Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22, 31 na, na, na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi khadija Riami. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa rais, kama Rais Donald Trump anataka kufanya mashambulizi zaidi ya kijeshi kwa Siria, atafanya hivyo hata ishi ya hapo. Balozi Nick Haley amekiambia kituo cha televishen cha CNN leo Jumapili na kuongeza, kama anahitaji kufanya zaidi, basi atafanya. Lakini Haley na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson wametoa ishara mchanganyiko kuhusu kipaumbele cha kumwondoa rais wa Siria Bashar al Assad madarakani. Mabadiliko ya utawala ni kitu ambacho tutafikiria, amesema Haley. Lakini Tillerson amesema kulishinda kundi la Islamic State ni lengo kuu la Marekani nchini Siria. Tillerson amesema ni muhimu kuweka vipaumbele katika mwelekeo sahihi, amekiambia kipindi cha Face the Nation katika kituo cha televishen cha CBS na kuongeza, tunaamini kipaumbele cha kwanza ni kulishinda kundi la ISIS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vuguvugu la vyama vya upinzani limeitisha maandamano ya nchi nzima kesho Jumatatu, kuitaka serikali ya rais Joseph Kabila kutekeleza makubaliano ya kisiasa yaliyotiwa saini disemba 31 mwaka jana. Mwenyekiti wa vuguvugu hilo maarufu kama Rassemblement Ma, Felix Chisekedi amewaeleza waandishi wa wa habari hivi leo mjini Kinshasa kwamba hatua ya rais Kabila kumteua waziri mkuu mpya ni kinyume na mkataba waliofikia. Chisekedi ameiomba Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kutafuta suluhu ya haraka kwa mzozo huo wa sasa. Rais Kabila mwishoni mwa wiki alimteua Bruno Shibala kwa waziri mkuu mpya. Shibala ni mwanachama wa zamani wa chama cha upinzani na aliwahi kuwa msemaji wa ushirika wa Rasambloma Mkuu mpya wa jeshi la Somalia Jenerali Ahmed Mohamed Jimale Irfid amenusurika jaribio la kuuawa baada ya mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga kutegua mlipuko kwa msafara wake uliokuwa karibu na wizara ya ulinzi ya Somalia mjini Mogadishu. Watu walioshuhudia wamesema, mashahidi na maafisa wamemweleza mwandishi wa habari wa VOA Abdul Kadir Mohamed Abdulle kwamba watu tisa wameuawa katika mlipuko huo waathirika wengi wanasemekana ni raia ambao walikuwa abiria katika magari mengine yaliyokuwa yanapita. Mkuu wa jeshi alikuwa amehudhuria sherehe katika wizara hiyo, ambayo ndio kwanza amechukua majukumu kutoka kwa kiongozi aliyemtangulia, Jenerali Ahmed Mohamed Aden. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi. Milipuko imepiga makanisa mawili nchini Misri leo Jumapili na kusababisha vifo vya takriban watu 40 na kujeruhi dazeni zaidi, wakati ambapo Wakristo wa dhehebu wa la Coptic walikuwa wanasherehekea Jumapili ya Matawi. Islamic State imedai kuhusika na mashambulizi. Mlipuko wa kwanza ulitokea huko Nile Delta kaskazini mwa Cairo na watu 27 walipoteza maisha. Saa kadhaa baadaye mlipuko mwingine ulitokea kwenye kanisa moja mjini Alexandria na kusababisha vifo vya watu kumi na moja. Baba Mtakatifu Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki, anatarajiwa kuitembelea Cairo mwezi huu kuonyesha mshikamano na jamii ya Wakristo nchini Misri. Wakristo ni asilimia kumi ya idadi ya watu wote nchini Misri. Jeshi la majini la Marekani limepeleka kikosi cha mashambulizi kwenye peninsula ya Korea kuboresha uwepo wa Marekani huko na kutuma ujumbe kwa Korea Kaskazini, ambayo wiki iliyopita imefanya jaribio la makombora licha ya maazimio ya Umoja wa Mataifa kupiga marufuku majaribio kama hayo. Kikosi hicho kinachojulikana kama Carl Vinson Strike Group kilisimama katika bandari huko Singapore na kilitarajiwa kusafiri kwa njia ya bahari kuelekea Australia Wakati kikosi cha kamandi ya Marekani huko Pacific kilipoamuru manuari za Marekani badala yake zielekee kaskazini. Manuari za Marekani zinafanya operesheni zake kwa lengo la kulinda masilahi ya Marekani magharibi mwa Pacific, amesema Kamanda Dave Benham, mkurugenzi wa operesheni za mawasiliano kwa kikosi cha kamandi ya Marekani huko Pacific, na kuongezea kuwa tishio moja kuu katika eneo hilo linaendelea kuwa ni Korea Kaskazini kutokana na uzembe wake kutowajibika na kudumaza majaribio ya makombora na harakati zake za kusaka uwezo wa kuwa na silaha za nyuklia. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Jina langu ni Sunday Shomari. Karibu sana msikilizaji, tuungane nasi kwenye salamu na muziki. Naam msikilizaji, ni kipindikie cha salamu na muziki, na moja kwa moja basi naanza na, na mwenye bahati ya kufunga kipindi chetu hii leo. Sehemu ingine ni njereka njereka, kwa njia yako ya njia ya barua pepe unapo na salamu zako zaidi kwa bingu wa salamu kimataifa, Jofre Njireka, huku msahau Silverus Njireka wa Mkwakuni Songwe, Fadhili Njireka, Filbert Njireka, Froliani Sanga, Benson muziki Chidi Chidi, Chidi Chitenda na ujamsahau Kasim Ngia akiwa Lindi, Sali Bunzali Sali, Steven Kamulaija akiwa Shinyanga. Ujumbe unawaambia no, jamani, mlezoea kuchinja kunyonga, hamtaweza sare sana. Msikilizaji zamuni yako Nyanda Mayala wa Ilula Majengo Magu kule Mwanza kunapata salamu zako ziende kwake, si mwingine Sombi Mtemi wakiwa Singira, Sayenda Mabula Magesha akiwa Bariadi. Jacklin Kibona akiwa Sumbawanga, mke wako mpenzi Elizabeth Daniel akiwa Ilula Majengo kule Magu. Unapenda kuwasahau au unasema huja wasahau wanao wapenzi Neema Daniel, Martha Ryabo na Lucia Nyanda wakiwa Ilula Majengo kule Magu. Vilevile mkumbuka Charles Kisanga akiwa Magu, Unis Lisa Babi na mtangazaji wa zamu wa VOA Swahili na kwa niaba ya wenzangu unasema asante sana. Ujumbe unasema kumjua Mungu ni mwanzo wa maarifa. Ujumbe maridhawa kabisa, msikilizaji huyo. Zamuni yako wewe, Bonifas Steven au Baba Serapia, ukiwa wapi? Uko Katoro Geita, unasema salamu zako za leo unapenda ziende kwake watoto wako mke wako mpenzi Happiness Peters huku sahau mama yako Serapia, kaka yako Eric Steven akiwa Ushirombo, shemeji yako mama Steve akiwa Ushirombo, mtoto wa shangazi yako unasema Faustin Kusekwa akiwa Geita, baba yako mdogo Celestin Dominico akiwa Mangoma, huku msahau unasema babu yako Simon akiwa Nyampambe, Sengerema. Pia wamekumbuka baba yako mlezi unasema Thomas Kusekwa akiwa Geita huja msahau, unasema Amili Matius na Elias Shiguta akiwa kule wapi? Unasema yuko, ukutaja sehemu gani hapa. Vilevile unasema mtangazaji wa zamu, pokea salamu zangu basi, mimi kwa wenzangu na kwa niaba wenzangu. Anasema asante sana. Moja kwa moja nakuita Naili Isiyobelwa ukiwa life unity kule Tukuyu, Mbea unapata salamu zako zaende kwake Jose Mojezunguboy, unamwita huyu, hukumsahau Debora Danford, Nazaret Mwa Kipembe, Notabane Mwakamala, Lusajo Mwamloka, Sia Pasco Laswai, Lusekelo Barton Bukuku, Mwandu John Noa Kapindo, Thomas Wadoks. Hukupenda pia kumsahau Shuku Mwatulo, pia memkumbuka Fikiri Dalio Gakara, Salome Daniel Magembise, Boaz Karanje na Julius Mushi. Ujumbe unawambia, jamani, Mungu hana upendeleo. Haya mambo mazuri kabisa hayo, msikilizaji. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tupate kibao cha muziki Mr TZ au Mwana wa Kiambi anakuja na kibao chake Claro. tunaendelea na salamu zenu msikilizaji. Zamuni yako wewe Sayenda Mabula, unajiita kijana wa Kisukuma, unapenda salamu zako ziende kwake Eric Masawe, Ismael Togolani, Lukas Albato Mseti, e, Clifford Hezron Mwanyenda. Hawa wote unasema wako jijini Dar es Salaam. Zamuni yake nani huyu, Said Msafiri, kwa njia ya barua pepe, unapenda leo zalako salamu ziende kwake, ukiwa unazikutuma kwa Deusi Masunga, Salum Nasoro, Sayungu Jeko Ismail Togolani, Clifford Hezron, pia ujamsahau nasema Isa mzee wa urembo, Rustik Malatu, Urutaiwa, Busisi, Angesco Choga, pia ukupenda kumsahau Meshak Mumwalwa, Uchumi, Filbert Jumanne, ya Athumani Rukoba, pia memkumbuka James tano Juma Michael, pia memkumbuka Baraka Mganga na hukumsahau Mwandu John, hali kadhalika Muhammad Kachuru na Juma Hassan Jaka pia unasema umemkumbuka Isaya Sambo, uh, Simon Feles Bokoma na Mkongoma akiwa kule Tanga, na unawambia, jamani, ujumbe ni kucha kuta kucha tu jogoo kuwika ni shida zake. <laughs> ujumbe zao kabisa. Huwa msikilizaji, asante sana, zamu ni yako wewe. Nani huyu huyu? Anajiita Lucas Alberto, Lucas Alberto, unapenda salamu zako hii leo, e, ziende kwake Leticia Pandu huku msahau, unasema John Dongo Masota, pia umemkumbuka Butogwa Wilson, huku msahau, unasema Tandula Malimi, vile vile umemkumbuka Nyanda Mayala na Side Musa wakiwa Nzega kule Tabora, pia unasema ujamsahau Maige Mbona Wahabia akiwa Bariadi, Filibert Jonathan Kien Shambi akiwa kule Kagera, pia umemkumbuka Musa Zuberi Kabumaye huyu unasema na wote hawa wengine wakiwa jijini Dar es Salaam. Zamuni yako Petro Hango. Petro Hango, zako selamu, unapenda zene kwake, unasema p, huku msahau vilevile Suleimani Kajore, Dafi Nyandegwa, Adan Shabani Matembe, hawa wote unasema wako kule Singida. Ujumbe unawambia Mungu akiwa dereva wako, shetani hawezi kuomba lifti. Mambo makubwa kwelikweli hayo Haya basi, zauri yako Lugenge Lugenge Yohana, ukiwa wapi ujasema ulipo kwa njia ya barua pepe. Zako salamu kwako e, Lugenge Hakison Lugenge, namkumbuka pia Apoli Cap Witness Lugenge, Love Lugenge, Elizabeth Lugenge, Beta Lugenge, Sofia Lugenge, Tyson Lugenge, Suma Lugenge, Galus Lugenge, Anet Lugenge, pia unasema ujamsau Oresto Lugenge Edgar na Diana Lugenge Bia. Pia unamkumbuka Jacqueline Boniface Lugenge na Bona B. Bona, pia ujamsau, unasema Lazaro Lugenge Peti, Felix Yuda Lugenge, Alois Lugenge, Leticia. Haya basi kina Lugenge wote hapa naona, oh, mmekumbukwa kweli kwelikweli e, na Samura Lugenge. Basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kupokea salamu hizo Haya basi vijana wa zamani, kazi kwenu, tunakuja miaka ya nyuma kabisa. Huyu ni Badi Mark, msikilizaji, my swit my sugar, oh my swit, hey hey, my sugar, kitu hicho msikilizaji, katika miondoko ile inaitwa miondoko ya rumba, unakwenda mbele, unarudi nyuma. <laughs> Kazi kwako msikilizaji. Your Asala basi, tuendelea na salamu zenu wasikilizaji wetu kutoka chini. Kipindi ni Salamu na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Zamuni yake Rani, zamuni yake Baraka Baraka, unapenda salamu zako leo hii. Unasema kwa kanko zako tupu hapa, huja msahau. Unasema Collins Rutenge akiwa Dar es Salaam, unamkumbuka Frida Chris kumradhi. Pia umemkumbuka Ino Mosha. Unasema huja una una msahau James Bwana. Hali kadhalika unamkumbuka Josephine Louisa bila kumsahau Neema. Pia unamkumbuka Rajab Zelamula hali kadhalika unasema ujamsahau Sia, bila kumsahau Vilivyo. Unasema Zaina Yahya, umemkumbuka pia Spesioza, pia ukupenda kumsahau. Unasema Modi Sagafu, Miriam Abu, Nali Mbilinyi, Mgaya, Viki Charles Malata, Gma Suma, Mwakusa Kinana, pia umemkumbuka Msechu Oscar, hukupenda kumsahau. Unasema Maria Joyc na Simpoloniasi Chacha, na mwisho unasema kumsahau analema kutoka huko jijini Dar es Salaam, moja kwa moja naelekea wapi? Ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwako kwa kwa papa papa Lutege Lutege. Papa zako salamu napendezai kwake, unasema Isaki Petro umemkumbuka, papa munene akiwa mjini wapi? Unasema yuko pale bule, Butembo pia unasema huku msahau rafiki yako mkubwa nani huyu? E, Muhando akiwa jijini Arusha pia umemkumbuka unasema Bassalama akiwa jijini Dar es Salaam, huku msahau unasema hali kadhalika, kutoka mjini Dar es Salaam pale ni bibie Nancy Mutege. Pia umemkumbuka unasema Gerivasue Mbura Kaiza, Benadeta Metro, padri Badishi pia umemkumbuka Patriki na unasema hujamsahau vilevile. Sima e zamu ni yako Sombi Mtemi, Sombi Mtemi unasema zako salamu hii leo unapenda zaidi kwake Mandewa huku msahau unasema vilevile Hamisi, huyu akiwa jijini Dar es Salaam. Pia unasema hujamsahau Zulfa Hasan Ramadhani unasema ukumsahau pia, rafiki anakumbuka wimbo huu, wimbo aka lugha ya umbo umbo Nigeria, lakini hapo unakuja katika lugha ya Kiswahili. Basi moja kwa moja na utakamilisha kipindi hiki nikamilisha jina langu, nikamilisha langu nikamilisha shumari, ni Sunday Shomari na watakeni wote jumapili njema <tipa> Tao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Rais Donald Trump kama anataka kufanya mashambulizi zaidi ya kijeshi dhidi ya Siria anaweza kufanya hivyo hata ishi ya hapo. Balozi Nikki Haley amekiambia kituo cha CNN leo Jumapili na kuongeza kwa kama anahitaji kufanya zaidi basi atafanya. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vuguvugu la vyama vya upinzani limeitisha maandamano ya nchi nzima kesho Jumatatu, kuitaka serikali ya Rais Joseph Kabila kutekeleza makubaliano ya kisiasa yaliyotiwa saini Disemba 31 mwaka jana. Mkuu mpya wa jeshi la Somalia, Jenerali Ahmed Mohamed Jimale Irfid, amenusurika jaribio la kuuawa baada ya mlipuaji bomo wa kujitoa mhanga kutegua milipuko kwa msafara wake uliokuwa karibu na wizara ya ulinzi ya Somalia mjini Mogadishu. Watu walioshuhudia wamesema hivyo. Milipuko imepiga makanisa mawili nchini Misri leo Jumapili na kusababisha vifo vya takriban watu 40 na kujeruhi dazeni zaidi, wakati ambapo Wakristo wa dhehebu la Coptic walikuwa wakisherehekea Jumapili ya Matawi. Islamic State imedai kuhusika na mashambulizi hayo. Mlipuko wa kwanza ulitokea huko Nile Delta, kaskazini mwa Cairo. Hizo huo, basi ulikuwa ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.