Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale mlipo. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika Kati, saa 12 asubuhi, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 10 Aprili mwaka 2017. Karibu Katika Kumekucha Afrika hii leo, tuna ripoti juu ya kuendelea kwa mgomo wa wanafunzi wa vyuo vikuu vya Burundi wanaosema hawadhani serikali inataka kutanzua matatizo yao kwa njia ya kutufumba macho. Wanasema eti ni, ni kama wanatukopa, tutalipa hivi. Tutalipaje? Hakuna kazi. Hata sasa hivi mwanafunzi anamaliza shule zake, kuliko kwenda kazini, anaenda barabarani Ukame unaokumba maeneo mbalimbali ya Afrika unahatarisha kukauka kwa mito na maziwa ya bara hilo. Mojawapo ni mto mkubwa barani humo, Kongo, huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kilimo cha nchi za afrika kusini na mashariki hayakabiliwi tu na kitisho cha ukame, bali sasa kuna pia uvamizi wa viwavi jeshi unaosambaa katika nchi za afrika mashariki kwa wakati huu na sio mara ya kwanza huyu mdudu alikuweko, hata mwaka iliyopita sehemu za mkono Isingiro huyu mdudu alikuweko huko. Ningefikiria serikali ingekuwa sasa iko na ujuzi, wamefanya rishasi ya kutosha, yaani huyu mdudu akitoka uo, wanaoleza tu watu wenda duka fulani pata dawa kama hii na hii, puliza na tunamaliza hiki Hizo basi ni baadhi za ripoti kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM shirika huko Afrika Mashariki, pamoja na tovuti anwani ya www voa swahili com. Lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na taarifa habari. Maafisa wa serikali wanasema mkuu mpya wa majeshi wa Somalia, Jenerali Ahmed Muhamed Jimale Irfid, amenusurika kuuawa kutokana na shambulizi la kujitoa muhanga ambalo limeua takriban watu kumi na tano karibu na msafara wake mjini Mogadishu. Maafisa wa usalama wameithibitishia VOA kwamba mlipuko ulitokea dakika kadhaa baada ya waziri mpya wa ulinzi Abdirashid Abdullahi Muhammed na mkuu wa zamani wa majeshi Muhammed Aden kupita katika barabara hiyo. Mkuu huyo mpya wa majeshi alikuwa ametoka kuhudhuria sherehe katika wizara ya ulinzi ambapo alichukua rasmi ukamanda kutoka kwa Jenerali Aden. Wengi wa waathirika wa shambulizi hilo inaelezwa ni raia ambao ni abiria wa basi dogo. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limekiri kuhusika na shambulizi hilo. Kundi la Islamic State limetangaza kuhusika na mabomu mawili katika makanisa mawili ya madhehebu ya Coptic nchini Misri yaliyoua takriban watu 44 na na zaidi ya 100 kujeruhiwa wakati waumini walipokuwa wakifanya ibada ya matawi Jumapili. Mlipuko wa kwanza ulitokea katika mji wa kaskazini wa Tanta na kuua watu 27 na kujeruhi wengine 78. Kwa mujibu wa televisheni ya taifa, mlipuko ulitegwa chini ya kiti katika ukumbi mkubwa wa ibada. Haikuchukua muda mrefu, watu wengine 17 waliuawa na 41 kujeruhiwa katika shambulizi la kujitoa muhanga nje ya kanisa lingine mjini Alexandria. Wakati wa mashambulizi hayo, mkuu wa kanisa hilo Papa Tawadros alikuwepo kanisani lakini hakujeruhiwa. Baada ya mashambulizi hayo, rais wa Misri Abdul Fatah El Sisi alitangaza miezi mitatu ya hali ya dharura kwa taifa, baada ya muhimu, ya, kwa, kwa baada ya muhimu za kisheria na kikatiba kuchukuliwa. Waziri wa fedha wa zamani wa Afrika Kusini aliondolewa mapema mwezi huu, Pravin Gordhan amekionya uh, chama tawala cha African National Congress kwamba kiko hatarini kushindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ikiwa hakitaungana pamoja. Wanachama wa ANC waliingilia kati kila mara pale Godhan alipokuwa akizungumza jana kwenye ibada ya makumbusho ya mwanaharakati wa kupambana na ubaguzi wa rangi, rangi Ahmedi Kathrada mjini Durban. Abdu Shakur Abud na taarifa kamili Vijana wa chama cha ANC walimzomea Gordana na kujaribu kuzuia hotuba yake kwa kuimba na kucheza ngoma. Rais Jacob Zuma alimfukuza kazi waziri huyo wa fedha siku kumi zilizopita na kuzusha mgawanyiko ndani ya chama tawala cha ANC ambacho kimetawala Afrika Kusini tangu kuondolewa kwa utawala wa ubaguzi wa rangi zaidi ya miongo miwili iliyopita. Gordana aliwaambia mamia wafuasi ya watu wengi wao wakiwa na chama wa tawi la vijana la nc kwamba ikiwa hawataweza kuungana kati yao, basi hakuna matumaini ya ushindi hapo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Alisema kwamba wakiendelea kugombana watapoteza imani ya wananchi wa tabaka zote wa Afrika Kusini, jambo ambalo anasema hawataki kushuhudia. Kufukuzwa kwa Gordana kulisababisha taasisi za fedha za Fitch na Standard and Poor's kupunguza kiwango cha mkopo cha Afrika Kusini wiki iliyopita, na mabadiliko haya ya baraza la mawaziri yameongeza shinikizo la kumtaka Zuma kujiuzulu na wanachama kadhaa waandamizi kulaumu kufukuzwa kwa waziri wa fedha. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kiongozi maarufu wa madhehebu ya Shiha nchini Iraq, Muktada Al Sadri, ametoa mwito kwa rais wa Siria Bashar Al Assadi kujiuzuru ili kusaidia kutafuta suluhisho la mgogoro wa Siria. Katika taarifa yake, Al Sadri ameeleza kwamba ni jambo jemba kwa Bashar al Asadi kuachia madaraka ili kusaidia nchi kuondokana na gharika ya vita na kushamiri kwa ugaidi. Taarifa yake imetolewa ikiwa ni siku kadhaa baada ya Marekani kufanya mashambulizi ya makombora katika kambi ya jeshi la anga ya Siria, ikiwa ni kujibu shambulizi la kemikali la serikali ya Damascus ambalo limesababisha vifo na kujeruhi raia wengi. Kiongozi huyo wa kidini wa Iraq asiyetabirika ambaye mara kadhaa amepinga uwepo wa wanamgambo wa Iraq nchini Siria amesema pande zote zinazohusika ziondoe vikosi vya kijeshi nchini Siria. Pia ametoa mwito kwa Marekani na Rusia kuacha kuingilia masuala ya Rusia. Na mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani HR McMaster anasema rais Donald Trump amewataka maafisa wampe ushauri wa namna ya kushughulikia tishio la Korea Kaskazini, nchi yenye silaha za nyuklia, wakati manuari za Marekani zikisogea katika peninsula ya Korea ikiwa ni ishara ya kutuma ujumbe kwa Korea Kaskazini. McMaster amekiambia kituo cha habari cha Fox News kwamba utawala wenye kukaidi kanuni za kimataifa sasa una nguvu za nyuklia. Kwa hivyo rais ametaka Marekani iwe tayari na kumpatia mapendekezo mbalimbali ya kuondoa tishio hilo kwa watu wa Marekani na washirika wake katika ukanda huo. Korea ya Kaskazini imekuwa ikijaribu kutengeneza makombora ya masafa ya mbali yakiwa na uwezo wa kusafirisha nyuklia yenye uwezo wa kushambulia Marekani, umbali wa takriban kilomita elfu nane. Nchi hiyo imeshafanya majaribio matano ya nyuklia na kuna uwezekano sasa inajiandaa na jaribio la sita. <tipulia> Kumekucha Afrika, matangazo idha ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ripoti yenye uzito inatupeleka huko Burundi, ambako vyuo vikuu vya umma vinaendelea kuathiriwa na mgomo wanafunzi. Wanafunzi hao zaidi ya elfu kumi na moja wameapa kuendelea na mgomo hadi pale serikali itakaposhughulikia madai yao. Wanapinga mpango wa kuwapa mikopo badala ya serikali kuendelea kuwasaidia kwa kuwapa kila mwezi fedha ambazo si deni. Chuo cha serikali au vyuo vya serikali vinategemewa sana na wanafunzi kutoka familia maskini ambao hawana uwezo wa kulipa ada za shule kwenye vyuo vya binafsi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidal Hakizimana, ana ripoti kamili. Tutasimamisha masomo hadi watakapo jirudi waone kwamba swala ni muhimu, walishughulikie. Na ni mmoja kati ya wanafunzi wa wakilishi wa wengine kwenye chuo kikuu cha serikali. Wanafunzi hao wanagoma kupinga sera mpya ya serikali ya kutoa mikopo kwa wanafunzi badala ya kuendelea kuwapa ruzuku ya kila mwezi, msaada wa pesa ambao si deni. Pasianse Mbonawucha ni kiongozi mwakilishi wa wanafunzi. Hali ya nchi yenyewe ni tata, tukiangalia kuna umasikini Anakuja shuleni anategemea ruzuku hiyo, na anakuja anasema ruzuku imefutwa kwa njia ya kutufumba macho. Anasema eti ni, ni kama wanatukopa, tutalipa hivi. Tutalipaje? Hakuna kazi. Hata sasa hivi mwanafunzi anamaliza shule zake kuliko kwenda kazini, anaenda barabarani sasa hizo hera siatafungwa atafu. Hata hivyo, mhadhiri mkuu wa chuo kikuu cha serikali anasema wasiwasi hizo za wanafunzi hazina msingi. Kwa vyovyote vile, mtu anapokupa mkopo bila riba kama ilivyopangwa kwenye sheria hiyo, yeye ndiye yuko hatarini. Kuhusu swala la kulipa, wasubiri kwanza sheria inayoonyesha utaratibu wa kulipa ipatikane, na waziri alizidi kuwaomba hilo na tayari kamati husika iliundwa. Vijana hao wana wasiwasi, lakini hazina msingi. Wakumbuke kuwa wanapopoteza siku moja bila kusoma, siku hiyo inapotea katika maisha yao. Wenzao wa vyuo vikuu vya kibinafsi wanaendelea kusonga, anasema hapa. Gaspar Banyangimbonda ni mhadhiri mkuu wa chuo kikuu cha Burundi. Hii ni wakati Jumatatu hii, mgomo huu unaingia katika siku ya tatu. Kabla walikuwa katika mgomo wa kudai wenzao waliokamatwa na polisi waachiliwe huru, walikuwa Miongoni mwa waliosaini kwenye waraka uliotumiwa Raisi wa Burundi wakitishia kugoma, wane kati yao bado wangari gerezani. Pasianse Mbonabuche ni miongoni mwa waliosaini kwenye waraka huo. Sisi tulipoandika tulisema hivi, tunakuomba Mheshimiwa Raisi, mkuu wa nchi, ufanye liwezekanavyo, sheria ile irudishwe nyuma. Hamuna hofu kwamba pengine mkasimamishwa shule au mkapelekwa jera, hakuna tatizo. Sisi tumeshakubali kifo, ni kifo. Kuendelea kwenye ha ni kama kufa, na sisi tunachoomba, hatuwezi kuogopa eti tutafungwa, tayari tumeshafungwa. Wenzetu bado wako jirani, sisi hatujafanya mgomo ili tugombane, tunaonyesha uchungu wetu. Tayari wanafunzi wawili viongozi wa wili, wengine walifukuzwa shule kwenye chuo cha walimu ns kwa ufupi, ambako wako mgomoni kuanzia ishirini na nne mwezi uliopita. Chuo kingine cha serikali kinachotoa elimu ya uganga ensp kwa kifupi tayari nao wametishia kugoma kuanzia mwishoni mwa wiki hii, tarehe 14 Aprili. Aidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Nam, Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, basi tunaendelea na matangazo kutoka hapa Washington hivi sasa. Tuendelee na baadhi za habari za dunia. Maelfu na maelfu ya raia wa Sweden walijitokeza mjini Stockholm hapo jana kwa kile walichokiita tamasha la upendo baada ya shambulizi la kigaidi la lori ambalo limesababisha vifo vya watu wanne na kujeruhi wengine kumi na watano siku ya Ijumaa. Mtu mwenye umri wa miaka 39 wa asili ya Uzbek anayedaiwa kuwa na imani za itikadi kali anashikiliwa kwa tuhuma za kutumia lori lililoibwa kugonga umati wa watu katika duka moja. Meya Karim Wangard aliuambia umati wa watu elfu hamsini uliohudhuria kwenye hafla hiyo kwamba hofu haitojengeka na ugaidi hautashinda. Mwanamke mmoja alishika bango lenye ujumbe kwamba hatuitikii hili kwa hofu, bali ni kwa upendo. Hakuna kundi lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo la Ijumaa na haijulikani lilichochewa na nini. Polisi pia inasema imemkamata mtu mwingine kuhusiana na shambulizi hilo licha ya kutotoa taarifa zaidi. Na Papa Francis ambaye alipanga kutembelea Misri baadaye mwezi huu amesikitishwa na shambulizi la Jumapili katika makanisa ya Coptic nchini Misri ambayo yaliua na kujeruhiwa umini kadhaa. Katika hitimisho la sala ya matawi ya Jumapili, kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani amesema anawasilisha, anawasihi wale wote waliowasirika na kuwapa pole. Mapema katika sala yake Papa alilaani hali mbaya ya dunia sasa aliwaombea wale wote wanaotaabishwa na utumwa wa kazi, maafa ya familia, wagonjwa na pia wanaotaabika na vita vya ugaidi huko Jerusalemu na kwingineko duniani. Waumini waliadhimisha Jumapili ya Matawi mjini Jerusalemu zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita na mwanzo wa wiki takatifu ya Pasaka. Nam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu baada ya taarifa ya habari ni kwamba ukame unaendelea kusababisha maafa na uharibifu mkubwa kwa wakazi wa Afrika, ikiwa ni pamoja na mito na maziwa bara hilo kukauka. Mojawapo ya yeah, mito mihum, muhimu na mirefu inayotumika sana kwa usafiri na watu wa watu na bidhaa ni mto Kongo wenye urefu wa kilomita elfu nne mia saba wa pili kwa urefu baada ya mto Nile, unakabiliwa na hatari kubwa ya kukauka. Mwandishi wetu Oster Malivika anatembelea mji wa Kisangani, mojawapo ya bandari muhimu kwenye mto huo na kutuarifu zaidi juu ya hali ya mto huo. Asante sana kwa timu ya Kumekucha. Kweli ni kwamba niko katika muji wa Kisangani, mkoa wa Chopo, muji ambao ulijengwa na wazungu wakati wa ukoloni. Kukiwa joto kubwa kwa sasa, ila nimefika hapa kutazama maji ya Mto Kongo ambayo imepunguka meta ine na nusu kwa sasa. Hapa nimekutana na wananchi pembeni ya Mto Kongo. Frevu Kongo yao, hii tunaona sasa Frevu Kongo inashuka hapa maji sasa, na jimne juu sana yalake na pandaka ti paka huku sasa masiku hii inaisha kupita, inafika katipaka kunivua ile miti ya kule, navuka upande mwingine wa Mto Kongo unaogawa mji kwa sehemu mbili rivi gosh pamoja na rivi drat. Na hapa nakutana naye Basosila mafuta ambaye tunavuka naye katika Mto Kongo. Mai na iko nashuka tu, iko nafanya mwezi mwe inayala mwezi mwe inashuka. Fasoni iko kwa pole mama iko na shuka tu iko naendelea na, na, na kushuka. Kupunguka kwa mto Kongo ni hatari kwa biashara hasa kutoka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Afrika Mashariki hadi Kinjasa. Kuliko siku kumi meli imekuwa ikifanya mwezi mmoja sasa kutoka Kisangani hadi Kinjasa kama anavyosema Nganda Mulonda Wili, kapiten wa meli ya MB Jekof. Me de de 10 kuna meli iliyosafiri hapa imefanya siku ishirini na nane kuliko kufanya siku 10. Ya li, kuna meli imegonga jiwe sio hata moja, ni mbili. Mmoja wa makamanda wa maji hapa katika mji wa Kisangani. Tukutana naye hapa bandarini naye ni ndungu Tambwe kweli. Kwa sasa tuko kwenye meta tatu na thelathini na nane na tunaweza kufika kwenye meta ine, maji yamepungua. Kwa kuhitimisha ripoti yetu, tumekutana naye gavana makamu wa mkoa wa Chopo hapa Kisangani leo de ho Basango, tutaleta maswali mbalimbali ya kubaelezea batu venyewe viko na masua ya kusema inaomba baangalie tonage kilo yenyewe wanabeba, parske kama mai haiko tena mingi, abata tembea na masua yenyewe, inajazwa kabisa na mashandizi. Nafaa baangalie juu isigonge chini, kule itaenda tena kuleta shida, kutakuwa naufrage kwa mabatou. Ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanja hamasa na kutoa tahadhari kwa wanaotumia mto Kongo. Huyu hapa tena leo Basango gavana makamu wa mkoa wa Chopo akiwa katika mji wa Kisangani. Utakuwa ma communique ma message takuwa inapita juu, bajue kama maji inapunguka. Inaomba wa tenir compte na ile mambo juu, wasitembee wakati ile, sawa ma ilikuwa na mnene naikaraka juu masafari ya busiku pia tutabaelezea. Mimi ni hoster Malivika, nikiwa hapa katika mji wa Kisangani kwa niaba ya Sauti Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc wachambuzi wa kisiasa na wanasiasa hapa mjini washington wanaendelea kutafakari juu ya msimamo wa utawala wa donald trump kuelekea siria baada ya mashambulizi ya makombora yaliyolenga kambi ya jeshi la anga wiki iliyopita mwandishi wa Sauti ya Amerika Michael Bowman anaripoti kwamba katika mahojiano ya televisheni, balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa alizungumzia uwezekano wa hatua zaidi za kijeshi kuchukuliwa dhidi ya vikosi vitiifu vya Rais Bashar al Assad, lakini maafisa wengi wa Marekani wanasema kuangamiza kundi la Islamic State ndiyo kipaumbele sasa. Abdu Shakur Abud, nini mkakati wa utawala wa Washington? Kwa hakika Idi, kufuatana na ripoti hiyo ya mwandishi wa sauti Amerika, haijulikani bado, kwani swala ni je, utawala wa Donald Trump unatafakari juu ya kubadili utawala wa Siria? Balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley alisema Rais Bashar al Assad ni kizingiti kikubwa katika kupatikana suluhisho la kisiasa la vita vyenyewe kwenyewe huko Siria lakini mwana diplomasia mkuu wa Marekani, waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson akizungumza na kipindi cha this week cha ABC amesema kumwondoa Asad huenda ikawa na hatari zake. Like uh, tumeshuhudia vipi jambo hilo limeweza kutokea tulipotumia nguvu kukabili utawala wa Libya, na hali ya huko Libya inaendelea kuwa vibaya na ninatoa hoja kwamba maisha ya Walibya si mazuri tena hii leo, ingawa Marekani imechukua hatua kuzuia kuuliwa raia zaidi wa Siria. Lakini Tillerson anasema lengo kuu la Marekani halijabadilika. Kipaumbele chetu cha kwanza ni kuwashinda ISIS. Shambulizi hili lilihusika na kitendo cha kikatili cha karibuni cha kutumia silaha za kemikali dhidi ya wanawake, watoto na kama rais alivyosema, hata watoto wachanga. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alijaribu pia kulenga katika kuking'oa kundi la Islamic State kama kipaumbele chake. Wakosoaji hata hivyo katika bunge wanasema huo si mkakati uliosahihi. Senator Marco Rubio Mrepublican wa Florida anasema Hili wazo kwamba tutawamaliza ISIS na hapo tena kwa matumaini mazuri tutamtumia Assad na wengine kutafuta suluhisho haitoweza kufanya kazi. Ikiwa Assad anaendelea kubaki madarakani, basi kutakuwepo na wanamgambo wa kisuni wenye itikadi kali huko. Trump hakuitaja Siria katika hotuba yake ya kila wiki hapo jana, lakini alisisitiza tena nia yake ya kurudisha ushawishi wa Marekani kwenye jukwaa la kimataifa. Na ikiwa rais ataamrisha mashambulizi zaidi ya kijeshi huko Siria, basi wito wa kupata idhini ya bunge utaongezeka. Basi wiki hii watu wataangalia ni sera gani au mkakati gani serikali ya Trump itatangaza. Nam, wapenzi wasomaji, nchi za Afrika Mashariki, kama tulivyosema hapo mwanzoni, zinakumbwa na janga kubwa la uvamizi wa viwavi jeshi kwa wakati huu ambao umeshaharibu maelfu ya hekta za mimea na kusababisha kitisho cha uhaba wa chakula, hali ambayo tayari imesababishwa na ukame. mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bure, anazungumzia janga hilo katika makala yetu ya Jamii na Maendeleo. Shirika la chakula na kilimo duniani FAO linasema iwapo kazi ya uharibifu wa mazao unaotekelezwa na viwavi jeshi Afrika Mashariki utaendelea, matarajio ya mavuno kwa msimu huu yatatokomea, likitaja mahindi, ulezi, mihogo, mtama na ngano kuwa mazao yanayoshambuliwa na wadudu hao. Uganda imekuwa ya kwanza kutangaza kushambuliwa na wadudu hao, wilaya hamsini zikiwa zimeathirika. Waziri wa kilimo wa Uganda, Christopher Chabazanga, amesema hali inazidi kuwa mbaya zaidi, wadudu hao wakisambaa kwa kasi zaidi ya juhudi zilizopo kukabiliana nao. Naonekana ilitoka Zambia, ilikuja na mbegu za kupanda hizi mbegu za mahindi. Sasa makati tulipanda hapo, hiyo mbegu ilikuwa imeweza pata hiyo dudu, alafu mangati ilicamnet ikakuja nayo ah, inaharibu chakula Kasese, iliharibu Chibuku. Iko kwa Central Region, Eastern Region na West Nile na parts za Serere huko Teso. Nchi ya Kenya maeneo ya magharibi mpakani na Uganda nayo na imeripoti kushambuliwa na viwavijeshi, wilaya ya Trans Nzoia ikiwa imeathirika zaidi. Rwanda nayo imetangaza kuwa sekta ya kilimo nchini humo inakabiliwa na wakati mgumu kutokana na mazao hasa mahindi kushambuliwa na wadudu hao hatari aina ya viwa vijeshi. Tanzania inataka raia wake kuwa macho na kuripoti kisa chochote. Nchi nyingine zilizoripoti kuathirika zaidi ni pamoja na Malawi, Msumbiji, Namibia, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe. Waziri wa kilimo nchini Uganda ameeleza hali hiyo kuwa tishio kubwa baa la njaa, na kwamba kunaweza kutokea athari mbaya kwa mavuno yanayotarajiwa, hasa nafaka. Itakuwa sida tuta Chakula tutapata chakula, unajua tulipata mchana mingi. Na, na hii dudu chakula, tutapata shida. Uganda imechukua hatua ya kutumia shilingi bilioni 25 kujaribu kudhibiti wadudu hao waharibifu haribifu kwa mazao, lakini hadi sasa imepata shilingi bilioni 10 pekee. Serikali za Uganda na Kenya zinawahimiza wakulima kuchukua hatua za kibinafsi kukabiliana na wadudu hao, huku maafisa serikalini wakitafuta mbinu za kuangamiza Richard Barasa ni afisa wa kilimo eneo la mlima Elgon nchini Kenya. natoa wito kwa wakulima wa milima kuwa wakiona hawa wadudu ambao wanatoboatoboa wa matawi na kuingia katikati kati ya ya mumea, kuwa wapige ripoti katika ofisi ya kilimo ya yeyote nyeko karibu, hasa wa, wa milima. Watu wanaweza kuambia, wanaweza kuja katika ofisi ya kilimo ya agriculture hapa Nairobi, ili tuweze ku, kuangalia kiwango ambacho kimekuwa na mtu ripoti mbele ili wakulima waweze kusaidiwa. Tunafikiri tukipatana na watu watu wengine, watu wenyewe iko kwa business ya kulima ile yenyewe, anaita public partnership, public private partnership. Wale wengine wenyewe wanaweza wanunue dawa wa spray na wale wenyewe hawaweze tuwasaidie kama serikali. Hii tunaweza tukakontain, lakini wakulima wana majonzi na wasiwasi. Jana nilikuwa na agriculture officer akaniandikia dawa kaspray mpaka karibu 6 saa hizi nimejaribu kutembea bado napata ziko ndio, na mahindi yenyewe sasa, ile ambayo imekuwa affected ni eight acres, kuwa imefika kupalilia ingine ndiyo sasa inatoka. Sasa kazi ngumu ni, ni dawa sasa wanaweza kutangaza alafu, serikali itusaidie kama wakulima kwa jumla. Sasa wameniambia nitafute dawa, sasa niko na mtu wa taksi, lakini sasa hata transporti imekuwa ngumu. Pengine niuze tu kuku ama ni nikondoo sijui, na nitapata mtu wa kununua saa ngapi? na tutu bado inaendelea. Baadhi ya wakulima wanalaumu serikali kwa kuzembea na kukosa kuzitayarisha nchi dhidi ya majanga. Onyango Jackson ni mkulima na sio mara ya kwanza. Huyu mdudu alikuweko hata mwaka iliyopita sehemu za Mkono Isingiro, huyu mdudu alikuweko huko. Ningefikiria serikali ingekuwa sasa iko na ujuzi, wamefanya research ya kutosha ye, yani huyu mdudu akitoka, wanaoleza tu watu wenda duka fulani pata dawa kama hii, na hii puliza na tunamaliza hii kitu. Sasa kama serikali bado nasikia wanafanya research nini, hiyo ni maneno ya kula pesa tu. Na sasa hii tumeamukia tuko kwa shamba hii, viwavi kwa kusema ukweli vimevamia eneo hii na tuna omba serikali aweze kutukumbuka. Mwezi Januari mwaka huu viwa vijeshi walishambulia na kuharibu hekta elfu 35 za mazao na kutishia usalama wa chakula kwa zaidi ya familia elfu 120 nchini Malawi. Kwanza kwa viwa vijeshi nchini Uganda kumeharibu karibu hekta 100 za mahindi na katika miaka ya nyuma Sierra Leone na Tanzania wamewahi kukabiliana na uvamizi wa viwa vijeshi. Uvamizi mkubwa zaidi ulikuwa mwaka elfu mbili na tisa nchini Liberia ambapo wavijeshi walishambulia vijiji vipatao mia moja na kuharibu mazao, ikiwa ni pamoja na mashamba ya kahawa na malisho ya mifugo. Watu zaidi ya elfu mia tano waliathirika na zaidi ya wakazi elfu ishirini walilazimishwa kuyahama makazi yao. Nchi za Afrika Mashariki zinauguza athari za kiangazi na kukosa mavuno kwa muda wa mwaka mmoja uliopita. Uvamizi wa viwavi jeshi sasa ni tisho kubwa kwa wakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na huenda ukasababisha uhaba mkubwa wa chakula na kulemaza maendeleo. Kenns Bwire, Sauti America, Kampala. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa muktasari wa habari. Maafisa wa serikali wanasema mkuu mpya wa, mku wa majeshi wa Somalia Jenerali Ahmed Muhamedi Jimale Ifrid amenusurika kuuawa kutokana na shambulizi la kujitoa muhanga ambalo limeua takribani watu 15 karibu na msafara wake mjini Mogadishu. Maafisa wa usalama wamethibitishia VOA kwamba mlipuko ulitokea dakika kadhaa baada ya waziri mpya wa ulinzi Abdurashid Abdullahi Muhammed na mkuu wa zamani wa majeshi Muhamed Amen kupitia barabara hiyo. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, asanteni, msikose kuungana nasi jioni ya leo. Hapa studio nilikuwa pamoja na Id Ligongo. Kwa hivyo tunakutakieni nyote alfajiri na asubuhi njema. Kwaherini.