Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa Marekani haitaendelea kujihusisha tena na masuala ya Siria licha ya amri yake wiki iliyopita ya kufanywa kwa mashambulizi dhidi ya kituo cha kijeshi nchini humo kinachoaminika kuwa chanzo cha silaha za kemikali zilizotumika kuua watu kadhaa pamoja na watoto. Kwenye mahojiano na televisheni yanayotarajiwa kupeperushwa hivi leo, Trump amekiambia kituo cha Fox News kuwa hawaendi Siria tena. Trump amesema kuwa baada ya kuona picha za watoto waliokuwa wakifa kutokana na kemikali kwenye mji wa Siria na wa Khan Shaykhun, aliamua kuchukua hatua za kijeshi. Trump ameonya kuwa uungaji mkono wa rais Bashir wa Rais Bashar al Assad wa Siria kutoka kwa Rais Vladimir Putin wa Rusia ni hatari sio tu kwa Rusia pekee bali ulimwengu mzima. Wakati huo huo, rais wa Rusia Vladimir Putin amesema uhusiano wa Moscow na Marekani umedorora zaidi tangu rais Donald Trump alipochukua mamlaka miezi mitatu iliyopita. Kwenye mahojiano yaliyopeperushwa mapema leo kupitia televisheni ya kitaifa ya Mir, Putin amesema kuwa imani hasa kwenye nyanja za ushirikiano na hasa wa kijeshi imerudi chini. Putin ameyasema hayo wakati mawaziri wa mambo ya nje Rex Tillerson wa Marekani na mwenzake wa Russia Sergey Lavrov wakilumbana kuhusu rais wa Siria Bashar al-Assad pamoja na shambulizi la Marekani wiki iliyopita nchini Siria lililofuatia shambulizi la kemikali dhidi ya raia wa Siria linaloaminika kutekelezwa na Asad. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa usalama wa Nigeria wamesema kuwa wametibua mpango wa shambulizi kutoka kwa kundi la kigaidi la Boko Haram dhidi ya ubalozi wa Uingereza pamoja na Marekani kwenye mji mkuu wa Abuja. Idara ya huduma za serikali imesema kuwa imekamata watu watano kutoka kundi hilo wanaoshukiwa kupanga mashambulizi hayo. Kwenye taarifa iliyotolewa kwa njia ya barua pepe, idara hiyo imesema kuwa kundi hilo lilikuwa limekamilisha mipango ya kushambulia balozi hizo pamoja na maeneo mengine yenye ofisi za mataifa ya Magharibi. Hakuna taarifa zozote zilizotolewa na balozi hizo kufikia sasa. Kundi la Boko Haram limeua takriban watu elfu 18 tangu lilipoanza mashambulizi yake mwaka wa 2009. Benki ya Dunia leo imetoa ripoti inayoshusha makadirio ya ukuaji wa uchumi wa Kenya kwa nusu pointi hadi asilimia 5.5 ikisema ni kutokana na ukame ulioko, ukiukaji ukuaji mdogo kwenye sekta ya kibinafsi pamoja na ongezeko la bei za mafuta. Taifa hilo linasemekana kushuhudia ukuaji wa asilimia 5.9 mwaka uliopita, ukiwa ndio ukuaji mkubwa zaidi katika kipindi cha miezi mitano. Hata hivyo, imeathiriwa kutokana na miezi kadhaa ya kiangazi ambacho kimeacha takriban watu milioni 2.7 wakihitaji misaada ya chakula pamoja na kushuka kwa ukuaji wa sekta ya kibinafsi hadi asilimia 4 kufikia mwezi Februari kutoka asilimia 17 iliyoshuhudiwa mwishoni mwa mwaka wa 2015. Hata hivyo, benki hiyo imesema hali hiyo huenda ikaimarika baadaye mwaka huu baada ya mvua ya msimu kunyesha. na polisi wa Zambia wamesema leo kuwa kiongozi mashuhuri wa upinzani ameshtakiwa na kosa la kujaribu kupindua serikali baada ya kuzuia msafara wa rais hivi karibuni. Hakaide Hichilema, ambaye amesema kuwa hamtambui aliyekuwa mpinzani wake Edgar Lungu kama rais, alikamatwa Jumatatu jioni. Mkuu wa polisi Kakoma Kaganja ameambia wanahabari mjini Lusaka kuwa kiongozi huo wa upinzani alikaidi amri ya polisi na kuondoka barabara ya kutoondoka barabarani rais alipokuwa akipita. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache zijazo, Sande Shomari atakuwa na wewe kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook livestream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo tunaanza na kumulika huko nchini Tanzania katika kile kinachotajwa kuwa ni matukio ya utekaji nyara wa watu mbalimbali mbali nchini humo, ikiwamo wasanii katika siku za karibuni katika kuangalia haya tutazungumza naye mwandishi wa habari mkongwe Neville Mena kutoka Tanzania, ambaye pia ni katibu wa jukwaa la wahariri, na vilevile vile tutaangalia kwa undani na kuzungumza na e, Efra, Absalom Kibanda ambaye yeye mmojawapo wa waathirika wa matukio haya ya kutekwa nchini humo. Matukio haya nchini humo yameleta taharuki miongoni mwa wabunge na wananchi kwa ujumla, ambapo mbunge Hussein Bashe alitoa mfano wa wazi akisema kwamba aliwahi kutekwa na kuteswa na usalama wa taifa nchini humo. Hali kadhalika mbunge Zito Kabwe akisema kwamba ana ushahidi kwamba taasisi hiyo ya usalama imefanya vitendo hivyo na kusema kwamba anataka hoja binafsi bungeni. Waliotekwa siku za nyuma inakumbukwa ni ina pamoja na kiongozi wa zamani wa chama cha madaktari nchini humo Dr Ulimboka, na vilevile vile, vile mwandishi wa habari Saidi Kubenea aliwahi kushambuliwa hali kadhalika kuumizwa na kutekwa kwa mwandishi mkongwe Absalom Kibanda. Basi moja kwa moja kutaka kujua haya na kutaka kujua. Je, serikali, waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Mwigulu Nchemba alikuwepo bungeni na kuulizwa na wabunge wa nchi hiyo. Je, Mwigulu Nchemba alisema kitu gani? Na waheshimiwa wabunge bunge wengine mlikuwa mnasema waziri wa mambo ya ndani, mbona usemi, mbona usemi Niwaambie kitu kimoja, hii si wizara ambayo kila kitu ni habari. Si kila habari kwenye wizara hii ni habari, lakini jambo la msingi kwa waziri wa mambo ya ndani, siwezi kusema kabla vyombo vyangu havijanipa cha kusema, na ni utaratibu wa utendaji kazi katika vyombo hivi. Waziri ukiwa mstari wa mbele kutenda kazi kwenye wizara ambazo ni za vyombo, vyombo vitakaa, havitafanya kazi. Lazima utoe fursa moja ya vyombo kufanya kazi yes. Lakini mbili, watu kutendewa haki, ili vyombo vifanye kazi kwa mujibu wa sheria, sio kwa mujibu wa macho yanavyoona ya waziri, kwa sababu taasisi hii inatakiwa ifanye kazi kwa mujibu wa sheria, ifanye kazi kwa maslahi ya taifa na sio kwa maslahi ya waziri, ama sio kwa vitu binafsi vya waziri. Kwa maana hiyo, ndio maana tunatoa fursa ya vyombo vyetu kufanya kazi, lakini vyombo kufanya kazi na wizara huyo ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Megulu Nchemba akizungumza na wabunge kuhusiana na swala hili. Lakini tunaye kwenye laini ya simu mbunge Zito Kabwe ambaye ametaka kuwepo na hoja binafsi kutana na swala hili. Zito Kabwe, eh, karibu Sauti ya Amerika. Kwa undani, utueleze wewe, ulikuwepo bungeni waziri akizungumza haya, pengine kwa upande wako, eh, umeridhishwa na yale ambayo umeyaona mpaka sasa yaliyozungumzwa kwa majibu ya waziri wa mambo ya ndani? Si kama unafahamu kwamba juzi, wakati tunachangia, jana, wakati tunachangia wa eh, hoja ya makadirio ya bajeti ya waziri mkuu, nilitoa taarifa kusikika kwamba nitaleta hoja binafsi bungeni ili tuweze kufanya mjadala kuhusiana na maswala ya haya ya vyombo vya usalama kukamata watu, kutesa watu na kuumiza watu, eh, lakini bahati mbaya leo baada ya kuwa nimetoa hoja hiyo. E, serikali haikukubaliana, e, na baadaye spika naye hakukubaliana na, e, na jambo hilo la kuunda kamati teule. Kwa hiyo hapata kuwa na kamati hapata kuwa na kamati teule na, na e, e, kitakachofanyika kuendelea kuweka shinikizo kwa e, bunge na serikali hatua dhidi ya vikundi ambavyo vimeundwa na idara ya usalama ya Tanzania kwa ajili ya kutesa, kuonea watu na kunya, nyasa watu bila sababu za msingi na kinyume cha sheria kabisa. Lakini pia Zito Kabwe, kama ulivyozungumza hapo awali na wabunge pia walizungumza wenzako, na kusema kwamba swala hilo haliwezi kuzungumzwa kwenye bunge la Tanzania kuhusiana na usalama wa taifa, vilevile wakitaka vile, kwamba kujua unaposema una ushahidi Je, ni yapi anapelekea useme hayo? Ushahidi huo kweli unao? Uh, uh, bila shaka nasema kwamba kimezungumza na wabunge wenzako kwamba haiwezekani kuzungumzia maswala ya usalama wa taifa kwenye bunge la Tanzania. Na kingine pia wakitaka kujua kwamba unapozungumza kitu kama hicho, ushahidi wa kweli kuhusiana na swala hili unao? Ya, kwanza sio kweli kwamba hairuhusiwi kuzungumzia masuala ya usalama wa taifa ndani ya bunge. Ni habari ambayo sio ya kweli. Ni hai kanuni zimeeleza ni mambo gani yasiyopaswa kuzungumzwa ndani ya bunge, na swala la usalama wa taifa sio miongoni mwa mambo hayo. Lakini pili, ni kwa ushahidi wa uaji zaidi ushahidi eh, ndani ya wabunge wenyewe wametoa ushahidi. Mbunge wa Nzega ametoa ushahidi namna alivyokamatwa na usalama wa taifa, hakukamatwa na polisi. Kwa hiyo ni vitu ambavyo viko dhahiri kabisa, lakini pia eh, taarifa kuhusiana na eh, Ben Saanane kijana E, aliyekuwa mfanyakazi wa ofisi ya mwenyekiti wa taifa Chadema ni taarifa ambazo ziko wazi, zimejadiliwa e, mara kwa mara, zimeandikwa kwenye vyombo vya habari na hatujaona reaction yoyote ile ya jeshi la polisi. Kwa hiyo e, ushahidi na ndio maana nilitaka iundwe kamati teule ya bunge ili kamati teuli ya bunge iweze sasa kuweza kukusanya ushahidi wote huo na wale ambao tuna ushahidi wote tuupeleke kwenye kamati ya bunge ili iweze kufanyia kazi. Sasa mpaka hapa Zito Kabwe, ambacho unaweza ukasema, kwa sababu mpaka sasa hivi hilo swala halijakubalika, amekusubirisha haya. Zito Kabwe, unalisikia? Amepotea kwenye laini ya simu. Asante sana. Basi moja kwa moja pia e, tunaye mwandishi Neville Mena. Neville Mena, upo kwenye laini ya simu? Eh, asante sana Neville Meno, umekuwa ukifuatia kwa karibu haya masuala ambayo yanajadiliwa kwenye bunge kwa sasa. Labda utuambie kwa upande wako ukiwa ni mwandishi wa habari mzoefu, kitu ambacho unaweza kusema kwamba kinaonekana na ambacho kitaweza pengine kusaidia wananchi kuelewa kwamba haya masuala yanafanyiwa kazi, kwa sababu wasiwasi mkubwa ni kwamba, kama hivyo kwenye bunge, eh, hoja ya Zito haikuweza kukubaliwa, na nini ambacho unafahamu zaidi kutokana na haya matukio? Kwanza niseme kwamba habari kukubaliwa ama kutokubaliwa halijafikia wakati wake, kwa sababu yeye alichosema ni kusudio la kuwasilisha, eh, hoja binafsi kwa mujibu wa kanuni za bunge. Kwa hiyo ameeleza kusudio. Ukishatoa kusudio, kinachofuata kwa mujibu wa kanuni za bunge ni kuwasilisha hoja yenyewe. Sasa mchakato wa kuwasilisha hoja, ikikubaliwa ama kukataliwa, ndio tutaweza kusema kwamba eh, kusudio lake limekataliwa, lakini kusudio anaruhusiwa kulizungumza na amelitoa wakati akichangia hotuba ya bajeti ya waziri mkuu hapo jana. Sasa tukienda upande mwingine, tunaona hatua kubwa ndani ya jamii ya Kitanzania eh, kwa sababu masuala haya ya utekaji wa watu kwa wakati huu yamepata nguvu kubwa pengine kuliko wakati mwingine wowote wa kama ulivyosema, wamejaribu kueleza kwa kirefu ni akina nani wamewahi kutekwa aa, na wakafanyiwa nini, lakini kwa wakati huu ili jambo linapata nguvu kubwa zaidi, na habari mbaya ni kwamba tuhuma zinaelekeza kwa katika idara ya usalama wa Taifa, ambayo ni idara nyeti, ambayo ni idara ambayo inatarajiwa kuwa ni idara ambayo ingekuwa inatarajiwa kulinda e, usalama wa watu pamoja na usalama wa nchi pamoja na usalama wa pengine wa vitu ambavyo ni masilahi kwa nchi. Sasa idara kama hii ambayo ni nyeti inapotuhumiwa waziwazi, ni ni jambo ambalo linaleta utamaduni mpya katika nchi kwamba pengine e, inawezekana idara hii kuna mambo ambayo imewahi kufanya ama kwa uwazi ama kwa kificho na hayakufahamika. Sasa ni wakati ambao umefika sasa, yawekwe wazi ili sasa iweze kufanya kazi yake bila kuumiza watu na kuonea watu. Lakini jambo jingine ni kwamba hatua hii inatupeleka katika, katika zama nyingine, kwamba inawezekana kuna mambo mengi yanafanywa na watu kwa matakwa yao na watu kwa hulka zao ama kwa uovu wao kwa kisingizio cha usalama wa taifa, kwamba wakati mwingine watu wamekuwa wakifanyiwa, watu wamefanyiwa uovu, watu wamefanyiwa unyama, na idara ya usalama wa taifa imepakwa matope wazi, kwamba cii inahusika. Kwa hiyo inawezekana katika baadhi ya matukio pengine wanahusika, na inawezekana katika baadhi ya matukio hawahusiki. Kwa hiyo kunapokuwa na mazingira kama haya, mi nasema huu ni wakati mzuri wa kujua pumba na mchele, kujua kwamba ni kipi kimefanywa na usalama wa taifa na ni kipi kimefanywa na watu binafsi, kwa ma, kwa, kwa kusingizia usalama wa taifa, ili basi, kama kuna watu wa aina hiyo, hatua zichukuliwe dhidi yao. Lakini mimi naliona na, na jambo hili kwamba limekuja wakati ambao ni mwafaka, na litaisaidia nchi kujua kwamba nini kimekuwa kikiendelea nyuma ya pazia lakini kinachoitwa usalama wa taifa. Asante sana, na Nevil, nasubiri hapo hapo. Muda mfupi uliopita nilizungumza na e, mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu nchini Tanzania, Bwana bahame Nyanduga. Mwenyekiti huyu, nitaka kujua kwa upande wake wa wanalaani hatua hii, lakini wanafanya nini? Kwanza labda nieleze majukumu ya tume na kazi tunayofanya kwa ujumla. Ni kwamba sisi jukumu letu kubwa ni kulinda na kutetea haki za binadamu nchini Tanzania kwa misingi ya haki za binadamu zilizoorodheshwa kwenye katiba ya mu, jamhuri ya muungano wa Tanzania, na vilevile tuna jukumu la kusimamia haki za binadamu kwa misingi ya mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania imeridhia. Sasa hilo ni jukumu la ujumla, lakini kuhusiana na masuala yaliyojitokeza hivi karibuni ambayo kama utaona kwenye eh, tamko letu tunaorodhesha machache, kumekuwa na hali ya sintofahamu ambayo inaweza kuonyesha kama vile Tanzania inaingia kwenye wimbi la utekaji na utesaji wa watu na makundi yasiyojulikana, na namna ambavyo tunaona kama vile serikali haijatoa tamko la kuyakemea au kuchukua hatua za kuhakikisha na watafuta wanaohusika na matukio ya utekaji wa hivi karibuni. Kwa hiyo utaona maudhui katika eh, tamko tulilotoa ni kusisitiza umuhimu wa vyombo vya ulinzi na usalama kuhakikisha vinachukua hatua eh, za kuhakikisha kwamba kunakuwa na upelelezi wa kina ili tuhakikishe kwamba wananchi wanaamini katika usalama, ambalo ni jukumu kubwa la la serikali kuhakikisha kwamba wananchi wanalindwa, mali zao zinalindwa. Kwa hiyo inapotokea matukio kwa ujumla, na kulingana na mijadala mbalimbali nchini kote kuna hofu, vyombo vya, vya dola vinavyosimamia usalama vihakikishe vinaondoa hii hofu kwa kuhakikisha zinachukua hatua mathubuti za kuzuia E, o, kutokea matukio kama hayo na yale yaliyoshatokea basi yachunguzwe na tujue waliohusika wachukulia hatua e, chini ya sheria. Sawa kabisa, lakini pengine swala hili ambapo linapotokea na mmetoa tamko, lakini kwa upande wa vyombo vya usalama, labda kwa upande huo, nini ambacho ungesema, unawaambia wananchi, kwa sababu wananchi kila mmoja wapo sasa hivi anachukulia swala hili kwa jinsi anavyolelewa yeye binafsi. Na, naomba nirudie kwa kusema kwamba jukumu letu ni kukumbusha serikali, kuwakumbusha wananchi kuzingatia sheria eh, kulinda amani. Vyombo vya, vya, vya, vya serikali vinavyosimamia usalama wa wananchi vihakikishe vinafanya kazi kwa misingi ya kisheria. Haiwezekani kuwahakikishia wananchi usalama wakati hamna taarifa yoyote inayoonyesha hatua gani zimechukuliwa kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria, na hatua za kisheria zichukuliwe wale ambao ama wanahisiwa kuwa wamehusika wame katika matukio hayo. Kwa hiyo, kuna kunaana dalili za za kuwatambua ku, ku, ni kina nani sasa inapoonekana kwamba kuna matukio yanatokea na bado unawakisha wananchi wawe na usalama, lakini hauna hujaweza kuonyesha nani aliyehusika ali, na matukio kama hayo, kwa kweli eh, kitu kama hicho bado kinatia wasiwasi. Kwa hiyo, sisi tunarudia kuiasaa ku, ku, ku, ku, ku, ku kuishauri serikali na kuiomba serikali na vyombo hasa vya ulinzi vya usalama vihakikishe vinafanya uchunguzi wa kina, na basi wa, wa, wa, wa, tuweze kujua hasa yale ambayo yamejitokeza kabla na ambayo yanaweza kushughulikiwa, basi yashughulikiwe kisheria, sababu bila kuonekana kwamba hatua zinachukuliwa na upelelezi wa kina kufanyika, na wakati kuna tukio kama la wasanii waliotekwa hivi majuzi na wakilalamika kwamba wameteswa, na ikaonekana haijulikani nani aliwatesa, na haionekani ni hatua zipi zimechukuliwa za kuwaridhisha wananchi kwamba hali ni salama kwa kweli, matamko yatakuwa ni tofauti na matendo, na ndiyo hiyo ambayo inakuwa ni vigumu sana kuwashauri wananchi kwamba hali ni salama, mpaka hapo itakapoonekana kwamba hatua thabiti zinachukuliwa kukomesha, na hatutarajii litokee jambo nyingine kama hilo, kwa sababu yakiendelea kutokea ni kwamba hali itazidi kuwa ya wasiwasi na itaanza kutia doa vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo hasa polisi ambao kazi yao jukumu lao kubwa ni kufanya upelelezi wa kina wa matukio yote ya kiuhalifu na kuweza kuyachukulia hatua za kisheria. Sasa ikianza kuonekana kwamba jeshi la pa, polisi linaanza kushindwa kufanya upelelezi kama huo, ndio wasiwasi wa wananchi wanapoongezeka. Ni mwenyekiti wa tume haki za binadamu nchini Tanzania Bwana Bahami Nyanduga akizungumza nami muda mfupi uliopita. Vilevile nipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wa habari wa siku nyingi Absalom Kibanda, ambaye yeye mwenyewe alikuwa ni mwathirika wa kutekwa na kutaka kujua hii kwa sasa anaona nini ambacho kinaendelea hapa na akifuatilia kwa makini. Mimi kama mwalimu Watanzania wengine, ukiacha ukweli kwamba na mimi ni mmoja wa watu ambao eh, alikutwa na masaibu ya namna hiyo bado bado taasisi za dola naziona hazijafanya kazi yake sawasawa sawa. Ili kuwajulishwa Tanzania ni nini hasa kimekuwa nyuma matukio haya. Ni bahati mbaya pengine au bahati njema, jana katika bunge, e, mbunge wa Kigoma Mjini Zitto Kabwe aligusia jambo hili na akasema anakusudia kupeleka kupeleka hoja binafsi na specifically akataja tukio la Kibanda. Eh, ni kweli alitaja tukio lile, lakini kabla ya tukio la abusalam Kibanda kulikuwa na tukio kama la ladkt Uimboka na meka kadhaa kabla, kulikuwa na tukio la kuvamiwa ofisini kwa kwa Saidi Kubenea, na matukio hayo mawili vilevile, hadi sasa hivi hakuna watu, japo kuliuna watu walipata kufikishwa mahakamani u eh, salama vinapokuwa vimeikaaakushindwa kuchukua au kuwapata kuwatia mikononi watuhumiwa, matukio kama ile la ulimboka na ile ya kibanda, kwa mfano, inaongeza wingu na mashaka kwa wananchi, ambao baadhi yao hufikia hatua ya kusema pengine kuna watu wenye nguvu ndani eh, ya serikali au ndanaombo hivyo, ambao wanahusika na kama hivyo hiyo ndio inakuwa jibu la haraka haraka, lakini kitu kikubwa ni ukimya wa kushindwa fuo kwa hatua dhidi ya watu hai ambao wamekuwa nyuma ya matukio haya mpaka leo hii. Kama alivyosema Mheshimiwa Vito Kabwa jana, hakuna mtuhumiwa hata mmoja aliyefikishwa vyo mbele vya sheria na pengine akatiwa hatiani kwa tukio kama lile, kwangu Hakuna mtuhumiwa hata mmoja aliyefikishwa mbele ya vyombo vya sheria, akatiwa hatiani na mahakama kwa kumdhuru na kumuumiza vibaya sana Dokta Ulimboka, na pengine Kibanda, kwa sababu kama unavyosema wewe binafsi eh, umekuwa ume, ume, ni mwathirika wa jambo hili, na yale ambayo yamekuwa kizungumzo kwenye bunge yanafanya sasa hata wabunge wenyewe kuona kwa, kwamba wana wasiwasi eh, baadhi na maisha yao na wengine kutaja waziwazi kwamba wametishiwa. Sasa pengine uh, sasa hivi unachoweza kutuambia, uliposikia taarifa hizi, umeguswa vipi na taarifa zilizoulizwa, waziri wa mambo ya ndani akisema kwamba anangoja apewe taarifa ndio aweze kuzungumzia kitu kwa e, ni e, kama hichi ni kweli? Kwanza nimeguswa na kitu kimoja kwamba nime-niliposikia Zito kabla zilitaja tukio langu, nilipata kitu kimoja kama pengine tukio langu isiao tena iwapo kungekuwa hakuna matukio ya kupotea kwa mtu kama Ben Sanane, kama kusingetokea tukio la kutekwa na baadaye kuonekana kwa mtu kama Roma Mkatoliki, pengine tukio la Kimanda lingekuwa la mwisho, au kama Mheshimiwa Huseni Bashe asingetoa taarifa yake bungeni kwamba amesikia yeye ni miongoni mwa watu mwa watu mwa wabunge kumi na moja ambao maisha yao yako hatarini na ambao wako katika mpango wa kutekwa. Matukio haya ndio hasa yamefanya yamekuwa kumbukizi ya tukio la kibanda na pengine mengine kabla ya hapo, baada ya kuonekana kwamba kumbe kile ambacho kilikuwa pengine kilikuwa kimetokea au ilikuwa desturi ya mambo yakitokea wakati wa serikali ya awamu ya nne yanaendelea hata leo hii. Kwa sababu hiyo, basi tukio la kibanda si la msingi wa hoja ya sasa hivi. Msingi wa hoja za sasa ni matukio ya hivi karibuni ambayo mwelekeo wake unafanana ule ule na matukio yaliyompata Daktari Olimboka na pengine mimi Kibanda. Hasa hilo ndio chagizo la kumbukizi ya matukio yetu. Asante sana, nakushukuru sana Bwana Absalom Kibanda. Basi moja kwa moja msikilizaji, tuangalie sehemu ya pili ya kwa undani. Mheshimiwa Mwenyekiti, wakati tunamsikiliza na sehemu ya pili ya kwa undani, tunamulika huko nchini Kenya, ambapo uchaguzi mkuu unakaribia na tume ya uchaguzi na mipaka IBC imetoa taarifa kwamba mawaziri wanaweza kufanya kampeni katika uchaguzi huo wakitumia rasilimali za serikali. BMJ Murithi yuko nami hapa studio na umefuatilia suala hili naam. Sande, ni kama ulivyosema, lakini zaidi na kutoa kauli hiyo uh, uh, uh, IBC kutoa kauli hiyo, wamezungumza na waandishi wa habari pale Nairobi na kueleza sasa bayana kwamba ukiwa rais na ukiwa na mawaziri wako wanaweza kwenda wakakupigia kampeni. Sasa hiyo ni hicho ni kitu ambacho kinaleta utata kwa sababu wengi sana wana wengine wanapinga, wengine wanasema ni sawa kulingana na uko upande gani wa kisiasa. Mm -hmm. Na ni kwa sababu kuna kipengele nambari nambari ishirini na tatu cha katiba, uh, sheria za Kenya ambacho kinatokana na katiba Mm-hmm. Walitengeneza, unajua, wanaongeza maneno kusema unaweza kuelezea ni nini mikakati yako na nini umefanya. Na nimeweza kuzungumza na mmoja wa wachambuzi wa masuala wa ya siasa nchini Kenya, Rashid Kuremwa, nikamuuliza kwanza kabisa ni kwa nini kipengele hicho kinaleta utata. unajua, unajua, unajua, unajua ule utata ambao umekuwa ni kwamba je, hawa watu ambao tuseme cabinet secretaries ambao ni kama mawaziri ama hawa kaunti executive ambao wako katika kaunti kama wanaweza kushirikiana na wale viongozi waliowachagua kufanya siasa kujipigia debe? Hilo ndio swala, nafikiri limekuwa na linaleta utata, lakini kama nilivyosema awali, ni kwamba inategemea unaangalia vipi jambo hili, kwa sababu wale walio uongozini ambao sasa ndio hao kama mawaziri, ukifuatilia watakuambia kwamba sisi tumeajiriwa tufanye kazi katika serikali ambayo iko kwa uongozi na tunajukumu kurudi kwa wananchi, tuelezee wananchi kwamba ule wadhifa tulikuwa tumepewa tumeweza kuutumia kufanya mambo kadha wa kadha. Kama ni miradi ya maji, tuliweza kuweka maji kiasi fulani, kama ni umeme, jambo kama hivyo. Lakini sasa kwa sababu wale ambao wa wako upande mwingine wa upinzani, wanasema na nyinyi ni kama mko, lakini mnapigia debe ina ya serikali ambayo iko kwa uongozi. Kwa hivyo ni vitu viwili ambavyo, inategemea uko upande gani wewe mwenyewe, ndio utaangalia mtazamo wake uko vipi. Shukran Rashid kuremwa, ukiwa hapo nchini Kenya. Na Sandi, nimeweza pia kuzungumza na na bwana mwingine kutoka Kenya ambaye pia ni mchambuzi na yeye, kwa sababu ya jinsi ambavyo watu wengi sana wamechangia swala hili kwenye mitandao ya kijamii, mfano mm. wengi sana wakipinga hatua wa hiyo ya IBC kusema kwamba wanaweza kufanya hivyo. Sasa nikamuuliza Okiya Omtatah ni kwa nini wakosoaji wako wengi na ni kwani sheria hiyo imekiukwa kweli? Ni kinyume cha sheria ya kusema kuwa wale mawaziri wana haki ya kampeni kwa sababu katika hii katiba ambayo tulipitisha, mawaziri ingawa wamechaguliwa kama ni wa, wanasiasa wamechaguliwa na wanasiasa, hawatakani kuwa wanasiasa. Wanasimamia idara ya serikali na hawawezi kupigia debe serikali ambayo iko kwenye mamlaka. Lakini msemaji so, ye... msemaji wa ikulu Manoah Esipisu unafikiri siku mbili tatu <laughs> zilizopita alisema kwamba wao hawapigi kampeni lakini wanaelezea yale ambayo uh, wamefanya katika wizara zao uh, na sio kampeni. Hebu lizungumzia hilo hiyo anatakana waeleze kwenye bunge, sio kuelezea umma. Wanaweza kujieleza kwenye bunge, wanatoa statement kwa bunge, sio kwenda kwa umma kupiga kupiga debe kwenye mikutano ya kisiasa. so, hapo pia ni wanajaribu kufuruga, ni jambo ambalo linaonekana wasiwasi ya kwamba watu wamepigia debe serikali kwenye kampeni na ni kinyume cha sheria, na Chebukati mwenyewe ambaye ndiyo mwenyekiti wa tume uchaguzi na mipaka amezungumzia kipengele kifungu nambari nambari ishirini na tatu kinachosema, hmm, kuna baadhi ya watu maafisa wa serikali ambao wanaweza kufanya hivyo. Sasa swali ni unadhani, labda watu hawaelewi maana yake <laughs> uh, kifungu hicho ama jinsi kilivyoandikwa? Kitu ni kwamba mara nyingi bunge inaweza kutunga sheria ambayo ni kinyume cha katiba, na kama ukweli hicho kifungu, kifungu kinawaruhusu kufanya hivyo basi kiko kinyume cha katiba na kinatakana kipigwa marufuku, kwa so sababu bunge halina uwezo wa kupati, kufanya kutenda yale ambayo katiba inapinga. So, katiba ishapinga hiyo, inatakana wafany, wafanyikazi wa serikali wasijihusisha na mambo ya nini, mambo ya kampeni, na itakuwa hivyo. Na ndio maana uliona kuwa zamani tulikuwa tunatoa mawaziri kwenye bunge, lakini katika katiba mpya mawaziri hawatoki kwenye bunge. Hawatakani kuwa wanasiasa, hawatakani kuwa watu wenye wanajihusisha na siasa za upande wote. Asante sana. Huyo ni bwana Ukia Omtata, tunakushukuru kuungana nasi pia. Mbunge Zito Kabe kutoka Tanzania, Nevil Mena, Absalom Kibanda na Bahame Nyanduga hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari, nikiwa mwenzangu BMJ Muridhi. Asanteni natakeni wote usiku mwema.