Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa ni saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Wagombea wawili wa Ufaransa wa kiti cha urais wameanza kampeni zao leo Jumatatu kwa lengo la kupata wingi wa watu wa kuwashawishi wapiga kura ili kuletwa mabadiliko ambayo Wafaransa wanayataka. Ni kwa mara ya kwanza katika historia ya jamhuri ya Ufaransa ya kisiasa kwamba urais utashikiliwa na mwanachama kutoka katika chama ambacho si cha asili, kukiwa na hisia nzito dhidi ya utawala ambao unaweza hatimaye ukaamua iwapo Ufaransa itaendelea kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya au itafuata uhuru wake wa kujitoa kama ilivyokuwa kwa Uingereza katika umoja huo na ilivyokuwa Marekani chini ya Donald Trump. Matokeo ya mwisho yalionyesha Macron amenyakuwa asilimia 23.8 za kura na Lipen ameshinda asilimia 21.5 za kura. Upigaji kura ulikuwa kwa asilimia 79. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amewasili nchini Afghanistan katika ziara ambayo haikutangazwa kujadili kuhusu hali ya usalama wa nchi na wanasiasa na viongozi wa jeshi. Matis anatarajiwa kukutana na jenerali wa Marekani John Nicholson, kamanda wa majeshi ya kimataifa nchini humo, pamoja na Rais Ashraf Ghani na viongozi wengine wa juu. Ziara hiyo imekuja siku chache baada ya kundi la wanamgambo kumi wa Taliban kuwa takriban watu 140 katika tukio linaloonekana la mauaji makubwa kutokea kwenye kambi ya jeshi baada ya kipindi cha miaka 16. Wanamgambo walikuwa wamevalia sare za kijeshi wakati wanafanya shambulizi hilo. Jenerali Muhammad Radmanesh, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Afghanistan, amesema wanamgambo waliruhusiwa kuingia ndani ya kituo bila kufanyiwa ukaguzi maalum baada ya kudai wanahitaji huduma muhimu kwa mtu mmoja aliyekuwepo ndani ya gari lao aliyekuwa amegubikwa na danu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mratibu wa vuguvugu la kutokomeza udikteta MBD huko nchini Guinea Bissau ameandika barua ya wazi kwa mwakilishi wa ECOWAS huko Guinea Bissau, akitaka Rais wa nchi hiyo Jose Mario Vaz kufuata makubaliano ya Conakri. Anasema vuguvugu lake linataka kuona mzozo wa kisiasa nchini unatatuliwa kufuatana na makubaliano yaliyotiwa saini na vikosi vyote vya kisiasa na ni lazima yaheshimiwe na vyama vya kisiasa vuguvugu hilo limetishia kufanya maandamano nje ya jengo la ECOWAS kama hakuna hatua zote zitakazochukuliwa. Shirika la afya duniani WHO limezichagua Kenya, Malawi na Ghana kama nchi ambazo zitapatiwa chanjo ya kwanza ya malaria ambayo inafanyiwa majaribio mwaka ujao kwa watoto wadogo. Chanjo hiyo ambayo ni kudunga sindano inayojulikana kama RTSS au Mosquirix ilitengenezwa na kampuni ya madawa ya Uingereza, GlaxoSmithKline. Majaribio hayo yalifanywa kwa watoto wachanga na watoto wadogo walio na umri kati ya miezi mitano na mpaka miezi kumi na saba. Malaria ni ugonjwa unaotishia maisha ya watu na unasababishwa na vimelea ambavyo huambukizwa kwa binadamu kutokana na kuumwa na mbu mwanamke walioathiriwa na vimelea hivyo. WHO inasema katika mradi wake wa majaribio kuwa itafanya tathmini ya ugawaji uhitajika wa chanjo za NTRTSS, chanjo ambayo pia ni muhimu katika kupunguza vifo vya watoto na kuangalia matumizi salama. Maafisa nchini Somalia wanasita kuweka ishara kwamba tukio la uharamia la hivi karibuni katika ufuko wa Somalia ni moja ya mambo yaliyovuma. Hatuko tayari kusema kwamba kuna kitu kinachovuma huko sasa, lakini tutaendelea kufuatilia, alisema jenerali wa jeshi la majini la Marekani Thomas Waldhauser Jumapili katika mkutano na wanahabari kwenye kambi ya jeshi katika taifa dogo la Afrika la Jibuti ambako waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis alifanya ziara. Hizo basi zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Mimi ni Khadija Riami, endeleeni kusikiliza matangazo yetu. Muda mfupi ujao, BMJ Muridhi atawaletea kipindi cha Kwa Undani. moja kwa moja kutoka washington dc hii ni kwa undani kipindi cha idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo tunakukaribisha msikilizaji wetu wa redio katika muda mwingine tunapoangalia na kukuletea maelezo ya kina zaidi na tukijaribu kuchimbua na kukupa yale ambayo ni ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na mimi ni bmj muridhi Katika kipindi maalum cha kwa undani hii leo tutakuwa na mada moja tu, ambapo tunamulika siasa za Kenya, ambapo kama umekuwa ukifuatilia yale ambayo tumekuwa tukikuletea hapa msikilizaji, ni kwamba uh, uchaguzi wa mchujo baina ya vyama vya kisiasa nchini humo umekuwa ukiendelea tangu wiki jana na wiki hii uchaguzi huo umehairishwa kwa baadhi ya vyama na wengine, na vyama vingine vikitoa kauli mbalimbali mbali kuhusiana na zoezi hilo. Kwa hivyo hii leo tunamulika uchaguzi wa mchujo, kama wanavyosema kule nchini Kenya, mchujo wa vyama vya kisiasa. Na pasina kupoteza wakati, moja kwa moja tuende kwa mwandishi wetu aliye kule Mombasa, kundradhi, katika mji wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy. Uh, natumai unatusikiliza na karibu, kwa undani, baada ya kuwa uh, kwenye likizo kwa siku kadhaa. Karibu Kennedy. Asante sana BMJ. Naam, basi nilikuwa nimewaeleza wasikilizaji kwamba tuko katika zungumzo kuhusu uchaguzi za mchujo, tutakuwa na wewe na vilevile vile tutaweza kuungana na mwanahabari wetu pia kule mjini Mombasa kwa dakika takriban dakika kama ishirini hivi. Tutakuwa na ninyi wawili eh, tuzungumze kwa kina gaubaga, tujue ni yapi yamejiri leo. Tuanze hapo Nairobi. Kuna mengi, kuna mawili matatu ambayo ni muhimu yametokea hii leo. Hebu tupe taswira ya mambo Kennedy, hapo Nairobi leo BMG taarifa ambazo zimeweza kutufikia kutoka kule ni Malindi ni kwamba mahakama moja uh, chini ya Weldon Kori ambaye ni hakimu wa mahakama hiyo ameeleza kwamba uh, muda wa kuweza kuendeleza mchakato huu wa mchujo wa vyama utaweza kuhitimisha, utazidi kuendelea hadi Mei moja, lakini hapo awali vyama mbalimbali vimeendelea kuendeleza Uh, mchakato wa mchujo wa vyama kuteua baadhi ya wanasiasa au viongozi ambao watapeperusha bendera za vyama vyao katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa mwaka huu kunradhi. Na taarifa ambazo pia tumeweza kuzipokea sasa hivi ambazo zinaandamana na uchaguzi wa mchujo wa chama cha ODM kule Migori, ni kwamba mmoja wa Uh, mwandani uh, wa karibu sana wa mbunge mmoja ambaye pia anawania katika chama cha ODM, ODM, katika eneo bunge la Mbita ameweza kufariki na kupote, ameweza kufariki na taarifa hizo zimeweza ku- kuthibitishwa na afisa wa polisi kule. Kwa hivyo hapa Nairobi pia uh, jinsi ulivyoeleza hapo awali ni kwamba mchakato uliopaniwa kwamba ungeweza ku, ku, ku, kuendelezwa hapa Nairobi umeahirishwa, ume na tunataraji kwamba Uh, huenda mchakato huu hautazua hisia ambazo tumezidi kuziona katika taifa la Kenya, maanake uh, wengi walitaraji kwamba ungekuwa mchakato laini, mchakato ambao ungeweza kuhakikisha kwamba angalau uh, viongozi wanateuliwa au wanachaguliwa kwa njia ambayo ni rahisi mno, lakini mambo ambayo yamekuwa yakiripotiwa na kuonekana katika maeneo mbalimbali ni ya kutia, uh, kutia, uh, shauku kubwa. Na Kennedy, naomba usiondoke kwa sababu kabla, lakini hata kabla sija kuacha ni ndio ni mkaribishe e, mwanahabari wetu kule Mombasa e, kwanza kuna yale ambayo wa yametokea wakati wa weekend imepita, ambapo hasa chama cha Jubilee kiligubikwa au zoezi hilo liligubikwa na na dosari nyingi tu mpaka waka, ikabidi wahairishe e, uchaguzi huo katika kaunti karibu zote. Uh, hapo nchini Kenya. Nataka umsikilize alivyosema Rais Uhuru Kenyatta akielezea ni nini msimamo wa chama chake baada ya matukio hayo ambayo kidogo yanaonekana hayakuridhisha watu wengi hapo nchini Kenya. Tumsikie Rais Uhuru Kenyatta alivyowaambia waandishi wa habari. Msimamo wetu kama viongozi wa chama cha Jubilee ni ya kwamba wananchi wenyewe ndio wako na haki ya kuchagua yule mtu ambao wanamtaka awe mgombeaji katika tikiti ya Jubilii. Kwa hivyo langu ni kuwaomba tena wananchi wetu, supporters wetu wa Jubilii, tafadhali tusisikie porojo na fununu. Sasa Kennedy, ukisikia kauli hiyo, ambapo nina hakika uliweza kufuatilia alipozungumza na wanahabari siku ya Jumamosi, ni nini ambacho kilimfanya yeye Rais Uhuru Kenyatta, kama wasikilizaji wale hawana habari, ni kwamba Rais Kenyatta ndiye kiongozi wa chama kinachotawala cha Jubilee, na alitoa kauli hiyo kama kiongozi wa chama. Ni nini hasa kilipelekea kauli hiyo kutolewa? Naam, jinsi ulivyoeleza, siku ya Ijumaa wiki iliyopita uchaguzi wa mchujo wa chama cha Jubilee ulitarajiwa kungoa nanga lakini katika maeneo mengi, katika kaunti nyingi ilidhihirika ili, ili, ili uwazi kwamba kuna maeneo mengine yalikuwa na rabsha. Kuna maeneo mengine ambayo anasema kwamba vifaa vya kupigia kura vilifika kwa kuchelewa. Kuna vingine zile karatasi za kuku, kupigia kura zilifika lakini hazikuwa zina Uh, zina, zina, zina kimu idadi iliyokuwa imefika uh, kujitokeza kupiga kura. Kwa hivyo wakaamua kwamba mchakato huu uweze kuahirishwa, maanake maeneo kama Eldoret kulikuwa na tatizo kubwa kwamba uh, hata gavana na, na wale wauoneaji wengine wa chama hicho wakasema kwamba hatuwezi kuendelea kufanya kushiriki mchujo huu iwapo watu wengi wamejitokeza na karatasi ambazo zimefika hapa za kupigia kura ni ni, ni, ni asilimia tatu pekee. Kwa hivyo matamshi ya Rais Kenyatta yalijiri baada ya kuwepo na taarifa kwamba chama hicho hakikuwa kimetoa karatasi nyingi za kukimu ile idadi ambayo hawakuwa wametarajia kwamba itaweza kujitokeza, na akaomba msamaha, maanake mchakato ule ulipoanza tu ukakumbwa na matatizo makubwa mengi uh, hususan katika pia eneo maeneo ma, ma, ma, ma, ma, uh, katikati kat, mwa uh, ule uliokuwa mkoa wa kati na maeneo mengine ambayo ni, ni ngome za Jubilii. Kwa hivyo matamshi ya rais yalikuwa tu ya kuweza kuomba msamaha kwa kwamba wao, jinsi alivyosema, kwamba mchakato walikuwa wamepanga, lakini kupanga kwao hakukuwa kumeashiria kwamba huenda pakawa na idadi kubwa ya watu kujitokeza na kushiriki katika mchujo huu namna na mna, moja ya maswala ambayo yameibuka na ambayo yamekemewa na baadhi ya wananchi hapo Kenya ni kwamba eh, kumetokea baadhi ya viongozi huko katika Jubilee wakionekana kama wanaunga mkono wa waniaji fulani na ndipo ah, nafikiri Rais Kenyatta alipoulizwa swali hili eh, kuna mmoja aliyesema katika ah, mkoa katika eh, kaunti ya Uasin Gishu akasema kwamba naibu wa rais uh, William Ruto alikuwa anamuunga mkono uh, mgombea fulani na wananchi wa, wa, huko au baadhi ya wanachama wana wa Jubilee wakaeleza kwamba hawakuwa wanafurahia hilo, lakini alipoulizwa kama naibu wake anaingilia zoezi hilo la uchaguzi katika maeneo uh, hayo ya Uasin Gishu, hivi ndivyo rais Uhuru Kenyatta alivyosema: ni wewe na wananchi wako pekee kusikuje mtu yeyote ambaye anasema anasimamia mtu fulani. Twataka mchujo ambao ni wa haki, mchujo ambao ni huru, na ndipo tulichukua hata hatua jana wakati tuliona ya kwamba hatuna makaratasi ya kutosha, tukasema hata kama itatugharimu, kwa sababu ya nia yetu kama wanajubilii na viongozi wa Jubilii kuhakikisha ya kwamba sauti ya mwananchi imesikika, hatuwezi na hatutaki mtu yeyote asikie ya kwamba alikuwa anataka kupiga kura lakini akazuiwa kwa sababu ya ukosefu wa makaratasi. Na ndipo tukachukua awamu ya kwamba hata kule ambapo ilikuwa imeisha, kwa sababu bado wananchi walikuwa wengi, tukachukua hatua ya kusema tutarudia hata huko, ndio kila mwananchi sauti yake isikike na haki yake ifanyike. Kwa hivyo, kwa niaba ya chama mimi nawahakikishia wale wote ambao wanagombania vyeo mbalimbali ya kwamba hakuna mmoja wetu katika uongozi wa chama cha Jubilee ambaye anapendelea yeyote. Tuwagojea, sisi waamuzi wa wananchi na wale ambao watachaguliwa ndio tutafanya kazi lao ni kauli yake Rais Uhuru Kenyatta, ambaye kama nilivyosema hapo awali ndiye kiongozi wa chama kinachotawala cha Jubilee. Na baada ya kutoa kauli hiyo, naye kiongozi ambaye ni baadhi ya viongozi wa ngazi za juu wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga alisema yafuatayo: Waswahili husema ati, mkuki kwa nguruwe na binadamu ni chungu <laughs> ya 2012, 2013 hawakufanya nomination. Wanake walisajili chama, wakaweka kamati kufanya interview kwa watu na wakapena direct direct Yeah. Hii ni mara yao ya kwanza kuonja hii mambo ambayo inaitwa nomination in political parties. Ni kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga na samahani wasikilizaji, kwa sababu sauti hiyo haikusikika vizuri kwa sababu alirekodiwa akiwa pahali nje palipokuwa na kelele, lakini kwa kifupi tu alikuwa anaelezea kwamba ni kama alikuwa na kejeli Jubilee eh, kwa kuwa ilikuwa imemkosoa, ilikuwa imekosoa chama chake kusema kwamba chama chake hakikufanya mchujo kwa njia iliyo safi, lakini sasa akasema wamekumbwa, um, na tatizo hilo hilo hao Jubilee na sasa Uh, tumkaribishe mwanahabari wetu kule Mombasa eh, kome inyingi, kome umesikia yote hayo aliyosema mwenzetu kule Nairobi uh, Kennedy Wandera, na hususan kuhusiana na swala hili la ku, uh, kuongezewa muda uh, kwa uh, vyama vya kisiasa kufanya mchujo wao hapo Kenya uh, kulingana na yale ambayo tumeyatoa kwenye mahakama uh, mahakama hiyo ikisimamiwa na jaji Korir kule Malindi uh, ni vuguvugu litwalo vugu Angaza Empowerment Network ambalo lilipeleka ombi kwenye mahakama hiyo na kuuliza kwamba muda huo uongezewe, kwa sababu uh, uh, tume ya mipaka na uchaguzi nchini Kenya ilikuwa imesema kwamba tarehe ishirini na sita ndiyo mwisho wa kufanya chaguzi hizo za awali au ukipenda chaguzi hizo za mchujo sasa ni lipi ambalo tujue kuhusiana na kauli hiyo maanake wewe uko karibu na malindi kome asante sana uh, bwana bmj uh, nimemsikiza mwenzangu akiwa kule nairobi uh, bwana wandera na nikaweza kumpata uh, kwa utaratibu kabisa uh, kuhusu uamuzi uh, uh, wa mahakama uh, ni kweli hata uh, wale ambao walikuwa uh, wameona ni vizuri waende wa mahakamani ili kuona kwamba muda wa mchujo um, ama uchaguzi wa vyama umeweza kuongezewa. Uh, naamini walikuwa wamejua kwamba ingawa tume uh, ya uchaguzi na mipaka imeweza kupewa uh, majukumu ya kikatiba kuweza kufanya uchaguzi ama uh, kuweka utaratibu wa uchaguzi. Uh, mara nyingi uh, wale uh, wataalamu a wale mawakili huwa wanaufahamu kwamba Uh, kwa mfano utaratibu ambao umewekwa na tume si utaratibu ambao ni wa kisheria isipokuwa tu wameweza kupewa uh, uh, yale majukumu ya kufanya yeah, uchaguzi. Kwa hivyo hata pale mahakamani hawakuwa uh, wana challenge ama ule uamuzi au kuwa unakinzana na sheria, yote ni yani, uamuzi ambao tu ulikuwa unaonyesha kwamba ingawa tume imeweza ina, kutoa utaratibu Uh, basi mahakama inaweza kuongeza uh, muda mfupi ili waweze kuona kwamba yale yote ambayo yamekuwa yakiendelea katika uh, uh, michujo ambayo inafanyika ya vyama yameweza uh, kufanyika kwa njia ya utaratibu uh. Na ukiangalia bwana BMJ uh, ni kwamba uh, mchujo wa vyama katika taifa la Kenya uh, mara nyingi huwa unakumbwa uh, na misukosuko mingi. Uh, kwanza unaona kwamba ikiwa ingesalia tu kwamba uh, mchujo uh, tarehe ambayo ilikuwa imewekwa na IBC iwe ni tarehe ishirini na sita, wao wamemaliza ni kuonyesha kwamba kungekuwa na dosari nyingi uh, tukijua kwamba vile ambavyo tunazungumza uh, ni kama upande wa chama tawala Jubilee uh, kilikuwa kimelemewa sana na mchujo uh, kutokana na, na yale mambo ambayo tulikuwa tumeyatazama tume wakati walijaribu mchunjo siku ya kwanza. Kwa hivyo naamini kwamba pia yule uh, yule jaji ama yule hakimu akiwa ni Mkenya anawafahamu Wakenya, anafahamu vyama uh, vya kisiasa, na naamini kwamba aliona ni vizuri ili kwe, wale wananchi pia waweze kupata nafasi ya kupiga kura na angalau kuwe na uh, kiwango fulani uh, cha ukweli ama usawa katika upigaji kura, akaona ni vizuri aweze kuwapatia muda wa siku kama tano. Uh, siku nne ama tano hivi ili waweze kuwa wamemaliza uh, kazi yao ni mchunjo. Nataka kuambia BMJ, utaona kwamba vyama vingi uh, vitaweza uh, kuteka advantage uh, kuhusu uh, wakati ambao umeongezewa, ili waweze kufanya mchunjo. Kwa mfano utaona kwamba Jubilee uh, na ukiangalia maeneo yake ambao walikuwa wamepanga ule mchunjo, ingekuwa ni changamoto sana Uh, kuweza kufanya ule mchujo kwa muda wa siku tatu. Kumbuka kwamba hapo awali walikuwa wamesema kwa kwamba watafanya kwa siku moja, uh, lakini walijua kwamba uh, si mchezo kuweza kufanya ule mchujo. Asante hmm. Uh, sana hmm. Kome nyingi uh, usiondoke, twaomba ili tukipata nafasi pia huenda tukarudi kwako, lakini umezungumzia swala la, la vyama vya kisiasa na jinsi ambavyo vyama hivyo vimeundwa hapo Kenya kwa Uh, ili wasikilizaji walio katika maeneo mbalimbali mbali ambao labda hata waishi hapo Kenya wafahamu jinsi, uh, demokrasia au kutokuwa na demokrasia kunafanya kazi hapo Kenya, uh, tuliweza kumuuliza ni huyu mwandishi wetu Kennedy Wandera ambaye tuko naye kwenye laini ya simu, aliweza kumuuliza uh, mhadhiri wa chuo kikuu cha Aga Khan hapo mjini Nairobi akamuuliza kweli kama kuna demokrasia kwenye vyama kulingana na jinsi mambo yanavyoonekana sasa, uh, kwa haya malumbano, na hivi ndivyo alivyosema mhadhiri huyu Sam Kamau. Hatuwezi kusema kuna demokrasia katika vyama, lakini shida ambayo imekuweko tuseme, ni kuna mambo mawili ambayo inatatiza kwa sasa. Ya kwanza ni kwamba vyama ambavyo tuko navyo uh, ni temporary inakuanga tu kwa muda, wakati tunaelekea uchaguzi, na kwa hivyo sio vyama vile unaweza tarajia ziwe ni vyama ambavyo vinaweza kuwa na structures, ambazo zinaweza kusaidia ili kwa wakati kuna mchujo inafanywa vile ambavyo inastahili. Kwa hivyo ukiangalia ile jambo ambalo limefanyika ni kwamba Uh, wakati vyama sasa zimesema ni wakati wa mchujo, unaona kwamba hawana zile structures, hawana officials wale ambao wanaweza kusaidia hii process ifanyike jinsi ambavyo inastahili, na ndio sasa umekuwa ukiona labda kuna majina ya wagombea ambao wa hayapatikani, unapata magari ya kusafirisha ballot papers, tena unasikia hakuna magari ama imetafutwa kama imechelewa, ama unapata ya kwamba vituo vya kupigia kura vimecheleweshwa ama vimebadilishwa dakika ya mwisho, na ukiangalia ndio hiyo tunasema vyama ambavyo tuko navyo vinaundwa tu karibu na uchaguzi, ili kuweza kufacilitate viongozi fulani waweze kuwania uh, nyadhifa tofauti. Kuna pia tatizo. Huyo ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Aga Khan, uh, Kamau uh, Sam Kamau akizungumza uh, na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na vilevile vile kuna tatizo la ukabila ambalo uh, kila wakati hasa siasa zinapoanza uh, au wakati wa uchaguzi uh, swala hili hujidhihirisha wazi katika maeneo mbalimbali nchini Kenya. Na hivyo tulimuuliza mhadhiri Sam Kamau uh, kama ukabila unapungua au unaonekana kupungua au kuongezeka kutokana na kuundwa kwa vyama hivyo vingi vya siasa ukiangalia vyama katika nchi ya Kenya, kila chama unaangalia ngome yake ni eneo fulani. Kijiografia, tukizungumza. Lakini pia ni kabila fulani. Pia tutengeneze chama eneo yetu. Kwa hivyo, ukiangalia sio vyama kabisa vya kusaidia demokrasia, lakini ni vyama watu wanaona, sasa sisi kama jamii fulani, tukiwa na chama chetu tutaweza kujitetea, tutatumia hiki chama kama chombo cha kuelezea maswala yetu ambayo inatusumbua; tutatumia hiki kama chombo cha kunegotiate for positions because tunasema sasa sisi watu wa Northeastern, sisi watu wa Bonde la Ufa, sisi watu wa Central Province ama Central Region. Yon tu tuko tuko na chama chetu. Shukran eh, mhadhiri Sam Kamau kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC na kwenye laini ya simu. Kama umekuwa ukifuatilia, ni kwamba tuna waandishi wetu wa habari, mwandishi wetu kule Nairobi na vilevile mwanahabari wetu aliye mjini Mombasa. Na nirudi kwako Kennedy Wandera sasa Ujuavyo ni kwamba Jubilii katika bunge la taifa la Kenya wana wanachama au wana wabunge wapatao mia moja sitini na saba na NASA kwa pamoja, nimekuwa nikiangalia kwenye, kwenye tovuti zinazohusika NASA kwa pamoja wana wabunge mia moja na sitini na nane na wengine vyama vingine vyote kumi na saba. Sasa sijui kama uh, taswira ikoje sasa tukielekea uchaguzi huu wa mwaka uh, wa mwezi wa nane mwaka huu Mam, BMJ, ni, ni, ni, ni, ni suala ambalo wengi wanaonekana kulizungumzia japo ni minong'ono tu, kwamba kuna watu ambao ni maarufu ambao wamejitokeza kushiriki katika mchujo huu katika upande wa Jubilee na upande wa ODM na NASA kwa jumla uh, lakini unakuta watu hawa wamekuwepo na hisia kwamba kuna viongozi hao wenye vyama, wanaomiliki vyama vikubwa hivi, wana orodha ya watu wanawapendelea kushiriki katika mchujo huu, au kuweza kupeperusha bendera za vyama hivi katika uchaguzi mkuu. Kwa hivyo wale ambao wanatakiwa wanapigiwa uh, upatu na wananchi hawateuliwi. Lakini sasa suala limekuwa kwamba wale wanaoona kwa wamehujumiwa mm -hmm. katika mchujo huu wanajitokeza wanasema hawatoshiriki katika vyama hivile katika mchujo ule au iwapo basi kuna kule kurudiwa kwa, kwa mchujo katika ya maeneo yao hawatoweza kushiriki. Labda wanasema wataweza kuji uh, ku, ku, ku, kushiriki uchaguzi mkuu kama wagombea wa kujisimamia wao wenyewe. Kwa hivyo suala ni, ni, ni, ni ji idadi inayohitajika na chama tawala baada ya uchaguzi mkuu nishati iweze kukimu serikali ile katika maamuzi ya kupitisha sheria, na tatizo na hili hili. Tumpe dakika kama moja uh, kome nyingi manake naona muda ndio huo. Hebu tueleze manake ilitangazwa jana, uh, wiki jana kwamba hapo siku ya Alhamisi chama au, au muungano wa NASA utatangaza ni nani atakaye peperusha bendera yake. Je, hili litaadhiri kwa vyovyote eh, zoezi hili ambalo inaendelea karibu wiki nzima. Kennedy Wandera, nafikiri, sijui kama tumekupoteza. Uh, twende kwake kome, nyingi kome, sijui kama umelisikia swali hilo, sijui unadhani kwamba kutakuwa na athari zozote eh, kwa zoezi hili ambalo kama tulivyokuwa tumekuwa tukisema limegumbikwa na kila aina ya dosari, iwapo watatangaza ni nani atakayepeperusha bendera ya NASA siku ya Alhamisi, eh, je, kutakuwa na athari zozote kwenye zoezi hili ambalo linaendelea wiki nzima. Dakika sekunde thelathini, kome Kusema kweli eh, BMJ, kutakuwa na changamoto uh, sababu kama ambavyo tuliweza kuzungumza, ikiwa uh, mgombeaji fulani kwa mfano, ikiwa atamtaja kiongozi wa ODM Raila uh, Amolo Odinga, itaonyesha kwamba uh, wale wagombeaji ambao wako katika maeneo yake ambayo yeye ni maarufu, uh, watakuwa wameweza kuwa na ule msisimuko, na huenda wakatokea idadi kubwa Uh, ya wale wapiga kura ambao watakuwa wanashiriki katika ule mchunjo, na wale ambao watakuwa wametangazwa kama wagombeaji, wale ambao tunawafahamu wako katika muungano wa NASA, huenda kukatokea ile hali ambayo inajulikana kama uh, voter apathy. Asante sana Kome Nyingi, mwanahabari wetu hapo Mombasa. Msikilizaji, kwa kauli hiyo kutoka kwake Kome Nyingi, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hii leo, ambapo ni siku ambayo mahakama kuu nchini Kenya imeamuru kwamba uchaguzi wa mchujo wa vyama vya kisiasa kuwatafuta wagombea mbalimbali uongezewe muda hadi tarehe mosi mwezi Mei mwaka huu. Uh, siwezi sahau kumshukuru, uh, mwandishi wetu Kennedy Wandera na wote wale walioshiriki kufanikisha kwa undani hii leo, pamoja na msimamizi wa kipindi hiki ambaye ni Hadija Riami na vile vile mwelekezi hapa studio, uh, Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Muridi, tuonane tena wakati Mungu akijalia.