Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, penda msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 huko Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo tarehe 13 Aprili mwaka 2017. Karibuni. Nam basi, katika Kumekucha Afrika hii leo tunakutayarishia ripoti juu ya Marekani kutaka kupunguza idadi ya wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Darfur, wakati muda wake unamalizika na unahitaji kuongezwa. Na katika makala yetu ya Ijumaa Vyowe Mitaani, tunashuka huko Zanzibar, ambako wakazi wengi wanalalamika kwamba maisha yamekuwa magumu. Kulikoni? Hii hali kwa kweli ni hali tete, na kiuchumi katika wazanzibari hali yao ni tete, haikidhi mtu kupata milo miwili kwa siku. Kupata milo miwili kwa siku, wewe ni mwanaume washoka. Inafika sehemu nyingine, watu wanafika kulala bila ya kupata hata riski ya kutia katika kinywa chake. Basi hizo, wapendwa wasikilizaji, ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo kutoka hapa Kumekucha Afrika, Washington DC. Matangazo yanasikika katika tovuti anwani ya www.voaswahili.com na redio shirika. Basi hivi sasa tunasoma taarifa ya habari za dunia. Maafisa wa jeshi la Marekani wameambia Sauti Amerika kwamba darzeni ya wanajeshi wa Marekani wamepelekwa mjini Mogadishu ili kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa Somalia na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini humo AMISON, pamoja na kuwapatia vifaa kuweza kupambana na wafuasi wa itikadi kali huko Somalia. Kuwasili kwa wanajeshi hao ni mara ya kwanza kuwepo kwa kikosi cha jeshi la Marekani nchini Somalia tangu kupelekwa kikundi cha washauri wa kupambana na ugaidi hapo Machi mwaka 1994 wakati Marekani ilipojiondoa kutoka operesheni za Umoja wa Mataifa katika taifa hilo lililoharibiwa na vita. Afisa mmoja wa jeshi anasema hatua hiyo ya kuwapeleka wanajeshi ni ishara ya kuimarisha juhudi za Marekani kupambana na wafuasi wa itikadi kali wanaotumia silaha kote duniani. Rais Donald Trump wa Marekani ametoa onyo jingine kwa Korea Kaskazini kutojaribu kutumia silaha au kufanya majaribio ya silaha ya nyuklia. Hii pakati ikiwa na ripoti kwamba huenda Korea Kaskazini inajitayarisha kufanya jambo moja muhimu katika kuadhimisha siku kuu muhimu ya mwaka huko Korea Kaskazini. Serikali ya Korea Kaskazini inasemekana inajitayarisha kufanya jaribio jingine la nyuklia. Donald Trump alitoa tamko hilo akisema kwamba Korea Kaskazini ni tatizo na kwamba tatizo hilo litashughulikiwa. Akizungumza kutoka White House, rais Trump amesema kwamba China inafanya jitihada zote kuweza kupunguza mvutano wa kimataifa kuhusiana na Korea Kaskazini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa sauti moja imepiga kura kumaliza kazi za kikosi cha kulinda amani Haiti, MINUSTAH ikieleza kwamba taarifa taifa hilo maskini katika mabara ya Amerika imerudi katika hali ya usalama na utulivu. Kikosi hicho kimetuhumiwa kwa mambo mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kutojali kukabiliana na tuhuma za kuwanyanyasa watoto kingono. Uamuzi wa kutoengeza muda na kumaliza kazi za MINUSTA katikati kati ya mwezi Oktoba mwaka huu unafuatia uchunguzi uliofanywa na shirika la habari la Associated Press uliogundua kuwepo karibu tuhuma 150 za unyanyasaji na utumiaji mbaya wa watu uliofanywa na walinda amani na wafanyakazi wengine wa Umoja wa Mataifa zilizoripotiwa Haiti peke yake kati ya mwaka 2004 hadi 2016 kati ya karibu kesi elfu mbili zilizoripotiwa kote duniani uchunguzi wa AP ulitaja pia ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyokiri kulikuwepo na kundi la kuwanyanyasa watoto kingono ambapo watoto tisa wa Kihaiti walidhulumiwa na walinda amani 134 wa Sri Lanka kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba Kufuatana na uamuzi wa jana wa baraza la usalama, ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Haiti hivi sasa haitakuwa na zaidi ya polisi 250 na wafanyakazi wa kiraia watakaosaidia jeshi la polisi la nchi hiyo. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwepo Haiti tangu mwaka 2004 walipopelekwa kuzuia ghasia zilizozuka baada ya rais wa zamani Jean Bertrand Aristide kupinduliwa na kukimbia uhamishoni. Wamebaki huko na kusaidia katika maafa makubwa kutokana na mtetemeko mkubwa wa ardhi wa mwaka 2010 na na Kimbunga Matthew mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mkuu mpya wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, ameshambulia vikali kundi la mtandao linalotoboa siri za kijasusi WikiLeaks, katika matamshi yake ya kwanza hadharani hapo jana, akikitaja kundi hilo kuwa ni kundi la kijasusi lenye lengo la kuidhuru na kuharibu Marekani sawa na jinsi makundi mengine ya kigaidi yanavyofanya. Mkurugenzi wa CIA Mike Pompeo amesema wakati umefika kukitaja na kusema ukweli WikiLeaks ni kitu gani: ni kundi lisilo la kiserikali huduma adui ya kijasusi mara nyingi ikisaidiwa na taifa kama Rusia. Pompeo alimshambulia pia mwasisi wa WikiLeaks Julian Assange kama mtu anayependwa na makundi ya kigaidi, akisema makundi ya kigaidi hivi karibuni yenye ushirikiano na Al Qaida yamemsifu kwa kuweza kuwasaidia kupambana zaidi kigaidi na Marekani. Kundi la wanafunzi 40 walisafiri umbali wa kilomita 1600 kuwasili White House hapa Washington jana wakati wa mapumziko haya ya majira ya machipuko, ili kudai kuruhusiwa na kuruhusiwa watu kuishi kwa pamoja hapa Marekani kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Wakiungana na wazazi na marafiki zao walishikana mkono na kuzunguka kwenye uwanja wa uwanja wa Lafayette mbele ya ikulu na kudai sote ni watu wa moja. Kampeni yao inalenga katika athari za sera ya uhamiaji ya serikali mpya kwa wanawake na watoto. Wengi katika kundi hilo ni waathiriwa moja kwa moja na hatua ya kuondolewa kwa wazazi wao na kutengwa na familia zao kufuatana na sera mpya za uhamiaji zilizochukuliwa na rais Donald Trump. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, asanteni kuungana nasi, na baada ya taarifa ya habari hivi sasa tunaleta habari yenye uzito alfajiri ya hii leo, wakati muda wa mwisho unakaribia kwa jeshi la amani la Umoja wa Mataifa kuongeza muda wake katika jimbo la Darfur, Sudan, ambapo wengi wamesahau. Balozi wa Marekani katika umoja huo wa mataifa anasema Marekani inataka kuona ushahidi kwamba serikali ya Sudan ina hatua kuelekea amani na kulinda raia katika eneo hilo. Wachambuzi wanasema ingawa jeshi hilo la umoja wa mataifa linahitaji marekebisho, kuwepo kwake ni muhimu katika eneo hilo. Mwandishi wetu Jill Craig ana ripoti kamili kutoka Nairobi, inayosoma hapa na Momoyo Hamza. Marekani imeiambia Sudan kuwa itaunga mkono kupunguzwa kwa jeshi la pamoja la Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika linalojulikana kama UNAMID huko Darfur endapo Khartum itaonyesha maendeleo katika kuleta amani na ulinzi katika eneo hilo. Shughuli za UNAMID zinagharimu dola bilioni moja kwa mwaka. Utawala wa Trump umeeleza nia ya kupunguza mchango wake kwa jumla katika bajeti ya ulinzi wa amani ya umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Ibrahim Gandur, anasema kuwa hali ya Darfur imeboreka vya kutosha kutoka mwaka 2003 machafuko yalipoanza. Anasema sasa hakuna harakati za waasi Darfur, watu waliopoteza makazi wanarudi katika vijiji vyao na amani imeenea Darfur. Lakini mtafiti wa kundi la Amnesty International, tawi la Sudan, Ahmed El Zober hakubaliani na tathmini hiyo anasema tunaona ripoti kila siku za mashambulizi dhidi ya watu waliopoteza makazi dafur kipimo kingine ni uwezo wa kufikisha misaada ya kibinadamu hasa katika sehemu kama vile jebel mara tatu ni maendeleo ya mazungumzo ya amani baina ya makundi yenye silaha dafur na serikali ya sudan hayo yamesimama tangu 2016 walinzi wa amani walipelekwa dafur mwaka 2007 kufuatia mlipuko wa ghasia ya 2003 pale serikali ya Khartum iliposhutumiwa kwa kuruhusu makabila ya Kiarabu kushambulia Waafrika walioasi dhidi ya serikali kwa madai ya ubaguzi. Hali ya machafuko imeendelea tangu wakati huo. Marekani iliondoa baadhi ya vikwazo Januari mwaka huu, wakati huo Rais Barack Obama akisema kumekuwa na hatua nzuri zilizochukuliwa na serikali ya Sudan, ikiwa ni pamoja na kusitishwa kwa mashambulizi ya mabomu kutoka angani huko Darfur. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema huenda vikwazo vyote vikaondolewa katika muda wa miezi sita endapo maendeleo yataonekana. Muda huo unakwenda sambamba na muda wa kuongeza muda wa majukumu ya UNAMID, lakini wachambuzi wana wasiwasi kuwa kukatwa kwa sehemu kubwa ya jeshi la UNAMID kunaweza kuwa na athari katika shughuli za misaada na kulinda raia zinazofanywa na jeshi hilo. Kumekucha Afrika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wapenda wasikilizaji jioni hii leo usisahau kushiriki katika live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo saa moja na nusu. Tukiendelea na habari za dunia, mwanamke wa kwanza mwa Afrika mwenye asili ya Kenya Lucy Gichuhi ameteuliwa kuwa seneta wa kwanza wa Australia kutoka jimbo la kusini la Australia baada ya mahakama kuu ya nchi hiyo kuamua kwamba mgombea mwenzake Bob Day aliyechaguliwa na chama chao cha Family First hawezi kuchukua nafasi hiyo. Uamuzi ulichukuliwa baada ya tume ya uchaguzi kuhesabu tena kura na kumpatia Gichui ushindi, lakini iye anasema baada ya eh, hapa vile, hii ilikuwa a court ordered recount, hii electoral commission lazima irudishe hiyo matokeo kwa mahakamani, kwa high commission na High Court ikipata hiyo ndio itasema kama hiyo ni mwisho ama kama wataongea juu ya hiyo kitu ya citizen. Yaani, anasema kwamba mahakama kuu itakutana wiki ijayo kutoa uamuzi hasa kuhusiana na uraia wake ambao kulikuwepo na utata kwamba huenda ana uraia pacha, jambo ambalo lisitotambulika huko Australia, lakini Bi Gichuhi amethibitisha na kuniambia kwamba yeye ni raia wa Australia peke yake, hana uraia wa Kenya. Daktari anayefanya kazi katika chumba cha kupokea wagonjwa wa dharura katika hospitali moja katikati ya Marekani amekamatwa na kushtakiwa kwa kuwakeketa wasichana wadogo wenye umri kati ya miaka sita hadi minane, ikiwa ni kesi ya kwanza ya uhalifu wa namna hiyo kuwasilishwa mahakamani Marekani chini ya sheria ya mwaka elfu tisa mia tisini na sita inayopiga marufuku kukeketwa wanawake. Bijumane Ngaralwa mwenye umri wa miaka arobaini na nne anayefanya kazi katika hospitali ya mji wa Detroit, Michigan, anatuhumiwa kuwakeketa wasichana wadogo tangu kuanzia mwaka elfu mbili na tano kufuatana na hati za mashtaka zilizotolewa hiyo jana. Wizara ya Sheria ya Marekani imeeleza kwamba alitenda vitendo vya kikatili kwa waathiriwa wadogo wasioweza kujitetea. Daktari huyo anakanusha mashtaka hayo. Tukirudi sasa katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba mjumbe maalum wa Umoja Mataifa wa Afrika ya Kati alitembelea Kamerun wiki hii kutafuta suluhisho kwa mzozo wa miezi kadhaa, kufuatia mgomo na machafuko katika baadhi ya maeneo ambako raia wanaozungumza Kiingereza wanaishi. Mwakilishi huyo wa Umoja Mataifa alizungumza na wanahabari katika mji mkuu wa Yaunde baada ya kufanya mikutano na maafisa wa serikali na wadau kutoka pande zote zinazo Kusika na kuzuzana mokiki Edwin Kidezeka, mwandishi wetu huko Yaunde, ametuandalia ripoti inayosoma hapa na bmj Muridhi. Francois Loseni ha mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa afisi ya kikanda ya Umoja wa Mataifa huko Afrika ya Kati ameitaka serikali ya Cameron kuchukua hatua mbili kuwezesha kufunguliwa tena kwa majadiliano na watu wanaofanya mgomo katika maeneo yanayozungumza Kiingereza. si ki si hapa, anasema umoja wa Mataifa hauwezi kutoshughulika wakati kuna maswala ambayo yanatishia amani na udhabiti wa taifa. Napendekeza kuachiliwa kwa watu waliozuiliwa. Umoja wa Mataifa unaamini kuwa iwapo watu wanaozuiliwa wataachiliwa, basi amani itaweza kurejea haraka Kamerun. Vilevile vile, narudia wito wa Umoja wa Mataifa kutaka mtandao wa intaneti kufunguliwa tena huko kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa nchi. Kufungwa kwa mtandao wa intaneti ni ukiukaji wa uhuru wa kujieleza. Msemaji wa serikali Isa Chiroma alikataa ombi la VOA la kumtaka atoe kauli kuhusu taarifa ya Jumaatano ya balozi huyo, lakini akasema kuwa rais Paul Bia anafahamu hali ilivyo. Serikali imetangaza mageuzi fulani katika kutafuta suluhisho la mgomo huo, lakini mazungumzo yalisambaratika mapema mwaka huu baada ya serikali kukataa kuwaachilia wafungwa. Dazeni za watu wamekamatwa kufuatia mgomo huo ikiwa ni pamoja na viongozi wanaharakati ambao kwa sasa wanakabiliwa na mashtaka yanayohusu machafuko yaliyotokea mwezi Desemba mwaka uliopita. Iwapo watapatikana na hatia, viongozi hao watatu huenda wakafungwa maisha. Shule zimefungwa katika maeneo husika na mitandao ya intaneti ilikatwa mwezi Januari. Hali ya wasiwasi ilianza mwezi Novemba mwaka jana pale mawakili na waalimu wanaozungumza Kiingereza katika maeneo hayo mawili walipogomea kazi wakitaka mabadiliko. Hali hiyo iliendelea kuwa mbaya huku mgomo huo ukiwavutia wanaharakati wengine wanaodai kuwa maeneo yanayozungumza Kiingereza yanabaguliwa na kwamba yanafaa kuwa huru. Rais Paul Bia amepinga mazungumzo yoyote kuhusu umoja wa kitaifa. Jumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa aliwaambia wanahabari kwamba umoja huo hautojihusisha katika mgogoro huo. Alisema kwamba Kameruni ina taasisi zenye nguvu na uwezo na bunge la kidemokrasia linaloweza kushughulikia maswala ya kisiasa. Na maafisa wa usalama huko Hispania na Ufaransa wamepokonya mali yenye thamani ya mamilioni ya dola Rafat al-Assad, mjomba wake Rais Bashar al-Assad. Waendesha mashtaka wanadai mali hizo na majumba makubwa yenye gharama karibu nusu bilioni za dola, na yalijengwa kutokana na fedha zilizoibwa kutoka taifa la Syria mnamo miaka 1980. Hivi sasa Uingereza inashinikizwa kuchukua mali yake yote huko London. Mwandishi wa sauti ya America mjini London Henry Ridgwell ametutayarishia ripoti ninayoisoma hapa. Wapinzani wanamtuhumu Rifat al Asad kuwa ndiye afisa aliyesimamia mauaji ya Hama mwaka 1982 wakati jeshi la Siria lilipokandamiza uasi uliofanywa na kundi la Muslim Brotherhood, tuhuma anayokana mpaka hii leo. Na baada ya kuongoza mapinduzi yaliyoshindwa ya kumwondoa kakake, rais wa zamani Hafidh al Asad, Rifat alihamishwa na kwenda kuishi Ulaya uhamishoni. Alieleza Chris Doyle wa Baraza la Mwelewano kati ya Uingereza na Waarabu. for three decades, kwa miongo mitatu, Rifat Al Assad, makamu wa rais wa zamani wa utawala wa Siria, mtu aliyekuwa na majukumu mengi, ikiwa ni pamoja na ukatili wa mji wa Hama mwaka 1982 pale maelfu na maelfu ya watu walichinjwa na kuuliwa, amekuwa akienda Ulaya na kuishi na mali iliyopatikana kwa njia haramu aliyochukua nje kutoka Syria. Lakini inaonekana uhuru huo aliokuwa nao unafikia kikomo. Polisi wa Hispania walivamia wiki iliyopita nyumba za makamu wa rais wa zamani na familia yake, na mahakama imetoa amri ya kunyakuliwa karibu nyumba na maduka 500 yenye thamani ya dola milioni 740 ya familia hiyo. Wapelelezi wanaamini Rifat al-Assad ameiba zaidi ya dola milioni 300 mali ya taifa. Familia ya Rifat Al Assad ilitoa taarifa wiki hii ikieleza kwamba hawajapata kunufaika na fedha ambazo kwa njia yote ile zimewadhulumu wananchi wa, wa, wa Siria. Hapo mwanzoni mwaka 2013, uchunguzi ulipoanza Ufaransa, kijana wa Rifat Al-Asad Siwar alisema utajiri wa babake unatokana na waungaji mkono wake matajiri wa Saudia, soutien de ses amis Jinsi alivyopata hizo pesa ni kutokana na msaada wa marafiki zake, marafiki wa Rifat r Asad waliokuwa na imani na kundi lake la upinzani. Rifat al Asad anamiliki pia nyumba yenye thamani ya dola milioni 12 katika mtaa wa Mayfair mjini London. Wanaharakati wanaitaka Uingereza kufuata hatua ya Hispania na kumpokonya nyumba hiyo. Chris Doyle anasema Rifaat al-Assad are... hawezi kuruhusiwa kustarehe na mabilioni hizi za dola wakati sisi tunataabika lakini wapinzani wanasema London inafahamika kuwa kitovu cha fedha chafu, na hawaamini Uingereza itachukua hatua yote dhidi ya Rifad al Assad. Nick Kochan, mtaalamu wa uhalifu wa fedha, anasema anasemaje, maafisa wa Uingereza le... wako tayari kuchukua hatua moja zaidi na kuwaonya maelfu wote, wale wote waliokuwa na madaraka waliopata fedha haramu kwamba tutawasaka, au tutamchukua huyo mmoja na kera nchi za Magharibi, yaani Asad. Zaidi ya hayo, anasema sheria ya Uingereza zinahitaji mtu kupatikana na hatia kabla ya kunyakuliwa mali zake. Hata hivyo, sheria mpya ya Uingereza inaruhusu mahakama kunyakua mali ya wakiukaji wa haki za binadamu. Lakini wataalamu wa sheria wanasema kuweza kupata ushahidi kwamba Rifat al Asad alihusika na uhalifu huo wa zamani itakuwa ni kazi ngumu bila ya ushirikiano wa serikali ya Siria. tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika na hivi sasa kama kawaida ya kila ijumaa tunashuka mitaani huko afrika mashariki kusikia maoni ya watu na wasikilizaji wetu juu ya masuala mbalimbali hii leo basi tunashuka huko zanzibar ambako kama wananchi wengi wa tanzania hii leo wanalalamika kwamba maisha yamekuwa magumu tangu awamu hii mpya ya Rais John Magufuli kuingia madarakani na kuchukua hatua za kubana matumizi, kupambana na rushwa na kuleta mabadiliko ya nidhamu kazini huko Zanzibar kwa upande wake maisha yamebadilika kinyume na ilivyokuwa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Pale kama mtakumbuka, palikuwepo na utawala wa mseto kati ya chama tawala cha CCM na chama cha upinzani CUF. Watu wanasema maisha yalikuwa na afueni kuliko ilivyo hii leo. Basi VOA imeshuka mtaani huko Zanzibar, Unguja, na kupata watu wanaotoa maoni yao juu ya hali ya maisha. Hebu tuwasikilize. Muhammed Rahimu wa Haji ni mfanya biashara wa soko hili la Darajani. Hapa nikizungumzia mfumo mzima wa biashara katika soko hili na kuzungumzia maisha, maisha ya sasa yanapokwenda kutokana na mfumo wa maisha yanavyokuwa ni magumu na mfumuko wa vitu kupanda bei, tunaona kwa kweli hali halisi, hali ya kimaisha, kwanza tunaona ni ngumu sana tunaona ni ngumu sana kutokana kwamba kuna mfumuko wa vitu bei, tunaona vitu vinapanda bei, sijui sababu ni nini, sijui tuseme kuanza kwa hizi mvua za masika, au tuseme kutokana na hali ya uchumi wa hapa visiwani kwamba kidogo uko kwa chini, hatuelewi inakuwa kwa hiyo. Tunaona tabu tabu, tabu sana juu ya mfumo huu wa maisha tunaoenda nayo sasa, unaelewa eh? Kwa hiyo kwa mfano kama sasa hivi huna takriban, unaingia mwezi wa pili kutokana na mfumuko wa bei za biashara, mfano kama nyanya, umeelewa, kama vitu vya matunda, matunda kama embe mbichi, embe mbivu, hivyo hata embe mbichi tunazikuta ziko bei ya hali ya juu, hatujui kutoka nani, ingawa muda mfupi uliopita hapa ilikuwa embe ziko rahisi sana, kama embe mbivu ilikuwa mpaka shilingi mia mbili una, unakapo unajaza kwa shilingi elfu mbili kabwa. Lakini sasa hivi hayo matunda hayo yametoweka hapa, imebakia saa hizi kulitaka embe moja bivu unaweza kulinua shilingi elfu 2500, kiwango cha chini ni 1500. Hivyo sasa uchumi wa Zanzibar uko chini kabisa, tuko chini kabisa. Wanyonge walionge wanashindwa sahizi kuhimili kukizi haja zao za kimaisha. Kwa jina naitwa Hamisi Mohamed Hamisi, ni mzaliwa wa kisiwa cha Mtambwe, kisiwa cha Pemba. Kwa kweli hali ya uchumi ya Zanzibar ni hali mbaya sana, na tusidanganyane Imefikia wakati sasa hivi mtanzania au mzanzibari anaambiwa kwa kima cha chini mzanzibari mipato cha dola moja kwa siku sasa Tuikadirie dola moja ni sawa na shilingi 2500. Mtu ana familia ya watoto saba kumi ndani ya nyumba 2200, itamlisha vipi katika nyumba kiuchumi kibiashara kidhati kabisa? Hamna taj... swala hilo, na wasikaye kudanganya ulimwengu kama Zanzibar au Tanzania itaendeshwa na kodi za ndani, hamna kodi ya ndani hata moja inaweza kuendesha nchi, isiwe Marekani. Taifa kubwa linapata kodi kutoka nje na napata kukopa kwenye mabenki mbalimbali kuendesha nchi yake. Leo sisi hapa Zanzibar tujue, tuendeshe kodi kwa ajili ya kukamata ng'ombe au kuchimba mchanga. Hii hali kwa kweli ni hali tete, na kiuchumi katika Wazanzibari hali yao ni tete, haikidhi mtu kupata milo miwili kwa siku upata milo miili kwa siku we ni mwanaume wa shoka inafika sehemu nyingine watu wanafika kulala bila ya kupata hata riski ya kutia katika kinywa chake asante nilisikia nazungumzwa katika vyombo vya habari redio zanzibar kama waziri wa fedha wa zanzibar alisema sasa hivi inakwenda dola mia tisa pato la mzanzibari kwa mwaka sasa nimejaribu kulifikiria ina maana kama ni dola mia tisa nimeipigia hesabu mpaka kufikia dola mbili na nusu kwa dola mbili na nusu unaweza kupata tunaweza kwenda kweli? Hatuwezi kwenda. Tukiangalia pale pale, kuna matumizi ya lazima yanamlazimu Mtanzania, kila familia ya Mtanzania mmoja. Kwa upande wa Zanzibar ambao ninapoishi mimi au nilipozaliwa hatupungui, mtu ana family ya watoto watano, kwenda mbele, pesa hiyo hiyo anatakiwa kodi ya nyumba, school fees za watoto, mambo mengi, accommodation mbalimbali zinawahitaji watoto ambao kali wapunguzie ushuru. Ushuru umekuwa mkubwa, bidhaa zao hazitoki wa wananchi wa kawaida hawana uwezo kununua vitu. Kwa hiyo, kwa hiyo hali inazidi kuwa mbaya, makodi yanakusanywa, na wananchi wana wafanyabiashara wanaumia, lakini tukuja kuona wao tije kwa pandoni ndogo. Kwa hiyo, kiukweli tukiangalia hali ni ngumu. Twende katika sekta afya. Serikali tunaisikia inajitahidi, inaleta wataalamu, inaleta hivi lakini je, madawa yapo? Kwa sababu sekta ya afya iweze kuweza kufanya kazi vizuri, lazima vile vitendea kazi viwepo. Leo naweza katika, katika X-ray room zimejengwa X-ray nzuri. Wizara ya afya, tusifiche, ICU imetengenezwa vizuri sana lakini je huduma zake zikoje? Unaweza kwenda ICU unachangia pesa ndogo tu haisumbui kuchangia, lakini je huduma unaipata kama inavyotakiwa? Ni ngumu. Utakwenda mlazi moja, utalipia buku 2300, utatibiwa na daktari, lakini nenda nenda kwenye madawa unakosa dawa. Mimi naitwa Saidi, Saidi Nasibu Mahanga, nifanya biashara hapa darajani Malikiti, tunauza mboga mboga, kama unavyoona hali ya soko kwa sasa hivi uchumi si sawa na zamani, kwa sababu sasa hivi watu kama unaweza ukasema kwamba kipato hakiendi sawa, kwa sababu watu kama vile wanakuwa hawana pesa. Zamani ulikuwa unaweza kuchukua labda michicha hata mia mbili na matembele mia tatu na nikachanganya mboga mboga nyingi, lakini nikamaliza kwa mapema. Lakini angalia saizi, saa saba inakwenda, mboga bado zimejaa, pesa hamna. Biashara yenyewe kama ya mayai hailali, ikilala kesho imeshaharibika, naenda kutupa. Haukijiuliza kwamba tatizo nini sijui. Sasa sitaki kuwa msemaji wa serikali lakini sababu sijui uchumi umekuwa ni mgumu sana kwa sisi wafanyabiashara. Sana tunategemea kipato hapa tunasomesha watoto. Labda serikali itusaidie changamoto mikopo itupatie tujaribu kubadili biashara. Mm-hmm. Hayo ni maoni ya wakazi wa Zanzibar katika makala yetu ya VOA Mtaani wiki hii, na punde tu tutakuleteni mukhtasar wa habari na Muktasar wa habari ni kwamba ikulu ya Russia Kremlin, imeeleza kwamba ni mapema mno kujua ikiwa uhusiano kati ya Marekani na Rusia utakuwa mzuri tena, baada ya saa kadhaa ya mazungumzo ya mabishano wiki hii waliokuwa nayo Rais Vladimir Putin wa Rusia na waziri wake wa mambo ya nchi za nje Sergey Lavrov siku ya Jumatano, na mgeni wao kutoka Marekani, waziri wa mambo ya nchi za nje Rex Tillerson. Daktari anayefanya kazi katika chumba cha kupo kea wagonjwa wa dharura, b Jumane Ngaralawa ameshtakiwa na kufungwa kwa kuwakeketa kwa wasichana wadogo wenye umri wa kati ya miaka sita hadi minane, ikiwa ni kesi ya kwanza ya uhalifu wa na namna hiyo kuwasilishwa mahakamani hapa Marekani. Ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo, mpendwa msikilizaji. Ijumaa Kuu, tunakutakieni Pasaka ya heri na baraka, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo, mwongozi wa matangazo Diodone Chibairo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, kwaherini.