Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mary Mgawe na kukaribisha katika matangazo yetu ya Live Talk. Na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Aprili tarehe 21, na mwaka nao ni wa 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. katika matangazo yetu ya leo ambapo kila Ijumaa tunakuletea kipindi cha Livetalk. Leo tunazungumzia kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii na vyombo vya elektroniki, vimebadilisha vipi mwenendo wa maisha ya kijamii, mahusiano na hata ndoa. Tupigie simu namba 2026193151 ili uweze kuchangia na miongoni mwa habari zingine za dunia tulizo nazo ni pamoja na maandamano yanayoendelea nchini Venezuela ya kutaka Rais Nicolas Maduro aondoke madarakani. Basi ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa tayari kwanza, sikia habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Uchaguzi wa mchujo wa chama kinachotawala nchini Kenya cha Jubilee umefanyika katika kaunti mbalimbali hivi leo huku zoezi hilo likiripotiwa kugubikwa na dosari katika baadhi ya maeneo. Katibu mkuu wa chama hicho Raphael Tuju amesema kuwa uchaguzi umeahirishwa katika kaunti ishirini kufuatia kasoro zilizojidhihirisha. Hata hivyo Tuju amesema kupitia taarifa kwamba uchaguzi huo wa, wa awali umefanyika bila hitilafu zozote kwenye vituo vingi vya kupigia kura ametaja kaunti ya Kiambu, Laikipia, Meru na West Pokot kama baadhi ya maeneo yaliyofanya zoezi hilo bila hitilafu zozote. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation, baadhi ya wa wagombea wa tikiti ya Jubilee wametangaza kuhama chama hicho, wakidai kuwa uchaguzi haukuwa wa haki na kweli. Jana Alhamis, Tuju alitangaza kuahirishwa kwa, kwa upigaji kura katika kaunti ya Nairobi ili kuwapa wakazi wengi zaidi nafasi ya kushiriki vyama vingine vya kisiasa vimefanya uchaguzi wa mchujo wiki hii huku vingine vikitarajiwa kuendelea na zoezi hilo wiki ijayo. Dosari pia zimeripotiwa kwenye uchaguzi wa chama cha upinzani cha ODM. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amehimiza tena uungaji mkono wa mshirika wa karibu wa Marekani Israel wakati akikutana mapema leo na waziri mkuu Benjamin Netanyahu mjini Tel Aviv. Mattis na Netanyahu wamekubaliana kuwa mataifa yote mawili yanakabiliwa na adui mmoja yaani makundi ya Kiislamu na kwamba watafanya kila wawezalo kuhakikisha amani inadumishwa. Mattis pia amekutana na mwenzake wa Israel, Avigdor Lieberman baada ya kufanya mikutano mingine na viongozi kutoka Saudi Arabia na Misri mapema wiki hii. Netanyahu ameeleza kuridhishwa kwake na msimamo mpya unaochukuliwa na utawala wa Trump huku ushirikiano kati ya Marekani na Israel ukiendelea kuimarika. Maafisa wa kijeshi wamesema mapema leo kuwa jeshi la Kenya limeua wapiganaji hamsini na wawili kutoka kundi haramu la Al-Shabab kwenye kambi moja katika nchi jirani ya Somalia. Msemaji wa jeshi Kanali Joseph Oworth amesema kambi hiyo ya Badhadhe iliyoko kwenye eneo la Lowajuba ilishambuliwa na vikosi vya ardhini waliokuwa na silaha zito. Ameongeza kusema kuwa wameweza kupata silaha za aina mbalimbali mbali kwenye kambi hiyo. Vikosi vya Kenya ni miongoni ya vikosi vya muungano wa umoja wa Afrika vinavyosaidia serikali changa ya Somalia kukabiliana na kundi la kigaidi la Al Shabab. Kenya ilituma vikosi vyake nchini humo mwaka wa 2011 huku kundi hilo likiapa kulipiza kisasi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Polisi nchini Nigeria wamesema kuwa watu saba wameuawa baada ya kuangukiwa na waya ya umeme kusini mwa nchi hiyo wakati wakitazama mpira wa miguu, ingawa wakazi wanasema kuwa idadi hiyo huenda ikaongezeka. Mkuu wa polisi wa jimbo la Cross River Irene Ugbo amesema kuwa watu wengine kumi wamejeruhiwa vibaya baada ya waya huo wa umeme kuangukia paa la ukumbi wa kutazama mpira kwenye mji wa Kalaba usiku wa Alhamisi. Mkazi Ukeme Joseph amesema kuwa idadi ya vifo huenda ikafikia ishirini, akiongeza kuwa kulikuwa na zaidi ya watu themanini ndani ya ukumbi huo wakitazama mechi ya Manchester United wakati wa tukio hilo. Mara nyingi wa Nigeria hupenda kutazama mpira kwenye kambi, kwenye kumbi za kulipia badala ya kutazamia kwao nyumbani. Jimbo la Arkansas hapa nchini Marekani limefanya unyongaji wa kwanza kwa mfungwa baada ya kipindi cha miaka kumi na miwili. Ledell Lee mwenye umri wa miaka 51 alinyongwa Alhamisi jioni baada ya mahakama kuu kutupilia maombi yake ya kuomba asamehewe adhabu ya kifo. Lee alikutwa na hatia ya kumuua mwanamke kwa kutumia chuma mwaka wa 1993. Kabla ya kuuawa kwake, wakili wake alisema kuwa alikuwa na ombi moja kwa mahakama, kuwa Lee apewe nafasi ya kuthibitisha kuwa hana hatia kwa kutumia uchunguzi wa kisasa wa vinasaba, yani DNA. Dawa aina tatu ikiwemo midazolam zilitumika kumuua Lee, wakati kipindi cha kutumia dawa hizo katika jimbo la Kansas unapofikia kikomo mwishoni mwa mwezi Aprili, jimbo hilo limepanga kutekeleza hukumu nane za kifo katika kipindi cha siku 11 kabla ya mwisho wa mwezi huu wa Aprili. Mwanaume mmoja wa Ubelgiji na aliyekuwa akisakwa kutokana na shambulizi la kigaidi katika eneo la Champs Elysees mjini Paris amejisalimisha kwa mamlaka mjini Antwerp. Mwendesha mashtaka wa Ubelgiji amesema mapema leo kuwa mtu huyo alijitokeza baada ya kuona picha yake kwenye mtandao wa kijamii kuwa alikuwa mshukiwa nambari moja wa ugaidi. Hata hivyo hakuna taarifa zaidi zilizotolewa kuhusiana na mshukiwa huyo. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na shambulizi hilo la Paris kupitia mtandao wake na kumtaja mshambuliaji huyo Abu Yosef kutoka Ubelgiji, likidai kuwa alikuwa mmoja wa wapiganaji wake. Polisi wamewazuia watu watatu kutoka familia ya mshukiwa aliyouawa kwenye shambulizi hilo. Venezuela imesema kuwa uporaji wa mali na ghasia za hapa na pale zimeshuhudiwa usiku wa kuamkia leo kwa kile kinachosemekana ni juhudi za kumwondoa Rais Nicolas Maduro madarakani. Polisi wa kutuliza ghasia wamekabiliana na maelfu ya waandamanaji kwa siku ya pili mfululizo waliokuwa wakielekea kwenye barabara kuu ya Karakas huku wakiwa wamefunika nyuso zao na kutupa mawe. Waandamanaji hao wameapa kutositisha maandamano na kumwondoa maduro madarakani, licha ya kushuhudiwa kwa gasia za wiki tatu na kuuawa kwa watu wanane, watatu miongoni wao wakiuawa wa siku ya Jumatano. Alhamis jioni serikali na upinzani walikabiliana kutokana na matukio kwenye hospitali ya watu wenye matatizo ya kiakili na kupelekea kuondolewa kwa wagonjwa hamsini na vijana waliohama kutoka mataifa ya kusini mwa Ulaya wakitafuta ajira huenda wasirudi makwao hivi karibuni. Maelfu yao walihamia upande wa kaskazini baada ya mataifa yao kuathiriwa na mzozo wa kiuchumi. Ukosefu wa ajira kwenye mataifa ya Uhispania, Ugiriki, Cyprus, Italia na Ureno ungali juu kati ya asilimia 25 na 45. Roberto di Mauro aliondoka Italia mwaka wa baada ya kuhitimu masomo ya chuo kikuu, ilimchukua miezi kadhaa kuweza kupata ajira ya kudumu. Ambapo alipata, alikuwa analipwa yuro 500 kwa mwezi bila mafao yoyote au bima ya afya. Vijana wengi wanaotafuta ajira wanahamia kwenye mataifa ya Uingereza, Ujerumani na pia kwenye mataifa madogo kama vile Uholanzi na Ubelgiji. Nama msikilizaji, kama ilivyo kawaida, kila siku ya Ijumaa tunakuletea kipindi cha Live Talk. Leo hapa studio kukuendeshea kipindi hiki mimi hapa ni Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu Harrison Kamau. Mada yetu ni kuhusu mitandao ya kijamii na vyombo vya elektroniki, yaani kama vile simu za mikononi na kompyuta, vimebadilisha vipi mwelekeo na maisha katika jamii. Je, mchango wa wazazi kuongoza vijana wao katika matumizi ya vifaa hivi ni vipi? Karibu uwe nasi ambapo tutakuwa na Umra Omari kutoka Kenya kama mzazi, tunaendelea bado kumtafuta katika laini ya simu, vilevile Akol Amazima mchambuzi na vilevile mwandishi wa habari mkongwe Bill Marwa mtaalamu wa masuala ya kompyuta na mitandaoni. Hawa wote wako katika laini ya simu. Karibuni sana muwe nasi. Uh, shukran. Basi ni dhahiri kwamba matumizi haya ya mitandao na vyombo vya elektroniki yamegusa maisha ya watu, na pengine hata pen mara kadhaa kutia dosari. Je, tuambie, wewe Bill Marwa, kama mtaalamu wa masuala haya ya kompyuta na mitandao vilevile vile, kitu gani kikubwa ambacho umekishuhudia kama dosari? Asante uh, asante uh, sana kwa fursa hii uh, mitandao kiukweli inakuja na kujena... Uh, faida na fursa nyingi nyingi sana lakini kitu ambacho nakiona kikubwa uh, ambacho naweza nikasema ni kama dosari uh, ni namna ambavyo uh, watu wamekuwa wakitumia hii mitandao uh, kwa ajili ya uh, kwa, kwa, kwa matumizi mabaya uh, ikiwemo wizi, utapeli wa kimitandao, watu kuchukua uhusika wa watu wengine, kwa kizungu impersonation, lakini vilevile watu kupoteza muda mwingi kuangalia vitu ambavyo havina manufaa ambayo kimsingi ukiangalia inakuja na gharama, gharama kwa maana ya muda, gharama kwa maana ya pesa ambayo inatumika katika mitandao hili. Akol, kwa upande wako upande wangu nataka kusema kwamba, labda teknolojia mpya, simu, kompyuta, hapa Afrika tumeathiriwa na ule tunaoita ulimbukeni. Unajua waswahili wanasema uh, limbukeni hana siri. Kwa hivyo ni kitu ambacho tumekumbatia, tumejaribu kukitumia bila tahadhari yoyote, na mwishowe matokeo yake yamekuwa mabaya, lakini nina imani kwamba kadri muda unavyoenda watu watazoe, watazoea Uh, hivi vifaa vipya na labda wataunda mbinu za kuhakikisha kwamba wanavitumia kwa njia ambayo haiathiri na haivurugi mshikamano wa familia, mshikamano wa jamii na urafiki pia. Nam, nakubaliana na, na wewe kabisa kwamba hata hivi karibuni hapa katika kituo chetu cha Sauti Amerika tulikuwa na taarifa kwamba hivi sasa e, ilo swala mtu mwingine pia alitumia neno la ulimbukeni na akasema kwamba unakuta kina mama wengine katika nyumba zao hivi sasa, hiyo e, mambo ya mitandao, kutwa mtu yuko kwenye simu, kwa sababu ndio hivyo tena, teknolojia, yuko kwenye masocial media, hayo mitandao ya kijamii, basi hata mambo yanaharibika. Harrison, sijui wewe ulikuwa una mchango gani hapo ama ulikuwa na swali gani? Kwa kweli, kwa hakika kabla hata ya kuchangia uh, kwanza kabisa ni washukuru Amazima na Akol, uh, mm. l na vilevile bwana Marwa lakini ningetaka kwanza kurudi kwa upande wao kidogo kabla sababu huu ni mjadala ambao unaguza kabisa jamii unaguza kila mmoja mm -hmm. unaguza watoto unaguza uh, wanandoa unaguza wachumba na lakini ningetaka kuuliza Amazima Akol mambo yamebadilika tukilinganisha kama miaka kumi imepita mambo yanaendelea kubadilika ni wapi mambo yalichukua mrengo mwingine kukawa kwamba itikadi za kitambo tulivyozijua na jamii mambo yamechukua mrengo mwingine, wewe unaona kama ni wapi mambo yalianza kuharibika ama kuchukua laini nyingine? Nadhani mambo yalianza kuharibika pale tulipoanza kukumbatia kila kitu la, kwa Kiingereza anasema copy and paste. Maanake tunaona kwamba kila kitu kinachotoka ughaibuni ni kama kitu kimetoka ubinguni. Sisi tumetri, imani hiyo tumejengewa kutokea kutoka shule, yani hii elimu ambayo tumepewa tumekabidhiwa kutoka wazazi wetu, nao wamekabidhiwa kutoka wa wakoloni, kwamba kila kitu cha kiaf, kiafrika maanake ni kitu cha kitu duni sana ni kitu cha kishetani na kile kitu ambacho kinatoka Uingereza ni kitu kizuri. Kwa hivyo imani hiyo imeendelea ikijengeka hadi kiasi kwamba kila kitu kinachotoka huko nje tunakiona kama kitu kizuri, bila ya kutathmini, bila ya kukichambua kina athari gani. lakini kwa hivyo hayo yote yanaweza ya yakakomeshwa, ya ya iwapo, kwanza kabisa, mitaala ya shule itabadilishwa. Ya pili uh, watu ambao wameelimika barani Afrika vile vile watabadilishwa mtazamo wao na walimu shuleni kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapowafundisha wabadilishe baadhi ya mambo, ili mwanafunzi anaposoma ajue kwamba anasoma kwa ajili ya kukomboa Afrika, anasoma kwa ajili ya kujikomboa yeye kama Mwafrika, si kusoma ili awe mzungu katika ngozi ya nyeusi. Aha, kwako Marwa, hebu tuambie. Naona hapo suala la vijana limegusiwa pia, sijui ni kitu gani hasa cha kutupia jicho katika matumizi haya ya mitandaoni, hasa kwa vijana wetu ambao wako mashuleni. Nakubaliana kabisa na mzungumzaji aliyepita. Ni kweli kwamba ukijaribu kuangalia namna ambavyo uh, matumizi ya kimtandao yamechukua kasi ndani ya kimsingi, ni ndani ya hii miaka thelathini, uh, uh, ni kweli kwamba hata ukijaribu kuangalia mataifa mengi yalikuwa hayajajiandaa ya kiasi ambacho kwamba hata mataifa mengi uh, yamepitisha sheria ambazo zinalinda matumizi ya kimtandao hivi karibuni tayari ambapo watu wengi tayari walikuwa tayari wameshafungua akaunti zao tayari. Watu wengi walikuwa wana namna yao fulani fulani ambayo wamekuwa wakitumia uh, mitandao hiyo. Kwa hiyo mimi nafikiri, hasa kwa vijana, lakini na kwa watu wote ambao wanatumia hii mitandao, Uh, ni wao wenyewe kwanza kukumbuka kwamba um, kila taarifa ambayo mtu anaweka kwenye mtandao uh, inabaki kwa muda mrefu sana, na pengine isifutike kabisa, hata ukiifuta kwenye mitandao. Na, na tumeona watu wengi wakijiuzuru nafasi zao, uh, wengine hata wakijiua, uh, kwa sababu ya maamuzi mabaya ambayo wameifanya. Kwa hiyo mimi ningependa kusema kwamba uh, kila mmoja ajaribu uh, kwa nafasi yake kujiona kwamba ana wajibu uh, wa kutumia mitandao hii kwa fursa zilizopo uh, badala ya kuitumia uh, kwa matumizi ambayo hayana faida yoyote kwao. Maadili yapo kama unaona, ni kama ni kama mara amegusia masuala ya maadili, tutaangalia suala hilo la maadili. Lakini kwenye laini ya simu Meri tunaye Saenda Mabula, nafikiri kwamba nimetaja vilivyo. Karibu sana kwenye live talk, mambo tunazungumzia mitandao na vifaa vya elektroniki ambavyo vimekuwa ni kama uh, sehemu ya maisha yetu karibu sana. Asante sana. Kwanza nikijitambulisha mimi ni Sayenda Mabula Magesha, mkazi wa Nyangokola, Bariadi mkoani Simi. Lakini kwa sasa niko hapa Ha, ha, tuta, lazima tutamtafuta tuta tena maanake kabisa, nimesikia alivyoanza <laughs> <mutafuta> <laughs> na mambo tutamtafuta kwa hakika sawa sawa. Turejee kwako tena Marwa eh, utakuta nimependa pale ulipokuwa yes, unazungumzia kuhusu maswala ni kama umeelekea kwenye maadili. Kwa kweli utakuta sasa si tu kwa Afrika peke yake, hata nchi za kigeni tunaona kama wanavyosema watu wanajiuzuru nyefadha na nini eh, Picha unakuta zinatumwa picha za ajabu ajabu. Imekuwa kama mtu sasa, uhuru hakuna no. tena eh? na watoto wetu, vijana wetu wanajikuta no. nao wanaingia kwenye mitandao iko wazi kabisa, wanaangalia vitu ambavyo haviendani kabisa na, na na na wengine umri wao, na wengine wako mashuleni. Sijui ilitakiwa ifanyike nini ili kuweza kudhibiti hii hi, hivi hivi vitu vinavyorushwa kwenye mitandao ama ndio basi tena? Ha, mimi binafsi niseme tu kwanza, kikubwa cha kwanza kabisa ni kuhakikisha kwamba um, kila mmoja narudia pointi yangu kwamba kila mmoja achukue jukumu lake kuhakikisha kwamba, kabla haujabonyeza neno send au tuma, kuweka taarifa katika mtandao, jiulize mara mbili: je, ninafanya uamuzi sahihi kwa hii taarifa inayoiweka? Nilikiandika kinamlenga nani? Kwa nini? Je, ni sawa? Hmm, nikifanya hivi, nikifanyiwa hivi, nitajisikiaje jamii inayokuzunguka, je, wakiwemo watoto, viongozi wa dini na viongozi mbalimbali. Lakini kitaifa, na nafikiri katika mataifa mbalimbali, ni kuhakikisha tu kwamba uh, wanakuwa na namna ya kuweka udhibiti kwa maana ya sheria. Mitandao ni mizuri, hatusemi iondolewe, hapana, lakini kuwa na sheria ambazo kimsingi zinawapa watu uhuru wa kuendelea kujieleza, lakini vilevile zinawajibisha wale ambao wanaitumia kwa matumizi mabaya, hasa hayo ya udhalilishaji, hasahasa kwa watoto, hasa hasa kwa wanawake na, na haki za binadamu kwa jumla. Mchango wa wazazi katika kudhibiti vijana wetu eh? Unaona kwamba sasa hivi ndio mambo tena ya kiteknolojia, tunataka vijana wetu wawe na smartphone, wawe na simu nzuri wawe na kompyuta wajihusishe na wao kuangalia hizi mitandao ya kijamii, lakini mchango wa wazazi kwa hawa vijana, hasa wale walioko mashuleni na hasa hawa wengine ambao akili zao bado hazijapevuka vizuri akola mazima, hebu zungumzia hapo. Nadhani kwamba wazazi lazima n wajibike sana, kwa sababu unakuta kwamba, siku hizi, kwa sababu ya masuala ya kiuchumi, baba na mama wanafanya kazi, labda nyumbani wameweka simu, wamemwachia housegirl, na hiyo simu wanaitumia kwa mawasiliano. Hiyo simu kuna WhatsApp, kuna Facebook. Kwa hivyo unakuta kwamba yule housegirl ataitumia ndivyo sivyo wakati watoto wapo. Jambo lingine vilevile, unajua kwamba kuna baadhi ya wazazi wanadhani kwamba ni usasa hata wa darasa la saba anapewa simu hii kwa ajili ya mawasiliano shuleni. Hiyo simu ina Facebook, ina WhatsApp. Kwa hivyo nasema kwamba lazima wazazi wajue kwamba unapokuwa mzazi, Wajibika. Uzazi haimaanishi kwamba ulipe karo, uzazi haumaanishi kwamba kushughulikia mtoto kiuchumi na masuala mengine, lakini na vilevile yale malezi yale madili unayompa ili aweze kuishi katika dunia ya kesho, wewe wakati labda umefariki au wakati umestaafu, ndicho kinachotambua mzazi uh, jambo la mwisho ningesema kwamba wazazi vilevile washirikiane na walimu kuhakikisha kwamba hata watoto wanapoenda shuleni walimu waajibike. Yani, walimu wasidhani kwamba kazi yao ni kufundisha tu, wajue kwamba mwalimu ni mzazi wa pili, ili waangalie kwamba kuna kiwango fulani au kuna umri fulani ambapo mtoto hahitajiki kuwa na simu. Aa, na vilevile katika hizi internet cafe, kwa sababu unakuta kwamba hizi internet cafe ambazo ni za umma, unakuta kwamba mtu amekuja pale amefungua ya zile picha chafu na amewacha pale, alafu mtoto anakuja. Kwa hivyo na wale wanaoendesha uh, biashara kama hizo, wajue kwamba pamoja na kuendesha hiyo biashara wana jukumu la kulinda maadili na maadili haya tunayozungumzia ni maadili mm -hmm, ya Kiafrika. Mwisho kabisa, lazima na serikali iwajibike kwa sababu lazima pawe na sheria, kwa sababu watu wengi wanasema kwamba sheria haipo inayodhibiti masuala kama hayo. Kwa hivyo, ikiwa kuna nchi ambazo kama nchi zetu hizi za Afrika Mashariki, ambazo kidogo tunaona kwamba sheria haijaundwa ile inayodhibiti na kuwabana wale wanaotumia mitandao hiyo na vifaa vya kisasa vibaya, lazima iundwe. Uganda tumekuwa na mfano wa Daktari Stella Zi, ambayo sasa hivi bado yuko uh, yuko rimandi Luzira kwa sababu ya kutumia mtandao vibaya, yani kutumia lugha ambayo haifai. Ingawa alikuwa na hoja, alikuwa na ingawa alikuwa na malalamiko yake ambayo alikuwa halali, lakini lugha aliyoitumia ikawa ni lugha ambayo inapotosha watoto, ikawa ni lugha ambayo inakiuka maadili yanayokubalika. Kama umesikia hapo kwamba wazazi saingine tunafikiri kuwapa watoto kila kitu vyombo vya elektroniki hivi mm -hmm. kwamba ndio usasa. Mi ntakupa mm -hmm. mfano ambao ni dhahiri kabisa, mi na watoto wadogo mm -hmm. mm -hmm. sasa mfano kama hapa hatuna ao mahousgel wa kukaa nao muda wote. Kwa hivyo unajikuta unapokuwa unaangalia wale watoto wako, umechukua ipod umemtupia mm -hmm. umempa pale, ye ndio kutu anaangalia pale bila hata kukushikiria sana kuangalia vitu gani hivi ambavyo mtoto ana kwa hiyo nafikiri ni, ni point nzuri sana. kuna tatizo alafu mm -hmm. unajua kuna changamoto kwanza, hasa katika mataifa haya ya magharibi, unajua kwamba hawapimiwi mm -hmm. ama hatupimiwi internet kwamba mm -hmm. hakuna mambo ya kununua bundles, inakuwa kwamba kila wakati una internet. kwa hivyo yule mtoto wakati wote ule anaingia kwenye internet. na iko na tena ni ya haraka sana, lakini mambo ya udhibiti pale naona ni tatizo e, nimeelezwa kwamba saenda Mabula amerudi tena kwenye laini. Karibu sana, utueleze mambo uliokuwa ukichangia kuhusiana na mitandao hii ya kijamii. Mimi kwenye upande huu wa elektroniki inaelekea kwenye upande wa simu, hasa kwenye mitandao ya kijamii kwa asilimia kubwa. Sasa kwa upande wa vijana wa wenzangu, huwa wanakazanya sana kwenye mambo ya mitandaoni, kama vile kwenye upande wa internet. Naona ndio maana baadhi baadhi huwa hawapati mafanikio, maana pale anapoteza muda wa kufanya kazi ili apate labda kipato cha kujikimu yee mwenyewe. kwa hiyo muda wote anashughulikia mitandao ya kijamii mitandao ya kijamii mitanda kijami, muda wote. Alafu isitoshe mi natoa tu pongezi kwa hii wizara ya elimu kuzuia wanafunzi kuingia na simu, maana uh -huh. wale wanafunzi wangekubaliwa kuchukua na simu madarasani au sehemu zozote moja kwa moja pale, sidhani kama maendeleo ya kielimu yangekuwepo hapa nchini. Kwa hiyo mimi tu ni nakazia kwamba wao tu hii mitandao ya kijamii lakini ni nzuri kwa kwa matumizi, lakini wasisahau kile ambacho kinaweza kikampatia kipato zaidi, mm -hmm. ili aweze kujikimu kimaisha, ili ya asante sana Mabula, umesikia kwamba hiyo ni hadhari nyingine ya mm, kwamba haufanyi kazi, haufanyi chochote inakuwa huko mm, kwenye mitandao. Kwa hivyo maendeleo pia ya kijamii na maendeleo yako mwenyewe yanakuwa kwamba hapatikani, wengine wanakuwa hata kuoga inakuwa ni shida, inakuwa usafi wa yani, wa mwili inakuwa ni mitandao, umeshapotelea kwenye mitandao. Lakini hebu tumkaribishe Amiani kutoka kule Tarbo nchini Kenya. Natumai, karibu sana Amiani, changia wakati ni wako. Asante, asante sana kunipatia hii nafasi. niamia ni kutoka Tarbo. Sasa upande wangu ningelisema hivi, hii mitandao ama hii mambo ya elektroniki ni nzuri, lakini kile kitu kinatokea labda ni wakati wake. Kwa mfano hapa Kenya, serikali inapeana hiyo kompyuta kwa watoto wa darasa la kwanza, na hiyo ni vizuri. Mimi kama mwalimu naona kazi lazima inaku, inapungua alafu pia wanafunzi wanajisomea zaidi ya hapo, lakini kuna swala moja tu ningelipenda, eh, nituangalie upande ule mwingine. Kuna pia makosa upande mmoja na uzuri wake huko upande ule mwingine. Kwa mfano sasa, ile tunasikia hacking, hacking, unapata kuwa mtu ameingia kwa mtandao alafu ameiba siri labda za shirika fulani ama tuseme tume fulani. Hapo nafikiri ndio vibaya, lakini sasa ni upande wa Afrika ni vile mwenzangu amesema tu, kule ng'ambo hakuna hiyo mambo ya bando, kwa hivyo hampimiwi, hakuna yule mtoto anapimiwa. Lakini hapa lazima wanafunzi ama watoto wadogo tunawapimia. Alafu cha mwisho, nafikiri mtandao unasaidia hasa wanafunzi wale wako kwa vyuo vikuu kufanya research na vitu kama hizo. Nafikiri hawayo ndio maoni yangu, asanteni. Asante sana Amiani. Eh, Bilmaru hapo, umesikia kuna mambo mawili Amiani ameelezea vizuri kweli. Kuna hacking ambayo yenyewe hiyo inaenda kwamba kwenye upande wa dosari sasa. Alafu kuna kompyuta hiyo mashuleni no. watoto wa darasa kwanza nao wanapewa kompyuta mashuleni. Lakini sasa, hapa Marwa, udhibiti wake hapa itakuwaje ili hizi kompyuta no. ziweze kutumika vizuri kule mashuleni na vile vile, kusiwe na uwizi mwingine ambao ameusema, kiutaalamu, hebu no. tuambie. Nam, nashukuru sana uh, nakubaliana na kabisa na uh, Amiani kutoka kutoka Kenya kwamba mitandao e, imekuwa ikitumika sana sana sana kufanya mambo mabaya. Sasa kuna namna mbalimbali ambazo mba um, tayari zipo uh, uh, uh, sana sana uh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa vitu kama um, hacking uh, na hiyo inaanza kwanza na mojawapo kwamba lazima mtumiaji mwenyewe ahakikishe uh, kwamba amefata taratibu zote kiusalama. Kwa hiyo kwa mfano kuhakikisha kwamba uh, taarifa yako au uh, taarifa zako za siri. Uh, unakuwa nazo wewe mwenyewe. Kwa mfano kama password yako uh, ile uh, neno la siri ambayo unakuwezesha kuingia kwenye akaunti lako uh, zako umezitunza ume katika hali ambayo ni ya usalama na haujaisambaza uh, kwa mtu mwingine uh, lakini kuhakikisha pia kwamba hata kompyuta yako inatumika kwa, kwa, kwa, kwa kuweka uh, vile vizuia virusi ambao kwa, kwa, kwa neno sahihi ni antivirus ambazo uh, zinawazuia watu wenye nia mbaya kuweza kuivamia uh, kompyuta yako lakini kubaliani pia na Mabula uh, kutoka Tanzania kwamba ni kweli kwamba kuna uh, mitandao imekuwa ikitumika kwa namna kwa, kwa, kwa, kwa ambazo sizo. Na, nafikiri bado ni muhimu sana na kuendelea kusisitiza uh, kwamba hata wanafunzi kupewa kompyuta mashuleni uh, ni muhimu ukizingatia kwamba uh, mitandao na kompyuta na, na zinawezesha kuweza kupata taarifa na maarifa mbalimbali mbali. Na, na, no, na zina uwezo wa kuwasaidia kujifunza vitu vipya kwa, kwa bei nafuu kwa, kwa bure. Unaona, inawapa uwezo wa kuwa karibu kwa mfano na, na, na hata viongozi wao, kiasi kwamba unaweza ukamwandikia rais wako moja kwa moja kutoka kwenye akaunti yako kwa mfano ya, ya, ya, ya Twitter kwa hiyo kuna, yeah. kuna faida nyingi sana ambazo zinakuja na ni vizuri basi hata katika mazingira ya shule kwa mfano walimu. Vema sana, vema sana, Bill Marwa, tutaendeleza huu mjadala hapo uh, katika sehemu yetu nah, ya pili. Kuna msikilizaji amepiga uh, simu yeye mwenyewe, ngoja tumsikie. Bonifas, karibu katika laini ya simu. Halo, asante kwa jina. Anaitwa Bonifas Steven ama Babasilatia, nipo Katoro, Geita, Tanzania huko Kikweli binafsi mimi na, naunga mkono mitandao ya kijamii kwa kweli, ina manufaa na kama kungekuwa na uwezekano, mashuleni yangekwepo masomo maalum ya kwa ajili ya kuwafundisha watoto mambo ya mtandao haya. Basi naona naona line yake hiyo nice, Iwepotia, lakini Tanzania leo <laughs> de, kuna matatizo hayo hayo tu ya mitandao, lakini ukweli ni kwamba tumeweza kupata pointi yake kwamba yeye anasema kwamba kuwe na masomo maalum ya kuweza kuwaelimisha wale wanafunzi jinsi ya kutumia mitandao kwa njia inayofaa. Tutalileta hilo kwa bil mara tukija katika sehemu ya pili, make yeye ni mtaalam. Basi msikilizaji, twakushukuru sana wewe ulioko nasi unayetusikiliza na vilevile vile wewe unayeshiriki. Tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio hivi sasa, na si wachambuzi wetu, mwendelee kuwa pale pale, tunaendelea katika sehemu ya pili. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Harrison Kamau, mimi ni Mary Mgawe. Tukutane katika mtandao wa Shukrani sana wewe msikilizaji unayoungana nasi kwa njia ya mtandao wetu wa www voaswahili.com. Leo basi tuko katika Ijumaa, ambapo kila siku ya Ijumaa tutakuletea kipindi cha live talk. Hapa studioni kukuendeshea kipindi hiki naitwa Meri Mgawe, niko na mwenzangu Harrison Kamau. Basi mada yetu ni kuhusu mitandao ya kijamii na vyombo vya elektroniki, yani simu na hata kompyuta, vimebadilisha vipi mwelekeo wa wa maisha katika jamii? Je, mchango wa wazazi kuongoza vijana wao kama matumizi na vifaa hivi uko vipi? Na katika laini ya simu tunaye mchambuzi wetu Acol Amazima, na vile mtaalamu wa masuala haya ya kompyuta na vilevile vile mitandao Bil Marwa kutoka kule Tanzania. Karibuni sana tena, tuwe nasi na tulikuwa tunazungumza nawe, Bil Marwa, ukiwa unatuelezea nini hasa chatakiwa kufanyika hasa katika mashule. Unaweza kuendelea uh, na pointi yako pale oh, nam. Uh, kwamba uh, eh, nafikiri uh, walimu uh, mashuleni wanatakiwa kuhakikisha kwamba uh, wanawasaidia wanafunzi uh, kusoma na kupata elimu ambayo itawasaidia kufikia utu uzima wenye thamani katika maisha yao. uh, kwa hivyo wahakikishe kwamba um, kila ambacho mwanafunzi anakiona uh, kupitia kompyuta zao, basi kiwe katika malengo ambayo uh, ni ya kumjenga Uh, lakini kwa kwa kwa, kwa wazazi pia, kwa sababu mwalimu anaweza akafanya kazi yake shuleni, lakini ikafika nyumbani mzazi akaruhusu akatoa uhuru uh, kwa kwa wanafunzi kuweza kuona vitu vingine mbalimbali. Kwa hiyo ushauri wangu kwa wazazi ni kwamba wazuie baadhi ya matumizi. Kama ni lazima kwamba wanafunzi lazima wawe na simu ya ya bei gari, basi wazuie baadhi ya matumizi kwa kutumia application mbalimbali ambazo zimetengenezwa kwa ajili ya kuweza kuzuia baadhi ya matumizi ambayo yako ni zaidi ya umri wao, lakini wawe karibu na na watoto wao ili waweze kufahamu mambo gani ambayo watoto wamekuwa wakiyafatilia waki, waki, waki, waki, waki. Wape uhuru watoto kuzungumza, waweze kujifunza, kwa sababu mzazi anaweza akamzuia mwanaye nyumbani, lakini kumbe jamii inamwonyesha hizi vitu akiwa akiwa nje. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni wito pia kwa jamii kwamba uh, jamii pia iweze kuchukua hii kama uh, kama kama jukumu lake kuhakikisha kwamba hawa wanafunzi wa, wa, wa wanakuwa katika mazingira ambayo inawezesha kufikia kupata elimu na na, na, na kusaidia mataifa hapo baadaye. Sawa kabisa, tunaye katika laini ya simu Mauru Bwana Maka. Karibu sana kwenye studio zetu tukiwa tunajadili maswala haya ya matumizi ya mitandao ya kijamii yeah. Vilevile vifaa vya elektroni kama vile kompyuta na simu e, eh, tunaona ni jinsi gani vinaweza kuathiri ama ni jinsi gani vinaweza kutoa mchango katika jamii. Umesikia hiyo pointi ikielezewa na, na, na, na Maru anazungumzia kuhusu wanafunzi mashureni, ni jinsi gani waalimu na wazazi watashirikiana pamoja kuhakikisha matumizi haya ya vitu hivi vinaz sahihi na kuhakikisha vinamfikisha mtoto katika ule mwelekeo ambao unastahili. Una mchango wako katika hilo Mauru Bwana Maka? Naam, asante sana uh, dada kwa kunihusisha katika mjadala huu. Nafikiri awali ya yote ningetangulia kusema ya kwamba lazima tuwe tukikubali ya kwamba kuna kitu kinaitwa uleo. Uh, kila nyakati zina mambo yake. Kwa hivyo wakati ambapo ilikuwa karatasi ikionekana ni kitu cha ajabu na uhodari wa kutumia karatasi kwa kuiandikia ilikuwa ikionekana ni fani ya hali ya juu, ni wakati ambao sasa kwa kiasi kubwa unaenda ukipitwa kutokamana na kwamba karatasi imefika wakati sasa haina ama inapungua umuhimu. Mm -hmm. Kwa kiasi ya kwamba sasa tuna i, tuna tuna tunatumia tuna, tuna tarakanishi uh, ambayo inatuwezesha sisi sasa kufanya mambo mengi yani mambo chungu chungu tele, kwa hivyo Uh, kila kitu lazima tuelewe katika ulimwengu huu, kama vile binadamu ameumbwa na mkono wa kulia na na mkono wa kushoto, au kuna kiza na kuna mwangaza. Lazima ikubaliki ya kwamba vyombo hivi vya tarakanishi ambavyo vimesambaa sasa paka imefika tarakanishi ambayo imekuwa ndio simu ya rununu uh, vinao faida yake kubwa sana, ambayo imeathiri jamii pakubwa sana, kutokana na kwamba naweza kupatia mfano wangu mimi, jana tu peke yake nilipokuwa naongoza mkutano wangu wa chama halafu ikawa ninahitaji stakabadhi fulani ambayo nilisahau kuichukua katika ofisi, kutokamana na kwamba mkutano ule wa chama tumefanya katika mkahawa. Sasa kwa dasturi, ilikuwa mimi niwe nitaaima, nitatoka nirudi ofisi kuchukua stakabadhi ile au nitume mtu kutoka ofisi aichukue stakabadhi ile aniletee mimi, lakini kumwambia tu kwamba stakabadhi fulani iko pahali fulani, ipige picha kwa WhatsApp nitumie, hapa ikifika hapa kwangu, naipiga bluetooth ni naiprint mm -hmm. inakuwa tumeokoa wakati. Kwa hivyo hiyo moja kwa moja nakuonyesha kwamba mfumo um, huu wa, wa, wa, wa mawasiliano ya wa kileo ama information technology kwa lugha ya Kiingereza, ambao unaambatana na vyombo hivi ambavyo ni simu za rununu na vile vile na vyombo vya tarakanishi ambao tunaziita kompyuta mm -hmm. ni kwamba ni teknolojia ambayo inaathiri ama imeathiri maisha yetu vizuri tena kwa kiasi kikubwa sana, kutokamana na kwamba leo sio lazima tena upate tabu kwenda kupiga foleni benki. Unataka kutoa senti zako senti zako, unaweza kuziingiza katika akaunti ukiwa nyumbani kwako, ni mchana, ni usiku. Waweza kuzitoa ukiwa nyumbani kwako, ikiwa ni mchana, ni usiku. Licha ya hayo, ilikuwa zamani tunapata tabu ya kwamba unataka kumtumia mtu haswa kama hapa kwetu Kenya, ilikuwa uwe unataka kumtumia mtu hela yake, mpaka uende pahali utafute dalali fulani, umpatie senti au uende katika kampuni fulani ya basi uambie mimi naweka hizi senti hapa, kwa hivyo aliyeko Kisumu atakuwa senti atakupa wewe. Leo unazituma wewe mwenyewe kutokamana na kwamba eh, kutokamana na application ambazo zimetengenezwa kupitia mtandao kama huu wa Mpesa. Kwa hivyo hizo ni athari ambazo kwanza zimechangia pakubwa katika kukuza uchumi, pili zimechangia ukubwa pakubwa kwa kufanya maisha kuwa mepesi tatu zimechangia zaidi kutokamana na kufanya ama, ama, ama, ama, ama kuchangia kuwepo na mazingira endelevu ya kushamirisha biashara na wepesi wa utendaji wa mambo. Sawa kabisa, sawa kabisa Kao, sawa kabisa Maurumbo na Mako, umetoa mifano mizuri, kila nyakati zina wakati wake. Lakini sasa mchangiaji wa mwanzo Bwana Kola Mazima alitutolea pia mfano mwingine wa matumizi ya lugha katika hii mitandao. Kuna daktari huko Uganda anaitwa Stella Nyanza. Yuko mpaka tunavyoongea hivi sasa, yuko matatani, nafikiri yuko, bado yuko jela huyu mama, yeah, kwa kuleyama ajili ya kutoa matusi, kutumia maneno ambayo inasemekana kwamba alikuwa anaeleza ndio uhuru wa kuzungumza, lakini imeonekana kwamba maneno haya yamekuwa na udhalilishaji mkubwa kwa rais wa nchi na viongozi wengine na pengine mpaka yamempelekea katika hatari. Je, yeah, tunajidhibiti vipi? Tusikie mchango wako bwana Maka hapo. Naam, asante. Sasa yataka tuelewe ya kwamba sisi nasi binadamu ni watu ambao tulioumbwa na umaumbile ya vituko kuna watu ambao wana tabia ama wana uwezo wa kujikisi kwa kinidhamu. Kuna watu wana upungufu wa kujikisi kinidhamu, na isitoshe, tuelewe ya kwamba kwa mfano, ukiangalia jitihada ya huku kijana Zuckerberg, ambaye amevumbua mtandao wa Facebook, kwa mfano, malengo yake katika uvumbuzi wa mtandao ule ilikuwa ni kujaribu kuja na portal ama application ya ku network marafiki katika chuo kikuu alichokuwa kisomea hatimaye mtandao ule akaona kwamba kumbe unaweza pia ukafaidi nji ya chuo kikuu, na hatimaye leo imekuwa Facebook ni taifa kivyake, ina wananchi kivyake ambao wametoa zao ni zaidi hata serikali ya kawaida. Walakini ukiingia kwenye Facebook unapata watu sampuli gani? Kuna mijizi, kuna matapeli, kuna washenzi, kuna wakorofi, kuna watu warongo kuna watu wa kujionyesha, kuna watu wa ungwana, kuna watu wa mambo ya dini, kuna watu wa mambo ya ibada, kuna kila hulka, kila sampuli. Na ndivyo hawa binadamu walivyoumbwa, kwa sababu ukiangalia maumbile ya binadamu hawakuumbwa kama jeshi la chino. Utakuta leo wakiamua paredi ni ya watu nchi tano unusu ni nchi tano unusu Unakuta kuna watu wana tabia ya kwamba huyu ni kuna watu maumbile, huyu ni mfupi, yule ni mrefu, yule ni mnene, yule mwembamba, yule ni mlemavu, yule ni mzima, lakini sasa lakini sasa, lakini, kao, lakini sasa lakini bwana, bwana maka, hiko, lakini sasa bwana bwana maka bwanamaka, unajiuliza kama ulivyosema yeah, vile yani Facebook ni kama taifa taifa lenye watu wake hivi, unakuta vitu vingine vyaandikwa mle ndani, mapicha yanayotumwa kule ndani, unajiuliza hivi hawa watu wanakuwaga hawaelewi kwamba wanaonekana ama Ah, I mean, angu nakwambia, mara nyingi nimekupa inafika pale nimeuinafika pale paka unaboeka maanake, unakuta saa ingine eh, kwa mfano hawa wenzetu kutoka Afrika Magharibi Afrika Magharibi unakuta wanatumia mitandao hii ndio sehemu zao sasa za kwenda kutapelia watu, kuja na michoro ya urongo urongo. Sasa itegemea uh, intelligence yako. Ukiwa wewe ni mtu ambaye una shock absorber ndogo, basi ni zaidi kwa kuharibiwa, alafu usitoshe katika jamii. Hata katika maumbe, mafamilia, utakuta nyote imezaliwa na wazazi mmoja lakini tabia zenu ndugu, mtakuwa tofauti. Kuna wale ambao watasoma watahitimu kuliko wale wengine, kuna wale ambao hawataweza kufaulu kama wale wengine, kuna wale wengine watafaulu kimaisha kuliko wale wengine, na hali kadhalika. Kwa hivyo kitu ambacho kipo ambacho sisi kinatusumbua kama haswa nchi zetu za Kiafrika utakuta, mm -hmm. kitu kimoja tunaelewa ya kwamba kuna faida kubwa zinapatikana na mfumo huu wa mitandao ya ya kijamii, na kuhusu huu mpangilio mzima wa wa, wa, wa, wa mtandao wa wa information technology. Walakini, kitu ambacho sisi wa Afrika haswa kinachotuhuru nitasema ni kwamba, kutokamana na kwamba nasi tunaishi kwa tabia za kisokwe Yaani siasa Zaki... zetu ni za kisokwe kisokwe, uchumi wetu ni wa kisokwe ah, tabia na dasturi zetu ni za kisokwe. Tunaigiza igiza haswa bara Europa na Amerika. Haya bwana, bwana Maka, Amerika sana kiuchumi. Bwana Maka una pointi nzuri, na, na tutaendelea kuangalia hiyo ya kisokwe, uchumi wa kisokwe. Lakini hapa kuna msikilizaji mpango mzima, mpango mzima, hebu changia kwenye mambo haya ya mitandao kwanza, kabla tuendelee. Ndio hapo nataka kueleza Wacha kidogo tu, uh, bwana Bwana Maka, wacha u mpango mzima kwanza nimkaribishe aseme kitu na achangie, alafu kisha tutaendelea mpango mzima Inaonekana kwamba simu yake labda tumeipoteza Mwasili. Okay, na, nafikiri sasa hivi kama au labda tungeangalia kwamba e, um, hii mitandao na hizi simu vyombo hivi vya kisasa vimesaidia vime, vime vipi katika uchumi kwa kweli tutaangalia, lakini kidogo ni kuna kitu nimekumbuka nimuulize na labda nimjumuishe hapa. Amazima amazima, akola. Mm-hmm. Akola, amazima wewe una uelewa wa wanahabari, mm -hmm. Umeona kuna vitu kama Facebook Live, na unajua kuna maadili ya kiwanahabari. Siku hizi ukiangalia kwenye Facebook, kila mtu ni mwanahabari. Ukikaa kidogo hivi ukiboeka, basi unabonyeza tu pale Facebook Live, inaweza kuwa maneno ambayo unayatoa labda ni habari ambazo hujadhibitisha. Ndio maanake, unaona kuna fake news nyingi sana. Inakuwa kwamba labda maneno unayoyatoa kwa wingi wa watu hayatakiwi kuenda kwa umma. Sasa inakuwa kwamba maadili pia hata ya utangazaji yamekuwa ya hawapo kabisa, kwa sababu kila mmoja ni mtangazaji sasa, bila kuwa na maadili amako mazima. Umeona mambo haya yameathiri vipi fani ya utangazaji na fani ya wanahabari? Asante sana. Nasema kwamba imi, mitandao kwa kweli yameathiri si fani tu ya utangazaji na ya wanahabari, hata na fani nyingine, kwa sababu nitakupa nita mfano wa madaktari. Unakuta kwamba wana ile kusema kwamba mtu anapokuja pale kutibiwa lazima ule ugonjwa wake iwe siri, lakini kabla hajatoka hospitalini unakuta kwamba tayari kimeshatangazwa kwamba fulani yuko hospitali ana ugonjwa fulani. Kwa hivyo ni kitu ambacho kimeathiri pakubwa fani zingine, lakini katika fani ya wanahabari nasema kwa kweli lazima lazima sisi wanahabari tutumie ile hadhari kwamba unapoona kitu, ndio. Wakati mwingine mitandao imekuwa chanzo cha habari, kwa sababu naona kitu kwenye mtandao, halafu na naanza kukifuatilia. Lakini pamoja na hayo, lazima tujitahadharishe sana, tujue kwamba mitandao ya kijamii na mitandao mingine haina wali, haina wahariri, haina gatekeepers. Kwa hivyo, tunapoona kitu tusikichukulie moja kwa moja. Kuna majuzi kulitokea taarifa kwamba Rais Mugabe alikuwa amefariki na baadhi ya vituo yes, vikaanza kutangaza kwamba Rais Mugabe amefariki, ah, na vilevile nchini Uganda kuna wakati walimtangaza ah, mdogo wake Rais Yoweri Museveni, Salim Saleh ah, kwamba amefariki, na baadhi ya baadhi ya vyombo vya habari vikaanza vilevile kutangaza. Kwa hivyo fani ya wanahabari tujue kwamba pamoja na kuwepo kwa madili pamoja na kuwepo zile sheria na kanuni ambazo tunafaa ah, tufate katika nchi fulani tujue kwamba tumejiwa tena na jukumu lingine la kuea mitandao ya kijamii kwa tahadhari kubwa sana, ili tusijikute matatani, maanake mm, hiyo hapo inaangukia kidogo pale ile kuwai breaking news, ndio huwe wa kwanza wewe kutangaza. Mm. Eh? Mm. Sawasawa kabisa. Basi ningependa sasa hivi tuangalie kuhusu swala la, la jinsi gani vyombo hivi vya electronic na vile vile mitandao ya kijamii inaweza kuwa imechangia katika uchumi kwa sababu, unakumbuka kidogo, kuna kuna mchangiaji mwingine alizungumzia kuhusu uchumi. Kama Naam, eh, tuangalie swala la uchumi, labda, labda ni, tulitupe swali hili kwa Bill Marwa. Naam, nashukuru sana. Nafikiri niongezee kwa mzungumzaji aliyepita kwenye hayo maadili ya habari, kwamba imefikia hatua hata watu wanakosa utu kwamba watu wako tayari kupiga picha kuliko kuokoa kwa mfano maisha ya mtu ambaye yuko hatarini, kwa sababu ya hiyo hiyo ya kujaribu kupata kwa kwanza, kufanya breaking news. Lakini kurudi kwenye swali lako, uh, mgawe fursa zimekuwa nyingi kiukweli. Uh, kiuchumi, niseme kwamba mitandao imewapa watu um, uh, uwezo wa kuweza kutangaza labda na kufanya uh, biashara kupitia mitandao, kwa mfano nchini uh, Tanzania kama mfano kuna kuna watu wengi sana wana maduka yao Instagram, yaani ni, ni, ni, ni, ni, ni mtu ana duka lake Instagram na anauza uh, bidhaa na anauza huduma uh, mbalimbali. Kwa hivyo, ile inamwingizia inamwingizia kipato lakini taasisi nyingi uh, mashirika mbalimbali yamekuwa mbali, yakitumia mitandao hii uh, kutangaza nafasi mbalimbali mbali za kazi, lakini kutangaza kazi zao uh, kuomba misaada na michango mbalimbali, kwa maana ya donation, una, unaona na una. Kwa sababu pia ya uwezekano wa karibu kila mtu kuwa na uwezo wa kumiliki account kwenye mitandao, kwa mfano kama Facebook, kwa sababu kimsingi ni bure basi, unakuta watu wengi wamekuwa na, na, na, na, na, na, na, na access nayo wamekuwa na wame uwezo uh, wa kuitumia kwa ajili ya kutangaza uh, shughuli zao uh, shughuli zao mbalimbali lakini nikienda kidogo hata kwenye wanafunzi kupata fursa ya kuweza kusoma hata watu wa kawaida kukusoma kupitia zile mifumo za za online learning, kusoma kutoka chuo kingine ukiwa mbali, pengine hata nje kabisa kabisa ya nchi yako. Lakini watu wengi kibiashara wanaangalia hali ya connectivity. Hii mitandao imesaidia kuunganisha dunia, kuifanya dunia kuwa kijiji, kusababisha mfanya biashara labda katika nchi ya Tanzania, Kenya, Uganda kwa mfano. Kwa mfano kuwasiliana mfanya na mfanyabiashara mwingine katika nchi nyingine, na, na, na kaweza kukubaliana na, na kufanya kufanya mazungumzo, lakini ule uharaka pia wa kufikisha taarifa uh, kama kama uh, alivyosema uh, Kamau hapo kwamba uh -huh. Watu wanatumia labda Facebook live, Instagram live kutangaza biashara zao kutangaza utalii kwa mfano <laughs> kutoa hata mahubiri ya dini naona kwa hiyo hizi ni fursa mbalimbali ambazo kimsingi mnaziona na naona kama namna moja ama nyingine zinachangia katika uchumi uh, wa mataifa mbalimbali mm -hmm. Basi msikilizaji, unasikiliza kipindi hiki cha Livetalk sasa hivi, tunaenda kuangalia ni jinsi gani wasikilizaji wetu wameweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Basi nakwambia Maria, watu wamechangamkia swala hili nani, suala, na ni swala ambalo limeguza kila mmoja namuona mpango mzima ambaye alikuwa kwenye simu wakati mmoja, anasema yeye anatoka kule wapya, kuna Mafia Tanzania. Ana, ha, ha, anasema hakika simu zimesababisha pakubwa moja, kuvunja mahusiano ya familia ama taifa moja kwenda taifa lingine, mfano una, anadukua data zako na kuzianika waziwazi mbele ya ulimwengu kabisa. Hii swali tutamtupia Bwana Maka, akae tayari. Ehe, Juma Ben Sanga wa Makambako, Njombe, anasema kweli sio siri, imetuathiri sana mpaka balaa. Kama simu ndiyo imeshika kasi, mpaka watoto wanajua mambo makubwa. Esta Lameka anasema wabezi, anasema Afrikana nishapigwa kibao <laughs> kupitia mitandao na nilizimia wiki nzima bila kuamka nilivyorushiwa hospitali <laughs> <laughs> na mambo yakamwendea kombo kutokana na sijui alitupiwa nini? Lakini anasema mitandao ilitumika kumzima yeye wiki mzima, akazimia wiki nzima. Jane Jonathan yeye, yeah, anasema kwamba ama kwa hakika jamani, mitandao tuitumie vizuri. Ndo yangu imevunjika mpaka leo, lakini haelezi kwa nini. Ai anaslet Fredinad anasema kiukweli, simu na kompyuta zimeharibu jamii, mimi mwenyewe nikiwa miongoni. Maana kila muda napenda niwe na simu, naangalia mambo yanayotokea hasa kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Instagram, WhatsApp. Kwa hivyo sina muda wa kufanya mengine, yuko kwenye simu kila wakati. Sawa, Joseph Joseph, Joseph anasema tatizo limekuwa ni kutumia vibaya, imewekwa mambo wazi hata yasiyotakiwa. Wenyewe ya havina shida, watumiaji ndio wana matatizo tatizo kulingana na huyu Joseph Joseph anasema tatizo vimevunja na kutumika vibaya, nimeweka mambo wazi wazi hata yasiyotakiwa. Kwa sababu naona wengi sana, Maria, hapa kwenye, yeah, mtandao, yeah, wanaogopa sana mambo ya siri siri zao zinatoka nje yeah, inakuwa kwamba hakuna ubinafsi tena, hakuna mambo ya siri, mambo yako yote yameenda kwenye umma na inakuwa kwamba pia maadili na nidhamu zimeteremka kabisa. Okay, basi turudi tu, tu, kwenye hili swali ambalo mpango mzima alikuwa ameliuliza hapa ama alikuwa amechangia. Anasema kwamba mitandao hii imeharibu kwa kiasi kikubwa mahusiano na familia na hata taifa kwa ujumla. Bwana Maka, tafadhali hebu tuambie, sijui wewe kuna lipi ambalo umelishuhudia. Ndoa zetu zinaweza zikaharibika kweli kwa hii mitandao? Sahi, kwa sababu asili yako asieharibika kwanza, kabla chochote ambacho cha kutoka nje ama cha kuhusiana na watu wa kando kuingia. Kwanza haswa hizi simu za rununu za kileo, kwa lugha za Kiingereza wanaziita smartphone, imekuwa kwa mke ndio mume na kwa mume ndio mke. Yani, unapolala kitu cha mwisho unachowasiliana nacho ni simu yako, unapoamka kitu cha kwanza unachoshughulikiana nacho ni simu. Unamsahau jirani yako ambaye ni mke wako uko pale au ni mume wako. Unao hamu sana ya kutaka kujua humu kwenye simu yapi ya yaliyojiri, zaidi ya kutaka kujua huyu ulala naye kitanda kimoja kaamka namna gani, ni mzima wa afya, ana raha, hana raha, hutaki wewe kujua Umeathiriwa sana na zile emoji wanaziita emoji ama emotions zile ambazo utakazozipata kwenye ma WhatsApp na Facebook, sura zile, sura zile, zote hizo ndo ndo nataka kwanza kuzijua. Hutaki hata kutangulia kutaka kujua watoto wako chumba cha pili wamelala namna gani, nyumbani kwako gesi ipo ama haipo. Yani inakuwa ni mambo ya kufanya kukumbuzwa sasa. Ah, kumeisha kadhaa tuondoke hapo. Athari ya pili inakuja hapa ni kwamba hivi vyombo vya tarakanishi hasa simu za rununu ambazo sasa ndio zimekuwa tarakanishi za kileo, kwa sababu unakuta kwanza zimeathiri biashara kama hizi za cyber cafe. Zamani ilikuwa biashara zote za mitandao watu wanafanya kwenye cyber cafe. Hizo cyber cafe zimefungwa kwa sababu kila mmoja anatembea na tarakanishi yake mkononi, na kwa hali hiyo tarakanishi imechangia kuvunja ukuta. Hakuna ukuta tena wa jela, hakuna ukuta tena wa nyumba. Leo utakuta watu wamekaa, mume amekaa pale nyumbani kwake, na mke amekaa hapa nyumbani kwake, mke iwatongozwa nje na mume iwatongoza nje, na watu wamesafikiana, wamesafishiana nia, wanatia imani ya kwamba sio hayo yanayojiri. Kila mmoja huyu anajifanya anasema, anashughulikiana na marafiki, huyu naye anajifanya anashughulikiana, anawasiliana na marafiki, lakini akili yake huyu yuko nje ya nyumba yake iwatongoza, huyu naye yuko nje ya nyumba yake iwatongozwa, lakini kiwiliwili wale wamebaki ndani ya nyumba. Kwa hivyo hizo ni athari mojawapo ambazo zimechangia sana pakubwa sana kudororesha maadili ya kijamii. Halafu isitoshe sisi wananchi kwa jumla, kutokamana na kutokuwepo na maadili ya kijamii ambayo kwamba tumeyashabikia na kuyasherehesha na kubali kwamba jamii yetu maadili yake ndiyo haya, tumekosa mpaka viongozi wa kisiasa ambao, kwa mfano, wanaweza kwenda Bunge na kuweza kupitishwa kwa sheria ya kuweza kubana, ya kuweza kubana mapato yanayopatikaniwa kaadhi katika mitandao hii kwa mfano nimepata bahati ya kusafiri kwenda nchi ya Turki mara kadhaa. Ukienda katika nchi ya Turki, utakuta unaweza kuwasiliana na mitandao aghalabu yote, lakini ukianza kutaka kudadisi ama kuingia kwenye mitandao ya hamna hamna ya kiutu uzima ya nini, mm -hmm, unakuta shirika la shirika la usambazaji la, la, la wa mawasiliano linakuonya mtandao mm -hmm, huo unaotaka wewe kwenda umepigwa marufuku. Sasa sisi katika hizi jamii zetu za Kiafrika, hasa nchi kama Kenya utakuta, nchi kama Tanzania utakuta, nchi kama Uganda, ambao ndio nilikuwa nikisema, tuna tabia za kisoko, tunataka tunaishi kwa imani ya kwamba sisi au tunajishereheshea uhuru na yani lu yani liberalism kama vile nchi ya Kimarekani ama Uingereza, na ni watu ambao wameendelea kiuchumi zaidi yetu sisi. Sasa unakuta mm, sisi tunaza kuishi na uhuru kama ule mm -hmm, na uhuru kama ule unaishia kutuathiri kwa pa, pa kiasi pakubwa, kiasi cha kuwa vichwa vyetu vinaoza na vikioza vinakuwa ni vichache au ni, ni vinalemewa katika uzalishaji wa maendeleo. Asante sana. Sasa katika makazi watu hawawajibiki, unakuta katika biashara zao hawawajibiki, unakuta uwajibikaji katika ndoa wako unakuwa mchache, alafu isitoshe ikiwa mambo ambayo tuseme mathalan yule mume ambaye huwezi kumpata utampata kwenye mtandao, ama yule mke ambaye huwezi kumpata kwa hizi sehemu za kawaida humpati, unampata kwenye mtandao. Hata huyu ambaye uko naye ndani ya nyumba utakuwa na haja ya kumsherekea aghalabu, hutakuwa na haja ya kumsherekea. Asante sana maulu hicho tunaathiriwa, asante na sana sana. Natamani tungekuwa na muda mrefu, ehe, muda nao hapo unatukimbiza lakini, naona kabisa naye Pascal Mbugani yuko kwenye simu anataka kutoa maoni yake na kuchangia mada hii. Karibu sana Pascal Mbugani. Hapo Marekani vifaa vya elektroniki kompyuta na vinginevyo, hapa dunia yetu sio vibaya, ni vizuri sana. Tunapata mawasiliano kupitia mitandao ya kijamii, tunapata habari kutoka kule, isipokuwa tu sisi wanadamu ndio tunavitumia vibaya. Mimi natoa ushauri tu kwa serikali zote kila serikali s ku Afrika, Afrika, wawe na sheria za mitandao Inaonekana kama mawasiliano ya shida kidogo Maria, Eh, eh, eh, turudi kwa Bill Marwa tumuulize Bill Marwa hebu tuambie uchambuzi wako ama jinsi unavyoangalia tu bwana maka ametoa maoni mazuri sana kuhusiana na uturuki kwamba wako na system na mfumo fulani pale ukiwa unataka kujiingiza tu udokoe pale uingie kwenye mitandao ambayo pengine haistahili ametumia neno ile ya kiutu uzima eh, sote tuelewa kwa hivyo pale lile shirika la mawasiliano linakuonya kwamba mtandao huu unautaka kama uwezi kuingia kwa nchi zetu za Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda, je, tunaweza tukawa tumefikia kwenye teknolojia hiyo kweli ya, ku, ya kutaka kuzuia vitu kama hivyo ukiangalia kwa sasa ama tunaelekea huko? Na, asante sana. Aa, niseme tu kwa kifupi kwamba tunaelekea uh, huko. Ukiangalia nchi nyingi zimeanza kutengeneza uh, sheria ambazo sasa zinadhibiti uh, lakini kumekuwa pia na nchi ambazo zime makubaliano na, na, na, na nchi zingine kwa maana ya mataifa ambayo imeshaendelea tayari katika teknolojia hiyo kuhakikisha kwa kwamba uh, tayari na wao wanaweza ku, uh, ku, ku ku ku kuwasaidia uh, kwa maana ya kuwajengea uwezo uh, kuweza na wao uh, kuwa na, na, na, na, na, na kama hiyo kuna kuna nchi kama Uchina kwa mfano, kuna baadhi ya tovuti zimefungwa, zimefungwa kabisa kwao. Ni, ni mambo ambayo yanawezekana. Ni kweli kwamba um, mataifa mengi naona kama yanaanza kuelekea huko. Uh, lakini mimi cha kusema tu hapo ni kwamba uh, tusifike sasa hatua ambayo uh, serikali na na, na, na, na, na, na, na, na taasisi ambazo zina mamlaka uh, kutumia fursa hiyo sasa kuwazuia uh, wananchi uh, kutumia mitandao hii uh, kwa manufaa uh, kudai na kuomba haki zao, yaani zisifike hatua ya kuzuia watu kufanya maamuzi I mean, kutumia mitandao hii kwa sababu a, kwa, kwa sababu za, za, za, za, za, za interest za serikali kukukua, au hizo taasisi ambazo zinahusika. Kwa upande wa Uganda je, unaonaje? Na kwa upande wa Uganda nasema kwamba ndiyo, hatua zipo za kuhakikisha kwamba wanadhibiti hali kama hiyo. Uh, kwanza kabisa tunaona kwamba kesi kama ya Daktari Stella Nyanzi ni mojawapo mifano hiyo. Uh, jambo lingine vilevile vile tumeona kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitumia mtandao vibaya na polisi inakuja inawashika. Uh, lakini pamoja na hayo mimi ningesema hivi kwamba mitandao mitandao ya kijamii pamoja na teknolojia mpya kwa kweli, kwa upande mwingine imerahisha mambo. Kama sisi katika fani yetu ya wanahabari, imerahisha mambo, unaweza ukatuma stori mara moja na ikafika. Vilevile unaweza ukawasiliana na watu wengine wakakupa uh, wakakupa mtazamo wao kuhusu kile kitu unachokizungumzia. Uh, lakini pamoja na hayo, ya mwisho labda ningependa niseme kwamba kama uh, profesa uh, Kezilahabi alivyosema, uh, dunia ni uwanja wa fujo ambapo kila mtu kuja kufanya fujo yake, lakini nchi na nchi, taasisi mbalimbali na wazazi wao ndio wale wanaodhibiti hizo fujo, fujo. kwa sababu Uh, kwa kiwango cha watoto lazima mzazi udhibiti zile fujo za watoto. Kwa kiwango cha serikali lazima serikali idhibiti fujo za wananchi, kwa sababu binadamu ukimwachia huru, hata ukimpa kitu, ukitumia vizuri, utagundua utakuta kwamba amekitumia ndivyo sivyo. Kwa hivyo hali mwelekeo ama mapendekezo yangu ni kwamba hali hiyo idhibitiwe. Yes, mitandao tunayo, lakini tujue kwamba adhania amesimama, angalia asianguke. Kwa hivyo mitandao tumeshaipata, imeshakuja mm -hmm, kuja. Hatuwezi kuifukuza lakini tujitahadhari sana isituangushe, tujihadhari sana isituangamize. mm -hmm. Bwana waka, kuna, kuna msikilizaji anauliza kwamba ndoa kupitia kwenye mitandao ni sahihi, si sahihi? Naam, sasa hilo ni swala ambalo zaidi linaenda kwa mipangilio ya kiumini. Sasa sijue mwenye kuuliza ima imani yake ni Mkristo, ama imani yake ni Budha, ama ni baniani, ama ni Muislamu. Kwa sababu mimi ni Mwislamu, tamwambia kuhusu masuala ya ndoa. Mi mwenyewe pia nimefanikiwa kuoa mke kutoka Ethiopia kupitia hiyoyo mitandao, walakini kwa mujibu wa sheria, naomba kufahamisha ya kwamba Uh, ndoa haiwi sahihi, ila lazima yule mwenye kuoa na kuolewa waweze kutana na nikaha, ama kitena hutuba ya ndoa ikisomwa, alafu kitendo cha ngono kiweze kuwafikia, ndio ndoa inasimama. Kwa hivyo hakuwezi kuwa na ndoa, labda kwa imani zingine watu wanaweza kuoa, kwa mfano kuna wale ambao wanaoana kwa ofisi ya serikali ya mwanasheria mkuu, ofisi ya Attorney General, yani right on civil marriage. Watu mm. waweza wakaandikishana huko kwa huko, wakakubaliana kwa ile ni bwana na bibi harusi. Hiyo ni mipangilio ambayo inaambatana na imani ama itikadi za watu. Kwa hivyo hilo ni swala ambalo wa kwamba anaweza mwenyewe kujijibu kutokamana na hali yake na ye mwenyewe. Naam, naona muda wetu na, na, umekwenda mbio kweli kweli, msikilizaji, basi hapa katika studio zetu <laughs> hivi leo, napenda niwashukuru sana wachambuzi wetu Mauru, bwana Maka, vilevile Bill Maro na kwako wewe Akola Mazima kutoka kule Afrika Mashariki, mkiwa mnatuendeshea kipindi hiki pamoja nami hapa studio Mery Mgawe nami Harizon Kamau, mwendeshaji wetu ni Aida Isa na washukuru wasikilizaji kwa kuwa nasi.