hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Wanajeshi tisa wa Somalia wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya gari lao kugongwa na bomu kubwa la kutegwa ardhini huko Galgala, maafisa wamesema. Mlipuko ulitokea majira ya asubuhi Jumapili katika operesheni za kawaida zinazofanywa na maafisa wa Puntland kwenye milima ya Galgala. Msemaji wa polisi wa Puntland huko Galgada, Meja Abdurahman Farah Gulan ameiambia idhaa ya Kisomali ya VOA kwamba gari hilo lilikuwa linasafirisha wanajeshi 17 wakati lilipogongwa na bomu. Eneo la tukio lipo kilomita 57 kusini magharibi kutoka mji wa bandari wa Bosaso. Wanajeshi 9 walikufa, wengine watano walijeruhiwa. Walikuwa wanaendesha gari la jeshi wakati mlipuko ulipotokea. Guhan amesema waathiriwa ni pamoja na wanajeshi wa jeshi la usalama, polisi na vikosi vya majini. Amesema ni dereva tu na maafisa wengine wawili walionusurika na shambulizi. Galgala ni sehemu ya milima katika jimbo la Puntland ambako kundi la Al Shabaab limekuwa likipigana na vikosi kwa takriban miaka kumi sasa. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa kote nchini Ufaransa katika uchaguzi ambao unafuatiliwa sana huku kukiwa na wagombea kumi na moja kutoka mrengo wa kulia na kushoto wakigombea wadhifa wa, wa, wa urais. Usalama mkubwa umeimarishwa nchini humo kufuatia shambulizi la kigaidi huko Paris siku chache kabla ya upigaji kura kufanyika, ambapo mgombea anayepinga Uislam Marine Le Pen ndio anayeongoza Jumapili. Polisi elfu hamsini pamoja na wanajeshi elfu saba wakiwemo vikosi maalumu vilisambazwa kwenye mitaa kufuatia mvutano baada ya shambulizi lililodai kufanywa na kundi la Islamic State. Shambulizi huko Paris liliua askari mmoja na wa polisi na watu wengine kadhaa walijeruhiwa. Huu ni uchaguzi wa kwanza kufanyika kukiwa na hali ya dharura nchini baada ya mwaka elfu mbili kumi na tano mashambulizi ya Paris kutokea, na wafuatiliaji walisema wiki iliyopita kwamba mashambulizi ya hivi karibuni yanaweza kurejesha wapiga kura zaidi waliopanga kujitoa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis yuko Jibuti, taifa dogo la Afrika Mashariki ambako kuna kituo cha jeshi la Marekani katika bara hilo. Mattis aliwasili Jumapili katika kambi la Lemonia kabla ya kumtembelea rais wa nchi hiyo na waziri wa ulinzi Maafisa wanasema kambi hiyo ni moja ya kambi zilizo na mikakati muhimu katika eneo kwa ajili ya jeshi la Marekani kutokana na eneo lake la kijiografia. Kambi hiyo ni muhimu kwa ajili ya Marekani kufanya mazoezi na operesheni katika bara, na vikosi maalumu vya Marekani vinatumia kituo hicho kufanya operesheni za kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Al-Shabaab katika nchi jirani ya Somalia, maafisa wamesema. Ziara ya Matis huko Jibuti imekuja chini ya mwezi mmoja baada ya ikulu ya Marekani kupitisha pendekezo la Pentagon kuruhusu kituo maalumu cha Marekani kuanzisha shambulizi dhidi ya Al-Shababu huko Somalia kwa kushirikiana na vikosi shirika. Uamuzi huo wa moja kwa moja unatengeneza njia kwa Marekani kuwepo katika eneo na Marekani kufanya mashambulizi zaidi katika makundi ya kigaidi. Kabla ya hapo Marekani ilikuwa inalenga Al-Shabab kwa kile ilichokita operesheni za kujitetea wenyewe ambazo jeshi lilisema zilikuwa zinalinda operesheni za washauri wa Marekani walioko huko Somalia, pamoja na vikosi vya ujumbe wa jumuiya ya Afrika, AMISOM. Afghanistan iko katika siku moja ya maombolezo baada ya mshambuliaji wa kujitoa muhanga wa kundi la Taliban kuvamia kituo cha jeshi upande wa kaskazini mwa nchi na kuua idadi kadhaa ya wanajeshi katika shambulizi la mauaji makubwa kuwahi kutokea tangu mwaka elfu mbili na moja. Mashahidi wanasema kundi la watu kumi waliokuwa na milipuko mizito waliingia ndani ya magari mawili ya jeshi katika jimbo la Balki na kufanya uhalifu huo. Televisheni za ndani zilinukuu afisa mmoja asiyekuwa na silaha na wanasiasa wa ndani Jumaa Mosi wakisema kwamba takriban wanajeshi 140 waliuawa Ijumaa mchana wakati shambulizi, huku wengine 100 wakiwa wamejeruhiwa. Walionusurika wanatibiwa katika hospitali moja kwenye mji <mucho> Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana popote ulipo kwenye kipindi cha salamu na muziki. Jina langu Harizon Kamao. kupoteza wakati inayopata yako kadi Eric Victors Masawe unasema King of Power Family Group Rogoma Shop kule Tanzania, unasema zako salamu za dhati ziwafikie James Tano Wanzenga, Sayenda Mabula Magesha wa Simiu, Ramadhan Kata, Hamza Wambale, Bakari Hamisi, Wapasua Moshi, Dicos Waituwaitu wa Bukoba, Emmanuel Mwaya ukisema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana ni zako salamu, Eric Victor za Masawe. Salamu zingine ni kutoka kwako Elisha Mazoya. Elisha Mazoya anasema kwamba huko Mwanza, Tanzania, salamu zako ziwafikie Eric Victor Masawe, Alaim Rangi Gigiri, Basila binti Kimario, mwalimu Kennedy Mpemba, Proje Rutashoba, Dikson waituwaitu Uventus, Joans Talima, Neema Kimario, Emanuel Mwaya Mnyapanda na Salimu na Soro ya Sungu. Unasema kwamba tujitume kwa bidii, ndivyo unavyosema Elisha Mazoya. Salamu zingine ni kutoka kwako william Moffat. william Moffat unasema, huko katika maeneo ya Moshi, Kilimanjaro, unasema zako salamu ziwafikie wazazi wako wapendwa, wakiwa Tarime, Mara, Tanzania, bibi yako mpenzi akiwa ya Ukonga, Dar es Salaam, kaka yako Waroya, Mara, pamoja na wengine wote, unaosema kwamba tuendelee kusalimiana na kukumbukana kupitia VOA. Ni ujumbe wako william Moffat kutoka kule Moshi. Salamu zingine nazozipata sasa ni za Kalabaga Mabula Magesha. Kalabala Mabuga Magesha unasema unapatikana Nyatwali, Bunda, Tanzania. Salamu zako ziwafikia wafuatao: Nyanda Mayala, Sayenda Mabula, Sombi Mtemi, Suleiman Kajore, Dafi Nyandekwa, Isaac Petro Hango, Eric Victas Masawe, Reina Shani Maigembona, Emmanuel Ntombi, Said Musa Basila, Binti Kimario, rids Radislaus, Dama Misano Lenga Chapati Rutahiwa Busisi Elisha Mazoya Naneema Kimario. Ujumbe nawatakia maisha marefu nyote popote mlipo. Ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Kalabaga Mabula Magesha. Basi kabla tupate kibao, nazipata za zako salamu za Haji na Mpugila wa kutoka Morogoro, Tanzania. Unasema napenda kutoa zangu salamu kwa wafuatao baba yangu mzazi akiwa Migalewa Msumbiji, mama mzazi akiwa Lindi vijijini, wajomba zangu wote kutoka Lindi, Dar es Salaam na Zanzibar, na mwisho kwa mke wangu mpenzi akiwa Kilombero. Nampongeza kwa kuweza kujifungua salama mtoto wa kiume, na Allah atujalie afya njema. Asanti ni ujumbe wako. Ujumbe poa kabisa na Mpugila wa Morogoro, Tanzania napomwona moto sana chake Josei Kamelion. Nazipata na zako salamu Kiango George, ukiwa Mwanza Tanzania, unapenda kusema kwamba zako salamu ungependa zikwafikie ndugu zako popote walipo. Wa kwanza baba na mama wakiwa mali ya Kwimba, pia ya babu yako mzee Morgan Lubazu akiwa mali ya Kwimba, bila kumsahau mke wako mpenzi akiwa Mwanza mji mwema. Ujumbe ja, haina, bouncer Ah, ndivyo unasema kwamba njaa haina bounsa, sijui bounsa anafanya nini hapa kwa njia, lakini unasema ujumbe wewe Kiango George kwamba njaa haina bounsa ama labda haina, haina shupavu yani njaa ikiisha fika imefika. Salamu zingine, nazipata, ni zako Stephen Wilson, au Steve Mtambo unasema huko Magharibi mwa Kenya unasema zako salamu ni kwa mamako Pamela Kerubo, babako Wilson na wote unasema unawatakia wakati mwema na maisha marefu. Wewe Steven Wilson ukiwa magharibi mwa nchi ya Kenya. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Gama Joseph, Gama Joseph Kiwuo Jasof Gasof Kiwuyo, kamanda wa Best Media Team kutoka mji kasoro bahari, Morogoro, Tanzania. Salamu unasema ni kwa Tido akiwa Arusha, Baraka Basiwa akiwa mjini Mfinga, Iringa, unasema salamu, tuendelee kusalimiana kupitia VOA Washington DC. Ndivyo unavyosema wewe, kama Joseph Kiwuyo, Filbert Joseph, Joseph Kigwegwe. Zako salamu unasema kutoka kule Malenga, Kigoma, Tanzania. Wanasema napenda kutuma zangu salamu kwa Zebron Joseph, Sylvester Joseph, Justina Joseph, Eric Joseph, Exaud Butono pamoja na familia ya mzee Kigwegwe, wote wakiwa Kigoma, Tanzania. Ujumbe, tuombe Mungu maana muda wa toba ni huu. Ndivyo unavyosema Philbert Joseph Kigwegwe kutoka kule Malenga, Kigoma, Tanzania. Salamu zingine zinazozipata sasa hivi ni zako Omari Almasi, Unasema naitwa omari Almas, nikitokea Singinda, ila kwa sasa niko Dar. Napenda kuwasalimu baba mzee Ramadhani Alma na mama yangu Mwamvita, wakiwa Unyankini, mta wa Bima, Singinda manispaa. Unasema kwamba nawapenda sana wazazi wangu. Omari Almasi, ukiwa sehemu za Singinda kule, Deris, kule Tanzania, lakini unasema sasa hivi unapatikana makutokea maeneo ya Dar es Salaam. Michael Fiso wa Malangi Bahati, Tanzania, unasema salamu zangu ziende kwa Michael Anania Victoria Fiso ama Emanueli Bonfas Mistiola Matini Sabina Fiso na wanafamilia wote wa Tanasi Mikaeli. Ujumbe, tukumbukane, na unasema kwamba waendelee kukupigia na kukutafuta kupitia namba zao za simu. Ni ujumbe wako Michael Fiso, Mikael Fiso. Salamu zingine ni zako Josias Joram, Joram John Rutwe Sengerema Mwanzania unasema nawatumia sala baba yangu mzee John Rutwe akiwa Rushahunga Biharam, Biharamlo Balendedha John Namurusu Gamba Ngara. Ujumbe nawatakia wikendi njema nikiwa hapo upande wa Sengerema Mwanza. Neli Snipe ama Nelson Fimba wa Dar es Salaam tzd anasema nawasalimia wafuatao naftar Mfiate Lemon Pesa na Loro Masawe, Joseph Uhemba, Sterichi Mioka, Hilda Changa, maeneo Kitwage, Omar Madem, Felisa Mungazi na Elasto Yandi, na unasema kwamba nimemaliza, nimemaliza nao shule ya msingi Ringa, na unasema kwamba ungetamani sana kuwasikia kupitia mtandao wa VOA kutoka hapa Washington DC. Ndivyo unavyosema Nelly Sniper na kabla ya kupata kibao, nazo salamu za Felicien kata Ituhafi. Nami naitwa Iturihafi Felicien, naishi nchini chini Rwanda kaskazini. Tuma zangu salamu kwa marafiki zangu Emy Bosco, Obed Hati na James wanaoishi nchini Uganda. Unasema kwamba unawamisi sana na kuwapenda. Felicien kata Iturihafi, ukiwa upande wa Rwanda. Basi, naponaangalia kwa umbali, namwona Meri bata anaingia kutoka Uganda na staili zake pole pole, akija na ngoma moto sana. Hebu nakupati kibao. Basi baada ya kibao hicho moto sana kutoka kule Uganda chake meli bata, tunaendelea nazo salamu na muziki kutoka hapa Washington DC, langu jina likiwa Arizona Kamao. Nazipata zako salamu mwenebatu Abdallah kutoka Nyarugusu Camp. Salamu zako unasema kwamba unazirusha kwa Masinda Musanga, Almasi Salumu, Elias Mshoshi wakipatikana hapo Nyarugusu Camp, Tim Charles wakiwa Lubumbashi na mpenzi wako wa moyo akiwa katika akiwa kwa njia Josphin ndio akipatikana Uvira, Dar es Salaam maeneo ya Shishi, unasema nawapenda sana na muendelee kuwataotea na kutuma salamu kupitia VOA Washington DC. Shukuru Kininga wa Baele toka Dar es Salaam mkoani Kivu ya Kusini, anatuma salamu kwa Wasioke Lubunga, Magdarin Kashindi, Selafin Yohana Kashanga. Ujumbe, Mungu akiwa upande wetu, ni nani aliye juu yetu? Ndivyo unavyouliza, nani aliye juu yetu Mungu akiwa upande wetu. Shukuru Kininga wa Baele, Idi Asini kwa majina, unasema kwamba unaitwa Idi Asini ukiwa Igunga kule TZ kwa sasa unasema huko Dar es Salaam na unapenda kumtumia mke wako salamu, Bi Zainabu Shabani, mama yako mpenzi Husna Ale Mchegwa, pamoja na familia ya Mchegwa na familia ya Yasini Seleka, wote wakiwa Kibilizi, Kigoma. Unasema nawapenda sana, natamani sana tukutane sisi wote tufurahiane pamoja na tuendeleze upendo, lakini vilevile vile salamu ni kupitia kwa VOA salamu na muziki zako salamu. Almasi unaitwa Alma, unatokea Siginda ukiwa sasa huko Da, unapenda kuwasalimu baba mzee Ramadhani Alma na mama yako Mwamvita wakiwa Unyankindi mta kwa Bima, Singida Manispa. Unasema kwamba VOA ndio kila kitu na kwamba tuendelee kusalimiana kupitia VOA. Huko Kenya anamuona Peris Ndirango, amejiandaa kabisa, anasema zake salamu kwanza zimuendee Li na vilevile zimuendee Aya Ndegwa, bila kusahau Njoki akiwa Nairobi, Kenya, vilevile vile wale Mureithi na jenga pia Shiko watu wakiwa kule adhiriva bila kusahau Judi na Mugo wakiwa upande wa Rongai huko Nakuru nchini Kenya, na familia yote ya Mwendia wakiwa upande wa Kitale, bila kusahau mchungaji na mke wake Reverend Barnabas wakiwa maeneo ya Nakuru huko nchini Kenya. Unasema Mungu aendelee kutuunganisha na kutupa neema kila uchao. Salamu zingine nazozipata ni za Queen sc wa Shekaina Glory, Queen Esi wa Shekaina Glory ukiwa hapa Marekani, upande wa Massachusetts, unasema kwamba unawasalimia watu wote wanaoimba nyimbo za kidini nchini Kenya, wanamuziki wote wa nyimbo za kidini unawashukuru wachungaji wote, ukisema kwamba hapa Shekaina hatuna lingine ila kuendelea kuombea amani nchi yetu ya Kenya tunaipenda. Ni ujumbe mwafaka sana kutoka kwa mtume Esi ama Queen Esi akiwa maeneo ya Massachusetts. Napoangalia muda nao unaona ni kama unanikimbiza na, na kunipa kisogo, lakini napenda sana kwa wakati wako ambapo tumekuwa na salamu na muziki. Popote ulipo, zangu salamu, na kwa niaba ya wana VOA wote, na kutuma na kukupa salamu zako na rafiki zako popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington. Ni kikuacha nacho kibao cha Lucky Dube, Lucky Dube akisema my good girl. Hadi wakati mwingine wa kuonana, kwa heri kutoka Washington DC. Basi, mpenzi msikilizaji, ni kipindi hicho cha salamu na muziki ambacho tunakuletea kila siku ya Jumapili kupitia Sauti ya Amerika. Sasa mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Wanajeshi tisa wa Somalia wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya gari lao kugongwa na bomu kubwa la kutegwa ardhini huko Galgala, maafisa wamesema. Mlipuko ulitokea majira ya asubuhi Jumapili katika operesheni za kawaida zinazofanywa na maafisa wa Puntland kwenye milima ya Galgala. Msemaji wa polisi wa Puntland huko Galgala, Meja Abdirahman Farah Guhan ameiambia idhaa ya Kisomali ya VOA kwamba gari hilo lilikuwa linasafirisha wanajeshi kumi na saba wakati lilipogongwa na bomu. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa kote nchini Ufaransa katika uchaguzi ambao unafuatiliwa sana huku kukiwa na wagombea kumi na moja kutoka mrengo wa kulia na kushoto wakigombea wadhifa wa urais. Usalama mkubwa umeimarishwa nchini humo kufuatia shambulizi la kigaidi huko Paris siku chache kabla ya upigaji kura kufanyika ambapo mgombea anayepinga Uislamu Marine Le Pen ndiyo anayeongoza Jumapili. Polisi elfu hamsini pamoja na wanajeshi elfu saba wakiwemo vikosi maalumu vilisambazwa kwenye mitaa kufuatia mvutano baada ya shambulizi lililodai kufanywa na kundi la Islamic State. Waziri Orleans wa ulinzi wa Marekani Jim Martis yuko Jibuti, taifa dogo la Afrika Mashariki ambako kuna kituo cha jeshi la Marekani katika bara hilo. Martis aliwasili Jumapili katika kambi ya Lemonia kabla ya kumtembelea rais wa nchi hiyo na waziri wa ulinzi. Maafisa wanasema kambi hiyo ni moja ya kambi zilizo na mikakati muhimu katika eneo kwa ajili ya jeshi la Marekani kutokana na eneo lake la kijiografia. Kambi hiyo ni muhimu kwa ajili ya Marekani kufanya mazoezi na operesheni katika bara, na vikosi maalumu vya Marekani vinatumia kituo hicho kufanya operesheni za kupambana na ugaidi dhidi ya kundi la Al-Shabab katika nchi jirani ya Somalia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.