Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi tarehe 27 Aprili mwaka 2017. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Hii leo tunaripoti juu ya uamuzi wa serikali ya Rwanda kutoka kutaka vyombo vya habari, majumba ya sanaa na starehe kulipa ada ya muziki. Huko Kenya, Mahakama Kuu imetuplia mbali hoja ya kuongeza muda ya wanasiasa kuhama chama kimoja kwenda kingine kabla ya uchaguzi. Kulikoni, kuna wengi huwa wanakihama chama na kwenda kuzindua yao punde tu wakihama uh, chama moja, na hii imefanya imedhofisha hali na sera za vyama katika nchi hii. Na wafanyabiashara wa nchini Uganda waitaka serikali kuchukua hatua kuwazuia raia wa China kufanya biashara ndogo ndogo nchini humo. Hizo basi ni baadhi ya ripoti kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com, pamoja na mitandao na pamoja na mitambo ya FM huko Afrika ya kati na Mashariki. Hapa kwanza taarifa ya habari itayosomwa na Idi Ligongo. Wabunge kutoka baraza la Seneti na baraza la Wawakilishi la Marekani walishiriki katika kikao kisicho cha kawaida na serikali hapo jana. Wote walioshiriki walipata wasaa wa kuuliza maswali kwa timu ya rais ya usalama wa taifa kuhusu njia mbalimbali za kupunguza tishio la Korea Kaskazini, ambao afisa wa juu wa serikali ameeleza kuwa ni tishio baya na lisilotabirika kutoka kwa utawala wa Kim Jong Un. Maseneta wote mia moja walikusanyika majira ya adhuhuri katika ukumbi wa mkutano wa jengo la utawala lililopo karibu na White House katika kikao kilichoongozwa na waziri wa ulinzi Jim Mattis, waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson, mkurugenzi wa idara ya ujasusi Dan Coats na mnadhimu mkuu jenerali Joseph Dunford. Rais Donald Trump pia alikuwepo katika mkutano huo kwa muda mfupi na kuuita mkutano huo kuwa ni tukio muhimu. Benki ya Dunia inajiweka mbali na ripoti ya kuipatia mkopo serikali ya Sudani Kusini wenye lengo wenye thamani ya mamilioni, mamilioni ya dola. Msemaji wa Benki ya Dunia Ethiopia ameiambia VOA kwamba benki hiyo ilipendekeza kuchangia dola milioni hamsini za misaada ya kupunguza baa la njaa kwa mashirika ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na ukame na upungufu wa chakula, lakini fedha bado hazijapitishwa na bodi. Waziri wa fedha wa Sudan Kusini ameiambia Reuters Jumatano kwamba serikali imetia saini na Benki ya Dunia mkopo wa dola milioni 50 kwa ajili ya kushughulikia upungufu wa chakula Sudan Kusini, Dau amesema. Mbali ya hilo, dola milioni nane zilikubaliwa na Benki ya Dunia kwa ajili ya ujenzi wa barabara zinazounganisha mji mkuu wa Juba na Kenya. Lakini msemaji wa Benki ya Dunia ameiambia VOA hakuna fedha za ziada zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi wa barabara nchini Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa umefanikiwa kuchangisha nusu ya dola bilioni 2.1 inayohitajika kutoa msaada wa dharura wa kuokoa maisha ya mamilioni ya wakazi wa Yemen wanaokabiliwa na hali ya njaa na maafa kutokana na vita vya miaka miwili. Umoja huo uliweza kuchangisha, kuchangisha fedha hizo siku ya Jumanne kutoka kwa wafadhili wa kimataifa wakati wa mkutano wa maafisa wa vyeo vya juu mjini Geneva. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amewaambia wajumbe kwenye mkutano huo wa Jeneva kwamba lengo la mkutano ni kupata fedha ili kuzuia maafa zaidi kwa Wayemen na kubuni hali ya matumaini. Anasema jumuiya ya kimataifa ina uwezo na nguvu za kukomesha mzozo huo, akisema njaa inaweza kuzuiliwa ikiwa viongozi watachukua hatua za haraka na kuahidi kutoa mchango kusaidia miradi ya kuokoa maisha ya mamilioni ya watu. Umoja wa Mataifa unakadiria karibu watu laki moja wameuliwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka miwili Yemen, pamoja na maelfu kujeruhiwa na zaidi ya milioni tatu kupoteza makazi yao. Na katika tukio jingine hapo jana, serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa imependekeza kwa Umoja wa Mataifa kupeleka wafuatiliaji katika bandari inayoshikiliwa na waasi ya Hodeiha ili kuhakikisha hakuna silaha zinaingizwa kinyume cha sheria. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia inaosaidia serikali dhidi ya waasi imekuwa ikijitayarisha na kupanga kuvamia bandari hiyo. Umoja wa Mataifa na Russia zimeionya Saudi Arabia hapo jana kutovamia mji huo wa bandari. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC chombo cha habari cha serikali ya Iran kinaeleza kwamba maafisa kumi wa kikosi cha ulinzi wa mipaka wa Iran wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika shambulizi la kigaidi lililoandaliwa nchini Pakistan. Maafisa hao walikuwa wakifanya doria katika mji wa Mirjave katika jimbo la Sistan Baluchestan, kusini mashariki mwa Iran. Kundi la wanamgambo linalojiita Juish ul adi ama jeshi la haki lilitangaza kuhusika na shambulizi hilo. Kwa mujibu wa ripoti, jimbo la Sistan Baluchestan limekuwa kwa muda mrefu katika machafuko kutoka kwa magenge ya usafirishaji dawa za kulevya na wanamgambo waasi. Idadi kubwa ya watu katika jimbo hilo ni Waislamu wa madhehebu ya Suni, wakati wengi wa raia wa Iran ni Washia. Maafisa wanane wa kikosi cha mipaka wa Iran waliwao katika mapigano na waasi wa kisuni mwaka elfu mbili na kumi na tano. Miaka miwili baadaye kundi la Juish ul Adi limetangaza kufanya mauaji ya maafisa kumi na wanne katika shambulizi. Waziri wa fedha wa Marekani Stephen Mnuchin anasema hapo jana kwamba rais Donald Trump hana mpango wa kutoa nyaraka zake za ulipaji kodi licha ya kwamba White House inashindikiza kufanyika mabadiliko ya sheria za kodi. Bila ya taarifa za kodi za Trump, itakuwa ni vigumu kuelewa namna mapendekezo ya mabadiliko ya sheria ya kodi yalivyotangazwa hapo jana itaweza kumwathiri Trump na biashara na wafamili na wanafamilia yake. Akivunja desturi ya muda mrefu ya kisiasa, Trump alikataa katika kampeni za urais mwaka uliopita kutoa taarifa zake za ulipaji kodi akieleza kwamba zilikuwa zikifanyiwa ukaguzi. Hajawahi kutoa ushahidi wa kufanyika kwa ukaguzi huo, na wanasheria wa kodi wamesema kwamba hakuna sheria inayomkataza mtu anayefanyiwa ukaguzi kutoa taarifa zake za ulipaji kodi. <tipa> kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tunaelekea huko kenya kwa habari yenye uzito wa alfajiri ya leo ambapo zoezi la uchaguzi wa awali wa vyama vya kisiasa likiwa linaendelea mahakama kuu nchini humo imefutilia mbali kesi iliyo pania kuongeza muda wa wanasiasa kuhama vyama vingine. Baraza la magavana lilikuwa limefikia mahakamani kuiomba mahakama kupunguza muda wa wanasiasa kuhama vyama baada ya zoezi la mchujo kutoka miezi mitatu hadi siku arobaini na tano kabla ya uchaguzi mkuu, na mahakama pia imeruhusu wagombea huru kushiriki bila kuwakilisha vyama vya kisiasa. BMJ Muridhi amezungumza na David Ohito mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Nairobi na kumuuliza maoni yake juu ya uamuzi huo inajaribu kuzuia ile siasa tunayoona isiyo hali ya uh, ukweli nchini Kenya, kwa sababu wengi wa wanasiasa huenda um, wakakihama chama chao kwa sababu ya makosa wakikotana na wenzake, kwa ama wakishindwa kwenye mchujo na raia uh, kura ya, ra ya raia so, kuna wengi huwa wanakihama chama na kuenda kuzindua yao punde tu wakihama. Uh, chama moja, na hii imefanya imedhofisha hali na sera za vyama katika nchi hii. Sasa upande wangu, nimependa kuipongeza kotini, mahakama uamuzi kama huo. Lakini sasa, David, kuna wale ambao wanasema eh, hivi vyama vya kisiasa hapo nchini Kenya havifuati msimamo wowote, kwamba vyama vya kisiasa ni kama, ah, basi tu la kuingia ili mtu apate kile ambacho anatafuta katika, ah, kujikuza kisiasa. Ni kweli, wanasiasa wengi wanatumia vyama kama daraja ya kuvuka na kuingia katika, eh, maafisa kubwa kubwa, ama katika uh, wawe wabunge na kwa ukweli hawafuati sera wala zile msimamo ama msingi za vyama, na kwa hivyo wapata wengi leo iwasema hivi, kesho wasema vile, hawana msimamo. Ukimuuliza chama chako yenyewe yanasema vipi kuhusu mambo ya elimu, mambo ya uchumi, hawawezi kueleza kinagaubaga kuwa chama changu kimesimamia hiki, na kuna tofauti kubwa sana ukiangalia zile vyama vya Kenya na zile za nchi jirani kama Tanzania kwa sababu pale uh, Chama cha Mapinduzi ni chama, chama iliyo na, na misingi kabisa na watu wengi wanaifuata wanaifuata kwa roho yao, sio kama yetu, mtu uh, uh, hana msimamo, akienda pale kwenye jukwaa yasema kitu tofauti na msingi ama zile sera za chama chake ye mwenyewe. Na sasa mahakama hii imesema kwamba hakuna chochote kinachozuia mtu yeyote kusimama kama mwaniaji huru. Uh, ukiwa huru na ukiwa kwa chama tofauti itakuwa ni nini? Iwapo una pesa zako na unaweza kutumia katika kampeni zako, basi utachaguliwa. Eh, kuna wale wanasema kwamba mchujo hau kwenda kwa njia ya kidemokrasia ya kisawa kulingana na maoni ya wananchi na wapiga kura, hapo huenda ukatafuta uka kiti kama uh, independent candidate. Lakini wakati mwingi unapata kuwa kuna wale vigogo wa vyama wanasema hawapendelei uh, kupitia kwenye njia za mchujo ili waraia wampigie wa wawapigie kura kwa njia ya kidemokrasia. David Ohito, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Nairobi, akizungumza na Sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika inawajia kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, msikose kutusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, na kwa undani katika matangazo yetu ya saa tatu saa za Afrika Mashariki. Lakini hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Kumekucha Afrika. mtekaji nyara mmoja wa somalia atatumikia maisha yake yote katika gereza la serikali kuu ya marekani kwa kuishambulia meli ya kijeshi ya marekani mwaka 2010 muhamed farah mwenye umri wa miaka 31 alikutwa na hatia kwa makosa ya utekaji na mengine akihusishwa na matumizi ya silaha kushambulia meli ya jeshi la marekani ya uss ashland katika guba ya wajemi nje ya mwambao wa Jibot. Washtakiwa wengine watatu tayari wamepewa kifungo cha maisha, wakati wawili walihukumiwa miaka kumi na mitano na thelathini na tatu gerezani. Watekaji hao walipanga kwenda kuteka meli nyingine, lakini walizuiwa na meli ya jeshi la majini la uingereza na kugeuka kushambulia manuari ya kimarekani ya Ashland. Walishindwa nguvu na kukamatwa baada ya boti yao kuwaka moto. Na serikali ya Uturuki inasema imekamata zaidi ya watu alfu moja na kusimamisha kazi maafisa wa polisi alfu tisa na mia moja katika zoezi linalokwenda kwa kasi la kuwatafuta wanaoshukiwa ni wafuasi wa kiongozi wa kidini Fethullah Gulen. Serikali inalaumu kiongozi huyo aliyeuhamishoni kuwa amepanga jaribio lililoshindikana la mapinduzi hapo mwaka jana dhidi ya rais Recep Tayyip Erdogan. Maafisa wamesema hapo Jumatano kwamba viongozi wa dini wasiri 1009 ambao walipenya kuingia kikosi cha polisi na idara nyingine za serikali walikamatwa. Zaidi ya polisi 9100 wanaoshukiwa kuhusika na Gulen nao walisimamishwa kazi. Rais Erdogan alipoongea na shirika la habari la Reuters alisema Uturuki kulikuwepo na jaribio la kupindua serikali na kuvuruga dola. Kwa hivyo wanajaribu kusafisha wanachama wa Fethula ndani ya vikosi vya jeshi, mfumo wa mahakama na ndani ya polisi. mekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendwa wasikilizaji basi tunaendelea na habari zaidi kutoka kwa waandishi wetu idi naam moja kwa moja hivi sasa abdu shakur tunaelekea nchini uganda ambapo katika mji mkuu wa kampala mamia ya wafanyabiashara wa kiganda wamekuwa wakiandamana dhidi ya wafanyabiashara wa kichina wa mji huo na maafisa wa mji wanataka wageni wasiruhusiwe kufanya biashara ndogo ndogo. Sasa Abdu Shakuru, hilo limekuwa ni tatizo kubwa katika takriban kila mji mkubwa wa Afrika. Je, kuna suluhisho lolote la tatizo hili? Kwa hakika Idi, wachambuzi watakuambia hii inatokana na msaada mkubwa wa China unatoa kwa Afrika kupanua ushirika wake pamoja na uwekezaji na vilevile vile matokeo ya utandawazi. Na mwandishi wa sauti ya America mjini Kampala, Halima Athmani anaripoti kwamba Serikali ya Uganda imeahidi kukabiliana na mvutano huo wa muda mrefu sasa. Bidhaa za bei nafuu hupatikana kwa urahisi katika soko za jiji la Kampala ambako wafanyabiashara wadogo wadogo Waganda mjini humo wanauza bidhaa za bei nafuu kutoka nchi za nje. Lakini pia hivi sasa imekuwa jambo la kawaida kwa Wachina huko Uganda kufungua maduka yao na kuuza bidhaa hizo hizo lakini kwa bei ya chini na nafuu zaidi. Mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa jiji la Kampala, mwenye duka lake binafsi, Everest Kayondo anasema wakati umefika kwa serikali kuwazuia wageni kufanya biashara ndogo ndogo. Ikiwa mzalishaji wako aliyekuwa akikuuzia bidhaa anafungua duka nchini mwako na anafanya biashara zote rejareja na jumla, basi bila shaka utaondolewa katika biashara yako. Pili, China hivi sasa ina sera ya kuwapunguzia kodi raia wake; wakisafirisha bidhaa nje, wana haki ya kupata nafuu ya kodi, jambo linalofanya bidhaa zao kuwa rahisi kidogo kuliko wenzao wa Uganda. Uganda imeshuhudia malalamiko na maandamano ya hapa na pale tangu mwaka 2009 kuhusiana na tatizo hilo. Tangu wakati huo kuna baadhi ya Wachina wamesharudishwa nyumbani kwa kufanya kazi nchini humo kinyume cha sheria, lakini wafanyabiashara wazawa wanasema hiyo haitoshi. Wiki iliyopita waliandamana Kampala wakibeba mabango yanayosema ondokeni kutoka masoko yetu. Serikali kwa upande wake ilifanikiwa kuwarai wafanyabiashara kutofanya mgomo wa siku tatu wiki hii huko Uganda hakuna sheria inayozuia wageni kupata hati ya kufanya kazi kuweza kufanya biashara ndogondogo, lakini wafanyabiashara Waganda wanalalamika kwamba raia wa Kichina wanasema wanakuja nchini na kuwekeza katika miradi mikubwa, lakini muda mfupi baadaye wanafungua maduka madogo madogo bila ya kusajiliwa namna inavyostahili. Sauti Amerika ilizungumza na balozi wa Uchina nchini Uganda, Zengzukiang. Wafanya uh, no uh, a... biashara wa Kichina wanafanya kazi kulingana na sheria na hakuna hata mmoja anaivunja sheria, lakini kuna maajabu hapa inayotokana na mtu kuturidhika. Ninadhani inabidi tutanzue tatizo hilo kwa njia ya sheria, na zaidi ya hapo, mimi ninafahamu ukiagiza bidhaa kutoka China kuna kodi yake. Waziri wa dola kwa ajili ya uwekezaji na ubinafsishaji katika wizara ya fedha Evelyn Ante anasema wizara yake inachunguza swala hilo. Anasema to come siyo sera yao kwa ruhusu wageni kufanya biashara nchini. Anasema anataka wageni wawekeze kama wawekezaji na ndiyo maana wanajitayarisha na kutayarisha sera za uwekezaji bora. Kufuatana na takwimu za wizara ya biashara ya Uganda, China ni nchi ya pili inayosafirisha bidhaa zake kwa Uganda, ikifuatia India inayoongoza na China ni mwekezaji mkuu wa pili kwa Uganda tangu mwaka 1993. Hali ya kutoelewana imetanda baina ya wamiliki wa vyombo vya habari, vilabu vya pombe, ukumbi wa starehe pamoja na serikali ya Rwanda, baada ya serikali kutangaza azimio la kuanza kulipisha pesa kwa wimbo utakaochezwa kwenye vyombo vya habari na sehemu nyingine za starehe. Serikali inasema hali hiyo inalenga kumsaidia msanii kupata ujira wake. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti kamili. Tamko hili limetangazwa na bodi ya taifa ya maendeleo ambayo imesema kuanzia tarehe mosi mwezi Julai, kila wimbo utakaochezwa kwenye chombo cha habari, redio au televisheni, kumi za starehe au hata kwenye vilabu vya pombe, sharti huo umelipiwa kiwango fulani cha pesa. Hii ni tofauti kabisa na hali ilivyokuwa, kwa kuwa nyimbo hizi zilichezwa bila kuomba idhini kwa yeyote. Akitangaza azimio hilo, mkurugenzi mkuu wa bodi ya taifa ya maendeleo Bi Clea Kamanzi Amesema King, King James, ikiwa wimbo wa msanii fulani utachezwa na hoteli au chombo fulani cha habari au hata ukumbi au klabu, ni lazima mwanamuziki huyo apate kiwango fulani cha pesa kwa ajili ya kufaidi jasho lake. Hii itamsaidia kujijenga. Tunataka wasanii wetu wapige hatua wa kubwa, lakini pia hili litasaidia kukuza uchumi wetu. Mkuu wa chama cha wasanii nchini Rwanda, Bernardin Bwiza, yeye amesema azimio hili ni lazima lianze kutekelezwa mara moja, itaanza kutekelezwa mwezi. Lakini kubwa likiwa mtazamo tofauti kabisa baina ya wanamuziki wamiliki, radio na wamiliki wa vyombo vya habari. Albert Retsimburwa anamiliki kituo cha redio na televisheni mjini Kigali. Kuchi itejeko, hili ni jambo lisiloeleweka kabisa, ni upuuzi mtupu ni kama sheria au tamko hili nimpitwa na wakati. Kwa sasa mambo yanakwenda kimtandao, naweza kusikiliza mziki nikiwa kwangu, mbona hapopote hapa semwi. Wana muziki nao kwa upande wao ni kama hawana taarifa kamili kuhusu swala hili. Inawezekana baada ya hapa vituo vya redio au televisheni vikaanza kutulipisha ili kucheza sanaa zetu. Nadhani wanapaswa kutofanulia zaidi kuhusu sheria hii maana tumekuwa tukishirikiana vyema na vyombo vya habari tangu zamani, lakini hii inaweza kudhoofisha ushirikiano wetu. Hata hivyo, baadhi ya wasanii wana wasiwasi wa -wasi kile kitakachotokea endapo vyombo vya habari vitasusia kucheza nyimbo zao, wakati waliviona kama daraja la kuvukia kujizolea umaarufu. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Hakimu mmoja wa Zambia ameamrisha kesi ya kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema anayeshikiliwa na polisi hivi sasa isikilizwe na mahakama kuu. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linadai kiongozi huyo ni mwathiriwa wa unyanyasaji wa kisiasa. Mwandishi wa Sauti Amerika Tutho Kumalo ametuandalia ripoti kutoka Johannesburg juu ya kadhia hiyo, na inasomwa hapa na Abdu Shakur Abod kiongozi huyo wa upinzani wa Zambia Hakainde Hichilema yuko kizuizini kwa wiki ya pili sasa, na hakimu wa mahakama anasema inabidi abaki huko, kwani yeye hana mamlaka ya kuamua juu ya hoja ya watetezi kufutilia mbali mashtaka ya uhaini dhidi ya mteja wao. Zambia hairuhusu mtu kuachiliwa huru kwa dhamana inapohusika kesi ya uhaini. Msemaji wa chama cha Hichilema cha UPND Charles Kakoma ameiambia Sauti ya Amerika jana jioni kwamba kambi ya mshtakiwa iliwasilisha ombi kupinga mashtaka ya uhaini mbele ya koti ya hakimu mwingine, lakini utaratibu huo uliahirishwa hadi hii leo. Shirika la Amnesty International imekosoa vikali kesi hiyo, ikieleza ni unyanyasaji wa kisiasa kupitia mashtaka na kutoa wito kuachiliwa Hichilema mara moja. Deprose Muchena, mkurugenzi wa kikanda wa Amnesty kwa ajili ya nchi za kusini mwa Afrika, anasema tunaweza pia kuona taifa linataabika kutunga mashtaka ya uhaini kutokana na kuendelea kubadili muundo wa mashtaka ya uhaini. Kwa hivyo, mimi sitoi wito kwa raisi Kuingilia kati kwa namna yoyote ile, bali linatoa wito wa kufuatilia mashtaka hayo kwa sababu hayana msingi wa kisheria. Katika mashtaka yaliyofikishwa mahakamani jana, waendesha mashtaka wanadai mashtaka ya uhaini yanatokana na tukio la Aprili 8 mwaka huu ambapo msafara wa magari ya Hichilema hayakusimama kuachia msafara wa magari ya rais kupita. Waendesha mashtaka wanamtuhumu Hichilema na wajumbe watano wa ofisi yake kwa kupanga njama pamoja na watu wengine 60 kuzuia msafara wa rais Edgar Lungu kwa namna ambayo wangeliweza kusababisha majeraha kwa raisi au kumuua. Chama cha Hichilema cha UPND kinakanusha mashtaka hayo. Hii ni mara ya pili kwa kiongozi wa upinzani kukamatwa tangu uchaguzi uliokuwa na utata na malalamiko ya mwezi Agosti. Hichilema amekataa kumtambua Lungu kama mshindi wa uchaguzi huo. Kufungwa kwake safari hii kumesababisha mvutano kuongezeka huko Zambia, kukiwepo na matukio ya kuchoma moto majengo ya serikali. Baadhi ya watu wametoa wito kwa rais Lungu kumwachia kiongozi wa upinzani, lakini msemaji wake Amos Chanda ameiambia Sauti ya america kwamba suala hilo litaamuliwa na mahakama, kwani rais anataka mahakama iheshimiwe. Akipatikana na hatia uhaini, kwa uchache, Hichelima huenda akakabiliwa na kifungo cha miaka 15 jela au hukumu ya kifo. Nam, tunaomba radhi kutokana na mwingiliano huo. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tunakusomea muhtasari wa habari. Wabunge wa baraza la Senate na baraza la wawakilishi hapa Marekani walishiriki katika kikao kisicho cha kawaida na serikali hapo jana. Wote walioshiriki walipata wasaa wa kuuliza maswali kwa timu ya rais ya usalama wa taifa kuhusu njia mbalimbali za kupunguza tishio la Korea Kaskazini ambao afisa wa juu wa serikali ameeleza kuwa ni tishio baya na lisilotabirika kutoka kwa utawala wa Kim Jong Un. Mwisho wa muhtasari wa habari, unakamilisha Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapendwa wasikilizaji, asanteni kwa kushiriki pamoja nasi. Huyu alikuwa Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud. Tukutakieni nyote mchana mwema, kwaherini. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ametembelea Indonesia katikati mwa mwezi Aprili kama sehemu ya ziara ya washirika wa, wa Marekani katika nchi za mashariki mwa Asia na maeneo ya Pacific. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais wa Indonesia, Joko Widodo, makamu wa rais Pence amesema ziara yake ni ishara ya thamani ya hali ya juu iliyowekwa na Marekani katika nchi hizo mbili zenye ushirikiano wa kimkakati. Kama demokrasia kubwa ya pili na tatu katika dunia, nchi zetu mbili zinashirikiana masuala mengi ya msingi, ikiwemo uhuru, utawala wa sheria, haki za binadamu na changamoto za kidini, alisema makamu wa rais Pence. Marekani inajivunia kushirikiana na Indonesia kuhamasisha na kulinda thamani na haki za msingi wa watu. Marekani ni mmoja ya mshirika wa muda mrefu wa Indonesia katika masuala ya ulinzi, alisema makamu wa rais Pence, na tuna nia ya dhati kuendelea na ushirikiano huu. Uhusiano wenye nguvu baina ya nchi hizi mbili utatusaidia kufanikisha katika vitisho mbalimbali vya usalama ambavyo sasa tunakabiliana navyo, ikiwemo moja ya changamoto ambayo wote ni lazima tupambane nayo, kuongezeka na kuenea kwa ugaidi. Wakati wa huo, alisema makamu rais Pence, Marekani itashikilia uhuru wa msingi katika bahari ya South China Sea na kuhamasisha mjadala wa kidiplomasia kwa amani kukabiliana na masuala ya kieneo. Lakini hiyo haimaanishi kwamba hatuwezi kuboresha ushirikiano wetu, alisema makamu wa rais, akigusia kwamba Marekani inataka ushirikiano wa kibiashara uwe wa uhuru na haki. Hii inamaanisha kwamba kuhakikisha biashara zinaweza kushirikishwa katika masoko ya Indonesia, fursa ambayo wasafirishaji wa Indonesia wataipata kufanya biashara na Marekani na kuwa wameifurahia kwa miaka mingi. Sasa tunatafuta ushirikiano wa ushindi ilipata nafasi ya kutathmini ushirikiano wa Marekani na Indonesia na kutangaza nia yetu ya dhati kuimarisha urafiki, biashara na usalama, alisema makamu wa rais Pence. Kupitia ushirikiano wetu, Marekani na Indonesia zitaendelea kushikilia amani, mafanikio ya Asia kusini mashariki na manufaa ya mataifa hayo na manufaa ya dunia kwa ujumla. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani <muchos>