoro, Je, kuna mabadiliko zaidi juu ya mwendelezo na nini ambacho kinaweza kutokea? Je, tutazamie? Hatuombee eh, itokee lakini, ni ishara kwamba pengine vita ya tatu ya dunia ika inanukia. Uh, uh, uh, vitu viwili kwanza. Uh, uh, uh, uh, ndio sahizi kuna mgogoro uh, Mashariki ya Kati na Siria ni iko katikati kati ya hilo janga, lakini sidhani kwamba uh, mgogoro wa Siria utaweza kuleta vita ya, uh, kubwa ya, uh, ya tatu ya dunia uh, kwa sababu uh, uh, Marekani na Urusi nchi ambazo ni kubwa duniani uh, kimajeshi uh, zinajua kabisa kwamba uh, kama kama wakiendelea na wakazidisha uh, uh, uh, mashambulizi yao Siria yakaendelea ya katika nchi nyingine, inaweza kuleta hatari. Na ndio maana jana uh, wakati Rais Trump uh, arusha um, makombora yake alirusha makombora kwanza, Warusi walikuwa wanajua kabisa kwamba makombora yanakuja. Pili ni kwamba walilenga kitu sahihi ambacho kilikuwa ni kile kiwanja cha ndege ambacho kilisaidia kuru, kuru, kurusha mabomu ya, ya, ya kemikali kwa wananchi. Hilo la kwanza. La pili ni kwamba uh, hilo swali la kwamba je, uh, Trump kabadilika? Ndi, ndiyo kabadilika kwa sababu ingawaje uh, mwaka elfu mbili na tatu alafu na elfu mbili kumi na tatu alikuwa anasema kwamba uh, serikali ya Marekani isiingilie kati mgogoro wa Siria ni kuna tofauti kubwa sana. Wewe kama unafanya kampeni na kutaka urais, ni tofauti kubwa sana na kuwa rais na majukumu yote yanapoingia ya mikononi mwako, kwa sababu yeye uh, alivyoona tu kwamba uh, jeshi la Siria limeua wananchi wake wenyewe na kwa na kwa kikatili sana, ye mwenyewe ingawaje watu wengi wanafikiria kwamba roho yake sio siyo, siyo nyororo nyo sana uh, imeonekana kwamba ilimgusa sana, hilo la kwanza. Lakini la pili tukumbuke kwamba mimi na wasiwasi kwamba uh, kama wewe ukiona tu kama wewe rais wa Marekani ukaona kwamba kuna watoto na wanawake wamelipuliwa na, na, na silaha za kemikali U, ikakugusa kwamba ukaanza kurusha mabomu tukumbuke kwamba uh, jukumu lako ni kuweza kurudi nyuma kidogo na kuangalia kwamba, ingawaje ndio kuna watu wanateseka duniani uh, je kitendo ambacho mimi nitakitenda kitaleta maafa zaidi au hapana? Nadhani hayo ndio masomo ambayo rais Trump inabidi ajifunze sana, na ndio maana watu wameanza, wachambuzi wa, wa, wanaanza kusema kwamba je, alikuwa na ha haki yake kisheria kuweza kurusha hayo mabomu makombora, bila kupitia uh, bila kupitia bunge la Marekani? Na kama ni hivyo, je, ina, ita, in, inabidi imchukue uh, wakati gani, muda gani, ili aweze kutu... Kuli, uh, kulipasha bunge kwamba sasa hivi Marekani ina iko katika uh, hali ya vita dhidi uh, ya uh, Assad au na dhidi ya uh, nchi nyingine zote zilizopo Mashariki ya Kati. Naam, hata Umoja wa Mataifa vile vile ulipaswa kujua kwa namna moja ama nyingine, kama kuna shambulizi hili la Marekani eh, linafanyika ni jambo ambalo wachambuzi mbalimbali wamekuwa wakilizungumza na, na kuliona kwamba pengine kwa namna moja ma nyingine Marekani ilipaswa kupitia utaratibu huo. Sasa, Dr. Patrick Nigula, tukimalizia, umoja wa mataifa hapa unatumika ama utatumia nafasi gani kuweza kuweka hali kuwa ni tulivu kwa dunia? Swali ni zuri. Mimi nizungumzie tu kupitia kwa balozi wa Marekani umoja wa mataifa ambaye sasa hivi ni rais wa kikao cha baraza hilo kuu la usalama Jumatatu hii alizungumzia swala hili kwa kirefu zaidi katika kikao. Mimi nadhani tu kwamba uh, Russia na Syria katika uh, mazungumzo yao katika hicho kikao walipata hizo taarifa kwamba Marekani wanajiandaa uh, kwenda kufanya shambulizo, na mimi naona tu uh, ni kwamba ni, ni hali ambayo uh, ilishindikana kwa kuendelea kutokufanya kuchukua hatua yoyote ambayo, ambayo imefanywa na Rais Trump uh, siku ya jana. Asante sana basi, Daktari Patrick Nigula, naona tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo shukrani kwa kuwa nasi.