Hii ni VOA Express. Mpenzi msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya Express, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, Aprili 21 mwaka 2017, ndani ya studio nimejaa tele kama pishi la mchele <laughs> Naitwa Sandey Shomari. Na mimi naitwa BMJ Mridhi, yours truly, ambapo <laughs> leo ikiwa ni Friday. Sandey, unajua kuna mambo, hey, mengi. mambo mengi. mengi sana, ambayo tutawaletea wasikilizaji na watazamaji wetu, hasa wale wanaotuangalia kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambapo tuko hapa studio nambari 15 na ni siku ambayo Sunday kule nchini Kenya mm -hmm. Kumeendelea kuwa na mi, e, uchaguzi wa kila maeneo tofauti tofauti. Wanafanya kinyang'anyiro cha uchaguzi wa awali, wanaita chaguzi za mchujo. mm -hmm. Kule Kenya wanapenda sana kutumia, wanachuja wale ambao hawahitajiki katika vyama kuhakikisha kwamba wamepata wale watakaogombea mm -hmm. au kushindana na upande wa upinzani mm -hmm. unajua uchaguzi ni tarehe nane mwezi Agosti. Naam. Sasa mchujo um, umefanyika hasa kwa chama kinachotawala cha Jubilee katika maeneo mbalimbali mbali. Na kumekuwa na uh, tetesi kwamba umegumbikwa katika baadhi ya maeneo na, na dosari za kila aina. Mambo hayakosekana wakati wa uchaguzi, mtazamaji, unajua ni mengi sana, na kuna wale ambao tumeambiwa tayari wamehama kutoka chama hicho kwa sababu wamesema wamesema kwamba hawaoni kwamba kuna demokrasia. Sasa wengine wanauliza mbona kuhama dakika za mwisho mwisho, wote walikuwa wapi? Ndivyo hivyo ilivyo. Katika tukipata nafasi tutaweza kuzungumza na mwandishi wetu kule Mombasa. Tunajaribu mitambo hapa na pale kuona kama tunaweza kuunganishwa na yeye Amina Chombo watueleze zaidi hasa kuhusiana na vijana ambao pengine wengine wanagombea vilevile, kama ulivyozungumza huko huko Mombasa, Kenya. Tutakutana na vijana ambao kuna vijana mwanamuziki ambaye anaimba akizungumzia maswala ya wale wanaoingizwa kwenye mambo ya siasa kali. Tutakuwa na Liberty Adede anatueleza haya kwa kirefu zaidi: nani anazungumzia hayo na mwanamuziki gani anagonga vichwa kuzungumzia swala hilo na vilevile vile, tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Tanzania tupate mmoja eh, wa waandishi wetu kule, naye atuletee jicho letu kuona ni yapi ambayo wasikilizaji wetu wanayaona na kuzungumzia maswala na hasa katika hiyo jicho letu kwa na, wale wa Tanzania wapenzi wa muziki na, mtamsikia DJ mmoja maarufu sana huko Tanzania, sitaki kumtaja, tuache hapo <laughs> <ya> baadaye utasikia. <laughs> Bila shaka na vilevile vile muda ukituruhusu, tutaenda kwake uh, mwenzetu Liberty Adeli akiwa kule Kenya, naye atupashe ni yapi amejiri ya katika uh, burudani hasa ukizingatia ni wikendi hii, weekend Jumaa na Jumamosi. Bila shaka katika burudani na michezo mambo gani yanaendelea kule, Liberty atatueleza. Na tunawakaribisha wasikilizaji na watazamaji wetu maeneo yote duniani. Kama unavyojua Sunday, ni kwamba VOA Express inasikika sio, uh, tu katika maeneo ya maziwa makuu, lakini ulimwengu mzima kwa sababu sasa tuko kwenye mtandao na vilevile kuna tovuti yetu ya www.voaswahili.com, ambapo ukiingia pale unaweza kupata maneno mazito mazito, unapata vitu vyote. Bila kusahau jana, kuna swali tulitupa kwenye Facebook, swali na hilo pia tunalizungumzia, maana watazamaji wetu na wasikilizaji wametuma majibu mengi sana. Basi moja kwa moja huko eh, Mombasa, tuanze naye Amina Chombo. Tueleze Amina, umekuwa ukifuatilia uchaguzi, umekuwa ukifuatilia vijana wanaogombea, hali kadhalika hali halisi katika uchaguzi za mchujo na hizi za awali, tueleze hali ikoje, Amina? Naam, shukran sana, Sande Shomari na BMJ mkiwa pale Washington DC. Uh, hapa Mombasa kwa hakika ni kwamba chaguzi hizi ama michujo hii ambayo imeendelea leo, ikiwa ni siku ya Jubilii uh, kuweza kufanya michujo katika ngazi mbalimbali mbali. lakini hata hivyo uh, katika kaunti zile zilizoko Bonde la Ufa na maeneo ya kati ndio ambayo leo yaliamkia mchujo huu huku upande wa uh, Eh, upande wa pwani huu kuna maeneo mengine yakiwekewa siku ya Jumanne ambayo itakuwa ni tarehe ishirini na tano kwa wao kuweza kufanyiwa michujo. Hata hivyo katika zile kaunti ambazo kulikuwa ufanyiki uh, mchujo huu licha ya kinara wa Jubilii Rais Uhuru Kenyatta jana kuhakikishia kwamba mchujo huu ungefanyika kwa hali sawa kabisa na mipangilio ilikuwa iko sawa, lakini tumeona hitilafu si haba, fujo zimeweza kuonekana katika sehemu nyingi, tukikupitia uh, matangazo ya moja kwa moja katika runinga za umu nchini tumeweza kuona sehemu nyingine kama vile murang'a vituo vimeweza kufunguliwa mwendo wa saa sita na mpaka sasa hivi haijabainika kwa sababu ilikuwa vifungwe saa kumi na moja itakuwaje hivyo pia kumekuwa na vijana wengi ambao wanajihusisha na chaguzi katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba nimepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya vijana ambao wameweza kujitokeza na kusema kwamba mwaka huu ni sharti wawe katika sehemu mbalimbali ikiwemo mbali, ile MCA masuala ya bunge, na kuna hata ambao wako katika wanataka kuenda bunge la Sen. E, kuna msanii maarufu hapa nchini Kenya anajulikana kama Cannibal. Wengi watakwambia ni Cannibal kichwa kibovu, lakini mara hii e, kwa jina lake akijulikana kama Rafsanda Masai anasema hata yeye ameona ni muda mrefu sana amekuwa wakizungumzia kuhusu wanasiasa kama wasanii na vijana, lakini sasa anataka e, kuwepo ndani. Hebu tumsikie. Kesho yetu ni hii. Sasa hivi pia sisi tunahitaji ile piece of the cake ambayo iko pale e, serikalini. Alafu jambo lengine muhimu ni kwamba mimi ni kioo cha jamii pande ya sanaa, na tumejaribu pia kurekebisha wanasiasa kupitia sanaa, lakini nimeona nikiwa kando zaidi inakuwa ngumu. Wacha nijitose kwenye siasa zenyewe, ili tuweze kuangalia ni yapi ambayo tunaweza shirikiana kurekebisha Naam, Amina pia umeweza kuzungumza na baadhi ya uh, vijana ambao wanaelezea hisia zao labda kuhusu jinsi ambavyo chaguzi hizi zinafanyika na dosari, kama nilivyokuwa namwambia Sande Shomari hapa studio kwamba nimekuwa nikisoma kwenye mitandao huko Kenya kuna dosari nyingi tu zimetokea katika baadhi ya maeneo. Je, vijana wanasemaje? Naam, vijana wanasema kwamba uh, chaguzi hizi zimekuwa na changamoto uh, kwa kwa vijana kwa sababu vijana wenyewe hawana pesa, na kwamba zinaahirishwa kila mara, kwao si sawa, na wanatumia pesa nyingi nimeona kuna gap kubwa katika wananchi na wale viongozi wao. Wengi wamekuwa wakienda, si kusema kwa ubaya, lakini ni kwa umri mkubwa sana ambao mafikirio yao ni tofauti na sisi vijana. Tunasema siku hizi vijana ni digital.com, sisi tuna tunapanga mambo yetu kisasa tunaangalia watu we need because tuko kwa ground, tuna interact na watu. Mimi ni mtu wa watu, mtu wa vigiweni, ni mtu nimekaa vijiweni, nimekwenda maharusini. Nataka nizibe hiyo gap ambayo huwa iko kutoka kwa kiongozi na wale watu wake wa, wa chini. Barabara kabisa ni mmoja wa vijana ambaye amezungumza na mwenzetu Amina Chombo huko Mombasa na vilevile vile Amina kuna mwingine pia ambaye umeweza kuzungumza naye tunataka wa vijana wapate kusikia mambo yanavyokuendelea hasa kuhusiana na siasa kwa sababu wanajumuika pia katika kinyang'anyiro hicho huko nchini Kenya Nam uh, nimeweza kuzungumza na Fatuma Chaunga ambaye ni kijana wa kike, na kutokana na mila na desturi uh, haza hapa pwani, kijana wa kike kusimama uongozi ni shida, lakini iwahisi kwamba nafasi wako nayo kama vijana wa kike kuingia katika mabunge ya kaunti. Kwa utazamo wangu, nimefanya ile siasa yangu na nikafanya ile utafiti ya kwamba nafasi iko kwa vijana watapata, kwa sababu pia nilipokuwa nikifanya hii kampeni yangu, nimetembea sehemu mbalimbali nikawapata vijana wenyewe wanasapoti mama, na pia hapo hapo wa mama pia tunasapotiana nyewe kwa wenyewe, na hata wazee wamekubali safari hii wapeleke mama mtoto wa kike ambaye ni kijana na ni mama kwenye bunge la kaunti. Barabara kabisa, tunashukuru sana uh, Amina Chombo hapo pwani ya Kenya. Tunatumai kwamba utaendelea kufuatilia yale yanajiri huko, hususan kuhusiana na maswala ya siasa katika maeneo hayo na utatujuza zaidi katika taarifa zetu za baadaye. Shukran na sasa Sande, nafikiri kabla tujaingia kuangalia zile stori ambazo zinagonga vichwa vya habari ulimwenguni, tuangalie. Jana tumewauliza wasikilizaji uh, swali fulani. Nam, jana tumewauliza wasikilizaji wetu na watazamaji swali kwenye Facebook na kusema, je, ni kweli kuna njaa ya Tanzania? Hebu tupe maoni yako. Maoni ni mengi kweli kweli, tutajitahidi tusome yale ambayo imeweza kutetea machache, baadhi yake. Huyu nanza naye ni Ale city, anasema kulikuwa na dalili za njaa ya Tanzania, ila Mheshimiwa JPM, yaani Rais John Pombe Magufuli, akaamua atembee kwa imani akasema, nasema hakuna njaa, akasisitiza tena, nasema Tanzania hakuna njaa. Watu watafuta watatafuta kiki wakipiga kelele wee. Anaendelea kusema lakini Tanzania inatarajia kuvuna mazao mengi. Naam, naye huyu Karim Kasim akiwa huko Tanzania anasema jambo ambalo kidogo linatatanisha Sande anasema Tanzania hakuna njaa, ila mimi sijala tangu ni nywe chai na vipande viwili vya viazi mpaka sasa, sijala na sina uhakika wa kula. Sasa itakuwaje? hakuna njaa <laughs> na ye bwana hajala <laughs> sasa sijui labda yeye eh, hajalima tujui <laughs> Elisha Mazoya wa Mwanza, Tanzania, anasema hakuna njaa bali kuna uhaba wa chakula kutokana na ukame uliokausha mazao mengi ya wananchi na pia ninachokiona kwa sasa ni mfumuko wa bei ya bidhaa tofauti. Hiyo inaleta sintofahamu, kama umeona jana kwenye magazeti ya Tanzania, sababu bei ya mahindi imepanda imepanda. E, na nafikiri na, na huyo bwana aliyemzungumzia hapo mwanzo alimaanisha kama hakuna hakuna njaa, lakini kuna uhaba uhum, wa chakula. Na tukimalizia Ashraf eh, Muhidini anasema uh, ukisema kuna uhaba wa chakula alafu ukitembelea baadhi ya sehemu za Tanzania ukaona kuna mtu ambaye anapika embe mbichi na anakula uga, na ugali. Je, hao wana njaa au wana uhaba wa chakula? Haya, anauliza swali hilo. Nafikiri ni swali ambalo ni muhimu watu watafakari. Katika habari ambazo zinagonga vichwa vya habari ulimwenguni ni kwamba jimbo la Akensa hapa nchini Marekani limemnyonga mfungwa wa kwanza baada ya kipindi cha miaka kumi na miwili. Lee Dao Lee mwenye umri wa miaka 50 alinyongwa Alhamisi jioni baada ya mahakama kuu kutupilia ya maombi yake ya kuomba samehewe adhabu ya kifo. Lee alipatikana na hatia ya kumuua mwanamke kwa kutumia chuma mwaka wa 1993. Kabla ya kuawa kwake, wakili wake alisema kwamba alikuwa na ombi moja kwa mahakama kuu, Lee apewe nafasi ya kuthibitisha kwamba ana hatia kwa kutumia uchunguzi wa kisiasa na vinasaba Yani, DNA mwanamume mmoja raia wa Ubelgiji na aliyekuwa akisakwa kutokana na shambulizi la kigaidi katika eneo la Champs Elysees huko mjini Paris amejisalimisha kwa mamlaka mjini Antwerp. Mwendesha mashitaka wa Ubelgiji amesema mapema hii leo kwamba mtu huyo alijitokeza baada ya kuona picha yake kwenye mitandao ya kijamii kwamba alikuwa mshukiwa nambari moja wa ugaidi. Hata hivyo hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusiana na mshukiwa huyo. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na shambulizi la Paris kupitia mtandao wake na kumtaja mshambuliaji mshambulia huyo kama Abu Yusuf kutoka Ubelgiji. Kwingineko, vijana waliohama kutoka mataifa ya kusini mwa Ulaya wakitafuta ajira huenda wasirudi makwao hivi karibuni. Maelfu yao walihamia upande wa kaskazini baada ya mataifa yao kuathiriwa na mzozo wa uchumi ukosefu wa ajira kwenye mataifa ya Uhispania, Ugiriki, Cyprus, Italia na Ureno, na Ureno ungali juu kati ya asilimia 25 na 45. kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jijikuu la Marekani, hapa Washington DC. Kwenye laini ya simu tayari hivi, niambie, tunaye Liberty Adede. Leo tunamulika nini kutoka kwa Liberty? Bila shaka Liberty amejitayarisha vilivyo, wasikilizaji na watazamaji wapate kujua mengi kuhusu uh, mambo ya radicalization ya utasemaje kwa Kiswahili, unaweza sandi? kusema kwamba ni swala la watu kuingia kwenye msimamo mkali wa dini ya Kiislamu. Nam, ndivyo hivyo. Kwa hivyo Liberty ameweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya, ambao mmoja wao anahusika katika kuhakikisha kwamba vijana waingii eh, katika kufunzwa hizo itikadi uh, itikadi kali uh, Liberty moja kwa moja kwako, hebu tufahamishe, umezungumza na nani na hasa amezungumzia nini? Asante sana BFJ pamoja na Shomari, mambo kujiachia wikendi, lakini anafahamika kama Omslo Montana, kijana ambaye yeye ameishi maisha yakawa magumu, akapitia vituko vyote uhalifu, lakini hakuona ukiwa na faida yote, basi akaamua yeye kushika mikrofoni na kuanza kuimba ule mziki wa kufokafoka, yani hip hop. Wanasema mara nyingi inahusisha vijana na mambo ya, ya ugaidi au ya ujambazi. Sijui kama yeye hip hop yake ni tofauti nam yeye baada ya kupitia hao mambo yote magumu, akabadilisha tabia, akaamua kufanya ile inafahamika, acha ganshi kamai, na, na kupitia katika mziki huu wa kufoka, yeye anapatia ujumbe vijana kuachana mambo ya kuingia katika itikadi za kidini hiyo, na pia uhalifu wa kutumia viroba, yani kutumia vichuma au kuwanyonga watu mitaani, kuaidia kule kwa, kwa bakura na kuijia kwa lazima, na hata vinywaji ama kutumia dawa za kulevya. Yeye kazi ni hip hop positive, ana spread love kama vile anavyosema mwenyewe. Hebu tumsikize kijana Omslo Montana anasemaje kuhusiana na mziki wake wa hip hop. Shida nyingi ambazo tunakumbwa hapa Mombasa ni ya uh, aidha uhalifu ama mambo ya ugaidi ama mambo ya madawa ya kulevya, na kila vijana tukiwaelekeza kwa mambo ya talanta, then wanaona kuna njia ambayo wataweza kujisaidia. Hasa sisi tunajaribu kuonyesha vijana kuwa kuna njia zingine ambazo wanaweza kujisaidia kujikimu kimaisha, ndio sababu tunasisitiza sana mambo ya talanta. Mwanzo tunataka wawe na ile uzoefu wa kuvumiliana. Nafikiria huyo, uh, huyo ni naliberty huyo, ku, na huyo ni yule ambaye alikuwa anazungumzia jinsi ambavyo anajaribu kuwarekebisha vijana. Nafikiria huyo ni Muhamud Nur ambaye anajaribu kukuza vijana, kila mara anawaleta vijana, lakini kuna sauti ya Onslo akiniambia yeye anapiga hip hop aina gani. Wacha tuipate kutoka kwa mafundi wetu mitano. Yo, hip hop sana sana tumenye, tunasema ni culture ya love shona, na hiyo culture ya love tuna mimi sana sana, ma hip hop yangu ni kuhusu ni hip hop against crime and drug abuse na mambo ya radicalization. Naona vijana wengi sana wameingia kwenye wamekuwa wame radicalized yani shona, um, hip hop cost yani imekuwa ranked yani top yani shona. Barabara kabisa um. na, na, na na Liberty, hebu introduce wimbo wake, utuambie labda anazungumzia nini katika wimbo huu. Katika wimbo huu ameweza mshirikisha jamaa na familia kama Pid, japo ameshikanisha mziki wa rege na hip hop anajaribu kuiba akielezea aki mapenzi kwa mpenzi wake, na akisema kwamba ni, ni hali moja ya kusema, ukishajua ukisha jinsi ya kupenda watu, ukishabadilisha tabia, basi unaona muhimu kuwa na mpenzi, kuwa na watu katika jamii, unaishi maisha mazuri, ukiacha uhalifu, itikadi kali za kijamii ama za kidini na masuala mengine mabovu yale. Hata tukia na na kibao hicho, akimshirikisha Pide anakuambia, anakwambia kibe Haya, mambo mazito hapo. Muziki nausikia na chini kwa chini, ameeleza vizuri sana. Mimi sisemi kitu, hebu tusikie Yongoma bila shaka. Wa mapenzi alowashika toka enzi, mapenzi wakapendana ahadi nyingi kupana. Subiani wa mapenzi alowashika toka enzi, mapenzi wakapendana ahadi nyingi kupana, magari kununuliana, ahadi nyingi kupiana, alichokitaka mwenzake alivyokipata kaenda, magari kununulia, na ahadi nyingi kupyana, alichokitaka mwenzake alivyokipata, kaenda. Akimwona analia, akimwona nauma, akimwona anauma moyo a enda ashaenda kisebusebu, kwangu mimi oh Yo, saumu ya mapenzi baby na da bongo kuje kareko kabla ni anze fite na itazama picha yako Tuta stay forever kwa safari ya ndoa derefa umenoa Call the teacher kupe forever, tell him, na kudrive crazy, over no I mean na fight kwenye... Ni moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, matangazo ya yakiwa VOA Express kwa wale wasikilizaji, watazamaji wanajiunga nasi kwa mara ya kwanza, tunakuletea mambo hapa kutoka studio 15, sauti ya Amerika. Mambo hayo, msikilizaji, taratibu kabisa, kibao hicho kibe kikipotea taratibu. Hebu niangalia hapa kwenye mtandao wetu, watu ambao wanaingia hivi sasa. Namwona Herodi Mwaipopo anasema huku Tunduma, Songwe, Tanzania, nawapata vizuri sana VOA. Asante sana. Huyu mwingine Young Wizo anasema nawapata vizuri nikiwa huku Tanzania naye Fredi Mwenga Nyangrasi anasema mimi nimekusha ingia siku nyingi nipo ndani nafuatilia vitu. Yahya Simba anasema nawapata vizuri hapa jijini Dar es Salaam. Ochieng Boyton anasema mimi nawasoma vizuri sana basi. Endeleni eh, kufuatilia kwenye mitandao na kama kawaida, msisahau una unashea na wenzako ambao pia ni marafiki zako kwenye Facebook wawezi kuona haya mambo mazuri unayopata hapa VOA Express. Nama, wasikilizaji watazamaji wajue kwamba tunafurahi tunapenda sana wakati wanahusika na sisi, wakati tuko live on air, wao wanaandika yale ambayo wanafikiria kuhusu hii show na maswala ambayo tunazungumzia. Sasa nafikiri moja kwa moja, Sande, twende tusikilize ni yapi yanaendelea. Kama ulivyoeleza kwa awali, jicho letu leo wamezungumza na DJ maarufu sana kule nchini Tanzania. Huyu DJ maarufu anazungumzia kuhusu mambo ambayo yanaendelea kwa sasa na yanazungumzwa pale nchini Tanzania. Tumsikilize akiwa kwenye jicho letu, atamwongea kitu gani? Naitwa Bonifas Kilosa almaarufu kama DJ Bonlove. Swala la kutekwa, sidhani kwamba waliotekwa wote ni wanamziki. Tuanzie hapo kwanza, ukiangalia sababu ambazo zinasemekana, kwa sababu hawa watu ambao wametekwa sio watu ambao nina affiliation nao, sio watu ambao niko nao karibu sana, lakini nadhani kuna kuna kitu kinachopelekea mtu kutekwa Je, ni sanaa inapelekea mtu atekwe, au ni uandishi unapelekea mtu atekwe? Utaratibu wa kuanza kutekana umeanza lini? Upo tokea zamani, au sasahivi umekuwa exposed kwa sababu kuna social media? Kwa hiyo suala la watu kutekwa, cha kwanza linafanya ni tahayari. Je, ni kisiasa au sio kisiasa? Kuna tungo za wasanii wawili watatu tumeziona kwa kusikiliza tu, unaweza hata ukatabiri kwamba huyu ni fulani anaambiwa tena, ni kiongozi wa kisiasa. Kuna kitu kinaitwa freedom of speech. Si encourage mtu atumie freedom yake ya speech vibaya, ikawa uhuru wako unauelekeza kwenye vita na watu wengine. Mi nadhani kuna utaratibu mzuri sana kisiasa au kimziki, tunaweza tukaeleza hisia si, si, si, zetu vizuri tu, tukauliza maswali vizuri tu kuliko kushambulia. Na nataka watu wawe na uhuru wa kujieleza, lakini sinkareji uwashambulie upande mwingine. Sidhani kama mashambulizi ya aina yoyote yana matokeo mazuri. Kikawaida tu, ukiangalia mfano mmoja, Rwanda watu walianza kushambuliana kutokana na zile vyanzo vya ukabila tu lakini kukazuka vita, mauaji ya kimbari genocide. Na leo mwisho yote walikuja kufanya nini? watu dialog, watu wakaja kaa kwenye meza wakaongea na wakayamaliza. Mi nadhani mziki ufanywe kwenye Um, mfumo wa mziki siasa zifanywa kwenye mfumo wa siasa. Na sisemi hivi kuwa labda, kwa mfano nikitoa mfano wa hizi nyimbo zilizoimbwa, mi sio mfuatiliaji sana, ingawaji ni mtayarishaji wa mziki, lakini sifuatilii sana, kwa sababu kama kitu akijangia kenini kwangu sikilazimishi kingi, na sisemi kuwa watu wanaopaza sauti wanakosea, lakini nadhani wao wamefuatilia na wameona ni nini kisemwe, nini kisemwe, lakini nadhani tuo na, tu na utamaduni wa kuheshimiana. Haya, ah, asante sana. Amemsikia huyo DJ Bonilove, anamwita maarufu pale Tanzania, na DJ Bonifas Kelosa, Akizungumzia mambo ambayo kwa Tanzania amekuwa akizungumza sana ya utekaji wanamuziki, wametekwa haya watu wengine wametekwa vipi. Na amezungumza hapo na, na, na mwandishi wetu Rahab Freddy ambaye anapenda sana na analeta mambo makubwa sana hapa VOA Express, anatuma story ambazo tunafurahia sana hapa tukizipeperusha moja kwa moja. Sasa turudi huko nchini Kenya na tuseme ni Afrika a kwa jumla Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu unapokuwa Ijumaa, kuna mambo mengi yanaendelea, na Jumapili kuna michezo, kuna mambo ya burudani. Sasa tujiunge na nani basi? Tuko na Liberty Adede tena Tuske, atupe mambo yanavyoendelea kule Mombasa kwa, kwa sababu weekend inapokaribia kuna mambo kama ulivyosema kwa theater aha, kwa muziki, kwa sports, sijui ametayarisha nini lakini tumsikie Liberty Adede Nam ni mwisho wa wiki na baada ya kazi ni kupumzika. Wakenya watakuwa wanajiachia katika maeneo mbalimbali hasa sana hapa eneo la pwani kuweza kujiburudisha, lakini katika burudani la michezo ni kwamba wafuasi wa mechi za soka za Kenya wataendelea kupata burudani la soka ambapo timu za soka nchini Kenya zitakuwa zinaochuana katika viwanja mbalimbali mbali kote nchini. Bingwa utetezi wa ligi hiyo Taska watakuwa wanakutana na washindi mara 18 wa kombe hilo Gor Mahia katika mechi itakayoandaliwa jijini Nairobi. Vijana wa hapa Mombasa Bandari FC wanasafiri hadi magharibi mwa Kenya kukutana na timu inayofahamika kama Chemelil, huku Thika United ikiwaandaa AFC Leopards, miongoni mwa timu ambazo zina wafuasi wengi nchini Kenya. Hata hivyo, licha ya kuwa kuna burudani la soka bado mtafaruku kati ya kampuni inayosimamia michuano hiyo ya ligi na ile inayoionyesha moja kwa moja kwa televisheni bado inaendelea, huku kampuni hiyo ya SuperSport ikiwa imefutilia mbali kuonyesha michuano hiyo kutokana na madai kwamba kampuni inayosimamia ligi ya Kenya ilikiuka masharti ya kandarasi. Tukiachana na hayo, ni kwamba kila wakati ni muhimu kuwaweka vijana pamoja na kuwakumbusha maadili mema maishani, hii ikiwa mbinu moja ya kukabiliana na uhalifu. Hii imebainika wakati vijana hapa Mombasa wameandaa akusherekea siku ya kuzaliwa kwa menta wao anayefahamika kama Muhamud Nur. Wakati wa hafla hiyo wakati wa hafla hiyo, vijana walipata burudani la mziki wa kufokafoka, yani hiphop, sanaa ya ushairi na ile ya spoken word, pamoja na miziki ya wasanii chipukizi. Hapa ni Nur akielezea ni kwa nini hafla hii ni muhimu. shida nyingi ambazo tunakumbwa hapa Mombasa ni ya uh, aidha uhalifu ama mambo ya ugaidi ama mambo ya madawa ya kulevya, na kila vijana tukiwaelekeza kwa mambo ya talanta then wanaona kuna njia ambayo wataweza kujisaidia. Sasa sisi tunajaribu kuonyesha vijana kuwa kuna njia zingine ambazo wanaweza kujisaidia kujikimu kimaisha. Ndio sababu tunasisitiza sana mambo ya talanta. Mwanzo tunataka wawe na ile uzoefu wa kuvumiliana. Kutoka Mombasa, mimi ni Liberti Adede. Uh, shukran Liberty Adir ukiwapo Mombasa, msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kutazama VOA Express kutoka jiji kuu cool la Marekani hapa Washington DC. Naona Sunday, wasikilizaji wengi kabisa wanaendelea kuchangia hapa, kama huyu Ashirafu Muhidini anasema Voice of America, uh, sauti ya Amerika, hashtag muko juu sana. <laughs> Safi sana. Tunashukuru. Na, na, natumai tutakaa hapo hapo juu na huyu naye Leonard Nditi anasema hiyo TV yao ni wap? He, nafikiri anazungumzia yale ambayo anatazama kwenye mtandao wa Facebook katika ukurasa wetu pale. Tunashukuru sana wale ambao wanachangia kuzungumzia yale ambayo yanaendelea na kuendelea kwa kuwakumbusha mwangalie, lakini pia share na marafiki zako waliopo kwenye Facebook, waonyeshe yale ambayo unayaona wewe hapa Express kila siku bila kukosa, kipindi hiki ambacho kinakujia, na pia wajue kwamba uh, mm -hmm. VOA wakati wanapochangia pale kwenye ukurasa wa Facebook wao, ni mmoja ya watu zaidi ya milioni moja ambao uh, ni marafiki zetu kwenye Facebook, Facebook katika ka, uh, marafiki wa VOA Swahili kuonyesha kwamba yale ambayo wanazungumzia yanasikilizwa au yanaangaliwa na, ya na watu wengi zaidi ya milioni moja. Sawa kabisa, na sasa tuone nini ambacho kinajiri kwenye mitandao mbalimbali mbali, mbali. Ni mita, mengi ambayo yanajiri, tuangalie yapi yanayoendelea kwenye mitandao hii leo, hasa ikiwa inakaribia wikendi inaingia. Kuna mengi ambayo watu hupenda sana, sana kuzungumza kwenye mitandao. umeona nini wewe? nimefuatilia fuatilia hapa na pale, BMJ Murithi, na kuona mm, moja kwa moja picha ya yule mcheza tenis maarufu sana Serena Williams mm, ambaye kama unafahamu alitoa picha yake jana kwenye mitandao akiwa ameonyesha sasa kwamba tumbo lake limepata baraka. Tunasema baraka kwa sababu nikiwa kupata ujauzito. Kama mnakumbuka, huyu dada amekuwa akizungumza muda mrefu, akiwa anahusiana na watu mbalimbali, lakini sasa akaamua atoe hii picha. Cha kushangaza zaidi BMJ, ni kwamba wengi na wamefahamu alitoa muda wa ule ujauzito, akasema ni wiki ishirini. Sasa wengi wakajiuliza hii sio ya leo, kumbe, kumbe haya yametokea muda mrefu, na hata kabla wakati ameshinda alishiriki na, kwa, na, na akashinda. Wanasema alishinda akiwa tayari akiwa mjamzito, kwa hiyo anaonyesha jinsi gani alivyokuwa physically fit ameweza kucheza na kushinda <laughs> lakini akiwa mjamzito, lakini hakumwambia mtu yoyote. Basi wengi kwenye mitandao hapa wamekuwa wakiangalia picha yake ambayo aliweka, lakini sasa baadaye aliitoa kwenye Instagram Naam, akipongezwa. E, baby Esther anasema hongera sana Serena, kweli uja uzito, jamani, hongera kwako. Bob G anasema hongera sana Serena Williams, mambo sasa yamelipa. <coughs> haya kwingineko ni picha ya Cuban Gooding Sini, ju, uh, huyu Cuban Gooding Sini yule nini ni mcheza sinema yule mcheza sinema sasa kuna picha ya baba yake ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 72 yeye anasifiwa kwamba alikuwa nyota wa muziki katika miaka ya sabini na alikutwa amefariki dunia kwenye gari lake siku ya jana Alhamisi, huko Woodland Hills, California. mm -hmm. ilikuwa ni midaa ya saa saba za mchana. Polisi wamekuta kwenye gari lake pale amefia mle ndani. Nini ambacho kimekutwa? Wanasema wamekuta tu kwamba kulikuwa kuna dawa mm -hmm. za kutumia dawa za kunywa zimewekwa no. pamoja na chupa za pombe, kwa hiyo hawajui nini sababu ya kifo cha huyu bwana. Kwa hivyo anazungumza sana kwenye mitandao, wanazungumza sana na kitu kinazungumza no. pia jana kwamba wengi walikuwa no. wakitamka kwamba aliyefariki ni mtoto wake Cuba Gooding Junior, lakini ilikuwa si sawa; aliofariki ni baba basi. Unaweza kufuatilia sene. yote haya kwa kuangalia kwenye tovuti yetu. Tuna mengi zaidi kuhusu yale yanatamba kwenye mitandao. Na kufika hapo, msikilizaji, mtazamaji, tunafika mwisho wa VOA Express kwa niaba ya wole waliofanikisha matangazo haya, uh, jina langu BMJ Muridhi na mimi jina langu ni Sandey Shumari na nakutakia alasiri njema, endelea kuangalia VOA.