Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji popote pale ulipo wakati umefika hivi sasa kukuleteni marudio ya kipindi chetu cha kila siku Jumatatu hadi Jumapili kwa undani kipindi ambacho tunaangalia mambo yanayotokea sehemu mbalimbali za dunia na kuchambua kwa undani zaidi basi wapenzi wasikilizaji ni kipindi ambacho kinawajieni wakati wa saa tatu za usiku saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika ya kati basi ni matarajio yetu kwamba utakuwa pamoja nasi kwa dakika ishirini na tano zinazokuja hapo basi tunakuleteni kwa undani marudio hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji kupitia facebook live stream hali kadhalika msikilizaji wetu radio katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandei shomari Nam, kwa undani hii leo tunaanza kama alipokueleza hapo awali, kumulika, ikiwa leo ni siku ya malaria duniani, na basi kwa kuwa ni siku hii, tunaanza kumulika chanjo mpya ya malaria ambayo inaanza majaribio katika nchi tatu za Afrika. Basi kutaka kujua haya kwa undani zaidi, hii chanjo hasa ni ipi, inafanya nini, majaribio yake ni yapi, tunajaribu kuangalia hilo. Nimezungumza kutoka kule nchini Tanzania na Profesa Julius Masaga ambaye yeye ni mtafiti, na kutaka tueleze anaofahamu zaidi kuhusu chanjo hii mpya ya malaria. E, kama ulivyosema, hii ni chanjo sio ya kwanza. Ni kwamba chanjo za aina mbalimbali zimefanywa majaribio katika nchi mbalimbali na Tanzania ni moja wapo, lakini hii chanjo ambayo inaenda kwa jina la RTSS ilifanywa majaribio katika nchi mbalimbali na nchi za Afrika, na ikaonyesha kwamba inaweza kuzuia malaria kwa watoto wachanga. Kwa hiyo baada ya majaribio hayo tumeendelea na namna na taasisi ya uh, utafiti wa magonjwa wa binadamu hapa Tanzania ilishiriki katika utafiti huu ambao tulifanya katika kituo chetu kimojawapo ambacho kipo Tanga. Kwa hiyo hii chanjo imeonekana iko in, salama na pia inaweza kuzuia malaria kwa asilimia uh, isiyozidi hamsini. Pamoja pamoja na hii chanjo sio kwamba sasa watu wataacha kutumia aina nyingine ya kinga, kwa sababu hii chanjo haitoi kinga kwa asilimia mia moja. Kwa hiyo watatumia hii kinga watoto, lakini bado hao watoto wataendelea kutumia kinga za aina zingine, njia zingine, kama kutumia vyandarua vilivyowekewa viuatilifu, na pale anapougua mtoto inabidi aende akapate matibabu kama kawaida kwa sababu haitoi kinga ya asilimia mia kwa mia. kwa yep. Hiyo sasa hivi wamesema inajaribiwa katika nchi tatu <laughs> yeah, mojawapo ikiwa ni Kenya, nyingine Malawi na Ghana. Sisi hapa Tanzania tumeshindwa kutumia, kwa sababu tulifanya mradi wa kwanza, lakini kwa sasa hivi mareli ya Tanzania kidogo imeanza kushuka, kwa hiyo ma malaria sio kubwa sana kiasi cha kwamba sisi tunaweza tukashiriki katika huo mradi, lakini mradi wa mwanzo tulishiriki. Kwa sasa hivi sasa, sasa wanaangalia uh, kwamba ikitumika pamoja na uh, chanjo zingine iwaweze pia kuangalia kama zinaweza kuwa na mwingiliano au hakuna mwingiliano. Kwa hiyo hiyo chanjo ni nzuri, sisi tulishaijaribu hapa Tanzania na ikaonyesha matokeo kwamba chanjo iko salama na pia inaweza kuzuia malaria. Na pengine Profesa, kwa sababu hizi chanjo kama unavyosema ziko nyingi na huwa zinatumika wakati tofauti, hii kwa nini hasa ikawekwa kwa kundi hili la watoto wadogo? Kwa sababu tun, kwa sababu unazuia, kwa sababu malaria pia, kwamba malaria uh, kwa ina uh, afekti watoto wadogo, na ndio ilipojaribiwa, ilijaribiwa katika kundi hilo. Kwa hiyo sasa inabidi hawa watoto ambao bado hawana kinga kubwa Uh, zaidi ya magonjwa mbalimbali ikiwa ni pamoja na malaria, wao wakakingwa waka ili wasiweze kupata infection ya malaria, kwa sababu tunaamini kwamba uh, mtoto mdogo anaweza kupata uh, malaria attack au anaweza kuugua katika mwaka ni kati ya mara mbili mpaka mara tatu. Kwa hiyo kwa hii chanjo peke yake inaweza ikapunguza uh, huku kuugua kwake ikawa ni mara moja katika mwaka. Kwa hiyo ni kwamba hao watoto ambao wako kwenye hatari zaidi ya malaria, ndio maana ya chanjo imelenga katika kundi hilo, badala ya kulenga kwenye watu wazima ambao tayari wana kinga za malaria na magonjwa mengine. Na unafahamu Profesa, kwa nini suala hili la kinga limechaguliwa katika hizo nchi tatu ilizotaja? Hizo nchi tatu zimechaguliwa kwa sababu nchi nyingi ziliomba, na sisi Tanzania tuliomba pia lakini hatukuchaguliwa. Kitu kikubwa ambacho wametumia kigezo ni kwamba wanatumia kwenye nchi ambazo hayo maeneo ambayo yanafika iko ma... nyingi, kwamba sasa inaweza ukaipima kweli uwezo wake ikitumika katika njia za kawaida, kwamba inaweza kuzuia kwa kiasi gani. Kwa hiyo hakuna kitu kingine kikubwa zaidi ambacho kimefanya ichaguliwe labda Kenya, uh, Ghana na Malawi. Sisi pia tuliomba lakini tukupata, kama nilivyosema awali kwamba Uh, malaria kwa Tanzania, maeneo mengi malaria imepungua. Mfano, ile eneo ambayo tulifanyia majaribio ya mwanzo tumeshindwa uh, kuendelea na hizo chanjo kwa sababu malaria imekuwa chini sana. Kwa hiyo huwezi ukatoa matokeo ya haraka ambayo inahitajika katika ulimwengu au katika dunia, ili watu waweze kuona huo ubora. Kwa hiyo inabidi iende katika maeneo ambayo uh, malaria bado iko nyingi, na kwamba inaweza kutoa majibu ya uhakika kwamba ni kiasi gani hii chanjo kweli ina inaweza kupunguza infection kwa watoto. Unaweza kutueleza Profesa, chanjo hii imetengenezwa wapi na nchi gani zilihusika kuitengeneza hii chanjo? Itoka GSK ndio. Wapi hasa ya GSK? ambao wako Switzerland, na na kweli imeshapita WHO, wameona inafaa. Kwa hiyo ndio maana wametoa iweze kutumika katika hizo hizo hizo hizo nchi tatu kwa sasa hizi na unafikiri kuna watu wengine ambao wana wasiwasi na matumizi ya chanjo wasizozifahamu, nini ambacho unawaeleza? Chanjo si mara ya kwanza kwamba ndo inatoka hapa duniani, tuna chanjo za aina nyingine mbalimbali ambako watoto wanachanjwa, lakini tu kwamba tu hii ni tofauti na chanjo zingine. Chanjo zingine kama ya kifoi kwamba inayofanya protection mia kwa mia, lakini chanjo ya malaria wajue kwamba haizuii mia moja kwa mia, mia moja kwa mia moja ni kwamba anapochanjwa, lakini ule mtoto atakapougua, uh, wa, wahusika au wazazi wahakikisha wanapeleka mtoto hospitali, wasije wakasema kwamba kwa sababu amechanjwa malaria sasa malaria hatapata tena, au kwa sababu amechanjwa malaria sasa waanze kukaa tu nje, mtoto anaachwa nje, anafanya anawekwa kwenye maeneo ambayo ni hatarishi ya humwa na malaria na mbu kwa hiyo inabidi, pamoja na kwamba anapata hii chanjo, wasiogope hii chanjo, ni nzuri kwa salama, si imeshafanya majaribio, lakini tu ni kwamba wawe na tahadhari kwamba hii chanjo haitoi kinga asilimia mia moja, kwamba mtoto anaweza akaugua endapo ataumwa na mbu, na kwamba akiumwa na mbu, inabidi akiugua, inabidi akatibiwe na hizo kinga zingine wasiziacha kwa sababu kuna chanjo ya malaria. Ni kwamba waendelee na chanjo zingine za malaria, kinga zingine kama kutumia vyandarua, na anapougua katibiwe, na tuendelee kuua mazaria ya mbu katika maeneo yetu, na aina zingine za ambazo zinatumika, watu tuendelee kutumia, tusije tukaziacha kwa sababu eti kuna chanjo. Haya, huyo ni Profesa Julius Masanga kutoka nchini Tanzania akieleza kuhusu chanjo. BM umemsikia hapa akigusia kwamba hii sio kwamba ni asilimia mia moja ya kutibu huu ugonjwa, lakini watu wafahamu kwamba ni chanjo. Kwa hiyo ni njia mojawapo, kwa sababu bado ipo kwenye majaribio. Lakini vilevile vile, e, tuliangalia kwa upande wa Kenya kama unaofahamu, BMJ, chanjo hii kule inafanyiwa majaribio. Bila shaka. Naam, sasa pale Kenya tumempata Dkt Jackson Kioko, yeye ni mkurugenzi wa huduma za afya kutoka wizara ya afya nchini Kenya, na kutaka kujua haya ya majaribio kwa upande wa Kenya, nini kinafanyika, atueleze zaidi anachofahamu. Dkt Jackson Kioko, tumsikilize. Hii chanjo uh, itaanza kupatianwa kama pilot katika nchi ya Kenya uh, mwaka ujao. Uh, na itakuwa kwa kupatiwa kwa watoto ambao wako uh, uh, uh, miezi miezi miezi miezi tano uh, na kuendelea mpaka uh, miaka tano, na hii ni chanjo ambao haitapatianwa uh, kwa sasa uh, ka, katika hii age group uh, popote katika hii nchi ya Kenya. Itakuwa kwa mahali ambao malaria Uh, iko kwa wingi malaria uh, ambao watoto wengi wanakufa kwa sababu ya malaria. Labda daktari, utueleze kwa nini hii chanjo wanataka kuwapa tu watoto wakati kuna watu wazima wengi pia wanapata shida ya malaria. Uh, watu, watu wazima tayari wako na kinga ya malaria. Uh, hii tunataka kupatiana na watoto ambao bado mwili yao haijakuwa na kinga ya malaria. Na kwa muda huo ambao itatolewa hii chanjo, ni nini ambacho nawashauri wale wasiojua chochote kuhusu hii chanjo? Kuna wengine huo wanaogopa wakisikia chanjo mpya. Vile tunafanya kwa sasa hii ni, ni kama piloti. na vile nimesema, hii chanjo itakuwa kwa sehemu chache tu, sio kwa kaunti zote za nchi. Na vile tutafanya, wakati tutaanzisha hii chanjo tutafanya kufanya kuelimisha wananchi juu ya hii, hii, hii chanjo kwa sababu wengi hawafahamu, na mtawaelimisha pengine. Labda ni hatua zipi ambazo dokta unaweza ukatueleza hii chanjo inatumika ina, ina au itakuwa inafanywa vipi? Kutakuwa kwa sindano kwa mdomo au inasemekana? no, no, chanjo chanjo yenyewe itakuwa ni kama sindano, na wakati mikakati yote itakuwa ime, mpango yote itakuwa imekamilika imeka, imeka uh, hii chanjo yenyewe itakuwa uh, kwa mpangilio wa National Immunization Program itakuwa ita inapatianwa kama uh, ile chanjo zingine zinapatiana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hii nchi, na ni kwa watoto, sio kwa watu wazima. Na unajua pia chanjo hii wamesema itakuwepo Malawi na baadhi ya nchi zingine, labda unaweza kutuambia wametumia nini kuchagua hizi nchi? Nilikuwa nimesema hii chanjo itakuwa Kenya, Malawi na Ghana, na hizi ni nchi ambazo zilikuwa na uh, idadi kubwa ya malaria lakini zimeonyesha ya kwamba malaria, idadi ya malaria uh, imefunguka kiasi ya kwamba hii chanjo inaweza kuwa uh, kuwa introduce kwa hizi nchi. Na pengine ni muda wa miaka mingapi itaenda kwa nchi zingine, kwa sababu kuna nyingine nyingi ambazo zinahitaji pia hiyo chanjo? Kwanza kwe tukishafanya pilot, sasa ile ile, ile, ile, ile process itafuatilia sasa. Ni eh, ni kwanza kupeleka kwa uh, part zingine za nchi. Eh, ndio sasa tuwe tunaweza tukusema kwamba uh, zile kaunti zingine ziko na idadi ya malaria iko juu, kwanza zipate hiyo chanjo. Ukishapata country wide coverage, sasa ndio eh, eh, watu watafikiria kama itaenza nchi zingine. Na pengine kuna gharama dakta, kwenye kutumia chanjo gharama zikoje? Watawezaje kuhudumu hizi gharama, pengine wale wa nchi zingine mtakapokuwa mmeipitisha Unajua, kwa sasa hi, hi, hi hii chanjo haina gharama kwa nchi uh, labda gharama ile itakuwa ni kupitia kulipa wafanyikazi na hivyo. Hii ni chanjo ambayo imepatiwa kama grant uh, ni arrangement ile ya public private partnership uh, ambapo serikali inashirikiana na uh, na na washikadau wengine uh, kwa hivyo itakuwa kama chanjo zingine tu uh, kama nchini kama Kenya for example chanjo ni free Hakuna uh, pesa unawezakiwa kulipa. Kwa hiyo wale ambao hawafahamu nini ambacho unawaambia, dakta, wale ambao hawajui chochote kuhusu mambo ya chanjo, ushauri wako kwa wao watu ni nini? Well, ile, ile ningeweza ningependa ninge, ninge kuwashauri ni kwamba kutakuwa kutakuwa na chanjo ya malaria, lakini hii chanjo kwanza tunaanzisha a pilot project. Tukishajua hii chanjo inasaidia watoto kupitia kiwango fulani, basi hapo ndio tutaambia wananchi wote kijumla. Sasa hii chanjo iko na watoto wa uh, miaka miezi fulani, miaka fulani wanaweza pata hii chanjo. Kwa sasa tunafanya pilot. Haya, huyo ni Dr. Jackson Kioko akiwa ni mkurugenzi wa afya katika idara ya afya nchini Kenya akizungumza nasi uh, siku lakini. BMJ Murithi pia umefuatilia kwa kina kutaka kujua Uh, asante sande, Shomari. Ni kwamba nimezungumza na daktari Charles Kamodho kutoka kule mjini Thika nchini Kenya, ambaye anafuata sana maswala yanayohusu malaria katika nchi ya Kenya, na amenieleza mengi, lakini kwa sababu ya muda hatutaweza kusikia yale ambayo amesema hususan kuhusu serikali inavyofanya kudhibiti hali hii. Kama ulivyosikia, ni kwamba katika hafla iliyofanyika mjini Nairobi walikuwa wanasema kwamba asilimia hmm, ishirini na moja ya visa vimepungua katika kipindi cha muda usio mrefu sana miaka mitano namna hii, lakini tusikie Dr. Charles Kamodo alivyosema nilipo, wakati nilipomuuliza kuelezea kuhusu chanjo hii. Unajua sande, kwanza uh, kwamba chanjo hii umeeleza ni Kenya, Malawi Ngana. na Ghana katika nchi za Afrika ambazo no. zinahusika. Kwa hivyo nimeuliza hususan azungumzie Kenya, hivi ndivyo alivyonieleza hiyo mambo bado inaendelea bado, lakini lazima niseme kwamba hata e, ingewapo ingiwa, kwamba hiyo pilot program bado inafanyika pia huku Kenya na tuna wataalamu wa malaria ambayo wanaangalia hiyo mambo pia kwa e, kule mkoa uh, uh, wa pwani na pia mkoa wa lake Victoria e, m kuna experiments nyingi na pia na najua kwamba hata huku mjini kuna, kuna watu ambao wanafanya kazi ya hiyo hiyo chanjo. Um, bado iko kwa hiyo level ya experiment, haija- haijaanza kutumika uh, you know, uh, kama kitu ambacho ni standard, bado ni experiment, bado lazima tuone kama hiyo chanjo itafanya kazi ama la. Kuna kunayo chanjo ambayo ilitumika hapo awali na ili, ilitengenezwa na daktari kutoka Colombia na tunajua kwamba ndio ilifanya kazi , lakini sio hati ilifanya kazi sana kwamba, uh, mpaka kuzuia malaria kwa watu wengi, hivyo wale ambayo walio, wa, walipata hiyo chanjo sio kama chanjo zingine tunazo chanjo tuseme za polio na za shida zingine ambazo zinafanya kazi kwa zaidi kumaanisha mtu akipata hizo chanjo zingine ni sio rahisi kupata hiyo hiyo mradhi ambayo anakuwa ana, ana, ana, protected na hiyo chanjo kwa malaria ni tofauti hiyo hiyo protection hiyo protection sio nyingi sana na inaweza ile ya Colombia tunajua kwamba ilifika karibu 30 ama 40% kumaanisha wale ambao waliopata hiyo chanjo walipata hiyo protection ya 30 to 40 percent, ni kumaanisha bado walikuwa na risk ya kupata hiyo mradi hiyo mradi ya malaria na, na, na, wacha nirudie kusema kwamba sio kama chanjo zile zingine kama za miradi zile watoto wanapatiwa, kwa sababu hizo zinafanya kazi, kazi uh, na nguvu zaidi. E, pia sasa hii ambayo inafanyika hii pilot ambayo inafanyiwa sasa um, ni ni pilot ambayo sasa tunataka kuona itakuwa na effect gani, itakuwa na nguvu ya kufika wapi? Kwa hivyo bado hiyo, you know, results za hiyo pilot lazima tu, tusubiri na tuone vile itatokea. Naam, ni Dr. Charles Kamodho ambaye ni mmiliki wa taasisi inayojulikana kama the International Clinic iliyo katika mji wa Thika huko Nairobi, akitoa tathmini yake kuhusiana na hali hiyo ya chanjo ambayo inafanyiwa majaribio kama ulivyosema, Sande Shomari. Naam, na ikiwa hii ni siku kubwa kama ulivyosema, tunaangalia hapa kwenye mtandao wa Twitter. Eh, rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete anaandika kwenye Twitter kwamba kama nchi zilizofanikiwa eh, zitaigwa, basi malaria itakuwa historia. Hii ni hashtag malaria day kwenye Twitter. Bila shaka na tulivyosema hapo mwanzo, najua muda umepita, lakini kuna mengi sana ambayo yameendelea hasa katika uh, mji wa Nairobi ambako waliamua kufanya hafla ambayo ilikuwa kubwa sana, ilianza jana usiku na ndipo ametangaza takwimu nyingi kweli, eh, kuhusiana na hali ilivyo ya malaria kwa sasa, lakini ukweli ni kwamba visa vimeshuka katika takriban miaka mitano iliyopita, lakini bado kuna kazi ya kufanya. Kazi bado ni kubwa sana, mengi yamekuwa yakizungumzwa. Basi tutaendelea kufuatilia suala hili kwa kina zaidi, na kushukuru BMJ Muridhi. Na basi hebu tuangalie katika sehemu yetu ya pili. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kwa undani hii leo. Basi kabla ya kuendelea mbele, kibao kidogo cha muziki kapite mapigo ya moyo. dani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa basi, tunaelekea katika sehemu ya pili ambapo tunamulika idadi ya madaktari nchini Tanzania. Taasisi ijulikanayo kama Sikika na MAT au Medical Association of Tanzania, e, hawa wametoa takwimu wakisema kwamba kwa hesabu za mwaka elfu mbili na mbili mpaka kufikia mbili na kumi na tano kuna kiasi cha mgao wa madaktari sifuri nukta tano kwa watu elfu kumi. Hii inaonyesha kwamba kuna asilimia 39.6 ya wahitimu wa udaktari hawafanyi kazi hiyo, na wanaofanya kazi hiyo, asilimia 6.4 wanafanya katika mashirika ya kimataifa yasiyo ya kiserikali, taasisi za utafiti na taasisi za elimu ya juu, wakati asilimia 42.8 ndio wafanya kazi katika hospitali mbalimbali mbali. wakati 15.5 asilimia wamesoma elimu ya juu na asilimia 13.7 wanafanya kazi katika taasisi zisizo serikali. Basi tumezungumza Daktari Ahmed Sabuni kutaka kujua kwa undani pengine yapi ambayo yanazungumzwa katika hali ilivyo huko nchini Tanzania, tukifuatilia kwamba bado kuna changamoto, kuna mambo mbalimbali ambayo pengine yanaonekana katika idara hii au katika sekta ya afya nchini humo, na Daktari Sabuni anazungumza nasi akisema inavyotakiwa hasa kihalisi, mmoja kwa daktari mmoja kwa siku na inatakiwa daktari mmoja kwa siku wahudumia wagonjwa thelathini mpaka hamsini sawa yeah. Na kwa specialist ya hudumiwa wagonjwa nane mpaka kumi kwa siku sawa mm. Lakini kwa kutokana na namba ndogo ya madaktari waliopo nchini, kwa sababu tukiwa tunasema madaktari tunazungumzia wale ambao wana hii inaitwa amo, yani wenye advance diploma na degree kwenda mbele lakini kutokana na uhaba ama uchache wa madaktari unakuta kwa siku daktari mmoja anahudumia wagonjwa kuanzia sabini mpaka mia moja ambayo kimsingi hata ukiangalia ile huduma yenyewe inayotoka kutokana na namba ya wagonjwa ambao umehudumia kwa siku inakuwa sio huduma ile ambayo ilistahili apate mgonjwa na hii inatokana na kwamba labda mafungu anayopewa hizi wizara zetu ambazo zinahusika na kwenye kuajiri anakuwa labda ni madogo kwa maana anakuta namba nyingi ya madaktari ambao walitakiwa wawepo kwenye system, wako nje ya system, aidha wako kwenye ma-NGOs wao kutafuta malipo mazuri zaidi, umeona na, wengine wapo tu majumbani, yani kwamba hawana ajira o, changamoto zipo nyingi, lakini labda tunaweza tukasema ni ukosefu wa wa mafungu ya kusababisha kwamba watu wengi wakaingia kwenye system, na kingine kinachochangia watu wengi wanakushindwa kuingia kwenye system ni kwa sababu hakuna motisha, yani motisha zile za kuwasababisha watu waende wakafanye kazi serikalini. Ndio maana unakuta namba daktari mmoja anahudumia wagonjwa wengi sa, wengi sana kwa siku, lakini pia ukiacha idadi ya namba ya madaktari ambao wanahudumia wagonjwa wengi kwa siku, pia kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa kuhusu wanafunzi wa udaktari. Pengine hilo tuliangalia kwa upande wake, kuna wanafunzi na vyuo vingi ambavyo vimeongezwa pengine kwa upande wa Tanzania na tunavyozungumzia kwamba kuna vyuo vingi vimeanzishwa, pia tuangalie kwamba vimeanzishwa lini, kwa sababu ukisema vyuo vingi vimeanzishwa, kuna chuo kama UDOM toka kimeanza kureleasi madaktari, sahizi huu ni takriban eh, kwa miaka mitatu ndio kimeanza kureleasi madaktari, lakini hawa waliotolewa kwa hii miaka mitatu yote hawajapata ajira yani, still wako mtaani, hawajaingia kwenye soko la ajira, yaani wako kwenye soko la ajira lakini hawajaingia kwenye na kuna vyuo vingine kama Ifakara kama KIU vimeanzishwa, lakini bado havijaanza kutoa zile product ambazo zitakiwa. Kwa hiyo e, tunaweza tukasema labda after five years ndo hivi vyuo ambavyo vimeanzishwa vinaweza vikaingiza vile product zao kwenye, lakini hawa ambao wameshaanzisha wameingia kwenye soko la ajira, lakini bado hawajaajiliwa. Ndiyo maana unakuta namba ya madaktari ambao wanahudumia wananchi inakuwa ndogo, kwa sababu wengi wako mtaani, hawajapata ajira na inakuwaje kwamba madaktari wengi wanakuwa wako mitaani hawajapata ajira, wakati tayari mahitaji mahitaji ya madaktari ni makubwa, hasa kama ume, ume, umeangalia pia hii ripoti nalizia masuala ya vijijini, huko mahitaji ni makubwa pengine zaidi. Ndo maana nitasema ukilinganisha na hapo awali, sahizi kuna idadi kubwa ya madaktari ambao wanamaliza vyuo kwa mwaka, lakini mafungu ya kusema kwamba kuwaajiri ili waingie kwenye sistimu ya serikali na labda ni madogo. Kwa sababu tuangalie tu waliomaliza mwaka juzi, ili mpaka sasa hivi hawajaajiliwa kwao, tunasema kwamba Tanzania ina idadi kubwa ya madaktari lakini wako mtaani, hawajaingia kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kuajiliwa, kwa sababu unatoka, mheshimiwa ameniambia, najua hapa kidogo kati kumeaishwa habari ya kuajiri na nini unakuta hata hivyo vyuo ambavyo tunasema vimeanzishwa vingi, vingio vimelilizwa, lakini bado wako mtaani wengi, labda wanaingia kwenye njia wengine, wanaingia kwenye hivi vyuo kwenda kufundisha kini, hawajaingia kwenye. Na ndio maana nakuta hata mheshimiwa alivyosema kwamba ana hao ambao walitakiwa kwenda Kenya, atawaajiri yeye na wengi wao wanasema atawapeleka vijijini. More. lakini moalakini sataab mtarara wakiingia, hakuna cha maana kinachoweza kufanyika, kwa sababu bado uhitaji wa madaktari ni mkubwa, na sio kwamba hawapo, wapo, ila bado hawajaingia kwenye naam, kwa sababu ukizungumzia swala hilo lilitajwa kwamba ilikuwa wapelekwe madaktari mia tano nchini Kenya lakini Nam, basi kufikia hapo muda wetu na atotoshi na kushukuru sana mtazamaji na msikilizaji. Shukrani kwako Dkt. Jackson Kioko kutoka nchini Kenya, hali kadhalika Profesa Julius Malaga kutoka Tanzania, hapa studio mwenzangu BMJ Muridhi upande wa pili Saida Hamduni, hali kadhalika hapa studio mimi ni Sunday Shomari Omar Kaseko, upande wa pili na msimamizi Hadija Riami. Asanteni ya na watakieni wote alasiri njema na kwaherini. ni hayo tu basi wapenda wasikilizaji ndio tuliokuwa nayo hii leo kipindi cha kwa undani marudio leo jumapili kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki mimi ni abdu shakur abud nikisema asanteni na hadi wakati mwingine hapo kesho saa tatu za usiku ni kibao cha muziki mimi nikisema alamsik kwaherini