hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu jiri, ya alfajiri yanayoanza hivi sasa saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki ni mimi abdu shakur abud nikisema assalamu alaikum na mimi ni idi ligongo tukiwakaribisha katika matangazo ya leo jumatatu tarehe 24 aprili mwaka 2017 karibu Katika Kumekucha Afrika hii leo, tuna ripoti juu ya juhudi za serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika kudumisha usalama toka nchi kabla ya uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu. Tunakuja jimbo la Maukivu kufanya kazi ya administration, kufanya kazi ya usalama, kujua hali ya siasa vilevile Matokeo ya kihistoria katika uchaguzi wa Ufaransa, duru ya kwanza uchaguzi wa rais pale, wagombea wa vyama vikuu vya kisiasa washindwa kwa mara ya kwanza katika miongo kadhaa ya siasa ya nchi hiyo. Hiyo ina maana gani? Na katika makala ya jamii na maendeleo, hii leo tunaangazia hali ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya Kenya wakijihusisha na uhalifu bia na biashara ya ngono st basi, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika. Ni matumaini yetu utaungana nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza hapa taarifa habari, msomaji Idi Ligongo. Matokeo ya awali ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini Ufaransa yamethibitishwa kwamba mgombea wa mrengo wa kati Emmanuel Macron na mgombea mzalendo anayepinga wahamiaji Marine Le Pen ndiyo washindi watakaoingia katika duru ya pili wiki mbili zijazo. Katika kile wachambuzi wanasema kimesababisha mtikisiko mkubwa wa kisiasa nchini Ufaransa, ni kwa mara ya kwanza kwa Ufaransa ya sasa kwa uchaguzi wa uraia kufanyika bila wagombea kutoka vyama vikuu vilivyozoeleka na kuleta upinzani kwa wanasiasa waliozoeleka na kuwa jambo litakaloamua kama Ufaransa itataka kubaki ndani ya Umoja wa Ulaya EU ama kufuata njia ya Uingereza kujitoa EU, naye Marekani kumchagua Donald Trump kwa mujibu wa matokeo yaliyotolewa, Macron amepata asilimia 23.8, huku Lapen akipata asilimia 217 za kura. Mshindi anatakiwa apate zaidi ya nusu ya kura zote wakati wa duru ya pili ya uchaguzi hapo Mei 7. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis ametembelea Jibut, taifa pekee lenye kambi ya jeshi la Marekani barani Afrika, ikiwa ni moja ya vituo vya ziara yake ya mashariki ya kati na pembe ya Afrika. Matis ameeleza kwamba Jibuti kijiografia ipo katika njia panda muhimu. Afisa wa Marekani amesema dazeni ya meli za biashara na kijeshi hupita katika mkondo huo muhimu wa kijeshi kila siku, na bandari ya Jibuti yenye kina kirefu hutumiwa na meli za kijeshi za Marekani na Ufaransa na takribani mataifa mengine kumi. Licha ya kuzungumza na vikosi vya Ufaransa na Marekani katika kambi ya Lemunier hapo jana, Matis alikutana na raia wa Jibut, alikutana na rais wa Jibut na waziri wake wa ulinzi. Kambi hiyo ni muhimu kwa mazoezi ya Marekani na operesheni zote barani Afrika, ambapo pia wanajeshi maalum wa Marekani huitumia kufanya operesheni dhidi ya kundi la kigaidi la Al-Shabab la nchi ya jirani ya Somalia. Kwa mujibu wa maafisa Rais Uhuru Kenyatta ameomba radhi kwa wafuasi wa chama chake cha Jubilii kwa kufuta uchaguzi wa awali siku ya Ijumaa baada ya wapiga kura kujitokeza kwa idadi kubwa kuliko ilivyotarajiwa huku kukiwepo na ripoti na mivutano katika kambi ya upinzani katika zoezi hilo hilo la uchaguzi wa awali. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti kamili. Akizungumza siku ya Jumamosi, Rais Uhuru Kenyatta alisema chama chake cha Jubilii kimeandaa uteuzi mpya hii leo na kesho baada ya kufuta uchaguzi wa awali katika kaunti 15 kati ya 21 nchini humo. Alieleza kwenye taarifa kwamba uchaguzi huo kwa kawaida hauvutii idadi kubwa ya wanachama kama ilivyoshuhudiwa siku ya Jumaa, na hivyo kutatanisha utaratibu mzima kutokana na upungufu wa vifaa vya kupiga kura na vyeti vya bandia vya kupiga kura vivyopatikana. Uchaguzi huo wa awali unafanyika hivi sasa kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti ambao utahusisha pia uchaguzi wa rais. Wakati huo huo, utafiti uliofanywa na taasisi ya Integrated Development Network IDN kwa niaba ya taasisi ya uchunguzi ya Infotrack inaonyesha asilimia 89 ya Wakenya watakubali matokeo ya uchaguzi. Hata hivyo asilimia 49 wanaamini namna siasa zinavyokwenda kwa wakati huu zitaweza kuzusha ghasia wakati wa uchaguzi, na wakazi wa magharibi na wa mashariki ndio wanafikiri zaidi juu ya kuzuka ghasia hizo. Ghasia zimezuka katika uchaguzi wa awali wa vyama vya upinzani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump ameanza kampeni mpya hapo jana kwa ajili ya shauri lake la kujenga ukuta katika mpaka na Mexico ili kuzuia uahamiaji haramu, kwa kuweka mbele suala la uharamiaji wa ujenzi huo, wakati wa mazungumzo kati ya White House na wabunge yalikuepusha kusimamisha kwa shughuli za serikali mwishoni mwa wiki. Trump anataka fedha za awali kwa ajili ya ukuta huo, ikiwa ni ahadi yake kubwa katika kampeni ya uraisi. Anataka ijumuishwe katika fedha za matumizi ya serikali zinazomalizika mwishoni mwa mwezi Septemba, lakini wapinzani kutoka chama cha Demokrat bado wanaendelea kupinga kujengwa kwa ukuta huo. Serikali ya Marekani itamaliza fedha za uendeshaji siku ya Jumaa na hivyo kulipa bunge linaloongozwa na wa Republican na wachache Democrat siku chache tu za kufikia makubaliano na White House. Na waangalizi kaskazini mwa Siria wameripoti kutokea kwa mapigano siku ya Jumapili baina ya wapiganaji wa Islamic State na vikosi vya Kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani katika kambi ya anga iliyopo takriban kilomita 50 ngome ya kundi hilo mjini Raka. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria na vyombo kadhaa vya habari vya eneo hilo vimeripoti mapigano hayo kama mapambano ya Takba, mji muhimu wa mto Furati, mkondo wake unaoelekea Raka, taarifa zilizotolewa jana jioni lakini chombo cha habari kinachoungwa mkono na serikali cha Al Masdar kimesema mashambulizi ya kujibu ya Islamic State yalijumuisha mashambulizi ya kujitoa muhanga yaliyoua wapiganaji kumi na watano wa kikurdi karibu na bwawa la Takba. Ripoti zinasema kikosi cha kikurdi, hata hivyo, kilirudisha majibu ya mashambulizi ya Islamic State mapema Jumapili. <tune> Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari hivi sasa. Habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo, Idi habari ya uzito bila shaka ni Ufaransa. Nam Abdu Shakur Abud moja kwa moja. Dunia nzima hivi sasa macho na masikio yako katika nchi ya Ufaransa na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, kumetokea mabadiliko ya kihistoria katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais pale mgombea asiye na chama kikuu cha kisiasa ambapo amepata ushindi na atapambana na mgombea wa chama cha kizalendo kinachopinga wageni. Sasa, Abdu Shakuru, hii ina maana gani katika siasa za Ufaransa na hata nafasi ya Ufaransa huko barani Ulaya. Kwa hakika ni mabadiliko makubwa yanayoonekana. Kwa upande mmoja ni wimbi la Donald Trump kupata ushindi hapa katika kupinga wageni. Huko Ufaransa wimbi hilo lina nguvu, lakini pia ni kugawika kwa vyama vikuu vya kisiasa nchini humo. Lakini kuweza kujibu vyema swala hilo lako, nimezungumza hivi punde na Muhamed Swaleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Paris, naye anasema ni mabadiliko makubwa kwa sababu kwanza, vyama vile ambavyo kawaida huwa ndo vinavyoingia katika duru ya pili ya uchaguzi kama chama cha kisocialist na chama ambacho sasa hivi kinaitwa Republican, ambavyo ndo siku zote huwa vinatoa wagombea wa duru ya pili ya urais, safari hii vimejikuta katika mkia chama, chama amba amba cha bwana Fillon ambacho ndo cha Republican kimechukua nafasi ya tatu na chama cha kisocialist kimechukua nafasi ya tano. Kwa hivyo ni jambo ambalo jipya, kwa mara ya kwanza chama cha Republican ambacho ni chama ambacho kinatokana na Charles de Gaulle, kwa mara ya mwanza akijaweza kuingia katika duru ya pili ya uchaguzi. Chama ki cha kisocialist kiliwahi kukumbwa na hali kama hii mwaka elfu mbili na mbili wakati ambapo babake Marine Le Pen aliingia kwenye duru ya pili ya uchaguzi. Lakini hii inamaanisha nini hivi sasa? Kwa hivyo maanake, tunajua Le Pen anataka kuiondoa Ufaransa kutoka Euro, na Macron ana siasa tofauti na, na vyama vikubwa. Inamaanisha nini siasa za Ufaransa sasa? Kitu ambacho mimi nachokiona ni kwamba kwanza kuna uh, mgawanyiko katika vyama vile vya socialist, vya mrengo wa kushoto. Kwa mfano, ukiangalia matokeo ya kura ambayo wamepata chama cha kisosialisti na Melanchon ambao tofauti zao sio kubwa sana katika mitazamo, na hawa wa zamani walikuwa ni watu wa chama kimoja. Kama wangelikuwa pamoja wangelipata asilimia kama ishirini na tano kwa hivyo, bila shaka yoyote wangeweza kuingia katika duru ya, ya pili ya uchaguzi, lakini kutokana na kugawanyika kwao kumefanya kwamba hawajaweza kuvuka Uh, asilimia ishirini na mbili ambazo ndo zinge, zingemwezesha mgombea ama Melanchon ama Benoi amo kama wangelikuwa wameungana kuweza kuingia kwenye duru ya pili ya uchaguzi. Na duru ya pili sasa itafanyika kabla ija zungumza duru ya pili na sasa, mtu alioongoza ni Macron, mtu asiojulikana, mchumi, anatoka wapi na ana sera gani? Uh, Macron ni siwezi kusema kwamba hajulikani, isipokuwa alikuwa si mtu ambaye alikuwa anategemewa kuwa rais wa Ufaransa. Yeye ni mtu ambaye amesoma katika hivi vyuo vikubwa vya Ufaransa vya, ni anatoka katika Grandes Ecoles za Ufaransa, na amekuwa kwa muda mrefu mshauri wa wa uchumi, wa uchumi wa Francois Hollande, na baadaye akaja akawa waziri wake wa, wa uchumi kabla ya kumwacha mkono na kuanzisha chama chake au kikundi chake hichi ambacho anakiita Amarsh ambacho amejaribu kutaka kuchukua watu kutoka pande zote pande wa mrengo wa kushoto na mrengo wa kulia. Naam, basi tuangalie katika wiki mbili tarehe saba Mei, ili kutakuwa duru ya pili ya uchaguzi, lakini vyama vile vikuu vyote vimeshasema vinamuunga mkono Macron, manake hawataki kumuunga mkono b le pen asijakafanya kama vile wengine wanaofanya kufukuza wageni. Tuendelee. nam naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tunaendelea na habari muhimu kwa hivi sasa na moja kwa moja tunaelekea nchini afghanistan ambapo raia wa afghanistan walikuwa katika siku ya kitaifa ya maombolezo baada ya shambulizi la kujitoa muhanga la taliban kuwa kundi kubwa la wanajeshi ikiwa ni shambulizi baya la uvamizi la wanamgambo hao katika kambi ya jeshi ndani ya miaka kumi na sita Shambulizi la Ijumaa lililoratibiwa katika makao makuu ya kanda ya jeshi la Afghanistan mjini Mazar -i Sharif, mji mkuu wa jimbo la kaskazini la Balk, limeripotiwa kusababisha vifo vya wanajeshi arobaini na wengine kujeruhiwa, lakini serikali ya Afghanistan bado haijatoa idadi kamili ya vifo hivyo wakati ikiendelea na uchunguzi wa shambulizi hilo. Maafisa wa usalama ambao hawajatambulishwa na wanasiasa wa Balk wamewaambia wanahabari huko kwamba idadi ya vifo inaweza kuwa kubwa mpaka kufikia 180 na inaelezwa wanajeshi wa kikosi maalum cha Afghanistan pia ni miongoni mwa waliofariki dunia na Marekani mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa hapo jana baada ya gari lao kugonga bomu la kutegwa ardhini katika mji unaoshikiliwa na waasi wa Lahansk mashariki mwa Ukraine. Watu hao wote walikuwa ni maafisa wa taasisi ya usalama na ushirikiano ya Ulaya OSCE, ambapo habari hizo zilithibitishwa na waziri wa mambo ya nje wa Austria kwamba tukio hilo lilitokea katika kijiji kidogo cha Prishbe. Kwa sasa Austria ndiyo nchi mwenyekiti katika wadhifa huo wa kupokezana. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, makamu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya mpito ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Shadri Emmanuel yuko Goma. Mwishoni mwa wiki amesema serikali ya Kongo inafuatilia kwa karibu swala la usalama kote nchini, hasa mashariki mwa nchi hiyo. Amesema anatembelea maeneo yenye migogoro kuona hatua za kuchukuliwa kuweza kuimarisha usalama. Mwandishi wetu wa Goma Oster Malivika na ripoti kamili. Akizungumza na VOA Emmanuel Shadari, waziri mkuu makamu wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwa serikali ya mpito kwa sasa, asema serikali inachukulia sana swala la kiusalama hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kipaumbele. Shadari amesema, tunakuja jimbo la Kivu kufanya kazi ya administration, kufanya kazi ya usalama, kujua hali ya siasa vilevile kujua hali ya umma wanaishi namna gani. Baadaye tutaenda na mawazo fulani fulani kupatia wakubwa wengine wa Kinshasa, sawa vile rahisi kujua kama usalama upo naendelea vizuri au hapana. Waziri huyu amesema hata hivyo kwamba hali imerudi tulivu katika eneo la Kasai Central. Kasai imeongea kwa kirefu sana na waza mnisikia wapasha habari wenyewe limeambia kama ule fujo imekwisha lakini kuna wakia wale wengine wadogo wadogo wanapenda kutambulisha serikali itafanya kazi yake. Waziri huyu amepokelewa na vyama tawala ikiwemo PPRD, vile vile bireke yake Julian Paluku gavana wa Kivu kaskazini pamoja na vyama vingine. Wewe ujumbe ya, ya sisi wa ranji wa Goma, ya kwanza tunapenda sekurite ikuwe, usalama ikuwe, ikuwe kuna fazi yake ile ya watu kuuana ishe. Jina langu ni Zabu, niko muinter federation abirek. Hata hivyo nimezungumza naye Jimi Nzali, mkazi wa Goma. Ugomvi wa wa pouvoir kutimia ama asili, na tunawaza ujio wake utaweza kuleta suluhisho kwa hizo shida zote ambazo zinapatikana katika jimbo letu la Nord Kivu, mingi mingi j, shida la usalama kwa sababu mahali popote katika jimbo letu kunakuwa shida ya usalama. Mashirika ya kirahia kwa upande wao wasema kinachohitajika kwa sasa ni amani. Huyu hapa Etienne Kambale. lenye tunaweza kumwomba afanya ni kuwa afuatilie kwa karibu mizozo ya vikundi ambayo vinaochukua silaha kukamata msimamo eti wapigwe, hivyo vikosi ambayo vinaochukua silaha na kuzorotesha usalama wa watu. Tukisema vikundi gani hivyo, cha kwanza e, kikundi cha FDLR kikundi chingine cha ADF na vingine vikundi vya wakongomani ambavyo vinaotatiza watu katika vitongoji. Lakini hata hivyo, wapiganaji maimai mai, wamepambana na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa muji wa Beni, kitongoji cha Kalau. Erikson Luhembwe ni mwanahabari katika muji wa Beni. Maimai hao waliingia katika eneo lifahamikalo kwa jina la Tatango, uh, ndipo jeshi lilideploy askari jeshi sehemu hizo na kufuatana nao na wakapanda milimani sehemu inayofahamika kwa jina la Rubamba. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Leo ndio mwanzo wa wiki ya chanjo duniani, na mwaka huu ni kuadhimisha kufika katikati ya kampeni ya kimataifa ya kuwapatia watoto na watu wazima kote duniani nafasi ya kupata chanjo ya kuokoa maisha. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Carol Person ametutayarishia ripoti juu ya maendeleo yaliyopatikana na yale yanayohitajika kukamilishwa katika kampeni hii. Abdu Shakur Abud anaeleza ni nini kinaendelea. Kwa hakika, Idi, ripoti inaeleza kwamba kampeni ina lengo la kuzuia mamilioni ya watu kuambukizwa na magonjwa yenye machanjo tayari ifikapo mwaka elfu mbili ishirini. Mpango ni kuwawezesha kila mtu kote duniani kupata machanjo ili kuwakinga watu wa umri wote kuanzia watoto wachanga hadi wazee wa kongwe. Shirika la Afya Duniani, WHO, linataka kila mtu katika pembe zote za dunia kufahamu kwamba chanjo inafanya kazi. Dr. Flavia Bustero wa WHO anasema that... kuchanja na manjano ndiyo vifaa muhimu vyenye nguvu katika afya ya umma tulionayo. Dr. Bustero anasema miaka 35 iliyopita, watoto milioni 13 walipoteza maisha yao kutokana na magonjwa ambayo yangeliweza kuzuilika. Idadi hiyo imepunguka kufikia milioni 6 hii leo, lakini hiyo ni idadi kubwa bado. Hii leo pia asilimia 85 ya watoto wanachanjwa dhidi ya surua na magonjwa mengine hatari, lakini inabidi kuongeza idadi hiyo, anasema Dr. Bustero inabidi kuwepo na kampeni ya chanjo inayofikia asilimia tisini ili tuweze kuwa na kile tunachosema kiwango thabiti, yaani tumewafikia watoto waliokwisha chanjwa, na zaidi ya hayo unapunguza uambukizaji na unawafikia pia wale watoto ambao hawajachanjwa. Miaka sita iliyopita nchi 194 zilitia saini mpango wa kuchukua hatua ya chanjo duniani ili kuimarisha idadi hiyo na kutokomeza polio kabisa. Hivi sasa kuna dharura maalum kuchanja watoto dhidi ya polio katika nchi nyingi. Ni ugonjwa wa zamani polio. Hivi sasa inapatikana katika maeneo mawili peke yake ya migogoro kaskazini ya Nigeria na kwenye mpaka kati ya Pakistan na Afghanistan. Mwaka jana kulikuwepo na watu 37 walioambukizwa na ugonjwa huo ukilinganisha na watu laki tatu elfu hamsini mwaka 1988 wakati kampeni ya kutokomeza ugonjwa ulipoanza. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Dr. David Nabarro anasema kazi inakuwa katika awamu ya mwisho. Sehemu ya mwisho ya kutokomeza ugonjwa wowote daima ndiyo inakuwa ngumu. Usipofanya hivyo unapoteza kila kitu. Kuifanya kwa hakika, inabidi utumie nguvu zote na dhamira ya dhati, na inahitaji pia kuwepo na nia. Mpango huo wa Umoja wa Mataifa unatoa wito pia wa kudhibiti Mpango huu wa Umoja wa Mataifa unatoa wito pia wa kudhibiti magonjwa yote yanayoweza kuzuilika kwa chanjo na kuwa mbele katika kutengeneza machanjo mepya ya magonjwa mengine yanayokumba dunia hivi sasa ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenda wasikilizaji wakati umefika kukuleteni jamii na maendeleo kutoka hapa washington dc basi tunaelekea huko kenya ambako visa vya wanafunzi wa vyuo vikuu kujihusisha na uhalifu pamoja na anasa tofauti vimeripotiwa vime kuongezeka sana na taasisi zingine za elimu ya juu nchini humo mbali na mitandao ya ugaidi kuripotiwa kuwalenga na kuandikisha wanafunzi werevu ili kuwa wanachama wao, Kenya inaendelea kushuhudia anasa za hali ya juu kama vile wanafunzi wa vyuo vikuu kuingia katika biashara ya ngono. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anaangazia hilo katika makala yetu haya ya jamii na maendeleo. Mienendo mibaya miongoni mwa wanafunzi wa vyuo vikuu imeangaziwa kwa mapana na marefu wanafunzi katika vyuo vikuu nchini Kenya pamoja na taasisi zingine za elimu ya juu wametajwa kujihusisha na uhalifu na nasa za aina mbalimbali, ikiwa ni pamoja na kujihusisha na biashara na ya ngono. Mimi ni fourth year student wa university na bado nafanya hii kazi ya sex worker cause I take it as part of my job. Tume inayosimamia elimu katika vyuo vikuu nchini Kenya inasema hali hii ni ya kutisha ni pamoja na wanafunzi waliohadaiwa kujiunga na makundi ya kigaidi. Lakini kwa sasa, Sauti ya Amerika imefuatilia hilo la ngono. Ni kwa nini wanafunzi wajihusisha na ukahaba wakiwa katika vyuo vikuu? I'm a sex worker, nilianza hii kazi in 2010 after form four. Huyu ni mmoja wa wale tu ambao Sauti ya Amerika imehusisha katika kuangazia taarifa hii. Visa ni vingi zaidi hasa katika vyuo vikuu vilivyo sehemu za mijini. Wanafunzi wa kiume, wanafunzi wa kike na kuna wale wanaochukua fursa hiyo kutenda hayo, kwa sababu wanasoma katika taasisi za mabweni, mbali na wazazi wao. Huu ni uhuru waliopata lakini unawaharibu. Lakini siwajua sisi, siwezi kudanganya. Sisi tumezoea kushika pesa, hata ukikosa leo wajua kesho utapata. Sasa sisi kazi yetu, mtu akitaka kutoka Uhuru huu umesababisha wanafunzi kulengwa na mitandao ya kigaidi, kwa sababu wanasema wanafuatilia wanafunzi werevu ili kuwaingiza katika mitandao hiyo na no kuwasaidia katika mashambulio sehemu mbalimbali. Wengine kasafiri mataifa ya mbali lakini uhuru huo pia unapotosha wengi. I have the right of privacy in my, in my room, kulingana na zile act under constitution. So mi nashindwa, kwa nini wanaingilia privacy yangu? Niuze nilale njaa haji kunisaidia, lakini napojiuza polisi anakimbia anakuja ananishika. Kwa nini ananishika? Ashiki client? Sijaolewa, wanaume kazi yao kutia mimba na kutuacha tukitoa matushika tukibeba tunalea, tunajisaidia na ubangaizaji, tunashikwa. Sio tunashindwa. Serikali kwa nini inaposikia msichana ametoa mimba inakimbia kumshika? Ikisikia msichana anabangaiza ale yule mtoto aliyerukwa na mwanamme, inarudi tena bado inamshika. Sisi hatuelewi hii serikali, na hakuna kazi Kenya. Mamangu alikuwa anafanya kazi kwa ba ajawe ajiriwa, so kama ye akuajiriwa, na sisi tumesoma kwa shida, tumelelewa peke yetu bila baba, unaona lazima mimi kufanya hii sex work. Ni kwa kupenda kwangu na sex work it just work like any other work. Unaona, sasa tunataka haki itendeke kwa sex workers na ijulikane sex workers wapewe haki zao kama binadamu na mtu yote yule wa kawaida. Unyama nshaifanyiwa nishaitaka, kubakwa nikiwa ndani ya Benz, nikaruka area za Tiwi, nikaruka kutoka kwa gari, nikaruka. Unaona, na hiyo kesi haikufuatiliwa wala kufika kokote. wazazi walimu, walezi na serikali kwa jumla, ina jambo la kurekebisha, kwa sababu kiwango hiki cha uhalifu, anasa za kila aina zinaelekea kuangamiza taifa. Okay, uh, mambo ya sex work tunajua kuwa hayakubaliki, ni kitu ambacho kulingana na sheria it is illegal. Kumekuwa na mikutano hapa na pale, lakini tumeona kuwa ni kitu ambacho kinachukua muda. Tunajua haitatendeka sahizi, lakini tunajua tukiendelea kupigania ita itatimia So as ICRH tunajua inatendeka, lakini we are offering services, hatuchagui mtu akikuja. Kama kwa mfano, ni msichana ama mwanamume ambaye anabangaiza ambaye anafanya ukahaba, amepata na STI, anataka kupa kupimwa famili, anataka kupewa family planning, cancer screening, hizo huduma zote za reproductive health we give them for free of charge without stigma. Alafu kisha tuko na mambo ya treatment and care, wale wenye wamepatikana positive after kupimwa wanakuwa directly wanawekwa kwa treatment. Tumekuwa tukiofa those services indiscriminatively. Niko na sistangu, sistangu ndonikuwa naishi na yeye, alipoolewa sami ndo nikamua nifanya hii kazi. Lazima eh, niuze mtu anaweza ona mi nauza kwa, kwa raha, lakini mi nauza kwa shida kwa sababu mi nikikosa pesa Mimi ni Josphat Kioko, VOA, na makala hii ya jamii na maendeleo. Haya, ilikuwa ni makala yetu ya jamii na maendeleo katika Kumekucha Afrika. Mpendwa msikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla hujaondoka kando ya redio yako, Idi Ligongo hapa atatusomea muktasar wa habari. Matokeo ya awali ya duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais nchini Ufaransa yamethibitishwa kwamba mgombea wa mrengo wa kati Emmanuel Macron na mgombea mzalendo anayepinga wahamiaji Marine Le Pen ndiyo washindi watakaoingia katika duru ya pili wiki mbili zijazo, katika kile wachambuzi wanasema kimesababisha mtikisiko mkubwa wa kisiasa nchini Ufaransa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis, ametembelea Djibouti, taifa pekee lenye kambi ya jeshi la Marekani barani Afrika, ikiwa ni moja ya vituo vya ziara yake ya Mashariki ya Kati na Pembe ya Afrika. Matis ameeleza kwamba Jibuti kijiografia ipo katika njia panda muhimu. Afisa wa Marekani amesema dazeni ya meli za biashara na kijeshi hupita katika mkanda huo muhimu wa kijeshi kila siku na bandari ya Jibuti yenye kina kirefu mwisho wa muktasari wa habari. Wapendwa wasikilizaji, nafikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumatatu. Asante kuungana nasi, usikose kwa nasi hapo kesho saa kama hizi, saa kumi na mbili za alfajiri, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema kwa herini.