Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 28 mwezi Aprili mwaka wa 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana Katika matangazo yetu ya leo msikilizaji, tutakuletea live talk, ambapo tutakupa nafasi ya kushiriki moja kwa moja kwa njia ya simu na vilevile kupitia mitandao ya kijamii. Leo tunazungumzia siasa za Kenya na maswala yaliyoibuka kufuatia kutajwa kwa aliyekuwa waziri mkuu nchini humo, Raila Odinga, kama mgombea wa muungano wa NASA na pia chaguzi za mchujo basi hayo yote ni baadaye katika live talk, lakini katika habari zingine ni kwamba kimataifa, ni kwamba hali ya ukame nchini Ethiopia yaendelea kuwa mbaya hata zaidi. E, basi huungana nasi baada ya muda kidogo, wakati Harrison Kamau atakuwa akikusomea habari muhimu za dunia, kisha baadaye tutaungana na wengine katika uh, live talk kama nilivyotaja, ambapo utapata nafasi ya kuchangia kwa sasa. Tuende kwa Harison Kamau atuletee habari muhimu. Chombo cha habari cha serikali ya Ethiopia kimesema mapema leo kuwa idadi ya watu wanaohitaji msaada wa chakula kutokana na ukame nchini humo imeongezeka hadi milioni 7.7 likiwa ongezeko la milioni mbili kulingana na makadirio yaliyofanywa mwanzoni mwa mwaka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, tume ya kitaifa ya kukabiliana na majanga ilisema mwanzoni mwa mwaka kuwa ukosefu wa mvua ungeacha watu milioni tano nukta sita wakihitaji msaada wa dharura wa chakula mwaka huu kwenye maeneo tisa ya Oromia, Amhara pamoja na maeneo ya kusini. Afisa wa uhusiano mwema Ababe Zudi ameambia shirika la habari la kitaifa kuwa nyakati za baridi nyingi pamoja na mafuriko kwenye baadhi ya maeneo zimeharibu mimea iliyokuwa ikimea. Zaidi ya dola milioni 742 pamoja na zaidi ya tani 432 za chakula zinahitajika ili kudhibiti hali hadi mwanzoni mwa mwezi Julai. Kujazwa kwa kura kwenye masanduku ya kupigia kura, upigaji kura wa zaidi ya mara moja pamoja na ghasia zimeshuhudiwa wakati wa kura za mchujo nchini Kenya, kulingana na taarifa iliyotolewa na waangalizi mapema leo, huku wasiwasi ukiongezeka kuwa hali hiyo huenda ikashuhudiwa katika siku zijazo. Mratibu wa kitaifa wa kundi la uangalizi wa uchaguzi Mule Musau amesema baadhi ya vituo vya kupigia kura vilitumia makaratasi ya kupigia kura yaliyokuwa yamechapishwa kwa zaidi ya mara moja huku wakigundua udanganyifu kwenye zaidi ya nusu ya maeneo ya uwakilishi bungeni waliotembelea. Waandamanaji wamejitokeza kwenye sehemu nyingi wakilalamikia zoezi hilo. Mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis ameanza ziara ya Misri hivi leo, ambapo anatarajiwa kuhamasisha amani kati ya Wakristo na Waislamu nchini humo baada ya mashambulizi kwenye kanisa la Kikoptic yaliyoua watu ya arobaini na watano. Francis anatarajiwa kukutana na Sheikh Ahmed Tayyeb, ambaye ni imamu mkuu kwenye msikiti wa serikali wa Al Azhar kabla ya kukutana na rais Abdel Fatah El Sisi na kiongozi wa wakristo wa dhehebu wa la Coptic Papa Tawadros. Papa Francis alilakiwa mapema leo kwenye uwanja wa ndege wa Kairo na waziri mkuu Sharif Ismail, huku akiwaambia wa wanahabari kuwa ziara yake ni moja, ni ya umoja na undugu na ingawa atachukua chini ya muda wa siku mbili anatumai kuzungumzia masuala mengi. siku ya Jumapili, kiongozi huyo anatarajiwa kuongoza ibada ya misa mjini Cairo. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington D.C. Serikali ya Korea Kusini imekanusha ombi lililotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kuwa Seoul ilipe dola bilioni moja ili kufidia mfumo wa ulinzi wa makombora maarufu kama THAAD. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini imetoa taarifa mapema leo ikisema kuwa hakuna lililobadilika kwenye makubaliano yake na Marekani, kuwa serikali yetu itatoa ardhi na vifaa vingine, na Marekani itabeba mzigo wa gharama ya mfumo wa THAAD, operesheni zake na matengenezo. Makubaliano ya kuwa na mfumo wa thad yalifanywa mwaka uliopita kati ya utawala wa Rais wa Marekani wa wakati huo Barack Obama na mwenzake wa Korea Kusini park Geun-hye. Kundi la Taliban limeanza mashambulizi yanayofanyika kila mwaka wakati wa majira ya machipuko nchini Afghanistan likisema kuwa linalenga vikosi vya kigeni vinavyoongozwa na Marekani ili viondoke nchini humo. Taarifa rasmi iliyotolewa na kundi hilo la Kiislamu mapema leo inasema kuwa operesheni kwa jina Mansur imeanza leo kwenye majimbo yote 34 ya Afghanistan. Kundi hilo linasema jina la operesheni hiyo limetokana na kiongozi wao Mulla Akhtar Mansur aliyouawa na ndege ya Marekani isiyoendeshwa na rubani, yaani dron, mwaka uliopita. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya ulinzi wa Afghanistan, Muhammad Radmanesh, amepuuzia tangazo hilo akisema kundi hilo linatumia propaganda kama kigezo cha kushambulia watu wasio na hatia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson leo amefanya mkutano wake wa kwanza mbele ya baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu tishio la Korea Kaskazini la kutengeneza silaha za nyuklia na kulisihi baraza hilo kuchukua hatua kabla ya taifa hilo kuchukua hatua ya mashambulizi. Tillerson amesema kuwa tishio la kuishambulia Seoul au Tokyo kutoka Korea Kaskazini ni la kuaminika na kwamba linaweza kufanyika wakati wowote wa kabla ya taifa hilo kutengeneza silaha yenye uwezo wa kufika kwenye ardhi ya Marekani. Waziri huyo ameiomba jumuiya ya kimataifa kutekeleza kikamilifu vikwazo vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa pamoja na kupunguza au kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Pyongyang. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo atahutubia chama cha wamiliki bunduki Marekani, yaani NRA, mjini Atlanta, ambapo baadhi ya wanaharakati wa kupinga umiliki wa bunduki wanatarajiwa kuandamana kupinga shughuli za shirika hilo. Trump aliunga mkono wa kuimarishwa kwa sheria za umiliki wa bunduki kabla ya kuingia kwenye ulingo wa kisiasa, na atakuwa rais wa kwanza kuhutubia NRA kwenye mkutano wao wa kila mwaka tangu rais Ronald Reagan alipofanya hivyo mwaka wa 1983. Wanaharakati wa kupinga haki za umiliki wa bunduki wanakabiliwa na changamoto kubwa, kwa kuwa wamiliki hao walitumia zaidi ya dola milioni 30 kusaidia kwenye kampeni za urais wa Trump. na msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukija kwako moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc shukran harrison kamau kwa habari hizo na kama nilivyokuwa nimewaeleza wasikilizaji ni kwamba leo ikiwa ni siku ya ijumaa basi kama ilivyo desturi tunakuletea live talk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington ambapo huwa tunakupa nafasi wewe kuweza kushiriki kwa mada ya siku hiyo. Mada ya leo ni kuhusiana na maswala yaliyoibuka baada ya kutajwa kwa aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga kama atakayepeperusha bendera ya muungano wa The National Super Alliance NASA katika uchaguzi mkuu mwaka huu ambao unatarajiwa mwezi wa nane tarehe nane kama alivyotaja mwaka huu na vilevile tutaangalia maswala ibuka baada ya chaguzi za mchujo ambazo zimekuwa zikiendelea huko huko nchini Kenya ambapo ni mengi yaliyojiri na bado kuna maeneo mengine nafahamishwa, ambapo hawajamaliza, Harrison Kamau. Lakini mm -hmm. Kabla hatujazungumzia hayo, tutaanza na haya ya NASA na tayari kwenye laini ya simu na msikilizaji, kumbuka kwamba utaweza unaweza kuchangia kupiga simu ama kuenda pale kwenye Facebook kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuchangia pale, nasi tukipata nafasi bila shaka tutawasiliana wa, na wewe kwenye laini ya simu. Sasa hivi nafahamishwa yupo Profesa Herman Manyora uh, akitokea kule nchini Kenya na Manyora, karibu kwa live talk, na twende moja kwa moja kwa swala hili la kumtaja Rais Raila Odinga aliyekuwa waziri mkuu hapo nchini Kenya kama mgombea wa NASA. Sasa kuna maswala ibuka, na la kwanza kabisa, maana yake watu wamesikia kabisa, wamesikia yale yalijiri jana katika bustani za Uhuru Park. Na swali ambalo, asante, swali, swali limeulizwa sana ni kuhusu vipi ambavyo ya yale makubaliano waliosema wamekubaliana Je, yanawashikanisha kivipi? Na mtu anaweza kuondoka au akaongeza watu wengine? Tuzungumzie hili na wasikilizaji pia waweze kushiriki. Manyora, karibu kwa live talk. Asante. Nafikiri kwanza, uh, kwa sababu wameonekana wakiwa watano katika ule ule uwanja, ukumbi wa Urupak, hilo linaashiria kwamba maanake hakuna alishurutishwa kuingia pale. Pili ni kwa sababu wamemkaribisha Isaac uh, Ruto wa Kericho wa jimbo la Kericho akiwa ni kiongozi watano. Maanake hapa wali wakiwa wanne, hiyo pia inaashiria kwamba wanaweza kumkaribisha mwingine. Na kwa hakika mkataba waliotia unaweka kwanza wale vinara vigogo wanne wa vyama vitanzu, na pia kuna kipengele ambacho kinasema wanaweza kumwingiza mwingine. Hicho ndio kimetumiwa basi kumwingiza Aisha Karuto, na nadhani pia kama kuna mwingine huweza anaweza akaingizwa, lakini kwa kwa sasa nafikiri wamekubaliana. Bila shaka walivyotaja, kuna tetezi, na ikiwa ni jambo la kawaida kama mtu ametaka kitu na apoteze, kuna hisia kali hutokea. Kwanza kuna uchungu, lakini hatimaye watu huwa wana wanakubali limetokea, na labda wanaenda mbele na Profesa eh, je katiba wewe kama msomi bila shaka unafahamu mambo haya, lakini katiba ya Kenya inasemaje kuhusu eh, kugawa kwa mamlaka? Maanake itakumbukwa wakati eh, katiba ya uh, mwaka iliyozinduliwa mwaka wa elfu mbili na kumi ilipotoka na walipotengeneza uh, ile serikali iliyopita ya rais uh, Kibaki na Raila Odinga Kuliku, ilikuwa kwamba lazima wangeenda kwenye bunge kubadilisha baadhi ya vipengele je, yes, hii katiba inaruhusu hawa kuweza ku, ku, kuwagawia uh, viti baadhi ya wale ambao ni vigogo. Swala hili kwa hakika ni nyeti, ni tata na watu wengi wanalichangia eh, kwa kwa namna mbalimbali mbali. Mawakili hawajakubaliana namna wanaweza ku, ku, kuangalia swala hili lakini kwa kifupi ni kwa, kwa, kwa, nikiangalia katiba ya Kenya inamruhusu rais kuunda baraza la mawaziri. Katiba hiyo hiyo inamruhusu rais kupitia kwa gazeti la kitaifa kumteua waziri fulani kutekeleza kazi fulani, ama mamlaka fulani ambayo imepitishwa na bunge. Kwa hivyo itakuwa rais, kipengele hiki naam, nafikiri Naam. Ita, kwa hivyo itakuwa ni kuonyesha kwamba itakuwa rahisi kwa wao wao iwapo wataunda serikali, e, kutangaza tu, uh, mtu fulani ndiye achukue wadhifa kama mfano uh, uh, waziri ambaye anashughulikia uh, ambaye yako juu au uh, ana anaongoza no, maswala ya mawaziri. Hivyo nasema. Naam. Hakuna sheria inayepinga rais kufanya hiyo. Na, na, uh, profesa, profesa pia tuwakaribishe, manake kuna wengi ambao watashiriki hii leo uh, yuko kwenye laini ya simu mama Afia Rama ambaye ni mwanasiasa na ni mchanganuzi wa maswala ya siasa. Afia Rama, umemsikia profesa alivyosema, lakini kabla sijakuuliza swali, hebu tusikie vile amesema Francis Nyenze ambaye wengi wanamjua kama ni kiongozi wa walio wachache katika bunge la Kenya. Amehutubia waandishi wa habari muda mfupi uliopita, akizungumza kwa Kiingereza, hivi ndivyo ambavyo amesema kuhusiana na hatua hiyo ya jana bearer. Kwa kifupi, so wasikilizaji hapo, uh, Nyenze, Francis Nyenze ambaye ni wa chama cha Wiper anasema itakuwa ni vigumu sana. Uh, kuweza uh, kumwacha uh, Kalonzo Musioka kuwa nambari ya pili kama uh, mgombea mwenza wa Raila Odinga uh, kwa sababu alipewa nafasi hiyo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Uh, afya rama, wewe ni wa chama cha Wiper, ningependa uchangie kauli hiyo ya Nyenze na ueleze kama je, unafikiria kwamba yale yaliyojiri uh, yataleta mgawanyiko uh, baina ya wale walio katika muungano huu wa Nasa. Mimi kwa maoni yangu nasema kuwa Nyanza Nyenze anatudanganya, kwa sababu hiyo nafasi ya pili inamfaa Kalonzo Musyoka ikiwa yeye mwenyewe amekubali. Kwa hivyo mimi sioni Nyenze kwa nini anapinga, na wakati hata huyo Kalonzo Musyoka saa hizi akatoka akienda peke yake hakuna vile ataweza kuchukua uongozi wa Kenya. Kwa hivyo mimi nasema wengi wape Kalonzo Musioka hiyo nafasi ambayo amechukua, iko sawa, ili tunataka tuunde serikali ambayo itakayokuja. Serikali ambayo itakayokuja haitaundwa na wakamba peke yake, itaundwa na kila mtu. Kwa hivyo ikiwa itakuwa ni masuala ya wakamba peke yake, hiyo haitaleta natija katika Kenya yetu, kitu ambacho tunasema ni waungane, wawe kitu kimoja, waweze kufanya kazi pamoja. Vile vile, Kalonzo alivyokubali hiyo namba 2 tu, sisi tunasema ni sawa, kwa sababu hawezi kwenda peke yake na akaingia. Na kwanza, chama cha Wiper kimekuwa na dosari nyingi kwa wakati huu. Sasa mimi nikiongea nikiwa mwathiriwa mmoja wa chama hicho cha Wiper, oh, tuseme vyama vyote katika katika Kenya havikuwa vimejipanga kufanya primary nominations wamechukua pesa za watu chungu nzima, alafu at the end of the day ni kuwadhulumu. Naam, mimi mwenyewe nikiwa shahidi, nikiwa mfanyiwa madhambi ya ya fake ballot papers zinachukuliwa zikitiwa ndani ya mandoo ya fake cards, cards za ku ambazo zilitumika wakati wa mchujo. Madhambi mengi mengi mengi. Na wao wakiwa na tribunal, na na mama afya Afya rama Rama, rama rama, tashukuru tutaja tena kuzungumzia swala la mchujo hapo baadaye kidogo. Ni wapeleze wasikilizaji Afya Rama anagombea kiti cha mwakilishi wanawake mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Mombasa, na amenifahamisha hivi punde muda mfupi uliopita kwamba atafanya hivyo kwa, ata kwa akiwa huru kwa sababu anasema kwamba kulikuwa na dosari katika mchujo. Na kwako, kama unasikia, tuko na wengine kwenye laini ya simu, ebu wakaribishe ndio tuendelee na Live Talk. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa hakika kabisa, asanti sana Profesa Herman Manyora na mama Afia Rama, endeleni kukaa kwenye simu na asante kwa kushiriki Live Talk. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Evans Gashie na vile vile Benjamin Aioi ambao ni wachambuzi wa maswala ya kisiasa. Kidogo nianze na wewe Gashi, umeona kwamba kumekuwa na matatizo wakati wa uteuzi. Umemsikia Mama Afya Rama akilalamika na pia kuna tangazo lililofanywa na mrengo wa NASA hapo jana. Kwako unasemaje, Evans? Uh, nam asante uh, sana kwa kunikaribisha. E, mi maoni yangu ni kwamba e, kwa, kama kawaida tuko na mitindo yetu sisi kama Wakenya na mitindo yetu ni mmoja wapo ni kwamba sisi huwa tunasikiza sana viongozi wa kisiasa na tunawaamini. Hivyo, kwa wakati huu tayari kumeanza tetesi kwamba Wakamba wameathirika na wafurahii matokeo, lakini ni kwamba baadaye watakubaliana wata, wata, wata, wata na watanyamaza na watafuata wata, maanake huyo ndio mtindo wa Kenya, huwa tunasahau kirahisi lakini ukweli wa mambo ni kwamba kwa eh, kama Wakamba eh, wanaona kwamba hawana nafasi katika NASA ni, ni nyumba gari nyingine watakaribishwa, maanake kwa Jubilia hawana nafasi hata moja. Afadhali hapa wanakuwa nambari mbili, kule kwengine hawana hata hawana nafasi palipopote. Kwa hivyo hii ni afadhali, maanake wakipata watakuwa nambari mbili kwa hivyo uh -huh. E, tetesi zitaendelea na kama kawaida, kuna wale ambao watakataa waingie upande wa, wa maendeleo chap chap uh -huh. kuna wengine wa, wa, tayari walikuwa washaingia Jubilee kuanzia pale mwanzo. Kuna wale wabunge walikuwa washaanza kuingia Jubilee na wakafukuzwa kwenye kamati za, za waipa na kadhalika, kwa Ta, hivyo tayari tutaona migawanyiko ambayo itatokea, lakini migawanyiko mingi inatokana tu na ubinafsi wa wanasiasa kama kawaida lakini ukweli wa mambo ni kwamba baada ya kampeni ikianza, ndo mambo yatalainika vizuri na tutaona sasa uwazi. Naam, okay. maanake sasa kwa kwa wakati huu sasa, vile mambo yanaelekea sasa, watu wameanza kupiga piga kelele, lakini mambo yatatulia na sasa siasa zitaanza zile siasa za za uaminifu. Asante sana Evans, naja kwako kwa Benjamin Ayoi, karibu sana kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaona mambo ya ambavyo yameendelea, umemsikia mama afya rama akisema kwamba yeye akiwa ndani ya chama cha waipa hakufurahishwa na mambo yalivyotokea wakati wa wa uchaguzi ule wa mchujo. Sasa nauliza, hivi uliona tangazo la jana kuna vyama vingi ndani ya NASA na kuna wagombea wengi ambao hawajafurahishwa na matokeo ya uchaguzi mdogo huu. Sasa unaona kama jambo hilo litaathiri vipi shughuli za kampeni yote ya upande wa NASA? Okay, asante, ni nashukuru sana kwa hiyo nyafasi, nikiwa maeneo haya ya Mombasa, maeneo ya Magongo, ni Benjamin pande. Kwa hiyo nyafasi, mchango wangu ni ya kwamba kwanza kabisa, kutokana na hali ya mchucho na makosa yaliyofanyika na vyama vyenyewe mwanzo, kwa sababu kuna kazi tatu ambazo wanapaswa kuelewa kwamba kuna kitambulisho cha nchi na kuna kitambulisho cha IAPC na kuna kitambulisho cha chama. Walipoingia katika msururu wa kusema ya kwamba wanataka kufanya uchaguzi wa mchucho wakitumia kitambulisho, hapo ndipo walipopotea ramani yao, kwa sababu hawa wenzetu kuliingiliwa katika uh, mchucho na watu ambao sio memba na unaona kulikuwa na tetesi ya kwamba watu wamekuwa wengi wa ile idadi ambayo ilikuwa inatarajiwa. Ja, jambo hilo linaonyesha wazi ya kwamba watu waliingia wengi kwa sababu hawakutaka kufuata mwongozo wa vyama vyao, ijapokuwa hilo jambo hawajaliona lakini sisi tuli, tuliangalia kwa undani tukaona kwamba wa, ingelikuwa ni vizuri vyama vyote vingelitumia kati sao za memba wa vyama, sio kati ya IPC, sio kitambulisho cha nchi. Sijui kama unanipata vyema. Nam, tunakupata na vyema. Jambo ndilo na mojawapo limechangia utatanishi kuingia katika vyama kupata hali ya kutatisika. Na ikiwa hawa wenzetu wanaosema ya kwamba wanaenda kama private candidate, nina uhakika ya kwamba ikiwa mtu alikuwa ana ueleti ama ana umaarufu katika wananchi, kura zina wananchi, kura ziko na vyama, mmhm, kura ziko na wananchi na bila shaka mtu atakaposimama kama private candidate, ikiwa wananchi wamempenda watamchukua hivyo hivyo. Sasa mwisho itaishia kwamba vyama vitaumia, kwa sababu tumejaribu kushauri vyama ya kwamba kando na katiba ya vyama, waangalie katiba ya nchi na waangalie matakwa ya wananchi. Wanakataa kabisa, wao wanaenda na, na, na, na katiba ya vyama. Ah, asante na mambo yetu ambayo unanipata vizuri na, na, Benjamin. wananchi tu... ambayo tunayataka, lakini vyama vimesimama na upepari ya kwamba wanapitisha maneno wakiamua maneno wao wenyewe. Sasa, so unaona mpaka hata wale ambao ni candidate. kama vile Mama Rama amesema, wameathirika kwa sababu wameungana kupatana uh -huh. kwa maneno. na uh -huh. Asante Benjamin Ayoi hapo ukiwa maeneo ya Mombasa. Uh, Profesa kuna swala ambalo limeibuka tena, Rais Uhuru Kenyatta kutangaza jana kwamba ana puzilia mbali ukipenda hiyo uh, uh, lineup ya NASA, na kusema ni kutafutia vijana au, the, amewaita the boys, kuwatafutia kazi. Na sasa wengine nao wanasema katika muungano huo wa NASA uh, labda inaonekana hadharani kwamba jamii ya Wakikuyu uh, haijawakilishwa Hebu uh, nipe uh, nipe taswira yako kuhusiana na tetesi hizi, manake zikitokea lazima zizungumziwe. Naam, bila shaka, Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wamepuzilia mbali, hata kucheka kwamba hawa jamaa wanatupa, wanatuambia nini sasa, kwamba hawa wakumba walikuwa wakitafuta mamlaka na pia tukingoja watupe mshika bendera, sasa wanatupa ile. Tumejua hii ni mchezo tu, hao watawashinda. Na hiyo sidhani ni jambo la ajabu, hiyo ni kawaida manake kwa kawaida katika ushindani, hata katika ile maku, masumbi katika boxing, unaona wakati wanaenda ile kupima kupima ile weight, unarushiana maneno madharau. Kwa hivyo hii ni jambo la kawaida, wakati watu wanapingana, huenda mwingine akadharau mwenzake, lakini wakati wa debe unapokuwa ha, anajiuza, kumbe kumbe singa, dharau mwenzangu na kidogo labda kwa lugha aliyotumia, ndio ni siku, sioni kama ni lugha inafaa rahisi lakini hii ni wakati wa mashindano. Wakati wa mashindano, watu watatumia lugha yote. Lakini akiwa ni rais, labda angekuwa ange makini kidogo, na kwa lugha ya heshima, na bila kuwadharau wenzake, maanake hawa ni viongozi kama yeye. Na je kuhusu jamii fulani kuwa kwamba hazipo kwenye hiyo line up, unafikiri hili hili litakuwa na athari zozote katika Ah, Waswahili wanasema nyani aoni kundule, manake sasa wewe <laughs> hawa ni jamii tano, hawa ni jamii karibu nne, yeye uh-huh. ameshikanisha jamii mbili mbili tu <laughs> <laughs> Sasa ni, ni yupi ambaye ana dosari kubwa? Yeye ameshikanisha wakalenji na Wakikuyu, hawa ameshikanisha Wajaluo, waluya wameweka mule ndani wakalejin aisa karuto wakamba wamo ndani. Sasa ni nani anafaa kuingiliwa? Nikidhani ni yeye, ama ana wawili hawa, angalau wana jamii nne tano. Shukran profesa Manyora, usiondoke hapo manake tunakuhitaji katika live talk. Naona Kamau, time zimekimbia sana, na kuna swala ambalo lazima tuzungumzie, hata kama ni kidogo, kuhusu michujo ya Jubilii. Na kabla hujauliza swali Kamau, ni ruhusu ni muulize mama afya Rama atuelezee hii independence, manake hilo ndilo swala ambalo linatamba sasa, kuingia kwa independent, wale ambao wameondolewa kwenye michujo hasa manake nini? Ni chama au ni mtu kusimama peke yake? Na wewe mwenyewe utaingia kule? Hebu eleza kwa kwa kifupi tu dakika moja hivi hiti. Uh, chama cha independent ni chama ambacho ukiwa utasimama ni kiko katika serikali, yani kiko katika IEBC, eh? Uh, na utasimama kama independent wewe peke yako, na wewe una ruksa ya kuweza kumsupport yeyote yule ambaye unamtaka na hivi ninavyokuambia saa hizi tunavyozungumza, wako karibu wafuasi ambao wameingia kwa independent party over 7,000 mm, aspirants ambao wameingia saa hizi na bado wanaendelea kuingia, kutokamana na ile hali ya kuwa wamedhulumiwa kwenye vyama vyao, na kila mmoja ana ambition ya kuweza kusimama. Sasa kuku, kwa nini umfungie mtu nje? Chama hichi kina ada kuna, kwa, kwa, kuna kuna malipo wanaweza wakaingia waka, waka kwenye vyama tofauti, lakini ikawa nasemekana kuwa haitawezekana. Kwa hivyo the only option ilikuwa ni independent party. Mimi mwenyewe ninavozungumza niko kwenye independent party na nimeingia na nitakuwa kwenye debe mwezi wa nane tarehe nane Mungu akijalia. Kwa hivyo ina maana afya rahman, kwamba chama hiki kinatambuliwa kama vyama vingine na kitapewa haki zote wakati wa uchaguzi ujao na pia uzuri wa chama kama hiki utakuwa kwenye debe na utakuwa na, na nembo yako symbol ambayo mwenyewe umejichagulia, na pia ni kwa, kwa, kwa mwananchi wa kawaida ambaye anaweza kwenda kusoma na kile chama. Fee yake pia ni nafuu sana, maanake kama mimi nitasimama na shilingi elfu kumi peke yake, wakati kwenye chama cha Wiper nimelipa laki mbili nusu, na hiyo pesa imepotea hivyo hivyo, lakini kama tungekuwa tunajua umuhimu wa tungekuwa sote tumesimama na independent party. Hivi ninavyokwambia, ikiwa katiba itaweza kurekebishika, basi independent party itaweza kuwa hata na president Kenya. Aha, maanake watu ni wengi sana. Asante sana mama um, Afia Rama. Tunaonekana mridhi tunakaribia kufika kikomo cha sehemu ya kwanza kupitia mtandao ama kupitia redioni, lakini napotazama kwenye Facebook pia naona kwamba maoni yametolewa mengi sana na yametolewa kutoka eneo lote la Afrika Mashariki na Kati. Naona mpango mzima kutoka kule Mafia, Tanzania, anasema NASA ni muungano wa wanasiasa machachari. Hakika tunaombea mchujo mwema, mchujo mwema kabisa, ndio yule jamaa anasema. Na Kagio na Nadia ako Dubai anasema uchaguzi wa mwaka huu nchini Kenya kuwa na upinzani mkubwa sana utakuwa upinzani mkali sana huku, naye Zengo Kisandu watu. Zenga Tabora akisema uchaguzi wa mwaka huu Kenya utakuwa na upinzani mkubwa zaidi kuliko chaguzi zote ambazo tumeshuhudia katika nchi hiyo ya Kenya. Na bila shaka tumeona mengi ambayo yameendelea siku ya leo, kama wengi wakipeleka malalamishi yao kwa vyama vyao, hususan wale ambao walisema kwamba kulikuwa na dosari, na hivyo vyama hivyo vitasikiliza baadhi ya kesi hizo na kutatuliwa kabla ya siku ambazo zinaruhusiwa na na tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya eh, kuisha. Msikilizaji, naona muda umeyoyoma kwa wale ambao wanatusikiliza kwa njia ya redio kule Kenya, Uganda, Tanzania, DRC na maeneo yote hayo. Tutaingia katika sehemu ya pili hivi punde ambapo tutaweza kuendelea na live talk na hapo twafika kilele cha matangazo yetu kwa njia ya redio kama nilivyotaja. Tunawashukuru sana washiriki wetu ambao wamekuwa wakishiriki katika shoo ya leo, na msiondoke, tukiwa tunaingia kwenye matangazo kwa mtandao ikiwa ni www.voswahili.com na vile na vilevile unaweza kuendelea uh, kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kwa sasa uh, tunapumua kidogo. Jina langu ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Tuonane upande ule mwingine. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Bado kuna redio zingine ambazo zinayabeba matangazo haya, ikiwa ni pamoja na redio yetu pale Nairobi 107.5 FM. Unaweza kuendelea kusikiliza pale, na pia kwenye mtandao tupo kama nilivyosema, kwenye tovuti yetu. Kamau, hatuanze na nini? Uh, kwa kweli kabisa, natumai kwamba Profesa Haman Manyora bado yuko. Profesa Manyora, bado huko? Asanti sana kwa hivyo, ningetaka kwanza turudi kwa mambo ya NASA. Ah profesa, unaona kwamba hawa ni viongozi watano, ni vigogo watano, na tunajua kwamba kuna rais, naibu wa rais, kuna waziri mkuu na naibu wawili kabila kama ulivyoguza pale wametoka maeneo tuseme matano ya nchi ya Kenya na tumeshuhudia kama mwaka wa elfu mbili na nane, wakati kulikuwa na serikali ya muungano, tuliona shida kwamba katika uteuzi wa serikali na nyadhifa zingine kila mtu anadai kwamba watu wangu hawakuchaguliwa, uteuzi huo unaegemea upande moja. Iwapo serikali ya NASA itafikia kupata uh, ushindani ama itashinda na kuweza kuunda serikali katika baada ya uchaguzi ujao, unaona kama kutakuwa na, na shida katika uteuzi wa baadhi ya vyeo vya serikali kutokana na wakuu hawa ambao ilisemekana ama wenyewe walisema kwamba wote wanatoshana. Uteuzi utakuwaje iwapo serikali itaundwa? Bila shaka serikali zote za, za, za, za mseto au za muungano huwa na mivutano zake na pia tumekuwa hapo awadi na serikali za mseto na maemo hiyo ama makubaliano yakapuzuliwa mbali, na ndio sababu ukiona raundi hii mara hii kuna mkataba ambao hawa watano wameingia ndani, wameandika vizuri kutumia mawakili na pia wamepeleka kwa msajili wa vyama, ikimaanisha kwamba mara hii itakuwa ni vigumu mmoja wao pia kuweza kuwahepa wale wengine au kupuuzilia mbali mkataba, na mamlaka yanaweza kugawa jinsi walivyoafikiana, eh, na kuandikishana na kuwasilisha kwenye, kwenye afisi ya msajili wa vyama ikawa ni katika sheria ya Kenya inakubali hao. Lakini pili, kuna jambo moja ambalo watu waone, serikali hii ya katiba mpya ni rahisi sana rais kuangusha kupitia kwa kura isiyokuwa, kwa kura ya kutokuwa na imani naye. Hapo awali kabla hii katiba ilikuwa ni vigumu, manake kumtumwa rais nyumbani kwa ile Mm -hmm. Kura ya kutokuwa na amani ilimaanisha kwamba bunge linavunjwa mara moja, mnamtuma mm -hmm. na nyii pia mnaenda. Lakini mara hii bunge linaweza kumtuma rais nyumbani hasi na bunge kuvunjwa, ikimaanisha kwamba ukiwa ni rais kwa mfano Raila Odinga umepata ujaribu kuwahepa wenzako, watashirikiana na wanajubilii na utaenda nyumbani. Hii itachangia hiki kuwaweka pamoja bila shaka profes, naam profesa tu, tunakupata vizuri sana tumpe nafasi pia benjamin ayoi aweze uh, kuchangia swala hili kwa upande tumazungumzia maswala mawili kuhusiana na nasa yale yaliyofanyika jana na vilevile vile, ma, yale maswala ambayo me, yameibuka baada ya chaguzi za mchujo uh, kwa pande zote upande wa jubilii upande wa nasa ayoi karibu changia kuhusiana na chakuzi, tatizo ambalo limeingia kutokana na chakuzi, nilivyokuwa nimezungumza hapo awali, mrengo ambao niliutazama katika hizi chakuzi na shida iliyotokea, nimesema ya kwamba mwongozo haukuweko mwafaka kwa vyama kuhamasishwa na kupatiwa mwongozo, ni taratibu gani wafuate, na nipata vyema kabisa. Katika hali katika hali hiyo ikawa ni ya kwamba vile nilivyochangia hapo awali, ni ya kwamba unatumia kati gani unapoenda kuchucha mtu wako. Hawa wakawa wameambiwa kwamba watumie kitambulisho cha kitaifa na ile hali wanatakana watumie kitambulisho cha chama, kisha baadaye wengi wamepoteza kinyume au kupoteza kihalali, na wengine wamepoteza kihalali kutokana na vile walikuwa wamejihamasisha wao wenyewe. Kwa hivyo katika upande mwingine Ninapokuwa mimi ninataka wewe uondoke, mimi natengeneza timu, ninaingia pale na kuondoa kinyume. Lakini mwezi wa nane utakapofika na kutaimu utakapokuja na timu yangu, nitakupeleka nyumbani kwa sababu nimetaka kwamba niangushe chama chako. Barabara kabisa. mm -hmm. mm -hmm. Naam, naam, twakupata Benjamin. Tumkaribishe pia Mama uh, afya Rama pia achangie zaidi. Lakini Mama Afya, kama ilivyo desturi, kabla hujazungumza, hebu tusikie alivyosema Recho Shebesh hapo jana ambapo uh, kulitokea mtafaruku uh, alafu tueleze kama haya ni katika Nairobi tu au uh, ni maeneo mengine. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk uh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Twende kwake Recho Shebesh ni watu tunajua. Naam, ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Nairobi, hapo akizua uh, ni kuzua tafaruku katika eneo la uh, katika uh, kituo cha kupigia kura na tumecheza sauti hiyo yake kwa sababu uh, kumetokea uh, wengi wakisema kwamba mambo kama hayo yamekuwa katika maeneo mbalimbali. Kwa hivyo mama afya rama uh, je, hii ni kuonyesha kwamba hivi vyama havikuwa tayari kufanya mchujo huu kwa njia iliyo ya amani? Mimi namsapoti sana mama shedeshi, maanake kama hangepiga hizo kelele, kura zake zilikuwa zinaibiwa. Kwa hivyo mi nakwambia, hivi nasema tena, nasema wazi bayana, hivi vyama havikuwa vimejitayarisha. Haja yao ilikuwa ni kuchukua pesa za wananchi. Naidet wamelipa pesa chungu nzima, lakini hawa watu hawakuwa wamejipea. Kwa nini nasema hivi? Kwa sababu sisi, mimi kama mwanachama nimekuwa, nilipewa kazi, nilienda nikachukua kazi na nikarekruti watu kwenye chama lakini waweza kuamini hayo majina niliwa, tuliyorecruit kama Wiper hayakutumika kwenye register na hatujui sababu ni nini. Kwa sababu tumegharamika, tume tumetoka Mombasa, tumeleta return, badala ziwe kid in kwenye computer tutolewe register ambayo ambaye ni current, tulipewa register ambayo ni ya 2011, 2012, ambapo kwenye register kama hizo watu wengine wameshafariki, watu wengine walihama vyama, wengine walihama wakaenda zao makwao Labda mtu amekaa Mombasa amaona maisha yamemshinda amekotasa kibara. Hizo ndio register tulizoletewa. Kwa hivyo, hawa hivi vyama havikuwa vimejitayarisha kwenye mchujo, ilikuwa ni kucheza na akili za watu ah, basi na kuchukua hela za watu. Asante ah, sana. Afya rama, Profesa umekuwa ukijibu swali ambalo liliulizwa na mwenzangu Harrison hapa, lakini hii MOU ya NASA kuna wengi wanauliza How binding kwa Kiingereza ina vipi, kuliko tofauti na ile MOU ya 2013 kwamba kama rais uh, Raila Odinga atakuwa rais uh, mheshimiwa Raila Odinga atakuwa rais, ni nini kinamzuia yeye kusema kwamba hatambui? Ni kwa sababu ime-, ime kwa, mawakili pia wametia saini na eh, mara hii nimesema makubaliano au MOU ya NASA yametiwa sahihi na mawakili na makatibu makuu ya, ya, ya vyama hivyo tano vya matanzu. Imewekwa wazi katika umma, na zaidi ya hayo imesajiliwa na msajili wa vyama hivi, kwamba ni kitu ambacho ni rasmi na kina uzito wa kisheria. Makubaliano ama MOU ya tuo tu ya Kibaki na kina Raila waliogopa kutangaza hadharani, manake wangeambiwa na KANU, kumbe nyinyi haja yenyu ni kugawana mamlaka. Kwa hivyo ilifichwa, haiko hadharani. Hii ipo hadharani, ukienda kwa msajili wa vyama utaipata. Imetia sahihi na vyombo vyote vya vya vya vya vya vya vyama na wanasheria na imesajiliwa rasmi. Kwa hivyo hiyo ni moja, na pili, nafikiri hawa wamekaa pamoja kiasi cha kutosha kwamba wameelewana na wameangalia nyuma walikotoka, matatizo waliyopata. Nafikiri kwa sasa wako tayari kufanya pamoja. Nam, asante Profesa, na lakini kabla Kamau labda hajauliza, mmoja wa wale wanaoshiriki swali hili, kuna swali kuhusu vyama hivyo ambavyo vimeshikana, ni kama mlango huo umefungwa sasa, kukatokea mwingine anasema angependa kuingia nasa. Aa, ni kumaanisha kwamba wamefunga na wamekuwa na we ma, masikilizano walionayo ni kwamba ni wao tu, kwa sababu wako watano na awezi ongeza wa wasita au wasaba au vipi? Nafikiri mwanzoni profesa Ali alijibu swali hili, walikuwa wanne, naam, na sasa ni wata, walikuwa wanne na sasa ni watano na mkataba walioanzisha nao vya awa vyama tanzu na vigogo wanne unaweka nafasi na, na mlango ni wazi kwa kigogo yeyote. Mwananchi wa Kenya anaweza karibishwa akajumuika na hao akaungana na hao na sheria ikatumiwa kumkaribisha. Profesa, asante na kumbuka ulikuwa umelijibu swali hilo kwa, labda kwa lugha nyingine kama u, uh, una yapi uh, naona kwamba bado niendelee kidogo kwa profesa profesa. uh, kuna jambo ambalo limejitokeza katika kura za michujo hasa katika wa, kura za kaunti na kwenye magavana, unaona kuna magavana wengi ambao wametoka wale incumbent wengi sana wameondolewa na wapiga wa kura. Kuna gavana Cheboi, juzi tumeona William Kabogo ametolewa, uh, gavana Ranguma, nimepata pia ripoti kwamba wanakuru uh, Mbugua pia ameondoka. Jambo hili linaoneshana, ni mtindo upi umeanza katika upigaji kura nchini Kenya? Kwa sababu sijui ni mtindo wa kusema kwamba sasa hatutaruhusu ruhusu gavana aende mara mbili, ama hili ni jambo jipya ambalo baada ya wanakura kuona magavana walivyofanya wakaamua sasa ni wakati wa kuwapa discipline. Unaona, ni, ni mtindo gani huu? kuna kuna, kuna maelezo kadha wa kadha. Tuanze na moja. Naam, ni kawaida wakati wa kura watu wengi hupoteza kura mm -hmm. asilimia sabini asilimia sabini ya wabunge huwa wanaenda nyumbani no. Kwa hivyo pili, ni kawaida. mm -hmm. Lakini pili ikumbukwe kwamba wakati tuliunda katiba na tukaenda kwa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na tatu watu wengi hawakujua ugavana una nini, watu walikimbilia useneta no. Walikimbilia mambo mengine, wakidhani gavana ni labda ni yule county chairman wa county council wa zamani. Sasa wakasema la, kumbe hapa ndio kuna pesa <laughs> kuna rasilimali no. Kila mtu akakimbia kule. mm -hmm. Na na sasa wabunge wengi walitaka gavana agawe zile pesa zake za za expenditure, capital expenditure awagawie katika katika maeneo bunge, ili wawe ndio kusimamia zile pesa. Kwa mfano kama gavana ana, ana ana pesa ya development bilioni moja na na, na maeneo bunge ni tano, wakitaka kila mtu apate milioni mia mbili hilo halikuwezekana. Ndio basi unaona magavana wamezingirwa na maadui wao wengi ni wale wabunge. Kwa hivyo hivyo anaweza kueleza kwa namna hiyo na, na afya rama mama afya rama, kuna tetesi zimeibuka na zimekuwepo kwa muda, lakini sasa manake, manake sasa viongozi wanaibuka, wanaonekana wazi wazi ni kina nani, wanauliza mbona kwa upande wa NASA hata kwa Jubilii katika pale juu kabisa hakuna mwanamke hata mmoja, na na kuna ile ili, ili ambayo ilihitajika kwamba ingawaja mahakama imehairisha. Uh, uamuzi wake kuhusiana na swala hilo lakini ilihitajika wanawake angalau wawe asilimia uh, thelathini ya wale ni viongozi. Swala hilo unalionaje, eh? Hapo pia mi naona kuna utata, kwa sababu mwanamke katika kila nyanja ya affirmative action lazima kuwe na mwanamke, lakini sijui sisi kina mama ndio tumeogopa kwenda pale kuwa kwenye Pentagon kwa sababu sijaelewa kabisa kriteria gani hawa watu wanayotumia, lakini ilikuwa haswa inafaa lazima kuwe kuna mama pale juu wa kuweza kupresent kina mama at least ile ionekane affirmative action imefanya kazi, na mimi nawashauri wa, na bado hawa hawa vigogo watano lazima waangalie, kwa sababu ishu za kina mama hapo zitakuwa zinazungumziwa na nani? Ma hata kama ha, wote hawatakuwa president. Okay, tushachagua president na, lakini lazima kuwe na mtu ambaye ataangalia masuala ya kina mama concerning mambo ya affirmative action concerning mambo mengi tu, lakini tuna unyonge kidogo hapo, lakini lazima papanywe mikakati, lakini mama afya, naam, lakini tushauriane, mama mmoja naye pia aingie kwenye hiyo pentagon sijui. Lakini to be fair, to be fair, wacha tuseme kwamba labda wao wanaweza kusema kwamba hakuna mwanamke aliyejitokeza kama vile amejitokeza Isaac Ruth kutoka Bomet uh, akaingia pale na akasema mimi nina watu wangu, naleta kwenye muungano huu. Labda hakuna mwanamke aliyejitokeza kusema yeye ana wafuasi fulani, ama analeta <laughs> watu wa eneo fulani. Kusema ukweli, mimi pia naona hakuna mwanamke amejitokeza, lakini bado kuna nafasi, bado kuna nafasi. Wacha kina mama wakae, wapike, wajipange, tuangalie ni nani anaweza kutuwakilisha hapo, japo tushakuwa na huo mwongozo wote, lakini at least tupate mama ambaye sisi tunajua pia imani yetu iko pale, hiyo itakuwa ni jambo bora zaidi. Lakini kufikia sasa ni kama tume, tume- sisi kile mama wenyewe ni kama tumejitenga, hatukutaka ama tunaona labda hatuna pesa za kuweza kusimama mahali kama pale. Kuna changamoto nyingi sana ambazo zinachangia. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, uh, hapa Washington DC. Kwa kweli kabisa tunapoendelea kuangalia kwa kina na kupekua pekua kuhusu siasa zinazoendelea na mchakato wa kampeni na kura za michujo na kura za upinzani kura za chama tawala nchini Kenya, tunaye eh, Profesa Haman Manyora ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya kisiasa tuna Bi Afya Rama ambaye alikuwa anagombea na bado yuko kwenye kinyang'anyiro katika uchaguzi wa mwaka huu akiwa kwenye ticket ya independent, na nafikiri ni kiti cha Women Rep katika eneo la katika eneo la, la pwani vilevile tunaye Benjamin Ayoi, na awali tulikuwa na Evans Gashie. Lakini Benjamin, wacha nirudi kwako kwa huko, bado Benjamin uh, Bwana Ayoi nataka, Ayo nataka kukuuliza swali. Umesikia vizuri kwamba siasa ambazo zinaendelea sasa hivi, kuanzia chini, unakuta pale gavana ameshikwa koo na wale MCA, na pia labda wabunge wamemshika koo, rais naye pale juu pia anahitaji kusaidiwa na magavana, kila mtu anataka kujizoelea magavana wa kutosha. Swali langu ni hili, kule mashinani, unaona kama viongozi wa wakati huu watakuwa wanafanyia raia kazi ama itakuwa ni kazi ya huyu kushika huyu koo, kwa sababu ya pesa ambazo zinafika kule mashinani? Danny. Okay, asante kwa swali lako. Jawabu langu ni ya kwamba hawa viongozi wetu wote kuanzia juu mpaka chini, si wengi ambao wameelewa ya kwamba wao wameingia katika ile mamlaka ama katika uongozi kwa ajili ya mwananchi. Ukichunguza jinsi wanavyokwenda ama jinsi wanavyojipanga, wanajipanga kwa mamlaka, na wakishaingia kwa mamlaka, wanasahau kama kuna mwananchi aliyewapa kazi. Mara nyingi huambia watu ya kwamba tunawaajiri, ama wanachukua tenda kwa miaka mitano na miaka mitano ikikaribia kuisha, baada ya miaka mitatu huruti wao, kama vile wamerudi hivi, wanataka warejeshwe tena. Lakini wanapoenda huwa wanasahau ya kwamba nani aliye waajiri. Na kwa upande mwingine, sijui kama civic education imekosa katika wananchi kutambulishwa kwamba, ama kueleweshwa kwamba eh, serikali ni mwananchi na ile kama meli iliyopangwa iko tayari na hawa wanakuja kuchukua tenda. Sisi ndio tumepotoka, sisi wananchi tumekosa kuelewa kwamba hawa wanakuja kuchukua tenda kwetu, tunawaajiri, alafu tukishawaajiri, wanarudi wanazitawala sasa hawatendi sawa, wote jinsi walivyo, wanang'ang'ania rasilimali ya nchi, kwa sababu hawaelewi kwamba hiyo rasilimali ya nchi hiyo ya-ya mwananchi. Naongezea na kusema kwamba hata hawa wenzetu wanaojipanga wamewamejipanga pale na ofisi ngapi? Ofisi tano. Ofisi hizo tano bado zitatakana mwananchi apewe ushuru, azilipie. mm -hmm, wao wamepanga nini kwa mwananchi? Baada ya kupanga hizo ofisi tano na kuleta mpaka mashinani kwa kaunti ya arobaini na saba, wamepanga mwananchi atapata nini pale? Bado ni kuongezea gharama kwa mwananchi tu. Asante sana Benjamin msikilizaji. Eh, kumbuka kwamba wewe pia unaweza kushiriki kwa live talk, na nisome jumbe chache hapa. Kamau kutoka kwa wasikilizaji, namwona huyu akiwa Tanzania. Benson, Benson Nyahiri eh, kule Moshi anasema Wakenya ombeni amani na mchague kwa urahisi kutoka pande mchague rais kutoka upande wa upinzani. Naye huyu na Kagio Nadia anasema yuko Dubai, anasema uchaguzi wa mwaka huu e, katika nchi ya Kenya utakuwa na upinzani mkubwa sana. Na vilevile Espo Kaseha anasema yuko Lilongwe, Malawi, asanteni kwa habari sahihi zinazotakika. Tunashukuru sana Espo Kamau. Uh, utuko na mazungumzo ambayo yanahusiana na siasa za Kenya. Najua una maswali mengi kwa baadhi ya watu ambao wanashiriki au unataka kutufanya vipi. Sasa ningetaka uh tu uh, kwa niulize mgeni wetu uh, Profesa Herman Manyora na pia nitarudi tena kwake uh, biafya rama wakati wa jana. Wakati NASA ilipokuwa ikitangaza mambo na wale viongozi vigogo viongu, wale watano wakasimama na kuzungumza ni Nakumbuka vizuri kwamba uh, Mheshimiwa Moses Wetangula aliposimama alielezea na akasema kwamba maendeleo kweli yanahitajika kwa kila mmoja, lakini kuna eneo ambalo limeendelea kuliko maeneo mengine, na akauliza wazi, eneo lipi linahitaji maendeleo kuliko lingine? Kwa hivyo akasema, sisi madhumuni yetu ni kusimamisha walio mbele, alafu ku, ku, ku, kuleta maendeleo kwa wale walio nyuma, wafikie wale wengine wakiwa wamesimama. Sitaki kutaja kwa sababu sitaki kusema ukabila ama nini, lakini Profesa, ulisikia kweli taarifa hiyo? Ina maana kwamba kuna wale watasimamishwa kimaendeleo ili wengine wavutwe na kuwafikia. E, inaweza kuwa ni ukweli kwamba objective reality kwamba kuna maeneo ambayo yako mbele kuliko mengine. Naam, jambo hili si Kenya peke yake, hata kule Marekani kuna maeneo ambayo yameendelea kuliko mengine, si ni kweli? Kwa hivyo labda alipomaanisha bwana Wetangula ni kwamba labda tangu tupate uhuru kuna maeneo ambayo yamefaidika kuliko mengine, na labda naswa ikichukua wakati huu, wanaweza kuwa ni wenye kuendeleza maeneo ambayo yamebaki nyuma kidogo. Lakini ikidhani ugatuzi umekuja kwa sababu ya hiyo hiyo, ili kuinua sehemu ambazo zilikuwa zimebaki nyuma, labda basi Wetangu la hangesema hivyo, angesema tutatia ugatuzi nguvu zaidi na kupeleka pesa zaidi mashinani kupitia hizo devolved units kwenye makaunti. Nafikiri huo ndio ungekuwa useni mwafaka kuliko ku, kusema kwamba kuna maeneo fulani ama eneo fulani ambalo, Kenya hii ni moja na sioni ni vizuri kiongozi yayote asimame katika hadhara na kusema kuna eneo ambayo imependelewa. Hiyo nafikiri si vizuri. biafya rama, utasema nini kuhusiana na matamshi hayo? Tungesema tungeapa ugatuzi pesa nyingi za kuweza kule ambako hakuja wakilishwa vizuri, maanake tunaona kuna sehemu zingine zimeachwa kabisa, kuna sehemu zingine zinajisikia ka wao ni wa Kenya. Kwa hivyo ugatuzi ungepewa nguvu zaidi, na katika ugatuzi kupewa nguvu zaidi ni kuangaliwe yule governor ambaye yuko uko pale mahali anaweza kuenua ule ugatuzi katika eneo bunge ene, eneo kaunti yake, maanake unaweza kupeleka mamilioni ya pesa na pia yasifanye kazi na kuna kitu ambacho pia tulikuwa tunasema kuhusiana na hii serikali yetu, unaambiwa pa, pesa fulani zimefika katika kaunti fulani, kumbe hizo pesa hizo zilizofika katika kaunti hiyo hatujui. Hapa napo, mheshimiwa wetu rais naye alikuwa anatupeleka vipi? Kwa sababu mahesabu unayopewa ni mengine na mahesabu yaliyoko kwenye pale kwenye ile ground nayo ni mengine. Kwa hivyo Kenya we have ikiwa kuna hela zinafaa kwenda kwenye ugatuzi, ziende kama zilivyotarajiwa na ziweze kuenua wale watu wa pale chini mashinani kabisa. Asante sana mama afya Rama. Msikilizaji, sasa tuangalie tena yale ambayo mnasema. Tunashukuru kwa kuweza kushiriki hasa kupitia Facebook na vilevile vile kupitia mtandao wa Twitter. Naona Jackson Mbisi anasema Wakenya wameona Raila ndiye anafaa kuongoza muhula ujao. Ndio maana NASA wameamua kuungana kwa pamoja. Nambaga Karim akiwa kule Mbezi, natumai ni Tanzania huko. Kamau, nina hakika uchaguzi wa Kenya utakuwa na ushindani mkubwa zaidi. Haya, nije kwako tena, Profesa. Swala hili la hawa wagombea, unajua hakuna mtu ambaye anaweza kusemekana kwamba hana dosari moja au nyingine, lakini kunalo limeibuka kumuhusu kiongozi wa Amani National Congress kwamba, uh, alitajwa sana kwenye kashfa fulani hapo siku za nyuma. Unadhani kwamba uh, kashfa kama hizi, kama mtu alitajwa, zitachangia katika kuporomosha uh, muungano huo? Kwanza tukie wazi, Mheshimiwa Msalem Dava kiongozi wa Amani National Congress alikuwa uh, baadhi ya Wakenya waliotajwa katika kashfa ya Goldenberg. Kweli, lakini jina lake likaondolewa na likaotolewa dosari yeyote, kwamba kupitia kwa mahakama kwamba na kupitia katika ile kamishin, yeye hakukuwa na makosa yeyote. Kwa hakika ilisemekana kwamba Musalia Mudavadi ndiyo aliyechangia kubomoa, manake kama yeye hangechukua wadhifa wa waziri wa fedha Goldenberg ingeendelea, lakini yeye ndiyo alichangia kumaliza na kujibu swali lako moja kwa moja pia, naam, wakenya wana tabia mbaya ya kutokuangalia madosari au makosa ya mtu. Kwa hivyo sidhani kama kuna mtu katika Jubilee, uongozi wa ngazi ya juu katika Jubilee au katika NASA awe na dosari. Sioni kama wakenya wanajali, manake wanaangalia katika misingi ya ukabila. Kwa hivyo dosari haijalishi, lakini kwa upande wa Musalia Mudavadi, he was cleared. Kama na nitumie tena neno la Kizungu, to be fair, pia kwa upande wa Jubilee kuna dosari nyingi ambazo uh, uh, ameshutumiwa kuwa nazo uh, uh, nani huyu uh, naibu wa rais hasa William Ruto Am. dosari nyingi tu zimetajwa kumhusu na bado anaendelea kuwa mamlakani. Kwako Kamau. Naam, tuendelee vizuri, tunaendelea vizuri tukiangalia siasa za uh, za za nchini Kenya ambavyo zinaendelea. Lakini sasa Profesa, kuna tunakumbuka vizuri mwaka mwishoni mwa mwaka ambapo hatua ilichukuliwa kwa upande wa, wa Jubilii ama upande wa utawala na kukawa vyama vidogo vidogo vimemalizwa na kutengeneza chama kimoja chini ya Jubilii, lakini sasa mambo yanavyoibuka ni kwamba katika Uh, kura za michujo wengi wanaanza kuhisi ni kama uh, walidanganywa kuingia muungano ambao hawakuuelewa na wala hawana namna ya kujitoa pale. Unaona kama pale pali, pana, pana njia ambayo ilitumika kuwadanganya baadhi ya wagombea ambao kwa kweli walikuwa na nafasi ya kuongoza, kudanganyika, nitumie jina hilo, kuingia kwenye muungano ambao hawakuuelewa vizuri. Dana ya Jubilii kwa hakika imekuwa ni jinamizi Manake walipoanza kusema wanataka kuunda Jubilii, kuua vyama hivi vyote, sisi wengine tulijiuliza ni nini hiki ambacho wanaona ambacho kwayo sisi hatuoni, na sasa tumepata jibu. Wenyewe wana Jubilii, kupitia rais na makamu wake, wamekubali kwamba labda kulikuwa na makosa kidogo, maanake kwa sasa wanaru, walikuwa wameruhusu wanaJubilii ambao watapoteza katika mchujo au ambao wataona watasinywa katika Jubilii. Wa, waingie kupitia vyama vinne ambavyo vina uhusiano na Jubilii. Je, hivi vimewekwa vipi uhusiano na Jubilii ili hali Jubilii ilisema inavunja vyote viwe kitu kimoja? Kwa hakika kuna wale ambao wanasikia wanavibaya, wanahisi walikosewa, kwa sababu waliambiwa wavunje vyama vyao, na na sasa Jubilii ileile Jubilii inawaruhusu watu kuingia na vyama vingine, nafikiri ni vinne kwa hivyo kuna wale ambao wanasikia waliwekwa katika nyumba ambayo mm -hmm. anapimiwa hewa mm -hmm. na pia Jubilee yenyewe ilijipimia hewa, manake mimi niki, mara nyingi nikisema kwenye televisheni na vipindi vingine vya redio kuna watu ambao walikuwa na nafasi ya kuingia bila shida, kama kutoka maeneo ambaye ni ya ngome ya NASA lakini kuna wanajubilee kama ungoma mm -hmm. kuna wale watu walikuwa na Newford, Kenya kama vile Gavana Lusaka mm -hmm. na maeneo kama ya tiki, ambako kulikuwa na ile Ford People. Kama wangekuja na vile vyama vyao ambao vilivunja wali kuingia vile, walikuwa na nafasi kubwa, lakini baada ya kuvivunja vile vyama wanapeleka Jubilii kule mashinani katika ngome ya NASA inakuwa ni vigumu. Kwa hivyo sasa, wanaanza kuona jinamizi hili na Jubilii linaanza kuwaangamiza wenyewe. Naam, shukran Profesa. Naona muda ndo huo unayoyoma, labda tupate tu kauli za mwisho tukianza na Bi Afya Rama. Uh, ukimalizia na kuwaaga wasikilizaji, labda tueleze mustakabali wa siasa sasa za Kenya baada ya haya yaliyotokea jana na baada ya michujo kumalizika na wakati ambao umewekwa na IBC, ni nini tutarajie kutoka sasa kufikia tarehe nane mwezi Agosti? Uh, mimi kile ambacho ningesema kama mama ni e, kwanza ni kuhusiana na hivi vyama ambao vilivunjwa na witaingia kwenye Jubilee, ni kuwa wengi wamefungiwa nje na sasa rais wetu anasema kuwa waendelee kukaa pale pale, wasitoke ndani ya vyama, akawatafutia kazi. Kazi zipi hizo ambazo hazikuwa watu wengi wamezipata kutoka mwanza? Swali ni hilo, kwa sababu taniambiaje mimi nikae pale, wakati hata ukishapita wewe hautanikumbuka kama nilikuwa kwenye mchujo ama niliangushwa kwa kuonewa. Kitu chengine, ningesema wananasa washikane, huyo Amu, mambo ya Bwana Nyenze Nyenze al, tu, tuungane tuunde serikali ambayo itakuja na itaokoa wananchi kwa ujumla, na habari ya kuwa waifa wa sijui watoke waende wapi, mm -hmm. hiyo imepitwa na wakati sasa. Tumepata so, kushikana na kusonga mbele, lakini pia ningesema kwenye NASA lazima mwangalie kina mama nam, tumebakisha aume watupu. tumebakisha dakika, tika, tu, tume dakika moja, moja tumebakisha dakika moja tu, basi tuende kwa profesa. Naye kauli yako ya mwisho profesa, hasa kuhusu mustakabali au future ya ya siasa sasa kuanzia sasa kufikia mwezi wa nane wakati wa uchaguzi, nini tutarajie? Wakenya wamefanya uchaguzi wa mashinani, umeonekana ni sarakasi. Kujifunza kutoka hapo, tuwe na michujo mizuri siku za usoni. Wananasa washikane wanajubilii wasidharau NASA, wajikaza, wajue huyu ni mpinzani wa dhati. mm -hmm. Lakini la mwisho na la muhimu ni wakenya wadumisha amani. Kura inakuja inaenda, na nchi inabaki ni yetu. mm -hmm. Tupendane manake baada ya tarehe nane tutabaki wa Kenya. Asante sana Profesa Herman Manyora na wote walioshiriki, ikiwa ni pamoja na Ivan Zegachie na vilevile Benjamin Ayoi, na kama mlivyosikia, tulikuwa naye pia mama Afia Rama katika uh, VOA Uh, hapa hii leo tukiwa ni live talk katika matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, kutoka kwangu mimi eh, BMJ Mrithi na waaga. Lakini siwezi kusahau msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Issa, na nimeshirikiana na eh, Harrison Kamau. Kwa sasa tunasema kwaherini kutoka Washington hadi wakati mwingine.