Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 97 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM dares salam Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump ameahidi kufanya maamuzi makubwa kuhusu mkataba wa Paris wa hali ya hewa katika wiki mbili zijazo. Alizungumza jana Jumaamosi kuadhimisha siku 100 madarakani katika mkutano wa hadhara uliofanyika Harisburg, Pennsylvania. Alizungumza katika eneo ambalo kulikuwa na takriban watu elfu kumi ambao wanamuunga mkono na kumlaki kwa vifijo, huku akisema USA, USA, USA. Awali wakati wa hotuba ya rais, mwandamanaji mmoja alizuiliwa na kuondolewa kwenye mkutano huo. Rais alisema mwondoweni hapa, huku umati ukimshangilia. Rais alielezea ahweni yake kutohudhuria hafla ya waandishi wa habari ya White House ambayo hufanyika kila mwaka hapa Washington. Alikizungumzia siku mia moja madarakani, Trump alieleza hatua kadhaa akisema muda wake madarakani umekuwa na mambo mengi ya kusisimua na yenye tija, kama vile kuwarejesha wachimba makaa kazini, kulinda wafanyakazi wa viwanda vya vyuma na bati na kuondoa kanuni ambazo zinafuta nafasi za ajira. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR leo Jumapili imepeleka shehena ya kwanza ya vifaa kwa zaidi ya watu elfu kumi na moja kaskazini mwa Angola, katika eneo la mpaka ambako watu hao wamekimbia ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba zaidi ya raia milioni moja wamekoseshwa makazi ndani ya DRC tangu mzozo mbaya uzuke katika mkoa wa Kasai katikati ya mwaka elfu mbili kumi na sita huku takriban watu elfu 23 wakitafuta hifadhi kwa kuvuka na kuingia nchini Angola. Mwakilishi wa UNHCR kwa eneo la kusini mwa Afrika, Sharon Cooper, amesema katika taarifa kwamba watu wanaowasili huko wanahitaji msaada wa haraka wa kuokoa maisha yao ikiwemo chakula, maji, makazi na huduma za afya. Msaada wa idara hiyo ulijumuisha vyandarua vyenye dawa, mablangeti na vifaa vya usafi wa vyoo ambapo vimewasili kutoka Dubai na kufika katika eneo la Dundo kiasi cha kilomita mia moja kutoka kwenye mpaka wa Angola na DRC. Rais wa Marekani Donald Trump amemkaribisha rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kuja hapa Washington kujadiliana masuala mbalimbali, kiwemo tishio la Korea Kaskazini kwa usalama wa kieneo baada ya kuzungumza kwa njia ya simu jana Jumamosi, taarifa ya White House imesema Yalikuwa ni mazungumzo ya kirafiki, ambapo viongozi hao wawili walijadili wasiwasi wa ushirika wa mataifa ya Asia kusini Mashariki, ASEAN, kuhusiana na usalama wa kieneo ikiwemo tishio linaloletwa na Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imefyatua kombora Jumamosi asubuhi kaskazini mwa mji mkuu Pyongyang. Wote Washington na Seul wamesema jaribio hilo halikufanikiwa, lakini bado lilishutumiwa vikali na jumuiya ya kimataifa. Papa Francis amesema jana kwamba mzozo wa nyuklia huko Korea Kaskazini umekuwa ni mkubwa na kuonya kwamba vita na taifa ambalo limetengwa vitaharibu sehemu nzuri ya ubinadamu. Rais wa Marekani Donald Trump anasema hatakuwa na furaha kama Korea Kaskazini itafanya tena jaribio jingine la nyuklia ambalo litakuwa la sita, na, na, na kusema pia haamini kwamba rais wa China ambaye ni mtu anayeheshimiwa sana atakuwa na furaha kwa hilo. Rais Trump amemzungumzia kuhusu Rais Xi Jinping katika mahojiano yaliyorushwa leo na kituo cha televishen cha CBS katika kipindi cha Face the Nation. Alipoulizwa kama kutokuwa na furaha na Pyongyang kwa jaribio la nyuklia kuna maana ya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya utawala wa Korea Kaskazini wa Kim Jong Un, Trump amesema, sijui, tutaona. Ripoti za vyombo vya habari vya Uturuki zinasema kuwa mmiliki raia wa Iran wa kituo cha televisheni kinachorusha matangazo kwa lugha ya Farsi amepigwa risasi na kuuawa mjini Istanbul pamoja na mwanamume mwingine. Said Karimian, mmiliki wa Jem TV, alipigwa risasi Jumamosi usiku. Mwanamume mwingine aliyeuawa ameripotiwa kuwa mshirika wake wa biashara. Haijajulikana sababu ya mauaji hayo. Jem TV yenye makao yake Dubai inarusha matangazo ya tamthilia za Kituruki na vipindi vingine vya burudani kwa lugha ya Farsi na kuyarusha nchini Iran. Tehran imekuwa ikikosoa vikali Jem TV na vituo vingine vya televisheni wakivishtumu kujaribu kusambaza tamaduni za magharibi nchini humo. Vyombo vya habari vya Iran vimesema Karimian alikutwa na hatia mwezi uliopita bila ya kuwepo mahakamani kwa kusambaza propaganda dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Nam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi hiki cha salamu na muziki. Hii leo anayekuendeshea kipindi ni mimi BMJ Mridhi. Natumai utaendelea kuwa nasi hadi mwisho, na tunaanza na salamu zake Josphat Ngonda ako kule Jombe, Tanzania. Anasema salamu zangu ziwaendee: Ibrahim Kuchungula akiwa Dar es Salaam, Meni Rufu Kinyunyu akiwa Tanga, Dikson Kitago akiwa Jombe anasema ujumbe tufanye kazi kwa bidii, na naona tupate pia salamu zake huyu, Musa Abasi asema yuko kule Moro town, zake salamu asema za dati ziende, ziende kwao wazazi wake Abasi Juma na mkewe Azize Salim akiwa Tanga Korogwe mtawala ndana, pamoja na ndugu na jamaa wote. Ujumbe, ukiona shida nyingi ujue heri inakaribia, hivyo tukome na tusikate e, tamaa nam Moses Edward Mdela. Um. Ah, huyu hapa ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunakupa nafasi utume salamu moja kwa moja, asante. Salamu za kwa kwanza kwa huyu Imanuel Mwaya Mnyapanda akiwa Arusha, za pili kwa Marco Suli akiwa Basutu Manyara, za tatu kwa huyu huyu Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi, za nne kwa huyu na matiketi Mohamed akiwa Kilimanjaro Moshi, tano na za mwisho kwa huyu ba, ba, Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi. Ujumbe nawatakia usiku mwema. Asante sana Moses Edward Mdela kwa kuweza kutuma salamu kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Natumai kwamba wamepata ujumbe huo. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki, ambapo tunakuletea salamu hizi na muziki huu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa tunajiunga naye Aquilino Kihanza akiwa kule Tanzania. Aquilino, karibu kwa salamu na muziki, na uweze kutuma salamu moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Aha, na salamu zangu za kwanza tuma kwa mamangu, Lucia Mdegera akiwa Iringa, Tanzania. Za pili kwa babangu mzazi akiwa Iringa huko kwa Tanzania. nitajia tukianza watatu, mke wangu Oliva Mwasenga, Tunduma itunduma Tunduma, Mbeya. Wanne, kakangu Zebeda, ukianza akiwa Iringa Tanzania. watano Kihanza akiwa Iringa. Wa sita na wa mwisho wa rafiki yangu Shedi akiwa naye Tunduma. Asante ha, sana hai, kwa kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, wewe pia unaweza kutuma salamu iwapo utatuandikia pale kwenye Facebook uweze kupata uh, kupata nafasi ya kushiriki eh, katika mpango huu wa salamu na muziki eh, shukrani sana, kihanza ukiwa hapo Tanzania. Nashukuru ha, sana nawe, kazi njema barabara kabisa. na msikilizaji, nikiangalia upande mwingine naona wale ambao wametutumia kadi zao, hasa salamu na wengine salamu zao kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Namwona hapa Suleman na Masudi, Sulemani Masudi akiwa kule Zanzibari anasema, salamu zangu zifikie Ibrahim Masudi akiwa kule kichakani, kisiwani Pemba. A, kakimu, kakimu Haji akiwa Zanzibari, Babi akiwa Zanzibar, amini hakimu akiwa Zanzibar pia na vilevile. Namwona Robert Dio Christian wa Morogoro, anasema salamu zangu ziwaendee watangazaji wote wa idhaa hii ya VOA Swahili pamoja na wakazi wote wa Morogoro. Shukran sana Robert Dio Christian kwa kutusalimia hapa, kwa niaba ya wenzangu nitafikisha salamu zile. Wahabu Nyangwama akiwa kule Pwani, Tanzania asema salamu zangu za kwanza ziwafikie wanafunzi wote waliomaliza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na salamu za mwisho zimfikie mpenzi wangu ninayempenda, ujumbe na wapenda nyote barabara bara kabisa. Msikilizaji, sasa naona ni wakati mwafaka tuweze kupata kibao cha mziki. Namwona mwanamziki huyu kutoka Kenya anajulikana kama Jagwa, akikwambia kigeugeu. Twende kazi, Jagwa. Ninapomwamini kila binadamu Wishowe, ananigeukia Dunia ni zamishi Ama uniweke niishi peke yangu Kwani, ninapomwamini kila binadamu Wishowe, ananigeukia Nimtazame nani, nimwamini nani, nani Wananigeukia Vigeugeu, vige uge Niishi peke yangu kwani ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia, dunia nizamishe ama uniweke, niishi peke yangu kwani ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia naondoka hapo, mwanamziki Jagua wimbo wake huo Kigeugeu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aa, kipindi leo kikiendeshwa nami BMJ Mridhi. Sasa basi, tuone ni nani mwingine ametuma salamu. Namuona huyu Masaja Diusa kutoka kule Igate, Geita, Tanzania, asema salamu zangu ziende kwa hawa wafuatao. Kwanza, babangu mzee Deus Kanone. Pili, kwa mama yangu mzazi Msilieta Gugu. Tatu, kwa mke wangu Agnes Mashiku. Ujumbe, nawapenda nyote na nawapenda sana. Samuel Urumba wa Uliampiti, ziende salamu kwa Anet Kini, Stanley Samuel, uh, Jonas Urumba anasema ujumbe, nawapenda sana. Fadhili Shirima naye kutoka kule Lusaka, Zambia asema salamu zangu ziwaende Inyasi Gavasi, Emmanuel Erasimi, Felicita Erasimi, Gabrieli Gabrieli Faustini, Patrick Kimario, Tigi Arobogasti, tupendane na tuendelee kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Charles Haira anasema yuko Mjombe, Tanzania, zangu salamu kwa familia ya Mr. Haira akiwa Mbinga, Litembo, vilevile vile Litembo, Kingua, wadogo zangu wote na Marieta Koreda Innocent wote wakiwa Mbinga. James Tano nasema uko Zega Tabora nasema zangu salamu kwanza zimwendee Mabere Malale Mwandu John Fikiri Dario Ngakala Lutahiwa Busisi Solome Daniel Elias Masudi Chinga Konoisi Chengo, Chenjo Huseni Nasoro Lucas Albert Mseti Sidi, uh, Musa Ismaeli Togolani na wengine wote ambao wananijua. Huyo ni James tano, James akiwa kule Nzega, Tabora. Uh, basi nikiangalia upande mwingine, naona salamu zake Haruni Mwegoha wa Morogoro Mtumbatu. Uh, salamu zangu zimwendee mwanangu Rebeka Haruni, uh, Hana Haruni, Suzana na Habeli bila kusahau mke wangu Selina Mwegoha. Ujumbe nawatakia wanangu masomo mema, Mungu awatangulie. Uh, barabara kabisa. Msikilizaji, kumbuka ni kipindi cha salamu na muziki weekend hii, ambapo na anapeperusha salamu. Sasa ni huyu Aaron Julius. Aaron Julius akiwa uh, kusema yuko wapi, lakini anasema anatuma salamu zangu kwa uh, dalaksa A, akiwa Masumbwe, salimu ipariro akiwa soya Chemba. Mwingine ni mesha kimarwa mwankuru, anasema hivi ako kule Mesha. Mesha kanasema angependa kutuma salamu zake kwa yani wankuru nyeimo akiwa kule Kehancha, Kenya. Salamu zangu ziwaendee pia mango kibuni wa manyata Serengeti, Tanzania. Na nani huyu mwingine magesa ngatita mstaafu Chacha Mwegete na Gesero Mwita, wote wakiwa Machowe Serengeti, Tanzania. Salamu zingine ziendee wachungaji wote wa KAG sehemu ya Kuria, ujumbe: kuweni na moyo wenye ushujaa. Basi naona ni wakati mwingine tupate kibao kutoka hapa Studio 15 ikiwa ni salamu na mziki, lazima pia tupate mziki na mwana, mwana mziki Diamond. Mwanamziki ambaye kwa kweli anafahamika sana katika maeneo ya Afrika ya Kati na Afrika Mashariki na maeneo mengine mengi. Moyo Wangu. Haya basi, tuangalie tuone, nani wengine wako kwenye laini za simu? Naona sasa uh, tunampata kwenye laini ya simu. Halo. Naam, Vincent Chelua, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunakupa nafasi uweze kutuma salamu moja kwa moja uh, kupitia hapa studio kumi na tano, sawa e, na namtumia Rais John Pombe Magufuli, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kazi nzuri aliyoifanya ya kutafuta watu ambao walifoji vieti watu ambao na vieti ambao sivyo, ambao imefanya kwa siku ya leo kutambua wafanyakazi elfu tisa na kumi na moja ambao walikuwa wanafanya kazi katika serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Namtumia dada yangu Yasinta Chulea ambaye ni hakimu hapa Kigoma mjini. Namtumia rafiki yangu Denis Kiangani yuko Sialibi, Mbeya. Asanteni sana. na una ujumbe wowote? ujumbe wote, tupendane Asanti sana ah, naam, endelea. Tupendane. Unajua upendo, upendo ndio kila kitu. Ukiwa na upendo, huwezi kuvaa bomu ukaenda kanisani kuwalipua wenzako, ukaenda mskitini, au ukaenda msikitini au kwenye mkusanyiko wa watu ukawalipua wenzako. Naam, tunashukuru sana Vincent Chulea kwa kutuma salamu kupitia Sauti ya America. Mambo namna hiyo hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, studio kumi na tano, kipindi ni Salamu na Muziki zikikujia moja kwa moja kutoka Washington na nichukue zingine hapa ambazo zimeandikwa naye. Maunta Musa anasema yuko Tanga kule Tanzania, anasema zangu salamu zimwendee kaka Musa Saidi wa Bukoba, kaka yangu Hasani Karigo wa Kimara, Dar es Salaam, Odo Arafa Bakari wa Nguvu Mali yuko Tanga, na ujumbe anasema tupendane kweli kweli wabaya waulizane. Haya basi. Kumbuka msikilizaji, wewe pia unaweza kutuma salamu, iwapo utatuandikia hasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile vile unaweza pia kututumia salamu kupitia Twitter, kututumia ujumbe. Unaweza pia kutuma ujumbe kupitia Instagram, na jumbe zote hizo sisi tutaweza kuziona na kuzipeperusha uh, tunapopata wakati wa kufanya hivyo. Namwona huyu Masudi ashababi mfikwa Ah, nasema yuko Zambia, salamu zangu zimwendee babangu mzazi Agostino Mufikwa na rafiki yangu shababi Jeume wakiwa Tunduma. Ujumbe, usimzalau mtu usiomjua, Mungu hapendi mambo hayo. Basi huo ni ujumbe murwa kabisa. Otieno Ben Otieno, salamu zangu zifike kwake ndugu yangu Ouko akiwa Karatina, Kenya. Eunice Eldon na Nancy wakiwa Magunga Police Station, na watu wote wanaosabikia mani yu Uh, ni Manchester United asante, uh, Otieno Ben Otieno kwa hizo salamu. Naye Naftali Kiani mkazi wa Sigida Tanzania kule asema, anasema uh, tuna wasalimu wote ambao wanasikiliza idhaa hii kwa sasa hivi, na Mungu awalinde. Ben Kapole Ben Dason wa Mbeya Tanzania asema salamu kwa Malata wa Iringa, Dine Kalinga wa Tukuyu na anasema matatizo mbegani wa Chunya pia apokee salamu zake. Naona muda unanipa kisogo hapa studio, basi mimi sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridi, lakini kabla sijaondoka na kuacha kwa kibao hiki chake mwanamuziki Asley anasema na kusema, tutaonana tena panapo majali. Wa shukrani sana wasikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Naondoka hapa na kama nilivyosema, ni kibao na kusema, mwanamuziki ni Asley. Hadi wakati mwingine, kwa herini kwa sasa Nyumbani yeah. Mama memuachiya buku kisto beba memnunulia kuku. Ukiludi nyumbani mikono mitupu tena, kuludi kwako ni usiku. Ah, inanihuma na sema zinyamazi hata uninunulie nyama Na mfuatao ni muktasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump ameahidi kufanya maamuzi makubwa kuhusu mkataba wa Paris wa hali ya hewa katika wiki mbili zijazo. Alizungumza jana Jumamosi kuazimisha siku, siku mia moja madarakani katika mkutano wa hadhara uliofanyika Harrisburg, Pennsylvania. Alizungumza katika eneo ambalo kulikuwa na takriban wafuasi wake elfu kumi ambao wanamuunga mkono na kumlaki kwa vifijo huku akisema USA, USA, USA. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR leo Jumapili imepeleka shehena ya kwanza ya vifaa kwa zaidi ya watu elfu kumi na moja kaskazini mwa Angola katika eneo la mpaka ambako watu hao wamekimbia ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Umoja wa Mataifa umesema kwamba zaidi ya raia milioni moja wamekoseshwa makazi ndani ya DRC tangu mzozo mbaya uzuke katika mkoa wa Kasai katikati ya mwaka 2016 huku takriban watu elfu 25 wakitafuta hifadhi kwa kuvuka na kuingia nchini Angola. Rais wa Marekani Donald Trump amemkaribisha rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kuja Washington kujadiliana masuala mbalimbali ikiwemo tishio la Korea Kaskazini kwa usalama wa kieneo baada ya kuzungumza kwa njia ya simu jana Jumaamosi. Taarifa ya White House imesema yalikuwa ni mazungumzo ya kirafiki, ambapo viongozi hao wawili walijadili wasiwasi wa ushirika wa mataifa ya Asia Kusini Mashariki, ASEAN, kuhusiana na usalama wa kieneo ikiwemo tishio linaloletwa na Korea Kaskazini. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.