Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express ni moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hii ni VOA Express tukitangaza uh, kama tulivyokuarifu kutoka studio 15 uh, siku ambayo uh, uh, Sandy Shomari, kuna mengi kama ilivyo kawaida ambayo tutawaelezea ah. Wasikilizaji wetu, mimi hapa ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, Aprili 20 mwaka wa 2017, msikilizaji mambo ni mengi kama alivyosema hapa BMJ Muridhi. Leo tutakuletea makala muhimu sana hapa studio. Tutazungumza maswala yaitwa maswala ya barazani katika barazani hii leo. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza. Je, hawa watu maarufu au macelebriti kwa nini kunakuwa na matatizo sana kwenye ndoa zao? Tutaangalia hiyo baadaye, na vilevile vile mkutano umefanyika kule eh, Bomas of Kenya, ambapo ni kilomita chache tu kutoka katikati kati ya jiji la Nairobi, eh, ambao umekuwa ukisubiriwa sana kuangalia ni yapi ambayo muungano wa uh, kisiasa uh, uko nayo. Na sasa tusikie alivyosema huyu kiongozi wa Ford Kenya, ambaye ni mmoja wa kinara wa NASA, National Alliance Super Alliance, uh, alivyosema katika mkutano huo. Kwa hivyo agreement ya power sharing tumemaliza, nane atabeba kichwa na nane atabeba mbavu. Hiyo tumemaliza barabara kabisa. Ni kiongozi wa Ford Kenya Moses Wetangula ambaye kama nilivyosema ni kinara, ambaye mmoja wa wale ambao wameshikana katika muungano wa Super Alliance kule nchini Kenya, wakifanya mkutano kule Bomas of Kenya. Na tutaanza halafu vile vile na, tutaangalia nam. hapo baadaye kidogo. Hii benki ya maendeleo Afrika ADB imewekeza dola bilioni kumi na mbili katika eneo zima la bara la Afrika. Kwa hiyo tutaangalia hapo baadaye, kutoka meza yetu ya biashara tutakuwa na mkamiti kibayasi kutuletea mengi zaidi. Na moja kwa moja basi tuanze na hiyo stori ambayo uh, tumeitangaza hapo mwanzo kuhusu muungano wa National Super Alliance uh, ambao ni muungano wa vyama vya kisiasa uh, vyama vya upinzani nchini Kenya. Hii leo walikuwa na mkutano ambao uliitwa kwamba mkutano muhimu sana uliofanyika Bomas of Kenya ambapo wamemkaribisha kinara mwingine wakawa sasa ni watano, na tusikie taarifa hiyo walioitoa kwa kifupi. Uh, kama ulivyomsikia Moses Wetangula wa Ford Kenya, tusikie kwa kikamilifu alisema nini. kwa hivyo agreement ya power sharing tumemaliza. Mnajua katika mila zetu ng'ombe inagawanywa kabla ya kuchinja. Nani atabeba mguu ya nyuma, nani atabeba mbavu Nana atabeba mguu ya mbele, nana atabeba kichwa, na nane atabeba mbavu. Hiyo tumemaliza. Sasa unasikia sande inakuwa kwamba no. Katika siasa ni kama kumgawanya uh, kugawanya mzoga <laughs> au ng'ombe ambaye amechinjwa. Sasa wanataka kula wanataka kula <laughs> e, sasa wamegawanya, wasema wamegawanya kabisa <laughs> na muhimu sana kutokea katika mkutano wa leo ni kwamba wametangaza rasmi no. kwamba watatangaza ni nani ambaye atapeperusha bendera ya muungano huo wa NASA tarehe 27 Tarehe ishirini na saba. Kwa hivyo sasa, kutoka sasa ni kama wiki moja kutoka sasa yuki, ambapo yuki. Wakenya wamekuwa wengi, ambao wanafuatilia siasa za Kenya wanasubiri, wanasubiri kwa kwa muda wasafarii, mrefu mm-hmm. Na sasa kuhusiana na hayo nimeweza kuzungumza na mwanaharakati ambaye pia ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko nchini Kenya ambaye amehudhuria kikao hicho. Uh, jina lake Evans Gachie na kwanza kabisa nikamuuliza ni vipi ambavyo mkutano huo umeendelea. Ni, ni kwamba hadi sasa NASA ime, imetangaza kwamba itatupatia mgombeaji wake wiki ijayo, kulingana na vile wametoa taarifa, na kwamba kwa sasa hii NASA ime, imeungana na kumkaribisha mmoja wa wale wa, wa, wa, wa, wa maprincipal ambaye ni, ni, ni Isaac Ruto ambaye ni kwa sasa ni gavana wa Bomet hapa Kenya ambaye ako na chama chake cha, cha Mashinani. Kwa hivyo sasa yeye amejiunga na wale wanne ambao ni Wetangula, Raila, Kalonzo Msioka na Mudavadi sasa, wamekuwa watano. Upinzani mkuu wa NASA sasa utaenda utauenda ukatingisha eh, Jubilii ambayo ni serikali iliyopo kwa sahizi, na sababu kwa sasa naam, na vilevile so eh, vile, wametangaza kwamba wanaunda muungano ambao sasa wameuita wa Pentagon. Hebu tupe kwa kifupi tu taswira ya Pentagon, ikikumbukwa kwamba kulikuwa na jina kama hilo katika chama cha ODM kikiongozwa na Raila Odinga miaka michache iliyopita. E, Pentagon kwa Kiingereza inamaanisha ni, ni ni miungano ya watu watano, ambapo wakati hapo awali kulikuwa na mtetemeko mtete wa siasa kutokana kwa viongozi watano wa Pentagon wakati wa ODM miaka iliyopita ambayo ilitetemesha sana serikali ya Kibaki. Kwa hivyo sasa tunaona ni marudio yaliyojiri ya, ya, ya, ya, ya, kitambo, na Pentagon sasa inamaanisha ni vyama vitano. Kwa hivyo pande tano zitaungana, na tunaona zitakuwa zinawakilisha karibu sehemu nyingi sana za maanake hapo kuna chama kinachoegemea sana upande wa Nyanza ambao ni upande wa eh, mashari, eh, upande wa magharibi ya Kenya, upande wa mashariki kuna pwani eh, upande wa kati kuna sehemu za kati kuna Waipa na pia upande wa western kuna wengine e, ANC na sasa, tunaona sehemu nyingi za Kenya zinawakilishwa kwa NASA maybe zaidi ya vile Jubilii ni kwa hivyo, sasa tunaona siasa huenda zikapamba moto, na iwapo watu watatupatia watak, mgombeaji mmoja kutoka kwa NASA hiyo pia itatoa taswira kamili ni wa sasa, wa Kenya yengi. Sasa ni upande gani wa Kenya wataelekea? Maanake sasa wa Kenya wengi bado wanatatizika wataunga upande gani, manake sasa itakuwa ni wagombeaji sasa wale wakubwa wawili wa Jubilee na huyo wa NASA ambaye tutakuwa tushamjua wiki ijayo. nam ni Evans Gachie, mchambuzi na mwanaharakati ambaye anashughulika na, na masuala ya vijana pale nchini Kenya ambaye amehudhuria mkutano um, huo wa leo wa National Super Alliance, muungano wa kisiasa vyama vya upinzani huko nchini Kenya. Sande, hili ni jambo ambalo tutaendelea kuwa nalo kwa sababu unakumbuka uchaguzi ndio kwanza mambo yanaanza, maana uchaguzi ni mwezi wa nane, tuna miezi minne ya kufuatia hii swala kwa kina, na yote haya tutakuwa utayapata msikilizaji kupitia VOA hapa Washington DC. Asante sana BMJ, iyo taarifa nzuri. Basi hebu tuangalie BMJ, tukitoka huko nchini Kenya sasa tuelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ambapo hii leo tume ya umoja mataifa huko drc imetoa zawadi imewapa medali imewapa nishani hii ni zawadi maalum wameitoka kikosi cha batalioni ya tanzania ambao inafanya kazi kule sasa mwenzetu austeli malivika yuko pale anafuatilia hili kwa makini austeli malivika tueleze zaidi kikosi hiki kutoka tanzania kimesifiwa sana na wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujitolea kwa ajili ya amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ni hiyo, Umoja wa Mataifa MONISCO umewapa mezali katika sherehe kubwa katika mji wa Beni, hapa mkoa Kivu ya Kaskazini, huku mashirika ya kiraia ikiwapongeza kama alivyosema Shehe Jamali Musa kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Mavivi Beni. ndio wanastahili kabisa na sisi kama raia tunaona kama wanastahili, au Watanzania, sababu wanafanya kazi kubwa, leo tunapata utulivu kidogo ni kutokamana na jitihada ambazo walishirikiana kwa pamoja na FRDC kwa kuweza kumsaka adui ADF na ndio nakuta kabisa tunaona kama wanastahili kupata hizo medali ya kwao. Hata hivyo, nimezungumza na kamanda wa battalion kutoka Tanzania kuhusu kazi zao katika misitu. Mimi naitwa Luteni Kanali Valerian Mwita Mahende, mkuu wa kikosi cha Tanzania. Changamoto tunazokutana nazo ni nyingi, ila changamoto kubwa tunayoipata katika kupambana na huyu adui tunayopambana naye ni jinsi ya kumtambua. Ni vigumu kumtambua kwa sababu anavaa kiraia, anavaa wakati mingine nguo zinazofanana na majeshi rafiki, kwa inakuwa ni ngumu kumtambua. Hiyo ni changamoto, changamoto kubwa tunaoipata. Changamoto nyingine tunaoipata ni hali ya ya Kongo ilivyo, ni misitu minene, kwa inatoa, ina ugumu kwa askari wetu kwa kuona mbali, ugumu kuona mbali, lakini kwa sababu amepata training bado, pamoja na msitu kuwa mnene, bado tunaweza, tunaweza kukabiliana na adui vizuri. Jenerali Kimweri naye ni kutoka jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ ambaye alialikwa kutoka Tanzania. Nimekuja hapa kumwakilisha mkuu wa majeshi katika shughuli hii ya uvishwaji wa nishani au medali kwa maafisa na askari wetu wa Tanzbat 4. Kikosi hiki kutoka Tanzania, kwa sasa kuna sehemu moja ikiwa katika maeneo ya Beni, na sehemu nyingine ikiwa maeneo ya Kananga, Kasai Central. Asante sana Ouster Malivika, kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kazi hiyo inafanyika bmj mridhi. Lakini wakati huo kwenye ipad wengi hapo wanaendelea kutuma e, maoni yao. Namwona Riki Tobias anasema anawapata vizuri. Melkisedek Mbata anasema sande, uko vizuri na kushukuru Melkisedek. Hali kadhalika Lipangati Muriji anasema maridadi kabisa, yuko huyu kuhuyu, pande za kule Mtwara, Tanzania yeah namni wengi sana ambao wanaendelea kuchangia na pia tunawaambia wasikilizaji wetu ambao hawajapata nafasi ya kuzungumza nasi kupitia mtandao wa Facebook hmm. Waingie pale waweze kuchangia na kutoa maoni yao, alafu pia wasisahau kushare na wenzao. Unajua, unapokuwa una facebook unaweza ukashare na wenzako ambao hawana huo mtandao wa kuona hii show ya VOA Swahili Express, ukawatumia na wenyewe wakaona saa moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hizi ndizo baadhi ya stori ambazo zinatanda katika kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ameisifu Indonesia kwa kile alichokiita utamaduni wa Kiislamu wenye mrengo wa kati wakati alipofanya ziara Alhamisi kwa mazungumzo na rais Joko Widodo na maafisa kutoa muungano kutoka katika muungano wa mataifa ya Asia ya Kusini Mashariki. Wakati demokrasia ya pili na ya tatu kwa ukubwa duniani, nchi zetu mbili zina mambo mengi mengi ambayo yanafanana, ikiwa ni pamoja na uhuru, utawala wa sheria, haki za binadamu na dini nyingi tofauti, amesema Mike Pence. Wizara ya mambo ya nje ya China inasema Interpol imetoa kile kitwacho ilani ya hatari inayojulikana kama red notice Jumatano iliyokamata bilionea na mkosoaji wa chama cha komunisti Guo Wengui, lakini hawakutoa taarifa za makosa yake. Tunachojua ni kwamba Interpol wameshatoa ilani kwa mshukiwa wa makosa ya jinai Guo Wengui, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Lu Keng aliwaambia waandishi wa habari na tukienda mpaka huko kaskazini mwa Afrika ni kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amefanya ziara nchini Misri ileo Alhamisi na kuongeza uhusiano unaoendelea kuwa wa karibu kati ya Washington na Cairo katika siku mia moja za kwanza za utawala wa rais Donald Trump. Matis alikuwa anatarajiwa kuzungumza na waziri wa ulinzi wa Misri Sediki Sobi na rais Abdel Fatah al Sisi, ambaye ziara yake hapa White House ilikuwa ya kwanza kwa kiongozi wa Misri tangu rais wa zamani Hosni Mubarak kumtembelea rais Obama mwaka wa elfu mbili na tisa. Matangazo ya VOA Express yanakujia kutoka hapa Washington DC moja kwa moja. Hapa namwona kwenye ipad mwenzetu Kennedy, Kennedy Wandera akiwa kule Nairobi, yuko tayari kabisa Kennedy. Anasikiliza anasema VOA Express reloaded. Kazi nzuri, asante sana Kennedy Wandera. Nafikiria huyo kaka yuko likizo, lakini bado anafuatilia. Baada ya kufanikiwa kupata jiko la Kiswahili shaka, hongera sana nam, Kennedy nam, Wandera nam. Karibu Kennedy na sasa nafikiri, Sande, tuangalie li ambayo ya ndani ya baraza leo. Kuna nini kwenye hili baraza mb? kama alivyoambia watazamaji <laughs> na wasikilizaji, leo hii tutaingia katika kitu kinachoitwa barazani, ambapo tutakaa hapa leo kuzungumzia mada ambazo zinatamba pengine katika mada ambayo leo tutaimulika ni baada ya kusema kwamba hawa watu maarufu tunawaita kule kwetu Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla macelebriti, kwamba jamani, hawa watu kwenye mahusiano yao ya kimapenzi tunaona hasa kule Hollywood apo, kwa mkamiti kila siku anatutangazia, leo huyu kamwacha yule, yule kamwacha huyu. Mbona ndoa zao jamani hazidumu? Kwani mahusiano yao ya kimapenzi yanakuwa na matatizo gani? Lakini sasa haya BMJ hatuyaoni tu Hollywood, tunaona mpaka kwenye nchi zetu za Afrika. Mengi yanaendelea kila pahali, hasa kwa watu maarufu e, lakini yale yameshangaza wengi, hata hapa Marekani kwamba kuna watu hata wanaoana kwa saa, saa kadhaa alafu <laughs> talaka inakuja jioni. Ilikuwa ya Kim Kardashian aliongoza. <laughs> <yani> <laughs> lakini sasa tumekuwa interested hata zaidi wakati yametokea kule barani Afrika, hasa kuna huyu mwanamuziki maarufu anajulikana kama Kamilion kutokea kule Uganda. Ni nini kimempata Kamilion? Nakumbuka ilitangazwa kwenye vyombo vya habari kwamba ndoa yake yuko kwenye matata, baadaye wengine wakasema ana mpango wa kutalikiana mkewe, lakini inasemekana hivi karibuni aliingia kwenye mtandao wake wa Facebook akakanusha kwamba bwana, mimi na mke wangu bado tuko pamoja. Vile vile kwenye hii news nyingine ya Uganda akaandika mkewe kusema kama mani mimi mume wangu huyu bado niko nayo, lakini basi hili limekanushwa lakini, sio tu hili, kuna na wengine ambao tumewaona, kwa mfano Lady JD kule nchini Tanzania. Yeye na mume wake wameishi vizuri sana kwa muda mrefu na ndio walikuwa wanaonekana nzuri, lakini walipokuja kwa chani ilikuwa ni mbaya, wasikilizaji, lakini vizuri hini? Wajue kwamba sisi hatukutangaza kwamba wametalikiana, lakini kwa kamili yagitoka, hapana, yeye mwenyewe kanuni amekanusha hiyo, amekanusha kabisa na, na nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao uh, wengi wakisema uh, hii story imetanda sana sasa. Kuna ile yale mambo ambayo wanaita fake news pia ya, hai, na, hai, na, hai, ambayo yana saa zingine yanaleta balaa katika ya huu uandishi wetu wa habari uh, okay. lakini, Lakin nipo... sasa kuongea hili, tutaungana pia na mwenzetu Kenneth Bwire ambaye yupo Kampala, mm -hmm. Aweze naye kuchangia mada hii, atatueleza yale ambayo yanazungumzwa mpaka sasa kuhusu ndoa ya Kamilio na pengine tuangalie na ndoa zingine hatumaye, pia Harrison Kamau ataungana nasi hapa studio. Bwire, uh, labda wewe una yale ambayo yameajiri ya huko, manake sisi tuko mbali. Labda kuna ukweli zaidi ambao tunaweza kutoka kutoka kwako. Nasikia yuko kwenye laini ya simu. Karibu Kenneth. Kamili amekataa kuchukua namba yangu ya simu nilipojaribu kumpigia simu, lakini hata limechapishwa kwenye gazeti la Taifa The New Vision likiarifu kwa undani kabisa kwamba huyu jamaa bibi yake amefika mahakamani, amemtafuta wakili kwa jina Okuruta ni Company Advocates, ameshaweka kesi file number 72 ya mwaka huu na kwamba anataka kuachana na bwanake bwanake bwanake, pesa milioni, kwamba anapokuja nyumbani anakuwa amelewa, akifika kazi yake kumzaba makofi, halafu kusikiliza inakuwa ni ngumu kiasi kwamba hataki kumsikiliza mtu yeyote, yeye anapokuja analosema ndio linakuwa la mwisho. Lakini pia ikumbukwe Harrison, na nani eh, Shomari na BMJ kwamba Hawa watu maarufu hatakubali kwamba mambo yake yapo kombo, kwa sababu baada ya taarifa hii, Kamilion mwenyewe ameenda she Facebook live akajiweka hadharani, hata akaonyesha familia yake, akasema the beautiful lady yupo hapale, sisi hatujakosana. Lakini katika matamshi yake akatumia neno ambalo nitaweka kwa mabano, neno ambalo kwamba kila ndoa ina matatizo, matatizo yetu ni ya muda tu na yataisha. Hivyo maanake kwamba huenda amekataa, lakini labda kuna jambo, lakini si Kamilion peke yake Sunday hata no. Bebe Kulu pia amekuwa na matatizo kama hayo, kiasi kwamba mwanamziki mwenzake naye alikuwa anampokonya bibi kufika kiasi naye akaimba wimbo ule wimbo ambao tunaofahamu kasi piki kanje e, ni ile wimbo ambao aliimbia bibi yake asimwache ili alikuwa anamtoroka na mwingine si, si kwamba ni Kamilioni peke yake, limekuwa ni jambo ambalo wanajaribu kufunika, lakini najulikana no. liyo hadharani kwamba mambo yao kama mtu mwingine tu yeyote yule wakati mwingine anakwenda kombo. Asante sana lakini, ya mambo yanazungumzwa sana lakini pia yanaendelea kutokea. Tumeona pia ndoa ya Janet Jackson tukuwa tunajua ni ndoa ya mapenzi makubwa na, lakini imemalizika ime na kuisha. Kamau, upande wako pia umefuatilia haya mambo. Sasa huyu jamaa anajulikana kama Mayanja Joseph Camilion, anasema kwamba yeye ndoa yake na Daniela Atim ni ya kudumu, lakini kuna shida ambayo hutokea mara nyingi kama unavyosema kwa ma celebrity. Celebrity ni mtu yuko juu sana, na kwamba hana tatizo la mapenzi. Mapenzi anamtafuta mwenyewe mm. Kwa hivyo wewe ukiwa celebrity tu, bora una sifa, wanawake wenyewe wanajileta kwa hivyo inakuwa kwamba kuna tatizo yule mwanamke uliye naye ana tabu nyingi sana manake, dakika ya mwisho anakuwa ni watchman sasa. Badala kuwa mke, kwa ni watchman kazi ni ni kuondoa wale wengine. Na wewe pia una starehe zako, una hela, una sifa, ni mwanamke yupi atakukataa katika dunia sasa? Kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa pia, ujue ma celebrity pia kwa upande huu mwingine pia wale wanamuziki na wasanii wengine pia ni wakike, kwa hivyo, wow, mambo ndio hayo hayo. <laughs> Alafu kitu ambacho kinaonekana sifa ni kwamba ma celebrity wana sifa na wanajulikana, kwa hivyo ndoa zao zinapoleta dosari inakuwa kwamba inajulikana, lakini pia ndoa zingine za chini, mambo ni hayo hayo tu, ni vile kwamba hayafiki kwenye vyombo vya habari vya habari wala. Lakini hata hivyo, Kamilion kwa kifupi, amesema mimi ni Mkatoliki, sisi tumefanya ndoa ya Kikatoliki, hatuamini kwa talaka, kwa hivyo mimi na Daniela lazima tutaendelea kuishi pamoja. Basi no, tunamtakia kila la heri, labda Sande tumwambie Bwiri aendelee kufuatilia na aendelee kumpigia simu Kamilion, labda tutaweza kupata uh, mambo kutoka kwake yeye sao, mwenyewe katika VOA Express, moja kwa moja, ni wakati wa kupata ule muziki. Ikiwa leo ni siku ya Alhamisi, kama unavyojua TBT, throwback Thursday. Msikilizaji na mtazamaji, tunakurudisha nyuma, miaka ya nyuma. Nafikiri twende mpaka South Africa. Asante sana, tunakutana nani pale? Mwanamuziki huyu Yvonne Chaka Chaka Chaka, ambaye mimi mwenyewe nimekuwa nikisikiliza nyimbo zake, mwanamuziki sisimua sana. Hebu tusikie huo wimbo, ni Umkomboti, kinywaji hicho. Sikia vitu hivyo Mambo hayo msikilizaji, umkomboti wanaomkumbuka um, Yvonne Chaka Chaka, huyo princess wa Africa, sasa ni malkia wa Afrika. Juzijuzi ameimba na Alikiba, kama unakumbuka mambo mfanya, yake Alikiba imekuwa kubwa sana, kolabo moja nzito na, basi akikutukumbusha ya yale miondoko ya zamani. BMJ Murithi anasema nzizo alikuwa ndio akicheza sana hii muziki. Nilipenda sana kwanza ule wimbo anasema, hey, nakwambia uh, yeah, na lakini mambo kwenye ya biashara tusikie ni yapi yako nayo, na ni wakati ambapo tukiongea wa mambo ya benki hii. Uh, ni wiki ambayo uh, uh, viongozi wengi ambao ni katika uh, sekta ya benki na vilevile katika uh, serikali kutoka bara la Afrika wanakutana Afrika, hapa hapa Washington na Benki ya Dunia, ambayo wana mikutano inafanyika kila mwaka. Lakini kando na hayo, Benki ya Maendeleo ya Afrika AFBD imetangaza kuwekeza dola bilioni 12 katika bara la Afrika. Na sasa uh, tuungane naye Mkamiti Kibayasi atueleze zaidi. Sandey na BMJ, ni kwamba benki hiyo ya maendeleo Afrika AFDB imetangaza mpango wa kuwekeza dola bilioni kumi na mbili katika kipindi cha miaka mitano ijayo, chini ya programu zake mpya za kiteknolojia. Basi kulingana na mtandao wa habari za biashara kwa Afrika, ni kwamba fedha hizo zitasaidia programu yake inayojulikana kama mpango mpya kwenye nishati barani Afrika ambao una lengo la kufanikisha fursa za pamoja kwa Afrika ifikapo mwaka 2025. Mpango huo basi ulizinduliwa kwenye mkutano wa Energy Week uliofanyika mjini Abidjan huko Ivory Coast, ambao uliwashirikisha pamoja washikadau kuzungumzia njia za kuimarisha fursa ya nishati kuongezeka. Basi kwa teknolojia ya nishati na ukuaji wa vivutio vingine huko magharibi kumebadilisha kabisa njia ya namna suala hili linavyotathminiwa. Kwa mujibu wa rais wa AFDP Akimumi Adesina, ni kwamba umuhimu wa nishati Afrika ni mkubwa sana kama ilivyo na kisi yake ya umeme. Akiongeza kwamba lazima wasonge mbele haraka kufungua fursa ya nishati. Basi AFDB inaharakisha kuona inahamasisha umeme wa PV kutoka kwenye miji mikubwa kwenda vijijini kwenye eneo lililosalia barani humo, mbali na Afrika Mashariki, inaharakisha kutumia nguvu zake za kifedha kusaidia mpango wa muda mrefu wa mwingiliano ili kupunguza hatari kwa mabadilishano ya kigeni. Unaingia katika sehemu ambayo nilikwambia msikilizaji, kwamba tutakuwa nayo wakati wakati ambapo tuna nafasi kuzungumzia maswala ambayo ni ya muhimu sana, hasa y kujua wewe katika historia barani Afrika na mambo kama hayo. Je, msikilizaji unajua kwamba mlima Kilimanjaro ndio mlima ulio mrefu zaidi katika bara la Afrika? Vilevile unafahamu kwamba jangwa lililo kubwa zaidi ulimwenguni linapatikana barani Afrika na ni jangwa la Sahara. Tafakari hayo. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa hebu niambie BMJ, baada ya haya mambo sasa tunaelekea kuangalia mambo mengine ambayo yanatamba, kama ulivyozoea kusema wewe Sande Shomari, ni mambo mazito, <laughs> yeah, yeah, mazito. kwenye mitandao <laughs> <laughs> na simu mwingine ambayo anatuletea haya ila ni mm. mwenzetu Harison Kamau ambayo nakumbuka tulikuwa naye hapa kwenye baraza, lakini sasa sasa ameingia ndani kabisa mm. uh, ndani Ani ndani, ya, kuchambua zaidi yale ambayo anatanda kama au kazi kwako, kama utwambie. Asanteni sana, lakini kwanza turudi nyuma kidogo niwaulize swali nyinyi mnijibu. Umesema Kilimanjaro, nimesikia umesema mlima wa Kilimanjaro. Sasa nauliza je, Kilimanjaro mlima uko Kenya uko Tanzania? ambapo katika baadhi ya mambo ya yanayotanda mitandaoni utakumbuka kwamba kulikuwa na swala la madaktari kutoka Tanzania, mm -hmm. kupata ajira nchini Kenya na kukawa kwamba Kenya iko tayari kabisa kutoa ajira kwa madaktari mia takriban mia tano tano, lakini sasa mambo yamebadilika siku ya jana, kupitia mtandao wa Wizara ya Afya ya Tanzania, mm -hmm. Rais Magufuli amesema kwamba hilo limebadilishwa. Kwa hivyo sasa madaktari wale hawaendi Kenya tena. Na ukumbuke Kamau kwamba kuna madaktari wa Kenya ambao walienda mahakamani kupinga a uh, kwamba wale wa Tanzania wasiingie nchi. Sasa mwede, hiyo ndio moja ya sababu ambazo zimefanya rais achukue hatua kwamba kamwe hawaendi tena uh, nchini Kenya. Mm. Lakini sasa akasema kwamba nchi ya Tanzania ama serikali ya Tanzania sasa itatoa ajira ama itoe ajira kwanza kwa madaktari hao kabla waende kutafuta ajira katika nchi nyingine. Lakini swala hilo limeweza kusisimua maoni mengi kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter. Na naona hapa David Kimsafu anasema, "Hongera sana Rais Magufuli kwa kuhifadhi madaktari nchini mwao, huduma zao zinahitajika Tanzania." Brenda Ligaga anasema bora wakati wabaki Tanzania kwa kuwa Kenya ina madaktari wengi wasio na ajira, kwa hivyo Kenya iweze kutoa ajira kwa madaktari wake kwanza. Gadhara anauliza Si Rais Magufuli ndiye aliyetoa idhini ya madaktari hao kuenda Kenya? Mbona sasa tena amebadilika? Mambo haya yanachanganya sana, anavouliza anavyouliza. Nafikiri ni wengi wanauliza, kwa sababu pia serikali ya Tanzania ilikuwa imesema, mm -hmm, haina hela za kuwaajiri wote, kuwapa ajira wote. Kwa hivyo ni swala ambalo labda hata katika taarifa zetu tutalifuatilia sasa. <laughs> sikia hili na. Ground guru anasema kwamba madaktari wanaohitajika kutoka Tanzania sasa hivi ni wakienyeji ama wale wa mitishamba, kwa sababu wanasiasa wa Kenya wanawahitaji wakati huu wa kampeni. Kwa hivyo anasema madaktari mara moja na waganga waende Kenya ili wasaidie wanasiasa wakati huu kipindi hiki cha, cha, cha, cha kampeni. Alafu kuna swala kidogo ndaliguzia la Uhuru Kenyatta kumguzia Peter Kenneth, mgombea wa kiti cha ugavana, mmoja wao wa wagombea wa wa, wa, wa Nairobi na. wakati akiwa kwenye mazishi akasema kwamba naomba muombe. Mjumbe kijana huyu wetu, uh, upande wa ugavana wa Nairobi, lakini sasa naye unajua, Rais Uhuru amesema kwamba mimi sikuidhinisha Peter Kenneth kuwa gavana wa Nairobi, alimtakia maombi tu, lakini wengi wanasema, uh, lakini mitandao imekuwa tofauti, uh, uh, kama wakubaliani, na wengine wanasema hapo Rais Uhuru umetuchezea kidogo, ikiwa ni pamoja na Mike Songo ambaye ndiye anawania anataka tikiti hiyo ya chama cha Jubilee. Naona kama muda umekwisha, lakini tunashukuru sana kwa kuja hapa. Karibu sana uh, VOA Express kutueleza yale ambayo na kwenye mitandao, msikilizaji. Ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo katika VOA Express hii leo. Hatuwezi kusahau wote ambao wamefanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na msimamizi Hadija Riami na mwelekezi hapa studio Aida Isa, pamoja na fundi wetu wa mitambo hapa a, Kaseko akiwa hapo kando yako, naam, Omari Kaseko. Na mimi jina langu ni Sunday Shomari, nawashukuru sana na kuwatakia alasiri njema. Asanteni sana, tutaonana tena, na asante pia kama kwa kazi nzuri, karibu.