Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza e, kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Aprili 20 mwaka 2017. Karibuni Katika matangazo ya kumekucha cha Afrika hivi leo, serikali ya Burundi yaanza kurudisha nyumbani wa kinamama wanaokwenda kufanya kazi warabuni. Mmoja wa kinamama hao aelezea yale aliyekutana nayo huko. Huyo alikuwa mzee, tuko mgari, anaanza kunigusagusa e, nikaambia usubililai, mi na shaitani rajimu, vipi? Anaeza kuniambia hivi, ntakupa. Nikaambia e, nikuja ni kutafuta na nguvu zangu na katika habari nyingine, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika waweka saini makubaliano ya ushirikiano katika maeneo mbalimbali kushughulikia amani na usalama kwa pamoja. Hizo basi, ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Abdu Shakur Abud. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis ataitembelea Misri kuanzia hii leo akiendelea na juhudi mpya za serikali ya Washington za kuimarisha tena uhusiano na Cairo mnamo siku mia moja utawala wa Donald Trump Mattis ana tarajiwa kukutana na waziri mwenzake Sedik Sobhi, mkuu wa majeshi luteni jenerali Mahmud Hegazi na rais Abdul Fatah al Sisi. Ziara ya kiongozi huyo wa Misri katika White House mwezi uliopita ilikuwa ya kwanza kufanyika tangu mwaka elfu mbili na tisa pale rais wa zamani Barack Obama kumpokea Husni Mubarak. Wachambuzi wanasema Trump anajaribu kufanya kila kitu kinyume na kile Obama alichokifanya. Mattis anatazamiwa kuhimiza Misri kuimarisha vita dhidi ya ugaidi licha ya kukabiliana na matatizo ya kisiasa, kifedha na usalama nchini mwake. Tajiri mwasisi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates anawahimiza viongozi wa Uingereza kutorudi nyuma na ahadi zao za msaada wa kigeni, akisema hiyo inaweza kugharimu maisha ya wengi barani Afrika. Akiwa mjini London hapo jana, Gates ambako kampeni zimeanza kwa ajili ya uchaguzi wa mapema ulioitishwa na waziri mkuu Theresa May amekuwa akizungumzia masuala ya kupambana na magonjwa mbalimbali. May hadi hivi sasa amekataa kusema ikiwa atakubaliana na wito wa wenzake wa chama cha Conservative kupunguza sana msaada wa kigeni wa Uingereza kama sehemu ya ajenda ya chama hicho. Gates aliliambia gazeti la Guardian jana kwamba ikiwa Uingereza itakataa kutekeleza ahadi zake za matumizi kwa ajili ya msaada wa kigeni basi itaweza kuumiza juhudi za kutokomeza malaria Afrika. Jeshi la Uganda linaeleza kwamba linasitisha msako wa mhalifu wa kivita Joseph Kony baada ya miaka kadhaa ya kumtafuta pamoja na wapiganaji wanaomtii kote Afrika ya Kati. Msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Jenerali Richard Karemire, ameiambia idhaa hii ya Sauti Amerika hapo jana kwamba zoezi la kumtafuta Konyi limesimamishwa. Gazeti moja la Uganda linaripoti kwamba kundi la kwanza la wanajeshi limerejea kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako inaaminika ni makazi ya sasa ya Konyi. Idi Ligongo na ripoti kamili. Jeshi la Marekani lilitangaza mwezi uliopita kuwaondoa maafisa wake wa Operation Observant Compass iliyokuwa inaongoza kikosi maalum cha Uganda kumtafuta Koni na wanachama wa kundi lake la Lords Resistance Army, LRA. Kundi la LRA linakadiriwa kuwa na wapiganaji elfu mbili na linashutumiwa kuwashambulia wanakijiji na utekaji kote nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya jeshi la Uganda ya Jumatano imeeleza kuwa Koni ana wanamgambo pungufu ya mia moja anaowaongoza na kwa sasa ni mdhoofu na hana uwezo wa kufanya lolote. Limesema kwa sasa hawezi kuleta madhara yoyote kwa usalama wa Uganda na hasa kaskazini mwa Uganda. Eneo la kaskazini mwa Uganda ndipo ambako LRA imefanya uhalifu mkubwa kwa kipindi cha miaka 20 kabla ya kuhamia katika misitu ya majirani wa Uganda. Viongozi kadhaa wa LRA wameshakamatwa, kuuawa ama kujisalimisha. Wa hivi karibuni ni ofisa mkuu wa mawasiliano wa Koni, Michael Omana, ambaye alijisalimisha mwenyewe kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa mwaka 2013 ulikadiria kwamba LRA imeshafanya mauaji ya watu laki moja na kuteka zaidi ya watu 1600 katika kipindi chote cha robo karne iliyopita. Mnaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Rusia ilizuia hiyo jana rasimu ya taarifa ya Marekani kwenye baraza la usalama iliyokuwa na lengo la kulaani majaribio ya mwisho ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini. Taarifa ilieleza kwamba harakati haramu zinazofanywa na Korea Kaskazini kufyatua makombora ya masafa marefu zinaonekana zinaelekea kuwa ni jaribio la kutafuta njia za kusafirisha silaha za nyuklia na hivyo kuongeza mvutano mkubwa katika kanda hiyo. Baraza li inge, ingekuwa baraza limepitisha ombi hilo, Korea pia Kaskazini ingeamrishwa kusitisha mara moja hatua za siku za baadaye zinazokuja kuhusiana na silaha za makombora, maazimio ya Baraza la Usalama na kuheshimu kikamilifu masharti ya nchi ya, na, na, kumradhi na kuheshimu kikamilifu masharti yake chini ya maazimio hayo ya Umoja Mataifa. Maelfu na maelfu ya Wavenezuela walishuka katika njia za mji mkuu wa Caracas hapo jana, ambapo wafuasi na wapinzani wa rais Nicolas Maduro na chama chake cha kisosialisti waliandamana. Maafisa wa usalama walifyetua mabomu ya kutoa machozi katika mtaa mmoja magharibi wa mji huo, na kijana kupigwa risasi ya kichwa na kufariki alipokuwa hospitali katika eneo la wapinzani. Hii ni wiki ya tatu ya maandamano na malalamiko huko Venezuela inayokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi. Serikali ya Marekani imeanza kueleza wasiwasi kwamba serikali ya Venezuela inafanya kila njia kukandamiza upinzani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa basi, Idi, tunasema tuna habari muhimu ya hii leo alfajiri. Inatupeleka wapi? Kwenye Umoja wa Mataifa ambako umoja huo na Umoja wa Afrika wa viongozi wamechukua hatua ya kuongeza zaidi ushirikiano na uratibu baina ya mashirika hayo hapo siku ya jana kwa kuweka saini mkataba wa kuimarisha ushirikiano katika kupatikana amani na usalama hasa barani Afrika. Idi, basi hiyo ni hatua muhimu iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu. Sasa ni kweli kabisa, mashirika haya yamekuwa yakifanya kazi pamoja, lakini kulikuwa na kasoro katika nyanja mbalimbali za kudumisha amani, na mwandishi wa sauti ya Amerika Margaret Bashir kutoka New York anaeleza kwamba mkataba huo wa makubaliano una lengo la kuongeza ushirikiano katika kuzuia na namna ya kushughulikia migogoro barani Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewaambia wanahabari katika mkutano wa pamoja na mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Moussa Faki Mahamat kwamba hatua hiyo itaongeza ushirikiano katika ngazi zote. We share the Inclusive and sustainable development and human rights. Tuna mtazamu mmoja kwamba amani na usalama, kuhusisha kila mtu na maendeleo endelevu, haki za binadamu na utawala bora ni nyanja ambazo zinahitaji kuonekana pamoja na zinazohitaji mtazamo wa pamoja na kuimarisha ushirikiano baina ya taasisi zetu mbili. Mbali na masuala ya amani na usalama, mkataba huu pia unaongeza uhusiano katika masuala ya uchaguzi utawala bora, upatanishi, kulinda haki za binadamu na kuzuia na kuitikia mahitaji ya misaada ya kibinadamu kwenye sehemu zenye migogoro. Mahamat ambaye alichaguliwa kuwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika mwezi Januari, aliukaribisha mkataba huo ambao umeidhinishwa wakati bara linakabiliana na migogoro kadhaa ya kivita, ugaidi, kuongezeka kwa wahamiaji na wale wanaokimbia ghasia na madhara ya baa la njaa katika nchi tatu. Wakati huo huo, viongozi wanafanya kazi kutekeleza ajenda za maendeleo endelevu na kutengeneza ajira kwa makundi ya vijana yanayoongezeka. Uh, par ailleurs, a des kuna uwezo mkubwa kabisa katika bara la Afrika. Lina rasilimali muhimu, idadi kubwa ya watu wake ni vijana ambao ni asilimia 60 ya idadi ya watu inayokadiriwa kufikia watu bilioni 1.2. Alipongeza ushirikiano mpya baina ya mashirika hayo mawili na kusema itasaidia kuweka sawa ajenda zake ili kuleta matokeo bora. na munaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na hivi sasa Abdul Shakur Abud anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Nam na uchunguzi mpya wa maoni wa uchaguzi wa rais wa Ufaransa kabla ya piga kura kwenda kupiga kura siku ya Jumapili inaonyesha mashindano ni makali, na mgombea kiti mwenye msimamo wa wastani Emmanuel Macron amepanda na anaweza kupata asilimia 25 za kura kushinda katika duru hiyo ya kwanza. Kufutana na uchunguzi uliochapishwa jana usiku na taasisi ya Harris huko Ufaransa, mgombea wa chama cha mrengo wa kulia chenye itikadi kali na kupinga wageni Marin Lapin pin atapata asilimia 2 za kura baada ya kuongoza kwa wakati wote. Wakati wa kampeni, mgombea aliyepanda sana ni Jean Luc Melechon wa mrengo wa kushoto aliyekuwa mwanachama wa chama cha Comunisti. Katika uchunguzi huo atapata asilimia 19 sawa na mgombea wa chama kikuu cha kisiasa cha mrengo wa kulia Fillon, na katika duru ya pili Macron ataweza kumshinda Le Pen kwa asilimia 60 za kura. na unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na hivi sasa, moja kwa moja, tunaelekea huko mjini Bujumbura. Serikali ya Burundi kwa ushirikiano na wadau wengine imeanza kuwarejesha wananchi wake hasa akina mama waliokwenda nchi za uharabuni kutafuta ajira na kupata matatizo. Kwa mujibu wa ripoti ya mwezi uliopita ya shirika linalodai kupiga vita biashara haramu ya watu nchini Burundi, akina mama zaidi ya mia nane walisafiri katika nchi za Oman na Saudi Arabia hapo mwaka jana kutafuta ajira katika njia zisizo rasmi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimara, amezungumza na mwana, mwanamke mwana, aliyerejea hivi karibuni mjini Bujumbura kutoka katika nchi ya Kuwait na kutuandalia taarifa ifuatayo nikakuwa naenda sokoni kwenye mama natumikia, nikakuwa nasikia stori penda warabuni, jamani, pana hela nzuri kusina hela kasa, jamani, wacha nami nijende. Ni mwanamke wa Burundi lakini jina lake tumeribana, akielezea mwanzo wa hadithi yake ndefu na yenye huzuni, kilichomsukuma kwenda nchini koweti kutafuta ajira. Nimtoka huku nilikuwa najenda kupikia chakula, yani wa universite wanafunzi wa, wa chuki. Alisafiri kupitia nchini Kenya. Mateso yalianza mara baada ya Kuasiri nchini Kowete, badala ya kuona gari la wale wanafunzi likija kumchukua kwenye ofisi ya wasafirishaji, alipigwa na mshangao kwa kuchukuliwa na mwajiri wake, mtu mzima, na majaribio yakaanza hapo hapo. Huyo alikuwa mzee, tuko mgari, anaanza kunigusagusa e, nikaambia, audhubillahi mina shaitani rajimu. Vipi, anaanza kuniambia hivi, nitakupa e, nikaambia nikuja, nikuja kutafuta na nguvu zangu. Hata hivyo, alikubali kufanya kazi kwa miezi miwili, kuamka asubuhi mapema mpaka saa nane za usiku Kifanya kazi baadaye, afya ilikataa. Yaani, wanatuuzaka ni maela ya maajabu. Baadaye nikaanza damu zikatoka mapua. Yani, alikuwa naniamsha mda uleule nikafanye kazi, nami naumwa. Hiyo sikuanza nikaamka, kaambia leo sifanyi kazi. Mme wake akakuja akanichukua, akaambia, sasa we na unasema unaumwa unataka tufanye aji? Mi naenda njo nyumbani Bujumbura. Akacheka, sevu jumbura uko na ila kuturudishie. Alizidi kung'ang'ania arudishwe Burundi, akatupa barabarani akiwa hana vitambulisho wala nguo za kubadili. Akanitupa nje, kataa kukaa nje, nikashinda huko nje bila kula bila kunywa mpaka saa tatu ya usiku ndio wanakuja kunikamata asitwende nyumbani, tukazunguruka, akaenda kunitupa fasi piko magaraje matupu, wanaume watupu. Hali hii inawakumba hata na wengine, ingawa si wote waliokwenda warabuni ambao wanapata matatizo fidhe fam. Huyu hapa ni wakili Prime Mbaro Bokeye, anaongoza shirika mmoja la kiraia linalodai kupiga vita biashara ya watu haramu human trafficking. Anasema kulingana na ripoti yao ya mwezi uliopita wa Machi, akina mama na wasichana zaidi ya 824 walisafirishwa katika nchi za Warabuni, hasa Umani na Saudia, na wengine 31 baada ya kupata matatizo kutoka kwa ajili wao, walirejeshwa hapa nchini na shirika hilo kwa ushirikiano na wadau wengine. Serikali upande wake, kupitia waziri wake wa haki za binadamu, inasema swala hilo limevaliwa njuga. Marteni Vyavandi ni waziri wa Burundi wa haki za binadamu. Hatutakubali kamwe kuona kwamba hizo shirika ambazo ziekona zinafanya zinahusisha na biashara kama hio, wanakuja wanachukua watoto wetu, wanapeleka nchi za nje, wanatolea ahadi kuwapatia mishahara minono kama dola mia mbili dola mia tatu lakini ukifika kule zile nchi za uharabuni, wanatumiwa kama vyombo, wanatumiwa kama punda, unafanya kazi kama mtumwa. hiyo hatuwezi kulibariki kamwe. Aida Rakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. na habari na ripoti za waandishi wetu katika matangazo yetu ya Kumekucha. Hivi sasa huko kaskazini mwa Kamerun, jeshi la nchi hiyo linaeleza kwamba kuna wakimbizi karibu elfu saba wa Nigeria wameanza kurejea katika vijiji na miji yao katika miezi kadhaa iliyopita, ikiwa ni sehemu ya mpango ya kurudi kwao kwa hiari. Hata hivyo, Kamerun inaendelea kukabiliwa na shutuma kwamba wakimbizi hao wanalazimishwa kuondoka. Idi Ligongo. Ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Moki Edwin Kidekezi kutoka Foktela kaskazini mwa Kamerun inaeleza nini juu ya kadhi ya wakimbizi hao? Ripoti yake inaeleza kwamba amekutana na kundi la wakimbizi wanaorudi nyumbani wakiwa na matumaini ya kuanza maisha mapya katika mji wa mpakani wa Fotokol. Anakutana na mtoto wa kiume aliyezaliwa siku mbili tu zilizopita na analia wakati wazazi wake wakipakiwa kwenye lori la jeshi la Kameron. Muda mchache ujao wataelekea nyumbani katika kijiji cha Nigeria cha Gamboru Ngala. Wengi wa hawa wakimbizi walikimbia nyumba zao katika eneo hilo miaka miwili iliyopita, wakati Boko Haramu waliposhambulia kuiba na kuteka na kuua wakazi wa hapo. daga benki nakaa doguduamzan mtanafadaji kafanazo kijana mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu anayerejea Fadi Naji anasema, alipowasili nchini Kamerun hakuwa na ndoto ya siku moja kurejea nyumbani kwao, kwa sababu wote dada zake na kaka zake watano wameuawa. Anasema anarejea sasa kwa vile ana matumaini ya kuanza maisha mapya. Ismaili Ali, afisa wa jeshi la Kamerun, anawasindikiza wakimbizi hao na anasema wengi wa wakimbizi wanaorejeshwa wanatokea katika vijiji vya Baki Gulumbu Gamboru pamoja na mji wa Bama. Tangu mwezi uliopita, Kamerun imeisha rejesha wakimbizi 6695 mpaka katika muja wa mpakani wa Nigeria wa Mobi uliopo jimbo la Adamawa. Wakimbizi wamepewa chakula, maji yanayostahili kunywa na matibabu kama wakipatwa na ugonjwa wanapokuwa njiani. Katika kipindi cha miaka miwili mashambulizi ya Nigeria, Kamerun na wanajeshi wengine wa jeshi la kikanda wamewakimbiza wanamgambo wa Boko Haramu kutoka ngome zao kaskazini mashariki mwa Nigeria, japokuwa kundi hilo lenye itikadi kali linaendelea kufanya mashambulizi ya kujitoa muhanga. Shirika la Umoja wa Mataifa la Wakimbizi, UNHCR, linasema limefanya utafiti mwezi Septemba mwaka jana mjini Minabuo, ambako wakimbizi elfu themanini wa Nigeria walikuwa wakiishi wakati huo. Utafiti umeonyesha kwamba asilimia 71 ya wakimbizi walitaka kurejea makwao wakati usalama utakapoimarika. Mwezi Mei, serikali ya Kamerun na Nigeria kwa pamoja ikijumuisha UNHCR ziliweka saini makubaliano ya watu kujitolea kurejea makwao waziri wa mambo ya ndani wa Cameron Rene Emmanuel Sadi anasema nchi yake inaheshimu mkataba huo wa makubaliano. Pour le Kameroun il sajira de mettre en place les konditions necessares. Kamerun nahakikisha wakimbizi wanarejea wakiwa salama na utu wao ukiheshimiwa. Hakuna suala kuwalazimisha, kikubwa ni kuhakikisha familia zinarejea pale usalama na amani naporejea. Hata hivyo hapo jana kundi la madaktari wasio na mipaka limetoa taarifa inayoelezea kushuhudia wanajeshi wa Kamerun wakiwalazimisha wakimbizi kurejea toka mwaka 2016 hata pale mapigano katika jimbo la Borno yalipoendelea na kusababisha raia kukimbia. MSF inadai wakimbizi wanaurudishwa katika miji ya mipakani ambako kuna uhaba wa chakula na mashirika ya misaada hayana rasilimali za kuwasaidia. Msemaji wa serikali ya Kamerun amepinga madai hayo alipoongea na VOA. namna serikali na wafadhili binafsi wameahidi zaidi ya dola milioni 80 kudhibiti au kutokomeza ugonjwa wa maeneo ya joto yaliyopuuziwa kwa miaka mingi. Ahadi hiyo ilitolewa katika mkutano wa siku tano uliofanyika mjini London kuzungumzia kusukuma mbele juhudi za kupambana na upofu maarufu kama river blindness, kichocho na maradhi mengine ambayo zaidi huambatana na umaskini. Mwandishi wa Sauti America anaripoti ana kutojoniva ambako taasisi ya Bill na Melinda Gates imeanzisha harakati hizo kwa kutoa mchango maalum hapo jana. Harrison Kamau anasoma ripoti kamili. ili kuhakikisha wanatimiza ahadi ya kukabiliana na maradhi ya tropiki yaliyopuuzwa, taasisi ya Bill na Melinda Gates imechangia dola milioni mia tatu thelathini na tatu ili kusaidia miradi mbalimbali mbali kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Maradhi yaliyopuuzwa au NTDs yanaathiri zaidi ya watu bilioni moja na nusu katika nchi 149 ikiwemo zaidi ya watoto nusu bilioni yanaua takriban watu elfu 170 kila mwaka na kusababisha madhila yasiyoelezeka kwa mamilioni ya wanaume, wanawake na watoto ambao wanapata ulemavu, mshtuko na kushindwa kufanya kazi ili kujiondoa katika umaskini. Viongozi kutoka serikalini, makampuni ya madawa na taasisi za hisani wamekusanyika katika tukio hilo ambalo taasisi ya Gates ndiyo mwenyeji ili kusherehekea mafanikio ya azimio la London la mwaka wa 2012. Azimio hilo lilitoa mwelekeo wa kudhibiti kutokomeza na kufuta kabisa maradhi kumi kati ya kumi na nane duniani yaliyoko katika kundi la NTDS ifikapo mwaka wa 2020. Mkuu wa taasisi hiyo Bill Gates anasema malengo hayajafikiwa yote, lakini maendeleo makubwa yamepatikana katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Baadhi ya maradhi hayo yako katika mwelekeo wa kutokomezwa ifikapo mwaka 2020. Baadhi yatachukua muda mrefu zaidi kuliko kipindi hicho, lakini katika maeneo kama kuna ugonjwa wa malale, matokeo makubwa, nyenzo za kutosha na viwango vya ushughulikiaji vinashughulikiwa hapa. Sehemu ya hayo yamewezeshwa kwa kiwango cha utoaji mchango kwa njia ya madawa. Shirika la afya duniani linasema takriban watu bilioni moja kila mwaka wamekuwa wakipatiwa madawa ya kuzuia ugonjwa mmoja wa zaidi yaliyo katika kundi la NTDs barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, ambako kuna zaidi ya asilimia 40 ya maradhi haya, imekuwa ni mpokeaji mkuu wa misaada ya madawa na matokeo yamekuwa mazuri. Kwa mfano, WHO inaelezea maendeleo ya madawa yasiyo na sumu kwa ugonjwa malale yamepunguza idadi ya kesi za maradhi haya ambayo husababisha kutoka 1037 mwaka wa 1999 mpaka chini ya kesi 13 mwaka wa 2015. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu kwa asubuhi hii ya leo, Abdushakur Abud tunamwalika tena kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis ametembelea Misri hii leo, akiendelea na juhudi mpya za serikali ya Washington kuimarisha tena uhusiano no na Cairo mnamo siku mia moja ya utawala wa Donald Trump. Uchunguzi mpya wa maoni wa uchaguzi wa rais wa Ufaransa kabla ya wapiga kura kwenda kupiga kura siku ya Jumapili unaonyesha mgombea kiti mwenye msimamo wa wastani Emmanuel Macron amepanda na ataweza kupata asilimia 25 katika kura ya duru za kwanza. Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wamechukua hatua ya kuongeza zaidi ushirikiano na uhusiano katika maswala ya amani na usalama barani Afrika. Tajiri mwasisi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates anawahimiza viongozi wa Uingereza kutorudi nyuma na ahadi zao za msaada wa kigeni, akisema hiyo inaweza kugharimu maisha ya wengi barani Afrika na wakifanya hivyo, huenda kuleta hasara kutoweza kutokomeza malaria barani Afrika. Maelfu na maelfu ya Wavenezuela walishuka katika njia za mji mkuu Caracas hapo jana ambapo wafuasi na wapinzani wa Rais Nicolas Maduro na chama cha kisoshalisti waliandamana, wanapinga hali ya maisha nchini humo. Na Rasia ilizuia hiyo jana, rasimu ya taarifa ya Marekani kwenye baraza la usalama iliyokuwa na lengo la kulaani majaribio ya mwisho ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi alasiri kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi asubuhi ya leo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika. Mara kwa mara, Marekani inawataja watu ambao ni muhimu katika operesheni au ajenda maalum kwenye taasisi za kigaidi kwa ujumla. Katika kesi zote, watu hawa ama wametenda au wanaonekana kuwa ni hatari kubwa katika kutenda vitendo vya kigaidi. Mtu mmoja ametajwa na tayari yuko chini ya ulinzi. Mtu huyo ni Anje Mchodari, ambaye alitajwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kama gaidi maalum wa kimataifa. Chodari alikamatwa mwaka elfu mbili kumi na nne na kuhukumiwa kifungo mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kutangaza utiifu wake kwa kundi la ISIS na kwa kutumika kama mkuu katika kundi kuandikisha watu. Pamoja na Chaudari, wanaume wengine wanne wametajwa kwenye magaidi maalum wa kimataifa. Hao ni pamoja na Somi Buras, raia wa Sweden mwenye asili ya Tunisia na mwanachama wa Alqaida katika peninsula ya Kiarabu ambaye anajulikana kupanga mashambulizi ya kigaidi ya kujitoa mhanga; Shane Dominic Crawford wa Trinidad na Tobago ambaye anapigana katika kundi la ISIS nchini Siria na kutumika kama mwana propaganda anayetumia lugha ya Kiingereza katika kundi hilo. Mark John Taylor wa New Zealand ambaye amekuwa akipigana nchini Siria akiwa katika kundi la ISIS tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na kuonekana katika video ya propaganda ya ISIS mwaka elfu mbili kumi na tano kushawishi mashambulizi ya kigaidi nchini Australia na New Zealand. Mwanachama wa mwisho katika kundi hilo ni El Shafi El Sheikh. Mwanachama wa kundi linalofanya ukatili mkubwa katika ISIS ambalo limepewa jina la The Beatles kwa lafudhi zao za Kiingereza, ambao wamepewa mamlaka kuwashughulikia mateka raia wa kigeni wanaoshikiliwa na ISIS. El Sheikh na wanachama wengine watatu wa The Beatles wanaelezewa ni watu katili sana kuliko walinzi wengine, wakitumia mbinu zilizovuka mpaka za mateso kwa wafungwa mpaka hivi leo wamewanyonga wafungwa takriban 27 baadhi ya wale walionyongwa ilionyeshwa kwenye kanda ya video na kubandikwa kwenye internet na ISIS Machi 31 wanaume hao wanaotajwa na wizara ya mambo ya nje ya marekani kuwa ni magaidi maalum wa kimataifa kwa mujibu wa amri ya kiutendaji namba 13224 mali zao za ndani ya marekani ambazo zimeweza kupatikana zimezuiliwa na hakuna raia wa Marekani au kampuni ambayo inaweza kufanya biashara nao. Kutajwa huko kunatangazwa na kuzitenga taasisi na watu binafsi, na matokeo yake ni kunyimwa fursa ya kuwepo katika mfumo wa kifedha wa Marekani. Vile vile kutajwa huko kunaweza kusaidia au kutekelezwa kwa sheria kwa vitendo katika serikali nyingine. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.