Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hapa ni Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu, ambapo hivi sasa tunajitayarisha kukuletea kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hapo na kusomeeni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwa ushindi wake kwenye kura ya maoni ya kura ambayo amepata ushindi mdogo ambao utatoa mamlaka zaidi na kwa utendaji kazi wa urais na, na kutoka kwenye mfumo wa sasa wa bunge. White House imesema katika taarifa kwamba viongozi hao wawili walizungumza kwa njia ya simu, na mazungumzo yao pia yalijumuisha umuhimu wa kumwajibisha Rais Bashar al Assad wa Siria kwa shambulizi la karibuni la kemikali na mapigano yanayoendelea dhidi ya Islamic State na umuhimu wa kushirikiana dhidi ya makundi ambayo ya yanatumia ugaidi kufanikisha matarajio yao. Wapinzani wa Erdogan wanabuni njia za kutaka kupigwa tena kwa kura ya maoni Jumapili na waangalizi wa kimataifa wanahoji uhalali wa kura hiyo wakisema ilifanyika katika uwanja ambao haukuwa na uwiano. Muungano wa upinzani nchini Kenya unamaliza uchaguzi wa mchujo wiki hii kuwatafuta wagombea watakaoshindana wa na wale wa chama kinachotawala cha Jubilee kwenye uchaguzi wa mwaka huu unaotarajiwa kufanyika tarehe 8 mwezi Agosti. Uchaguzi huo wa awali unaonekana kama mtihani muhimu kwa mustakabali wa muungano huo ujulikanao kama NASA. ODM, moja ya vyama vikubwa vya upinzani nchini Kenya, Imeahirisha chaguzi zake katika baadhi ya maeneo huku wa, wa, wanachama wakilalamikia kuwa majina ya baadhi ya wagombea hayakuwepo kwenye makaratasi ya kupigia kura. Vyama vingine vinavyofanya uchaguzi wa awali ni pamoja na kile cha Wiper Democratic Movement for Kenya na Amani National Congress. Viongozi wa upinzani nchini Kenya chini ya muungano huo wa NASA wanatarajiwa kutangaza atakayepeperusha bendera yao wakati wowote wa kuanzia sasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukisubiri muda mfupi ujao tukuletee kipindi cha kwa undani. Kwingineko, waziri wa Uingereza ama waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ametangaza leo Jumanne kwamba ataomba kuitishwa uchaguzi mapema Juni tarehe 8 wiki tatu baada ya kuzindua rasmi utaratibu wa Uingereza kujiondoa kutoka muungano wa umoja wa Ulaya. Mei amesema vyama vya upinzani vinatishia kuvuruga utaratibu na kwamba bunge halipo pamoja. Kama taifa, mgawanyiko huko Westminster utahatarisha uwezo wetu wa kufanikisha mpango wa Brexit, na utasababisha uharibifu na ukosefu wa udhabiti kwa nchi amesema May, bunge lazima liidhinishe wito wa uchaguzi mpya. Jeremy Corbyn, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Labour Party, alikaribisha tangazo la May akisema kwamba litawapa watu wa Uingereza fursa ya kupiga kura kwa serikali ambayo itaweka kwanza maslahi ya raia wengi. Na utawala wa Rais Donald Trump unasema wakati umefika wa kuweka kanuni kali kuhusu kuajiri baadhi ya wafanyakazi raia wa kigeni hapa Marekani na kupitia tena sheria ambazo zita, zina, zita, anazitaka idara za serikali ya Marekani kutumia mali eh, zilizotengenezwa nchini Marekani. Rais Trump anatarajiwa ah, kutia saini amri ya kiutendaji inayohusu kununua bidhaa za Marekani eh, kwa, kwa ajili ya Wamarekani ambayo ambazo, kwa kimombo zinaitwa American hire American and by american. Atatia saini amri hiyo hivi leo akiwa katika jimbo la magharibi ya kati la Wisconsin. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu kwa ju za dunia kutoka hapa Washington. Namuona tayari mwenzangu Harrison Kamau ameketi hapa studio kukuletea kipindi cha kwa undani. Kwa sasa mimi naondoka, jina langu BMJ Mridhi, tutaonana tena panapo majaliwa. Nam, nam, karibu sana. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamau na studioni hapa leo ninaye mwenzangu Sandey Shomari, hapo baadaye nitakuwa naye Pakulu Shapol kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, karibu sana nam. Leo kwenye undani basi, tunaanza na ripoti nchini Tanzania, ambapo mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali Profesa Musa Assad ametolewa, imetolewa na ripoti hiyo, imeeleza kasoro nyingi katika maeneo mbalimbali. Ripoti hiyo pia imebaini ufisadi wa mabilioni ya fedha katika miradi mikubwa nchini Tanzania. Kwa mfano, ukaguzi huo umebaini ufisadi wa takriban bilioni 20.9 katika mradi mmoja tu nchini Tanzania. Sande Shomari, umeyasikia haya, umefuatilia mambo ya ripoti ripoti, ripoti, ripoti hii. Basi hebu tueleze yapi ulio baini na ni yapi zaidi kwa undani uliweza kuyapata kutokana na ripoti hii ya CAG? Asante Harrison Kamau, na kama ulivyozungumza, ni kweli ripoti ya mdhibiti mkuu na mkaguzi wa hesabu za serikali wa Tanzania, CAG Profesa Musa Assad, ilikabidhiwa kamati ya bunge ya hesabu za serikali PAC kule katika makao makuu ya Tanzania mjini Dodoma. Na ripoti hiyo imetoa ukaguzi wa fedha katika mwaka ambao umeishia Juni thelathini elfu mbili na kumi na sita mwaka wa serikali nam sasa basi, kama ulivyosema, mradi mmoja tu umeibua ufisadi wa dola bilioni ishirini, lakini maeneo ni mengi ambayo yapo kwenye hiyo ripoti, na baadhi ya maeneo hayo ntayaeleza hapa. Ripoti hii ya mkaguzi wa serikali ya CAG imebainisha mapungufu mengi takriban sekta zote za serikali, na huku basi ikiainisha kwamba deni la taifa linazidi kuongezeka. Uh, mkaguzi mkuu Profesa Musa Asad amesema kwamba ukaguzi huo ulihusisha taasisi zipatazo 543, na 222 kati yake ni za serikali kuu, na 171 ni za serikali za mitaa, wakati 150 ni mashirika ya umma kati ya 200 ambayo yapo nchini Tanzania. Sasa basi, mkaguzi mkuu katika ripoti hiyo pia hakusita kutoa mapendekezo kamao. Ametoa mapendekezo kwa serikali kwamba iweze kupanga bajeti ambayo wanaweza kuitekeleza, no. Badala ya kuwa na bajeti kubwa sana ambayo haina uhalisia wala utekelezaji unakuwa si rahisi. Unaposema kuhusu bajeti kubwa zaidi, Sande, unataka kusema kwamba serikali kuu inatoa hela zaidi ya zinazohitajika wakati wa bajeti, na inakuwa kwamba inatoa nafasi labda ya pesa kuvujwa ama kutumika vibaya. Una maana gani hapa? Hii pengine ingekuwa vizuri zaidi tuipate kutoka kwa mkaguzi mkuu wa serikali, kwa sababu ni kama ulivyozungumza hivi karibuni nchini Kenya. Unakumbuka litangazwa bajeti kubwa sana no. wengi wakajiuliza, hii kweli tunayo hii fedha? mm -hmm. Sasa ndio kitu kama hichi ambacho mkaguzi anaeleza kwamba bajeti inapangwa kubwa lakini haina uhalisia. Kwa hiyo anawashauri kwamba watekeleze, wawe na bajeti ambayo ina uhalisia Mnum. na utekelezaji wake pia unaweza ukawa ni wa urahisi zaidi. Unaona, sasa basi, ameeleza matumizi haya mabaya ya serikali na msamaha wa kodi. Kwa mfano ametoa, ameeleza shilingi bilioni mia ta, tatu nukta nne sita ni za msamaha. Msamaha huo unasema uliotolewa kwa walengo wawili ambao wao waliagiza magari yapatayo mia mbili thelathini na nane nchini humo kutoka nje ya nchi. Sasa basi, magari hayo wanasema yaliwezaje kuingia pale Tanzania? Yameingia kwa kutumia majina tofauti, na watu hawa wakaweza kupata msamaha. Kwa hiyo hapa kuna mianya ya kupewa misamaha uh -huh. ya kulipa kodi, na baadhi ya waliopewa msamaha, basi wao kwa upande wao nao hawakukaa kimya, walikana kuhusika na magari hayo, na hivyo basi CAG akataka kuwepo na umarishaji wa udhibiti wa kufuatilia haya masuala ya misamaha ya kodi, kwa sababu ipo misamaha ambayo inatumika sasa. Basi namna ya kufuatilia, ndo ametaja kwamba kuwe na udhibiti zaidi kuweza kusaidia kudhibiti. Vile vile kuna mapungufu mengine ambayo ameyataja haya yamejitokeza kwenye misamaha ya mafuta kamao. Kuna mafuta ambayo yanaingizwa nchini Tanzania mm -hmm, kwa ajili ya matumizi ya migodi. Unafahamu kuna migodi mikubwa pale Tanzania mm -hmm. kwa sasa. mm -hmm. Sasa basi imetajwa migodi ifuatayo: migodi ya Buzwagi, Bulyanhulu na Geita lakini baadhi ya mafuta haya wanasema yameishia kwenye kampuni iitwayo MS Agreco MS Agreco, ambayo inasema hii haikuhusika na huo msamaha. Sasa basi, ameshauri tena serikali pamoja na idara ya kodi nchini humo, TRA waweze kufanya uchunguzi wa mafuta yote ambayo hayana ushahidi kuwa yamesafirishwa katika vituo vya huo uchimbaji wa madini na kuweza kukusanya kodi ambayo inadaiwa. Kodi hiyo ambayo inasema peke yake inakadiriwa hee, kwa bilioni moja nukta tano tisa tisa za Tanzania. Kwa hiyo unaweza kuona kuona, nataka waihakiki sasa, halafu ikiwezekana ikusanywe hii fedha, naona. Kwa hiyo basi, hakuishia hapo, Profesa pia alizungumzia kuhusu ukaguzi wa vyama vya siasa. Unakumbuka, kuna wakati fulani katika vyama vya siasa, baadhi ya wanasiasa kwa mfano Zitto Kabwe alizungumza kwenye chama chake cha Chadema kwamba kumekuwa kuna hesabu za fedha, sasa ikaonekana kwa nini inafanyika. Sasa imeelezewa kwa sasa, sasa ukiacha wakati ule, kwa sasa ametaja vyama vinne kati ya kumi na tisa ambavyo vimesajiliwa, havina taarifa za fedha, havina kabisa taarifa za fedha. Amevitaja hivyo vyama kwamba ni NRA UPDP, Chauma na UMD. Hivi vyama havina taarifa yoyote ya fedha, kama u kuhusu matumizi yao ya fedha. Naam, pia amevitaja vyama vingine, kwani Demokrasia Makini, Alliance for Democracy na chama cha kijamii au kinaitwa CCK. Hivi navyo havina hata akaunti za benki, lakini Sande, unapotaja vyama <laughs> vya kisiasa na labda mashirika ya kidini na mashirika mengine yasiyo ya kiserikali, nakumbuka wakati moja nchini Kenya kulikuwa na tatizo kwamba mtu yoyote ambaye hakutaka kuwajibishwa kihesabu ama kodi, mm -hmm. alikuwa anajiunga na, na mojawapo aidha ya siasa ama mashirika hayo kwamba kisheria hayaandamwi sana, kufuatana na sasa, na na sijui kama linatumika pia hapa kwenye siasa, maanake umetaja vyama kadhaa vya kisiasa. Sasa vyama vinatakiwa vinatakiwa kuona hesabu Mkaguzi anaeleza hivi vyama vilivyotajwa hapa havina hesabu yoyote, na akaongeza zaidi, vingine hivi viwili CCK na Alliance for Democracy hata akaunti ya benki yawamengine. Mkaguzi anasema kwenye ukaguzi wake abaini kwamba kubia wa uzalishaji gesi PSA baina ya TPDC na kampuni ya Pan African Energy ya Tanzania Limited umetengenezwa kwa namna ambayo gawio la serikali kutoka kwenye mauzo ya gesi asilia litakuwa linapungua kwa kadri uzalishaji unavyoongezeka, na hivyo basi akashauri kwamba makubaliano mapya yafanyike ili serikali iweze kunufaika zaidi pindi uzalishaji uzalishaji unapoongezeka unapoongezeka, kwa sababu wao faida ndiyo inapungua yeah. Sasa akaona hapana, hebu awashauri waweze kutengeneza mkataba huu. Dosari nyingine zimejitokeza katika ununuzi wa umeme kama huu ununuzi wa umeme ambao umefanywa na kampuni ya ugavi ya TANESCO. Kampuni hii inanunua umeme kutoka kwa watengenezaji huru wa nishati kama vile IPP na watengenezaji wa dharura wa nishati wanaitwa EPPs huko. TANESCO inasemekana inanunua unit moja kwa shilingi 544.65 na badala na kuwauzia wateja wake kwa, kwa shilingi 279.35 sasa hapa kuna hasara unaweza kaona nashangaa kweli manake uliposema una... <laughs> hasa mia, mia tano na senti kadhaa nilifikiri kwamba labda wanauza kwa mia saba mm -hmm. ili wajifaidishe mm -hmm. ama kuwe na faida. inakuwaje sasa kwamba wametoa mia tatu. sasa ndio hapo unaeleza ndio mambo yaliyokutwa huko kama ndio ripoti inavyotoa mambo ah. sasa anasema hapa kuna hasara ya wazi kabisa, ya shilingi zipatazo mia mbili sitini na tano nukta thelathini hapa zinaonekana ni hasara kwa kila kila unit, unit. ambayo wanauza hawa watu. kwa hiyo profesa hasadi kwenye ripoti anashauri kwamba jamani vibanwe vyanzo vya ziada vya maji na gesi katika uzalishaji na umeme hasa, ili waweze kuondokana na hawa wazalishaji binafsi. mm -hmm, anawashauri serikali. Mapungufu si hayo tu kama hao, kuna mengine yamejitokeza kwenye mradi wa kuboresha vitambulisho vya taifa. Hapa anasema kuna ubadhirifu na udanganyifu mkubwa katika matumizi ya fedha huko huko, kunaitwa NIDA, ndio wanatengeneza vitambulisho vya taifa mm -hmm. umo umo, kama wamegundua ununuzi wa vifaa upatikanaji wa vibarua, bima za magari na gharama za kusafirisha na kufunga vifaa vya kusajili. Hapa kumekuwa na matumizi ya mabilioni, wanasema, ya shilingi. Kwa hiyo Profesa Asadi kwenye ripoti yake anasema kuwa hali hii imetokana na maandalizi duni yaliyofanywa na hawa wahusika. Kwa hiyo kunaonekana hapa maandalizi hayajakaa sawasawa, kama. Kwa hiyo kuna kazi kubwa ya kufanyika katika hii eh, ripoti yake mm -hmm. Lakini basi kama tukuishia hapo, nikapata nafasi ya kufuatilia zaidi na kuzungumza na mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, kutoka chuo kikuu cha St Augustine au wanakiita SAUT, Profesa Mwesiga Baregu. Na kwanza nikataka kujua ripoti hii pengine ina maana gani kwa nchi hiyo ambayo kwa sasa imeingia kwenye serikali ya awamu ya tano, ambao anajitahidi zaidi kupambana na ufisadi, na tumsikilize. Muda mfupi uliopita alisema kitu gani? Hii ripoti mimi sikutegemea iwe tofauti Uh, labda naloweza kusema ni kwamba ime, imeibua mengi zaidi ambayo mimi nilifikiri labda mengine yalishapungua, lakini inaelekea kwamba umbarifu ufisadi uh, uh, uh, umeendelea uh, chini ya serikali hii uh, kuliko kuliko labda huko serikali za nyuma. Kwa hivyo watu walitegemea kwamba labda kutakuwa na utofauti, kwa sababu kila mtu anasema sasa wengi wanaamini kwamba rais anarudisha nidhamu katika kazi lakini inaelekea bado bado sana. Ukiniuliza okay, mimi, ni kwa nini? Kwa sababu hili tatizo sisi tuliona, mimi nilipokuwa mjumbe wa, wa wa wa tume ya mabadiliko ya katiba, tuligundua na tukabaini kwamba tatizo kubwa uh, linaloangusha uadilifu serikalini na hata uadilifu kat, hata katika jamii yetu ni mfumo wa, wa, wa utawala na mfumo wa serikali katika Tanzania. Kwa hivyo ineneza katiba na kupendekeza katiba ambayo ingebadilisha kabisa e, mfumo e, wa, wa serikali. Zilipendekeza katiba ambayo ingebadilisha kabisa mfumo wa mamlaka ya serikali ambayo nampa rais ya karibu yeye peke yake kuteua viongozi kila ngazi ya, ya utawala katika Tanzania. Kwa hivyo, tulikuwa tumeunda, tumependekeza kwamba uteuzi wa watu katika nafasi nyingi za uongozi wa serikalini ufanyike kitaasisi, sio yeye mwenyewe kama rais kuteua kila kila mtu, mhamadusi marasi, wakurugenzi huko kote. Ambako kunaharibika ni kwa sababu wanaofanya haya ni watu ambao wameteuliwa na rais kama yeye ina maana ya kwamba kwamba una- watu wanasailiwa, yani interview, halafu wanajulikana kwamba wamepita wapi, wanakujaje, wana, wame, wamefanya nini wa, wana ujuzi gani, ndio tukawa tumependekeza. Na kwamba kwa hivyo uteuzi usio wa kupendelewa au kupendwa na rais, uteuzi uwe wa kuweza, unavyowezekana ukategemee uwezo wako katika kazi hiyo, uadilifu wako weledi wako katika kazi ndivyo vigezo ambavyo tulikuwa tumependekeza. Kutokana hii haiwezi ikafanyika kama teuzi za watu viongozi wote katika kila ngazi ya uongozi unafanywa na rais. Kwa hiyo pia tukapendekeza hayo mamlaka anyang'anywe rais. Sasa, Profesa Baregu, pamoja na hayo yote pengine unaweza ukatuambia mwelekeo ni nini sasa, unavyoonekana kwa hali hii unavyoonekana sasa hivi umeibuka hapa serikali e, ambayo watanzania wengi wengine, labda wa baadhi yao, wanafikiri kwamba e, rais mwenyewe alituambia kwamba kwanza tusifanye mambo ya demokrasia nhi, tusifanye mambo ya vyama ya siasa kwa sababu anahitaji muda wa kuinyosha nchi. Sasa ni wazi kwamba hajaweza kuinyosha, kwa hivyo mimi ninavyofikiri, njia iliyopo peke yake ni kurudia, kurejea tena ule mchakato wa kutunga katiba mpya. Na katika kurudia na kure, au kurejea mchakato huo, maoni ya wananchi yaliyopendekeza kwamba mamlaka izibadilishwe, kusudi serikali na rais asiweze kuwa ndiye mwamuzi wa kila kitu na kuteua kila kitu, na anawateua watu kwa, kwa upendeleo wake mwenyewe, na hao ndio wenyewe wanakwenda kuharibu kule. Kwa hivyo nadhani turudie kwenye ule mchakato wa katiba na tuongozwe na mapendekezo ya tume ya Warioba katika kazi hiyo. okay, okay. Naam, huyo ni Profesa Mwesiga Baregu kutoka chuo kikuu cha Sauti nchini Tanzania msikia, kama kama vyomsikia kama wakieleza jinsi alivyopokea eh, ripoti hii. Asante sana Sunday Shomari, mambo haya tutaendelea kuyaangalia kwa kina na tutaendelea kuyaelezea kwa undani hata zaidi pindi tu yanavyoendelea ah, kuibuka. Asante sana, shukrani na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea na kipindi cha Kwa Undani, tukiangalia mambo kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Popote ulipo, endelea kutuandikia ujumbe wako kama unavyotupata, na sisi tutafurahi kabisa kujua kwamba popote ulipo unaendelea kutupata kwa njia iliyo sawa kutoka hapa uh, Washington. Na sasa maandamano yameendelea kushuhudiwa na pia wito wa maandamano katika nchi ya kidemokrasia ya Congo. Hii ni kutokana na kwamba Rais Kabila, inadhaniwa kwamba muhula wake wa kuongoza mamuda wa mwisho uliisha Desemba iliyopita kikatiba, kulingana na vyama vingi vya kisiasa. Hata hivyo, hatua kadhaa zimechukuliwa kukiwa na mazungumzo yaliyofadhiliwa na viongozi wa kanisa, kwamba rais Kabila aweze kumchagua kiongozi ambaye atatoka kwa upande wa upinzani akiwa kama waziri mkuu. Hayo yamefanyika katika siku za hivi karibuni, lakini hata hivyo, minong'ono imeendelea hasa kutoka kwa upande wa upinzani. Mambo mengi yametolewa na maoni yametolewa na kumekuwa na hali ya sintofahamu ya kisiasa katika nchi hiyo. Hata hivyo, msemaji wa serikali Alin Andri Atudu anasema kuwa uteuzi wa kiongozi ama wa waziri mkuu kutoka kwa rais una hali ya kuashiria kwamba mfumo wa uchaguzi aa, na kutia hadi yake ya mkataba uliofanywa kati yake na vyama vya upinzani kwamba anatimiza. Sasa hivi niko naye mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye pia ni kiongozi wa shirika la sera deshe Paruku Shapol, ambaye anataka atueleze matumaini ya watu wa DRC yako wapi kisiasa. Paruku, waonaje mambo haya yanayoendelea DRC? Nitakuambia kweli, mpashaji wa habari, wananchi wa Congo, huu muda ninaongea na wewe, hawana matumaini yoyote ndani ya mambo ya kisiasa ya Congo, kwa sababu unajua kama bwana Rais Kabila muhula wake iliweza kumalizika Tarehe kumi na tisa Desemba mwaka ambao umepita, wananchi wa Kongo walikuwa natumainia kama hii tarehe itafika na kumekuwa uchaguzi, kituo ambacho kinasimamia uchaguzi kitakuwa kimefanya, lakini uchaguzi wowote haukuweza kufanyika. Nikisema hii muda ninaongea na wewe Bwana Rais Kabila anabaki kwa kiti kwa kuongoza nji kinyume na sheria, na unajua kama nji yetu inakuwa tunasema ni, ni nji ya kidemokrasia. Sasa wakati nji inakuwa ya kidemokrasia, ni wananchi wenyewe wanachagua viongozi wa kwao kufatana na miradi ambayo waongozi wenye wana, kugombea wanawapatia mradi ambao inawavutia unaacha wanamteua yule wanaotaka. Kulikuwa na mazungumzo na mkataba wa kuwa na waziri mkuu, na tayari Rais Kabila amechagua waziri mkuu wa muda. Sasa si hapo wamechukua hatua ya kuweza kuunganisha vyama vya upinzani na serikali. Wanasiasa wanazungumuza uongo. Raia ya Kongo inapendelea kuona kabisa Bwana Rais Kabila kuondoka madarakani. Ile ni kitu kabisa, hata unauliza mtoto mdogo atakuambia ndio. Kulikuwa mazungumzo kwa sababu waliona kama inji na inaweza kuenda katika hali ya heka heka. Ndiyo maaskofu waliweza kuitisha wa wanasiasa wa upinzani, wanasiasa wenye kumuunga bwana rais mikono, kukaa katika meza moja na kutafuta suluhisho, kwa sababu kabila amebaki kwa kiti kinyume na sheria, na waliweza kusaini mkataba ile wanaita mkataba ya Mtakatifu Silvestre, lakini ndani ya ile mkataba ilisemeka ya kama yule ambaye anaweza kutauliwa ama kuchaguliwa kama balozi mkubwa wa nchi ama premier ministre angeliweza kutoka kurasamblema ile ambayo inaongozwa na bwana Felix Tshisekedi. Lakini kwa kongo kunakuwa siasa ya unafiki bwana kabila ameunda, amegawanya wapinzani. Kuna vyama vya upinzani ambavyo vinajificha, vinasema ni wapinzani lakini na wanamuunga mkono hivi, wameweza kumteua mtu ambaye hakutoka kwenye rassemblement yenye kuongoza kuongozwa na Bwana Felix Kisekedi. Na ndio hapo kuna kuwa ukeukaji wa hii mkataba ambayo waliweza kufanya. Na sasa, Paluku, hakuna matumaini yoyote, wananchi wamekosa waembee wapi? Haya, kwa kweli, Baruku, umeelezea vizuri, lakini maandamano yamekuwa yakiitishwa kila uchao na baadhi ya vyama vya kisiasa dhidi ya serikali ya Kabila. Hatua hiyo kwa sasa, unaona kama ndiyo njia itakayosaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Maandamano haijalipashwa kuwa njia ya kuweza kuwasaidia wakongomani kupata haki ya kwao. Kwa sababu gani? Kwa sababu mwenye anaongoza kwa sasa Kongo anajua ya kwamba kwa kweli kulingana na katiba ya Kongo muhula wake imekwisha, na ilibidi watu waende kwa uchaguzi, na uchaguzi ni haki ya Wakongomani. Uchaguzi sio sio matabishi, sio zawadi ambayo Kabila na wenye kumwunga mkono wanaweza kuletea Wakongomani. Na ndani ya ile maandamano, unajua kama nji ya kwetu, iwe jeshi, iwe polisi inatumika kwa manufaa ya raisi ama kwa manufaa ya kabila kuliko kutumika kwa manufaa ya wananchi. Wakati watu wanaandamana na serikali inakataa, na hivi serikali inaleta oda kwa kwa jeshi iweze kagombeza maandamano, mauaji yanafanyika, ukeukaji wake za binadamu za kila aina. Mana tuku tunalalamika kuomba Umoja wa Mataifa wasaidie Wakongomani. Umoja wa Mataifa imetoa pesa Ukuenda kwa mazungumzo, kuna kunakuwa serikali ya mpito mm -hmm. na hivi uchaguzi na kuwa government ya kweli inakuwa sasa, haifae mbinu zote ambazo umoja wa Mataifa imefanya mtu mmoja kwa faida ya kwake akanyange nguvu za umoja wa Mataifa. Sasa Paluku, kuna swali ambalo tena limeibuka, kuna swali kwamba unaona kwamba uh, mkuu wa polisi mpya amechaguliwa mkuu um, mpya huyu Palanga Elvis amechaguliwa na inasemekana kwamba watu wengi wana harakati wa, wa haki za binadamu hawakufurahishwa na yule jenerali wa zamani Celestin Kanyama. Je, mnaona kama mabadiliko ambayo wamefanywa kwa idara ya polisi yana faida katika usalama na maendeleo ya DRC? Jeneral Kanyama kuweza kuondoshwa kwa eh, cheo ambacho alikuwa nacho na kuwekwa pembeni haipo kwa serikali ya Kongo kutafuta kujibu malalamiko ya wananchi, kutafuta kujibu kwa yote ambayo watetezi wake za binadamu wa Kongo walikuwa wametia wame, wame juu yake kama makosa ambayo amefanya, lakini pengine ni kwa sababu hakuweza kutimiza mapashwa ya kiongozi wa kwake yule ambaye tunaita bwana Rais Kabila. Unajua, kama huyu mtu amechongewa, kulikuwa operation ni kofi ya kuweza kuwatafuta wale watoto ambao wanaitwa wakuluna ndani ya mji wa Kinshasa. Wengi walifariki waliuawa. Kuna eh, ripoti za Monisco, ripoti za Umoja wa Mataifa, ripoti za watetezi wa haki za binadamu zinamchongea kama ndiye aliweza kuongoza hii operation, na watu wengi waliuawa ndani, wengine mpaka hivi majamaa zao ajijue wako wapi lakini tuliomba waweze wakamwondoa madarakani na wampeleke kwenye vyombo vya sheria, serikali ilikataa. Hivi kuna habari ambazo hatuwezi kuhakikisha kwa, kwa sasa ya kama huyu bwana inawezekana anachongewa kwa mambo mengine inawezekana amefanya vitu vingine ambavyo viko mm -hmm, kinyume na mapenzi ya mwenye kuongoza serikali ya Kongo, ndiyo maana wameweza kumtosha. Lakini sisi tunasema hata kama wanamtosha leo, haitufariji hai haturidhiki, kwa sababu kuna maafa, ukiukaji wa haki za binadamu ambazo ameweza kufanya wakati alikuwa akiongoza polisi, na inabidi apelekwe kwenye vyombo vya sheria ahukumiwe lakini hawezi kuhukumiwa jinsi tunajua wakati bwana Rais Kabila atakuwa akiongoza nchi, kuna ngoja serikali zingine serikali nyingine ambayo inaweza kukuja kisha uchaguzi ambayo inavyoingilia kati na kuweza kujibia maombi ya Wakongomani. Asante sana bwana Paluku, asante sana nashukuru kwa muda wako na kwa mchango wako. Basi hayo yote yanatokea wakati ripoti iliyotolewa Jumamosi iliyopita kutoka kwa Umoja wa Ulaya ilisema kwamba hatua za Rais Kabila kufikia sasa zina hujumu mkataba waliofanya na upinzani. Basi kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani hivi leo, jina langu likiwa Harrison Kamau bila kumsahau mwelekezi Saida, mtayarishaji Meri Mgawe, Omar Oka, Oka Seko tukiwa naye hapa ndani ya studio na vile vile rafiki yangu mjasili na bila kusahau pakulu shape. Kutoka kule DRC, kutoka hapa Washington DC, kwangu nakutakia usiku mwanana usio na buga.