Moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ambacho kinaangalia kina maswala tofauti tofauti yaliyogonga vichwa vya habari. Lakini kabla ya hapo, na kusomea habari fupi za dunia. Chaguzi za mchujo za chama kinachotawala nchini Kenya cha Jubilii zimefanyika katika kaunti mbali mbalimbali hivi leo huku zoezi hilo likiripotiwa kugubikwa na dosari katika baadhi ya maeneo. Katibu mkuu wa chama hicho Rafael Tuju amesema kwamba chaguzi zimeahirishwa katika baadhi ya maeneo kwenye kaunti zote 47 kufuatia kasoro zilizojidhihirisha awali. Tuju kupitia taarifa alikuwa amesema kwamba chaguzi hizo zilikuwa zimeahirishwa katika kaunti ishirini. Alitaja kaunti za Kiambu, Laikipia, like Meru na West Pokot kama baadhi ya maeneo yaliyofanya zoezi hilo uh, bila itilafu zozote. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, Tuju amesema kwamba tarehe mpya ya chaguzi hizo za mchujo itatangazwa kesho Jumamosi. Baadhi ya wagombea wa tikiti ya Jubilii wametangaza kuhama chama hicho wakidai kwamba uchaguzi haukuwa na wa haki na kweli. Jana Halamisi, Tuju alitangaza kuahirishwa kwa upigaji kura katika kaunti ya Nairobi ili kuwapa wakazi wengi zaidi nafasi ya kushiriki. Vyama vingine vya kisiasa vimefanya uchaguzi wa mchujo wiki hii huku vingine vikitarajiwa kuendelea na zoezi hilo wiki ijayo. Dosari pia zimetangazwa kuripotiwa kwenye uchaguzi wa chama cha ODM. Kwingineko, maafisa wa kijeshi wamesema mapema leo kwamba jeshi la Kenya limewaua wapiganaji hamsini na wawili kutoka kundi la aboko, kunradhi, kutoka kwa kundi la Al-Shabab kwenye kambi moja katika nchi jirani ya Somalia. Msemaji wa jeshi Kanali Joseph Oworth amesema kwamba kambi hiyo ya Badadi iliyoko kwenye eneo la Lower Juba ilishambuliwa na vikosi vya ardhini vilivyokuwa na silaha nzito. Ameongeza kusema kuwa wameweza kupata silaha za aina mbalimbali kwenye kambi hiyo. Viongozi, vikosi vya Kenya ni miongoni mwa vikosi vya muungano vya Umoja wa Afrika vinavyosaidia serikali changa ya Somalia kukabiliana na kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Kenya ilituma vikosi vyake uh, nchini humo mwaka wa elfu mbili kumi na moja huku kundi hilo likiapa kulipiza kisasi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia redio yetu ya 107.5 FM mjini Nairobi na maeneo yanayozingira mji huo. Polisi nchini Nigeria wamesema kwamba watu saba wameuawa baada ya kuangukiwa na waya ya umeme kusini mwa nchi hiyo wakati wakitizama mpira wa miguu, ingawa wakazi wamesema kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka. Mkuu wa polisi wa jimbo la Cross River, Irene Ugbo, amesema kwamba watu wengine kumi wamejeruhiwa vibaya baada ya waya hiyo Uh, ya umeme kuangukia paa la ukumbi wa kutazama mpira kwenye mji wa Calabar usiku wa Alhamisi. Mkazi Ukeme Joseph amesema uh, kwamba idadi ya vifo huenda ikafikia ishirini, akiongeza kwamba kulikuwa na zaidi ya watu themanini ndani ya ukumbi huo wakitazama mechi ya Manchester United wakati wa tukio hilo. Mara nyingi wa Nigeria hupenda kutazama mpira kwenye kumbi za kulipia badala ya kufanya hivyo katika nyumba zao. Na waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amehimiza tena uungaji mkono wa mashirika au wa mashirika wa karibu na Marekani na karibu, wa, wa mashirika wa karibu wa Marekani na Israeli wakati akikutana mapema leo wa na waziri mkuu Benjamin Netanyahu mjini Tel Aviv. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi tayari kashaingia hapa kukuletea kwa undani. Kwa sasa naondoka, jina langu BMJ Muridhi. saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki na hii ni kwa undani kipindi kinachokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc karibu msikilizaji pamoja na wewe mtazamaji kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo kwa ufafanuzi zaidi kuliko ilivyo kawaida Jina langu ni mkamiti Kibayasi, na kwa mara nyingine, hiki ni kipindi cha Kwa Undani. Basi katika laini ya simu, nitakuwa naye mwandishi wetu kutoka Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Salehe Mwana Milongo. Hali kadhalika, tutakuwa naye mwandishi wetu wa Mombasa nchini Kenya, Libet Adede, katika kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika huko DRC tutazungumzia hali ya kisiasa inavyoendelea huko. Hali kadhalika, tukielekea kule nchini Kenya, sehemu ya mbili, tutaangalia suala la vikosi kuwa wanajeshi wa Al-Shababu. Nam, basi msikilizaji, kama nilivyokuambia na mtazamaji wewe wa Facebook, hivi sasa kwa undani, sehemu ya kwanza, tunaanza kuangalia mkutano wa Senko huko nchini DRC na vilevile vile tutaangalia ujumbe wa mawaziri wa mambo ya nchi za jumuiya ya SADIC ambao umekamilisha ziara yake huko. Salehe Mwanamilongo, bila shaka hivi sasa unanisikia katika laini ya simu. Hebu tuanze kuangalia kwa undani suala hili la kundi la senko ambalo limekutana huko na kueleza kwamba wanaona kwamba waziri mkuu mpya aliyechaguliwa, utaratibu uliotumika haukuwa sahihi. Kipi ambacho wao walitaka kifanyike na walikuwa wapi wakati huo taratibu hizi zikifanywa? Asante mkamiti, ni kwamba uh, maaskofu ambao baada ya kutangaza kwamba hawako na uwezo wa kumalizisha mazungumzo baina ya chama tawala na upinzani uh, walitoa wali mwito kwa rais Kabila kwamba mwenyewe aweze kufuatilia kwa karibu na kuweza kupatia suluhisho mzozo huo. Na baadaye rais Kabila alikutana na baadhi ya viongozi wa upinzani na vilevile wale wa chama tawala na mashirika ya kiraia na baadaye kumtaja wa waziri mkuu. Kwa hiyo wenyewe maaskofu wamekosoa uteuzi huo kwamba haukuweza kutekeleza mkataba huo wa Desemba thelathini na moja. Kwa hiyo ni kwa mara ya kwanza maaskofu kuweza kutoa kauli hiyo toka wa uh, wawezi kutangaza kwamba hawawezi tena kusuluhisha uh, mzozo huo. Je, pengine wameeleza wao kwamba wanachofahamu, rais Kabila alitumia utaratibu mwingine bila kuwashirikisha wao, au walishirikishwa lakini hawakupata uwezo wa kutoa sauti zaidi kuweza kusikilizwa katika meza ya mazungumzo na rais Kabila wakati huo? Aa, umejua mkamiti, ni kwamba utaratibu ni kulingana na mkataba, ni kwamba aa, waziri mkuu anatokea upinzani kwenye uvuguvugu hilo la asamblea. Tatizo kubwa ni kwamba vuguvugu uh, lenyewe lilisambaratika mara baada ya kufariki kwa Etienne Chisekedi. Kwa hiyo uh, kanisa Katoliki limehisi kwamba vuguvugu uh, linaongozwa na mwanaye Felix Chisekedi, ambaye pia amekuwa akiungwa mkono na Mois Katumbi. Lakini mbali na hiyo, kumekuwa na wengine ambao ni kutoka chama cha UDPS na na makundi mengine ambao wameunda ya kwao pia Rassemblement, kwa hiyo kila upande umekuwa ukidai kwamba wao ndio halali na wao ndio wanakuwa wanawakilisha upinzani huo na, upinza na rais Kabila mbali ya kuchukua daftari ama jina la waziri mkuu kutoka uh, kwenye kundi hili la Feliksi Chisekedi, yeye akachukua ama akataja waziri mkuu kutoka uh, uh, kundi lingine. Kwa hiyo ndio maaskofu wamehisi kwamba kumekuwa na kasoro katika uteuzi huo lakini maaskofu hao wakizungumza, wanasema wao kwa upande wao wanamtambua waziri mkuu mpya, au wanaona kwamba pamoja na itilafu hizi zimekuwepo, hawatambui hawa kama bado tayari DRC ina waziri mkuu mpya kutoka upande wa upinzani. Nafikiri sio hadhi yao kuwa kuweza kujua kwamba wanamtambua kama hawa, hawamtambui, kwa sababu wao ni kwanza wana mamlaka ya kidini pekee, sio ya kisiasa ki, ki ki kwa hiyo wametoa maoni yao pekee na hawakufafanua wazi kwamba hawamtambua ama hapana. Lakini kusema kwamba kulikuwa na kasoro inamaanisha kwamba wao ndio wapatanishi na kuweko na kasoro hiyo, yaani ama hitilafu, ni kwamba mkataba um, huo uh, ama utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu haukuweza kuheshimika, na wenyewe wameelezea wazi kwamba hali hiyo ya kisiasa ndio ni akaribu uh, pia hali ya kiusalama na hata hali ya kijamii kutokana na uh, uh, hali mbovu hii ya kisiasa iliyoko hivi sasa. Na vilevile vile wakati haya yakiendelea, Salehe, tunafahamu kwamba ujumbe wa mawaziri wa SADC ambao ni nchi wanachama wa jumuia ya maendeleo kusini mwa Afrika umekamilisha ziara yake leo huko mjini Kinshasa DRC. Ujumbe huu ni masuala gani hasa waliozungumzia kuhusiana na nchi ya DRC? Uh, ujumbe huo umekutana na pande zote, ni kuhusu swala tu la kisiasa uh, na kwa hiyo wamekutana na vuguvugu hilo la Rassemblement linaloongozwa na Felix Tshisekedi, wamekutana na hiyo Rassemblement nyingine ambako ameteuliwa waziri mkuu, ambayo imeongozwa na mpinzani Joseph Olengakoy, na wamekutana pia na vyama tawala, mashirika ya kiraia majuu mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini hapa na hata kanisa Katoliki pia, na baadaye leo walikutana na na na, na, na, na, na, na Rais Joseph Kabila ambaye wamesema kwamba amewahakikishia kwamba amependa uchaguzi ufanyike kulingana na mkataba huo wa Desemba thelathini na moja, na pili, amewaambia kwamba kuna umuhimu kabisa wa kuweko na uh, na serikali ambayo ni ya muungano wa kitaifa. Na kwa hiyo amesema amemwonya waziri mkuu mpya kwamba aweze kuendesha mazungumzo na pande zote, ili serikali hiyo ijumuishe kila upande. Tunafahamu kwamba ujumbe huo unaongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. hmm. uh, Augustine Mahiga, je, wameeleza kwamba wao katika ujumbe huu ni juhudi gani ambazo wanaweza wakafanya ili kuweza kuhakikisha kwamba nchi ya Kongo hali ya kisiasa inarejea kuwa ya kawaida na wananchi wanaishi bila ya hofu? A, ni, ni u, u, u, kwa kweli ni matamshi ya kidiplomasia ambayo wametumia zaidi, kwa sababu kwenye mkutano na waandishi habari na baadaye nimefanya naye mahojiano ya kipekee, waziri Mahiga amesema kwamba e, kitu wanachotarajia wao ni kwamba uchaguzi uweze kufanyika kama ilivyopangwa na vilevile jumuiya hiyo ya, ya SADC itaunga mkono maandalizi ya uchaguzi, lakini wametoa mwito kwa viongozi uh, wa kisiasa kwamba ni lazima waweke kando tofauti zao kuhusu madaraka na nini, lakini kwa yapi kipaumbele kwanza maslahi ya kiusalama ya nchi hii, na vilevile kuweza kupendekeza uchaguzi uweze kufanyika, na kusema kwamba ikiwa Kongo itakuwa katika usalama mdogo, sio tu Kongo ambayo itakuwa katika matatizo, bali kanda zima hili la maziwa makuu na, maku na vilevile jumuiya nzima ya saba Uh, Salehe uh, nchini DRC kumekuwepo na ujumbe mbalimbali mbali kutoka mataifa ya kigeni, wakati pia mkutano huu ukiendelea, tunafahamu kwamba pia kuna wabunge wa Ulaya, huko, wa Ulaya ambao pia wamekuwepo huko wa wakilaani au uh, wakikemea kwamba vikosi vilivyo chini ya MONUSCO havifanyi kazi ya kutosha kuweza kusambaratisha uasi. Je, nini hasa ambacho ume, kifahamu kwa kina kuhusiana na ripoti hii ya hawa wabunge wa Ulaya. Ndio walifanya ziara huko Kivu ya Kaskazini na hapo ndio walikuwa na mazungumzo na gavana wa jimbo hilo, na kuweza kuzungumzia kwa ujumla hali iliyoko ya kiusalama na vilevile kisiasa nchini kwa hiyo wamehisi kwamba uh, raia wanaendelea kutaabika, kuuliwa, makundi ya wapiganaji bado yapo, ijapokuwa tume hiyo ya Umoja wa Mataifa tayari miaka kumi na sita uh, uh, ipo uh, zaidi ya miaka kumi na sita ipo hapa nchini. Kwa hiyo wamehisi kwamba ni lazima uh, Umoja huo wa Mataifa uweze kufanya jitihada kwa ajili ya kuweza kuwakinga raia na vilevile vile kumalizisha uh, makundi hayo ya, ya, ya wapiganaji mito hiyo. Sio tu umoja wa Ulaya ama wabunge hao, bali umoja wa Mataifa pia mwenyewe kumekuwa na tofauti, kama vile balozi wa Marekani huku kwenye umoja wa Mataifa mwezi uliopita alikuwa na matamshi ya aina hiyo hiyo mm. Lakini mpaka sasa hivi ni kwamba MONUSCO ina zaidi ya askari elfu ishirini huko DRC. Sasa kutokana na kauli hizi zinazotolewa kwamba wanaona kwamba hawafanyi kazi za kutosha, je, wameeleza pengine wanaona kwamba ni bora vikosi hivi vipunguze idadi yake, ama ni suluhisho lipi ambalo wanaona ni mbadala kufanyika wakati huu ili kuweza kukabiliana na uasi na kurejesha uthabiti katika nchi ya DRC wapa nguvu mpya kwa sababu umejua kuweko na, na na vikosi elfu ishirini hakutoshi kwa sababu wamekuwa na na vifaa wamekuwa na kila kitu, lakini kuona kwamba hawakupewa nguvu zaidi inakuwa ni tatizo. Wanajeshi waliopewa nguvu ni elfu tatu tu, hao wa kikosi maalum cha Intervention Brigade kutoka Tanzania, Malawi na Afrika ya Kusini, na ni wachache, hawawezi kukadiria hali ya kiusalama kwenye maeneo yote. Kwa hiyo ni changamoto kubwa, hasa kwenye mfumo mwenyewe wa Umoja wa Mataifa ambao umekuwa ni wa uzembe kabisa katika uh, utekelezaji wa wa majukumu yake na kushukuru sana Saleh kwa maelezo uliyotupatia katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo tulikuwa tukiangalia kwa undani hali ya kisiasa nchini DRC. Msikilizaji na mtazamaji wa Facebook unayetuangalia hivi sasa, sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani tutaelekea kule nchini Kenya, ambapo tutaangalia mambo yanayoendelea nchini humo. Usiondoke hapo ulipo, Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia huko nchini Kenya, ambapo wizara ya ulinzi nchini Kenya inasema vikosi vyake vinavyofanya operesheni chini ya ofisi za Umoja wa Mataifa vimeharibu kambi ya Al-Shababu na kuwa wanamgambo wa kundi hilo hamsini na wawili. Ili kujua ripoti na tukio hili kwa undani zaidi kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adede, kutoka huko Kenya. Libert, hebu tueleze kwa kina basi, ah, ripoti hii ya wizara ya ulinzi ya Kenya inaeleza kwamba shambulizi hili lilifanyika wakati gani na kambi gani hasa iliyoshambuliwa, hiyo ya wanamgambo wa Al Shabab? Shukran sana Mkamiti. Upande wa pili hapa Mombasa, mambo shari. Ni kuhusiana na tukio ambalo mliangazia ni vyombo vya habari vimeweza kupata taarifa viliyotumwa kutoka eh, idara ya mawasiliano ya umma ya jeshi la Kenya, KDF. Akiwe ni yule ambaye aliweza kutoa taarifa hii, akiwa ni afisa jeshi Joseph Awot, ambaye amesema kwamba tukio hili lilifanyika e, siku ya alfajiri ya siku ya Ijumaa, tarehe ishiri na moja mwezi Aprili, mwendo wa saa saba mapema -ma -ma ambapo maafisa inasemekana kwamba maafisa wa kijeshi ambao walikuwa wako chini ya muungano wa majeshi ya Afrika, AMISOM, waliweza kushambulia na kuweza kuharibu ku kuharibu kambi moja ya wa, -wa, -wa Al Shabab iliyoko kilomita kama tisa hivi kaskazini mwa Saria, eneo la Badhabe, eneo la Juba ya chini katika taifa hilo. Anasema kwamba baada ya habari ama kuweza kupata taarifa za uchasusi, waliweza kupata kwamba viongozi hao ama wanajeshi hao wa Alshabab ama hawa wapiganiaji wa Alshabab walikuwa katika eneo moja, ambapo waliweza kuwashambuliwa na kisha baada ya mashambulio hayo e, wanadai KDF inasema kwamba waliweza kuwaua e, wapiganaji hamsini na wawili hukuu wakiweza kupata silaha mbalimbali, huku wakisema kwamba baadhi ya wale wapiganaji wa Alshabab pia waliweza kujeruhiwa wakisema kwamba wamepata e, bunduki saba e, aina ya AK-47 wakipata bunduki nyingine ya PKM e, pamoja na simu mbili na, na, na, na risasi mia moja na nne ambazo waliweza kushika. Hiyo ni kulingana na taarifa na mkamiti. Haya yanajiri tu eh, eh, siku chache tu baada ya tukio lingine ambapo ulikuwa inasemekana kwamba eh, ndege hii isiyokuwa na rubani ya Marekani iliweza kushambulia kambi kadhaa kambi moja ya Alshabab siku ya Jumamosi wiki hili e, kabla ya wiki hii ilipokuwa ikianza, ambapo inadaiwa kwamba waliuawa makamanda kadhaa, makamanda ishirini wa Alshabab pamoja na wapiganiaji e, themanini te, wa kundi hilo ikiwemo wapiganiaji ambao walikuwa wakuu sana e, katika e, kundi hilo, na ni taarifa ambazo e, tunaendelea kupata hatujaweza kuzipata zile za chini kwa sisi mchana sana, lakini ukiangalia katika mitandao ya kijamii na taarifa kutoka kama mtandao wa Daily Nation wa Capital hapa nchini Kenya, imeweza kuangazia taarifa hii kwa undani, ikidokeza ni tukio hilo ambapo wanaweza kutoa na kuweza kuongezea taarifa hii iliyotolewa na kwa idara ya jeshi mkamiti na je, taarifa hiyo uh, kutoka kwa jeshi la ulinzi ilisema kwamba wao habari hizo walizipata kutoka kwa wakazi waliopo katika eneo hilo, ama walitumia mbinu zao za kijasusi kuweza kuvamia kambi hiyo. Kulingana na taarifa iliyotolewa na jeshi eh, iliyotumwa kwa vyombo vya habari, anasema kwamba taarifa hizo wamezipata kulingana na kupitia E, mbinu mm, zao za ujasusi ambapo waliweza kufanya uchunguzi na kuweza kupata pale wapiganiaji walikuwa kabla ya kuwashambulia na wakaweza kupata hilo, japo ukiangalia katika mtandao um, kama Daily Nation wanasema kwamba taarifa zinazotoka e, katika eneo hilo wamedokeza kwamba, e, wakazi wa eneo hilo wanasema, japo hawajajua idadi kamili ya waliokufa, wanasema kwamba ndio, ni kweli, mwendo wa baada ya usiku wa manane waliweza kusikia sauti e, e, e, za ndege ndege za kijeshi na kisha baadaye wakasikia milipuko kadhaa mikubwa zaidi ambayo iliweza na kisha baadaye wakapata taarifa kwamba kuna wapiganaji wa Alshabab ambao waliweza kushambuliwa na kuawa katika eneo hilo, na lile la hapo tukio la ama shambulizi la hapo nyuma ambalo linasemekana pia lifanywa na Marekani, inasemekana pia nao waliweza kupata taarifa wakadhibitisha hilo, japo Alshabab wamejaribu kutoa taarifa na kuweza kufkilia mbali na kusema kwamba hawawezi kuweka wapiganaji wao katika kundi moja japo wana wakazi wa eneo hilo wanasema kulingana na mitandao kwamba tukio hilo lilitokea, huku ikidokezwa kwamba viongozi wa wapiganaji hao kama vile Abdurahman Filo pamoja na Abdurahman Ben Duti waliweza kuwawa kuwa, na pia em, ya, wa, wa, wa, wa, wa, waliweza kuwawa wakati wa shambulizi hilo lililofanyika eh, katika kambi hiyo ambayo ilikuwa karibu na kambi ya El Ad ambapo Al-Shababu waliweza kushambulia majeshi ya Kenya na kuweza kuwaua wanajeshi wa Kenya kadhaa. Naam, Liberty, basi tukiachana na suala hili, hebu tuangalie kidogo upande wa siasa. Kama tunavyofahamu, basi hivi leo kumefanyika chaguzi za mchujo za chama kinachotawala nchini Kenya cha Jubilee, ambazo zimefanyika katika maeneo mbalimbali. Ulibahatika kufika moja ya eneo na kushuhudia kile ambacho wakazi wa Kenya wanachokifanya hiki leo. Hali ilikuwa vipi katika maeneo hayo? Nam, shukran sana Mkamiti. Um, tunavyozungumzia hivi tu taarifa ambazo zinafika ni kwamba eh, kutoka makao makuu ya chama cha Jubilii, chama ambacho ni tawala, chama ambacho eh, ni cha Rais Uhuru Kenyatta pamoja na naibu wake William Ruto kimeweza kufutilia mbali chaguzi hizi katika eh, sehemu zote za kaunti hizo eh, ni taarifa ambazo zinakufikia kwa sasa kwamba wameweza kusimamisha uchaguzi huo. Hii ni baada ya visa chungu nzima kutokea mchana kutwa. Vyombo eh, vya habari tumekuwa tukifuatilia na Mkamiti, imekuwa ah, ni jambo la kushangaza sana. Maeneo mbalimbali haswa sana maeneo ambayo ni ngome ya chama hichi ikiwa ni sehemu ya kati mwa nchi imeshuhudia visa vingi zaidi kwamba kumechelewa makaratasi ya kupiga kura, kukachelewa ma yale masanduku ya kupiga kura sehemu zingine ambapo makaratasi hayo yalipeleka, watu walikataa kushiriki katika shughuli nzima, wakisema kwamba makaratasi yaliyotolewa ni machache, wengine wakidai kwamba makundi hili ama hili limeenda kujitafutia eh, kwamba limeweza kuwa linapigiwa upaso zaidi, licha ya rais hapo jana kuweza kuweka bayana kwamba mtu yoyote ambaye ataweza kuhusika na ghasia, basi ataweza kuchukulia hatua za kisheria. Lakini jambo ambalo tunaweza kusema ni kufikia sasa, i mkamiti kwamba hatujashuhudia visa vya malumbano labda kushambuliana vita kama ilivyokuwa ilitokea kwa wale wengine, japo kumekuwa na hali ya suitafahamu, kila mtu hajaelewa nini kinaendelea, watu wakiwa na wasiwasi kwamba eh, shughuli hii itafanyika ama haitafanyika, viongozi kadhaa wanaowania hivi eh, viti wakiwa na wasiwasi ikiwa wataweza kuhusishwa au, au ama, ama wataweza kupata matokeo ya uhalali ama eh, kuna nini kinachoendelea na ukiangalia e, e, imefika imeweza kuweka hali ya hatari hizi, hali ya hofu ya, ya, ya miongoni mwa wale wagombea na mkamiti. Jambo ambalo tumeweza kuwafahamisha wasikilizaji ni kwamba hii ni mara ya kwanza kwa chama cha Jubilii kuweza kushiriki chaguzi ama chaguzi za mchujo e, kama ikilinganishwa e, na chama kile kipinzani cha ODM katika muungano wa upinzani wa NASA ambayo naye imekuwa ikifanya chaguzi zake na, na kumashuhudiwa visa vya ghasia katika maeneo ikiwemo maeneo ya Migori ambapo kumekuwa na mashambulizi. Ukiangalia vile video zinazotoka huko ni za kusikitisha, lakini hawa ni kama wameona kulikuwa naona kwamba kuna matarajio ya kwamba kutakuwa na mvutano na wameweza kusimamisha uchaguzi huo. Unatarajia kusikia taarifa zitadokeza ni nini zimepangiwa kufanyika tena ama zitaendelewa lini, mkamiti kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation na hali kadhalika kama wewe ulivyoelezea hivi punde, dosari zilizokuwepo miongoni, pamoja na makaratasi ya kupiga kura kufika kwa kuchelewa. Je, makaratasi hayo yalitakiwa yafike saa ngapi na yalifika wakati gani katika vituo hivyo vya kupigia kura? kulingana na vile kiongozi wa masuala haya uchaguzi, ya uchaguzi alikuwa amegusia hapo jana akiwemo katibu mkuu wa chama hicho pamoja na aliyekuwa kiongozi katika uh, chama hicho Bwana Rafael Tuju walikuwa wamedokeza kwamba makaratasi haya yatakuwa kufikia saa kumi na mbili asubuhi, makaratasi hayo na vifaa hivyo vya kupiga kura vitakuwa vipo katika vituo mbalimbali vya mbali upigaji kura ambavyo vilikuwa vimepangiwa kufanyika uh, hivi leo, kwa sababu baada ya kukaa chini na kuweza kuangazia matukio yaliyokuwa ametokea katika uchaguzi za vyama vingine, ikawa wameamua ni kwamba wafanye kwa, kwa awamu mbili na ikawa imesemeka imesemika kwamba kwa, kwa, kwa awamu ya kwanza makaratasi yatafikia kama saa kumi na mbili asubuhi, kwamba wawili waweze kupata fursa ya kuweza kujiandaa kuendaa vituo vya kupiga kura, na ili sasa wafuasi wakaweza kushiriki katika chaguzi huo. Lakini kufikia saa saba mchana, masaa ya Afrika Mashariki, kuna vituo ambavyo havikuwa tayari vimeanza kushiriki eh, kura hizo kutakawa na maeneo ambapo walikuwa wanasema kwamba makarasa yajafika, na hata katibu mkuu wa chama hicho pamoja na huyo kiongozi Rafael Tuju waliweza kujitokeza na kusema kwamba wanaomba msamaha na kwamba ndio wakaweza kukubali kuwa na matatizo hayo, lakini wakawasema yanashughulikiwa. Maeneo kama vile Murang'a yakawa ameanza kuhusika katika shughuli hiyo ya upigaji kura, lakini kufikia sasa, taarifa ambazo nakuambia tu zimeweza kufika ni kwamba wameweza kusimamisha shughuli hiyo nzima katika upande huo, nafikiria ni kutokana na mvutano huo, wakidhania kwamba e, wale wahusika hawakupata muda wa kutosha wakuweza kushiriki katika shughuli nzima ya kupiga kura, na kwamba huenda labda e, shughuli hiyo itaweza kuwa ya uwazi. Na kumbuka, mkamiti hapo awali ilikuwa imewekwa bayana kwamba watajaribu kuhakikisha kwamba kila shughuli imewekwa safi, yani e, yani makaratasi ya kupiga kura na shughuli hiyo kuweza kutumia vifaa vya tume ya uchaguzi nchini Kenya kuweza kuangazia ikiwa kuweza kwa, kufanya kwamba uchaguzi huu uwe wa huru na haki, hasa sana ikiwa ni uchaguzi wa chama, wanachama wenyewe au wafuasi wa Jubilee ambao ulipata fursa ya kuzungumza nao baada au wakati uh, dosari hizi zikijitokeza, wanaeleza nini? Uh, kila kila mtu amekuwa wakishangaa ni nini kinafanyika. Wamekuwa wakishangaa ni kwamba walihakikishiwa kwamba hali mambo yatakuwa yako sawa, lakini wanashangaa ni kwa nini kufikia sasa kwamba eh, ama kufikia hayo masaa ilikuwa ya mchana kwamba shughuli ilikuwa imefanyika. Vyombo eh, vya habari ambavyo vilikuwa tukifuatilia runinga mbalimbali ambazo zimeelewa siku nzima, imekuwa ikiangazia uchaguzi huu, wamekuwa wakiangazia hali yasiotafahamu viongozi wakilalamika kwamba hiki akijafanyika lile alijafanyika, e, idara kuu ya usimamizi ya ikiwa ya inatoa taarifa lakini kufikia jioni hivi ndio ikawa imezungumza, lakini hayo hatujashuhudia ghasia yoyote ama malumbano yoyote katika kaunti ya, ya, ya, ya, ya Mombasa kwa sababu hii ilikuwa ni uchaguzi kumepangwa kufanyika pale baadaye ja, na tunaendelea kufuatilia kwa karibu, japo wahusika katika eneo hili la Mombasa ama eneo hili la pwani wamekuwa wakijitayarisha wakisema kwamba watahakikisha hali ni shwari hapa eneo la pwani, hakuja kuwa na matatizo. Mahali ambapo kumekuwa na matatizo sana ni maeneo ya ya, ya mwakati yani central, ambapo chama hiki ni ngome. Hizo ni kaunti za Kiambu, Murang'a, e, Kirinyaga, maeneo ambapo chama hiki kina ufuasi mkubwa zaidi kuna shughuli zozote za kisiasa hiyo kesho, kuhusiana na uchaguzi huu wa mchujo ambao ume, umefanyika hii leo, pengine zinaweza zikaendelea kesho. Naam, kamiti e, sasa kulikuwa na awamu ya tatu sasa ya chaguzi hizi ikiwa ni awamu ya, ya, ya, ya, munga, ya chama cha ODM chini ya muungano wa NASA, muungano wa upinzani. Inatarajiwa kufanya chaguzi hizi sasa katika eneo la Pwani, ambapo eh, maeneo kama vile kaunti ya Kwale, kaunti ya Mombasa na Kilifi ambayo ilikuwa imehairishwa inatarajiwa kufanyika hapo kesho, na tunatarajia kutakuwa na mchigo mkubwa zaidi ama kutakuwa na mambo mengi zaidi ya kuweza kuripoti wikendi hii, hasasana katika uchaguzi huu wa vyama. Asante sana, Libat Adede kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Hali kadhalika nakushu kurusalemo na milengo uliokuwepo hapo awali ukitupa ripoti kuhusiana na hali ya kisiasa huko nchini DRC. Msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riami, naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozi ni Saida Amdun, mwongozaji wa picha ni Omar Kaseko akishirikiana na Jafar Mjasiri. Alamsiki, msiki kwa wakati huo.