Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii. Assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji wa Kwa Undani popote pale ulipo, ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi vile vile, nakukaribisha sana wewe ambaye unatuangalia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Leo tunaangalia tangazo la mamlaka ya kodi nchini Kenya e, kwamba Wakenya waliopo nchi za nje wanapaswa kutoa taarifa za kipato chao na kulipa kodi, na pia tutaangalia hatua ya utawala wa Rais Donald Trump wa hapa Marekani kutangaza mpango wake na nia yake ya kusitisha ufadhili kwa shirika la idadi ya watu la Umoja wa Mataifa, UNFPA. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo na vilevile vile, katika sehemu yetu hii ya kwanza tutakuwa naye mwenzangu BMJ Muridhi. Karibu. Naam, kwa undani leo tunaanzia kuelekea moja kwa moja nchini Kenya. Idara ya kitaifa ya kukusanya ushuru nchini Kenya, KRA imetangaza kwamba kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane wakenya wanaofanya kazi nje ya nchi lazima watoe taarifa za kipato chao kwa idara hiyo ama watakabiliwa na adhabu kali. KRA imetoa kipindi cha mpaka tarehe 31 ya mwezi Desemba mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba kwa wakenya kuweza kutoa taarifa zao za kodi ambazo ni zinakwenda mpaka mwaka ulioishia wa 2016 ambapo tarehe ya mwisho ilikuwa ni Desemba thelathini na moja mwaka jana 2016. Tangazo hilo limeendelea kueleza kwamba KRA inafanya uchunguzi kwa wale wote waliokataa kutoa taarifa zao kwa namna yoyote ile, na wanaweza kupewa adhabu kali baada ya uchunguzi wa masuala ya ushuru ambao hawajawasilisha idara katika idara hiyo. Tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adede, ambaye yeye kwa namna moja ama nyingine ameweza kutuangalizia hili swala kwa upande wa huko nchini Kenya. Adede, hebu tufahamishe kuhusu taarifa hizi, kulikoni na undani wake huko vipi? Shukran sana Idi Ligongo pamoja na mzee mzima BMJ. Mombasa hali ni shwari, na japo taarifa hii inaanza kuwatia joto tumbo joto wale jamaa walio na ndugu zao dada zao watu wa ukoo ambao wako Marekani, wanafanya kazi kule Marekani, na si ndugu wala dada pekee. E, mpango huu ama sheria hiyo ambayo sasa itaanza kutekelezwa mwaka elfu kumi na nane itakuwa inawalenga zaidi watu katika sekta mbalimbali mbali. ikiwemo wanariadha wanaoche wako katika mataifa ya kigeni e, ikiwemo wacheza soka ikiwemo wale wanafanya wanatoa ushauri eh, wa waku, waku, kutekeleza kibiashara yani consultancy ama consultants, alafu pia ma, zile kampuni za kufanya mahesabu yani auditors ama auditing companies, alafu pia nimecheza nimesema wanariadha wana, wana wacheza soka na pia waimbaji ambao wanapata kipato kikubwa kutoka Marekani ama mataifa hayo ya kigeni e. Hatua hii inalenga kwamba serikali inalenga kutumi kupata e, shilingi bilioni mia tatu ambazo ni sawia na dola bilioni tatu za kimarekani ambazo zitatumiwa kuweza kufadhili bajeti ya shilingi trilioni mbili nukta sita ya mwaka elfu mbili na kumi na saba elfu mbili kumi na nane iliyosemwa hivi majuzi na Waziri wa Fedha Bwana Henry Rotich, kulingana na afisa anayesimamia sera e, e, hii ya kuweza kutoza watu e, fe, ada hii ku, watu wanaoishi katika mataifa ya kigeni Bwana e, James OJ anasema hatua hii ni baada ya utafiti kufanyika na kubaini kwamba Kenya imekuwa ikipoteza kiwango kikubwa sana sana chape, cha fedha, na kwa sasa Kenya tu inakusanya shilingi bilioni moja E, kutoka, kutoka e, kutokana na ushuru ambao unakusanywa na utafiti uliofanywa, baada ya utafiti kufanywa na ripoti kuandaliwa na kuweza kutolewa kule Ufaransa e, ambayo ilipokelewa na Waziri wa leba Rachel Omamo pamoja na, na Waziri wa masuala ya, ya kigeni e, bi, e, Amina Mohamed, ndipo iliweza kutiwa saini kwamba sera hii itakuwa ikitekelezwa, hiyo ikiwa ni mwaka elfu mbili na kumi na sita. Sasa inawataka kwamba Wakenya walioko mataifa hayo kuweza kutoa taarifa zao, mishahara yao kwa hiari na kwamba wataweza kuondolewa, yani watapewa waiver kwamba hawataweza kutozwa eh, pepe nini, ada za hiyo, wataweza kuwafutilia mbali kuanzia mwaka elfu kumi na sita na itaanza sasa kutozwa kuanzia mwaka elfu kumi na nane ikiwa watatoa taarifa hizi mapema, na ni swala ambalo limeibua tayari e, wasiwasi miongoni mwa wakenya walioko huko na wakenya walioko hata umu nchini, wanashangaa inakuwaje kwamba e, serikali inaifika ina, ina, ina mpaka kiwango kama hicho. Uh, asante sana uh, Libert Adede, endelea kuwa nasi hapo eh, bado tunaendelea kuzungumza juu ya swala hili, na vilevile niliongea na raia mmoja wa Kenya ambaye ni mkazi wa hapa Marekani, ameishi hapa Marekani kwa muda mrefu Joe Hamisi na nikamuuliza kuhusu mapokezi yake juu ya suala hili. Kusema kweli, hii sheria ilikuwepo tangu kitambo, ni vile kwamba ilikuwa haijaweza kutekelezwa. Uh, ilitakikana kwamba wakenya wote ambao wanaishi nchi za ng'ambo ambao wanapata mapato kule basi ni lazima wayatambulishe yale mapato ili waweze kulipa kodi. Na hili ni jambo ambalo kusema kweli litaipa serikali pesa nyingi, lakini vilevile litaitatiza, litatatiza watu ambao wanaishi nje, kwa sababu huku nje pia tunalipa kodi, na ikiwa tutalipa kodi mara mbili, basi hilo ni tatizo ambalo pengine lita uzorotesha zile pesa nyingi ambazo hivi sasa zinapelekwa Kenya kutoka nchi za nje na wananchi wa wa Kenya. Kwa mi naona hili ni jambo ambalo pengine lingeweza kuzungumzwa kwanza, hasa na wawakilishi wa wa, wa wa vyama vya diaspora au wale wa Kenya ambao wanaishi nje, ili kuweza kupata mawazo zaidi kuhusu jinsi ya kutekeleza mpango kama huo. Lakini kama unavyozungumza kwamba, kwa namna moja ama nyingine, ilibidi kuwe kuna ushirikishwaji fulani kwa wakenya ambao wako nje ya nchi, na umezungumza kwamba ni jambo jema kwa nchi kama ya Kenya kuweza kujipatia mapato rasmi kutoka kwa Wakenya ambao wako nje ya nchi. Lakini ukiangalia dhana hii jinsi ilivyo na mazingira yalivyo ya Kenya, mifumo ya watu, mifumo ya taarifa, ni jambo kweli ambalo linaweza likawezekana? Kwanza, shida moja kubwa ambayo itakuwepo ni kwamba Kenya yenyewe haijui kuna Wakenya wangapi wanaoishi katika nchi za nje. Hii ni kwa sababu idadi kubwa ya Wakenya hawajiandikishi katika balozi za Kenya, na hii ndio kusema kwamba itakuwa shida sana kuweza kupata watu ambao watajitokeza na watakubali kuweza kuwakilisha au kupeleka stakabadhi zao kuhusu mapato anaopata katika nchi za nje. Na je, itawezekanaje kuweza kuthibitisha mtu anapata mapato mangapi? Maanake Wakenya wengi katika nchi hizi wanafanya kazi zaidi ya moja. Mtu aweza kuwa anafanya kazi asubuhi, anafanya kazi jioni. Sasa uta, uta, utawakilisha ipi wewe na ipi ambayo itakuwa ni rasmi ambayo inajulikana na serikali ambayo serikali itadae kwamba ilipwe? Basi mi nafikiri kuna matatizo ya kimsingi ambayo pengine kama alivyosema yangefaa kuzungumzwa na wawakilishi wa, wa Kenya walioko nje ili kuangalia kama hili jambo linawezekana na ikiwa litawezekana litafanyika namna gani. Jambo lingine ni kwamba uh, wengi wa Kenya pia au kuna Wakenya wengi ambao ni raia wa Amerika kwa mfano na hao raia wa Amerika watadai kwamba sisi sasa ni raia wa Amerika, si wa Kenya, ingawa kuna ile inaitwa dual citizenship ambapo wana paspoti ya Kenya na paspoti ya Amerika, lakini wanaweza kutia duru na kusema bwana, sisi bwana ni Waamerika, bwana, tunalipa kodi zetu kwa Amerika, kwa hivyo hatuna haja ya kulipa serikali ya Kenya. Kwa hivyo nafikiri kutakuwa na pita inashika mshike hapa swala. So, hili kama ulivyozungumza ni la siku nyingi ambayo liliwasilishwa, lakini hivi sasa linaonekana lina msukumo. Unadhani ni kwa nini kipindi hiki limekuwa na msukumo zaidi tofauti na awali. We, lazima ukumbuke ukiangalia, uh, mapato ya Kenya uh, utaona kwamba mapato ya Kenya yamezorota kidogo, na hii ni kwa sababu ile idara ya kukusanya kodi imeshindwa kuweza kukusanya kodi kutoka wa, kwa Wakenya wote wanaoishi katika nchi ya Kenya na wapili, kwa upande wa pili utaona kwamba matumizi ya Kenya yameongezeka tumechukua ma hizi zinaitwa nini malon haya Uh, mengi kutoka kwa nchi za nje eh, kutoka kwa China, kutoka kwa nchi za Amerika, za Ulaya. Na kiasi kikubwa cha mapato ya Kenya kinakwenda katika katika kulipa madeni ambayo tumekopa tume, tume kutoka kwa nchi hizi. Jambo lingine ni kwamba bajeti yenyewe ina pengo. Kodi za Kenya mpaka wa sasa ni kodi za juu sana, kwa hivyo sasa hawawezi tena kuwalipisha kodi wa Kenya, basi ina, inatafuta watu walio nje sasa, na ndio sababu nafikiri inatilia mkazo wa jambo hili uh, ili kuweza kupata mapato ya kuweza kuziba lile pengo ambalo lipo katika kati ya mapato na matumizi. Hoja inaweza ikawa kwamba nchi kama Marekani, raia wake wanapokuwa nje ya nchi, wanafanya kazi, wanafanya biashara, lazima wawasilishe taarifa zao za masuala ya kodi ya kipato kwa Marekani. Sasa je, kuna mashiko hapa kwa Kenya kufuata utaratibu huu huu? Nafikiri hivyo ndivyo ilivyo. Uh, maanake ilipoanza kutangazwa, uh, Amerika pia ilitangaza kwamba itakuwa inaangalia akaunti zote za Wakenya ambao wako Amerika, ambao wana akaunti katika nchi ya Kenya, kuona ni pesa ngapi walizo nazo katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo, Kenya nayo pia wakati huo huo ika nayo pia ikawa inatilia mkazo kwamba Wakenya walio nje nao waweze kulipa kodi nyumbani, lakini bila ya mashauriano ya kutosha kwa wakenya ambao wako nje. Nafikiri hiyo ndio shida moja ambayo iko, lakini vilevile sheria ni sheria. Ikiwa hivyo ndivyo serikali inavyotaka, basi wakenya hawana budi bali kuweza kuwakilisha hesabu zao kila mwaka, ili wapate kulipa kodi ambazo wanatakana. Lakini kama vile vile ilivyokuwa wanariadha wa, wa ambao wanakuja huku amerika, kukimbia kabla ya kuondoka huku lazima wanalipa kodi ya Amerika kutokana na zile pesa ambazo wamelipa. Wakifika Kenya wanalipishwa kodi tena, sasa huo umekuwa pia ni mgogoro mkubwa. Kwa nini tunalipa kodi hukule Amerika na kwa nini tukirudi nyumbani tunalipa kodi nyingine? Lakini sasa ikiwa sisi pia tutakuwa tunalipa kodi ambayo tuko nje, basi nafikiri itasawazisha mambo hayo kwamba wewe unapata mapato yako Amerika, lakini wewe ni Mkenya, hivyo lazima Kenya nayo ipate fungu lake. Hayo ndio mambo ambayo yanaendeleza Nam, ni Joe Hamisi, ambaye ni Mkenya anayeishi hapa Marekani, akizungumza juu ya kile ambacho eh, anataka kukizungumza kuhusiana na taarifa hii ya KRA kwamba Wakenya ambao wanaishi nje ya nchi wanapaswa kutoa taarifa zao za kipato chao. <laughs> naamini kabisa Victor Wanyama kule mchezaji huyu wa timu ya Tottenham Hotspur ya nchini Uingereza atakuwa eh, anajua shughuli hii iko vipi, manake ile njuruku ambayo anaipata kutoka kwa timu hiyo lazima awasilishe nchini Kenya. BMJ Mridhi, umekuwa ukifuatilia hili swala eh, manake unatikisa tu kichwa. Umegusa? Naam, nimekuwa <laughs> nikimsikiliza huyu Jo Amisi ambaye kwa, kwa taarifa ya wale ambao wamfahamu ni mwanahabari wa siku nyingi, ameshawahi kufanya kazi hapa Sauti Amerika, Nimemsikiliza kwa makini na ameelezea kina Gaubaga jinsi mambo yalivyo, eh, lakini niongeze tu kwamba kulingana kama alivyosema pengo ambalo limeachwa wakati huyu eh, waziri wa fedha uh, Rotich alipokuwa akisoma ile bajeti, watu waliuliza, pamoja pia na wadau ambao walipiga simu hapa pamoja pia na wachambuzi wa siasa kama Profesa ambaye wewe mwenyewe ulimhoji Idi Ligongo, wakauliza, je ni vipi ambavyo wako na bajeti ya trilioni mbili nukta sita na iliali pato la serikali, pato la taifa halifiki hata, halikaribii uh, uh, pesa kama hizo. Kumbe sasa walikuwa na nia ya kuingia na kuangalia mambo ambayo hayajafanyika kwa muda mrefu katika nchi ya Kenya kuwapata kuwa hawa. Lakini kama alivyosema Hamisi, tayari hivi tunavyozungumza, Idi, nimekuwa nikipekua pekua kwenye mitandao kuona ni nini wakenya wanasema kuna mshike mshike, kutakuwa na mapambano ambapo wengi sasa wanasema kwamba heri wawe hawana huo uraia pacha, wawe ni Wamarekani, wale ambao wamechukua uraia, wale ambao wajachukua, basi, kama alivyosema Hamisi pia ni vigumu sana kuweza kuwapata kwa sababu si wengi ambao hujiandikisha na balozi uh, uh, katika nchi za nje. Naam, vile vile uh, kuna msikilizaji ama mtazamaji wetu ambaye anatufuatilia hivi sasa ametoa maoni yake juu ya swala hili, eh, Kisigo Mwaka Banye anasema kwamba hiyo itakuwa ngumu kwa sababu itakuwa ni kulipa kodi mara mbili. Richard Nyesi anasema hizi nchi zinatumia force. Sasa Liberty Dede, kwa kumalizia wananchi wa Kenya hapo wanazungumza nini juu ya swala hili ndugu yangu? Imekuwa ni kama vile waz, wale wanatoa maoni hapo, wanasema kwamba ni kitu cha kusikitisha mno. Wanahisi ni kama kutokuwa na matatizo ku, kuja kujatolewa maelezo kamili, ni vipi wale wa Kenya walio na wali uraia wa mataifa mawili ama uraia pacha wataweza kutoa hivyo, na na pia unakumbuka kwamba ama utatambua kwamba Kenya hukuwa na wanariadha wengi sana wanaofanya vizuri katika mashindano ya riadha katika mataifa ya kigeni, na wao ndio pia shoka hili litawaangukia, wakiwemo wale wanashindana katika mashindano yale, iwe ni Ujerumani, iwe ni Uingereza, iwe ni Marekani, hizo marathon. Hata hawa wachezaji tunavyozungumza sasa hivi, wachezaji wa raga, wachezaji saba upande mmoja, wako Hong Kong, na huenda pia watakuwa wanakuwa wakitozwa ada hizo pia. Naam, asante sana basi, uh, Liberty Adede kwa kuweza kutupasha hayo, na msikilizaji, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na muda mfupi ujao tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ambapo tutazungumzia masuala ya kinaga ubaga juu ya mustakabali wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu UNFPA. Naamu, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo moja kwa moja tunaangalia suala la utawala wa sasa wa rais wa Marekani Donald Trump wenyewe umetangaza kuwa na adhma ya kusimamisha ufadhili wa shirika la idadi ya watu la Umoja wa Mataifa UNFPA kwa shutuma kwamba shirika hilo linajihusisha ama lina mnasaba na vitendo vya utoaji mimba. Ninaye hapa Khadija binti wa Mzeriami. Khadija, umefuatilia sana hii habari, hebu tueleze ni nini hasa ambacho kinaendelea hapa? Maanake shirika hili ni moja kati ya mashirika muhimu ya Umoja wa Mataifa. Eh, lakini lazima tukumbuke kwamba shirika hili limekuwa likipata ufadhili kutoka serikali ya Marekani. Lakini wakati wote likipata ufadhili inategemea ni chama gani ambacho kinadhibiti White House. Ikiwa ni wa Republican basi wao wanaamua kwamba hawatoi ufadhili kwa UNFPA. Kwa hiyo hii sasa hivi ilivyokuja azma ya utawala wa Trump kwamba watakata fedha kwa UNFPA, sio kwamba ni jambo geni au ni jambo ambalo halikuwepo hapo kabla. Wakati wa George W. Bush ilikuwa hivyo hivyo, alafu alivyokuja Bill Clinton akapeleka ufadhili, Barack Obama kapeleka ufadhili, amekuja George W. Bush mdogo akakata ufadhili, sasa Obama akapeleka, kaja sasa hivi Trump naye anarudia. Kwa hiyo imekuwa ni historia kwamba wa Republican wanapoingia pale wanakata ufadhili na wanachosema ni kwamba shirika hili linahusika na idadi ya watu lakini wanadhani kwa njia moja ama nyingine linahusika katika uzazi wa mpango na uzazi huu wa mpango unapokuwepo, basi kunakuwa na swala la utoaji mimba nam na, vilevile tulifanikiwa kuongea na daktari Mbabu Barine e, wa baraza la kitaifa la makanisa nchini Kenya, na alizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud, na amesema kwamba kutakuwa na athari kubwa endapo Marekani itafanya hivyo. Ndiyo, kwa hakika naona itaathiri mipango yetu, sababu uh, ukiangalia kwa upande wa mapato ya watu, wale wanaafektiwa sana ni mapato ya chini sana, na hao watu kuafford hizi sevisi za upangaji wa uzazi itakuwa ni na changamoto kubwa sana. Unaposema changamoto ya aina gani, itakuwa kwa kiwango gani, mnafikiri itaweza kufanya athari zake? Kwa hakika ukiangalia mapato ya watu wengi, hasa kwa nchi zinazoendelea ni chini kabisa, na hata kwa sasa hivi uh, mambo ya kupanga uzazi unapata ya kwamba kulingana vile imeshughulikiwa kwa sasa haitozwi uh, uh, nini ada yoyote, ama they don't pay much for family planning, lakini unapata kwamba sasa kama wataondoa yule msaada itakuwa ngumu sana, sababu hizi services wakati mwingine utakuta bei yake inaenda juu mwananchi wa kawaida hataweza kupata yale mapato ya kulipa ile hada. Kwa hivyo unafikiri Umoja wa Mataifa itapunguza kazi zake au itapunguza msaada wake kwenu au nyinyi mtapunguza kazi kwa wananchi? Pande zote mbili, hasa pande pande yetu kama wahudumu wa afya, naona sasa kazi yetu itaenda chini kabisa sababu sasa wale clients ambao tunaona haitawezekana wao kuja kupata hizi services, eh, ku, ku kwa nini zaanati zetu na hii inaweza leta uh, madhara mengine kama vile utoaji wa mimba, sababu sasa unakuta mpango wa uzazi unazuia madhara kama ya utoaji wa mimba. Na kama kwa hakika watapunguza ama wata withdraw completely uh, itakuwa ngumu sana ku afford these services na chini ya UNFPA wanafanya vipi? Utaratibu wao kati ya uzazi wa mpango na utoaji mimba, kuna tofauti yoyote kati ya mambo haya mawili? Tofauti kubwa sana, utakuta ya kwamba wale wanakuja kwa mpango wa uzazi ni tofauti sana na wale wanakuja kutafuta hizo services za utoaji wa mimba. Watu wengi wale wanakuja kwa you know, services za family planning, inakuwa ni family planning peke yake, hawajihusishi kama na mambo ya utoaji wa mimba. Kwa hivyo na watoaji wa mimba ni watu gani? Ni tofauti kabisa, ni watu tofauti, sababu sasa hawa ni watu pengine wale hawatumii hizi family planning method, wanaenda kule nje, wanapata mimba uh, unakuta sasa tota wanatafuta namna ya kutoa zile mimba, sababu hawakuwa tayari kupata watoto wakati ule. So mi kwangu naona ni tofauti kabisa, family planning as a service should be supported. Uh, mambo ya utoaji wa mimba ni tofauti kabisa. Na je, shirika kama la UNFPA la Umoja wa Mataifa inatenganisha mambo haya mawili inapotoa msaada inakutu, au nyi mnapokea msaada wao? Hakika, uh, nafikiria kulingana na utafiti uh, si ngumu sana kutofautishana haya maneno mawili, mambo ya utoaji wa mimba na, na upangazi wa uzazi. Hii ni mambo tofauti kabisa na Kulingana na utafiti hata utafiti ile wanafanya wanafaa watofautishe watofaut, hizi jambo mbili, sababu unakuta mtandao ule unakuja una support issues of contraceptives, hizo ni zile vitu ama zile ndawa ama vifaa zile zina support mpango wa uzazi. Hakuna kwa wakati mmoja ambao wanatoa msaada wana, na wanatenga, wanasema hii ni ya upangaji wa uzazi. Na hii ingine ni ya utoaji wa mimba. Unakuta ni tofauti kabisa, na wao wanafaa kutofautisha hii, wajue family planning is quite different from abortion. Na je, kutokana na mpango huu, nafikiri ni nchi gani hasa zitaathiriwa zaidi na kwa nini? Uh, nchi zinazoendelea kama Afrika ndio naona kwamba zitaathirika sana, sababu unakuta mapato ya wananchi iko chini sana katika nchi zinazoendelea that is developing countries na unakuta uh, wao hata ku, ku ku afford chakula uh, kila siku ni ngumu. Sasa ukiwawekea hii mambo ya pia kununua contraceptives na kushughulika na mambo ya upangaji wa uzazi itakuwa ngumu sana, kwa hiyo developing countries will be highly affected na unaposema watu nchi zinazoendelea, kwa hivyo watu wanaokuja katika huduma hizi ni wale watu ambao wasiojiweza zaidi kuliko wale watu wa wastani au watu tajiri, sio ni kweli? Ni kweli kabisa. Wale watu ambao hawajiwezi kabisa ndio watakuja kwa zahanati za chini kabisa, dispensaries health centers and hospitali zile zimepandiwa na serikali. Sasa utakuta wao, sababu mapato yao ni ya chini ndio wanakuja eh, kupata ku, hizi services za family planning. Watu wale matajiri saa zingine wataenda kwa hospitali ambazo ni private, ambapo bado wanalipa hizo services na wanashinda na hiyo kulipa, lakini watu wale maskini kwa nchi zinazoendelea itakuwa ngumu cha, sana. Kutakuwa na changamoto kubwa sana kwao kuweza kulipa you know, these services. Nam ni d uh, Mbabu Barina Hadija Riami. Sasa uh, ukiangalia kwa, kwa swala hili mapana yake yakoje? Nikiangalia kwa swala hili maanake linaona limewastua sana UNF, UNFPA. Kathy Calvin yeye ni mkuu, ameijibu ripoti hii ya utawala wa Trump kwa kusema kwamba wamesikitishwa sana, kwa sababu hili swala limekuwa likitokea na hata wakati wa utawala wa Obama na utawala wa Clinton, hata wakipewa zile pesa, iwe labda dola milioni arobaini wanazuia milioni kumi. Bunge la Marekani wanasema hizi zisiende China. Kwa hiyo unakuta kwamba hii kidogo itawateteresha kwa sababu walikuwa wana mipango katika kusa, kusaidia uzazi wa mpango na masuala mengine ambayo yanahusu afya ya mwanamke na msichana pamoja na watoto. Naam, basi ni swala ambalo tutaweza kuliangalia eh, pengine hata siku nyingine eh, tutasubiri kuona namna ambavyo linaendelea kutoka hapa meza ya Kwa Undani. Mimi naitwa Idi Ligongo. e, shukrani ziende kwake Hadija Riami, BMJ Muridhi, e, Aida Isa, vilevile kwako kwa wewe msikilizaji, Maseju Changule, Rama Musa kwa kuweza e, kuwa nasi vilevile vile, Omar Kaseko na Jafar Mjasiri, ambao waliwezesha wewe mtazamaji wetu wa Facebook huweza kutuona hapa kwa moja moja kwa kwa kutoka Washington DC. Nakwambia shukrani kwa kuwa nasi na tukutane tena hapo kesho katika Kwa Undani.