Moja kwa moja kutoka Washington DC. Hii ni Kwa Undani, ambapo inakujia kutoka studio 15, lakini kabla ya hapo, na kusomee ni habari muhimu za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Serikali ya Korea Kusini imekataa ombi lililotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump kuwa Seoul ilipe dola bilioni moja ili kufidia mfumo wa ulinzi wa makombora maarufu kama THAAD. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini imetoa taarifa mapema leo ikisema kuwa hakuna lililobadilika kwenye makubaliano yake na Marekani kuwa serikali hiyo itatoa ardhi na vifaa vingine na Marekani itabeba mzigo wa gharama ya mfumo wa THAD, operesheni zake na matengenezo. Makubaliano ya mfumo huo wa THAD yalifanywa mwaka uliopita kati ya utawala wa rais wa Marekani wa wakati huo Barack Obama na mwenzake wa Korea kusini Park Geun-hye. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ameanza ziara ya Misri hii leo, ambapo anatarajiwa kuhamasisha amani kati ya Wakristo na Waislamu nchini humo baada ya mashambulizi kwenye kanisa la Kikatoliki yaliyoua watu 45. Francis anatarajiwa kukutana na Sheikh Hamed Ali Tayyeb, ambaye ni imamu mkuu kwenye msikiti wa serikali wa Al-Azhar, kabla ya kukutana na rais Abdel Fatah El Sisi na kiongozi wa Wakristo wa dhehebu la Coptic Papa Tawadros. Papa Francis alilakiwa mapema hii leo kwenye uwanja wa ndege wa Cairo na waziri mkuu Sharif Ismail eh, huku akiwaambia wanahabari kwamba ziara yake ni ya umoja na undugu, na ingawa itachukua chini ya muda wa siku mbili, anatumai kuzungumzia maswala mengi. Siku ya Jumapili, kiongozi huyo anatarajiwa kuongoza ibada ya misa mjini Cairo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio 15 jijini Washington DC. E, Idhaa ya Kiswahili, ambapo matangazo haya yanasikika pia kupitia wano 75 FM Nairobi na vitongoji vyake. Chombo cha habari za, cha serikali ya Ethiopia kimesema mapema leo kwamba idadi ya watu wanaohitaji misaada ya chakula kutokana na ukame nchini humo imeongezeka hadi milioni 7.7, likiwa ni ongezeko la milioni mbili kulingana na makadirio yaliyofanywa mwanzoni mwa mwaka huu, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Tume ya kitaifa ya kukabiliana na majanga ilisema mwanzoni mwa mwaka huu kwamba ukosefu wa mvua ungewaacha watu milioni 5.6 wakihitaji msaada wa dharura wa chakula mwaka huu kwenye maeneo 9 ya Oromia, Amhara pamoja na maeneo mengine ya kusini. Afisa wa uhusiano mwema Ababe Zidi ameambia shirika hilo la habari kwamba uh, nyakati za baridi nyingi pamoja na mafuriko kwenye baadhi ya maeneo zimeharibu mimea iliyokuwa ikimea. Zaidi ya dola milioni 742 pamoja na zaidi ya tani 432 za chakula zinahitajika ili kudhibiti hali ilivyokuwa ilivyo mwanzoni mwa mwezi Julai. Na Madaktari Wasio na Mipaka wanasema wamewaondoa wafanyakazi wa kimataifa katika miji ya Sudani Kusini kwa sababu mapigano makali kati ya nchi, kati ya jeshi na makundi ya waasi yameanza. Kundi hilo la misaada linalojulikana kama MSF limesema jana kwamba limewaondoa wafanyakazi wa kigeni kutoka miji ya Aburok na Kodok katika kile kilichokuwa jimbo la Upper Nile hapo mwanzo. Afisa wa juu wa MSF nchini Sudani Kusini, Marcus Bachman, ameambia Sauti ya Amerika kwamba wafanyakazi wa ndani wa eneo hilo watatoa huduma muhimu za afya katika eneo hilo. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kwa sasa, kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mwenzangu Mkamiti Kibayasi atakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka kwa sasa, jina langu BMJ Mridhi. Skilizaji wa sauti ya Amerika popote pale unapotusikiliza hivi sasa kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa mtandao wa Facebook. Hiki ni kipindi cha Kwa Undani kinachokujia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Ni kipindi ambacho kinakupa habari kwa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyotarajiwa. Leo hapa studio, upo nami Mkamiti Kibayasi, na katika laini ya simu nitakuwa na Profesa Julia nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani. Hali kadhalika Profesa Patrick Nigula kutoka jimbo la South Carolina hapa Marekani, ambapo tukiangalia na kuchambua kwa kina zaidi siku mia moja madarakani za rais wa 45 wa Marekani, Donald Trump ambazo zinakamilika kesho siku ya Jumamosi. Karibu tuende pamoja. Nam basi, msikilizaji na mtazamaji wa Facebook live unayeniangalia hivi sasa, kama nilivyosema dakika chache zilizopita, ni tunaangalia siku mia moja madarakani za Rais Donald Trump, ni rais wa 45 hapa nchini ambaye aliapishwa na kuanza rasmi kazi zake Januari ishirini mwaka huu. Ni jambo la kawaida kwa jamii na vyombo vya habari kuangalia siku mia moja za kwanza za uongozi wa kiongozi mpya aliyepo madarakani. Tunaangalia mambo mbalimbali mbali ambayo kiongozi huyo mgeni ameyafanya, yaliyofanikiwa ambayo yapo katika mstari wa kuendelezwa na yale ambayo yanaonekana tangu mwanzo kwamba hayaendi vizuri. Basi, ili kujua haya yote kwa undani zaidi, kama nilivyosema, nitakuwa na maprofesa hawa wachambuzi wa masuala ya kisiasa, tukiangalia swala hili kwa undani zaidi. Naam, basi nianze na Profesa Julius Nyang'oro. Katika siku hizi mia moja, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, Rais Trump aliahidi kufuta mfumo wa huduma nafuu ya afya hapa nchini maarufu kama Obamacare, kitu ambacho alishindwa kutekeleza kama alivyoahidi wapiga kura wakati wa kampeni zake. Nini kilichosababisha kushindwa zoezi hili ndani ya siku hizi mia moja huku chama chake cha Republican kikiwa ndicho kinatawala kote katika baraza la Seneti na la Wawakilishi. Kushindwa kwa Rais Trump uh, kufuta uh, Obamacare kunatokana na uzuri ambao watu wengi sana ambao zamani walikuwa hawana bima lakini sasa wana bima kwa sababu ya Obama Care. La msingi kabisa, tukumbuke kwamba Obama Care kuna masharti fulani ambayo yalikwemwa katika hiyo sheria, na, na shariti kubwa ni kwamba hata kama zamani ulikuwa una magonjwa ya ajabu ajabu kama kansa au magonjwa ambayo mara nyingi hayatibiwi kwa, kwa kirahisi uh, kampuni nyingi za bima zilikuwa haziruhusu wewe upewe bima kwa bei ambayo ni nafuu, lakini chini ya Obamacare uh, unaweza kupata unaweza kupata matibabu hayo, na ni lazima vilevile vile uweze uh, uh, pata hiyo bima kutokana na sheria hiyo mpya. Sasa katika, katika huu uh, muhula ambao Republicans wana wako katika uh, Senate na na, na na bunge na Bwana Trump walikuwa wanajaribu kuivunja uh, Obama care na kwa sababu na kwa sababu watu wengi sana walikuwa wanapata faida nyingi sana kutokana na Obama care, ndio maana wameshindwa, kwa sababu kama wangepitisha uh, mswada wao huu uh, ingekuwa ni lazima kwamba watu uh, mamilioni wakose bima na hiyo haikuwezekana, kwa sababu wangeweza kushindwa kura hapo itakapotokea mwaka kesho na kwa mujibu wa shirika la habari la CNN na mashirika mengine mitandao kama vile Daily Signal, Rais Trump aliahidi wakati wa kampeni zake kushughulikia mara moja suala la kuzuia wahamiaji kuingia nchini. Je, ndani ya siku hizi mia moja tunalichambua vipi kwa undani suala hili, nikilielekeza kwako Profesa Patrick Nigula. Uh, kwanza tu nianze uh, tu kwa kushukuru tena kwa kunipa nafasi hii. Mimi naona tu ni kwamba uh, suala la kuzuia wahamiaji uh, ambalo alitoa wa amri uh, yeye kama akiwa rais, la kuzuia baadhi ya wahamiaji kuto kuingia Marekani kutoka nchi za Libya, Siria, Somalia, Iran na Sudan lilishindikana kutokana na Kutoku, kutokuwa na mpangilio mzuri wa kisheria jinsi ambavyo hiyo amri ya au mamlaka ya rais aliyoyatoa, na iliweza kupingwa na baadhi ya mahakama kuu katika majaji kadhaa wa New York na vile vile uh, katika na mara ya mwisho tumesikia juzi hapa vile vile uh, jaji katika uh, jimbo la Hawaii vile vile aliweza kulipinga suala hili. Mimi naona tu ni kutokujipanga vizuri katika kuandika mispaa uh, hizi amri anazozitoa na, na kutokushirikisha baadhi ya viongozi mbalimbali katika Senate na Congress ili kushirikiana naye katika kutatua tatizo hili. Na tukiwa tunaendelea zaidi kuangalia ndani ya siku hizi mia moja za uongozi wa Rais Donald Trump kwa mujibu wa MSNBC Rais aliahidi wakati wa kampeni kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, akielezea wafuasi wake kwamba ukuta huo utagharamiwa na Mexico. Je, mafanikio ya utaratibu wa ujenzi wa ukuta ndani ya siku hizi alizopo madarakani yanaonekana kwa mtazamo wa aina gani, Profesa Nyang'oro? Um, inaonekana wazi kwamba uh, huo ukuta itakuwa ni vigumu sana kuujenga kwa sababu uh, rais Trump mwenyewe kwa sasa hivi alianza uh, kuzungumzia kwamba angeliomba bunge la Marekani lipitishe mswada wa kutumia fedha za Marekani kujenga huo ukuta, lakini uh, inavyoonekana, inavyo ni kwamba hakuna watu wengi, hakuna wabunge wengi sana ambao wa, wa, ambao wanakubaliana naye kwamba pesa za Marekani ndio zitumike kujenga huo ukuta. Hata hivyo wataalamu wengi wamesema kwamba kujenga ukuta tu hakutasaidia. Uh, watu ambao wanataka wana kuhamia bila uh, uh, kutotii sheria za uh, uhamiaji kwa sababu kwanza, hata kabla ya Trump hajaingia madarakani ni wazi kwamba kulikuwa na watu wachache sana waliokuwa wanatoka katika nchi za Mexico na, na Marekani ya kati wa kujaribu kuingia Marekani. Kwa hiyo namba ya watu ambao walikuwa wanajaribu kuingia Marekani kwa, kwa miaka miwili iliyopita imeshuka sana na kwa sababu hiyo inakuwa sio muhimu sana uh, kuanza kujenga ukuta ambao hautakuwa na faida. Hili ni la kwanza na la pili ni kwamba na, uh, watu wengi sana wanaanza kuona uh, kwamba hakuna umuhimu wa kujenga ukuta huu kwa sababu kwanza watu ambao uh, wamehamia huku bila, uh, bila bila sheria hapa Marekani ni watu ambao wanafanya kazi za muhimu sana na ukianza kuwafukuza wote kuondoka hapa, itakuwa ni kwamba uchumi wa Marekani utaathirika vibaya sana. Kwa hivyo kwa hivyo nadhani sasa hivi msukumo ni kwamba uh, uh, serikali iache kusukumiza mambo ya kujenga ukuta na badala yake waanze kufikiria mambo mengine ambayo yanakuwa ni ya muhimu zaidi. Profesa Pat Nigula, je, una lolote la kuongezea kwa undani zaidi kuhusiana na suala hili? Uh, swala la ukuta uh, uh, ni swala moja ambalo sidhani kama lina uwezekano wa kutekelezwa kutokana na gharama zake ni kubwa sana, na lazima rais aende katika bunge, kama mwenzangu uh, alivyotangulia alivyosema, na hili limeendana lime sambamba na bajeti bajeti kuu ya serikali ambayo wanategemea ku, ku, kuipeleka mbele ya vyombo vya bunge la serikali hapa Marekani, na wengi wa wataalamu kama walivyozungumzia uh, Profesa Nyongoro, ni kwamba wanaliangalia kwa kwanza katika hali ya gharama na litaleta faida gani kwa wananchi wa hapa Marekani. Kwa hiyo gharama ni kubwa na faida ni ndogo, kwa hiyo sidhani kama kuna uwezekano wa ukuta kujengwa uh, katika mpaka ya Mexico na Marekani na msikilizaji, unaendelea kusikiliza na kufuatilia kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Ni kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Bado tunaendelea kuchambua kwa undani zaidi na kuangalia siku mia moja madarakani za uongozi wa Rais wa 45 Donald Trump ambaye aliapishwa rasmi Januari ishirini mwaka huu aa. Kwa upande mwingine, basi kulingana na mtandao wa Politiko, Rais Trump amefanya pia masuala kadha wa kadha ndani ya siku hizi mia moja ambazo zinazungumziwa sana na kila mmoja. Na katika siku hizi mia, mia moja kulingana na mtandao wa Politiko, Rais Trump aliweza pia aa, kupitisha tuseme kwa rahisi uteuzi wa Jaji Neil Gorsuch ambao uliungwa mkono na wote kuweza kuchukua nafasi ya kiti kilichoachwa na marehemu uh, Scalia katika mahakama kuu. Uh, kwa nini hili limeonekana kuwa ni jambo ambalo Rais Trump aliweza kulipitisha bila kuwa na pingamizi? Kwanza kwanza kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, okay, ingawaje political wamesema kwamba mtandao wa political wamesema kwamba aliweza kupitisha kwa urahisi, haukuwa rahisi uh, kwa kiasi hicho. Ili kuweza kupitisha jina la jaji Gosech ili aweze kuwa kwenye, kwenye mahakama kuu, ilibidi uh, Senate ibadilishe sheria zake. Sheria za hapo awali zilikuwa ni kwamba huwezi kupita bila kura sitini. Sasa hivi katika Senate uh, republicans wana kura hamsini na mbili uh, kwa hiyo walibadilisha sheria ili mtu aweze kupita hamsini, na kura hamsini na ndio maana uh, uh, jaji Gorsuch aliweza kupitishwa. Lakini kupitishwa kwa jaji Gorsuch na kura hamsini na kubadilisha sheria kunaashiria kwamba uh, hapo mbeleni wakati Democrats wakiwa nao wakiwa na kura nyingi zaidi ya hamsini katika Senate inawezekana kwamba yale yale waliofanyiwa na Republicans na wenyewe vile vile wataweza kuyafanya hapo mbeleni. Kwa hiyo ingawaje ni ushindi ndiyo, sasa hivi Gosta ameingia katika mahakama kuu, lakini tukifikiria mbali sana kisheria na ki, na kisiasa ni kwamba huu ni ushindi ambao uh, ndani yake kuna utata ambao uh, inawezekana kwamba Republicans baada ya muda kidogo wataanza kusema kwamba labda ulikuwa sio ushindi ambao waliupenda kwa wakati huu. Uh, profesa, pengine labda ungeelezea kwa undani zaidi huo utata, ni utata wa aina gani? U, utata ambao utato, utatokea ni kwamba ino, kila baada ya miaka miwili kuna uh, kura kura zinapigwa na na theluthi moja ya maseneta lazima wasimamie ya wasimame ili kugombe, kugombea uh, kura ili waweze kurudishwa uh, kwenye senate na katika hao theluthi moja inawezekana kwamba uh, kama jinsi, jinsi mambo yalivyo sasa hivi ni kwamba zaidi ya senators watano wa Republicans wakishindwa, ni kwamba mara moja tayari, uh, Democrats wataweza kuingia na kuweza kupitisha au kukataa kupitisha jaji uh, yoyote ambaye atatokea kwa wakati huu. Kwa hiyo uh, sheria hii ilikuwa imewekwa zamani ili kuweza kuruhusu Uh, chama ambacho kina masenata wengi kuzidi uh, wenzake waweze kuwashawishi kuzungumza vizuri na kushirikiana katika kupitisha majaji, na kwa sasa hivi, kwa sababu uh, ya sheria hii iliyopitishwa kwa wakati huu ya ya masenata hamsini tu kuweza kumpitisha jaji, itaathiri ita vilevile majaji wengine kwenye mahakama ya chini ambao labda wangeweza kupitishwa kwa, kwa urahisi zaidi na tukiangalia zaidi ndani ya siku hizi mia moja Rais Trump ametia saini zaidi ya amri za kiutendaji ishirini na tano ikiwemo agizo la kuzitaka taasisi za serikali kuu kutathmini programu ya viza ijulikanayo kama H1B na pia kama tulivyoeleza hapo awali kuzuia mataifa saba mengi yakiwa Kiislamu kuingia hapa nchini raia kutoka nchi za Somalia, uh, Sudan, Yemen, Libya, Iran, Siria. Basi, je, katika amri hizi ni zipi ambazo zimekuwa na mafanikio katika jamii? Hebu tuzichambue kwa undani zaidi, Profesa Nigula. Uh, asante sana. Mimi sidhani kama zina mafanikio yote katika jamii, bali zitaweza kudhorotesha zaidi katika kuchochea hali ya ya kiuchumi na ya kimaendeleo katika taifa hili kubwa la Marekani. Nitagusia tu kwa mfano, katika visa za H1 uh, B kama ulivyozungumzia, ni kwamba hii ilikuwa ina inaleta baadhi ya watu ambao wana sifa maalum, kwa mfano za utendaji wa kazi na kitaaluma na kufundisha katika maeneo mbalimbali mbali ya vyuo vya juu na hata katika shule za sekondari hapa Marekani. Kwa hiyo ita- itajaribu itapunguza, mi nasema tu ile ile kasi ya upatikanaji wa baadhi ya uh, taaluma za watu mbalimbali ambao wanatoka katika mataifa mengine uh, duniani. Kwa suala la kuzuia baadhi ya raia uh, kuto kuingia uh, nchi hii, kwa, kwa upande wa nchi ambazo umezitaja za Kiislamu, mimi nadhani tu ni kwamba labda uongozi wa sasa hivi uh, ukae chini na kuliangalia kwa undani zaidi. Ni, ni ni si vizuri kwa sababu hizi nchi ni lazima washirikiane nao kwa karibu ili kupunguza matatizo yanayoendelea duniani uh, hii leo na swali hili hili nikikuuliza Profesa Nyang'oro, kwa upande wako, katika hizi um, amri za kiutendaji zaidi ya ishirini na tano, wewe unaona kuna zile ambazo pengine zimeleta mafanikio au hazikuleta mafanikio katika jamii, ni zipi? Nakubaliana na kabisa na tathmini ya mwenzangu aliyoifanya kwamba, uh, fa, faida ambazo zimepatikana kutokana na hizi amri ambazo kazisaini sio nyingi sana, na, na mfano wa H1B visa ni, ni, ni muhimu lakini okay, tukumbuke kwamba kwanza you know, uh, kimsingi, uh, kitu ambacho kina kina uh, kinaweza kudumu katika jamii ya Marekani ni kitu ambacho kimepitishwa kwa sheria ya bunge. Amri ambazo kalitia saini raisi, uh, rais Trump. Ni, ni amri ambazo zinaweza kung'olewa wakati wowote wa uh, kama rais mwingine akiingia, na ndio maana na ndio maana watu wanaosema kwamba sasa hivi hizi amri nyingi alizosaini kwa mfano uh, you know, uh, amri ya ya ya ya, ya, ya, ya, ya kuwezesha uh, mashirika kuingia kwenye misitu na kukata miti amri za kuwezesha uh, ku, kuondoa sheria za, za, za, za, za ku kulinda mazingira na vitu kama hivyo. Hizi ni amri ambazo ukiziangalia kwa kwa tathmini na kwa, kwa umbali zaidi, ni amri za kuwafurahisha tu wafuasi wake ambao walimpigia kura aa, Novemba nane, lakini kwa kimsingi kubadilisha hasa maisha ya jamii ya Marekani, hizi ni amri ambazo hazitafika mbali, na kwa hivyo aa, tukiangalia katika hizi siku mia moja zilizopita tukianza kuangalia hizi amri alizo alizozitia saini ambazo ni ishirini na tano nyingine wanasema kwamba labda leo na kesho ataweka nyingine zifike thelathini ni kwamba kimsingi hazitabadilisha sana aa, jamii ya Marekani na maisha yake na kwa hivyo ukiangalia katika hizi siku mia moja labda tu kwamba kumpitisha kumpitisha uh, jaji Gosage ndio ushindi mkubwa aliyoupata, lakini hivi vitu vingine vilivyobaki vili vili inakuwa ni wasiwasi na vilevile vile, ndani ya siku hizi mia moja ambazo zinakamilika hapo kesho siku ya Jumamosi. uh, rais Trump siku ya Jumatano uh, ya wiki hii alipendekeza suala la mageuzi ya mfumo wa kodi wa kupunguza kodi kwa wafanyabiashara na makampuni ya Marekani yaliyopo nje Tupe mtazamo wako basi kuhusiana na suala hili, Profesa Nyang'oro. Um, kwanza kwanza ha, hata kabla kabla sheria iliyopendekezwa haja, haijapelekwa haja, bungeni, tayari watu ambao wangeweza kumsapoti rais Trump wameanza kusema kwamba uh, hiyo sheria haitatita, ambao ni jamaa wa Republicans. Kwa sababu gani? Kwa sababu katika sheria za Marekani za, za kodi kuna vipengele vingi ambavyo vinaruhusu watu kutolipa kodi kutokana na sababu fulani fulani za za kuendeleza uchumi Uh, au sababu fulani fulani za kutokuwa na pesa za kutosha na vitu kama hivyo. Watu wengi sana ambao wangeweza ku, ambao wanafaidi sasa hivi ni watu ambao wanasupport uh, chama cha Republicans na na na na na, na, na, na wafuasi wengi wa hicho wa hicho chama wanaona kwamba hii sheria ambayo inapendekezwa sasa hivi haitawasaidia, kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kupita, na mimi ninavyoona kwa wakati huu ni kwamba hata ha, ha, hata jambo kubwa kabisa katika ile sheria, katika sheria ambayo inapendekezwa ni kwamba kodi i, i, ya kutoka asilimia thelathini na tano irudi mpaka asilimia kumi na tano kuwasaidia wafanyabiashara, ili waweze kuwekeza mali katika katika biashara zao haitakuwa, haitatosheleza uh, kuwatuliza Republicans, ambao wanafikiria kwamba vipengele vingine havitaweza kusaidia biashara ya ndogo ndogo na watu binafsi na kwa mujibu wa uh, shirika la CNN, suala la Rais Trump kwamba ni vyema kuweka Wamarekani mbele katika ajira na kuweza kuwaajiri Wamarekani ili kuweza kupunguza idadi ya watu wasiokuwa na ajira litaweza kufanikiwa na kuinua uchumi wa Marekani. Profesa Patrick Nigula hii ni kwa mujibu wa uh, mtandao wa CNN. Kwa mtazamo wako, ndani ya siku hizi mia moja, hili unaona linakwenda lina sawa, linaleta mafanikio katika kunyanyua uchumi wa Marekani? M, mimi na na na wasiwasi kidogo, kutokana na na mapendekezo yake. Sidhani uh, kwa, kwa, kwa ukaribu zaidi hili uh, pendekezo lake linaweza likasaidia kuinua uchumi wa Marekani. Ukiangalia kabla ya rais alikuwepo madarakani kuondoka, uh, hali ya ajira ilikuwa sio mbaya, ilikuwa katika katika hali ambayo ni nzuri na na kupungua kwa watu wasiokuwa kufanya kazi hapa Marekani. Mimi nadhani tu uh, haya ni maneno ambayo uh, alikuwa akiyasema wakati alikuwa ni mgombea na sasa anajaribu tu kuwa kuwafurahisha kama mwenzangu aliyepita, uh, wale waliomchagua, kusema tu kwamba mnaona sasa na nayatimiza yale niliyosema. Sioni kiuchumi kama kweli itasaidia kukuza uchumi na kupunguza, uh, upungufu wa watu wasiokuwa na ajira hapa Marekani. Na muda ukiwa ndio hivyo basi, unayoyoma, niko bado kwako, Profesa Nigula, katika hizi siku mia moja madarakani za za Rais Donald Trump, kwa mtazamo na tathmini yako, wewe unaziangalia vipi? Zina mafanikio hazina mafanikio na ni kwa nini? Kipi ambacho pengine angeweza kukipa kipaumbele zaidi ndani ya siku hizi mia moja? Uh, mimi kwa, kwa kuangalia tu kwa haraka haraka ni kwamba uh, baadhi ya watu ambao wanamzunguka sasa hivi sidhani kama wana uzoefu mzuri sana katika mambo ya sera na umuhimu wa kitu gani taifa hili linahitaji sasa hivi, na nafikiri itawachukua zaidi ya miezi sita kukaa chini na kuona kwamba ni mtazamo gani nchi hii inataka kuelekea kwa sababu uzoefu waliokuwepo walio katika madaraka sasa hivi ni mdogo sana kulinganisha na wale waliokuwepo miaka nane iliyopita. Kwa hiyo mimi naona tu warudi nyuma wafanye marekebisho kidogo tu katika bima ya afya kwa Wamarekani wote na waangalie uh, uh, kupunguza uh, labda uh, kushambulia mataifa uh, ya mengine ambayo wana wanajaribu kutumia nguvu za kijeshi, watumie zaidi diplomasia ili kuleta amani na utulivu ulimwenguni. Na kwa upande wako, Profesa Nyang'oro, katika siku hizi mia moja madarakani za Rais Donald Trump pamoja na utawala wake unaweza kutupa tathmini gani? Ni siku ambazo zimeonyesha matunda kwa Wamarekani ama bado kuna vitu ambavyo vina mapungufu na vinahitajika kufanyiwa marekebisho na kuangaliwa katika mtazamo tofauti? Kwa, kwa ujumla nakubaliana na tathmini aliyofanya mwenzangu Patrick, uh, kwa kwamba ina, inaonekana kwamba watu ambao wamemzunguka Trump uh, hawana uzoefu wa uh, mambo ya sera. Lakini mimi nadhani kikubwa zaidi ni kwamba tangu alivyoingia madarakani, kuna skendo nyingi sana ambazo zinatokea na hizi skendo zinazuia watu kuweza ku kujikimu katika kufanya kazi kwa kwa bidii, kwa sababu kila unapopiga kona kuna skendo nmoja, ukipiga kona ya pili kuna skendo nyingine. Mimi wasiwasi wangu ni kwamba watu wengi sana waliomzunguka pale wana skendo nyingi kiasi kwamba uh, katika miezi sita ijayo inawezekana kwamba wawili watatu wane au watano watatoka madarakani kwa sababu ya hizo skendo, na wakiondoka waki madarakani, na it, itakuwa ita, it, ita ni vigumu sana kwa Rais Trump kuweza kutimiza ahadi zake zote, ambazo aliwaahidi ambao watu ambao walikuwa wanamsapoti wanam wakati wa kampeni zake. Na kushukuru sana Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani. Hali kadhalika nakushukuru Profesa Patrick Patrick Nigula kutoka jimbo la South Carolina hapa Marekani. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami, mwongozaji Saida Hamdun, kwa upande wa picha ni Jafari Mojasiri, hapa studio ninayekuendeshea kipindi hiki nilikuwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza na kutakia wikendi tulivu popote pale ulipo.