Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam ninaikukaribisha. Mimi ni Idi Ligongo katika matangazo yetu hii leo. Tutakuletea maswali na majibu pamoja na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Shambulizi la kombora la Marekani dhidi ya Siria ikiwa ni majibu kwa shambulizi la silaha za kemikali ambalo limeua takriban raia mia moja linatishia uhusiano kati ya Marekani na Rasia, mshirika mkuu wa serikali ya Siria, ambayo inalaumiwa kwa kutumia gesi yenye sumu katika shambulizi hilo. Rais wa Rasia Vladimir Putin amesema mapema jana kwamba shambulizi litasababisha uharibifu mkubwa wa uhusiano wa Marekani na Rasia, na lilikuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Kremlin. Katika majibu yake kwa, shambul... kwa mashambulizi ya Marekani, Rusia imesema inasitisha mkataba wa kuepuka ajali zisizotarajiwa kati ya ndege za kijeshi za Marekani na Rusia zinazofanya operesheni zake kwenye anga ya Siria. Jeshi la Marekani lilifyatua makombora kadhaa ndani ya Siria, ikiwa ni shambulizi la moja kwa moja la Marekani kwa majeshi ya serikali ya Siria. Umoja wa Mataifa unasema raia na wafanyakazi wa misaada nchini Sudan Kusini wameona ongezeko la kiwango cha kutisha la mashambulizi na manyanyaso katika muda wa wiki moja iliyopita, wakati nchi hiyo ikikabiliana na vita vya wenyewe kwa wenyewe pamoja na njaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, afisa wa juu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Eugene Obusu amesema hivi leo kwamba wote majeshi ya serikali na upinzani katika mkoa wa Apanil wamewapiga wafanyakazi wa misaada katika matukio tofauti. Owusu pia amesema shambulizi lililofanywa na no majeshi ya serikali katika mji wa kusini wa Pajok ambalo limesababisha vifo vya dazeni kadhaa ya watu lazima likemewe. Umoja wa Mataifa unasema walinzi wake wa amani wamenyimwa tena fursa ya kwenda Pajok na serikali ya Sudan Kusini. Wanajeshi wa Umoja wa Afrika wamemuua kamanda wa juu wa Al-Shabab huko Kudei nchini Somalia leo Juma Mosi, baada ya kundi hilo la kigaidi kuanzisha shambulizi waliloshindwa kwenye kituo kimoja cha jeshi katika eneo hilo, maafisa wa jeshi wamesema. Kamanda wa Al-Shabab Bashe Nur Hassan alikuwa mmoja wa magaidi wawili wa, wa Al-Shabab kuuawa katika mapambano ambayo yalifuatia shambulizi lililoshindikana, wizara ya ulinzi ya Kenya imesema katika taarifa yake. Wanajeshi wa Umoja wa Afrika walitumia makombora na bunduki za rashasha kuzima shambulizi hilo, taarifa imesema ikielezea, kuwa wanachama kadhaa wa Al-Shabaab wanaaminika kuwa wamejeruhiwa katika mapigano. Jimbo la kaskazini mashariki la Puntland nchini Somalia lenye utawala kiasi limewanyonga wanaume watano waliokutwa na hatia ya kuwaua maafisa wawili wa, wa mkoa huo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Watu hao waliuwawa kwa kupigwa risasi hivi leo, ikiwa ni juhudi za karibuni za mkoa huo unavyojitahidi kupambana na kundi lenye msimamo mkali la Al-Shabab na wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Islamic State. Mahakama ya kijeshi iliwahukumu wa washtakiwa watano kwa mauaji ya mwezi Disemba ya mkurugenzi wa ikulu ya Puntland na naibu kamanda wa polisi. Watu hao watano walishutumiwa kuwa wapiganaji wa Al-Shabab. Wanaume hao walikata rufaa kwa mahakama ya juu, lakini adhabu yao haikufutwa. Wengine wawili wamehukumiwa kifungo cha maisha jela. Serikali ya rais mpya wa Gambia Adama Barrow imechukua hatua kadhaa kurejesha uchumi, utawala wa sheria na mageuzi ya kisiasa baada ya takriban miongo miwili ya utawala wa chama kimoja. Makamu rais wa Gambia hivi karibuni alitembelea Marekani kuwashukuru washirika wake kwa kusaidia kuliondoa taifa hilo katika msuguano wa kisiasa katika mahojiano maalum Fatumata Jallow Tambajang ameiambia VOA kuhusu changamoto kadhaa ambazo nchi yake inakabiliana nazo kama vile ukosefu wa maji na umeme, kushuka kwa thamani ya sarafu yake. Tangu kuondoka mamlakani kwa kiongozi wa muda mrefu Yahya Jammeh nchini Gambia, serikali mpya ya nchi hiyo imekuwa ikilenga zaidi katika masuala ya maendeleo ya miundombinu. Mamlaka magharibi mwa Mainama zinasema feri iliyokuwa imebeba wageni kadhaa waliokuwa wanarudi kutoka harusini imezama katika mto Ngawun na kuwa takriban watu ishirini. Wafanyakazi wa dharura wamesema feri hiyo iligongana na boti nyingine, kiasi cha watu tisa wamepotea na thelathini wameokolewa, maafisa wamesema. Polisi wamesema takriban abiria sabini wanaaminika walikuwa ndani ya boti hiyo ilipopinduka. Wageni hao walikuwa wanarejea kwenye sherehe za harusi huko Patain. Wengi wao ni jamaa kutoka katika kijiji kimoja, afisa wa polisi amesema. Ajali mbaya za boti ni jambo la kawaida nchini Bama ambako watu wengi husafiri kwa kutumia boti na usimamizi wa serikali ni duni. Mjambo wapendwa wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa yes ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika baada ya taarifa habari. Basi wakati umefika, mimi Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Sande Shomari kukaribisheni katika maswali na majibu. Basi hapa bila kupoteza wakati, Sande, nani anayetufungulia uwanja? Barua zinaporomoka kwa wingi, hasa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Sasa nani anatufungulia uwanja anatufungulia uwanja hii leo? Ni msikilizaji wetu Kisunzu N Peterson, ukiwa Kigoma, Tanzania. Anauliza, je, nini chanzo au sababu za tezi dume? Haya, Abdu Shakur, tatizo hili linawakumba wanaume hasa baada ya umri wa miaka 45 kwenda juu. Nam hakika ni swala zuri kabisa. Ni kweli kabisa, tezi dume au prostate ni kiungo kidogo kinachopatikana katika sehemu ya siri ya mwanamume pekee, na umuhimu ni kutambua mapema ikiwa kina uvimbe au kina dalili ya kugeuka kuwa saratani, na hivyo kuwa ugonjwa wa pili wa hatari wa saratani upande wa wanaume hapa Marekani baada ya saratani ya mapafu, kulingana na utafiti mbalimbali uliofanywa. Sasa, kuweza kufahamu zaidi juu ya tatizo hilo ambalo Afrika bado inasemekana watu hawalizungumzii nimezungumza na Dr Samuel Maina Kayanyi, daktari bingwa maswala ya mkojo huko Nairobi, Kenya, na kumuuliza kwanza kueleza tenzi dume ni kitu gani. Prostat ni kiungo pekee ya wanaume tu wanapata na kinahusika na uzazi, na hiyo kiungo iko chini ya kibovu cha mkojo na hiyo pipe ya mkojo inapita katikati yake, halafu unaona, ile ume wake hiyo ndio inashuka, ile pipe ingine sasa mkojo inatoka. Hizo kiungo kiko na ile pipes za kutoa maji ya uzazi ya mwanaume ile pumbu, kutoka huko inaingia ndani, na hizo kiungo ni wakati mtoto wa kiume anazaliwa hata hakionekani, lakini kinaanza kuonekana mtoto akishafika miaka ile kumi na tatu, kumi na nne. In ili inaitwa puberty, sababu kukua kubwa kwake unahusika na ile nguvu inatokana na ile pumbu, ile testostero. Wakati kijana anapata ile miaka ya kuonekana ni mwanaume, hiyo inaanza kuwa kubwa. Baada ya miezi tatu, inaonekana imekuwa kubwa kabisa, kama inapata kama gramata kumi hivi. Na hiyo kazi yake ni gani? Kazi ya prostat ni kutoa ile maji inaingia kwa makina mama wakati wa uzazi, yani manii ya u... wanaume hiyo. Hey, maji inatoka sehemu tatu. Ni kama askari anaenda vita, iko battalion tatu. Ya kwanza tuseme, ni kama ni genius battalion, hii maji ya prostate ndio inatangulia, sababu hiyo ndio ina, inatuliza ile ukali iko ndani ya, ya binti ama mama mwenyewe, sababu yeye anajikinga kutoka na infections. Kwa hivyo hiyo maji ya hiyo prostate inaingia huko kuzima hiyo ukali, hiyo acidity kutoka kwa kina mama. Ile ya pili sasa inatoka ni ile maji kutoka kwa pumbu, ile sperm yenyewe, mbegu yenyewe alafu ya tatu ni ile inatoka kwa ile uh, inaitwa seminal vesicles ziko huko nyuma. Hiyo inakuja kama chakula hiyo, na kama ni support battery, inakuja iko na glucose mingi. Sasa hizo sperm sasa zinapata chakula ya kula zikienda kwa hiyo safari sasa. Kwa hivyo nasema kwamba manii inatoka katika maeneo matatu. Sasa nini inayosababisha eh, prostate au tezi dume kuwa kubwa wakati mtu anakuwa mtu mzima? Hiyo ni ni uzee. Hii ni vile mtu anazeeka ndio inaonekana inakuwa kubwa. Wengine sio watu, kila mtu anapata, ni sehemu ya ishirini kwa mia wanapata hiyo prostat, wale wengine hawapati, na iko wengine ikifika miaka kama arobaini haiendelei kuongezeka kukua kubwa, lakini wengine inaendelea kuwa kubwa, lakini hakuna mtu ameshagundua ni kwa nini inakuwa kubwa na tungeweza kufanya nini. Lakini kulingana na hivi historia, mapema wakati wa vijana kutoa, walichukuliwa kama watumwa wale, walikatwa hizo pumbu, hawakuwa na, na hiyo hiyo prostat. Sasa mkitaka mtu mwanaume asipate hizo prostat, alafu tutoe test na hatapata. Lakini unajua hiyo haiwezekani, sababu tutazaa namna gani? Hii ni kiungo hasa cha uzazi na kinasaidia sana. Kwa hivyo hatujui ni kwa nini, lakini na enea inakuwa kubwa, iko wengine wanapata kansa lakini wale wanaopata prostate kubwa ni kama 20%. Na kwa hivyo wale wanaopata kubwa inakuwa ni tatizo la kukojoa zaidi na wataabisha. Ndio sababu e, unajua nilisema hiyo pipe ya kukojoa inapita kati ya prostate. Sasa ikipanuka ikiwa kubwa unajua inapanuka na nje na ndani. Na hiyo pipe ikiwa ndani inafinywa Ina ina kama mtu amefunga kamba ya kwa chingo, na inaweza kuwa hata kubwa, mpaka unaona zingine ni hakuna average, sababu sisi ni kama miti ile kwa mpuku, kwa msitu iko. Unaweza ona prostati ya 30 grams inafunga mkojo, unaona mwingine yako na na prostati ya 60 grams ama 80 grams haifungi mkojo. Hatujagundua ni kwa nini inakuwa kwa wengine na wengine hawapati na kuna hali hiyo kwamba prostat ambayo haina tatizo lolote ni kwamba inakuwa kubwa, lakini wanaume wengi vile vile, inasemekana ugonjwa wa cancer wanapata kupitana na prostat hiyo, inatokana na nini? Upande mwingine prostate cancer, utafiti ule umeshafanyika, unaonekana iko mambo mingi na inaleta prostate cancer. Kwanza ni urithi wa ni genetic, ile maumbile yako na kuvile umezaliwa kama mama ko yangu amepata kansa ya breast ya matiti, naweza pata karibu mara 50% chance ya kupata prostate cancer. Kama baba yangu alipata prostate cancer, mimi na, na, niko na, na chance ya kupata prostate cancer mara ini, about four times the, the other people. Hiyo ni moja. Pili, inaonekana iko na kuwa na uzito, wale wako obese kidogo wanaonekana wako na wanaonekana wanaweza pata kansa haraka zile zingine. Sasa hatujaona vizuri, hatujahakikisha ni lifestyle. inaonekana wale watu kama wale, ile chakula wanakula ni ile iko mafuta mengi na ile, iko research imefanyiwa iko kwa janos. Wameona kama iko watu wale wengine watu wa Afrika hata wale wamezaliwa Amerika wako na jini inaitwa p 53 jini inaonekana kama i inaleta kansa kuingia, hakuna watu kwamba oh, oh, sehemu yoyote kwa watu katika dunia hawapati prostate cancer lakini ile research imefanywa uh, imeonyesha hata oh, iko watu wale hawana mingi kuliko wengine kama waisha wa Hindi, wa Chinese wa Japanese. Hao wa waisha hawapati kansa kwa haraka kama Waafrika wale wako Amerika ama wale wako Afrika wale wanapata mingi sana ni wale wa Afrika wako the Black Americans, wale wanafuatwa na, na sasa na wale wazungu wako na. Umeona kama hata Afrika tunaona tuko na kansa ya prostate mingi, kwa hivyo inaweza kuwa genetic, ingine ni chakula. Umeona wale wajapanisi wametoka Japan wamekuja Amerika wanapata kansa kama wale wazungu wako huko. Ni kuonyesha environment, chakula ile wanakula pia inasababisha kuwa na, na prostate cancer. Huyo ni Dr. Samuel Maina Kanyi akizungumza kutoka Nairobi na Sauti ya Amerika. Nam, tukiendelea na maswali ya wasikilizaji wetu, zamuni yako na Hasan Ayubu ukiwa Tabora Tanzania, pamoja na Richard Zefania wa Musoma wa Tanzania, wanauliza kwa pamoja. Je, kitendo cha nchi nyingi zinazotaka kujitoa kwenye mahakama ya ICC hapa lazima kusema nchi za Afrika kinatokana na nini na nini kitafuata baada ya nchi hizo kujitoa? Tumefuatilia sana swala hili na wachambuzi wengi wanasema si jambo rahisi kujiondoa lakini ni kuachie wewe Abdu Shakur kuweza kufanua swala hili zaidi, lakini kabla ya hapo, kuna Dani Molel na Mrisho Salum wa Geita narusha, wawo, na Arusha Tanzania, wao wanauliza nini haswa kilichosababisha Marekani kujiondoa ICC? Kazi kwako Abdu Shakur Abud. Hili kwa hakika ni swala ambalo tumelizungumzia kwa mapana na marefu hivi karibuni pale Burundi ilipotangaza inajiondoa au Gambia na Afrika Kusini, lakini sababu kubwa ni kwamba nchi za Afrika, hasa viongozi wa Afrika, wanahisi nchi hizo zinaonewa na mahakama hiyo ICC. Sababu wanasema tangu kuanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kuna kesi kumi zilizosikilizwa na tisa kati ya kesi hizo ni za kutoka Afrika na kuna kesi kumi zinabidi kufanyia uchunguzi, tano kati ya hizo ni kutoka Afrika na hivyo kuzusha dhana kwamba Afrika inaonewa na ICC na viongozi wametaka kujiondoa. Hadi hivi sasa ni Afrika Kusini, Burundi na Gambia zilizowasilisha rasmi ombi la kujiondoa. Lakini kufuatana na makubaliano ya Rome ya mwaka 1998 kuna utaratibu mrefu wa kujiondoa unaweza kuchukua hadi miaka miwili au mitatu, na inabidi iidhinishwe na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo ni utaratibu ambao unabidi kuchukuliwa kuweza kujiondoa. Sasa ukija kwa upande wa Marekani, kama wasikilizaji walivyouliza, ni kwamba pamoja na Israel, Sudan na Rusia zilimwarifu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba hawataki tena kuwa sehemu ya makubaliano hayo baada ya kutia saini mwaka huo 1998, na wakasema kwamba hawatoidhinisha mkataba wa, wa Rome na hivyo hazina wajibu wa kisheria kutekeleza matakwa ya mkataba huo, ikiwa ni pamoja na kuwa katika mahakama ya ICC. Sababu kubwa ambayo Marekani ilitoa ni kutokana na wanajeshi wake wanaopigana katika nchi za nje, ikihofiwa kwamba watahukumiwa na mahakama hiyo na hivyo itakuwa ni ugumu, kwani Marekani inahisi ina viwango vyake kamili vya mahakama na wanaweza kufikishwa katika mahakama mbele ya sheria hapa nchini. Kwa hivyo nchi hii haikupendelea kujiunga na ICC wengi wanasema icc iliundwa hasa kusaidia nchi zinazoendelea ambazo hazina mahakama madhubuti kuweza kusikiliza kesi kubwa kubwa ya uhalifu wa vita uhalifu wa kibinadamu na kadhalika ndio maana sasa watu wanaanza kubadilika wanaona kwamba inakuta kwamba ni nchi za afrika zaidi zinakumbwa na tatizo hilo basi nafikiri nimeweza kulijibu swali lako asante sana kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Uh, sasa zamu ni yako Ezekiel Lazaru Mtui wa huko chuo cha walimu Songea TC, unauliza ili kufahamu mtoto ni wa kwako, ni vigezo gani hutumiwa kuweza kumtambua? <laughs> Haya, Abdu Shakur, naam, swala so zuri kabisa kwa hakika. Naam, kabla ya ufundi wa DNA, yaani seli za unasaba kupima mtu kujua anatokana na nasaba gani ya binadamu watu walikuwa wanatumia njia nyingine mbalimbali mbali za bahati nasibu kuweza kumtambua mtoto. Lakini sasa wanachukua mate au damu ya baba na yule mtoto wanapima, halafu ile DNA ni kama kipimo ambacho kuna alama maalum ambazo zinaweza kuwa zinafanana, na mara nyingi ikiwa unatoka katika familia moja, kuna ishara zote za DNA zinafanana. Familia moja hufanana na DNA zake maalum, huwa na kitambulisho maalum na tofauti na familia au mtu mwingine. Kila mtu ana DNA yake, lakini watoto wake na watakaofuatilia wanakuwa daima wanachukua kitambulisho kile. Kwa hivyo inakuwa ni kama kitambulisho cha seli ya mtu, seli yako unaichukua kitambulisho kutoka mababu na mababu yako. Kwa hivyo wanatambua kwa njia hiyo, katika hali ya leo. Haya basi, msikilizaji, tukiwa tunakamilisha kipindi hiki, lakini kwanza nisome swali lako. Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania. Kwa nini baadhi ya viongozi wapendi waandishi wa habari hasa waandishi wa habari za uchunguzi? Kazi kwako Shakur. Naam, suala hili bila shaka kwa upande wa afrika zaidi, lakini inatokea pia katika nchi zinazoendelea, Amerika Kusini, asia huko Rusia na kadhalika, waandishi wa habari hawapendwi sana, maanake ni mambo mengi. Lakini kuweza kuchambua swala hili ninazungumza na Baraka Islam kutoka huko Tanzania wa Jamii Forum, ambaye ni mwandishi wa habari wa muda mrefu, ambaye yeye mwenyewe vile vilevile anaeleza, alikumbwa na kadhia ambapo karibu auliwe na mmoja wakuu wa Tanzania. Kwa hivyo nazungumza naye, kwanza namuuliza kwa nini viongozi wa kisiasa au wakuu wa serikali wanaogopa waandishi wa habari? Kuna sababu mbili kubwa ambazo, ya kwanza inagawanywa na udhaifu upande wa viongozi wenyewe, na ya pili ni sababu ya udhaifu upande wa waandishi wa habari wenyewe. Upande wa swala linalohusu e, udhaifu upande wa viongozi au watendaji inatokana na uoga, kutokujiamini, wasiwasi, kutokana na, na mara nyingi nyuma yake kunakuwa na mapungufu upande wa kiongozi ama mtendaji husika. Na kwa upande wa pili wa waandishi wa habari, unakuta viongozi, kwa hiyo hiyo hofu, hata viongozi ambao pengine si waoga, hawana madhambi, hawana maovu, wanakuwa pengine wameshaumia, ama wameathiriwa na waandishi wa habari ambao si waaminifu. Sababu lazima tuzungumzie pande zote mbili, kwamba hata sisi waandishi wa habari kuna baadhi yetu ambao pengine wenyewe wana mapungufu yao, kwa wale ambao wasiofuata maadili ambao kama ilivyo katika taaluma nyingine, kwa sababu katika ma, binadamu na katika kila taaluma kuna watu ambao ni wanaofanya kazi, kazi kwa uadilifu kwa kwa kwa kwa kwa kwa, na wengine wasiofanya kazi kwa uadilifu. Sasa viongozi wanapokutana na mazingira kama hayo wengine vengine wanaanza kuwa na hofu kuogopa kila mwandishi wa habari, pengine anaweza akatumika kwa ajili ya, ku, ya kuweza kumdhuri. Lakini katika yote haya mawili jambo la msingi ni ni uwazi na uadilifu wa pande zote mbili. Kama kiongozi ni mwadilifu, hapaswi kamwe kumwogopa mwandishi wa habari, hata kama mwandishi wa habari ana wasiwasi. Pengine mwandishi wa habari ni mtu ambaye asiyepata maadili, yeye anapaswa awe mwazi na kutumia eh, katika kuna taasisi kuna, za kuna, kitaaluma ambazo anaweza akapata haki yake na kuna ile hali kwamba tunajua mabadiliko makubwa yamefanyika Afrika kutokana na demokrasia kuingia. Kulikuwa na mfumo wa chama kimoja, watu wamezoea kwamba wanategemea redio ya taifa. Kwa hivyo unaweza kusema mazoea pia hakuna au hawataki kufuata kufanya mabadiliko hayo, mabadiliko yaliyotokea. Baadhi bado wanaona mabadiliko yanaweza yakawaathiri, kiasi kwamba ni, ni msingi ule ule wa mwanzo wa kutokujiamini na woga wa kuona kwamba pengine E, mtu atapoteza nafasi yake aliyonayo ya, nadhani kwa mwanzo ilikuwa hali hiyo kutokana labda na mazingira. Kwa mfano kwa kwetu Tanzania kwamba watu walikuwa wanaona madaraka, uongozi ni sehemu ya kujilimbikizia ya, ya, ya, ya mali ama ya kutengenezea maisha mazuri yeye na familia zake. Kwa sasaidi kidogo kutokana na uongozi kwa sasa wa rais John Magufuli, huenda pakawa na mabadiliko kidogo, watu wakaona uongozi ni dhamana, sio mahala kutengenezea maisha yao na ya familia zao. Pengine kidogo viongozi hawatakuwa wanafanya mavituko au hawata hawatakuwa wanafanya vurugu au wanatisha waandishi wa habari kwa nia ya kuweza kupata manufaa kutokana na uongozi huo. Huyu alikuwa Mbarak Islam. Wapenda wasikilizaji, sande, naona muda umemalizika, hatuna budi kuwaaga na kusema kwaherini. Msiache kuporomosha maswali yenu hivi punde. Basi nampisha BMJ Muridhi kutuletea viji mambo kwa hivyo Kwaherini, mimi Abdu Shakur Abud, hadi wakati mwingine, nasema lala salama. namnam karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa makala haya ambayo hukuletea yalojiri katika ulimwengu wa vituko sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridi. Duniani humu tunamoishi mna mambo na viji mambo. Msikilizaji, habari ambazo zimetufikia wiki hii zinasema kwamba mtu mmoja akijulikana kama Wilson Olwochi kutoka kaunti ya Migori huko nchini Kenya amefanya maajabu. Waombolezaji ambao walikuwa wameenda kumzika Wilson Olwochi walishangaa walipofika karibu na kaburi yake, na wakati wakiendelea na shughuli za mazishi wakaambiwa kwamba Wilson Oluoch alikuwa anakunywa pombe katika baa iliyo karibu. We, waita nipatie taska baridi. Sasa utauliza, haya yalitokeaje? Ilitokea kwamba Oluoch alikuwa amepotea kwa takriban wiki tatu kabla ya mazishi yake, na familia yake ikaripoti kwa polisi, lakini wakatumwa kwenye mochari ambako walienda na wakachukua mwili wa mtu ambaye alikuwa hajatambuliwa, mwili wa mtu ambaye alikuwa amepelekwa kwenye hiyo mochari ukiwa umeharibika kiasi kwamba hakuna mtu angeweza kuutambua. Sasa ile familia ikaamua kwamba huyu sasa, ile familia haikuwa na shaka kwamba huyu ni Olwoch kwa sababu alikuwa na kimo cha Olwoch na alifanana kwa rangi na kwa mambo mengi, na wakachukua mwili ule, ikawa kwamba ni mazishi lakini kabla hawajamzika, mtu mmoja ambaye alikuwa ni baadhi ya wale waliokuwa wameenda kwa maombolezi alienda pale na kusema kwamba wamemwona Oluoch kwenye baa. Hivi tunavyozungumza msikilizaji, wakazi wa kijiji cha Wendo katika kaunti ya Migori huko nchini Kenya wameendelea kupigwa na butwaa kwa yale yaliyotokea, kwa sababu wale waombolezaji wote walitoroka mmoja kwa mmoja, wakisema kwamba haya hawajaona. Wanadhani kwamba ni jini iliyotokea, lakini ilitokea kwamba kumbe Oluoch alikuwa hajafa hata kidogo. Alikuwa ametoroka tu, lakini akarejea ya siku yake ya mazishi bila kujua na kuingia eh, kwenye eh, baa moja hapo na kuanza kupata burudani eh, kuanza kupata vileo asijue kwamba mazishi yake yalikuwa yanaendelea, na yule ambaye mwili wa yule bwana ulirejeshwa kwenye mochori na sasa mazishi yamekatika, lakini shimo lililokuwa limechimbwa kama kaburi bado lipo pale na imebidi chifu wa eneo hilo, na imebidi chifu wa eneo hilo aamuru kwamba kaburi hiyo izikwe mara moja. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu ambao wa kadhaniwa kafa lakini kapatikana wakinywa pombe kwenye baa iliyo karibu na kaburi yao, naona time zangu hapa kwenye ukuta, msikilizaji, zimekatika. Tutaonana tena panapo majaliwa. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Na kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, aijuaye adabu ya kaburi ni maiti. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Oh, manangu, dunia ina mambo. ufuatao ni muktasari wa habari msomaji ni mimi khadija riami shambulizi la kombora la marekani dhidi ya siria ikiwa ni majibu kwa shambulizi la silaha za kemikali ambalo limeua takriban raia mia moja linatishia uhusiano kati ya marekani na rasia mshirika mkuu wa serikali ya siria ambayo inalaumiwa kwa kutumia gesi yenye sumu katika shambulizi hilo Umoja wa Mataifa unasema raia na wafanyakazi wa misaada nchini Sudan Kusini wameona ongezeko la kiwango cha kutisha mashambulizi na manyanyaso katika muda wa wiki moja iliyopita, wakati nchi hiyo inakabiliana na vita vya wenyewe kwa wenyewe pamoja na njaa. Wanajeshi wa Umoja wa Afrika wamemuua kamanda wa juu wa Al-Shabab huko Kudei nchini Somalia leo Jumamosi baada ya kundi hilo la kigaidi kuanzisha shambulizi waliloshindwa kwenye kituo kimoja cha jeshi katika eneo hilo maafisa wa jeshi wamesema. Jimbo la kaskazini mashariki la Puntland nchini Somalia lenye utawala kiasi limewanyonga wanaume watano waliokutwa na hatia ya kuwaua maafisa wawili wa, wa mkoa huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, watu hao waliuawa kwa kupigwa risasi hivi leo Jumamosi, ikiwa ni juhudi za karibuni za mkoa huo nhuojitahidi kupambana na kundi lenye msimamo mkali la al shabab na wapiganaji wenye uhusiano na kundi la islamic state hizo basi zilikuwa ni habari muhimu za dunia na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni idi ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc