Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Kiongozi maarufu wa haramia nchini Somalia amepotea kufuatia jaribio la siku ya Jumamosi la kutaka kuvamia meli ya mizigo. Hayo yamesemwa na vyanzo vya ulinzi wa majini na wanavijiji Abdikarim Salah au AK Kuumbe na maharamia wengine wawili mara ya mwisho ilionekana katika meli ya mizigo iliyosajiliwa kutoka Lebanon, meli hiyo OS 35 karibu na kisiwa cha Sokotra wakati wakijaribu kutishia watu waliokuwemo ndani ya meli hiyo iliyokuwa ikielekea katika ufuko wa Somali. Maharamia wawili waliobaki kwenye meli hiyo walitoroka na kuelekea kusiku Vyanzo vya habari vimeiambia sauti ya Amerika kwamba maharamia walionusurika wamewaambia wakazi kwenye mji wa Lula kwamba AK Kumbe na wenzake wawili waliingia kwenye meli hiyo waliachwa nyuma. Mshindi wa nishani ya Nobel Malala Yusuf Zai ametajwa kuwa mjumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa akilenga hasa wasichana katika hafla katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa siku ya Jumatatu na kuonyesha moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook na YouTube. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimkaribisha mtoto huyo mwenye umri wa miaka kumi na tisa na kusema, mimi ni mwalimu wa fizikia wa zamani niliyekasirishwa na kutanishwa sasa na mwanafunzi maarufu kuliko wote duniani. Wewe si mtu shujaa pekee bali ni mtu uliye na ukarimu sana na mwenye kutimiza ahadi, alisoma kwenye cheti alichomkabidhi mwanaharakati huyo kijana, akielezea kazi yake anayofanya kwa moyo mkubwa, kwa maadili na kwa malengo ya Umoja wa Mataifa, hasa maono yake ya maisha yenye heshima kwa watu wote. Naendelea endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia VOA FM 94.9, Bujumbura, Burundi, hali kadhalika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema ana matumaini kwamba Rusia itatekeleza msaada wake kwa rais wa Siria Bashar al Assad baada ya mashambulizi ya mauaji ya kutumia silaha za kemikali, ni wazi kwetu sote kwamba familia ya Asad inafikia mwisho, alisema hayo Tilerson akiwa nchini Italy alikokuwa anahudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje e, wa nchi za G7. Ajenda kuu ilikuwa ni hali ilivyo nchini Siria, mazungumzo yaliyokuja siku chache kabla ya safari ya Tilerson huko Moscow ambako anakutana na maafisa wa Russia. Kandoni ya mazungumzo hayo huko Italy, Tillerson alikutana na wa washirika kutoka Jordan, Qatar, Saudi Arabia, Uturuki na nchi za jumuiya ya Kiarabu, ambako walijadiliana kuhusu uwajibikaji wa, wa Marekani dhidi ya mashambulizi ya silaha za kemikali nchini Siria. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia ambaye ni mkosoaji mkubwa wa serikali amekamatwa kwa mara ya pili katika kipindi kisichopungua miezi sita. Msemaji wa chama chake ameiambia Sauti Amerika hii leo kukamatwa huko ni sehemu ya mzozo unaoendelea baada ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali wa mwezi Agosti, ambapo wagombea wote walidai kushinda. Msemaji wa upinzani Charles Kakoma Anasema polisi walivunja milango ya kiongozi huyo upinzani Hikainde Hichilema siku ya Jumatatu usiku na kuzuia milango pamoja na mageti ili asiweze kukimbia, na vilevile waliwashambulia kwa mabomu ya machozi wakazi wa nyumba hiyo na kumchukua Hichilema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utakuletea kipindi cha Kwa Undani na Harrison Kamau. Nam uh, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu sana popote ulipo kupitia radio au hata kupitia live stream kwenye Facebook wakati mwingine, ambapo tunakuletea masuala mbalimbali ama habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kupekua maelezo na ufafanuzi kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kamau, apa, ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni leo nikishirikiana na Profesa David Monda kutoka shule ya kutoka chuo kikuu cha New York na vilevile, ninaye naye Douglas Mtua, mwanahabari anayeishi hapa Marekani. Baadaye nitakuwa na mwenzangu BMJ Muredi. Ni kwa undani, karibu sana popote ulipo nam. Kwa undani leo, tunaanza na suala la kuangalia uh, hatimaye kwamba jaji mkuu aliyekuwa wenye pengo aliyetakiwa kujaza pengo katika mahakama kuu hapa Marekani, hatimaye Neil Gosach ameweza kuidhinishwa na kuapishwa na kuwa jaji wa mahakama kuu hapa Marekani. Mahakama kuu hapa Marekani kwa jina lingine inajulikana kama SCOTTERS yani, uh, inaitwa Supreme Court of the United States. Ilibuniwa chini ya katiba ya Marekani mwaka wa 1789 ikitambuliwa kama iliyokuu zaidi hapa Marekani kikatiba. Mahakama kuu ya Marekani huwa na majaji tisa, na kwa zaidi ya siku mia nne mahakama hiyo imekuwa na majaji wanane baada ya kifo cha ghafla cha jaji Antonin Skalia mwaka uliopita, muda muda ambao kihistoria ni zaidi ya miaka hamsini kuwa na pengo la siku nyingi kiasi hicho hapa Marekani. Basi mara baada ya kifo chake Skalia, Wakati huo kukiwa rais Barack Obama akiwa kwenye mamlaka, aliweza kufanya juhudi za kujaza pengo na akamteua Merrick Garland, lakini wa Republican walipinga sana chaguo hadi muda wa utawala wa Obama kumalizika. Baada ya rais Donald Trump kuingia madarakani mwanzoni mwa mwaka huu, alimteua jaji Neil M Gorsuch Jaji Gosach, kutoka jimbo la Colorado na mwenye umri wa miaka 49, pia alipata pingamizi kutoka wajumbe wa Republican na wa Democrat na imechukua uh, siku 66 kwake kuapishwa tangu alipopendekezwa. Maseneta wa Republican iliwalazimu kutumia mbinu maarufu kama nuclear, ambapo waliondoa sheria ya kura 60 kuidhinisha mteuliwa, na kwa hivyo uteuzi wa Gosach ukaidhinishwa kwa wingi mchache tu Ijumaa iliyopita. Wademokrat wengi walipiga uteuzi, walipinga uteuzi huo na wake, labda ya kuwa na Republican pia uh, walipiga uteuzi baada ya uh, uh, Warepublican wengi sana waliweza kupinga uh, uteuzi wa Gosach, labda ni, ni, ni, ni waliweza kuidhinisha uteuzi wa Gosach lakini Wademokrat wengi waliweza kupinga, labda kutokana na kulipiza kiz, uh, kizazi, uh, kizazi ambacho mwaka uliopita Uh, wenzao nao walipinga uteuzi wa kiongozi wao. Basi siku ya jana, yani Jumatatu tarehe kumi Aprili, sherehe za kuapishwa kwake Gosach zimefanyika hapa hapa Washington. Sherehe za kwanza ama sherehe ya kwanza ilifanyika Ikulu, mbele ya Rais Donald Trump ambaye alimsifu na kusema kuwa anaamini Gosach ni mwaminifu kwa katiba ya Marekani. Trump pia alisema kuwa uteuzi huu umefanyika ndani ya kipindi cha siku mia moja tangu kuingia madarakani, akisema siyo jambo rahisi. Yeye anaona kwamba ni mojawapo ya ahadi ambazo aliahidi watu wa Marekani. Basi kuna masuala mengi nyeti ambayo yanangojewa ama matarajio ya wengi yanatarajiwa kwamba pale tu shughuli zitakapoanza za mahakama kuu, basi kuna mambo ambayo yataendelea muda usio mrefu. Nimeweza kuzungumza na mwanahabari anayeishi hapa Marekani, mwanahabari Mutua na nikaweza kutaka kujua yeye sasa, hatua imechukuliwa Gosach huko ofisini, yeye maoni yake vipi kuhusiana na hali ama matarajio ya Wamarekani kuanzia sasa. Sa, Douglas Mtua, wewe ukiwa hapa maeneo ya Virginia, uh, jaji Gosach uh, amechaguliwa sasa ni jaji wa mahakama kuu. Mahakama kuu sasa inatarajiwa kuanza shughuli. Wewe unaona sasa kuanzia hapa mambo yatakuwa vipi ama matarajio ni yapi? Kwa kweli hakuna kipa cha kutarajia kwa sababu jaji Gosa amechukua nafasi ya mwenda zake Skalia, na ataendeleza sera za kihafidhina za kupendelea mashirika kuliko watu binafsi. Kwa sababu hata tukiangalia kesi ambazo amewahi kushughulikia, rekodi zinaonyesha kwamba mtindo wake ni kama ule wa jaji Skalia aliyefariki mwaka jana, kwamba endapo mtu binafsi atashtaki labda shirika la serikali, bila shaka shirika litashinda, kwa sababu wanaunga mkono mashirika, si watu binafsi. Tunajua kwamba utawala wa rais Donald Trump uko katika siku mia moja za kwanza na, na tayari kuna matatizo ho, hapa na pale ambayo yamemkabili ama ya amekabili utawala wake. Je, unaona kama kuwa na utoshelevu wa mahakama kuu, kuna mambo mengine ambayo sasa yatakuamka kuanzia hapa Mambo yataendelea yata kuwa magumu zaidi, manake inakadiriwa kwamba huenda kuna majaji wengine watatu, huenda ambao huenda labda wakastaafu au mambo yakatokea, ikawa kwamba Trump mwenyewe ana nafasi ya kupitisha ama, ama labda kuteua majaji wengine zaidi. Kwa hivyo mivutano ambayo wa tumeshuhudia wakati huu wa jaji Gorsuch itatokea labda mara mbili ama tatu kabla ya hii serikali kutulia kabisa. Kuna maswala ambayo yalikuwa ni nyeti ya kisheria ambayo yalianza wakati wa ya utawala wa Rais Obama. Moja ni sheria za umiliki wa bunduki, kuna pia vilevile sheria ya haki za uzazi ama afya ya wanawake, na sheria nyingi pia kuhusiana na watu wa jinsia moja ama wapenzi wa jinsia moja. Sasa watu wa vikundi hivi watarajie nini? Bila shaka nitawaambia, wa, wawe tayari, labda kwa makabiliano, labda labda maandamano, kwa sababu sera za kihafidhina huwa zinapinga labda ule uhuru wa nani ampende nani, uh, ndoa za jinsia moja, mambo kama hayo. Kwa hivyo jaji jaji Gorsuch, ambaye bila shaka ni, mha, ni mhafidhina wa kweli, atahakikisha kwamba kwa mfano, kesi ambazo zita, zita, zita, zitawasilishwa pale, zitawasilishwa pale mahakamani hazitawapendelea watu ambao wanapenda huu uhuru wa kupenda unayotaka. Inajulikana vizuri kwamba mahakama kuu inatakiwa kulinda haki za kila Marekani, lakini sasa mahakama ya wakati huu kwa kweli imeegemea upande wa conservative. Sasa swali ni je, wajumbe ama upande wa Democrats wakati wa utawala huu wote wa Trump wana haki yoyote, wana njia yoyote ya kuweza kujielezea ama labda kusukuma mbele ya ajenda yao? Bila shaka Marekani, kila jaji atakuambia kwamba anatetea umuhimu wa kikatiba ama nguvu za katiba, lakini tena tena, uhuru wa kujieleza kila mtu anao, lakini mambo, kwa mfano, kuendeleza zile sera za, uh, za Demokrat, labda uhuru mwingi hapo, nitawaambia wasahau, kwa sababu mwanzo ni wachache. Sheria pale katika seneti zimebadilika kwamba ilikuwa vigumu sana ku, ukitaka kupinga uh, upande mmoja, ukitaka kupinga sheria ilikuwa lazima wapate kura sitini. Sasa sheria hiyo imebadilika kidogo, ikawa lazima wapate kura hamsini na moja. Kwa hivyo si kazi sasa hivi kupinga serikali, watapinga tu manake uhuru wanao. ah, basi huyu ni ah, mwanahabari Douglas Mutua ambaye anaishi ah, hapa Marekani hapa karibu sana na Washington DC akisema matarajio ama akitoa maoni yake kuhusiana na matarajio baada ya jaji Gosach kuweza kuingia kwenye mahakama kuu. Kwenye laini ya simu ninaye profesa David Monda akitoka chuo kikuu cha New York, lakini hata kabla ya kumkaribisha profesa Monda, kuna mambo ambayo kidogo ningetaka tuyajue kuhusu huyu mteuliwa ama huyu jaji aliyechaguliwa jaji Neil Gorsuch. Kitu cha kwanza ni kwamba yeye ndiye jaji aliyowahi kuidhinishwa ama kuingia kwenye mahakama akiwa na umri wa chini sana hapa Marekani. Aliingia akiwa na umri wa miaka arobaini na mitatu mwaka wa elfu moja tisamia tisini na moja na yeye ni mzaliwa wa Colorado na alisomea katika uh, jimbo la Washington. Mama yake wakati mmoja akihudumu katika serikali ya Reagan kwenye taasisi ya mazingira. Vilevile, yeye ni wa sita miongoni mwa majaji ambao wameweza kuhudumu katika mahakama ya Marekani ambaye amefuzu kutoka chuo kikuu cha Harvard, wenzake wote wakiwa wametoka katika chuo cha Yale kule Connecticut. Vile vile inasemekana kwamba Gosach sasa ameingia miongoni mwa majaji ambayo ni mamilionea ndani ya mahakama ya Marekani ama mahakama kuu. Inasemekana kwamba yeye Uh, kulingana na takwimu zilizotolewa mwaka wa 2015 alikuwa na utajiri unaokisiwa kuwa dola milioni 3.2. Uh, na hiyo ni ama kutokana na, kutokana na ripoti yake ya mwisho ya kuhusiana na fedha hiyo. Hayo yote ni kwa mujibu wa uh, shirika la habari la Associated Press. Basi narudi kwako Profesa David Monda, karibu sana uh, tunatumai kwamba New York mambo sawa, sasa hali ya joto imepanda, lakini hebu um, tueleze sasa mambo yamebadilika kuanzia siku ya jana na leo, gosa chametembezwa kwenye mahakama kuu sasa mambo, unayoonaje kuanzia hapa profesa Monda? Tumekuwa nayo kwa safari ndefu, wakati wa uchaguzi, wakati wa uteuzi, wakati wa mambo haya yote. Sasa mambo, unayoonaje profesa? Uh, kwa wakati huo inaonekana bayana ya kwamba wana Republican wana, uh, wana kipaumbele manake wameweza kupata jaji anayeegemea hususan mielekeo ya jaji ya mstaafu Bwana Skaliha ya kwamba lazima tu majaji wakiangazia sheria lazima was wa wasisitize katiba na sio maono au mwelekeo wa jamii, lakini pia tusisahau ya kwamba majaji sana sana, sana hapa Marekani hawataki kuonekana ni kama wao ni wanasiasa. Uh, tusisahau ya kwamba siku za nyuma kuna majaji walioteuliwa na Bwana Reagan Reagan uh, Rais Reagan Reagan, ambao uh, siku za mbele waliweza kutoa uamuzi mbadala na mwelekeo wa rais. Kwa hivyo haimaanisha kwamba uh, jaji huyu akiteuliwa kila wakati ataweza kutoa uamuzi utakaopendelewa na White House. Lakini kwa wakati huu inaonekana kwamba mahakama imegawanyika Uh, nusu nusu upande wa uh, wana, wanaolalia madai au mwelekeo wa kikatiba wa, wa wazi na wa, wale ambao wameegemea wa, wa uh, mwelekeo wa kikatiba wa kusisitiza Uh, mion ya katiba yenyewe. Lakini Profesa Monda, kumbuka kwamba kuna swala nyeti sana, swala la umiliki wa bunduki hapa nchini Marekani. Swala hili limekuwa ni swala ambalo lina mvutano mwingi. Unakumbuka kwamba wa Republican uh, wanalitia mkazo sana na huku wa Demokrati na watu wengine wengi labda wakilipinga. Unaona kama swala hili ama, ama, swala hili nyeti litachukua hatua kuanzia sasa uh, na Gorsuch, unaona kama atalete uzito gani katika maamuzi kuhusiana na umiliki wa bunduki? Ni jambo la kutatanisha sana uh, tusisahau ya kwamba jana kulikuwa na na, na, na vifo vya watu wawili kule San Bernardino, California. Kwa hivyo kila wakati, kila kukicha hapa Marekani, suala la umiliki wa bunduki huwa ni suala nyeti. Kwa maoni yangu, inaonekana ya kwamba nafikiria koti itaamua ya kwamba ni haki kumiliki bunduki Jambo litakaloleta utata ni unaweza kubeba bunduki wapi. Kwa hivyo itaonekana, uh, it, it, it, it, itakuwa jambo la la kushangaza au la, ku, la, la kufurahisha kuona, uh, majaji hawa wataamua vipi ya kwamba Wamarekani wanaweza kubeba bunduki popote kukiwa na hivi vifo vinavyoendelea kila, kila kukicha, au watasema kwamba serikali ahaki ya kuweza kubana matumizi ya bunduki hapa Marekani. Asante sana Profesa Monda kwa muda wako, na kwa kweli, kwa hakika, wewe ukiishi Marekani pamoja na Wamarekani wengine wengi, tutangoja tu na kuangalia mambo yatachukua mrengo upi, kwa kuwa sasa mahakama kuu imeanza shughuli zake rasmi hapa Marekani na imekuwa ni matarajio ya watu wengi, baada ya siku nyingi siku takriban mia nne za kungoja bila kuwa na mmoja wa majaji katika mahakama kuu. Asanti sana na uwe na wakati mwema kutoka New York Profesa Monda. Nimeshukuru sana, asante ndugu. Basi hapo ndipo tunafika katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, lakini muda usio mrefu tutajitosa kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uh, tunapoendelea na kipindi cha Kwa Undani, tunapoangalia mambo kwa njia ya undani zaidi, uh, kuliko ilivyo kawaida. Lakini sasa karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo moja kwa moja tunapeperuka hadi nchini Kenya, ambapo siasa zimeanza kunoga, joto la kisiasa limeanza kupanda kwa sababu sasa uchaguzi mkuu umebakisha takriban miezi mitatu, huku upinzani ukijipanga kwa staili yake, chama tawala kikijipanga kwa staili yake, wanasiasa wakitoleana maneno na kukiwa na mikakati mbadala ambayo inabadilika kila uchao. Kwenye studio nimeungana naye ama BMJ Muridhi, mwenzangu ameungana nami ili tuangalie swala la uh, siasa nchini Kenya kwa undani zaidi. Basi, kuna suala la upinzani, kuna suala la Jubilee, na suala ambalo linaonekana limepepea zaidi sasa hivi ni la NASA ama muungano wa NASA ambao unatarajiwa kutangaza kiongozi wao atakayeng'ang'ana na upande wa Uhuru Kenyatta. Sasa mambo yako vipi, vipi? Kama kumeibuka tetesi kwamba kuna mgawanyiko mkubwa ambao umetokea katika muungano huo unaoita NASA, a, jina lake kamili ni National Super Alliance a, ambao kama unavyojua vinara wake ni pamoja na kiongozi wa ODM Raila Odinga, vile vile kiongozi wa Amani National Congress anajulikana kama Msalia Mudavadi na kuna wengine kama vile kiongozi wa uh, Wiper Kalonzo Musyoka na vile vile Moses Wetangula ambaye ni kiongozi wa Ford Kenya, na kama nilivyokuwa naelezea, msikilizaji mtazamaji, ni kwamba kumeibuka ni tetesi na tumejaribu kumpata kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka lakini hakuweza kuzungumza nasi kulizungumzia swala hilo, lakini ni tetesi tu, lakini kuna wale wanaosema palipo moshi pana moto. E, kwa hivyo ni kuonyesha kwamba mgawanyiko huu unaonekana haujaleta ule moshi mweupe ambao ulitarajiwa kutokea, Kamau, kabla ya uh, wikendi ya Pasaka. Wakenya wengi walitarajia kwamba kutakuwa na mgombea ambaye <laughs> atapeperusha bendera ya muungano huu wa NASA, lakini inaonekana sio vile, kwa sababu kuna wale ambao wametokea na kusema na kutoa kuvuja habari ambazo uh, kuna wengine ambao hawajafurahia na uh, kwa sababu siko kwenye on the ground eh, niko na mwandishi wetu kule nchini Kenya. Uh, Liberty Adede ambaye anajiunga nasi sasa kwa njia ya simu uh, Liberty Adede, waeleze wasikilizaji, watazamaji wetu ni lipi ambalo limetokea hii leo ambalo limeleta tafurani hii ninayozungumzia. Asante sana bwana BMJ, uh, kweli panapofuka moshi pana moto na huo moshi bado haujakuwa moshi mweupe ambao Wakenya wanatarajia kujua ni nani ambaye atapeperusha, eh, bendera ya muungano wa NASA eh, dhidi ya eh, kiongozi Uhuru Kenyatta katika uchaguzi mkuu ujao unaotarajiwa kufanyika mwezi wa nane. Yale yanayojiri kwa sasa ni kwamba viongozi hao wanakutana kule, wanakutana Mombasa katika eneo moja ambapo wameenda kukutana kuamua ni nani atakayepeperusha bendera hiyo, akiwemo Raila Odinga, Kalonzo Msioka, Moses Wetunga Wetangula na Musalia Mudavadi. Na hivi tu vajuzi kumetokea fununu ambazo inadaiwa kwamba ni taarifa zimetolewa na katibu mkuu wa chama cha ODM ambaye ni mwanachama wa NASA akidaiwa kwamba E, wamekubaliana kwamba Raila Odinga atakuwa atakuwa ndiyo kiongozi atapeperusha bendera akiwa naibu wake ni Kalonzo Musyoka, habari ambazo hazikupokelewa vyema na viongozi e, katika muungano huo, yaani Musalia Mudavadi na Moses Wetangula. Kutokana na hilo, imesababisha maandamano ambayo yamefanyika hivi majuzi katika hapo jana haswa katika mji wa Kakamega viongozi ambao wanamuunga mkono na hii ikiwa ni eneo chimbuko la Musalia Mudavadi, wanasema kwamba kama si yeye ataweza kupatiwa nafasi hiyo, basi hataweza, muungano huo wa NASA utakuwa labda ume, umeenda kando. Na utakumbuka kwamba huu muungano wa NASA ulikuja kutokana na msukumo uliokuja na Musalia Mudavadi alipojiungana na viongozi hawa Kalonzo Musyoka na Raila Odinga ambao wamekuwa pamoja, na sasa wadadisi wanasema kwamba ni ni waliweza kuingia huku kukiwa kuna migogoro kati ambao ulikuwa ni wa ndani kati ya Raila Odinga na Kalonzo Musyoka kuhusiana na ule mkataba wa mwelewano kwamba mmoja angemuunga mkono kwa awamu moja alafu mwingine amuunge mkono kwa awamu ya pili. Na alipokuja Mudavadi viongozi hawa wakaungana mkono wakaungana, ili sasa kuleta muungano wa upinzani ambao ulikuwa ni waka pamoja, na suala hilo limeleta mvutano mkubwa sana. BMJ niko katika eneo la magharibi mwa Kenya na suala hilo lina, u, li, li, li, linawatia tumbo joto sana, hasa so sana watu kutoka eneo hili ambao wanakujia katika mrengo huo wa wa Amani National Congress wa Msali Mdavadi Naam, na e, Ford Kenya ya ya Moses Wetangula Liberty. Asante sana kwa tathmini hiyo. Uh, wasikilizaji, kama wamekuwa wakifuatilia siasa hasa za Kenya ni kwamba kuliundwa kamati ya watu kumi na wawili ambao walitoa ripoti, ripoti iliyowasilishwa kwa viongozi hawa, na sasa tunajiunga naye mmoja wa viongozi eh, katika eneo la pwani ambaye pia ni mwanachama au ni kiongozi wa upinzani Uh, afya rama bi afya rama, hebu tupe taswira kufu, kutokana na yale ambayo yameibuka hii leo kutoka majuzi. Hiyo taswira ilikuwa inaendelea kwenye midahalo yetu kwenye runinga zetu kuwa atakayepeperusha bendera ni bwana Raila Odinga, na pia kukawa kumetolewa sababu zake kulingamana na kuwa ana umaarufu sana mpaka nchi za nje, kuwa hata ukiangalia inasemekana ana wabunge wengi na mambo tofauti tofauti. Mimi kile ningewasihi ni wawe na umoja wao na wasipasuke kama wanavyotuahidi watu wa NASA, lakini inapokuwa kuwa, kuwa atatangazwa labda kinara Raila Odinga, basi fanye hii ilete mpasuko ndani ya chama, basi tunawapatia tikiti moja kwa moja Jubilii waweze kuingia, kwa sababu kama sisi kweli tunawapinga, lazima tuswalo our pride na tujue ni njia ipi itakayotufanya tuondoe serikali iliyoko mamlakani kwa sasa. Nabi Rama, swali ibuka sasa ni ni kwa nini vinara hawa hawajasikizana kufikia sasa? Imekuwa ikitarajiwa kwa muda mrefu, ni kwa nini hawajasikizana? Sasa wewe ukiangalia kwa upeo, ni kuwa kumaanisha hata wangekaa mpaka hiyo siku ndio watoe, kumaanisha mpaka hiyo siku pia kuzokuwa na tetesi, kwa sababu kama hii mm, imetokea ni kama fununu. Tumeona maandamano tayari kwa watu, kutoka watu wa amani eh? na hatujui kesho, naye labda chama cha waipa kinapanga nini lakini hii yote nigena, mimi naona ni kwamba ilitolewa ile wapate kuona hisia zitatupelekea zita wapi. Lakini kama hao watu wamekuwa kwenye huu muungano kwa huo muda wote na wakituahidi wakitu kuwa si, watasikilizana, sioni kwa nini kuwe na tetesi kama hizo. Sasa wame kila mmoja anataka ukubwa, lakini kuna mahali inafika you swallow your pride okay, tumback huyu tuone kuwa atatuongoza vipi, umenipata? Sasa hii umo- umoja wao kutoka hizo siku zote ulikuwa ni wa-wakazi gani kumaanisha hawaaminiani? Naam, na wewe kama mtu ambaye ni mwanachama wa Wiper, uh, movement uh, unajua kuna mmoja wenu uh, Francis Nyenze ambaye ni kiongozi wa wachache katika bunge la Kenya, uh, alitoa kauli wiki mbili hivi zimepita, uh, kauli yes, ambayo kidogo haikukubalika na baadhi ya watu, ni upi msimamo wako wewe kama mwanachama wa chama hicho? mimi kama mwanachama wa chama cha Waipa nasema atakaye muoa mama atakuwa baba, kwa sababu u, mam, mtu hawezi kuja akamua mamako kasema mi simjui. Lazima mamako ana uhusiano mwema na yeye. Sasa mimi nasema hivi, ikiwa itakuwa ni Kalonzo Musyoka, well and good we will support that. Ikiwa itakuwa ni Raila Odinga, we will support that. What we need is unity, na tuweze kutoa serikali ya udhalimu iliyoko mbele yetu. Na swala ibuka sasa ni ni kwa nini ripoti hii imevuja? Kwa sababu hilo ndilo kidogo linaonekana linawakasirisha baadhi kwa ya viongozi. Jambo la siri litakuwa ni la watu wawili peke yake, lakini la watu kumi na mbili hakuna siri tena. Hapa na wewe umezungumza na kiongozi wa chama chako Kalonzo Musyoka kuhusiana na swala hili moja kwa moja? Yeye mwenyewe amekuwa akitueleza kuwa yeye ye, yuko ndani ya muungano na hatotoka, yuko ndani ndani ndani, siyo? Sasa hiyo ni kumaanisha kuwa amekuwa na imani na huu muungano. Ikiwa sasa yeye ye, ata, ataona kuwa sasa huu muungano kwa vile haukumpeva yeye, sasa utakuwa haumfai, sisi kama wanachama chini tutakuwa sasa hatuna mwelekeo. Sisi tulipendekeza tulitaka kabisa awe mwana awe mkiongozi wetu, lakini hawa watu wa wanakamati waliokaa, labda kuna ubora fulani wameona nam na, tukimalizia unatosheka na mapendekezo ya kamati kwamba rais awe ni Raila Odinga na alafu huyu wawaipa Kalonzo Msioka awe ndiye makamu wake na Musalia Mudavadi awe uh, waziri mkuu na vile vile Moses Wetangula awe spika wa bunge? Unatosheka alatasa hilo, kwa sababu kila mwambangozi uvutie upande wake, anipata eh? kwa sababu mimi niko waipa, ningependekeza rais wangu awe, lakini ikiwa wale vinara ambao kwa pale na wamependekeza sisi wengine hatuna budi kufata hayo, hatuna budi tufate hayo, tushikane, tuweze kufanya bidii na tuweze kumwingiza ambaye amechaguliwa kama flagbera aweze kuwa rais. Nam Kamau, huyo amekuwa ni uh, afya rama, ambaye ni mwanasiasa kutoka upande wa Mombasa, na kama ulivyosikia mambo yamezidi kuwa anasema, moto sana kule anasema, Kalonzo anasema yuko ndani ndani, nasema ndani ndani ndani, ndani, ndani, ndani. Lakini sasa inaonekana kama kuna wengine baadhi yao hawako ndani ndani, kwa sababu unaona sasa kuna hali ya kutoaminiana kutoka kwa you know, wanasiasa na wafuasi wao, inaonekana si mara ya mwisho ambapo tunazungumzia swala hili katika studio. Ni mwanzo tu, ni mwanzo tu, tu, tu, na wasikilizaji wako standby kusikiliza yapya tajiri. Basi nakushukuru sana popote ulipo wewe mwana VOA yani, ambayo unafuatilia kwa undani mambo yanavyoendelea kutoka maeneo mbalimbali. Kutoka studio, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu BMJ Murithi. Vilevile tulikuwa na Profesa Monda kutoka chuo kikuu cha New York, na Douglas Mutua, mwanahabari ambaye anaishi hapa Virginia, hapa tu karibu na Washington, hapa Marekani. Basi kutoka hapa Washington, na kutakia usiku mwanaana usio na bughudha wala purukushani, tuonane hapo kesho.