Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ya sauti VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM jijini Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Baba Mtakatifu Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amefanya misa leo Jumamosi ikiwa siku yake ya pili katika ziara yake ya kihistoria ya nchini Misri. Alitembea kwa kutumia gari la wazi linalotumika kwenye mchezo wa golf kuzunguka uwanja wa michezo mjini Cairo. Baada ya kuwasili uwanjani hapo, maelfu ya watu alipeperusha bendera ya Vatican na maputo ya wa manjano walipokusanyika kwenye uwanja huo kusikiliza misa. Moja ya azma ya ziara ya Baba Mtakatifu nchini Misri ni kuimarisha juhudi za uhusiano wa kiimani kati ya Wakristo na Waislamu. Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba katika wakati ambapo makundi yenye msimamo mkali kimataifa yanasababisha migawanyiko mikubwa, mjadala wa kiimani ni muhimu kuendeleza uthabiti wa Misri. Ziara ya papa Francis imekuja huku kukiwa na wakati mgumu kwa Wakristo wa dhehebu la Coptic, moja ya madhehebu makubwa ya zamani ya walio wachache Mashariki ya Kati. Umoja wa Mataifa umeelezea ya masikitiko yake makubwa kwa kusambaa kwa ghasia na madhila ambayo anawakumba raia wa Sudan Kusini, ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya karibuni yaliyofanywa na serikali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Stephani Dujarric, msemaji katibu mataifa wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, wamesihi serikali ya Sudan Kusini na pande zote nyingine zinazozozana kupunguza chuki na kutimiza majukumu yao ya kuwalinda raia na kushirikiana na Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kibinadamu kuhakikisha wanaweza kufika kwa usalama katika maeneo ambayo raia wako katika hatari kubwa, hasa katika maeneo ya West Bank na Mto Nile. Taarifa ya Dujerik imeeleza kuwa kuzuka kwa mapigano mapya kunabainisha kutoheshimu ahadi walizotoa wakati wa kikao cha IGAD kilichofanyika Machi 27 mwaka huu, wa kutekeleza sitisho la mapigano na kufanikisha fursa za misaada ya kibinadamu kuwafikia raia wote huko sudan kusini. White House inasema rais Donald Trump amepewa taarifa kuhusu jaribio la karibuni la kombora la korea kaskazini ambalo halikufanikiwa na kuanguka kwenye eneo la ndani la nchi hiyo. Taarifa fupi iliyotolewa na ofisi ya msemaji wa White House imesema kwamba utawala wa Trump unafahamu. Rais Donald Trump haraka alitwiti majibu yake na kuandika, Korea Kaskazini imepuuza maombi ya China na rais wake anayeheshimika sana, wakati ilipofanya jaribio hilo, ingawaji halikufanikiwa hivi leo. Hii ni mbaya. Shirika la habari la Korea Kusini Yonhap limeripoti kwamba Korea Kaskazini imefanya jaribio la kombora mapema hivi leo kwa saa za huko. Jaribio hilo limekuja saa kadhaa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, kuitaka Umoja wa Mataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo kutokana na kukua kwa tishio. Wakati umefika kwetu sote kuweka shinikizo kwa Korea Kaskazini kuachana na njia hii hatari, na kulisihi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua kabla ya Korea Kaskazini kufanya hivyo usafiri wa umma mashule na mabenki yamefungwa kote nchini brazil huku vyama vya wafanyakazi vikiongoza mgomo wa nchi nzima kupinga hatua za kubana matumizi ambazo zinalenga kuboresha uchumi ambao umedorora huku kiwango cha ukosefu wa ajira kikiwa ni zaidi ya asilimia kumi na tatu mamilioni ya watu walikaa majumbani jana ijumaa ama kwa uamuzi wao au kwa sababu hawakuweza kufika katika sehemu zao za kazi maelfu wengine wameingia mitaani kufanya maandamano na kuziba barabara. Katika moja ya maandamano makubwa, maelfu ya watu walikusanyika mbele ya jengo la bunge mjini Rio de Janeiro na kupambana na polisi ambao walikuwa wakijaribu kuwaondoa. Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi huku waandamanaji wakiwarushia mawe. Umoja wa Ulaya umepiga kura kwa kauli moja kupitisha miongozo ya kufanya mashauriano kwa Uingereza kujitoa katika umoja huo. Mwenyekiti wa kikao hicho amesema hivi leo Jumamosi. Rais wa umoja huo Donald Tusk alitweet kutoka kwenye mkutano ambako viongozi wa EU walikuwa wakikutana mjini Brussels bila waziri mkuu wa Uingereza Theresa May na kusema miongozo yamepitishwa kwa kauli moja. Mamlaka ya kisiasa ya mataifa wanachama 27 wa EU kwa ajili ya mazungumzo ya Uingereza kujitoa katika umoja huo yako tayari. Viongozi 27 walipiga kura kuidhinisha miongozo hiyo katika muda wa chini ya dakika 15. Mazungumzo na Uingereza yatanza muda mfupi baada ya uchaguzi wake wa Juni nane. Mazungumzo yalilenga kwenye masuala kama vile ustawi wa raia wa EU na familia zao wanaoishi nchini Uingereza pamoja na suala la ada nchi hiyo kwa Umoja wa Ulaya kama EU inavyosisitiza kwamba Uingereza ibebe jukumu la kifedha kwa kujiondoa kwake katika umoja huo na ada yake inaweza kuwa takriban dola bilioni 65. Mkutano huo mfupi ulifanyika mwezi mmoja baada ya Mei kuchochea kipindi cha miaka miwili kwa Uingereza kujitoa katika EU kufuatia kura ya maoni ya kujiondoa huko iliyofanyika Juni 23 mwaka 2016. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. msikilizaji um, e, unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tukija kwako moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc shukran harrison kamau kwa habari hizo na kama nilivyokuwa nimewaeleza wasikilizaji ni kwamba leo ikiwa ni siku ya ijumaa basi kama ilivyo desturi tunakuletea livetalk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington ambapo huwa tunakupa nafasi wewe kuweza kushiriki kwa mada ya siku hiyo. Mada ya leo ni kuhusiana na maswala yaliyoibuka baada ya kutajwa kwa aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga eh, kama atakayepeperusha bendera ya muungano wa the National Super Alliance NASA katika eh, uchaguzi mkuu mwaka huu ambao unatarajiwa mwezi wa nane tarehe 8 kama alivyotaja mwaka huu, na vilevile tutaangalia maswala ibuka baada ya chaguzi za mchujo ambazo zimekuwa zikiendelea huko huko nchini Kenya, ambapo ni mengi yaliyojiri na bado kuna maeneo mengine nafahamishwa, ambapo hawajamaliza Harrison Kamau, lakini mm -hmm. kabla hatujazungumzia hayo, tutaanza na haya ya NASA na tayari kwenye laini ya yeah simu na msikilizaji, kumbuka kwamba utaweza, unaweza kuchangia kupiga simu ama kuenda pale kwenye Facebook, kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kuchangia pale, nasi tukipata nafasi bila shaka tutawasiliana na wewe kwenye laini ya yeah simu. Sasa hivi nafahamishwa yupo Profesa Herman Manyora akitokea kule nchini Kenya. Na Manyora, karibu kwa live talk, na twende moja kwa moja kwa suala hili la kumtaja Rais Raila Odinga aliyekuwa waziri mkuu hapo nchini Kenya kama mgombea wa NASA. Sasa kuna masuala ibuka, na la kwanza kabisa, maana yake watu wamesikia kabisa, wamesikia yale yalijiri jana katika bustani za Uhuru Park. Na swali ambalo, asante, swali limeulizwa sana ni kuhusu vipi ambavyo ya yale makubaliano waliosema wamekubaliana Je, yanawashikanisha kivipi? Na mtu anaweza kuondoka au akaongeza watu wengine? Tuzungumzie hili na wasikilizaji pia waweze kushiriki. Manyora, karibu kwa live talk. Asante. Nafikiri kwanza, uh, kwa sababu wameonekana wakiwa watano katika ule ule uwanja, ukumbi wa Hurupark, hilo linaashiria kwamba ana maanake hakuna alishurutishwa kuingia pale. Pili ni kwa sababu wamemkaribisha Isaac uh, Ruto na wa kericho wa jimbo la Kericho akiwa ni kiongozi wa tano. Maanake hapa wali wakiwa wanne, hiyo pia inaashiria kwamba wanaweza kumkaribisha mwingine. Na kwa hakika mkataba waliotia unaweka kwanza wale vinara vigogo wanne wa vyama vitanzu, na pia kuna kipengele ambacho kinasema wanaweza kumwingiza mwingine. Hicho ndio kimetumiwa basi kumwingiza Aisa Karuto, na nadhani pia kama kuna mwingine huweza anaweza akaingizwa. Lakini kwa kwa sasa nafikiri wamekubaliana. Bila shaka, ulivyotaja kuna tetezi, na ikiwa ni jambo la kawaida kama mtu ametaka kitu na apoteze, kuna hisia kali hutokea. Kwanza kuna uchungu, lakini hatimaye watu huwa wanakubali wana limetokea, na labda wanaenda mbele na Profesa, eh, je, katiba wewe, kama msomi bila shaka unafahamu mambo haya, lakini katiba ya Kenya inasemaje kuhusu eh, kugawa kwa mamlaka? Manake itakumbukwa wakati eh, katiba ya uh, mwaka iliyozinduliwa mwaka wa elfu mbili na kumi ilipotoka na walipotengeneza uh, ile serikali iliyopita ya rais uh, Kibaki na Raila odinga kuliku, ilikuwa kwamba lazima wangeenda kwenye bunge kubadilisha baadhi ya vipengele. E, je hii katiba inaruhusu hawa kuweza eh, kuwagawia ku, uh, viti eh, baadhi ya wale ambao ni vigogo? Swala hili kwa hakika ni nyeti, ni tata na watu wengi wanalichangia eh, kwa kwa namna mbalimbali mbali, mawakili hawajakubaliana namna wanaweza kuangalia swala hili lakini kwa kifupi ni nikiangalia katiba ya Kenya inamruhusu rais kuunda baraza la mawaziri. Katiba hiyo hiyo inamruhusu rais kupitia kwa gazeti la kitaifa kumteua waziri fulani kutekeleza kazi fulani ama mamlaka fulani ambaye imepitishwa na bunge. Kwa hivyo itakuwa rahisi kipengele hiki nafikiri. Naam. Kwa hivyo itakuwa ni kuonyesha kwamba itakuwa rahisi kwa wao wao, iwapo wataunda serikali kutangaza tu uh, mtu fulani ndiye achukue wadhifa kama mfano uh, uh, waziri ambaye anashughulikia uh, ambaye yako juu au uh, ana anaongoza maswala ya mawaziri. Ndio hivyo nasema naam, hakuna sheria inayepinga rais kufanya hiyo. Naja ja kwako, Benjamin Ayoi. Karibu sana kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaona mambo ya ambavyo yameendelea, umsikia mama Afya Rama akisema kwamba yeye akiwa ndani ya chama cha Wiper hakufurahishwa na mambo yalivyotokea wakati wa uchaguzi ule wa mchujo. Sasa anauliza hivi, uliona tangazo la jana? kuna vyama vingi ndani ya NASA na kuna wagombea wengi ambao hawajafurahishwa na matokeo ya uchaguzi mdogo huu. Sasa unaona kama jambo hilo litaathiri vipi shughuli za kampeni yote ya upande wa NASA? Ninashukuru sana kwa hiyo nafasi. Ni nikiwa maeneo haya ya Mombasa, maeneo ya Magongo, ni Benjamin Pande. Kwa hiyo nafasi, mchango wangu ni ya kwamba, kwanza kabisa, kutokana na hali ya mchujo, kuna makosa yaliyofanyika na vyama vyenyewe mwanzo kwa sababu kuna kazi tatu ambazo wanapaswa kuelewa kwamba kuna kitambulisho cha nchi na kuna kitambulisho cha IAPC na kuna kitambulisho cha chama. Walipoingia katika msururu wa kusema ya kwamba wanataka kufanya uchaguzi wa mchucho wakitumia kitambulisho, hapo ndipo walipopotea ramani yao, na ikiwa hawa wenzetu wanaosema ya kwamba wanaenda kama private candidate, nina uhakika ya kwamba ikiwa mtu alikuwa ana ueleti ama ana umaarufu katika wananchi, kura zina wananchi, kura ziko na vyama mm -hmm. Kura ziko na wananchi na bila shaka mtu atakaposimama kama private candidate, ikiwa wananchi wamempenda watamchukua hivyo hivyo. Naam, sasa mwisho itaishia kwamba vyama vitaumia, kwa sababu tumejaribu kushauri vyama ya kwamba kando na katiba ya vyama, waangalie katiba inji na waangalie matako ya wananchi. Wanakataa kabisa, wao wanaenda na, na, na, na katiba ya vyama. Na asante Benjamin Ayoyi, hapo ukiwa maeneo ya Mombasa. Profesa, kuna suala ambalo limeibuka tena, Rais Uhuru Kenyatta kutangaza jana kwamba ana puuzilia ya mbali ukipenda hiyo uh, uh, lineup ya NASA na kusema ni kutafutia vijana. Ao, the, amewaita the boys kuwatafutia kazi, na sasa wengine nao wanasema katika muungano huo wa NASA uh, labda inaonekana hadharani kwamba jamii ya Wakikuyu uh, haijawakilishwa. Hebu uh, nipe, uh, nipe taswira yako kuhusiana na tetesi hizi manake zikitokea lazima zizungumziwe. Naam, bila shaka Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wamepuzilia mbali, hata kucheka kwamba hawa jamaa wa, wanatuambia nini sasa, kwamba hawa kumbe walikuwa wakitafuta mamlaka na pia tukingoja watupe mshika bendera. Sasa wanatupa ile, tumejua hii ni mchezo tu. Awatowashida kidogo, labda kwa lugha aliyotumia, ndio s sioni kama ni lugha inafaa rais, lakini hii ni wakati wa mashindano. Wakati wa mashindano watu watatumia lugha yote, lakini akiwa ni rais, labda ange angekuwa makini kidogo na kwa lugha ya heshima na bila kuwadharau wenzake, manake hawa ni viongozi kama yeye na je, kuhusu jamii fulani kuwa kwamba hazipo kwenye hiyo lineup, unafikiri hili hili itakuwa na athari zozote katika manyani aoni kundule? Manake sasa wewe <laughs> hawa ni jamii tano, hawa ni jamii karibu nne, yeye <laughs> ameshikanisha jamii mbili mbili, <laughs> mbili sasa. <laughs> <laughs> Ni, ni yupi ambaye ana dosari kubwa? Yeye ameshikanisha Wakalenji na Wakikuyu, hawa ameshikanisha Wajaluo Waluhya wameweka mule ndani wakale nyingi, hasa ka Ruto, wakamba wamo ndani. Sasa so, so, ni nani anafaa ku <laughs> Kuingiliwa. Nikidhani ni yeye ana wawili hawa watu, angalau wana jamii nne tano. Na kabla hujauliza swali, kama niruhusu, ni nimuulize Mama Afya Rama atuelezee hii independent, manake hilo ndilo swala ambalo linatamba sasa, kuingia kwa independent, wale ambao wameondolewa kwenye michujo hasa. Manake nini? Ni chama au ni mtu kusimama peke yake, na wewe mwenyewe utaingia kule? Hebu eleza kwa kwa kifupi tu, dakika moja hivi cha chama ambacho ikiwa utasimama ni kiko katika serikali yani, kiko katika utasimama kama independent, wewe peke yako, na wewe una ruksa ya kuweza kumsupport yeyote yule ambaye unamtaka. Only option ilikuwa ni independent party. Mimi mwenyewe ninavyozungumza, niko kwenye independent party na nimeingia na nitakuwa kwenye debe mwezi wa nane tarehe nane Mungu akijalia. Kwa hivyo ina maana Afya Rahman, kwamba chama hiki kinatambuliwa kama vyama vingine na kitapewa haki zote wakati wa uchaguzi ujao na pia uzuri wa chama kama hiki utakuwa kwenye debe na utakuwa no. na nembo yako, symbol ambayo mwenyewe umejichagulia. Na pia ni kwa, kwa, kwa mwananchi wa kawaida ambaye anaweza kwenda kusoma na kile chama, fee yake pia ni nafuu sana, maanake kama mimi women rep nitasimama na shilingi elfu kumi peke yake, wakati kwenye chama cha waipa nimelipa laki mbili nusu na hiyo pesa imepotea hivyo hivyo, lakini kama tungekuwa tunajua umuhimu wa independence party tungekuwa sote tumesimama na independent party hivi ninavyokwambia. Ikiwa katiba itaweza kurekebishika, basi independent party itaweza kuwa hata na president Kenya. Barabara kabisa. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Bado kuna redio zingine ambazo zinayabeba matangazo haya ikiwa ni pamoja na redio yetu pale Nairobi 107.5 FM. Unaweza kuendelea kusikiliza pale na pia kwenye mtandao, tupo kama nilivyosema kwenye tovuti yetu. Kamau, tuanze na nini? Uh, kwa kweli kabisa natumai kwamba Profesa Haman Manyora bado yuko, Profesa Manyora bado huko? Asanti sana kwa hivyo, ningetaka kwanza turudi kwa mambo ya NASA. Uh, profesa, unaona kwamba hawa ni viongozi watano, ni vigogo watano, na tunajua kwamba kuna rais, naibu wa rais, kuna waziri mkuu na naibu wawili, kabila kama ulivyoguza pale, wametoka maeneo tuseme matano ya nchi ya Kenya, na tumeshuhudia kama mwaka wa elfu mbili na nane wakati kulikuwa na serikali ya muungano, tuliona shida kwamba katika uteuzi wa serikali na nyadhifa zingine, kila mtu anadai kwamba watu wangu hawakuchaguliwa, uteuzi huo unaegemea upande mmoja. Iwapo serikali ya NASA itafikia kupata uh, ushindani ama itashinda na kuweza kuunda serikali katika baada ya uchaguzi ujao, unaona kama kutakuwa na shida katika uteuzi wa baadhi ya vyeo vya serikali kutokana na wakuu hawa ambao ilisemekana ama wenyewe walisema kwamba wote wanatoshana? Uteuzi utakuwaje? iwapo serikali itaundwa bila shaka wa serikali zote za, za, za, za mseto au za muungano wana mivutano zake, na pia tumekuwa hapo awadi na serikali za mseto na maemo hiyo, ama makubaliano yakapuzuliwa mbali, na ndio sababu ukiona raundi hii mara hii kuna mkataba ambao hao watano wameingia ndani, wameandika vizuri kutumia mawakili na pia wamepeleka kwa msajili wa vyama. Ika, ikimaanisha kwamba mara hii itakuwa ni vigumu mmoja wao pia kuweza kuwahepa wale wengine au kupuuzilia mbali mkataba, na mamlaka yanaweza kugawa jinsi walivyoafikiana eh, na kuandikishana na kuwasilisha kwenye kwenye afisi ya msajili wa vyama. Ikawa ni katika sheria ya Kenya inakubali hayo, lakini pili kuna jambo moja ambalo watu waoni Serikali hii ya katiba mpya ni rahisi sana, rahisi kuangusha kupitia kwa kura isiyokuwa, kwa kura ya kutokuwa na imani naye. Hapo awali, kabla hii katiba, ilikuwa ni vigumu manake kumtuma rais nyumbani kwa ile vote of no confidence. mm -hmm. kura ya kutokuwa na amani ilimaanisha kwamba bunge linavunjwa mara moja, munamtuma na nyinyi. mm -hmm. Muna pia mnaenda, lakini mara hii bunge linaweza kumtuma rais nyumbani pasi na bunge kuvunjwa, ikimaanisha kwamba ukiwa ni rais, kwa mfano Raila Odinga, umepata ujaribu kuwahepa wenzako watashirikiana na wanajubilii na hiki hii itachangia kuwaweka pamoja. Mama Afya, kama ilivyo desturi, kabla hujazungumza, hebu tusikie alivyosema Recho Shebesh hapo jana ambapo kulitokea mtafaruku e, alafu tueleze kama haya ni katika Nairobi tu au ni maeneo mengine. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tuende kwake Recho Shebesh. Ni watu tunajua vile walifanya. I don't care what wapate hiyo iwe historia yake, lakini hao sio watu wau walipigia kura. Tunajua na tunajua vile walizunguka. Okay, wacha wapate sifa yake. <coughs> Hangepiga hizo kelele, kura zake zilikuwa zinaibiwa. Kwa hivyo mimi nakwambia hivi, nasema tena, nasema wazi bayana, hivi vyama havikuwa vimejitayarisha. Haja yao ilikuwa ni kuchukua pesa za wananchi. Nakumbuka vizuri kwamba Mheshimiwa Moses Wetangula aliposimama, alielezea na akasema kwamba maendeleo kweli yanahitajika kwa kila mmoja, lakini kuna eneo ambalo limeendelea kuliko maeneo mengine, na akauliza wazi, eneo lipi linahitaji maendeleo kuliko lingine? Kwa hivyo akasema sisi, madhumuni yetu ni kusimamisha walio mbele, alafu ku, ku, ku, kuleta maendeleo kwa wale walio nyuma, wafikie wale wengine wakiwa wamesimama. Sitaki kutaja kwa sababu sitaki kusema ukabila ama nini, lakini Profesa, ulisikia kweli taarifa hiyo? Ina maana kwamba kuna wale watasimamishwa wa kimaendeleo ili wengine wavutwe na kuwafikia. Inaweza kuwa ni ukweli, kwamba objective reality, kwamba kuna maeneo ambayo yako mbele kuliko mengine. Jambo hili si Kenya peke yake, hata kule Marekani kuna maeneo ambayo yameendelea kuliko mengine, si ni kweli? Kwa hivyo labda alipomaanisha bwana Wetangula ni kwamba, labda tangu tupate uhuru kuna maeneo ambayo yamefaidika kuliko mengine, na labda NASA ikichukua wakati huu wanaweza kuwa ni wenye kuendeleza maeneo ambayo yamebaki na kupeleka pesa zaidi mashinani kupitia hizo devolved units kwenye makaunti. Nafikiri huo ndio ungekuwa useni mwafaka kuliko ku, kusema kwamba kuna maeneo fulani ama eneo fulani ambalo. Kenya hii ni moja, na sioni ni vizuri kiongozi yayote asimame katika adhara na kusema kuna eneo ambayo imependelewa. Hiyo nafikiri si vizuri. Bi Afia Rama, utasema nini kuhusiana na matamshi hayo? Uh, hapo pia mimi ningesema vilevile ambavyo Profesa amezungumzia tungesema tungeapa ugatuzi ma, pesa nyingi za kuweza kule ambako hakujawakilishwa vizuri, maanake tunaona kuna sehemu zingine zimeachwa kabisa. Kuna sehemu zingine zinajisikia kwa wao ni wa Kenya. Kwa hivyo ugatuzi ungepewa nguvu zaidi, na katika ugatuzi kupewa nguvu zaidi ni kuangaliwe yule governor ambaye yuko mahali pale, mahali anaweza kuenua ule ugatuzi katika eneo bunge, ene, eneo kaunti yake. Asante sana Mama Afya, Rama, msikilizaji sasa tuangalie tena yale ambayo mnasema. Tunashukuru kwa kuweza kushiriki, hasa kupitia Facebook na vilevile vile kupitia mtandao wa Twitter. Naona Jackson Mbisi anasema Wakenya wameona Raila ndiye anafaa kuongoza muhula ujao, ndio maana NASA wameamua kuungana kwa pamoja. Na Mbaga Karim akiwa kule Mbezi, natumaini ni Tanzania huko. Kamau ninahakika uchaguzi wa Kenya utakuwa na ushindani mkubwa zaidi. Sa Wakenya wamefanya uchaguzi wa mashinani, umeonekana ni sarakasi. Kujifunza kutoka hapo, tuwe na michujo mizuri siku za usoni. Wana NASA washikane, wanajubilii wasidharau NASA, wajikaze, wa wajue huyu ni mpinzani wa dhati. mm -hmm. Lakini la mwisho na la muhimu ni wakenya wadumisha amani. Kura inakuja inaenda, na nchi inabaki ni yetu. Tupendane, manake baada ya tarehe nane tutabaki Wakenya. Asante sana Profesa Haman Manyora na wote walioshiriki, ikiwa ni pamoja na Ivan Zigashie na vilevile vile Benjamin Ayoi na kama mlivyosikia tulikuwa naye na pia mama Afya Rama katika VOA. E, hapa hii leo tukiwa ni live talk katika matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, kutoka kwangu mimi, e, BMJ Mrithi nawaaga, lakini siwezi kusahau msimamizi wa matangazo alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa na nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa sasa tunasema kwa herini kutoka Washington, hadi wakati mwingine. Nashukuru sana kwa muda ulionipa, wakati tukisikiliza marudio ya VOA Express kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, hadi wakati mwingine, na kuacha nacho kiburudisho. Kwaheri. Na mfuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Baba Mtakatifu Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amefanya misa leo Jumamosi, ikiwa ni siku yake ya pili katika ziara yake ya kihistoria nchini Misri. Alitembea kwa kutumia gari la wazi linalotumika kwenye mchezo wa golf kuzunguka uwanja wa michezo mjini Cairo baada ya kuwasili uwanjani hapo. Umoja wa Mataifa umeelezea ya masikitiko yake makubwa kwa kusambaa kwa ghasia na madhila ambayo anawakumba raia wa Sudan Kusini, ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya karibuni yaliyofanywa na serikali, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Stephani Dojerik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wameisihi serikali ya Sudan Kusini na pande nyingine zinazozozana kupunguza chuki na kutimiza majukumu yao ya kuwalinda raia. Whitehouse inasema imepewa taarifa kuhusu jar... Rais Trump amepewa taarifa kuhusu jaribio la karibuni la kombora la Korea Kaskazini ambalo halikufanikiwa na kuanguka kwenye eneo la ndani la nchi hiyo. Taarifa fupi iliyotolewa na ofisi ya msemaji wa Whitehouse imesema kwamba utawala wa Trump unafahamu Rais Donald Trump haraka alitwit majibu yake na kusema Korea Kaskazini imepuuza maombi ya China na rais wake anayeheshimika sana, wakati alipofanya jaribio hilo, ingawaji halikufanikiwa hivi leo Jumamosi, na hiyo ni mbaya sana. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.