ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Kuu, April 14 mwaka 2017. Tusikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. Naam, na katika matangazo yetu ya leo, tutakuwa na mjadala wa Ijumaa au live talk. Hii leo ikiwa ni siku ya Ijumaa Kuu, basi tukizungumzia maana ya Pasaka, na hii leo Wakristo duniani kote wameadhimisha ibada hiyo ya Ijumaa Kuu. Na katika taarifa nyingine, daktari mmoja hapa Marekani amekamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa shutuma za kuwakeketa wasichana wadogo. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Darzeni ya wanajeshi wa Marekani wamepelekwa mjini Mogadishu nchini Somalia ili kutoa mafunzo na kuwapa vifaa jeshi la Somalia na AMISOM linalopambana na uasi nchini Somalia. Maafisa wa jeshi la Marekani wameiambia Sauti Amerika VOA. Kuwasili kwa vikosi hivyo kunafanya kuwepo mara ya kwanza kwa vikosi vya jeshi la Marekani nchini Somalia, mbali ya kitengo kidogo cha washauri wa kupambana na ugaidi waliopo huko tangu Machi mwaka 1994 wakati Marekani ilipojiondoa kwenye operesheni zilizoingiliana na Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Daktari mmoja raia wa Marekani amekamatwa na kufunguliwa mashtaka katika mji wa Northville katika jimbo la Michigan hapa Marekani, kwa shutuma za kuwakeketa wasichana wakati ya umri wa miaka sita na minane kinyume cha sheria. Hayo ni kwa mujibu wa viongozi wa mashtaka katika jimbo la Michigan. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba daktari Jumana Nagarwala mwenye umri wa miaka 44 anashukiwa kutekeleza ukeketaji huo kitendo ambacho ni kinyume cha sheria za Marekani. Upande wa mashtaka umesema kuwa daktari huyo amekuwa akitekeleza tohara hiyo kwa miaka kumi na miwili kwenye ofisi yake iliyopo katika jimbo la Michigan. Daktari huyo alifikishwa katika mahakama ya serikali kuu mjini Detroit jana Alhamis, na baadaye akawekwa rumande hadi wiki ijayo kulingana na taarifa iliyotolewa na ofisi ya mashtaka. Bunge la Marekani lilipitisha sheria katika mwaka 1996 iliyopiga marufuku ukeketaji wa wasichana chini ya umri wa miaka kumi na minane. Iwapo na Gwarala atapatikana na hatia, huenda akapata kifungo cha maisha gerezani. Uturuki inasema huenda ikatathmini tena au ikasitisha kwa muda mikataba yote ya wahamiaji na Umoja wa Ulaya kama haitapokea majibu chanya kutoka kundi hilo juu ya safari za bila viza kwa Waturuki. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavusoglu alisema wakati wa mahojiano na mtangazaji mmoja hii leo kwamba mpango wa uhamiaji na kuondolewa viza ulikuwa kwenye suala moja, na kwa hiyo ilikuwa haki ya Uturuki kutathmini tena au kusitisha kwa muda masuala hayo, kama kipengele kimojawapo hakikukamilika. Kavu zoglu pia alisema Uturuki haikuwa na masuala yeyote na Rasia kwa wakati huu na itaimarisha ushirikiano wake juu ya kusitisha mapigano na suluhisho la kisiasa nchini Siria baada ya shambulizi la kemikali lililofanywa na vikosi vya serikali ya Siria lililoua kiasi cha raia mia moja katika jimbo la Idlib linaloshikiliwa na waasi. Shambulizi hilo lilichochea Marekani kupiga darzeni ya makombora ya Tomahawk kwa njia ya meli kutoka jeshi la majini la Marekani kwenye kituo cha anga cha Siria. Raia na waasi katika miji minne iliyozungukwa na vikosi vyenye silaha nchini Siria wameanza kupanga kuondoka katika mkataba uliokwamishwa na waasi pamoja na serikali ya Siria. Darazeni ya mabasi katika miji inayodhibitiwa na waasi ya Madai na Zabadan karibu na Damascus ilijaa abiria wanaokimbia eneo hili leo Ijumaa, maelfu ya wakazi. Wakati huo katika miji inayounga mkono serikali Yafua na Kafraya wanatarajiwa kupanda mabasi kuelekea mji wa Alepo unaoshikiliwa na serikali. Zaidi ya watu elfu thelathini wanatarajiwa kuondolewa chini ya mkataba huo. Kundi linalofuatilia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limethibitisha kuanza kuondolewa kwa watu hao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afghanistan inasema bomu kubwa lililoangushwa jana na ndege moja ya vita ya Marekani iliua wanachama 36 wa kundi la Islamic State na kuharibu ghala kubwa la silaha. Taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Afghanistan leo Ijumaa ilisema hakukuwa na vifo vya raia katika shambulizi hilo. Bomu hilo la kilo elfu kumi GBU 43 linajulikana kama the mother of all bombs, MOAB, liliangushwa kwenye eneo la Islamic State huko kaskazini mashariki mwa jimbo la Nangarhar nchini Afghanistan hapo jana. Ofisi ya Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ilisema operesheni hiyo ilifanyika kwa ushirikiano na vikosi vya usalama na ulinzi vya Afghanistan. Iliongeza kwamba vikosi vya Afghanistan pia vinashirikiana na vikosi vya NATO kupambana dhidi ya makundi mengine ya ugaidi. Rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai alilaani vikali utumiaji wa MOAB kwenye ardhi ya Afghanistan wakati wao. Matumizi ya bomu lenye nguvu yaliyofanywa na Marekani dhidi ya waasi wa kundi la Islamic State of Afghanistan imesababisha mgawanyiko katika eneo ikipata uungaji mkono kutoka maafisa wa kisiasa na kijeshi huko Kabul, lakini ukosoaji mkali kutoka rais wa zamani wa Afghanistan, Hamid Karzai, na balozi wa Afghanistan nchini Pakistan. Katika mifululizo mitatu ya ujumbe wa Twitter, Karzai alisema katika maneno makali kulaani kufanywa kwa shambulizi la silaha karibuni nchini Afghanistan lililofanywa na jeshi la Marekani. Alisema hii siyo vita juu ya ugaidi, lakini ya kibinadamu na matumizi mabaya sana kwa nchi yetu, kama jaribio la nchi kavu kwa silaha mpya na hatarishi. Ni jukumu letu wa Afghanistan kuisitisha Marekani. China inaharakisha kukamilisha mabilioni ya dola katika mikataba ya ujenzi kabla ya mkutano wa kimataifa mwezi ujao juu ya mradi wake ujulikanao One Belt One Road OBOR. Mikataba katika mataifa kadhaa ina lengo la kuunda picha ya mafanikio ya mradi ambao umekuwa jambo muhimu kwa utawala wa rais Xi Jinping wa China. Wakuu wa nchi takriban ishirini wanatarajiwa kuhudhuria mkutano wa OBOR katikati ya mwezi Mei, moja ya tukio kubwa sana la kidiplomasia kwenye kalenda ya kisiasa ya Beijing mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump amerudia tena vitisho vya kushughulikia kitisho cha nyuklia cha Korea Kaskazini kufuatia matarajio ya jaribio jipya la nyuklia wikendi hii lililochochea majibu Ijumaa kutoka ofisa mmoja mwandamizi huko Pyongyang. Kama Marekani inakuja na mbinu za jeshi, basi tutapambana nao kwa shambulizi la awali DPRK, alisema waziri mdogo wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Han Song Ryol akielezea korea kaskazini kwa jina lake rasmi Democratic People's Republic of Korea unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc Afghanistan inasema bomu kubwa lililoangushwa jana Alhamis na ndege moja ya vita ya Marekani iliua wanachama 36 wa kundi la Islamic State na kuharibu, kuharibu ghala kubwa la silaha. Msikilizaji, kama ulivyosikia katika baadhi ya ripoti zetu, ni kwamba maafisa nane wa polisi wameuliwa kinyama huko nchini Tanzania. wamevamia askari wa jeshi la polisi na kuchukua silaha, na eventuali watapatikana na watajua tofauti ya moto na maji. Ungana nami pia mj Muridhi leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, tukiangalia kwa kina zaidi ni nini kilichangia mauaji haya. Vilevile tutaangazia daktari moja hapa Marekani ambaye huenda akafungwa kifungo cha maisha kwa kutekeleza vitendo vya ukeketaji wa watoto wadogo. Kumbuka ukiwa Nairobi na vitongoji vyake unaweza kuyapata yote haya katika redio yetu ya 107.5 FM. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea no. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sande naona upo tayari kabisa kabisa. so, daktari, tayari kabisa kwa live talk kama ulivyosema hii leo tukimulika eh, siku na maana ya sherehe za Pasaka inayofanyika hapo siku ya Jumapili, lakini leo ikiwa ni Juma Kuu ambapo E, Wakristo duniani kote wanaadhimisha siku hii kwa namna ya pekee kabisa basi moja kwa moja kama ulivyosikia mkamiti baadaye hapo sauti ya bmj mridhi ikiwaambia wasikilizaji wetu wakae tayari mm -hmm. kuungana naye kwenye kipindi chetu cha kwa undani kwa sababu hayo matukio makuu atakayozungumzia hii leo hasa la kwanza lile la mashambulizi ya polisi kule nchini Tanzania na vilevile suala la daktari hapa Marekani kufikishwa mahakamani kwa shutuma za ukeketaji wasichana kitu ambacho ni kinyume cha sheria hapa Marekani, na si Marekani tu sande maeneo mengi duniani, duniani. <laughs> <laughs> Lakini watu wengi walipozoea kusikia ambaya akitokea zaidi katika bara la Afrika, lakini kumbe hata hapa Marekani amekuwa yakifanyika. Lakini sada, sasa tujikite katika Live Talk. Sawa kabisa basi, katika haya mazungumzo yetu ya leo Ijumaa Live Talk, tutaungana naye kutoka kule nchini Tanzania, Mchungaji Peter Igogo kutoka eneo la Tarime, kanisa la EAGT evangelico Assemblies of God Tanzania. Hali kadhalika tutaungana na mchunga na padri Evodi Shao akiwa kule Tanzania, katika ofisi kuu ya shirika la Roho Mtakatifu au Spiritans mjini Arusha. Basi moja kwa moja naomba nikukaribishe mchungaji Peter Igogo, karibu kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. asante, asante. Asante sana mchungaji Peter Igogo. Eh, labda tu tueleze kwa upande wa waumini na wale ambao hawafahamu, na kuna wengine ambao tayari wanafahamu. Unapozungumzia Pasaka eh, hii Pasaka inakuwa hasa ina maana gani? Unapozungumzia Pasaka, nini maana ya Pasaka? Pasaka uh, Pasaka kwa lugha nyepesi ya Kibiblia, Pasaka inamaanisha kupita juu au ukombozi wakati Mungu alipokuwa anawakomboa Israel kutoka mfumo wa Misri, aliwaambia wawe na mwanakondoo atakuwa alichinje kama paseka, na damu yake wangepaka milangoni, ili anapopita kushusha mapigo, basi aache nyumba zile zikiwa salama. Haya basi, naona uh, Mchungaji Gogo laini yake ya simu kwa sasa hivi ni mbaya, maanake hatuna mawasiliano mazuri. Basi Mchungaji Gogo, ungekata simu yako na tutakupigia hivi punde. Lakini hapa studio sande, hebu tuendelee na masuala mengine ambayo tunayo, na kama tunavyofahamu, basi sherehe hii ya Pasaka Easter hii ambayo inasheherekewa na Wakristo katika maeneo mengi duniani ni baada ya ule mfungo wa siku arobaini, sindio? Naam, baada ya siku arobaini za kuadhimisha kwa ile Kwaresma ambayo inakuwa imeanza siku ya Jumatano ya Majivu, na baada ya hapo basi siku arobaini baadaye Pasaka inaadhimishwa, ambayo leo ikiwa ni siku ya Ijumaa Kuu, wengi wanakumbuka ile siku ya mateso na kifo hai. Kwa hiyo leo inakuwa ni siku ya huzuni na jumaa mosi, jumapili Pasaka haswa. Basi, na kabla ya kusoma mengi na kueleza mengi, hebu tusome ujumbe ambao tumeupata kutoka kwako wewe msikilizaji kuhusiana na siku hii muhimu kwako wewe, ikijulikana i jumaa kuu. Moja kwa moja, naanza naye King Majuto wa Geita, anasema Pasaka ni ukombozi kwangu mimi, familia yangu na waumini wote wa Kikristo mimi naye huyu mlagila Mlagila wa Mbarali, Tanzania, anasema maana ya pasaka kwangu mimi ni ukumbusho wa Bwana Yesu, maana yeye alijitoa muhanga akamwaga damu kwa ajili yetu. Hivyo basi ni lazima tuyaenzi hayo, tunayo mwenzi sisi wa taifa la Tanzania la Mwalimu Nyerere. Haya, huyo ndio kutoka Tanzania. Naye Muguzu Elias Kujela wa Igagabi, Kishapu, anasema pasaka ni kumbukumbu kumbu ya kufufuka kwa Yesu Kristo. Hivyo basi ni muhimu kwetu sisi kufuata yale ambayo yanatakiwa kufuatwa ikiwemo na kufunga siku arobaini. Haya, Doris Julius, Doris Julius akiwa anasema pasaka ni kukombolewa kwa ajili yetu, yeye alibeba dhambi zetu, mara nyingine ni kutoka utumwani na kuwa huru, maana tulikuwa na dhambi, lakini Yesu Kristo alikufa kwa ajili yetu na ujumbe mwingine Sande, kabla hatujazungumza mawili matatu kwa msikilizaji, ni kutoka kwake Shaban Rapwi, kijana mchapakazi wa Chamanzi Chana, jijini Dar es Salaam, anasema mimi naifuatilia sana Pasaka na huwa nafuatilia sana mijadala yenu kuhusiana na Pasaka. Hivyo basi natumaini katika mjadala wenu huu leo nitafaidika ni kusikia yale ambayo siyafahamu kuhusiana na sikukuu hii ya Pasaka. Basi msikilizaji, wa VOA popote pale unapotusikiliza, unaweza ukatupigia simu hapa studio, ili kuweza kutoa mchango wako uweze kusikika katika siku hii ya Pasaka. Vilevile tutakuwa na waumini, viongozi wa kidini ambao watatueleza kwa kina. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja kuwakumbusha namba hiyo, msikilizaji ni mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja Usisahau jumlisha moja, alama ya jumlisha moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja Na tayari mkamiti kwenye la ya simu tunaye bwana Ochieng. Ochieng, karibu Sauti ya Amerika, e, utoe maoni yako au maswali yako. Karibu Ochieng. Asante sana mtangazaji wa sauti Amerika. Kwanza kwa majina ni uching George kutoka hapa Kakamega a Kenya. Mimi siku hii ya Pasaka ni siku kuu sana kwangu, hasa mimi kama Mkatoliki, kwa sababu ni siku ambayo inatufahamisha vile Yesu alivyoteswa, alivyo, alivyo na hata vile tunastahili kuishi katika jamii, kwa sababu mara nyingi jamii hatufahamu tunastahili kuishi kwa njia gani. Ni ya kwamba tunastahili kuishi jinsi Yesu Kristo alivyoishi na watu, kwa kupendana, kwa kupatiana mawaidha tofauti tofauti, na hata kutufundisha neno lake ili sisi kama Wakristo tuweze kulifahamu zaidi, na pia kukaa na jamii tofauti kwa njia ambayo ni ya kupendana kama kwa mfano siku kama ya leo uki, ukiwa na kitu kidogo basi, unaambiwa ya kwamba ukae na rafiki yake, rafiki yako na mfundishane neno, na kando la kufundishana neno pia kusaidiana kama marafiki bila kuchukiana. Na kwa ujumla sisi wote kama wa, wananchi na pia binadamu tuwe ni watu ambao wanaiga mfano wake Yesu Kristo alivyoishi hapa duniani. Asante sana. Ah, shukuru. Amerika, ni Ochieng, ah, sante, sante. Labda kabla hajaondoka Ochieng mm -hmm. pamoja na ujumbe mzuri uliotupatia na ambaye msikilizaji pia amefaidika mbali ya siku hii muhimu kwako wewe ukiwa muumini wa Kikatoliki mambo gani mengine uliyoyafanya kuelekea Ijumaa Kuu hadi siku ya Pasaka? Oh, asante sana. Siku kama ya leo mimi kwa ujumla naweza sema ya kwamba sijaenda kazini, lakini kile ambacho nimefanya ni kwanza ni kuelekea pale kanisani. Baada ya kutoka kanisani, nimekaa na familia yangu, na kukaa na familia kwa njia ambaye, na kuwaeleza yale ambayo nimeelezwa pale kanisani, kwa sababu siku ya leo kama waumini wa dini kanisa Katoliki, kama leo tulienda kanisa, kanisani, na tukafundishwa maneno, na kuna yale ambayo pia mimi kibinafsi natarajia kufanya siku ya kesho na hata kesho kutwa, ili kudhihirisha kwamba naiga mfano wake Yesu Kristo alivyoishi duniani hapa. Na pia Ocheng, pengine kwa wale ambao wanasherehekea sasa, mnajiandaa kusherehekea masherehe, au maandalizi yanakuwaje? Nini ambacho utafanya hiyo, e, siku ya pesaka itakapofika? Asante sana, hiyo siku ya Pasaka itakapofika, japo huku kuna siasa zimechachamba zimepamba moto, lakini kulingana na mimi, baada ya kutekeleza jukumu langu, jukumu langu ya kikatiba ya kupiga kura hii za mchujo, hiyo siku ya Pasaka nitaweza kukaa na watu tofauti tofauti na kuwaeleza kwamba amani ni kitu muhimu sana kwa sababu Yesu alipokaa alikuwa tu akihubiri amani, kwa sababu amani ni kitu muhimu sana katika jamii. Ndipo hiyo siku nitakaa na watu na kuwaeleza umuhimu wa kuwa na amani, hasa katika taifa letu pamoja na amani ndani ya nyumba zetu. Laki, lakini Ochien, uh, uh, uh, suala la amani, upendo vimetawala sana katika siku hizi arobaini, uh, kuelekea sikukuu ya Pasaka. Ukiwa kama muumini mzuri kabisa, unadhani kwamba amani na upendo vinatakiwa tu kufanyika katika ndani ya siku hizi za mfungo wa siku arobaini au unadhani kwamba ni vitu ambavyo vinatakiwa viwepo katika siku zote za maisha ya binadamu? u kweli, asante sana dada mtangazaji. Amani ni kitu muhimu sana maishani yetu yote, kila wakati, sio wakati huu ambapo tuna tunasherekea peke yake lakini amani kulingana nami inastahili kuwepo wakati wote, na unapofika wakati kama huu, kile tunastahili kufanya ni kuhimiza hii amani uendelee kuwepo ndani yetu na ndani ya mioyo zetu, ili kuhakikisha kwamba hatulegezi kamba katika huo amani ambayo unatarajia kwamba kutaweza kuwepo kwa sababu watu wengi mara nyingi kufikiria tu upendo na amani unatakana tu uwe wakati huu wa Pasaka, lakini la hasha, unastahili kuwa wakati wote, kila wakati tunapofanya kitu tunafanya kwa ajili ya amani, kwa ajili ya kupendana kwa ajili ya mapenzi yake Mwenyezi Mungu. Asante sana Ocheng, na najua wakati huu ni muhimu sana kwa wananchi wa Kenya, maana mnaelekea kwenye uchaguzi mkuu. Kwa hiyo subiri hapo hapo, sikate simu yako Ocheng George, subiri hapo hapo. Tumeungana na Padri Evod Shao akiwa kule Arusha, Tanzania, ofisi kuu ya shirika, shirika la Roho Mtakatifu au Spiritans Arusha. Karibu sana Father Evod Shao. Asante sana Sande Shomari. Uh, nafurahi sana kuliunganisha kwenye kipindi cha Voice of America. Karibu sana sasa. Hebu tuambie, Padri Shao, pengine kwa wale ambao wanakusikiliza kwa sasa na wale wasiofahamu, na wale ambao wanapenda kujua, tueleze tu kwa kifupi nini maana ya Pasaka, na hasa leo Ijumaa Kuu, umuhimu wa siku huu ni upi hasa kwa waumini? um... Pasaka ni pana kidogo, maanake inaanza tangu uh, agano la kale uh, Waisraeli walioachiwa uh, uh, huru kule utumwa, kutoka utumwaji kule Misri uh, lakini kwa kifupi ni, naweza kusema ni tendo la ukombozi uh, kuwapa kuwafanya watu wawe huru, na hasa kwa kipindi hiki ni kufanya huru kutoka na kutenda uovu na kuingia katika kutenda mema uh, kama Kristo alivyokufa msalabani, kushinda mauti na kutuletea uzima mpya. Kuna siku tatu ambazo zinatangulia siku hii ya Pasaka ni kuna siku ya Alhamisi Kuu ambapo tunaadhimisha uwekaji wa Ekaristi Takatifu, uwekaji wa sakramenti ya upadrisho na tunaweza kusema sakramenti ya huduma, maanake Yesu alisafisha wafuati wake miguu siku hiyo na siku ya Ijumaa ambayo basi tunaadhimisha siku ile Yesu alipoteswa na kupa msalabani kwa ukombozi wa wanadamu. Na Jumamosi basi, na tunakaa kimya tukitafakari kifo hicho, na usiku tunaadhimisha ufuko wake. Na kuna vitu viwili ningependa uh, Father, Father Evan Shaw gusia hapa. Kuna swala moja ambalo wakati eh, mnaanza wakati wa Koresma siku ya Jumatano ya Majivu na kuna siku ya Ijumaa kuu ya leo ambayo tunafahamu kwamba Wakristo wanakuwa hawali nyama au wanafanya mafungo, ni kitu gani ambacho kinakuwa kinafanyika hapo? Kati ya hayo kuna <tutu> ule mtamaduni wa zamani ambao walikuwa ni kufunga kula vitu fulani, au uani au vutakiea wacha kutengenya watu kuwa na hasira, waacha kutenda matendo maovu. Ndio, ndio la muhimu hilo, sio kuacha tu nyama. Kuna watu ambao hawapawa nyama hata mara moja kwa mwaka, siku ya jumaa kumi sijui atafanyaje? Haa, basi nimekupata vizuri, nimekupata vizuri badisha na okay. Vilevile tunaambiwa kwamba uh, mchungaji Igogo tumempata hivi sasa, amerudi mchungaji Igogo na imani. Unanisikia? Basi tukiwa tunaendelea, ningependa kusikia kutoka kwako na kwa msikilizaji anayesikiliza sauti ya Amerika hivi sasa, kwa nini basi inabidi waumini wa Kikristo kufunga kabla ya sikukuu ya Pasaka? Mchungaji Gogo, unatusikia mepata. Uh, endelea mchungaji. Ume, um, umeuliza swali juu ya kwa nini, kwanini Wakristo kufunga kabla ya Pasaka, ndiyo. Siku hizi arobaini zina umuhimu gani ambapo, uh, tunafahamu baadhi Wakatoliki wacha nyama na madhehebu mengine yanaendelea kula nyama wanafunga kwa kupunguza kula kile au vile vyakula wanavyodai wanakuwa wanavipenda sana. Katika siku hizi arobaini, basi wanakula, wanaacha kula vyakula hivyo, lakini kwa nyama, baadhi ya watu wanakula, na baadhi ya Wakatoliki wao huwa hawagusi kabisa nyama. Kuna umuhimu gani wa kufunga ndani ya siku hizi arobaini? Uh, So, na anyway, mi niongee swala tu la kufunga, na tunaporudi katika hali ya siku arobaini kufunga, au wakatoliki au namna hiyo. Lakini inachojua kufunga mimi ni kwamba tunafunga kila kitu, kwa sababu kufunga ni kutokula chochote kile, hasa kwa mfungo ule ambao hata Yesu alifunga. Tulisikia kwamba usiku na mchana hakuonja chochote. Kwa hiyo sisi tunapofunga, kwa upande wangu na katika imani ya madhehebu yetu uh, Uh, kufunga tunafunga moja kwa moja, hatuli chochote, hatuchagui chochote kitu, ch, ch, ch, kitu kimoja wapo kwamba ndio hatuli sisi. Tunapofunga tunafunga. Kwa hiyo, na hii habari ya siku arobaini kabla ya Pasaka, hii ni wakati ule ambapo nakuta kwamba siku arobaini, alafu siku siku kumi baadaye ndio Roho wa Mungu alishuka kwa ajili ya Pentekoste. kwa hiyo Uh, hilo ndilo linalojua kwamba ni jambo muhimu katika hizo siku arobaini na ile ya hamsini ni Pentekoste kwa ajili ya Roho Mtakatifu. Lakini kufunga kama kufunga huwa tunafunga mambo yote, na pengine ukiongezea hapo Mchungaji um, Peter Igogo, inapokuja kwenye sherehe za siku yenyewe ya Pasaka kuna namna mbalimbali mbali ambazo waumini wa Kikristu wanapokea sherehe hii Pengine yale ambayo ni ya muhimu kufanyika siku hiyo ya Pasaka ni yapi yanayofanyika? ya, watu wanapokea sherehe kwa namna tofauti tofauti kwa jinsi ambavyo wao wanahisi, lakini kwa maana ya imani au Ukristo, hiyo ni siku ambayo hatuwezi uh, kuikumbuka kwa sababu ya kula au kuvaa vizuri, lakini tunakumbuka jinsi ambavyo Yesu Kristo alilipa gharama pale msalabani na akafufuka kwa ajili ya ukombozi kutimilika, kwa sababu kama neno la Mungu linavyosema katika kitabu cha Korintho, Paulo anasema kwamba kama Kristo asingefufuka, basi imani yetu ingekuwa ni bure. Kwa hiyo huwa tunakumbuka ushindi wa ukombozi wetu ulivyopatikana. Sawa kabisa. Na unajua, unapokuwa na watu ambao wanajiandaa mkamiti, tunaona kila wakati E, kuadhimisha sherehe hizi kuna mengi yanafanyika katika maeneo mbalimbali duniani na ningependa fadhila yenu chao gusie hili e, lakini mda nao ni mdogo, lakini naomba msiondoke kwenye laini zenu za simu, tutaendelea na sehemu ya pili ya matangazo haya hivi sasa e, tunakaribia kukamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha live talk. Tutaingia sehemu ya pili na wale watasikiliza huko, ingia www.voaswahili.com tuweze kukutana huko kuzungumza zaidi hapa studio. Kwa hayo anaosikiliza kwa njia ya redio, tunakamilisha upande huu wa sehemu ya kwanza. Jina langu ni Sunday Shomari, naitwa mkamiti kibayasi, tukiwatakeni wote Ijumaa kuu njema na maandalizi mema ya Pasaka na Pasaka njema, kwa herini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha live talk. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa Kuu, mada yetu ya leo ni nini maana ya pasaka na maandalizi ya Pasaka kuelekea huko. Basi tunao kuzungumzia haya kutoka ofisi kuu ya shirika la Roho Mtakatifu au Spiritans kule mjini Arusha, Tanzania, ni Padri Evod Shao. Hali kadhalika tunaye kutoka Tarime kule mkoani Mara Ewa mchungaji wa kanisa la AEAGT, Evangelical Assemblies of God Tanzania, Mchungaji Peter Igogo kuweza kuzungumza haya. Karibuni sana kwenye sehemu yetu ya pili ya kuzungumzia hii maana ya Pasaka. Basi nikirudi kwako, Padri Evodi Shao, Padri Evodi Shao, hapa Marekani umeishi hapa sasa, huko nchini Tanzania, labda utueleze tu kwa yale maadhimisho ya Pasaka yale maadhimisho ya pasaka yanakuwaje hasa hapo ulipo kwa sasa na kwa huku Marekani ambako uliishi pia kwa muda mrefu? Asante mtangazaji. Um, maadhimisho kwa vile inatokea kanisa Katoliki karibu maadhimisho yanakuwa, sababu na lugha inabadilika hapo, tunaadhimisha Kiswahili huko wanaadhimisha Kiingereza lakini pia um, zile zile ala ishara mbalimbali, kwa mfano kuwa na moto siku ya Pasaka kuonyesha mwanga mpya, uh, hali mpya, uh, kuwa kubariki maji ambayo yanatumika katika ubatizo, kubatiza watu uh, ambao ni watu wamejiandaa wa kwa ubatizo inafanyika. Kuna ile mbiu ya Pasaka inaimbwa wakati huo. Kwa hiyo ibada karibu inafanana ni, ni, ni, ile labda huko kuna majumbani ni kunakuwaje, tofauti kidogo, lakini kwa kanisani kanisa Katoliki karibu ibada zote zinafanana duniani kote. Na pengine labda kwa kuongeza tu, umeongea suala la ubatizo, kwa nini kunakuwa na ubatizo siku hiyo e, tofauti na siku zingine, na pengine labda utueleze wanaokuwa wanabatizwa siku hiyo ni kina nani hasa? Mtu yoyote tu anataka kubatizwa anabatizwa siku hiyo au inakuwaje, utaratibu wenu ukoje? Nakushukuru ndugu Shamari. Uh, mara nyingi wale wanaobatizwa kesha wa Pasaka ni wakati kumene ambao wamepitia zoezi la maandalizi kwa kipindi chote cha, cha, cha Kwaresma mm, au cha mfungo huo wa Kwaresma eh. Mara nyingi unakuta ni watu ambao wana umri wa kuelewa, si watoto mara nyingi. Naam, basi wakati tukiendelea na, na live talk, tunaambiwa kwamba tuna mwandishi wetu wa kule DRC Auster Malivika yupo katika laini ya simu. Malivika na imani, unanisikia? Basi karibu utupe hali iliyopo maandalizi ya sherehe za kuelekea Christmas, hali kadhalika Ijumaa Kuu katika eneo hilo. Ha, saaa sana ni kwamba nakufata, na kwa sasa niko katika mji wa Goma baada ya Kisangani, na leo ni kwamba wakristu wa kanisa katolika wamekuwa kwenye sala za jioni, wenyewe wanakuwa kwa ile sherehe za kubusu msalaba, yaani kubusu ile mfano wa miguu ya Yesu Kristu, wakikumbuka mateso aliyoyapitia na vilevile, vile ni kwamba uh, watu wengi hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wa Kristo hasa sana wa kanisa Katolika wengi tangu jana wameungama dhambi wame zao sema kwamba wanataka waingie katika siku hii wakiwa katika njia safi, na kwa siku ya kesho kama Jumamosi, ni kwamba watu watapata ubatizo, watu watabatiziwa eh, kama alama ya kuwa watu wametakasika. Wame na hapa kwa kweli ni kwamba niko mitaani na kutana na mtu mmoja ambaye yuko hapa Ah, na hatajitambulisha kwetu, unaweza kujitambulisha kwetu? Eh, mimi ni Bernadette Bivuya na niko hapa, mkaaji wa hapa hapa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oh, ndio. Sasa wewe, oh, waweza kutuelezea kwa upande wako, pasaka unaipokeaje na vipi mnaiandaa? Uh, yaani kwa leo, uh, inakuwa sikukuu siku ya Ijumaa ambayo tunaita Vandredisa Ijumaa kuu, Ijuma kuu, tunaenda kanisani na hapo kutaku, na hapa saa hizi kuna sherehe ya kubusu msalaba. Hiyo ni, ni alama ya kuonesha kama eh, una, uh, tunakuwa unasikitika sana na dhambi zako ambazo zimepelekea Yesu kufi, kufa na hapo unaenda ni kujuta na kuona eh, kabisa tunakuwa katika ni kilio ni kilio kwa sababu mm. tumempoteza eh, inakuwa kumbukumbu ya kifo ya mwana wa Mungu ambaye kwa nini ni watu wabatizwe kama siku ya leo ubatizo Uh, ubatizo ubatizo hiyo inaandaliwa kwa kesho kesho, katika makesha ya Pasaka. Leo yani ni inakuwa hiyo eh, ni kilio, mwana wa Mungu amefariki, na uh, sheti hakuna hakuna hakuna sakramenta yoyote ambayo inafanyika leo kwa siku ya Ijumaa Kuu. Uh, ni kwamba ni hivyo unavyosikia namna sherehe hizi za juma kuu zinaendelea, lakini tangu saa kumi na moja kwa sababu hapa sasa hivi ni kwamba ni saa moja za usiku, ni ndio ni saa moja za usiku na saa kumi na moja ni kwamba kulikuwa tayari watu wengi walimiminika kanisani, wale watu wengine wakivaa msada, wakivaa ile wanaita sapuli Yani ni kama ushanga ambao wameweka, kila mtu mmoja anagusa hii ama nyingine akimwomba Mwenyezi Mungu. Na wengi miongoni mwao utakuta kwenye sanamu za Bikira Maria ma za Yesu Kristu ambayo imeweka kwenye makanisa, kila mmoja akipiga magoti kumwabudu Mwenyezi Mungu. Na kama vile huyu Bernadette alitoka kusema, ni kwamba watu wanasema wanajikuta ni wakosefu, na wakosefu wanasema kwamba Yesu Kristo amefariki kwa ajili yao na hiyo lazima mtu kutubu kwanza dhambi zake kabla uh, aingie katika uh, ufufuko wa Yesu Kristu. Ndio namna mambo yamekuwa yakiendelea hivi sasa hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sherehe hizi huwa kwenye vijiji sana, watu wanajiandaa hata kuchinja mbuzi na wengine kuku. Yani sherehe zenyewe zi kuna sehemu ambazo unazikuta kwamba zime- zimechukulito sana, kwa sababu ndiyo, hapa Kongo walio wengi ni Wakristo wa kanisa Katolika. Asante sana asante sana kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mwenzetu Austere Malivika. Naona kweli huko mkamiti sherehe zimepamba kwelikweli, anakuambia mbuzi, kuku zinachinjwa. Sasa inatukumbusha mm -hmm, wakati bado tupo nyumbani, vitu kama hivi ikifika wakati wa sikukuu hizi za Pasaka. Ah, ndio watu anaona vitu kama hivyo kupata nguo mpya eh? <laughs> <laughs> sawa kabisa. Sasa basi, nikirudi kwa wazungumzaji wetu, nimuulize mchungaji Peter Igogo kutoka kanisa la Evangelist Assemblies of God Tanzania. Pengine mchungaji Igogo, kitu ambacho unaweza kuzungumzia kuhusu sherehe hizi za Pasaka, pengine nini ambacho waumini wanaosherekea, wanaojiandaa kusherekea wanatakiwa kufanya? Maandiko yanasema nini juu ya kuandaa na kusherekea hizi sikukuu kubwa kama hizi? asante sana ndugu mtangazaji na wito wangu kwa wakristo kitu ambacho wanatakiwa kufanya uh, wajue tu kwamba tunatakiwa kama biblia inavyosema katika kile kitabu cha wakorintho wa kwanza sura ya tano wanasema tujisafishe na ile isiyotiwa chachu yaani tunahitajika kuishi maisha matakatifu na kukumbuka kwamba hasa maana ya pasaka ni kwa ajili ya ukombozi wa maisha yetu na hii damu ya yesu kristo kama mwanakondoo kama Yohana alivyosema uh, katika Yohana moja ishirini na tisa kwamba amemwona Yesu kama mwanakondoo anayechukua dhambi za ulimwengu. Ni vema tunaposherekea sherehe za Pasaka tuhakikishe kwamba dhambi mioyoni mwetu imeondolewa na tusiweze kushiriki tena matendo ya uovu, tuishi maisha matakatifu. Sherehe hiyo ya kujicheki na kujitakasa sisi wenyewe itakuwa ya muhimu zaidi, hasa kwa maana ya Pasaka. Naam, basi uh, Mchungaji Gogo, tukiwa bado tupo na wewe, kuna huyu msikilizaji anaitwa Kolagwa Isonga. Yeye amesema uh, naomba kujua tofauti ya Alhamisi kuu na Ijumaa kuu ni nini. Basi ingekuwa vyema labda ukatueleza uka ili msikilizaji na wengine wote wapate kulifahamu hili uh, Ijumaa kuu na Alhamisi kuu kwa kweli tofauti yake hiyo inategemeana na labda pengine fadha wa Arusha ndo angetoleza zaidi, kwa sababu hayo wao ndio wanayajua zaidi katika ile hali ya Kikatoliki, lakini sana sana Ijumaa ni, ni kuu inajulikana zaidi, kwa sababu ndio siku ambayo Yesu alikuwa ameshikwa na kuteswa ku, ku, ku na kufa. Kwa hiyo hiyo uh, inajulikana zaidi lakini Ijumaa kuu Alamisi kuu ni wakati Yesu alipokuwa yuko kwenye hali tu kwa, kwa <laughs> ya kuachanankchanakula na wanafunzi wake siku ile hasa, ndiyo maana ya Alamisi hiyo iliyo kuu. Alafu kesho yake Ijumaa akashikwa na kwa ajili ya mateso na baadaye mauti na kufufuka. Labda nirudi tena kwako kwa Father Evod Shayo katika swali hili hili la msikilizaji alilouliza, unaweza ukatufafanulia na wewe kwa upande wako tofauti ya Alhamisi Kuu na Ijumaa Kuu? Asante sana mtangazaji bahariki mafuta matakatifu bafunika kwa ajili ya uh, masakani mbalimbali pia na uh, uh, kwa upande wa uh, Biblia na maandiko matakatifu, Alhamisi kuu ndio ile siku Yesu alipokuwa kama na waaga uh, wale wafuasi wake au wanafunzi wake tayari kuingia katika mateso siku ya ijumaa na siku hilo basi tunazokumbuka katika maandiko E, Yesu akulani kile akula cha mwisho, basi cha kuagana, ndio akaweka sakramenti ya kanisa uh, takatifu. Maanake alichukua mkate akaugeuza kuwa mwili wake kiaazakuaaai atkatifuashingiwa sana, kwa sababu Yesu akiwa ni Bwana mwalimu akajifunga kitambaa akawaocha miguu, kwa hiyo akaweka sakramenti ya huduma au kuhudumia watu wengine kaaia nimeona nilichowafanyia, na hii mfanye hivyo hivyo, yaani wahudumia watu wengine, sio kungoja mpaka kuhudumiwa tu. Kwa hiyo mm. Ijumaa Kuu sasa, baada ya hapo ndio alikamatwa, na Ijumaa Kuu ndio tunajua kwamba basi aliingia katika mateso makali, na kupa msalabani sadaka ya ukombozi wetu. Asante sana Father Evod Shao kuulizia swali hilo. Vilevile tunaendelea kupokea simu za wasikilizaji wetu. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ikiwa leo ni Jumakuu, tunaangalia maana ya Pasaka. Unaweza kutupigia simu 202619 3151 tuko hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mchungaji Gogo, mengi umeyazungumza kuhusiana na siku hii e, eh, namna ya kusherekea, lakini unafahamu kwamba duniani kote watu wanasherekea bila kujali dini, itikadi. Eh, siku hizi zikifika wanakuta nchi nyingi e, eh, wanasherekea pamoja, lakini pia unaweza ukaeleza tu pengine kwa kifupi juu ya ule umuhimu wa wale ambao wanapitia eh, kipindi cha kufanya haya mafungo umuhimu wa kufunga huo unakuwaje kwa hao waumini wa, wa dini zote hizi za Wakristu? Asante sana ndugu uh, mtangazaji. Umuhimu wa hawa wanaofunga ni kwamba kwanza tunaweza kumshukuru Mungu kwa ajili yao, kwa sababu wanakuwa hata na hali ile ya kujali kwa ajili ya kuzingatia umuhimu wa imani ya kumtafuta Mungu nyakati kama hizo, na vilevile inawafanya wajiweke nafsi zao katika hali ya kumhofu Mungu zaidi kwa kile kitendo ambacho kilifanyika ah, sehemu hii wanapofanya ukumbusho huu katika mafungo, lakini pia inawasaidia kupata wakati mzuri wa kufanya kitendo cha utakaso wa maisha yao kwa ajili ya kuingia katika kipindi hiki cha Pasaka. Tunashukuru sana mchungaji um, na vilevile vile katika laini ya simu tunaye msikilizaji Tufigwegwe Mponi. Haya, tunaambiwa laini yake ya simu imeleta matatizo kidogo, lakini hakijaaribika. Turudi tena mm-hmm, kwako kwa, uh, Father Evod Shao. Uh, Wakatoliki, kuanzia tuichukulie siku hii ya Ijumaa Kuu mpaka pale Jumapili ya Pasaka, ni mambo gani ya kidini wanayotakiwa kuyafanya katika kipindi hiki, tuseme kipindi kifupi, tucha siku hizi mbili kuelekea Pasaka? Ukweli kuna siku naweza kusema kuanzia Jumapili ya Matawi, hili jumaa lote hili tunaliita ni kuu na, na, na nafikiri kitu cha kwanza kabisa ambacho tunapasa kufanya ni kuwa watu wa sala zaidi, kutafutari ia makosa ya Bwana Yesu, kusoma maandiko matakatifu na pia kusema maandiko. Tunasema tuko tumefunga kipindi cha Kwaresima. Tunashukuru sana basi. Hivi sasa tunaambiwa atufigwegwe mponi yupo katika laini ya simu. Karibu atufigwegwe. Haya basi, na wewe kwa upande wako hebu utuambie ule uzoefu uliopata wa kusherekea Pasaka ukiwa hapa nchini Marekani na kule Tanzania ya yeah. Jamani, tumsifu, tumsifu Bwana yetu. Amina, amina, amina. yeah, ah Nashukuru kupata hii nafasi pia. Kwanza kabisa niwapongeze wote uh, wa Kristo duniani kote kusherekea hii sikukuu ya, pa, ya Ista. Um, kwa upande wangu wa kweli uh, ni kwamba uh, kwa kusherekea kwa hapa uh, Marekani na, uh, na na tofauti na, na, na kule Tanzania kwamba huku kwa kweli tunakuwa tunakuwa kumetulia sana, tofauti na nyumbani. Tunakuwa kumetulia sana, Wakristo wengi wanakuwa wana shere, hawana ile pilika kama vile nyumbani, zaidi zaidi. Sasa hapa huwa apa tunaenda tuna tu kanisani jioni, baada ya kutoka kanisani tunakuwaga hatuna mkesha kama vile mkesha mpaka asubuhi. Make hata huku mikesha inakuwaga ni mpaka saa sita mchana, saa sita usiku hivi, au saa nne usiku wanaita mkesha, lakini nyumbani unakuwa ni mkesha mkesha kweli watu wanakuwa wanapilikapilika, saa nyingine maigizo huko hatuna vitu kama hivyo, kunakuwa kumetulia sana. Basi sekunde chache zilizopita hapa mchungaji uh, Fadha Shao wa huko uh, Tanzania alikuwa akielezea kwamba katika siku tuseme hili kumi la mwisho, pamoja na ibada kuwa zinafanyika kwa wingi, pia uh, waumini wanatakiwa kwenda kutembelea wagonjwa mahospitalini na vitu kama hivyo. Je, na wewe una mpango wa kufanya vitu kama hivyo kuelekea siku hizi mbili zilizobaki kuingia siku ya Pasaka? Hapana, hapana, kwa kweli mi programu yetu ya leo ni kwamba tutaenda tu kanisani usiku na baada ya kutoka kwenye kanisani basi tutashirikia hapa hapa nyumbani hii uh, sikukuu ya Pasaka. Kwa kweli hatuna hizo programu. Tunashukuru sana Mponi yeah, kwa muda wako kutupigia <laughs> na kujiunga nasi katika kipindi hiki uh, tunachozungumzia Pasaka na maana yake, na tunakutakia pasaka njema Mponi. Uh, asante sana. Na, asante sana haya, asante Unaendelea msikilizaji, kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi ikiwa kule DRC ni saa moja takriban na dakika ishirini hapa Washington DC ni saa saba na takriban dakika ishirini mchana. Ni siku ya Ijumaa, Ijumaa Kuu, ambapo waumini wa Kikristo duniani wapo katika siku muhimu inayojulikana Ijumaa Kuu. Asante sana. Basi moja kwa moja rudi kwako Padri Evod Shao, umezungumzia hayo mengi yanayofanyika katika maandalizi ya Pasaka. Pengine leo tunafahamu pia kwamba kule Vatican Baba mtakatifu ametoa iba, amefanya ibada kule na kutoa ujumbe. Pengine kuna yapi ambayo unaweza ukatueleza kwa waumini wanaofuatilia ujumbe wa mwaka huu uliotolewa kule kwa Baba mtakatifu? ambayo mtakatifu kwa sababu tulikuwa na maandalizi ya ibada huku pia, lakini najua Baba mtakatifu mara nyingi anasisitiza kuishi maisha ya uadilifu zaidi kwa Wakristu, kuwa na mahusiano mema na wengine. Nafikiri ndio atakuwa amezungumzia, lakini ukweli kabisa kwamba sikufuatilia hotuba yake katika hili ibada ya Jumaa Kuu. Sawa kabisa, lakini pengine kwa upande wako ambaye wewe mwenyewe ulikuwa unaadhimisha ibada hapo nchini Tanzania, yapi kwa upande wako ulikuwa ukiazungumzia? Kwa leo watoto wa shule za msingi hapa Arusha na niliweza kuwaelezea maana ya Jumaa Kuu na maana hizi sikutati zote kwa ujumla na kuwafafanulia yale yani, matendo tunayofanya ni maigizo kim, ila yanapasa yaguse eh, ki uh, yes, ya, ya ya maisha yetu. Tukiangalia Yesu alikufa ni kwa sababu ya ugumu wa mioyo ya watu, ni kwa sababu ya dhambi za watu, ni kwa sababu ni ya uovu, walizurudia mambo ya uongo kwamba amefanya hiki, amefanya kile na hivyo na yeye awawe na yule ambaye ni mwema, ambaye ni mbaya, Baraba abaki kwa. So, hiyo tunawajaribu kuwaasa watoto waangalie ni kwa namna gani sisi tunaweza tukaishi vizuri zaidi. asante sana uh, padri evodi shao kutoka tanzania subiri hapo hapo kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mkamiti tunaye pia uh, huyu ni mtumishi au mwinjilisti kutoka hapa hapa marekani eneo la atlanta georgia bwana john kaziro karibu sauti amerika asante sana bwana uh, sande shomari nakushukuru sana kwa kunipa nafasi hii. Bila shaka, naomba utueleze tu, John Kaziro, kwa ufahamu wako na uzoefu wako, umeishi hapa Marekani kwa muda mrefu, pengine utuambie tu na uwaeleze wale ambao wanasikiliza kwa sasa e, maadhimisho maandalizi mpaka kufikia sikukuu ya Pasaka kwa hapa Marekani yanaonekana kama yako tofauti na wale ambao wanaadhimisha na kushiriki katika nchi zetu za Tanzania na maeneo ya Afrika ya Mashariki, pengine utueleze tu, labda unaweza ukasema nini ambacho kinatakiwa kufanyika kwa wale wana diaspora wanaoishi hapa Marekani na maeneo mengine duniani katika kuadhimisha siku hii, ambao wamezungukwa na shughuli nyingi, kama walivyomsikia mkamiti hapa Bwana Mponi akieleza kwamba inakuwa sio rahisi, mambo ni mengi. Wengine kule maeneo ya Afrika leo sio siku ya kazi, lakini sisi maeneo ya huku kwa diaspora, tuko makazini kama kawaida. Labda utueleze kwa upande huo. Ni yani, kweli kabisa, ukiangalia kwa mtazamo tofauti utaona uh, jinsi ilivyo tofauti kwa Pasaka uh, hapa nchini Marekani kama uh, watu wengi walivyoweza kuelezea huko nyuma uh, lakini nachoona kwamba kweli kunakuwa na shida. Kuna makampuni mengine ambayo yanaruhusu kwa mfano kama Good Friday uh, watu wanaweza wakawa na dulikizo wakakaa nyumbani halafu, kuna sehemu zingine hawaitambui kabisa Uh, siku ya Ijumaa isipokuwa wanaitambua tu kama ni, ni Pasaka tu ya kawaida, lakini sitaenda kote kule kwa sababu wengi wameshazungumzia ya mkini. Lakini nachosema kwamba uh, unajua Pasaka kama wewe unaweza ukaelewa na jinsi tulivyo, uh, kuwa kule Tanzania hasa tukisherekea Pasaka ina mtazamo mkubwa zaidi na uh, shamla shamla kubwa sana hasa kwa kule nyumbani, lakini kwa hapa Marekani kwa kweli watu wako kwenye kibarua, watu wako kwenye shughuli mbalimbali, haizungumzwi sana hata kwenye matv ukiangalia, uh, ukilinganisha na na Christmas. Lakini tuelewe kwamba wangejua kabisa pale ambapo Wakristo wa, wa ukombozi ambapo tulipoweza kuupata ni pale msalabani. Tunaweza tukaangalia sherehe zingine, na shetani ameweza kufunga watu macho wasielewe Uh, wapi ukombozi tuliupata zaidi, lakini tuliupata pale msalabani, wakati Yesu mwenyewe alipoweza kuteswa na akafa, halafu akafufuka. Kumbuka wakati ule ameenda alipokufa, akaenda katika uh, u, u, kwenye kidimbwi cha u, nani, kuzimu na mauti, ambapo alipoenda kuchukua funguo zote za kuzimu na mauti, na ndipo ukajua kwamba tayari shetani alishakuwa defeated wakati ule. Kwa hiyo ni kuelewa na kuitambua kweli, ni siku muhimu zaidi, licha ya kwamba kunatakiwa kuwe na shamla shamla zozote zile, haina haja. Lakini kumbuka kwamba Mungu mwenyewe alitupenda upeo, na ndiyo akatuonyesha dhahiri kwamba nimeamua kuchukua maisha ya huyu ambaye amekuja hapa duniani ambayo ni Yesu Kristo afe msalabani kwa ajili ya dhambi zetu na upande mwingine, ningependa tu kuwafundisha labda kwamba watu kwamba uh, tuelewe kwamba ndipo hapo tunaweza tukafahamu kwamba msamaha wa dhati Mungu aliweza kuonyesha katika maisha yetu ni kitu muhimu zaidi. Uh, ni hayo tu bwana. Na pengine na pengine nikikuuliza na ni, na na ni zaidi hapo, kwa kuongezea tu sasa. Hizi ni changamoto ambazo kila mtu anakutana nazo kwa upande wake tofauti, kwa wale ambao ni Wakristo katika maeneo haya kwenye diaspora pengine kile ambacho ungewashauri kufanya ili kuweza kuweza kuepukana na hayo ambayo yanawazuia yana, yana pengine kwa namna moja ama nyingine kuweza kuadhimisha hizi siku zingine zote, ukiacha tu siku ile ya Jumapili ya Pasaka, hizi siku zingine ambazo unasema ni muhimu? Yeah uh, ni ni napenda tu ni washauri kwamba ni vitu ambavyo vingeweza uh, kweli watu wakazingatia wa kwa mfano Uh, kuna wengi ambao hawaelewi hawa uh, nini maana ya Ukristo. Kuna wengine wanaitwa Wakristo. uh, ningeweza kupenda tu niwafahamishe kwamba kuna kitu ambacho lazima waweze kukifata, hasa wakimwabudu Mungu. Kuna mazingira ambayo ulionakuwa nayo kwa kweli inabidi wakati mwingine uweze kusacrifice mazingira yako. Kwa mfano mimi, nikikupana nani na nilikuwa nimeambiwa kwamba utapenda tukufanya kazi leo, si itakuwa nini? Wakati mwingine wasema, unajua, hapana, wakati mwingine lazima ni mtangulize ni Mungu kwanza. A, ni kitu ambacho natakiwa kukizingatia kwa kweli. Mungu alitoa alimtoa mwanawe Yesu Kristo mara moja na kwa kweli ukiazimisha siku moja tu, achana na hii dola ambayo wakati mwingine ni siku moja tu ambayo haikusaidii <gayu> chochote ukilinganisha na ufalme wa mbinguni. Na ni hilo tu nilikuwa naomba kwamba waweze kuliangalia na walitazame kwa mtazamo mwingine tofauti. Kumbuka jinsi kule Tanzania ilikuwa anafanya na mambo mengine ambayo tunatakiwa kuyazingatia zaidi. na subiri hapa hapo, Bwana Kazira, usiondoke ndani ya simu. E, mchungaji Pita Igogo, kwa upande wako umekaa hapa Marekani vile vile, unafahamu mengi yanayofanyika hapa e, hali kadhalika Padri Evod Shao, umeishi hapa Marekani, mmefanya kazi vile vile, mmeona hali halisi ilivyo, changamoto hizi kama alivyoelezea mtumishi <laughs> e, wengi wanakutana nazo. kwa hiyo pengine kwa ushauri kwa upande wako Peter Igogo nikupe hii nafasi, wale ambao ungewaambia wale ambao pengine wanakusikiliza. Asante sana. Uh, ni kitu ambacho ningeweza kuambia wanaonisikiliza kwa kweli, kwa Marekani nimekaa nimeona changamoto zake na hapa Tanzania pia, lakini inachoweza kusema tu kwamba kinachotakiwa ni mtu kumpenda Mungu na upendo wote, lazima uwe na nguvu, kwa sababu kuna vitu ambavyo upendo umesababisha ambavyo vingekuwa vigumu sana kutokea, lakini kwa kupenda unakuta vinatokea. Na hata kwa ku, kwa ukombozi wetu Mungu kwanza alipenda ulimwengu, na alipopenda akamtuma Yesu, na alipomtuma Yesu tukapata ukombozi. Na sisi pia kama tunampenda Mungu haitajalisha kwamba mazingira yanasema kitu gani, lakini kule kumpenda Mungu kwetu kutaweza kutusukuma karibu na Mungu zaidi, na hata vile vinavyoonekana ni vipingamizi, basi tutaweza kuvi tutaweza kuvutuka kwa sababu ya ile nguvu ya upendo iliyo ndani yetu. Kwa hiyo mimi wito wangu tu kwa Wakristo walioko Marekani na Tanzania, tuzidi kumpenda Mungu ili kule kumpenda Mungu kulete ukaribu wetu na Mungu na kusababisha mambo kutendeka ambayo ni mapenzi ya Mungu katika maisha yetu na kwa upande wako uh, Father Shao, labda ungetoa maoni yako na ujumbe wako katika swali hilo hilo ambalo alikuwa akijibu mchungaji um, Igogo kuhusiana na waumini kujitoa katika masuala ya kidini bila kujali mambo ya kazi nyingi. Umeshaishi hapa Marekani, tunafuata sana schedule, dola mbele, tunasahau mambo mengine Asante sana mtangazaji. Uh, na nili, nilisoma historia kidogo, na miaka hamsini huko nyuma, huenda Marekani ilikuwa inafanya vitu kama tunavyofanya huku Tanzania au kwa Afrika sahii. Uh, haikuwa wanasikitiza wana zaidi mambo ya kupata kwanza dola, makanisa yalikuwa yamejaa lakini jinsi uchumi ulivyoendelea, uh, watu wanaanza kubadilika ma, ma, shopping mall yanafunguliwa, watu basi ni shopping ni, ni siku hiyo, na lazima hivi, kama uende shopping, ni lazima ukute mtu anayekuuzia kile kifaa, japokuwa siku hizi wanafanya utemeteji pia yeah. Na, wa, wa, na ni ushauri wangu ni huku Tanzania na huku Afrika, tusifunge tusi macho, tusifikirie kwamba mambo yataenda tu kama yanavyoenda sasa hivi, tuwe macho manake kasi eh, kasi ya utandawazi naita tena nani utandawazi. Muda wetu unaisha, Fadha Shao, muda wetu unakimbia na kushukuru sana Fadha Evod Shao. Muda wetu bahati mbaya nao unakwisha, na kushukuru sana sana kwa kupa muda wetu hali kadhalika kutoka kule Tarime, e, mchungaji Pita Igogo, na kushukuru sana na wote walioshiriki haya matangazo. Upande wa pili ni Aida Isa. Mimi jina langu ni Sandey Shomari, naitwa mkamiti Kibayasi. E, msikose tena kama kawaida. usiku mwema.