Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Yes, Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC. Mahakama ya Zambia mapema leo imekataa kutupilia mbali kesi ya jaribio la kupindua serikali inayomkabili kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema, na ambayo imezua taharuki ya kisiasa tangu uchaguzi wenye utata kufanyika miezi kadhaa iliyopita kiongozi huo wa chama cha United Party for National Development yani UPND alikamatwa mapema mwezi huu akiwa kwake nyumbani na kushitakiwa kwa kujaribu kupindua serikali. Mawakili wake wamesema kuwa shitaka hilo halina msingi wowote. Hata hivyo hakimu Greenwell Malumaini ameambia waliohudhuria mahakama yake kuwa hakuwa na mamlaka ya kusitisha kesi hiyo, na badala yake akaamuru ya ipelekwe kwa mahakama kuu. Zambia ilionekana kuwa nchi yenye uthabiti mkubwa zaidi wa kisiasa kwenye eneo la Afrika Kusini hadi pale uhusiano kati ya serikali na upinzani ulipoharibika baada ya chama cha Rais Edgar Lungu cha AP kushinda kile cha UPND kwenye uchaguzi ulioshuhudia ghasia. Mapema mwezi huu, mamia ya wamiliki wa maduka nchini Uganda walifanya maandamano ya kupinga wachuuzi kutoka China. Baadhi ya wafanyabiashara hao pamoja na maafisa kadhaa mjini Kampala Wanataka wachuuzi wa kigeni kuzuiliwa kuingilia biashara za rejareja reja. Katika miaka ya karibuni bidhaa za bei nafuu kutoka China zimekuwa zikiuzwa kwenye masoko ya rejareja reja mjini Kampala, ambapo wafanyabiashara wadogo wanauzia bidhaa zao. Hata hivyo, wafanyabiashara kutoka China wamekuwa wakifungua maduka makubwa mjini humo yanaouza bidhaa sawa na za wachuuzi hao. Uganda imeshuhudia maandamano ya kupinga wafanyabiashara kutoka China tangu mwaka wa elfu mbili na tisa ambapo baadhi ya wachaina hao wamerudishwa makwao kutokana na kufanya biashara kinyume cha sheria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 FM VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na vilevile 175 FM Nairobi, Kenya. Malori kumi yaliyokuwa yakipeleka chakula cha msaada nchini burundi yamerudishwa hadi mji mkuu wa Rwanda baada ya mamlaka ya Burundi kuyanyima ruhusa ya kuingia nchini humo ikidai ni kutokana na sababu za kiusalama. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP, nchini Burundi limesema kuwa malori hayo yalikuwa yamebeba tani mia tatu za maharage ya kuwasaidia wakimbizi kutoka Kongo walioko Burundi, ambapo yalisimamishwa kwenye mpaka Ijumaa iliyopita na kisha kuamrishwa kurudi Kigali siku ya Jumanne. Msemaji wa polisi wa Burundi Pierre Nkurukie ametetea uamuzi huyo akisema kuwa Rwanda imekuwa chanzo cha utovu wa usalama nchini mwake tangu mwaka wa 2015. Burundi imekuwa katika hali ya ghasia za kisiasa tangu Rais Pierre Nkurunziza alipowania muhula watatu wa uongozi mwaka wa 2015. Rais wa Marekani Donald Trump amewakaribisha maseneta wote mia moja kwenye ikulu ya White House mapema leo kwa mkutano wa faragha ili kujadili swala la Korea Kaskazini. Kikao hicho kinatarajiwa kuongozwa na waziri wa ulinzi Jim Mattis, waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson, mkurugenzi wa usalama wa taifa Dan Coats pamoja na mwenyekiti wa wakuu wa majeshi jenerali Joseph Dunford. Ingawa wajumbe hao hupata habari muhimu wakati wakiwa kwenye bunge, sio kawaida kwao kufanya vikao kwenye ikulu na hasa wote kushiriki kwa pamoja. Kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch Mc- McConnell ameambia VOA kuwa tabia isiyotabirika kutoka Korea Kaskazini imepelekea kumshauri rais kuitisha kikao cha leo. Marekani imepongeza serikali ya Tanzania wakati inapoadhimisha mwaka wa hamsini na tatu wa muungano wa Tanzania Bara na Zanzibar, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Taarifa hiyo imesema kuwa kwa niaba ya rais Donald Trump na watu wa Marekani, tunapongeza Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapoadhimisha mwaka wa 53 wa muungano. Tanzania na Marekani wanashirikiana kwenye programu nyingi, zikiwemo afya, elimu na uimarishaji wa usalama. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Sekunde chache zijazo, basi utakuwa na BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington hii ni kwa undani kipindi ambacho kuna kuletea mambo ambayo yamekuwa yakiendelea usiku kucha au mchana kutwa kutoka hapa washington na ni muda mwingine ambapo msikilizaji na mtazamaji kupitia facebook live stream na wewe unayotusikiliza kwa redio ambapo tunaangalia kwa undani zaidi habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na jina langu ni kama ulivyosikia ni BMJ Murithi. Na kwa undani leo ni makala maalum, kwani tunaangalia siasa za nchini Kenya ambako kama ambavyo tumekuwa tukiripoti wiki nzima, ni kwamba mchujo wa vyama vya kisiasa umekuwa ukiendelea katika nchi hiyo ambapo vyama vingi ikiwa ni pamoja na chama kinachotawala cha Jubilee vimekuwa vikifanya uh, uchaguzi au uh, uchaguzi zake katika kaunti mbali mbalimbali nchini humo. Msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kushiriki katika kwa undani kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, www facebook com mkwaju VOA Swahili, na kuweza kuandika pale yale yote ambayo unafikiria unaweza kuchangia kwa kipindi cha leo cha kwa undani e, katika kwa undani leo tutakuwa na wenzangu waandishi wa habari wa Sauti Amerika walio katika eneo la Maziwa Makuu, hususan katika nchi ya Kenya ambapo tutakuwa na mwandishi wetu kule Nairobi, Kennedy Wandera, na vilevile vile, e, tutakuwa na mwandishi wetu katika studio zetu pale Mombasa. Uh, jiji la Mombasa jina lake Liberty Adede ili kutupata tathmini uh, ya kina zaidi kuhusiana na uchaguzi au uh, chaguzi za michujo nchini Kenya. Lakini kabla ya hapo tunaanza kwa taarifa ambayo imekuwa ikigonga vichwa vya habari huko Kenya na eneo lote nzima kwamba mahakama kuu uh, katika nchi hiyo imetoa uamuzi ambapo Aa, ni magavana walikuwa wamewasilisha hoja katika mahakama hiyo e, kwamba wale ambao wanapoteza nafasi zao katika chaguzi hizi za mchujo waruhusiwe kuhama vyama vyao vya kisiasa na kuingia kwa vyama vingine na kuweza kuwania e, katika uchaguzi wa mwezi wa nane tarehe nane mwaka huu. Lakini sasa mahakama imesema kwamba ombi hilo halina haja ya ku, kuwasilishwa kwenye mahakama hiyo kwa sababu alina umuhimu wowote, akieleza kwamba... lakini tumsikilize jaji alivyosema. Naambiwa na mwelekezi wangu kwamba jaji anayejulikana kama Chacha Mwita alitoa kauli hii, na tuna sauti yake sasa hivi, ingawa anazungumza kwa Kiingereza, lakini tumsikilize, kisha tuendelee. To me, this petition is premised on a clear misapprehension of the law. In view of my findings here in above, I find that the petitioners have failed to demonstrate that the challenged section is unconstitutional or in any manner infringes any provisions of the constitution. Kwa kifupi, yeah. Jaji Chacha Mwita hapo anasema kwamba hakuna kipengele cha sheria ambacho kinaonyesha kwamba mtu ambaye anawania nafasi katika vyama hawezi kusimama kama mwaniaji huru, na kwa hivyo kulingana na maoni yangu ni kwamba haya uh, uh, uh, yaliyowasilishwa katika mahakama hii hayana uh, umuhimu wowote, na hivyo natupilia mbali kesi hii na wale walioiwasilisha walipe gharama ya kesi hii. Ndivyo alivyosema Jaji Chacha Mwita na sasa tuachane na jaji twende kwa mwandishi wetu nchini Kenya, kule Nairobi. Kennedy Wandera, e, tuzungumzie yale ambayo yametokea kwenye mahakama kuu, kabla hatujaangalia kwa kina zaidi: ni nani alishinda wapi, au kulitokea nini, nani alishindwa, na ni vyama vipi ambavyo vilikuwa kwenye mchujo huu, hasa katika siku ya leo ambapo wengi zaidi wameweza uh, kupata matokeo kufikia sasa. Karibu Kennedy kwa, kwa undani. Asante uh, sana BMJ. Nam, nitangulize ni tu kwa kusema kwamba mahakama, uamuzi wa mahakama hii e, um, umeweka tumbo joto kwa wanasiasa ambao walikuwa wamejua kwamba huenda mahakama hiyo ikaweza kubatilisha uamuzi wa sheria sheria iliyotungwa, ambayo inawataka wanasiasa kutohama vyama vyao Uh, na kuelekea vyama vingine chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Na uh, jinsi jaji alivyosema magavana hawa walikuwa wanataka uh, mahakama hiyo iweze kurejesha uh, siku iwe, ziwe siku arobaini na tano kabla ya uchaguzi mkuu, kumaanisha kwamba iwapo wangepewa muda huo ingekuwa rahisi kwao iwapo wangepoteza katika mchujo. Jinsi inavyoonekana hapa, wengi wao wameweza kupoteza katika mchujo wa vyama, basi wangeweza kuhama vyama hivyo na kujiunga na vyama vingine, lakini uamuzi huu sasa unawabana. Hawawezi kutoka katika vyama vyao kuingia vyama vingine, lakini bado kuna ile nafasi ya kuweza kugombea kama mwanachama ambaye hajahusishwa na chama ile, ile, na chama chochote ile, inayofahamika kama independent candidate, na ni, ni, ni Jumatatu tu tuliweza kupeperusha taarifa hiyo tukieleza kwamba sasa idadi ya watu wanasiasa wana ambao wanataka kusimama kugombea uh, uh, katika uchaguzi wa mwaka huu katika uh, wali independent candidate, sasa inaongezeka zaidi na huenda pa, pia pakawa na tatizo katika uh, maamuzi ya bunge iwapo basi viongozi hao wataweza kuchaguliwa katika bunge lijalo. nam asante Wandera. Uh, usiondoke pale ulipo, kwani tutakuwa nawe kwa takriban dakika ishirini na mbili hivi. E, katika kipindi cha kwa undani, msikilizaji, mtazamaji, kukufahamisha tu ni kwamba una nafasi ya kuchangia kipindi cha leo a, kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na swali ambalo nitakuuliza na tutajaribu kuona umesema nini kwenye ukurasa wetu wa Facebook ni unadhani kwamba uchaguzi wa mchujo katika nchi ya Kenya uch, uchaguzi wa awali katika vyama vya kisiasa nchini Kenya umefanyika kwa njia iliyo haki na ya kweli kufikia sasa? Kwa sababu kuna vyama vingine ambavyo vitaendelea a, hata wiki ijayo baada ya mahakama pia a, kuongeza muda huo, lakini kufikia sasa unadhani kwamba umefanyika kwa njia iliyo haki na ya kweli e, eleza, toa maoni yako, andika pale kwenye ukurasa wa Facebook, nami tukipata nafasi tutasoma yale ambayo utasema pale, ili tuone wewe pia umeshirikishwa katika kipindi cha leo. Kuhusiana na hilo, nimeweza kuzungumza muda mfupi uliopita, nimeweza kuzungumza na aliyekuwa naibu wa mwenyekiti wa chama cha wanahabari nchini Kenya, nikitaka kupata tathmini yake kuhusiana na suala hilo la jaji wa mahakama kuu Chacha Mwita kusema vyama vya kisiasa haviruhusiwi uh, sasa kuwaruhusu wale ambao wanapoteza nafasi zao uh, kuhamia huko na kusimama uh, katika vyama hivyo katika uchaguzi wa mwaka huu. Nikamuuliza, hatua hii ya jaji ina umuhimu gani uh, katika siasa za Kenya, na hivi ndivyo alivyosema, uh, David O'Hito: uh, inajaribu kuzuia ile siasa tunayoona isiyo hali ya uh, ukweli nchini Kenya kwa sababu wengi wa wanasiasa um, huenda wakakihama chama chao kwa sababu ya makosa wakikotana na wenzake pale, ama akinyimwa ama, ama akishindwa kwenye mchujo na raia uh, kura ya raia, ya raia. So kuna wengi huwa wakihama chama na kwenda kuzindua yao punde tu wakihama uh, chama moja, na hii ni ime, imefanya imedhofisha hali na sera za vyama katika nchi hii. Sasa upande wangu nimependa kuipongeza kotini, mahakama kutoa muamuzi, uamuzi kama huo. Lakini sasa, David, kuna wale ambao wanasema eh, hivi vyama vya kisiasa hapo nchini Kenya havifuati msimamo wowote, kwamba vyama vya kisiasa ni kama basi tu la kuingia ili mtu apate kile ambacho anatafuta katika kujikuza kisiasa. Ni kweli wanasiasa wengi wanatumia vyama kama daraja na kuingia katika uh, maafisa kubwa kubwa ama katika uh, wawe wabunge uh, na kwa ukweli hawafuati sera wala zile msimamo ama msingi za vyama, na kwa hivyo wapata wengi leo, iwasema hivi, kesho wasema vile, hawana msimamo. Ukimuuliza chama chako yenyewe yanasema vipi kuhusu mambo ya elimu, mambo ya uchumi, hawezi kueleza kinagaubaga kuwa chama changu kimesimamia hiki. Na kuna tofauti kubwa sana ukiangalia zile vyama vya Kenya na zile za nchi jirani kama Tanganyika ama Tanzania kwa sababu pale uh, Chama cha Mapinduzi ni chama, chama iliyo na msingi kabisa, na watu wengi wanaifuata wanaifuata kwa roho yao, si kama yetu. Mtu hana msimamo, akienda pale kwenye jukwaa ya sema kitu tofauti na msingi ama zile sera za chama chake yeye mwenyewe. Na sasa, mahakama hii imesema kwamba hakuna chochote kinachozuia mtu yeyote kusimama kama mwaniaji huru. E, ukiwa huru na ukiwa kwa chama tofauti itakuwa ni nini? Iwapo una pesa zako na unaweza kutumia katika kampeni zako, basi utachaguliwa. E, kuna wale tuseme kwamba mchujo haukwenda kwa njia ya kidemokrasia ya kisawa kulingana na maoni ya wananchi na wapiga kura hapo huenda ukatafuta uka kiti kama uh, independent candidate, lakini wakati mwingi unapata kuwa kuna wale vigogo wa vyama wanasema hawapendelei uh, kupitia kwenye njia za mchujo, ili warahia, wampigie waapigie kura kwa njia ya kidemokrasia. Basi ni David uh, Ohito ambaye kwa sasa ni mwanasiasa kwa sababu anajaribu kuwania kiti fulani pale nchini Kenya na amenieleza kwamba matokeo katika chama chake ambacho anasimama nacho bado hayajatangazwa na bado anasubiri. David Oito huyo aliyekuwa naibu mwenyekiti wa chama cha wanahabari nchini Kenya, akitoa tathmini yake kuhusiana na maamuzi ya uamuzi uliotolewa na jaji wa mahakama kuu jijini Nairobi hii leo. Na sasa, uh, tumkaribishe mwandishi wetu wa habari katika studio zetu mjini Mombasa, Liberty Adede. Tupe taswira ya mambo. Ni mengi, ni mengi, nina na habari kwamba ni mengi yameendelea hii leo, lakini ni yapi moto sana ambayo wasikilizaji wetu wanafaa kujua kwa sasa hivi kuhusiana na mchujo hapo Mombasa? Asante sana kwa Bwana BMJ kutoka studio za uh, Washington. Hapa tukiwa studio 15 Afrika, yani Mombasa, kuna mambo mengi yamefanyika haswa sana katika chaguzi hizi za vyama vya kisiasa uh, hapa Mombasa hali imekuwa shwari kidogo uh, kuja kuwa na visa ambavyo tumesikia tumeripotiwa tume mchana wa leo, ambapo kumekuwa na uchaguzi wa mchujo wa chama katika eneo hili la Mombasa. Kunradhi Adede, kuja kuwa na visa Adede iwapo unanisikia kidogo, tuna istilafu ya mitambo. Naomba uh, fundi mitambo hapa studio aweze kupigia simu tena, na wakati tukifanya hivyo, turudi Nairobi tumpate Wandera. Wandera uh, yale ambayo yanasubiriwa sasa Nairobi uh, na Kenya nzima, uh, wanaangalia tena kwa karibu sana, wale ambao wanachunguza maswala ya siasa hapo nchini na kwingineko, ni hapo Nairobi katika kaunti ya Nairobi wale wawaniaji, uh, uh, huyu Mike Songo na vile vile uh, yule aliyewania urais wakati uliopita katika uchaguzi uliopita Peter Kenneth. uh, tuanzie hapo, ni lipi limeendelea? Je, wamemaliza kuhesabu kura? Kura bado zinaendelea kuhesabiwa, uh, lakini uh, matokeo yanaendelea ku, kuingia. Uh, kwa mfano nikikopeleka katika kituo cha Dandora Kusini uh, Sonko amepata uh, kura mia tatu ishirini naye Peter Kenneth akiwa na kura tisini na saba na kisha Margaret Wanjiru akiwa na kumi. Kisha nikikupeleka katika kile kituo cha Roysambu hapa jijini Nairobi, Sonko anaongoza kwa, kwa kura mia nne tisini na nane Peter Kenneth kwa kura mia mbili tisini na tano Margaret Wanjiru kwa kura kumi na nne. Kwa hivyo vituo ambavyo takriban sasa labda ni kama kumi hivi vitayarisha vishaingia, Sonko anaongoza ni, najua ni matokeo ambayo wengi ha, hu, ha, hususan hapa jijini Nairobi wanayatarajia, maanake hususan Sonko uh, Mbuvi Sonko na Peter Kenneth wameonekana kuwa Uh, baadhi ambao wengi wametarajia kwamba huenda mwingine atakapo basi kuramsha sakafu, huenda akapoteza kazi yake na kusubiri miaka mingine mitano. Kwa hivyo, na pia tuliweza kuzuru, kuzuru baadhi ya uh, vituo vya kupigia kura hapa jijini Nairobi na tukapata foleni ndefu zaidi. Wananchi wanasema kwamba wamekuja kuanzia asubuhi, lakini walikuwa wanalalamika kwamba Uh, shughuli yenyewe ina- inaenda kwa kujikokota maanake wale maafisa waliowekwa katika vituo hivyo kuhakikisha zoezi hili lina, uh, linaenda sawasawa sawa, ni wachache. Lakini ni, ni, ni kivumbi kati ya Sonko na Peter Kenneth. Kwa hivyo watu wanasubiri kwa hamu kujua, na labda tuwaeleze wasikilizaji na watazamaji hususan wale wanaotusikiliza kutoka maeneo mengine yasiyo katika nchi ya Kenya ni kwamba Nairobi inatizamwa kwa karibu sana, kwa sababu mji wa Nairobi au kaunti ya Nairobi inajulikana kama ambayo ina utajiri mkubwa zaidi kuliko kaunti nyingine yoyote e, katika nchi ya Kenya, na vilevile kama mnavyojua ni kwamba ni makao makuu ya nchi ya Kenya. Kwa hivyo pale siasa huwa ni moto sana, ndio sababu inatizamwa. Lakini e, kwa, kwa haraka haraka, a, Kennedy ni nani ambao wameshinda hasa, wale waliokuwa na ushindani mkubwa kule kulikokuwa na ushindani mkubwa ambao tujue kwa sasa hivi tangu kutoka jana hasa kwa, na, kusema, uh, uh, kwa ambao, upande wa chama kinachotawala cha Jubilii. Naam, kwanza nitangulize tu kwa kusema BMG kwamba upande wa Jubilii watu wameweza kujitokeza wengi zaidi, sijui ni kwa sababu ya, ya watu wengi kuruhusiwa kufanya uchaguzi kutumia vitambulisho vyao. Uh, maanake wengi walikuwa wameeleza kwamba huenda basi hawatofika na, na na na zile kura za vyama vyao, zile kadi za kupigia kura za vyama vyao. Lakini nieleze kwamba kimekuwa kivumbi kikubwa zaidi hasa Kajiado. Kajiado, uh, yule aliyokuwa waziri wa, wa usalama gavana Joseph Ololenku amepata uh, tiketi ya Jubilii na atapeperusha bendera ya Jubilii katika uchaguzi mkuu ambaye ameibuka kwa takriban kura elfu themanini na nane na kumpiku yule ambaye anamfuata kwa karibu, taraia Ole Koros, kwa ambaye ana kura elfu thelathini na saba na pia Kiambu, wengi walijua kwamba Kiambu ni kitovu cha kwenda pale. Ubadhi ulikuwa umejidhihirisha waziwazi kati ya faa waititu na William Kabogo lakini baada ya vituo vichache tu kuingia kuanza kuweka matokeo yake, takriban vituo karibu tatu uh, William Kabogo alionekana kukata tamaa na kusema kwamba anajua sasa amemtangaza ame rasmi uh, Ferdinand Waititu. Kwa hivyo Waititu aliweza kupata tiketi ya chama cha Jubilee katika kaunti ya Kiambu kwa laki tatu mia sita na nne akimpiku Kabogo ambaye aliweza kupata kura elfu sitini na tisa. Uasin Gishi ambako pia kumeonekana kwamba ni kuenda pakawa ni na na, na, na, na makabiliano makali kati ya Jackson Mandago na yule anaitwa Buzeki uh, ambaye ameonekana kuwa am, amekuja na, na vitisho sana. Kwa hivyo, kwa hivyo ninapozungumza no. sasa Jackson Mandago anaongoza kwa kura elfu moja uh, laki moja uh, naye Buzeki ana elfu themanini na naam, naam, naatuna... haraka haraka mbili a haraka haraka Kirinyaga Waiguru tu... amembwaga Joseph Ndati, aliyokuwa gavana, na kule county ya Nandi, Steven Sang aliyokuwa senator amembwaga aliyekuwa gavana wa kaunti hiyo. Kule Baringo pia vile vile Stanley Kipris, ambaye ameingia ame tu katika siasa zake hivi karibuni, pia aliweza kumbwaga aliyekuwa gavana wa, wa wa akaunti hiyo ambaye ni Benjamin Cheboi. Naam, namnam. Asante sana Kennedy Wandera hapo Nairobi. Msikilizaji unaendelea kutazama na kusikiliza kipindi cha Kwa Undani eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tuende moja kwa moja mpaka eh, mjini Mombasa, kwenye studio zetu pale za VOA eh, Liberty Adede, nilikuwa nazungumza nayo nawe hapo mwanzo, lakini kabla uh, hujasema, nataka uchangie hili na utueleze kwa haraka, maanake muda ndo huo utueleze ni nini kimejiri hasa, maeneo ambapo ni ya upande wa upinzani, maanake amezungumza sana uh, Wandera kuhusiana na Jubilii eh, lakini sikiliza haya ambayo sauti hizi tulizozipata za watu kule katika eneo la Nyali ambako kumetokea mzozo fulani. Sikiliza sauti hizi, kisha nikuulize swali. tarehe ishirini na mbili tulijitokeza Tuka exercise our democratic right na tukamchagua Said Abdalla aka Saido. Sisi wananyali tunajua ni kipi tunalotaka. Sisi Raila, tunakuheshimu na sisi pia tunakuomba utuheshimu. Sisi wakaaji wa Nyali, tafadhali Raila, tukuomba twakuomba ukimpa jicho pevu, walahi hakutapigika kura, hakutapigika kura. Kona matubu shida nasijuwa, sisi kwa nini Raila watudhulumu haki yetu? Uchaguzi ulikuwa ni yo haki, sauti ya wananchi ilisikika. Hatutakubali repeat elections. Ile certificate yetu tunajua, tarehe nane. Mgombeaji wa kiti cha ODM wa Nyali MP ni Said Abdalla Saido. Namne wa baadhi ya watu huko katika eneo la wakilishi bunge la Nyali wakielezea hisia zao baada ya ODM kusema kwamba uchaguzi utarudiwa katika eneo hilo sasa. Ah, Liberty, haraka haraka ni nini kimejiri hapo, na ni kwa nini tunayapata haya, ambapo ni tofauti na jinsi watu walivyojua kwamba uchaguzi ulishamalizika katika Nyali, na ukijibu hilo pia tueleze kwa haraka haraka, ni nani mwingine ambaye ameshinda, hususan ni kwa upande wa upinzani katika maeneo mbali mbali? Asante sana bwana VM. Hapo awali kulikuwa na matatizo ya nguvu, lakini kinachojiri hapo katika eneo la Nyali ni kume kwamba kuna mwanahabari ambaye aliko katika kituo cha KTN ambaye amekuwa akigombea amekuwa akigombea kiti hicho, na katika kura hizo za mchujo zikawa zinamkutanisha pia na binamu yake gavana wa kaunti ya Mombasa ambaye anafahamika kama Saido kwa jina ile umelisikia wakiligusia na kumekuwa na mkutano mkubwa sana baina ya viongozi hawa wawili, ambao wanawania tiketi hiyo ya ODM. Lakini wakati wa uchaguzi mdogo ukatokea kwamba kulikuwa na visa vya ukosefu wa nidhamu na hakujafanyika demokrasia, ndipo nafikiria chama chenyewe cha ODM kikaamua kwamba kutakuwa na marudio ya uchaguzi. Na bwana, bwana kwa mtizamo tu ni kwamba huyo mwanahabari Mohamed Ali ambaye anajulikana kwa jicho kama Jicho pevu. Ana ura, ana uka, uka, ukaribu na Raila Odinga na Saido kiongozi ambaye alikuwa amepata tiketi hiyo hapo awali ni binamu yake Hassan ambaye ni naibu Kina, kinara wa chama hicho cha ODM. Wacha tuangazie mambo yatakuwa vipi siku ya Ijumaa wakati uchaguzi huu utarudiwa. Lakini katika chaguzi zingine katika maeneo mengine, viongozi kama mwenyekiti wa chama cha ODM bwana John Mbadi ameshindwa kutetea hata tiketi hiyo ya ODM katika eneo bunge la wasi milio dhiambo kule Mbita. Inasemekana pia amekosa ukuja koyo Midiwo ambayo ni binamu yake Raila Odinga, pia akikosa kupata tiketi ya game o. Oburu Odinga ndugu yake Raila Odinga ameshindwa kupata E, tiketi ya ODM katika eneo la Bondo na viongozi wengi sana wameweza kukosa nafasi hiyo, akiwemo gavana wa kaunti ya Taita Taveta ambaye iliko eneo la Pwani, bwana John Mrutu ambaye amenyang'anywa ama amekosa tiketi hiyo, ambayo imenyakuliwa na Thomas Mwandegu ambaye amekuwa ni mbunge wa eneo hilo eh, la undani, ameweza kunyakua e, e, tiketi hiyo. Na wengine ni kama, kuna mzozo sasa hivi unaendelea kati ya gavana Jack Ranguma wa Kisumu na seneta Anyang' Nyong'o ambaye ni babake mshindi wa tuzo la Oscar katika filamu kama sekta ya filamu Lupita Nyong'o, ambao bado mpaka kwa sasa haijabainika nani ameweza kunyakua mm, tiketi hiyo, huku pia ikibainika kwamba utafanyika u, u, uchaguzi tena katika eneo la kule Migori, na la kushangaza bwana BMJ, ni kwamba viongozi wengi sana wa kike hasa sana ambao walikuwa ni wawakilishi wa kike katika bunge la kitaifa mm, wamekataa kugombea viti hivyo kutetea viti hivyo, na sasa wameenda kuwania viti vingine kama vile Mishi Juma ambaye alikuwa ni wa kaunti ya Mombasa, sasa so anagombea kiti cha ch Naam. ameweza kunyakua tiketi ya ODM na pamoja na Aisha Jumwa ambaye alikuwa ni mwakilishi wa kike katika bunge la kitaifa katika kaunti ya Kilifi. Sasa anagombea kiti cha ubunge cha Malindi. Naam, bila shaka. Asante sana Liberty Adede, ukiwa katika studio zetu hapo Mombasa kwa kutuletea ripoti hiyo ambapo msikilizaji, kama unavosikia na mtazamaji unayetutazama kwa Facebook, kama unavosikia na kuona, ni kwamba Kenya bado siasa zimepamba moto na hili ni swala ambalo labda tutaendelea kulizungumzia katika vipindi vingine. Eh, kidogo kidogo, haraka haraka, niangalie huyu kutoka Dar es Salaam amesema hapa kwenye Facebook kwamba, kimsingi, Kim harakati za kiuchaguzi katika nchi zetu za bara la Afrika huwa zipo tu kwa mitazamo ya vyama vya wanasiasa na si kwa maslahi ya jamii kwa jumla, na kama yapo ni kwa kiasi kidogo mno. Basi ni baadhi ya maoni ya wale ambao wameweza kuchangia hapa kwenye Facebook. Naona muda ndo huo, mwelekezi wangu ananiambia ning'atuke hapa studio 15. Uh, tutaonana tena panapo majali wa jina langu ni BMJ Muridhi, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Uh, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun, na vilevile vile fundi mitambo hapa uh, Kaseko Nasema kwa heri kutoka Washington hadi tutakapoonana wakati mwingine.