Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa, ni moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kama ulivyosikia kwenye kitambulisho chetu ni VOA Express ambapo, ah, mimi jina langu ni BMJ Muridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tuende pamoja katika dakika 30 za VOA Express kuanzia hivi sasa. Na kama unavyofahamu, basi BMJ, leo ni siku ya malaria duniani, na tunafahamu malaria ni ugonjwa ambao unaua watu milioni kadhaa kwa mwaka, hususan watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wanaathirika huko katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, lakini baadhi ya... Wakenya wanaizungumzia vipi siku hii ya malaria duniani? Tumeletewa neti, lakini kwa hakika neti zilizoletwa wakati huo hazina dawa. Kwa hivyo tunaomba serikali ituharakishie neti za kisawasawa na ituletee neti zenye dawa ili ziue umbo. Bila shaka, hiyo ni moja ya ripoti ambazo tuko nazo kwenye show ya leo, ambapo maadhimisho yamefanyika Mkamiti kule mjini Nairobi, na kumetolewa takwimu ambazo Uh, watu walikuwa hawajui kuhusiana na malaria, na labda baadaye nitaweza kukuletea baadhi ya yale ambayo yamezungumzwa kule Nairobi. Lakini kando na hayo, tuna stori zingine vilevile kutoka kule nchini Kenya. Kama ambavyo tumekuwa tukiripoti wiki yote hii ni kwamba kumekuwa na chaguzi za mchujo mm -hmm. katika miji tofauti tofauti kaunti mbali mbalimbali, na tuko na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy, Wandera Kennedy, nina habari kwamba na vigogo, kuna baadhi ya watu majina makubwa makubwa katika siasa za Kenya ambao wamebwagwa. Hebu tupe taswira kabla hatujazungumzia maswala mengine eh, kuhusiana na mchujo huo eh, kwa vyama ah, kinachotawala na vilevile vile vyama vya upinzani hapo Kenya nam. Ni kweli BMG. Uh, nitangulize tu kwa kusema kwamba uh, katika kaunti ya Baringo aliyekuwa gavana wa kaunti hiyo Benjamin Chepoi ameshindwa na Stanley ambaye wengi wengi walieleza kwamba huenda kambwaga, na pia katika kaunti ya Kirinyaga ambako pia kumekuwa na ushindani mkubwa agavana, ambaye sasa yuko madarakani, Joseph Ndati, ameweza kubwagwa na aliyekuwa uh, waziri wa maswala ya mipango ya kitaifa na ugatuzi, Ann Waiguru ambaye alifurushwa kazini kwa uh, na Rais Kenyatta ka tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma na hilo Kennedi linazungumziwa sana. Aliyekuwa uh, seneta wa kaunti hiyo Steven Sang mebwaga gavana wa kaunti hiyo ambaye ni Cleopa katika mchujo wa Jubilii na nilikuwa nasema kwamba hilo la Niguru, kama unavyojua, amekuwa katika vichwa vya habari kwa muda mrefu, linazungumziwa sana, hasa kwenye mitandao. Lakini pia kulikuwa jana, ulizungumza kuhusu maafa yaliyotokea uh, huko katika uh, ni magharibi mwa Kenya lakini labda tutayazungumzia hayo katika habari zingine zitakazofuata. Nataka sasa uh, utupe taswira ya mambo kuhusu uh, amri iliyotolewa hiyo jana na mahakama huko Malindi kuhusiana na kuongezewa uh, kwa muda wa chaguzi hizi za mchujo ambazo umezungumzia. Ni lipi lipya uh, jana jinsi unavyosema? Uh, hakimu wa mahakama moja pale Malindi Weldon Korira alitoa uamuzi kwamba mahakama kwamba uh, wakati wa mchujo umeweza kuongezwa muda hadi Mei Mosi. Na leo tumeweza kuzungumza na na baadhi ya wanasheria na mwanasheria mmoja ambaye ni Dansan Omara aweze kutuelezea iwapo hii ina athari, lakini mchanganuzi huyu anasema kwamba uh, IBC uh, nshati hakikisha kwamba imekubali kwamba uamuzi wa mahakama aa, ni uamuzi ambao ndio utakaoweza kupewa kipaumbele katika aa, uchaguzi huu, na alikuwa na haya kusema. IBC imeanza kulalamika kwamba mahakama imeanza kuwapatia shida, na hii sio mara ya kwanza. Mahakama imeingilia katikati. Mahakama iliingilia katikati wakati wa usajili wa wapigaji kura. Mahakama iliongeza siku saba. IBC kalia kwamba itatugharimu shilingi milioni mia mbili kufanyia ile kazi, lakini mahakama ilivyoamua ndivyo ilivyoendelea. Kwa hivyo mahakama ya Kenya imezungumza. IBC kubali isikubali, il ilo ni oda ya koti, na bila shaka huenda tena masiku yakaongezwa mpaka tarehe saba. Naam, huyo ni Dastan Omari ambaye ulizungumza naye, ni wakili katika mahakama kuu hapo nchini Kenya. Ni nini kingine ambacho labda alikueleza uh, ambacho kinahusiana na swala hili pia? A, an, anaisuta IBC kwa kutoheshimu sheria wakati wanafanya maamuzi ya mipangilio ya uchaguzi. Anasema kwamba mara mara kwa mara wamekuwa wakikiuka katiba, na sikilizeni jinsi anavyoeleza hapa. Kosa ambalo IBC na mpaka wa leo hawajakubali ni kwamba bado wako kwenye usingizi na wenye katika ile ndoto ya zamani ya kwamba wao watakiuka sheria, watafanya wanavyotaka. Mahakama iko pale kulinda haki za Wanjiku. Shukran sana Kennedy Wandera, najua ni mengi ambayo tunafaa kuwajuza wasikilizaji wetu kuhusiana na mchujo na mambo yanavyoendelea hapo nchini Kenya. Kwa hivyo, wasikilizaji, msikose kusikiliza matangazo yetu ya baadaye. Mkamiti, um, naona sasa tuzungumzie lile swala la malaria ambapo, ambapo kama ulivyosema ni siku kubwa, uh, hii leo kuhusiana na maadhimisho haswa na mengi yamefanyika ya katika mataifa mbalimbali mbali katika kuadhimisha siku hii ya malaria duniani. Na huko Mombasa basi mwandishi wetu uh, Salma Muhamedi yeye alipata wasaa wa kuzungumza na baadhi ya uh, watu huko Mombasa wakiangalia suala la utumiaji wa neti ambao umezua hisia mseto. Jina langu naitwa Fatuma Dume ni ndio County Malaria Control Coordinator Mombasa County. Katika eneo hili la Mombasa ambayo ni eneo ambalo linapata maambukizi ya malaria msimu wote wa mwaka, kuna neti zinatolewa mara mbili. Kuna neti za general population, yani za kila mtu alafu na neti specific za mama wajawazito. Hizi za kila mtu zinapeanwa kila baada ya miaka mitatu. Tukipeana neti mwaka huu, tunangoja miaka mitatu tunakuja kuireplace, manake baada ya miaka mitatu huwa ile neti imetoboka toboka na haikusaidii tena kukinga hawa mbu. Mimi ningeona ile kumfanya mwananchi kusimamia afya yake ndio ingekuwa bora zaidi, manake sana sana hata hizo neti tunapeana, ndio baada ya miaka mitatu tunakuja tuna replace, lakini pia mwananchi wa kawaida vile ile net anaandikishwa tu jina anapewa, hajailipia chochote, amekuwa hana ile tunasema ownership. Kwa hivyo matumizi yake huwa haitumiwi kama vile ambavyo sasa tungependa itumiwe, hamasisho zaidi na katika bajeti ya national hata ya kaunti hamasisho halijazingatiwa sana. Na huku daktari akizungumzia harakati hizo za kuweza kusambaza neti hizo kwa wananchi, vilevile kuna maoni tofauti ambayo wananchi wameweza kuzungumzia kuhusiana na neti hizo. Nilizungumza na wananchi kutaka kujua kwa upande wao, labda wanazipokea vipi neti hizi ambazo zimeweza kusambazwa. Ninasema hivi, tumeletewa neti, lakini kwa hakika neti zilizoletwa wakati huu wa hazina dawa, tungeomba sasa neti ndio zafuga mbu, sasa na ukifunga tu ni ndogo, hazitoshe kitanda cha, cha futi nne. Kwa hivyo tunaomba serikali ituharakishie neti za kisawasawa na ituletee neti zenye dawa ili ziue mbu, lakini kama itakuwa neti kama mfuko wa kutilia unga, hauna maana. Mbu kwanza wanapenda sana hizo neti, hata wanajenga nyumba, manake hazina dawa. Maanake zile neti zikiwa na dawa, hata kama kitanda kina kunguni wanakwenda, hakuna mdudu yoyote anaingia hapo. Lakini sasa tunashangaa, tuliletewa neti kama mfuko wa kutilia sukari. Mimi na hakika, halijaangaziwa lakini hata wao wenye kuleta neti kisha lazima wawe wanajua neti za safari hazina dawa. Hilo hey, jambo linatusikitisha kidogo. Hata ukimlaza mjukuu ndani ya neti ni kama ulimfunika leso tu. Haya BMJ, umesikia hayo. Wananchi wanapata msaada wa vyandarua, lakini vyandarua hivyo vina dawa. Ni kwamba bado maambukizo ya malaria yanaendelea kuwepo katika maeneo ambayo wanapatiwa misaada ya hizo vyandarua, Mkamiti. Na nilikuwa nimewaahidi uh, wasikilizaji kwamba nitawapa takwimu ambazo zimetolewa na World Health katika taarifa ambayo imetoka sasa hivi eh, katika maadhimisho yaliyofanyika mjini Nairobi wametoa takwimu zifuatazo kwamba visa vya malaria vimeshuka chini eh, kwa asilimia 21 eh, kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na tano. Hii ni ripoti ambayo imetoka mwaka jana 2016. Mm. Na vilevile wameeleza kwamba uh, malaria uh, bado asilimia 90 ya malaria, visa vyote vya malaria vilivyoripotiwa duniani, asilimia tisini ni katika bara la Afrika chini ya jangwa la Sahara, Sa, la Sahara. Na naona na sasa ni wakati mwafaka tuangalie yale yamejiri katika habari za dunia, za dunia. Kura ya maoni ya Brexit kujitoa Uingereza mwaka jana ilimaanisha kumaliza mjadala kuhusu swali kubwa la mahusiano ya nchi hiyo na Ulaya. Lakini wanasiasa wa Uingereza walivyoanza wiki hii kampeni kwa ajili ya uchaguzi wa bunge mwezi ujao, wanachama wa EU bado unaendelea kuwa suala lenye ushawishi na linaongeza mtikisiko wa kitamaduni wa vyama vya kisiasa nchini humo. Huko e, Uturuki, nchi hiyo imefanya mashambulizi ya anga mapema leo Jumanne dhidi ya waasi wa kikurdi eh, kaskazini mwa Iraq na kaskazini mashariki mwa Siria. Taarifa ya jeshi la Uturuki ilisema mashambulizi yalilenga kuwazuia waasi silaha, makombora na vilevile vile milipuko isivuke mpaka na kuingia Uturuki. Maafisa wa Uturuki wamewaonya waasi hao kutoka eh, kundi lililopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party, PKK wanayatumia maeneo kama hifadhi na mara kwa mara wameihusisha PKK pamoja na wapiganaji wengine wa Kikurdi wanaoishi huko. Kuachiliwa kwa Wamarekani watatu waliozuiliwa Korea Kaskazini huenda kusifanyike hivi karibuni kutokana na kudorora kwa uhusiano baina ya Washington na Pyongyang kuhusiana na tukio la nyuklia kwenye peninsula ya Korea. marekani mwenye asili ya Korea Kim Sangduk na ambaye kwa jina lingine anajulikana kama Tony Kim, amekuwa mmarekani watatu kuzuiliwa baada ya kukamatwa Jumamosi kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Pyongyang alipokuwa akijaribu kuondoka nchini humo. Na tukija hapa Marekani, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump bado ana nia ya dhati kujenga ukuta kwenye mpaka wa Mexico na Marekani, lakini alieleza jana kwamba yuko tayari kusubiri hadi baadaye mwaka huu kwa ajili ya bunge kufikiria ufadhili wa mradi huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express popote pale ulipo, ni kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama tunavyofahamu, basi leo ni siku ya malaria duniani, na mataifa mbalimbali yanasherehekea yanaadhimisha siku hii kwa shughuli mbalimbali zinazohusiana na kutokomeza janga hili la malaria barani Afrika. Na sasa tukielekea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, tunajiunga na mwandishi wetu Auster Malivika ambaye anasema kuwa serikali ya Kongo imetoa mwito kwa wananchi kutumia vyandarua kuepuka ugonjwa mbaya wa malaria ambao unaua watu wengi nchini humo. Hebu tumsikilize basi. Hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba serikali imeomba wananchi kutumia chandarua kwa kupiganisha malaria. Huyu hapa gavana makamu wa Kisangani, leo Deho Basango, yuko kwenye laini ya simu akiwa katika mji wa Kisangani. Kisangani kuko magonjwa ile nguvu sana, sawa kwa bara ya afrika mzima lakini sisi tunapenda hivi kwanza, watu wajue kama malaria inaua kushindia magonjwa mengi. Ndiyo maana tunaomba watu wakuwe wanalala chini ya mustikere imprenye na watoto, watu walali chini ya mustikere imprenye. Njio hiyo nilipenda niwaelezee wadugu wetu wa provinsi ya Chopo. Vile vile nimezungumza naye Yofemo Davidi kiongozi wa mashirika ya kiraia ya Chopo akiwa katika muji wa Kisangani na ni kwa nini? Malaria ni ugonjwa unaotokana na mbu kupelekea damu kukauka, kama alivyotuambia Daktari Eraste Balengi wa hospitali ya Dimajelo katika mji wa Goma. Na wakati mtu anapo anapoumwa na mbu ndipo uh, hiyo vidudu vinaenda kwenye kwenye mtu na hiyo inamletea malali ya eh, malaria, malaria. Dalili za malaria ni hiyo, unakuwa na kichwa kuuma na, na joto kubwa ambao tunaita eh, homa mwili unaweza kuvuya hata hata vile jasho baridi mingi, unaweza hata kutetemeka naye. Japo Lukasereka ni profesa kwenye kio kikuu cha Isesode kule pa nafasi, kuna joto unakuta kuna kwa ugonjwa mingi wa malaria sababu imbu zipo nyingi. Kwa hiyo inashurutishwa kwa wote kulinda usafi kando kando ya wa mahali wanaishi ili kufukuza imbu kabisa. Ifahamike kwamba malaria ni ugonjwa mbaya. Narudi tena kwa studio zetu za Marekani. Mimi ni Hussein Malivika wa VOA Express. Haya, shukran sana hostel Malivika ukiwa hapo ulipo, kwa taarifa hiyo. Mkamiti, kabla hatujaingia kwa muziki, nitaka niseme kwamba wajua, wakati wanapofanya maadhimisho haya, wale baadhi ya watu ambao labda hawajui malaria au athari mm, za malaria wanaona tu ni maadhimisho tu, lakini kuna mambo mazito ambayo huendelea wakati wa mambo kama haya, na watu hupata kujua hasa ni nini kimefanyika. Na nilikuwa nawapa takwimu na, na ingine ambayo imetoka sasa hivi ni kwamba asilimia sitini na tisa ya visa vyote ambavyo mm, uh, ni vyakuzuia kutumia vyandarua imekuwa mekuwa ni imefaulu katika bara la Afrika kwa sababu ya uh, kuongezeka kwa vifaa hivyo. Na katika maadhimisho hayo basi, utakuta kauli mbiu nyingi wanazozungumzia ni kwamba ni kuangamiza au kutokomeza malaria kabisa. Maanake kama tunavyofahamu, malaria ni moja ya magonjwa yanayosababisha vifo na watu wengi wanapoteza vifo kutokana na malaria. Ni kuteza ugonjwa maisha, ambao unaweza kuzuilika iwapo ukipata matibabu sahihi. Kweli kabisa, na basi tutaendelea kufuatilia labda katika taarifa zetu za baadaye, pia tutajua ni yapi ambayo yamejiri, kwa sababu bado ni mapema kidogo katika baadhi ya maeneo, na sasa tuangalie upande wa ziki. Leo tuna nani mkamiti kwenye hapa hivi, tunacheza wimbo wa nani? Ah, sasa hivi basi, tunamkaribisha huyu dada kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ni mwanamuziki Lina Sanga na kibao chake anakuambia mfupi <mimitra> Anasema mkamiti mfupi hata. Anasema hata kama niko mfupi, mambo lazima yaendelee <laughs> <laughs> Ni maneno ya Lina Sanga, huyo dada kutoka Tanzania, na kibao chake cha mfupi. Unaendelea kusikiliza Uh, VOA Express kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Upande wa pili hapa namwona mwenzangu uh, Harrison Kamau yupo tayari kutuelewesha masuala ya teknolojia. Unajua BMJ, teknolojia siku hizi inakuwa siku hadi siku inakuja Nikueli na kapisa, mambo mapya eh. Basi, ili kufahamu hayo yote, naona uh, Harrison Kamau atakuwa tayari kutuelezea hayo. Asanti sana Mkamiti Kibayasi na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa kweli, kama ulivyosema, teknolojia, mambo yanabadilika kila siku na inaonekana kama ni kana kwamba kuna mvutano wa mashini na binadamu. Sasa mashini zinaonekana zaenda mbio zaidi, na labda kuna mahali fulani zitakuwa zimepita hata mwanadamu ama uwezo wa binadamu. Na, na, na anazungumzia kuhusu kampuni ya Facebook, imefanya nini? Kampuni ya Facebook imepata umaarufu, unaona, siku za karibuni imekuwa tena, kuna Facebook live ambayo inatumika sana. Na kampuni hiyo sasa pia kuna hatua inataka kupiga hatua yenyewe ni kuhusiana na jinsi binadamu anavyohusiana na mashini, yani kompyuta yake ama simu ya mkono. Kwa kampuni hii sasa hivi kuna teknolojia fulani ambao wanajaribu kuendeleza, ambayo utatumia, kuna kidude ama kuna kasehemu kadogo katawekwa ndani ya mwili wa binadamu ambapo akili za binadamu zinaweza kuwasiliana na kioo cha kompyuta mm -hmm. hivi kwamba ndani ya mawazo yako unavyowaza kuandika, unaona, wakati unaandika kukutumia vidole kwanza, mawazo huja kwa fikira zako, alafu uh, yanatoa yana, yana sasa um, instructions kwa, kwa vidole vyako ili uweze kuandika maneno fulani. Sasa itakuwa kwamba unaangalia uh, kompyuta tu kuangalia kioo yale maneno ambayo unayafikiria yanaanza kujiandika kwenye, uh, kwenye, kwenye kompyuta. Yani kama unanaambia watu wataandika bila, yeah, bila kutumia mikono au kalamu bila kutumia na ningetaka, uh, usikie sauti yake Regina Dagan ambaye ni mmoja wa wakurugenzi wanaoendeleza wow, teknolojia ndani ya Facebook anavyosema. mm -hmm. uh, mimi ni zaidi naona nafanya kazi za hiyo uh, mambo tourism, na nafikiri hapo tumechanganya kidogo kwa mitambo, lakini ni dada ambaye alikuwa alikuwa anazungumza, na hili ni swala ambalo pia limezungumziwa na Mike Zuckerberg, ndiye nilitaka aeleze mwenyewe kwa maneno yake alipokuwa akitoa hotuba kuhusiana na teknolojia hiyo, akasema kwamba itakuwa na uwezo wa kuandika kwa haraka zaidi mara tano ya tunavyoandika kutumia vidole. Kwa hivyo anasema kwamba, nasema kwamba uh, mwelekezi wangu ananiambia kwamba sauti imepatikana yake Regina, hebu tumsikie. Utakuwa na uwezo wa kutumia, kutuma ujumbe kwa mfano kwa kutu, bila, kutumia bila kutumia mikono kutumia simu tum... ikiwa kwenye mfuko na, ama email unaiandika tu yani, kwa njia ya kufikiria, yaani inakuwa kwamba wewe mawazo yako yanaungana na uh, kifaa chako, na anasema kwamba kama huko kwenye sherehe, huko kwenye pati, we utaendelea na pati yako, lakini mawazo yako uh, yanatuma barua pepe. Na nimemwona natuma... mwanamke mmoja ambaye alikuwa kidogo um, ni mlemavu uh, kwenye televisheni kwenye CNN sasa hiyo, hiyo ndio walikuwa wakitoa sasa sababu iliyopelekea kuwa na teknolojia kama hiyo, wakisema kila binadamu awe na uwezo wa viungo ama asiwe na uwezo, anaweza sasa kuwa anatumia vyombo vya kielektroniki. Mambo makubwa haya ni mambo ya teknolojia makubwa haya na ni mengi ambayo yanaendelea, kama kama u kama kama ulivyosema, teknolojia kwa hakika inakuwa kila siku kila uchao inakuwa na mambo tofauti. Labda niseme jana kulikuwa mmoja kule kwa kule hewani kule akizungumza na rais Donald Trump, akasema wanasafisha sasa mkojo kuhakikisha kwamba ni safi ili wakunywe, maanake wamekuwa huko kwa muda mrefu sana. Ni mambo mazito haya kuhusiana na teknolojia. Mkambiti, sijui tutoke hapa sasa haya ya Kamau, maanake ni mazito sana twende upande mwingine. Teknolojia, tunarudi kuangalia suala ambalo linazungumziwa kila kukicha. Bila shaka tena, wewe pia, asubuhi ya leo uliweza kulizungumzia swala so, la ajira. Ajira ajira hivi sasa ni ngumu kila mahali, lakini pia kila mtu anahamasishwa kuweza kujiajiri mwenyewe au kuwa na ajira ya ziada, usiwe na kipato kimoja tu ambacho ukakitegemea. Basi watu wanakuwa wanajiajiri katika shughuli moja au nyingine, ili tu kuweza kujikimu na maisha yao ya kila siku. Na hivi sasa basi tunaye uh, Dede, yeye ni mwandishi wetu wa huko Mombasa Kenya, ambaye ana mawili matatu kutueleza kuhusiana na maswala ya ajira. Hebu basi libert tueleze kile unachokifahamu, unachozungumza na vijana na watu wazima wa huko Mombasa kuhusiana na swala la iwapo huna kazi, mbinu gani wanatakiwa kuzifanya ili kuweza kujikimu katika maisha yayo ya kila siku sana mkamiti wa upande wa pili pamoja na mzee mzima BMJ. Bado hata mimi ninashangaa tu kuhusiana na mbinu hizo za kuweza kutuma ujumbe kupitia Facebook, lakini hayo kando. Ikiwa una kazi usikae nyumbani, ukawa ni kwamba hauna njia yoyote ya kuweza kujisaidia kujikimu kimaisha, kijana, na nimepata fursa ya kuweza kuzungumza na mwanadada mmoja, nafahamike kama Catherine Pende, eh, Fondo ambaye kwake yeye amesomea taaluma ya, ana shahada ya, ya computer science, lakini hiyo anasema ha, ha, haikuweza kumsaidia, haikuweza kumpatia ajira, haikuweza kukidhi mahitaji yake, kama kama mwanamke kwanza, kama mama. Na ndipo mama mchanga, ndipo akaweza kufikiria na nakuazia jinsi ya kuweza kubuni njia moja ambayo ni nzuri zaidi. Aliweza kufikiria kwanza biashara ya kufuga kuku, haikuweza kufanya kazi, akaingia kwa biashara ya kufanya nini, ya kuweza kutafuta makaa na kuweza kuja kuwauzia watu mjini Mombasa, ili kuandaa kuweza kutumia kupika na ni kazi ngumu sana ukitilia maanani, Mombasa kuna wapishi wengi, kuna mapishi mapishi huendelea na mapishi mengi yanatumia makaa, ama mkaa ukipenda, ambao unatoka baada ya mti umechomwa, basi una unatengeza makaa yale yanayotumika kuweza kupika, kuoka mikate, kutengeza chapati na mambo kama hayo. Wacha tumsikie tu akituelezea baadhi ya changamoto yeye kama mwanamke anapitia wakati anapotekeleza eh, kazi hii. Iko na shida moja kwa wanawake. Kwanza ukiwa msituni, cha challenges nyingi sana ni wanakudharau wanaume, wana kwa sababu ni nini ya ni, wanaume wanaume, unaweza jaza makaa ukikuja, unapata makaa yako ule aliyokuwa ameuziwa yamemwagwa, umeachia gunia zako, wale wanakupatia pesa zako, kwa sababu wanaona huyu ni mwanamke. Wale wanaume wanaheshimika sana kule msituni kuliko sisi wanawake. Haya, umeona basi, yep. Mambo yanavyozungumzwa ya na kina mama haya anajua. Libet, umezidi kuzungumza zaidi na dada huyu, ni kipi kingine ambacho anaelezea ana, ana anasema vijana wakiendelea kukaa tu na kusema kwamba hawana ajira kukaa vibarazani, anawaona ni kama ni uzembe tu wanaofanya. Anasema kuna mambo mengi zaidi ambayo anafikiria yako kichwani mwake, na pia ataweza kutoa ushauri na kuambia vijana hivi ndio vitu wanaweza kufanya. Akawa nafanya, tengeza mf mfano kwamba hakuna hakuna mtu asokula, na ikiwa basi utaweza kuwekeza katika vitengo vya kuandaa chakula lazima utapata wateja. Ukiwa ni mtu utafikiria mahitaji mbalimbali ya, ya, ya, ya, ya binadamu na uweze kuangazia kuweza kutimiza yale ma mahitaji yao, basi utaweza kuimarika na kuweza kuwa na ajira. Hebu tumsikia anasema vipi kuhusiana na suala hili. Pia mimi ni zaidi naona nafanya kazi za hiyo uh, mambo tourism na traveling naona muhimu, yote ni tuweze kupata pesa ambayo inaweza kutusaidia. Ningashauri vijana, hakuna kazi ambayo inaweza kukufata, ni wewe mwenyewe utoke uende utafute, na kazi ziko si, si lazima ati ya makama nini, ni kazi ziko nyingi, ni wewe mwenyewe uamue na ujue utaianza kivipi. Maanake mimi unaona, nimepitia, nilianza na kuuza mayai, nikaenda kwa kuku, mpaka nimekuja huku kwa makaa. Kwa hivyo unaweza anza na yoyote I, ziko, ni wewe mwenyewe uamue. Shukran sana Liberty Adede ukiwa hapo Mombasa. Na sasa msikilizaji na, naona ni wakati mzuri manake muda unayoyoma, tuangalie yale yamejiri katika mitandao, na lakini haraka haraka mkamiti, tuliuliza swali hiyo jana. Je, chaguzi za awali kule Kenya zinafanyika kwa haki na ukweli? Namwona huyu Januari Kemboi anasema hakuna haki kabisa, haswa mchujo huko Wasinigishu. Hamisi Ali anasema hata hatujui, labda umuulize Uhuru na Odinga. Haya basi, Naye King Majuto wa Geita anasema Uh, mtazamo wangu haki inatumika huko Kenya. Na basi tuende kwake moja kwa moja mwenzangu, uh, uh, Sandi Shomari, tuletee yale ambayo yanavuma mitandaoni. Asante uh, sana BMJ na mkamiti. Kwenye mitandao hii leo ni mengi, lakini kubwa zaidi ni siku ya malaria duniani. Kwenye Twitter wameandika hashtag world malaria day, siku ya malaria duniani, ikieleza kwamba kumekuwa na majaribio ishirini na tatu ya kutengeneza chanjo ya malaria, na sasa wanasema kuna chanjo mpya kama ambavyo mmesikia kwenye WHO wanaandika kwa kwamba zuia malaria vyandavyo alivyo na dawa ni salama na vyenye mafanikio makubwa. Bill Gates anaandika kwenye, kwenye Twitter yake, anasema haya ni maendeleo, kwa sababu vifo vitokanavyo na malaria huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara vimepungua kwa asilimia 57 kati ya mwaka 2000 hadi 2015. UNDP nao wanaandika, wanasema asilimia 40 ya wanaogundulika na malaria ni watoto chini ya miaka mitano. Kwao tunafanya juhudi za kuzuia malaria, na baadaye leo kwenye kwa undani tutamulika swala hili la chanjo mpya ya malaria. Bila shaka, asante sana Sande Shomari. Nafikiri tufunge sho sasa, Mkamiti manake imekuwa ni da, dakika 30 za mambo motomoto moto. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nasi katika VOA Express hivi sasa. Tunabudi kukusanya vilivyo vyetu hapa studio na kwenda kupumzika. Anaitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na hatuwezi kumsahau yule ambaye ni mwelekezi Saida Hamduni, na vilevile Sandi Shomari kutuletea mambo mitandaoni haraka sana. Anasema kwaherini kwa sasa, tuonane wakati mwingine.