Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa ni VOA Express, jina langu ni Sunday Shumari langu nalo jina niite Harison Kamau, ikiwa ni siku ya Jumanne. Jumanne ikiwa tarehe kumi na moja mwezi nao ni wa nne mwaka wa elfu mbili kumi na saba ambapo mambo tumeyapanga vizuri vilivyo ili kuweza kukujuza yanavyoendelea kuanzia hapa Marekani hadi Afrika na kwingineko. Kabisa Kamau, kama ulivyosema mambo tumeyapanga vizuri kwelikweli. Leo mengi tunayo ya kuzungumza Kamau. Tutaangalia kule nchini Tanzania, wabunge wa nchi hiyo wamecharuka kwenye bunge la nchi hiyo wakiuliza kulikoni, haya maswala ya watu kutekwa ni nini? Basi ukae tayari msikilizaji, hapo baadaye tutakuletea habari hiyo, tukizungumza zaidi kwenye mitandao ya kijamii inavyozungumzwa. Na vilevile, kama wewe unaishi Uganda ama unatembea nchini Uganda, basi ujue wakati wa kuandikisha tena sim card ya simu yako ni sasa. Siku saba zikikamilika, kama hujarudia kusajili laini yako ya simu, simu yako inazimwa, haitaweza kutumika tena na endapo ni msafiri unaingia ndani ya Uganda, lazima upate idhini kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu. Basi simu yako haitatumika tena, iwapo hauchaandikisha tena. Unajua, tatizo la viwavi jeshi linaendelea Nnam. linaendelea kutanda, karibu naambiwa tu, jana tumezungumzia Uganda kama kama walivyokumbuka, lakini leo wanasema vile viwavi jeshi sasa vimeingia mpaka huko nchini Kenya, lakini wanasema hivi sasa vimetokea nchini Tanzania. Vya aina gani? Wanasema sio vya kawaida, utasikia hapo baadaye, vya ajabu sana lakini, kwanza turudi Uganda tusikie yapi haya yanajiri kwa njia ya simu, maanake tunatumia simu kila wakati kwenye Facebook. Kwanini, kwa nini? Kwa hivyo ni muhimu sana tujue nini kinachojiri kuhusiana na simu za mkononi huko nchini Uganda, na Kenneth Bwire yu tayari kabisa kutueleza Kenneth, hebu tueleze nini mambo yanavyoendelea kuhusiana na kuandikisha tena kwa sim card nchini Uganda. Kama unamiliki simu lazima usajili kadi ya simu upya, yani baada ya hiyo kadi ya simu kusajiliwa miaka iliyopita, lakini haikuwa inatumia e, ile stakabali za kitaifa kama kitambulisho pamoja na pasipoti. Ili mradi ulikuwa tuna kitambulisho cha kazi ama kitambulisho cha shule ama kitu chochote ambacho kinazungumza kukuhusu, ilikuwa unaruhusiwa kusajiliwa, lakini baada ya visa vya watu wenye u ushawishi mkubwa serikalini kuuawa kwa kupigwa risasi. Maafisa wa usalama wanasema kwamba wanaua watu hawa, wanatumia mawasiliano ya simu lakini, wanapotafuta data mawasiliano yao katika mitambo hayapatikani kwa sababu laini nyingi za simu hazijasajiliwa. Na sasa, Bwire, kuna wakati ambao umetolewa wazoezi hilo kuwa likifanyika na kukamilika, siku saba zikikamilika, kama hujarudia kusajili laini yako ya simu, simu yako inazimwa, haitaweza kutumika tena na endapo wewe ni msafiri unaingia ndani ya Uganda lazima upate idhini kutoka kwa ofisi ya waziri mkuu, ndiye atakaye kuruhusu kupokea laini ya simu. Kama wewe ni mkimbizi, vile vile utapitia na njia hiyo hiyo kusajiliwa na ofisi ya waziri mkuu. Na zoezi lenyewe Bwire, kama umesema, ni siku saba, ni kuanzia lini? Ilianza wiki jana, baada ya makata hayo kutolewa, lakini hawakuwa moja kwa moja wakieleza litamalizika lini, lakini baada leo kumekuwa na kikao nyakati za asubuhi zote kati ya mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura na pamoja na mkurugenzi wa mamlaka nchini Uganda, UCC eh, Injinia Godfrey Mtavazi, wakakubaliana baadaye na kuharifu waandishi wa habari kwamba tumesogeza siku saba, zikikamilika tunafunga pamoja na hakuna kuuza laini za simu kando kando mwa barabara na ama mtu yoyote wakale yote kuuza, ijapokuwa tu utapata laini ya simu mpya kutoka kwa mamlaka ya mawasiliano. Watumizi wa simu wamechukuliaje hatua hiyo? Raia wengi wanasema ingekuwa ni afadhali basi, badala ya kuambia raia wasajili laini zao za simu upya, basi watumie zile data zilizotumika wakati wa kutoa vitambulisho na wizara ya mambo ya ndani Mambo sio ni ma, mambo magumu, lakini unakumbuka kwamba kumekuwa na mauaji hapa na pale nchini Uganda ambayo yanatatanisha. Na sasa wanachosema ni kwamba mambo yalainishwe, kila mtu atumie kitambulisho cha kitaifa. Inasemekana wengine walitumia vitambulisho vya wanafunzi, lakini sasa inaonekana kwamba mambo yote yatakuwa ya yamelainishwa, sababu wanasema hata wakimbizi lazima kwanza wajiandikishe na wizara husika ili uweze kuweza kuandikisha ile sim card yako Mradi ikitumika vibaya, basi kutakuwa na mkakati ya kuweza kukufuata wewe. Sawa kabisa, hayo ni masuala ya Uganda. Basi je, kule nchini Kenya hali iko vipi? Kama ulivyosikia, e, tumezungumza hapo awali kwamba vile viwavijeshi hawa ni wadudu ambao wanasema maalum ma african maaia e, kutoka nchini Tanzania. Tulisikia jana kwamba walikuwepo kule Uganda, lakini wanasema hawa sasa wameingia Kenya, lakini kutokea upande wa Tanzania. Sasa basi tumezungumza eh, Amina mwenzetu, Amina Chombo amekuwa akifuatilia habari hii pale Mombasa na anayo taarifa kamili. Tumsikilize Amina. Naam, hapa nchini Kenya viwa vijeshi pia wameweza kuvamia, huku wataalam wa kilimo wakisema kuwa aina viwa vijeshi wa nchini Uganda ni tofauti sana na wale wa Kenya. Wanasema wale wa Uganda wanaitwa fall worms, ambao ni hatari zaidi ya African army worms, ambao ndio waliopo humu nchini Kenya na wametoka nchi jirani ya Tanzania. Hawa African army worms, ambao ni viwa vijeshi walioko hapa nchini Kenya, anatajwa kwamba wanaweza kudhibitiwa kwa madawa yaliyopo ya Kwale iliyoko kusini mwa pwani ya Kenya ni kati ya maeneo ambayo yaliathirika sana na ukame wa muda mrefu na kukabiliwa na janga la njaa, ambapo serikali ya ugatuzi katika mikakati yake ilikuwa imesambaza mbegu za mahindi tani 64 ili kupanda hekari elfu tatu na mia mbili, pamoja na zile mbegu za kunde na pojo kama njia ya kukabiliana na njaa. Hata hivyo, juhudi hizo huenda zikagonga mwamba baada ya ekari mia mbili na hamsini. Hivi sasa tunazungumzia ekari mia mbili na hamsini zimeweza kuvamiwa na viwa vijeshi hao katika msimu huu wa upanzi. David Wanjala ni mkurugenzi wa kilimo kaunti ya Kwale nimeweza kumtembelea na alikuwa na haya kuhusiana na swala hilo. Alafu, wa, waanza kufly to areas ambazo zilikuwa affected, hapo ndio tutakuwa na shida. Wakati ilikuja, so, the affected area of 50 acres, wakulima wengi wamepanda, lakini sahii sasa vile wameanza kupanda wengi duko na wasiwasi. Yale madawa ambayo tulikuwa nayo tumesambaza tayari kwa wakulima na imeisha. Na katika kaunti ya Taita Taveta ambayo inapakana na Tanzania kule na manga hawajaachwa nyuma katika janga hili la viwa vijeshi, ambapo tayari wameweza ku hambulia mimea na nyasi za mifugo katika kaunti hiyo. Asilimia 38 ya mashamba yao ni ya mifugo, ambapo uvamizi wa viwavi hao wanashambulia nyasi za mifugo na unatia hofu wale maafisa wa kilimo na hata wafugaji katika kaunti hiyo. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu hapa Mombasa, waziri wa kilimo katika kaunti ya Taita Taveta Ben Mgana alikuwa na haya. Sasa unakuta kwamba ikiwa hao viwavi ambao tunaendelea nao sasa kama hata kontrol, pia unakuta kwamba mifugo itakuwa na hatari kubwa sana, kwa sababu hawatakuwa na malisho ya kuweza kuwalisha. Maafisa hao wa kilimo wanataja kuwa rasilimali katika serikali za ugatuzi hazitoshi kuweza kukabiliana na uvamizi wa viwavi hao. Ni hayo tu kwa sasa, shukran. Asante sana mi na chombo kutoka pale Mombasa akitupa habari hiyo. Basi moja kwa moja, msikilizaji, kipindi ni VOA Express kutoka jukwaa la Marekani hapa Washington DC. E, kama jana tuliweka swali kwenye mtandao wetu wa Facebook, basi labda tuangalie ile swali. Wengi wamezungumza kuhusu hili swali, na swali letu la jana likuwa inasema kwamba, je, unadhani msanii Roma Mkatoliki wa Tanzania ameweza kujieleza vizuri mbele ya waandishi wa habari? Hii ndio nataka kujua Wasikilizaji kwenye Facebook wameongea sana ja. wameongea sana na ni jambo ambalo linaendelea hada hadi leo kule kwenye bunge ya ta, la Tanzania. Lakini Hosea Kangoma anasema jambo lilikuwa wazi kwamba asingeweza kusema, maafisa wakikuteka na kuamua kukuachia, lazima wakupige tahadhari, ambayo ukikiuka watakumaliza kweli. Haya, huyu ni Tongwe Tongwe Records, anasema anasema kwani kwani hawana mlinzi. huyu ni Chulumba Junior, samahani, anasema kwani Tongwe Records hawana mlinzi. mlinzi kama wanaye, walimteka yeye maana kipelengele hiki kikuwa mekisawa kwenye hili tukio. Kama mlinzi alikuwepo, alikubaliji watu kuingia ndani ya studio na kuondoka na vitu? Kiroba Mzee anasema kwani nyie mlitakaje, aongee nini zaidi ya kile alichokiona na kutendewa? Labda mtuambie nyie huko ukweli mnao ufahamu ambao Roma hajauongea. Haya, kasheshe mwingine, Jafet Mwaipaji <laughs> anasema jamani, swali jamani, ukatekwa ukaachiwa kwa masharti kwamba ukisema au kututaja mahali popote, tukakurudia mara ya pili tutaondoka na kichwa chako, utasema kweli? Kwa hiyo ah, wangemwacha kwanza, maana bado uh -huh, ana wengi la kutekwa atawaambia nini? Don Pastor Roma anasema sio mwanaharakati hata kidogo. Roma sio mwanaharakati hata kidogo, yeye mwenyewe anajichanganya. Mara kwanza anaongea wanaachiwa polisi anasema kiafya, kiakili yupo fiti. Leo hii unasema sijui um, um, ameumia ndio mwana harakati ya ogopi sasa. Pale huyu naye anavyoashiria ni kwamba sasa haeleweki, pia Roma Mkatoliki, kama ameamua kuwa mwanaharakati ama sio mwanaharakati. Kwa hivyo mambo ni kitendawili hapo. Na Benedict Shirima anasema sasa, nyie mlitaka asemeje? Acheni kutuzunguka nyie na kuchochea vitu visivyo na msingi, aliyosema ndio hayo. Au ninyi mlitaka negative outcome aongee mambo positive outcome, au muone Tanzania ina ina wazalendo. Basi kwanza tuende sasa mengine anaendelea. Tuende kwa habari za dunia kwanza. Shirika la Amnesty International linasema China inabaki kuwa taifa linaloongoza kwa kuua watu, wakati mataifa mengine hukumu ya kifo ikiwa imepungua kwa zaidi ya robo tatu. Amnesty ambayo inapinga hukumu ya kifo kwa namna zote, imeorodhesha China, Belarus na Vietnam kama serikali zinazoficha taarifa za mauaji hayo, zikidai ni siri ya taifa. Lakini mtafiti wa Amnesty William Ney anasema shirika hilo limetumia taarifa za vyombo vya habari, nyaraka za serikali na mazungumzo na watu ili kupata Tathmini juu ya hali halisi. Moto mkubwa umeharibu sehemu kubwa ya kambi ya wakimbizi ya Grand Saint karibu na Dunkirk kaskazini mwa Ufaransa. Michel Laland, msimamizi wa mkoa wa Nord, alisema moto huo ulianza baada ya mapigano kati ya raia wa Afghanistan na wakurdi kwenye kambi hiyo. Haikujulikana mara moja moto huo ulianza vipi, lakini Laland anasema watu wasiopungua watano wamejeruhiwa. Wakimbizi kwenye kambi hiyo waliokolewa na kupelekwa kwenye maeneo mengine. Mkutano wa mawaziri wa nchi za G7 ulitawaliwa na hali ilivyo nchini Syria, umekamilika siku ya leo ikiwa Jumanne, na waziri wa mambo ya nje wa, wa Marekani Rex Tillerson akitafuta uungwaji mkono kutoka kwa washirika kabla ya kwenda Moscow kwa ajili ya mkutano na maafisa wa Russia, nje ya mazungumzo hayo akiwa Italy. Tilerson anatarajiwa kukutana na washirika kutoka Jordan, Qatar, Saudi Arabia, pamoja na Uturuki na nchi za jumuiya ya Kiarabu kujadili kuhusu msimamo wa Marekani wiki iliyopita, kutokana na wiki iliyopita na mashambulizi ya kemikali yaliyofanywa na serikali ya Siria. Mapigano jumanne hii leo baina ya vikosi vya Philippines na wanamgambo wanaoshutumiwa wa Abu Sayaf katika kisiwa cha Central Resort yamesababisha kifo cha afisa mmoja na takriban maafisa wanne wengine wameuawa. Mapigano yalizuka katika mji wa Inaganga kwenye jimbo la Boho. Maafisa wa usalama wanasema kundi la takriban watu kumi wenye silaha waliwasili kwa kutumia boti na kwamba mapigano yalitokea wakati vikosi vya wa serikali vilipokwenda kufanya uchunguzi. Bohol iko nje ya maeneo ya kusini mwa Ufilipino ambako Abu Sayyaf kundi hilo linafanya operesheni zake. Ubalozi wa Marekani katika nchi hiyo ulitoa taarifa ya kuonya wiki iliyopita kwamba imepokea taarifa rasmi kuhusu operesheni za magaidi na wanaweza kujaribu kufanya utekaji kwenye majimbo ya Bohol na Cebu. Marekani na Philippines zote zinaliona kundi la Abu Sayyaf kuwa ni la kigaidi. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea vizuri kuangalia mambo kutoka karibu na mbali. Popote ulipo, tunafurahi sana tunakuona kwenye mtandao, wengine wakiwa Dar es Salaam, wengine wakiwa Nairobi, wengine wakiwa hapa hapa Marekani, wengine wakiwa kule Ulaya na pia vilevile vile Australia. Lakini swali kuu, kama tulivyosema, ni kuhusu um, utekwaji nyara unaoendelea katika nchi ya Tanzania. Sasa msanii mkatoliki um, ndio huyu, swala lake bado linaendelea kuibuka pamoja na mengine, lakini kwenye bunge leo naelezewa kwamba kuna mchakato unaoendelea baina ya wabunge wakiweza swala, kusema kwamba swala hili liliangaliwa kwa kina. Na kwenye laini ya simu tunaye George Njogopa kutoka Dar es Salaam. George Njogopa, karibu sana, utueleze yapi yanayoendelea sasa hivi hasa katika makao ya bunge Harrison, kama walivyosema kwamba sakata la utekaji, sakata ambalo lina sura refu hapa kwetu nchini. Kwa kuanzia basi, tutuame katika sakata hili kwa kumjadala ulioibuliwa bungeni. Spika alikuwepo naibu spika lakini mjadala wenyewe uliibuliwa tena na mbunge wa Kigoma mjini Zitto Kabwe kutoka chama cha ACT Wazalendo wakati akiingia sehemu ya kingia. Hotuba iliyowasilishwa na waziri mkuu aligusia swala hili la utekaji nyara. Alisema kitendo kinachoshuhudiwa sasa cha viongozi, wananchi pamoja na makundi mengine kutishiwa na kutekwa nyara. Alituhumu kile alichokiita kwamba Uh, idara ya usalama wa taifa imekuwa akinyoshiwa kidole mara kwa mara. Kauli yake hii ilipingwa na waziri mmojawapo George Simba Chaweni, ambaye aliinuka na kutoa maelezo kwamba akimtaka zito awe mwangalifu anapotoa kauli yake na awe na ushahidi kwa kutuhumu usalama wa taifa katika bunge. Kauli hii ilipokelewa ghafla na mbunge kutoka chama tawala upande akitokea uko Tabora, Bashe ambaye jana pia alikonga katika vyombo vya habari kutokana na tuma alizozitoa Bashe. Alionyesha hisia zake, alionyesha kwa kiango kikubwa alivyoguswa, akisema yeye ni miongoni mwa watu waliotekwa, akiwataja usalama wa taifa, wakati wa mkutano wa CCM uliofanyika hivi karibuni huko Dodoma. Kwa hivyo alitoa sauti kidogo yenye hisia na ama, kwa mara ya kwanza, alitoa mpaka machozi kuelezea namna ambavyo haridhishwi na mwenendo wa vyombo vinavyohusika kuwaandama wananchi na hata viongozi. Kwa hiyo kumekuwa na sokomoko ambalo linaendelea, na wakati huo huo leo mchana tume ya haki ha ha ha za binadamu na utawala bora umetoa taarifa kwa vyombo vya habari, ukielezea mazingira haya utekaji nyara viongozi, wananchi, kwamba ni matendo ambayo yanapaswa kukemewa na katika taarifa hiyo tume amekwenda mbali zaidi ikisema kwamba jeshi la polisi lina wajibu wa kujikosha na kujieleza na kujipambanua barabara ili kwamba vyombo vyake visihusishwe kwa njia yoyote katika swala hili, kwa kufanya kukaa kimya. Uh, taarifa hii imesema kwamba imeshangazwa na ukime wa mamlaka zinazohusika, kwa alokuwa waziri wa masuala ya habari napo na huyo, wakati alipoonyeshwa bastola na moja na mtu miongoni mwa watu ambao wameathirika na matukio hayo. Sasa Njogopa, tume amesema kwamba inashangazwa yule mtu ambaye alionekana akitoa basura, mpaka wakati huu bado hajafikishwa katika vyombo vyote vya dola, ama hakuna maelezo yote yaliyotolewa kina kuhusiana na mtu kama yule. Kwa hiyo tume imesema kwamba matukio kama haya yanaletwa walakini kwa wananchi. Njogopa, kuna kauli mbalimbali mbali ambazo tumeona zimetambaa kwenye mitandao ya kijamii zikizungumza na wabunge katika Bunge la Tanzania hii leo. Eh, baadhi ya wabunge wakiuliza kwa nini waziri alikuwepo kwenye huu mkutano na waandishi wa habari, na kama ulivyozungumza kuhusu swala zima la Hussein Bashe kusema kwamba yeye, yeah, sasa aliteswa na usalama wa taifa. Lakini hilo swala pengine kwa upande mwingine, wananchi kwa upande wao wanasikiliza na kufuatilia haya, yapi yanazungumzwa? Sante, Shomari. Kwa hakika mjadala mkubwa sasa katika mitandao ni swala hili, wengi wakijaribu kutuma maneno yaliyonukuliwa yakisemwa na baadhi wabunge wanaohoji kulikoni waziri wa habari kwenda katika mkutano ulioandaliwa na msanii, uh, Mkatoliki Roma Mkatoliki. Na baadhi wanasema wabunge hawa wamenukuliwa wakisema kwamba kumekuwa na kauli nyingi zinazokinzana swala, so, linalohusu jambo moja kila mtu analitolea matamko Mwingine anasema kwamba mimi ndo nilohusika katika swala la utekwaji, niko radhi nifukuzwe ndani ya chama changu cha CCM kwa vile mimi nina ushahidi kwa haya mambo, ndo yanajaribu ku kujadiliwa ya kwa kina na watu wanajaribu kushangaa lu alahaula. Sasa mambo kama haya yana zaidi, hili, eh, kwa hakika, lakini wakati umewadia ambapo tunajitosa kwenye ulingo wa muziki na leo naona polepole pole, tuelekee nchini Uganda na baadaye nitakuambia kwa nini tunachezachezea mchezo pale Uganda, lakini sasa hivi tunaye Omuntu Sheba wakiwa naye Lydia Jasmine. Hebu upate kibao kutoka kule nchi ya ja, Uganda. Mambo hayo. Nakwambia mambo kali kabisa, mambo yale sande, unasema mambo hot sana, mambo moto kabisa hayo. Mtu kule Kampala au mtu kijiji la Kampala pale, sio mchezo, mambo kama hayo. Miondoko ya Kampala nayo nice, sio mchezo. Kenneth Bwire, yeah Kenneth Bwire atakuwa anafanya vitu kweli kweli, najua kabisa, na wengi naona kwamba kwenye mitandao anaendelea kusema na kuzungumza na kusema kwamba show inaendelea vizuri kabisa na mm. Hakika lazima tutaangalia wanasema nini wakiwa katika maeneo mbali mbali, hey. naona huyu jamaa anaitwa nani huyu? Ngoja tricky mara moja, unaweza kupata majina yao moja kwa moja kwenye mtandao wetu. Tunaye hapa Saumu Kibwana anasema nawapata vizuri sauti ya America. Mika Joshua anasema VOA mko juu kweli kweli. David eh, Mwadilava anasema tuwapata vizuri kutoka kule Mbeya. Alafu kuna Kasmili Zungu Moto anasema nikiwa Mozambique, kweli mambo yanaendelea vizuri sana ya VOA Express. Eh, naye Sozele mwanaharakati anasema nawapata vyema kutoka kule Shinyanga. Nchini Tanzania na Selena hoteli, ndio wapi? Hapa ni Tanzania hapa. Huyu jamaa anasema Meja Thomas anasema nawapata vizuri sana. Pauline Mudhaiga anasema pia nafuata vizuri sana. Hoteli. Aha, yeah, kuna Pauline Mudhaiga akiwa kule Dallas Texas, anasema kwamba mambo shwari kabisa uh, ndani ya VOA Express, na sisi tunasema asante sante kabisa sana, asante sana, endelea kuingia kwenye mtandao wetu pate taarifa mbalimbali za VOA Express. Basi moja kwa moja kwenye maswala ya teknolojia leo unamwona, tunaungana naye Mkamiti Kibayasi leo namuna, Asante sana basi, wenzangu hapa studio, mambo nilio nayo ni moto kweli kweli, na kushukuru pia wewe mtazamaji unayetuangalia hivi sasa kupitia Facebook, hali kadhalika unayetusikiliza kwa njia ya redio. Basi sande na Harison, ni kwamba katika maswala ya teknolojia hii leo mm -hmm. uh, ile kampuni maarufu inayohusika na masuala ya teknolojia ya WWC kwa kirefu ni World Wide Creative ambayo ina makao yake kule nchini Afrika Kusini ambayo mm -hmm. ambayo imeweza kufanya shughuli zake katika maeneo kadhaa katika bara la Afrika shughuli zake kubwa ikiwa ni pamoja na kutoa huduma ya bei nafuu katika usafirishaji wa fedha okay? Mm -hmm. kutoka nchi mbalimbali ikiwemo mm -hmm. nchi ya Rwanda, Zambia, Zimbabwe na hata Tanzania. Basi wao wanafanya kama vile wanafanya Western Union, kusafirisha mambo ya fedha haswa, ha, so, lakini wao mtandao wao unaitwa Mama Mani. Kwa wale wakazi wa Tanzania, basi nafahamu wakazi wa Tanzania mpo, mnaifahamu vyema kampuni hii ambayo inatoza kiwango kidogo na unaweza ukasafirisha hela zako Mm -hmm. kwenda nchi nyingine na zinafika wakati huo kwa njia ya simu. ni kwamba mm -hmm. Sasa unaanza kumtumia kama ni Sande na kutumia kiwango hiki, na Sande wakati huo huo anapokea, na ana uwezo wa kukujibu kwamba hela imeshaingia, imesha, na unakwenda katika kampuni fulani ambayo inamiliki ile simu yako na unapatiwa hela. Sasa kampuni hii basi ya WWC inasema, mm -hmm. kwa kuona kwamba bara la Afrika linachipua katika masuala ya teknolojia na biashara, imeamua kupanua zaidi shughuli zake mm-hmm. za kiteknolojia uh-huh. hivi sasa ina mpango wa kufungua ofisi mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo inasema wanaona kuna harufu <laughs> kuna harufu ya hela inanukia nchini Kenya, Nairobi, nairobi huko yeah. <laughs> kama unajua unavaa maswala basi, wana mpango wa kufungua uh, tawi lao hivi karibuni, ambapo basi wakazi wa Kenya wakae tayari kuweza kujiandaa kuenda na kampuni hiyo. Wakati tukizungumza haya masuala ya teknolojia, ni kwamba ile kampuni ya Microsoft hivi sasa inashiriki katika mkutano kabambe unaofanyika katika kaunti ya Kwale kule nchini Kenya, ambapo kauli mbiu ya mkutano huu ni kwamba unasema shaping the future wanaelezea masuala ya teknolojia, jinsi ya kuimarisha na jinsi ambavyo itakuwa katika miaka ijayo. Na je, kuna misaada yoyote ya kompyuta wamepeleka kule Kwale Mombasa? Aa, katika Microsoft? Microsoft kwa hili sijafuatilia kwa kina mm, lakini suala hili la WWC, wale wanapofungua ofisi zao wamesema ni kwamba wanapeleka simu za mkononi, wanapeleka kompyuta na vile vile wanashughulika na masuala ya web design kwa hiyo vitu hivi vyote vinaenda sambamba katika kampuni yao. Basi nayo mengi ya kukueleza, lakini najua muda haunitoshi. Bila shaka nimpishe mwenzangu BMJ wa Muridhi aweze kutueleza zaidi katika yale ya vumayu mitandaoni. Nakushukuru mtazamaji wa Facebook na wewe msikilizaji unayetusikiliza hivi sasa katika VOA Express. Asante sana Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja basi, kabla ya kuangalia nayotamba kwenye mitandao, tutaungana naye BMJ Mulithi kama alivyosema eh, Kamau, leo mambo ni mengi sana ambayo tutayaona. Nafikiri eh, kama na unakumbuka, kumekuwa na vitu vingi vikizungumza kwenye mitandao hii leo na moja kwa moja basi tukiwa tunakaribia kuungana BMJ Muridi. Muridi. E, naangalia hapa, tumsifu Ezekiel Ezaki anasema anawapata vizuri kutoka Mwanza wa Tanzania. Juma Magesa anasema anapenda sana sauti ya Amerika. Tunakushukuru, endelea kutazama, anaendelea kupenda sauti ya Amerika. Kumbuka kwamba niliweza kusema kwamba leo kibao ni cha Uganda na nikasema pale awali tutarudi tena Uganda. Mambo hayaondoki Uganda. Viwavi Uganda. Uh, Muziki Uganda. Lakini umesahau na viwavi Kenya pia vimeingia. Nasema bado Uganda. Sisi tuko Uganda. Sisi tumetoka Nairobi tu sasa hivi. Na tulikuwa Dar es Salaam pale pale. Sasa, Uganda kuna mambo. Kuna swala ambalo limetia fora. Sijui kama BMJ Muridhi amepitana nalo wakati akangalia vumao mitandaoni. La Stella Nyanzi, mm. Stela Nyanzi amekuwa kwenye mtandao hasa wa Facebook katika siku za hivi karibuni, na amekuwa kweli akitoa maneno mazito mazito, mazito sana dhidi ya utawala wa Uganda, mm. Na amechochea mambo mengi sana kiasi kwamba jana mamlaka kabidi wamkamate sasa, sijui kama BMJ karibu sana kwenye VW express utueleze, kama hilo ni mojawapo wa mambo ambayo, hayo ni baadhi ya mambo ambayo yametanda kwenye mitandao kweli kweli, kweli kama ulivyosema na, na kwenye ukurasa wake wa Facebook watu wameingia pale na kuchangia kabisa kabisa kusema kwamba wengi wanakosoa uh, serikali ya Rais Museveni kusema inamnyanyasa uh, mnyanyasa mwanadada huyu, lakini kando na hayo kuna swala ambalo kwa sababu naona muda umekimbia. Katika nchi ya Kenya mtu mmoja, raia tu, amejitokeza akauliza swali kwenye Facebook, na swali hilo likatamba kutoka jana, maelfu kwa maelfu ya watu wanachangia mpaka limeingia katika baadhi ya magazeti nchini humo. Akauliza swali hili Sunday, kama wewe ni mwanaume, unaweza kumwoa mwanamke ambaye ana mimba ya mtu mwingine? Sasa hilo limechangiwa na kuchangiwa na kuchangiwa na, siwezi kuyasoma yote walayoyasema, lakini kwa hakika limezua kila aina ya hisia katika <cough seulata> mitandao <voi> baadhi ya maoni <timeframe> Kamau ni kama huyu Henry Pasha anasema mimi siwezi kudhubutu, maanake damu kama si yangu, hatutasikizana nakwambia. Wamezungumza mm. Wamezungumza, nafikiri ni swala ambalo tunaweza kurejelea hapa, kwa sababu so kuna mengi. Kuna swala lingine hapa Marekani na dunia nzima kwa jumla, bwana mmoja ambaye ni daktari ameondolewa kutoka kwa ndege ambayo alikuwa ameabiri, akiwa amelipa kama abiria, akaenda akaondolewa kwa sababu alisema ilikuwa imejaa na ni swala ambalo linaendelea kuzungumziwa sana, sana ikiwa ni pamoja pia na Afrika mm, maanake nimetazama kama uh, mm, televisheni za Kenya na Tanzania na Uganda swala so, hili limeendelea kuzungumziwa mpaka hapa sasa hivi tunavyotizama televisheni hapa utaona, mm -hmm, kwamba limejaa kila pahali mm -hmm. sasa, wali wali daktari akaambiwa uh, lazima aondoke kutoka kwa ndege kwa sababu kumpisha, yeah, mm -hmm. mm -hmm. naam, kumpisha mmoja wa wafanyakazi katika hiyo ndege mm -hmm. Sasa wakaja pale wakamtoa kwa nguvu mm -hmm. ikiwa ni pamoja na askari polisi polisiaaui e, Nyumbani, Naman. Naman. Sasa, United United United United Airlines, sasa ametoka kule anadamu anasema, mimi sijui nabaguliwa nini, wamesema ubaguzi nani. Naona muda ndo huo, lakini ni swala ambalo mitandaoni limefurika sasa, asanti sana BMJ Muridhi, kwa yote yanayovuma kwenye mitandao. Na jambo ambalo limetokea sasa hivi ni kwamba hisa za United Airlines zimeshuka ghafla kutokana na, zimeshuka kwa ghafla. Kwa hivyo leo hayo tu ndio tuliokuwa nao kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukikutakia kila la heri. Jina langu Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu ni Sandey Shomari, hadi kesho sana wakati kama huu bila kusahau Aida Isa, na Mkamiti Kivasi pamoja na wengine kutoka Washington, kwa heri na usiku mwanana.