Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mshauri wa baraza la usalama la Marekani HR McMaster yupo nchini Pakistan ambako anafanya mkutano na maafisa wa kiraia na kijeshi kuhusu masuala ya pande mbili ya usalama na juhudi za kuimarisha nchi jirani ya Afghanistan. McMaster aliwasili Islamabad leo siku moja baada ya kufanya mazungumzo na viongozi wa Afghanistan huko Kabul kutathmini hali kwa kuzingatia juhudi za Marekani za kupambana na ugaidi na uasi katika nchi. Baada ya Mcmaster kukutana na mshauri wa masuala ya sera za kigeni nchini Pakistan Sartaj Aziz, taarifa rasmi ilisema kwamba Islamabad ilionyesha wasiwasi wasi wake kuhusu kushuka kwa hali ya usalama nchini Afghanistan zaidi ya wahamiaji elfu moja waliochukuliwa kwenye mwambao wa Libya jana Jumapili wamewasili kwenye bandari ya kisiwa cha Sisili nchini Italy. Meli moja ya jeshi la majini ya Ujerumani iliwaokoa wahamiaji na kuwafikisha kwenye bandari ya Katania leo Jumatatu, wakiwa ndani ya meli FGS Rhine. Wahamiaji wapatao elfu 29, wengi wao wakikimbia umaskini eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika wamewasili Italy mwaka huu baada ya kuokolewa na meli za jeshi la Ulaya au taasisi binafsi za hisani. Shirika la wahamiaji katika Umoja wa Mataifa IOM liliripoti wiki iliyopita kwamba wahamiaji na wakimbizi31993 waliingia Ulaya kwa njia ya bahari mwaka 217 hadi April 9 huku zaidi ya asilimia 80 wakiwasili Itly na kwingineko huko Hispania na Ugiriki. Idadi hii inaelezewa kuwa ya chini ikilinganishwa na mia moja sabini na mbili elfu mia saba sabini na nne kwenye siku 97 za kwanza mwaka elfu mbili kumi na sita. Idadi ya vifo vilivyorekodiwa hata hivyo ni takriban idadi sawa kwa miaka yote Idadi ya wahamiaji na wakimbizi wapya inatarajiwa kuongezeka wakati wa miezi ya majira ya hali ya hewa ya Machi poo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema jumuia kimataifa ya kimataifa inatakiwa kuunganisha nguvu zake kupambana na ugaidi na kuzuia majaribio ya kupotosha na kudharau umuhimu wa vita dhidi ya ugaidi ili kuweza kuimarisha nchi iliyoko kwenye ghasia kwa zaidi ya miaka sita. Maelezo ya wizara hiyo yamekuja katika barua iliyotolewa jana kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Barua hizo zilizingatia zaidi mashambulizi ya mabomu kwenye basi huko Rashiden, likiwa limebeba watu kutoka maeneo yaliyohusika na mpango wa uondoshwaji kwenye miji yenye ghasia. Mgogoro wa Siria unahusisha makundi mengi, ikiwemo yale yanayohusika na ugaidi kama vile al Qaida. Lakini serikali ya Siria kwa mara kadhaa imekuwa ikihusisha wapiganaji wanaompinga Rais Bashar al Assad kama magaidi. Mahakama moja ya Misri imemfutia mashtaka mwanamke mmoja Marekani mwenye asili ya Misri na watu wengine saba baada ya kuwepo kizuizini kwa takriban miaka mitatu kwa mashtaka ya usafirishaji haramu wa binadamu yaliyohusishwa kwa taasisi yake ambayo iliwasaidia watoto mitani mjini Cairo. Mshtakiwa mkuu Aya Hijaz, mume wake na watu sita wengine walikuwa gerezani tangu Mei mwaka 2014 wakati polisi wa Cairo walipovamia taasisi yake bila ya hati ya kisheria na kuchukua kompyuta za mkononi na vifaa vingine. Watu hao saba walishtakiwa kwa biashara haramu ya usafirishaji binadamu, kuwatumia watoto kwa masuala ya ngono na matumizi ya watoto katika maandamano ya kuipinga serikali. Ukamataji ulikosolewa kutoka makundi ya wanaharakati ambayo yalidai kwamba mashtaka yalipangwa na sehemu ya msako wa serikali kwa makundi ya kiraia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Nam um, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunakuletea kwa mara nyingine tena kipindi cha Kwa Undani, ambapo msikilizaji, huwa tunaangalia kwa kina zaidi baadhi ya habari ambazo zimegonga vichwa vya habari na tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo kwa ufasaha na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na mimi ni BMJ Muridhi na safari yetu hii leo ya kwa undani inaanzia kule nchini Uganda, na baada ya hapo tutakupeleka moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya. Lakini kwanza tuangalie yalojiri nchini Uganda ambako uh, nchi hiyo au serikali ya nchi hiyo ina mpango wa kuwastaafisha wanajeshi wote ambao walipigana vita vilivyomwezesha rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni uh, kuingia madarakani. Zaidi ya wanajeshi elfu kumi na tano waliwapinga ama wanapangiwa kustaafishwa, ikiwemo ni pamoja na mkuu wa polisi wa sasa Jenerali Kaye Kaiula. Na sasa tuungane na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwiri, atupe ripoti kwa kifupi kabla hatujachimbua zaidi kuhusiana suala swala hili kwa Uganda. Baada ya kuhudumu kwa zaidi ya miaka 36 wanajeshi wote wa kongwe katika jeshi la Uganda wanastaafishwa kutoka jeshi hilo na nafasi zao kuchukuliwa na vijana. Sababu maalum ya kuwaruhusu wanajeshi hao ambao wanajulikana kwa kupigana vita vilivyomwezesha rais Museveni kuingia madarakani mwaka 1986 haijatolewa lakini, msemaji wa jeshi Brigedia Richard Karimiri anasema ni hatua ya kawaida. Officers, including generals, tunalenga kuwaruhusu zaidi ya wanajeshi elfu mbili wakiwemo majenerali na zaidi ya wengine, yeah, elfu ya wengine kumi kustaafu. Ni sehemu ya kazi ambayo imekuwa ikiendelea kwa miaka mingi, tunalenga kuimarisha utendakazi wa jeshi letu. We have in the past retired a number of them. Baadhi ya wanajeshi hao wamekuwa wakitaka kuondoka jeshini bila mafanikio kati yao ni General David Tinyefunza ambaye amekuwa mahakamani kwa muda wa miaka nane akitaka kustaafu bila mafanikio. Baadhi ya wachambuzi wamekuwa na maoni kwamba wanajeshi hao wamekuwa wakilazimishwa kusalia jeshini kwa hofu kwamba wakiruhusiwa kuondoka, wanaweza kujiingiza katika siasa na kuporomosha utawala wake Museveni. Brigedia Kasiri ya Gwanga ni mmoja wao. Oh, yeah, it's time. Let the young one... ni hatua nzuri, waruhusu vijana kuchukua usukani. Nina umri wa miaka 65 na sasa yame, nafanya nini katika jeshi? Siwezi kukimbia na kushiriki katika vita no. Wanajeshi hao walipigana kati ya mwaka 1980 na 1985 pamoja na rais Yoweri Mseveni dhidi ya utawala wake Apollo Milton Obote na jenerali Tito Kelo na kufanikiwa kumwezesha Mseveni kuingia madarakani mwaka 1986 kwa mtuta wa bunduki. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Shukran sana Kennes Bwire ukiwa hapo Kampala kwa kutuletea ripoti hiyo, ambayo msikilizaji imefungua sasa ukurasa huu ili tuzungumzie swala hili, na kwanza kabisa niseme kwamba Sauti ya Amerika imejaribu kupata ka kauli kutoka kwa wizara husika huko Kampala. Uh, lakini hatukufanikiwa, lakini hata hivyo tumepata uh, sasa kwenye laini ya simu moja kwa moja tuungane naye Charles Rumushana ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa huko Kampala. Charles, iwapo unanipata, karibu kwa uh, kipindi cha kwa undani kwa leo na moja kwa moja eh, ili wasikilizaji waelewe vizuri, hasa ni nini hiki tunachozungumzia? Hebu tupe taswira kuhusiana na wanajeshi hao ambao kama walivyosikia mwe, mwenzangu Kenneth Bwiri hapo Kampala ameelezea uh, vile mambo yalivyo, lakini nipe eh, nipe taswira hasa kuhusiana na majenerali ambao walipigana na Rais Yoweri Kaguta Museveni e, awa, wa majenerali waliangusha gavmenti ya serikali ya ya Obote ndio walijenga msingi ya ya kutoa ya, ya, eh, political party activities, naam. Alafu wakajenga politics kwa msingi ya kiserikali, wakati walifunga uh, political parties. Nam, na baadhi ya Waganda wanaelezea hisia mbalimbali, wengine wakisema kwamba kufikia sasa, huenda Rais Museveni amekuwa akiogopa wanajeshi hao wa ngazi za juu. Je, kuna ukweli wowote juu ya kauli hizo za Museveni kuogopa? Kenya alikuwa anaogopa wakati anawa, anawa, wanatoka kwa jeshi wakarudi kwa, kwa, kwa, kwa wananchi wanasumbua yeye Alafu akafunga wa general kwa serikali kwa jeshi afanyise ile, um, uh, e, e, the law the army law uh, um, uh, e, wakati unaingia unaingizana politics kama yule general muntu kama general resje uh, ya awezi aka, awezi akakukontrol. Sasa anataka ukuwe kwa jeshi, alafu afanyise ile jeshi ile, ile um, uh, the law of, of that controls the military ndio naona Katumba wakati alimwangusha kutoka kwa CDF akampatia ministry. I think ministry of state for trans, for for uh, transport um, uh, lakini bado kumpatia ile permission atoe kwa jeshi, he's still a general, he's still a serving general, unaona because he wants to control him using the emailo Now, he's, he's letting them go because of internal pressure. Anataka waondoke kwa sababu kuna msukumo kutoka ndani, lakini hebu waeleze wasikilizaji, ni kwa nini huu ni wakati ambao serikali imeona wanaweza kustaafu kwa sababu wamepewa kipindi cha muda, kipindi kirefu kuanzia sasa. Ilikuwaje kwamba hawangeweza kustaafu kabla ya sasa? ya, wanajua kwanza ba, uh, wakati walitoa government yobote, waliangusha government yobote Uh, walikuwa wana control eh, eh, siasa politics ya Uganda kwa consensus ya NRA high command. Hiyo hiyo ilitoka sasa, uh, iko na consensus ya familia family uh, ya, ya, ya ya Museveni na na mama mama baba family mambabazi ya mama mambabazi, alifukuza sasa, alitumisha kubali we have remained na family ya ya ya Museveni and family ya Museveni hiyo iliingizana na state, it's fused with the state. um, uh, so the, na wakati wa alikuwa na, na high command ile uh, decision ilikuwa by consensus, wanaanza wakakaa, alafu wanakubaliana cha kufanya. Sasa ameishatia command, ameshaweka command ya wado ya watoto uh, uh, o wadogo eh, uh, eh, uh, eh, uh, uh, uh, uh, uh, with whom he doesn't need to discuss ehe, au anakuwapatia kupatia order tu, halafu waka waka wakafanya chenye anataka. Politics a siasa za za Museveni ni siasa za za jeshi, ni siasa za serikali za jeshi, si siasa za political parties. Sasa ye yuko na group lenye ameishaweka division commanders, CDF, his own son, mtoto yake Muhoozi, au hawezi t discus ni au kufuatilia orders tu na ile orders zile za kisiasa sio orders a, za jeshi es za, za, za And orders kisiasa, tende tupige watu. Kama umeshasikia mambo hiyo akasese au aweze wakasema, ajua sheria ya international law sisi awezi kakubali hiyo si, no, wanafanya kufanya tu lakini, kama generals kama Katumba kingefuza No, so lakini kama um, kuna kuna huyu sikiliza, kuna, kuna General Sejusa ambaye anajulikana kama mmoja wa wale ambao wamekuwa wakipiga kelele kutoka ndani. Sasa uh, inaulizwa je, hatua hii inayochukuliwa sasa na Rais Museveni ina siasa zozote? Kwa sababu wengi wanaogopa huenda aliogopa kwamba hawa wangeingia kwenye siasa na kumwangusha. Yes, ndio ndiyo ndiyo. Lakini si unajua kama yuko kwa au majenerals yuko majenerals wenye yuko na, na, na jeshi uh, um, who who still have the support of the military. we uh, uh, awezi ukafunga katumba ifu katumba joins politics ykijoin uh, uh, akijoin siasa wa awezi ukamfunga, and and it all goes well uh, because hao iko na support ya population an at the same time yuko na support uh, uh, uh, within the military. Ndiyo ndiyo shida nayo. Mambo yingine ule tingefuza uh, uh, the high the courts of law high court ilisema it has rod ahed yeye ameisha toka kwa jeshi so is hored ingine in the military illegally. Kwa hivyo uh, tukimalizia, ni kumaanisha hakuna uoga wowote kwamba hawa ambao ni wa ngazi za juu katika jeshi wanaweza kuleta ushindani mkali kwa rais Museveni, iwapo wataingia katika siasa, isiko na mambo ingine. there is another problem also uh, hapa Uganda iko uh, insecurity mingi sana, umsha umesha misha mkuahad about the barua letters that are being distributed. Watu wanatembea na na panga Um, watu wanapigwa risasi kwa Masaka, Teso. Ulisikia um, mambo ile ya, ya kuua uh, Kaweesi. Kaweesi aliuawa, rais um, eh, Museveni um, minister wa security Tumukunde na um, eh, na Kale Kayihura wote wanakubali, wanakubali serikali is infiltrated, polisi na jeshi, yuko infiltrated Uh, walijenga wali sasa wali e, e, waache waende alafu wa, wa e, e, wa within. Shukran sana Charles Rumushana, mchambuzi wa masuala ya siasa hapo Kampala, Uganda. Msikilizaji, hiyo inatamatisha sehemu ya kwanza ya kwa undani bila shaka suala hilo ambalo tumekuwa tukilizungumzia tutakuwa nalo katika habari au taarifa za vipindi vyetu vya siku za usoni kwa sababu hatujafika mwisho wake. Hivi punde tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. barabara kabisa msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na vilevile vile wewe ambaye unatutazama kupitia facebook live stream tunakukaribisha kwa mara nyingine tena uendelee kuwa nasi na kama nilivyowaarifu hapo mwanzo ni kwamba sehemu ya pili tutasafiri moja kwa moja hadi huko nchini kenya ambako rais wa nchi hiyo uhuru kenyatta leo amemtaka kiongozi wa walio wengi katika bunge la nchi hiyo kuupatia kipaumbele mswada ambao unanuia kuipa makali sheria inayotaka usawa wa jinsia katika nyadhifa za uongozi na siasa, hususan na sheria isemayo kwamba a, jinsia moja iwe ya kike au kiume isichukue zaidi ya theluthi mbili za uongozi katika taasisi zote a, hapo nchini Kenya. Rais Kenyatta ameyasema hayo leo kupitia msemaji wake Manoa Isipisu katika taarifa ambayo ameitoa kutoka ikulu ndogo kule mjini Kisumu ambako rais huyo anafanya ziara katika eneo hilo la Nyanza. Na tangu katiba ya sasa katika nchi ya Kenya kupitishwa hapo mwaka elfu mbili na kumi kipengele kinachotaka nyadhifa zote za uteuzi na uchaguzi katika ofisi za umma zisichukuliwe na zaidi ya theluthi mbili ya jinsia moja iwe wanawake au wanaume, imezua utata. Mwaka jana bunge la Kenya lilishindwa, msikilizaji, walishindwa kupitisha mswada huo ambao ulihitaji uungwaji mkono na wabunge mia mbili na thelathini na tatu ili uidhinishwe, na hata hivyo idadi ya wabunge waliohudhuria kikao hicho haikufikia kiwango hicho na hivyo ndo sababu uh, unaona kwamba Rais Kenyatta leo amerejelea swala hilo tena ambalo limezua utata kwa muda mrefu, kama nilivyotaja, kwa sababu mwaka jana, baada ya kupigwa kura, uh, wabunge 179 waliunga mkono mswada huu, 16, 16 wakipinga na tano wakakosa kutangaza msimamo wao, na mswada huu ambao ulifeli, ambapo wabunge 195 pekee ndio waliunga mkono ishirini na nane wakipinga wawili walikosa kutangaza msimamo wao huku ishirini na wane wakitaka kupiga wakikataa wakikataa kupiga kura. Sasa wa, wakati huo mwaka uliopita, na tulitangaza hapa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwamba mwenyekiti wa muungano wa wanawake wa bunge nchini Kenya, Cecily Mbarire, na tuliweza hata kuzungumza naye wakati huo. Alikuwa awali ameelezea kwamba alikuwa na matumaini mswada huo ungepita, na sasa njuavyo msikilizaji, mtazamaji, ni kwamba zimesalia siku si nyingi sana, uh, kule nchini Kenya kufanyika uchaguzi, na hili ni swala ambalo litaendelea kuzua utata. Na sasa tuungane naye, mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Kenya, Jacqueline Mugo. Jacqueline, uh, tuanze na kauli hiyo ya rais Uhuru Kenyatta. Je, unafikiria ilikuwa ni kauli sawa kutolewa wakati kama huu? Kwangu mimi naona hiyo ni sawa, kwa vile hiyo mjadala imekuwa mara nyingi kwa parliament na imekuwa inazuishwa ama inakuwa blocked na na wanaume ambao ni wengi kwa parliament. Na kusema kweli, kwa kikatiba hiyo ndio kitu muhimu, na ni sawa kwamba at least one third ya parliament iwe ni wamama kwa vile tangu tupate uhuru wamama wajapata waja sehemu ama wajapata nafasi nzuri ya kutosha, vile president anaona ni kwamba tayari tunaelekea uchaguzi, parliament yenyewe inamaliza ina tamu yake na wajatatua hiyo maneno. Kwa vile naona ni ukosefu wa muda ambayo imemfanya ambie parliament, wajaribu, wajaribu juu chini waone kwamba wamepitisha hiyo sheria lakini unaposema ni kwa sababu ya wanaume, unavyojua ni kwamba wale wanapewa nafasi sawa tu na wanaume kung'ang'ania viti hivi. Je, unadhani kwa hakika itawezekana kwamba wanawake wapate nafasi hizo, na ili hali ni ushindani uliowazi wanaume kwa wanawake, au inahitajika wanaume waondolewe kwenye kinyang'anyiro ndio wanawake waingie, au vipi? Wanawake wakipewa nafasi mzuri wanaweza tu kung'ang'ana na wanaume. Ubaya ni kwamba siasa saa ingine hapa Kenya inakuwa kali, kunakuwa violence, uh, wamama wanadhulumiwa, wanawatusi una, una, una wakiwapatia tu nafasi mzuri, ni wamama wengi sana ambayo kwa wakati huu wako tayari kuchukua viti vingi sana hapa nchini, ukiangalia parliament, senate, na kwa makaunti Ubaya ni kwamba vile tumezoea kufanya siasa, wamama wengi, nafikiri saa wengine, wanauoga ama wanafikiria kwamba itakuwa kwa wanafasi, nafikiri, ni vigumu sana kwao kupita, lakini wakipewa nafasi, nafikiri ni wengi sana watapita. Na unajua, hii si mara ya kwanza kuzungumzia swala hili, limekuwepo na kama unavyosema, limeshindikana kwa wakati mwingi, bunge pia likashindwa kutekeleza sheria hii. Sasa unadhani ni nini kipya kinaweza kufanyika katika bunge kuhakikisha kwamba imetekelezwa? Unajua, kusema kweli, uh, serikali ya Jubilii ambayo ndiyo inaongoza wakati huu ina majority kwa parliament, kwa vile hao, kwa hivyo hao wakiamua kwamba wataunga mkono hiyo mjadala, nafikiri inaweza kupita, na kama ni rais mwenyewe amewauliza, uh, wafanye hivyo, nafikiri mara hii inaweza kupitishwa pia wamama wasiogope, hawa wenyewe pia waende parliament, kwa vile saa ingine wengine pia hawako kwa parliament. Wote wakienda wahakikishe kwamba wana nambas wana korum. Mnafikiri wakati huu wataipitisha? Kuna wale wameleta tetesi kwamba wanawake, nikitumia maneno yao, hawapendani haw wanawake hawapendi wanawake wenzao, na kwamba ndio maana hata wale ambao wamejaribu kuwania kiti hata cha rais hawajafika mbali. Ungesemaje kuhusu hilo? Hiyo si kweli, si kweli kwamba wamama hawapendani ama hawasaidiani. Hiyo ni siasa tu. Wakati huu kuna wamama wengi ambao wanafahamu kwamba ni muhimu kwamba tuwe na wamama kwa parliament na sehemu zote za uongozi, na nafikiri tukiwacha hiyo siasa ya kusema kwamba wamama hawaungani mkono wenyewe, utaona uh, wewe mwenyewe kwamba kama nafasi wamepewa haswa na hawatishwi na hata siasa zao na political parties zinawapa support na inawapa nguvu na ile pesa ya kuwania uh, parliament ama kufanya campaigns. Kwa vile unajua, campaign inachukua pesa nyingi. Mara nyingi wamama hawana hiyo pesa, kwa vile kwa hivyo wanahitaji support, na hawa wenyewe wataungana mkono. Na nafikiri wanaelewa kwamba ni muhimu tuwe na wamama kwa parliament na ni, kwa sasa sio bunge tu ambako imeshindikana jinsi ambavyo mambo yalivyo eh, lakini pia katika nyanja zingine. Hebu manake, wewe umefuatilia mambo haya, ni nyanja zipi ambazo tunaweza kusema kwamba hii two-thirds gender rule imefaulu, hii nyanja haijafaulu? Ukiona hata kwa kaunti hatuna governor hata mmoja ambayo ni mama. Kuna deputy governors wachache hatuna magavana. Ukiangalia kwa parastatals na wale wanawakilisha, ama chief executive, ni wamama wachache sana. Kwa hivyo kila sehemu za uongozi ukiangalia kwa nchi yetu wakati huu tuko nyuma za inchi, ya nchi zingine kama Uganda, Rwanda, hawa wana wanawake wengi sana kwa sehemu nyingi sana za uongozi kwa, kwa hivyo Kenya nafikiri bado ina nafasi kubwa sana ya kuimprove ama kuona kwamba wamama wamepewa cheo na hao wenyewe wagombanie na wajaribu vile wawezavyo kupata viti, si kwamba wapewe tu, lazima waanie, lazima wa, wafanye competition na na wanaume, na wanaweza alafu watafaulu, ili tuwe na wamama kwa kila section ya leadership kwa hii nchi yetu. Jacqueline, tumejaribu pia kumpata huyu kiongozi wa walio wengi katika bunge la Kenya Aden Duale, lakini hatukufanikiwa na vilevile tukamtafuta huyo uh, mwenyekiti wa wanawake wa bunge, wanawake katika bunge la Kenya Cecily Mbarire, alisema kwamba angehusika moja kwa moja kwa hii show, lakini hatukuweza kumpata. Lakini umetaja kukosekana kwa magavana wanawake uh, je, ni changamoto zipi zingine ambazo zinachangia hali hii, ambayo kusema kweli haionekani kuwa ni nzuri sana, kukosa mwanamke hata mmoja katika uwakilishi wa kaunti? Kuna sababu nyingi ambayo imefanya wamama wasifaulu ha... hii unajua, ilikuwa ni election ya kwanza chini ya hii katiba, na nafikiri hata wamama wengi walichukua pengine kwamba hawataweza kufaulu. Na siasa hapa Kenya ni ngumu, lazima uwe mtu ambaye yuko strong, hata ukitusiwa, kama hauna pesa, lazima ujaribu juu chini, uongee na wamama kwa kaunti na hata wanaume wakupatie wakuunge mkono. Nafikiri hii mara ya kwanza hatukufaulu, lakini kwa wakati huu kuna wamama wengi ambao wamekuwa deputy governors. Nafikiri wanawaania hiyo kiti ya governor. Uh, itahitaji kwamba pati zao ama wale wanawaunga mkono wachange pesa ili wawasaidie kusimama na kufaulu, na pia uh, ile mood ama tempo ya kufanya kampeni iwe si kitu ya kutusi watu ama kuwatisha, lakini kuacha kila mtu uh, ajaribu na yule ambayo atakuwa wa kwanza apewe hiyo kiti. Nam, na mwisho kabisa uh, katika siasa inaonekana kuna wengi wanasema, wanasiasa wanacheza siasa tu kama ilivyo kawaida, na wengine wanakosoa kwa mfano muungano wa NASA. Ah, wale ni wanaume wane. Hakujatajwa ah, jina mm -hmm, hata moja la mwanamke. Ah, je, sasa huu utakuwa ni mfano mzuri hasa wanasiasa wanaposema kwamba wanajali sana masilahi ya kina mama? Kusema kweli, ingefaa kama wangekuwa na mama hata moja kati ya hao wanne, lakini tunajua ni ni sababu ilikuwa ni chama tofauti tofauti chama kadhaa ambayo iliungana na tayari wale walikuwa wana wako kwa leadership pozino, uh, position kwa hizo chama walikuwa ni wanaume, lakini nafikiri itawabidi wajaribu wakisha um, tatua ni nani atakuwa forana ama nani atachukua kiti ya president na hizo viti zingine, wajaribu wapatie wamama pia uh, viti um, za hali ya juu kwa kwa pati, kwa vile si mzuri kwamba huone pati ambayo haina mama hata kidogo. Lakini hata kwa Jubilee president na deputy wote wawili pia ni wanaume kwa hivyo, inaonekana kwamba siasa hapa Kenya hadi wakati huu wamama hawajapata nafasi nzuri ya kujaribu kugombea hizo viti, lakini nafikiri tuna, tuna nia ya kufika kule tunataka. Hii ilikuwa ni katiba ya kwanza, tumefungua nafasi ama space ya wamama. Hii si kitu ambayo unaweza kutatua kwa kwa mara moja ama kwa uchaguzi wa kwanza. Tukiendelea kwa uchaguzi huu, nafikiri utaona wamama wengi sana watachukua viti kadhaa kwa parties na kwa national leadership. Shukran sana Jacqueline Mugo, mchambuzi wa maswala ya siasa, ukiwa hapo mjini Nairobi, Kenya. Msikilizaji, kwa maneno hayo yake Jacqueline Mugo, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo, ambapo kimetayarishwa au kimesimamiwa na Khadija Ariami. Mwelekezi hapa studio amekuwa ni Saida Hamdun, na vilevile vile, siwezi kuwasahau mafundi mitambo hapa wakiwa ni Omar Kaseko wakisaidiana na Jafar Mujasiri kutoka hapa Washington. Hadi wakati mwingine, jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane wakati huo.