hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum pendo msikilizaji ni saa 11 saa za bujumbura saa 12 saa za nairobi karibu mimi ni abdishakur abud hapa studio na mimi ni idi ligongo tukikukaribisha katika matangazo ya leo alhamisi tarehe 13 aprili ya mwaka 2017 karibuni Katika Kumekucha Afrika hii leo, huko nchini Afrika Kusini, maandamano yanaongezeka kumtaka Rais Jacob Zuma kuachia madaraka, na serikali ya Tanzania hii leo imejitetea bungeni kuhusu swala la usalama wa taifa na kutekwa nyara watu. Jambo la msingi kwa waziri wa mambo ya ndani, siwezi kusema kabla vyombo vyangu havijanipa cha kusema, na ni utaratibu wa utendaji kazi katika vyombo hivi waziri ukiwa mstari wa mbele kutenda kazi kwenye wizara ambazo ni za vyombo, vyombo vitakaa havitafanya kazi. Na serikali ya Sudan na Shirika la Chakula Duniani zinafungua njia ya pili ya kusafirisha msaada wa chakula hadi Sudan Kusini. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni ripoti tu baadhi yazo tulizokuandalia hii leo katika kumekucha cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo shirika ya FM pamoja na mtandao www voa swahili com. Lakini kwanza, hapa Idi anatusomea taarifa habari. Marekani na Rusia zimekubaliana hapo jana kufanyika kwa uchunguzi wa kimataifa kuhusu shambulizi baya la kemikali nchini Siria wiki iliyopita, ambalo lilimfanya rais wa Marekani Donald Trump kufanya shambulizi la makombora dhidi ya utawala wa rais wa Siria Bashar al Assad. Makubaliano hayo ya pamoja kwa ajili ya Umoja wa Mataifa na wataalamu wa silaha kuchunguza shambulizi la gesi ya sarin ambayo ilitumika kuwaua watu zaidi ya 85 na kudhuru mamia wengine yametokea baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson kukutana na mjini Moscow kwa saa kadhaa kwa mazungumzo mfululizo na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, ambaye baadaye vilevile alizungumza na rais wa Rusia Vladimir Putin. Tillerson aliwaeleza wanahabari juu ya kumweleza Rais Putin kwamba uhusiano baina ya Marekani na Russia umedorora na kuna kiwango kidogo cha kuaminiana. Wakati hayo yakiendelea, Rusia imetumia tena kura yake turufu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana kumlinda kiongozi wa Siria Bashar al Assad kushutumiwa kimataifa kutokana na shambulizi la wiki iliyopita la silaha za kemikali. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley ameliambia baraza hilo kwamba kutokana na kuwa na kura ya veto, Rusia imesema hapana katika kuwajibika na kushirikiana na uchunguzi wa kujitegemea wa Umoja wa Mataifa na azimio ambalo litachochea amani nchini Siria. Aliendelea kusema kwamba Rusia imechagua kuungana na Assad ambaye ni rais wa Siria. Mapendekezo ya azimio yalilenga kuiwajibisha Syria kuhusu shambulizi la silaha za kikemikali na kuruhusu uchunguzi wa kimataifa kwa kile kilichotokea nchini Syria. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro alishambuliwa na watu wenye hasira alipokuwa anahudhuria mkutano wa hadhara katika kitongoji cha watu masikini katika jimbo la Bolivia nchini hiyo hapo jana. Ghasia zilizuka katika mkutano huo uliohudhuriwa na wafuasi wa serikali na kusababisha watu kushambulia gari la rais. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Kwa muda wa wiki kadhaa hivi sasa ghasia na maandamano yamekuwa yakiendelea huko Venezuela, ambako upinzani unaitaka serikali ya kisosialisti inaongozwa na rais Nicolas Maduro kuacha madaraka kutokana na hali ngumu ya maisha na kudorora kwa uchumi. Siku ya Jumanne usiku, watu waliokuwa na hasira walimgeukia rais na kumshambulia. Na kufuatana na vyombo vya habari, mkutano aliokuwa anahudhuria ulisitishwa na matangazo yakasitishwa mara moja. Lakini video kwenye mitandao ya kijamii siku ya jana inaonyesha watu wakimtupia mawe rais kwenye gari lake na kumpigia makelele. Ghasia hizo ni pamoja na ghasia zinazotokea katika vitongoji vya mji mkuu wa Karakas pamoja na maeneo mengine ya nchi hiyo. Polisi wa kupambana na ghasia waliingia katika kitongoji hicho jana na kujaribu kurudisha utulivu. Hadi hivi sasa ni wapinzani ndio wamekuwa wakiandamana na kupambana na polisi kupinga serikali ya Moduro, na watu wakisema wamechoshwa na serikali hiyo ya muda mrefu lakini hivi sasa inaokaa waka lakini hivi sasa inaonekana wafuasi wa serikali wameanza kukasirishwa. Katika miji mingine, waandamanaji hapo jana wamekuwa wakiendelea kuchoma sanamu za maafisa wa serikali, na upinzani hivi sasa wameanza kutumia video za jana kueleza kuwa rais hawezi tena kusafiri kwa usalama ndani ya nchi yake, na hivyo inabidi aondoke madarakani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana ametangaza kwamba ushirika wa kijeshi wa NATO kwa sasa una manufaa, ikiwa ni miezi mitatu tu baada ya kusema muungano huo hauna manufaa kwa sababu umeshindwa kupambana na mashambulizi ya ugaidi. Rais Trump alisema hayo akiwa na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg hapa Washington na kueleza kwamba walizungumza kuhusu kile ambacho NATO inaweza kufanya zaidi katika mapambano na magaidi. Alisema pia kuhusu yeye amelalamika kuwa kwa muda mrefu, na wamefanya mabadiliko ambapo kwa sasa wanapambana na magaidi pia. Alirejea kauli yake aliyoizungumza alipokuwa na kansela wa Ujerumani Angela Merkel alipotembelea Marekani hivi karibuni kwamba nchi wanachama wa NATO walipe michango yao inayostahiki nchi zote za NATO zimekubaliana kugharamia asilimia mbili ya mapato yao kwenye ulinzi ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo mpaka sasa nchi chache wanachama zimefikia lengo hilo. Na polisi wa Ujerumani wamemkamata mshukiwa mmoja hapo jana Jumatano kwa, kwa uwezekano wa kuhusika na milipuko mitatu ya kigaidi ambayo ililenga basi la timu ya Borussia Dortmund. Mfululizo wa milipuko ilitikisa basi ya timu siku ya Jumanne na kumjeruhi mchezaji Mark Brata na polisi mmoja na kuilazimisha timu hiyo kuahirisha mchezo wake na timu ya Monako ya Ufaransa. Msemaji wa mwendesha mashitaka wa Ujerumani amesema kwamba washukiwa wawili wanaohusishwa na tukio hilo na mmoja amekamatwa. Kwa mujibu wa mwendesha mashitaka wa Ujerumani, waraka ulioachwa katika eneo la tukio anaonyesha kwamba watu wenye itikadi kali ndiyo waliohusika. Anasema waraka huo unataka ndege za kijeshi za Ujerumani kuondolewa kutoka nchini Uturuki na kufungwa kwa kambi ya kijeshi ya Marekani huko nchini Ujerumani. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes. Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari hapa, tunakuletea habari yenye uzito na idi ya habari hiyo inatupeleka huko Afrika Kusini. Naam, wafuasi wa vyama vya upinzani nchini Afrika Kusini wamekuwa wakilalamika nje ya makazi ya rais Jacob Zuma mjini Pretoria ikimtaka e ajiuzulu kufuatia mlolongo wa kashfa za rushwa mabadiliko ya kutatanisha ya baraza la mawaziri na matatizo ya kiuchumi sasa. Abdu Shakur, maandamano yanayofanyika huko nchini Afrika Kusini wakati Rais Zuma anakabiliwa na kibarua kigumu kinatoka kwa imani ya kutokuwa na imani naye e, bungeni, suala ambalo e, linatarajiwa kufanyika wiki ijayo. Je, ataweza kusalimika safari hii? Ili kuhakika wachambuzi wanasema kwa vile anaungwa mkono na wabunge wengi wa chama tawala cha ANC itakuwa vigumu kumwondoa madarakani kwa kura ya kutokuwa na imani. Hata hivyo mwandishi wa sauti America Anita Paul akiwa Pretoria anaripoti kwamba ilikuwa hali ya sherehe nje ya makazi ya Jacob Zuma hiyo jana, akisherekea mwaka wake wa 75 wa kuzaliwa. Na maelfu ya Waafrika Kusini wakivaa nguo zenye rangi za kuvutia, waliandamana hiyo jana hadi makazi yake rasmi katikati kati ya Pretoria wakiimba na kucheza dansi kama kawaida wa Afrika Kusini, walipokuwa wanapita mitaa ya mji huo, wakitaka kiongozi huyo aache madaraka. Kwa hakika hawakuwa wanakwenda kumtakia heri kwa siku yake ya kuzaliwa, bali walikuwa wanamtaka kiongozi huyo anayezidi kupingwa na wakazi wake kuacha madaraka. Wakuu wa vyama vikuu saba vya Afrika Kusini waliandaa maandamano hayo kuelekea majengo ya serikali mjini Pretoria na kueleza kwamba wataendelea kwa sauti kubwa na kwa amani kumpinga Zuma kwa muda wote wa muhula huo wake wa mwisho wa utawala uliobaki unaomalizika mwishoni mwa mwaka 2019. Kiongozi huyo amekwepa ukosoaji kutokana na mlolongo wa kashfa za rushwa, lakini uamuzi wake wa mwezi uliopita kumfukuza waziri wa fedha anayeheshimiwa na kubadilisha baraza lake la mawaziri kumewasababisha ukosoaji wake kuitisha mgomo wa kitaifa na maandamano hapo siku ya Ijumaa. Vyama vya upinzani navyo vimewasilisha hoja bungeni ya kutaka kura ya kutokuwa na imani rais itakayopigwa wiki ijayo. Mwandamanaji Nsabele Bafela, mwenye umri wa miaka 35, mfuasi wa chama cha wapiganaji wa uhuru wa uchumi EFFP, anasema chama tawala cha muda mrefu cha African National Congress ni shabaha yake ya kweli anachoifata. Sitaki tu Zuma jihuzuru, lakini kile linachotoa ni wito na kitaka chama cha ANC kuondoka. ANC haitetee masilahi ya wananchi wa Afrika Kusini. ANC haijali masilahi yeyote ya wa wakazi masikini wa Afrika Kusini. Sawa na Bafela, watu wengi katika mkusanyiko huo wa Afrika Kusini wanasuta madai ya Zuma kwamba wale wanaosimama kumpinga ni wabaguzi wa rangi muuza maua aliyetaka kutaja jina lake la kwanza pekee, Bongiwe, anasema hajihusishi na chama chochote cha kisiasa na anamtuhumu rais kwa kutumia misingi ya rangi. He sows division by always playing the race card to suit his own, um, plans and and. anasema anapanda mbegu za kugawanya watu wakitumia karata ya rangi kwa masilahi yake mwenyewe. Kwa hiyo hatukubaliani na jambo hilo. Akiongezea kusema watu weusi wa wanaheshimu maadili wanafahamu yaliyo sahihi na yaliyo makosa. Wao ni wapiga kura na ni wapinga rushwa na wanaamini serikali inawajibika, na hivyo si jambo la wazungu peke yao na wala sio jambo la watu weusi wa ni jambo la ubinadamu. Maelfu ya waliokusanyika nje ya nyumba ya rais wamekuwa wakiimba hadi usiku na kucheza dansi wakimtaka Zuma aondoke. Zuma hakujitokeza kuzungumza na waandamanaji hao, badala yake aliamua kukutana huko Sweto na wafuasi wake, wengi wao wakiwa wamepelekwa huko kwa mabasi kutoka majimbo mengine ambapo yungali mashuhuri. Katika taarifa ofisi ya Zuma imeeleza kwamba ombi lake la siku ya kuzaliwa kwake ni kushuhudia maendeleo zaidi yanayofanyika kujenga maisha bora zaidi kwa watu maskini na wafanyakazi wa Afrika Kusini. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa jeni kutoka hapa washington dc mpendwa msikilizaji usikose kusikiliza voa express hapo saa kumi na nusu saa za afrika mashariki lakini hivi sasa idhaa inaendelea na habari za dunia wanasayansi wanatafuta uungwaji mkono kutokana na ugunduzi ambao wanadhani utatibu maambukizi ya virusi vya HIV. Wamegundua chembechembe -chembe ya mwili ambayo inazuia virusi kuingia na kuathiri seli muhimu za kinga ya mwili. Hatua hiyo imefanywa na taasisi ya utafiti ya Scripps ya California, ikihusisha ugunduzi wa chembechembe -chembe ya mwili ambayo itapambana na maambukizi moja kwa moja katika seli za T, mfumo wa kinga ambao zinalenga virusi vya HIV moja kwa moja vinavyosababisha ukimwi. Hatimaye, kama kinga za mwili za kutosha zinaambukizwa na kushambuliwa na virusi vya HIV, ugonjwa unaendelea na kuwa ukimwi na kusababisha kifo. Hata hivyo, chembechembe -chembe hizo zinaweza kuzuia chembechembe katika seli za T ambazo HIV inatumia kuingia na kuziharibu. Na kumezuka hali kubwa ya kutaka kufahamika kuhusu uchunguzi wa kijasusi wa raia wa Marekani baada ya ripoti kuonyesha kwamba FBI iliomba hati ya siri ya, ya mahakama ili kumchunguza mshauri wa kampeni wa rais Donald Trump. Gazeti la Washington Post linasema kwamba FBI ilipata hati ya mahakama ya uchunguzi wa kufuatilia majasusi wa nchi za kigeni kwa Carter Page ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusiana na mahusiano baina ya kampeni ya Donald Trump na Russia. Rais Trump ameshutumu kwamba yeye na maafisa wa kampeni wake walichunguzwa kwa namna isiyostahiki na majasusi wa Marekani katika wiki kadhaa kabla ya kuingia madarakani. Idara zote za ujasusi zimekanusha tuhuma hizo za Rais Donald Trump. <todic music> mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tuendelee na ripoti nyingine za waandishi wetu kutoka sehemu mbalimbali za dunia serikali ya tanzania hapo jana imeanza kujitetea kuhusiana na suala la utekaji nyara unadaiwa kufanywa na vyombo vya usalama kufuatia kutoweka na kupatikana kwa waandishi wa habari na wasanii hapo jana waziri wa mambo ya ndani alilalamika kutoa maelezo yake mbele ya bunge kuhusiana na hali hiyo inayezusha hasira na wasiwasi wasi miongoni mwa Watanzania. Abdu Shakur, hali hii imesababisha Bunge kusitisha mjadala yake na ya kawaida wiki hii na kulijadili suala la usalama wa taifa. Nini kimepatikana hapo jana huko mjini Dodoma? Hidi basi, hapo jana katika kikao kinachojadili usalama wa taifa na utekaji nyara, waziri wa mambo ya ndani, Mwigulu Nchemba, ambaye hadi jana hakusema lolote kuhusiana na swala hilo, alisema: na waheshimiwa wabunge wengine mlikuwa mnasema, waziri wa mambo ya ndani, mbona husemi, mbona husemi? Niwaambie kitu kimoja, hii si wizara ambayo kila kitu ni habari. Si kila habari kwenye wizara hii ni habari, lakini jambo la msingi kwa waziri wa mambo ya ndani, siwezi kusema kabla vyombo vyangu havijanipa cha kusema, na ni utaratibu wa utendaji kazi katika vyombo hivi. Waziri ukiwa mstari wa mbele kutenda kazi kwenye wizara ambazo ni za vyombo, vyombo vitakaa, havitafanya kazi. Lazima utoe fursa, moja, ya vyombo kufanya kazi. yes. Lakini mbili, watu kutendewa haki. Mbunge wa Kigoma Mjini Zitto Kabwe aliyetaja kwamba atawasilisha hoja binafsi kulijadili swala hilo la usalama na jinsi vyombo vya usalama vinavyowakamata kuwateka na kuwanyanyasa wananchi, akizungumza na Sauti ya Amerika baada ya waziri wa mambo ya ndani kuzungumza bungeni, amesema serikali imekataa swala la kuunda kamati ya uchunguzi. Hapatakuwa na kamati teule, na kitakachofanyika kuendelea kuweka shinikizo kwa bunge na serikali kuchukua hatua dhidi ya vikundi ambavyo vimeundwa na idara ya usalama ya Tanzania kwa ajili ya kutesa, kuonea watu na kunyanyasa watu bila sababu za msingi na kinyume cha sheria. Mwandishi wa habari Nevel Mena, katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania, anasema ni jambo zuri hivi sasa suala hili linajadiliwa hadharani na kupata nguvu, naona hatua kubwa ndani ya jamii ya Kitanzania eh, kwa sababu masuala haya ya utekaji wa watu kwa wakati huu yamepata nguvu kubwa pengine kuliko wakati mwingine wowote wa, kama ulivyosema, wamejaribu kueleza kwa kirefu, ni akina nane wamewahi kutekwa, aa, na wakafanyiwa nini, lakini kwa wakati huu hili jambo linapata nguvu kubwa zaidi, na habari mbaya ni kwamba tuhuma zinaelekeza kwa katika eh, idara ya usalama wa taifa, ambayo ni idara nyeti, ambayo ni idara ambayo inatarajiwa kuwa ni idara ambayo ingekuwa inatarajiwa kulinda e, usalama wa watu pamoja na usalama wa nchi pamoja na usalama wa pengine wa vitu ambavyo ni masilahi kwa nchi. Sasa idara kama hii ambayo ni nyeti inapotuhumiwa waziwazi, ni ni jambo ambalo linaleta utamaduni mpya katika nchi kwamba, pengine e, inawezekana idara hii kuna mambo ambayo imewahi kufanya ama kwa uwazi ama kwa kificho na hayakufahamika. Sasa ni wakati ambao umefika sasa yawekwe wazi ili sasa iweze kufanya kazi yake bila kuumiza watu na kuonea watu. Mjadala juu ya swala la usalama litaendelea huko Tanzania, ambapo wanaharakati wanasema ni jambo linazoweza kupelekea kuweza kufanyika uchunguzi kujua halisi nini kinachotokea hasa kutoweka kwa watu na swala la kwamba vyombo vya usalama vinawanyanyasa raia. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza e kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Sudan imefungua njia ya pili kupitia msaada wa dharura kuwasilisha katika nchi jirani ya Sudan Kusini, wakati wa Umoja wa Mataifa unaonya kwamba watu wengi milioni moja katika taifa hilo linalokumbwa na vita wako ukingoni wa kukimbilia kukabiliwa na njaa. Kwa hivyo Abdushukuru, habari za kufunguliwa njia hii sasa kunaleta matumaini yoyote ya kuokoa maisha ya watu wengi? Hakika juhudi zozote za kufikisha msaada hasa chakula kwa watu waliokwama mahala kutokana na vita ni habari nzuri. Na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Nairobi Jill Craig anaripoti kwamba wakati Sudan Kusini inajaribu kukabiliana na hali ya mapigano, njaa na uhaba wa chakula, nchi jirani ya Sudan, kwa ushirikiano na shirika la chakula duniani na serikali ya Sudan Kusini, zimefungua hivi karibuni njia ya pili ya kupita huduma dharura ili kusaidia kuwasilisha chakula na msaada mwingine kwa watu wanaotaabika. Msafara wa kwanza wa malori 27 yaliyobeba tani elfu moja mia mbili ya ngano ulipita katika njia hiyo mapema mwezi huu. Charles Macdonald, msemaji wa kikanda wa WFP, anasema This is a, a transport corridor that has recently been opened up between El Obeid in Sudan and Bentiu. Hii ni njia ya usafiri iliyofunguliwa hivi karibuni kati ya mji wa El Obeid Sudan na Bentu Sudan Kusini, ambayo wanaamini itatumiwa kusafirisha tani elfu kumi za chakula hadi pale njia haitotumika tena kutokana na majira ya mvua mwezi Juni na Julai. Anasema hali hii itawezesha kuhifadhi chakula cha kutosha huko Bentu na kuwasaidia kuwapatia watu wapatao elfu ishirini na mbili chakula hii ni njia ya kwanza kuingia jimbo la Unity, ingawa WFP imekuwa ikitumia njia nyingine kutoka jimbo la Upper Nile Sudan hadi Sudan Kusini kwa kusafirisha bidhaa kupitia barabara na mto. McDonough anasema misafara saba imeshapita katika njia hiyo mnamo mwaka huu na kuwasilisha chakula cha kutosha kuwasaidia watu laki mbili. Anaongeza kusema kwamba kutokana na wasiwasi wa usalama inamaanisha chakula hakiwezi kusafirishwa kwa barabara hadi maeneo yanayokumbwa na njaa katika jimbo la Unity na kuhifadhiwa, na hivyo anasema inabidi kupeleka chakula cha dharura mara moja moja. Kwa upande wake, makamu rais wa mipango na uhusiano na serikali wa kundi la ufadhili lenye makazi yake Marekani Samaritan Bwana Ken Isaac anasema kupeleka chakula kutoka Sudan ni jambo zuri, lakini aligusia kasoro iliyopo kutokana na kwamba serikali ya Khartoum inazuia au kupunguza msaada wa kuwafikia raia wake katika majimbo ya Kordofan kusini na Blue Nile. Would offer the same humanitarian access. Juhudi the za Sauti Amerika kuwasiliana na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Sudan na msemaji wa serikali ili kujaribu kujibu ombi hilo zilishindikana. Mashirika ya misaada ya dharura huko Sudan Kusini yametoa taarifa kupongeza hatua hiyo ya Sudan. Kuna zaidi ya Wasudan Kusini laki tatu elfu sitini na tano wanaoishi kama wakimbizi huko Sudan, wakiwa ni miongoni mwa wakimbizi milioni 1.7 wa Sudan Kusini wanaoishi katika nchi jirani baada ya kukimbia vita nchini mwao. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, wapenda wasikilizaji, basi matukio ya Afrika jioni ya leo usikose kusikiliza na vilevile vile usikose kusikiliza kwa undani katika makala yetu ambayo tunachambua masuala mbalimbali mbali kwa undani zaidi hapo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati. Lakini hivi sasa basi mi naona muda unayoma, hapa karibu kuondoka, basi namwachia Idi Ligongo atusomee muhtasari wa habari. Marekani na Russia zimekubaliana hapo jana kufanya kwa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu shambulizi baya la kemikali nchini Siria wiki iliyopita ambalo lilimfanya rais wa Marekani Donald Trump kufanya shambulizi la makombora dhidi ya utawala wa rais wa Siria Bashar al Assad. Wakati hayo yakiendelea, Rusia imetumia tena kura yake ya turufu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana kumlinda kiongozi wa Siria Bashar al Assad kushutumiwa kimataifa kutokana na shambulizi la wiki iliyopita la silaha za kemikali. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro alishambuliwa na watu wenye hasira alipokuwa anahudhuria mkutano wa hadhara katika kitongoji cha watu masikini katika jimbo la Bolivar nchini humo. Ghasia zilizuka katika mkutano huo uliohudhuriwa na wafuasi wa serikali na kusababisha watu kushambulia gari la rais huyo. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana ametangaza kwamba ushirika wa kijeshi wa NATO kwa sasa una manufaa ikiwa ni miezi mitatu tu baada ya kusema muungano huo hauna manufaa kwa sababu umeshindwa kupambana na mashambulizi ya kigaidi. Trump aliyesema hayo alipokuwa na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg hapa mjini Washington na kueleza kwamba walizungumzia kuhusu kile ambacho NATO inaweza kufanya zaidi katika mapambano dhidi ya ugaidi. Polisi wa nchini Ujerumani wamemkamata mshukiwa mmoja hapo jana Jumatano kwa uwezekano wa kuhusika na milipuko mitatu ya kigaidi ambayo ililenga basi la timu ya Borussia Dortmund ilikuwa akijiandaa kucheza klabu bingwa barani Ulaya. Mwisho wa muktasar wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndio ndo tunakamilisha matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Alhamisi, Kumekucha Afrika. Asanteni kuungana nasi, msikose kuwa nasi hapo kesho saa hizi hizi, saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio Idi Ligongo Gongo, ni mimi Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Wakati wa wiki tukufu zaidi kwenye kalenda ya Kikristo, magaidi wameshambulia makanisa mawili ya Coptic nchini Misri. Bomu lililipuka ndani ya kanisa la St. George kwenye mji wa kaskazini wa Tanta wakati wa Jumapili ya Pasaka, huku katika tukio jingine mlipuaji wa kujitoa mhanga akijilipua nje ya kanisa la St. Mark la Kikoptic lililoko Alexandria. Baadhi ya watu waliuawa huku zaidi ya mamia wakibaki na majeraha. Kundi la kigaidi la ISIS limedai kuhusika kwenye mashambulizi yote mawili. Rais wa Misri Abdel Fatah al-Sisi, ambaye siku za karibuni alikutana na rais wa Marekani Donald Trump mjini Washington, alitangaza siku tatu za maombolezi kwa wale waliouawa, huku akitangaza miezi mitatu ya hali ya dharura. Rais Trump alimpigia simu Rais al-Sisi muda mfupi baada ya mashambulizi hayo, wakati akitoa pole zake wa familia zilizopoteza wapendwa wao kwenye kitendo hicho cha kihaini. Ikulu ya Marekani pia imesema kuwa Rais Trump ameeleza imani yake kwa kuwa Rais Elsisi atawalinda wote wa Kristo kwa Waislamu. Msemaji mwandamizi kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani Mctona pia amekemea shambulizi hilo, akiongeza kuwa Marekani itaendelea kusaidia Misri kwenye masuala ya usalama na udhabiti ili kuangamiza ugaidi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetaja tukio hilo kuwa la kikatili na woga. Kwenye taarifa baraza hilo limehimiza kuwa ugaidi ungali mojawapo ya tishio kubwa zaidi kwenye usalama na amani ya ulimwengu. Wanachama wa baraza hilo wamerudiwa kuwa vitendo vyote vya kigaidi ni vya kihalifu, pasina kuzingatia nia, mahali au mwenye kutekeleza. Baraza hilo linahimiza umuhimu wa kuwajibisha wahusika wote wa kigaidi na kuomba mataifa yote kushirikiana na serikali ya Misri pamoja na mamlaka husika kuhakikisha hilo linafanyika. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa Marekani.