Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Hiligongo tukikukaribisha katika matangazo ya leo, Juma Jumatatu Mei mosi mwaka 2017 karibu Katika matangazo ya kumekucha Afrika hii leo tunaangalia jinsi utawala wa rais Donald Trump utakavyoendelea kwa miaka minne ijayo baada ya kupima siku mia moja za kwanza. Akiendelea hivi, inaonekana kwamba atakabidhiwa na changamoto nyingi zaidi, maanake kuongoza taifa ni tofauti na kuongoza biashara na kuwa mkurugenzi mkuu wa biashara. Tuna ripoti pia juu ya upinzani wa Burkina Faso unafufuka tena baada ya utawala wa zaidi ya mwaka mmoja wa wafuasi wakuu wa rais aliyeondolewa madaraka Blaise Compaore. Na katika makala ya jamii na maendeleo hii leo tunaelekea nchini Burundi ambako vijana waliomaliza masomo ya juu waanza ufugaji wa samaki. Baada ya kumaliza masomo nilikwenda nyumbani pamoja na wengine na tukakosa kazi, kwa sababu ajira kutoka serikalini hazitoshi. Baadaye ndipo tulishauriana na tukafikiria kazi ya kufanya, hapo ndipo tuliamuru kufuga samaki. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia anwani yetu ya tovuti www VOA swahili com na mitandao ya FM huko Afrika Mashariki na Kati. Lakini kwanza, Idi Ligongo na habari za dunia. Wanajeshi wa Ufaransa wamesema hapo jana Jumapili kwamba wamewaua zaidi ya wanamgambo ishirini nchini Mali, karibu na mpaka na Burkina Faso. Maafisa wa jeshi la Ufaransa na mashuhuda wamesema shambulizi hilo limefanyika kwa njia ya anga na ardhini, katika misitu kwenye kanda ya Sahel. Zaidi ya wanajeshi elfu tatu na mia tano. Wamepelekwa kote nchini Mali, burkina Faso, Chad, Mauritania na Niger, wakipambana na wanamgambo wa Islamic State. Mali imeongeza muda wa hali ya tahadhari kwa miezi sita ijayo, wakati inapopambana na wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida upande wa kaskazini na wanamgambo wanaofanya mashambulizi kutokea burkina Faso katika upande wa kusini. Viongozi wa Kiislamu na Kikristu walikutana katika mkutano wa kimataifa wa amani nchini Misri wiki hii kwa kulaani ugaidi kutumia jina la dini. Mkutano huo ulifanywa katika muda ambao Misri inakabiliana na kuongezeka kwa wanamgambo katika sehemu mbalimbali za nchi. Akihutubia mkutano wa amani ulioandaliwa na chuo kikuu cha Al azhar mjini Kairo, ambacho ni chuo kikuu cha Kiislamu kikongwe chenye, ma, chenye mtandao wa kitaifa wa shule kikiwa na wanafunzi takriban milioni mbili. Kiongozi wa chuo hicho Imam Dr Ahmad Altayyeb aliwaambia wanaotumia dini kufanya ugaidi, amesema, ni, amesema si Uislamu, si Ukristu wala si dini yeyote ile, e, na maandiko yenye kutaja matendo ya kigaidi kuwa ni sehemu ya misingi ya dini. Papa Francis alikuwa Misri kwa siku mbili akihutubia mkutano huo na akihudhuria pia, na matamshi ya Daktari Ali Tayib na kusisitiza juu ya jukumu kuu la viongozi wa kidini kutangaza juhudi za kutumia dini kusababisha ghasia. Mkuu wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis ametoa mwito kwa nchi ya tatu kama Norway kujaribu kuchukua jukumu la upatanishi katika ugomvi kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Anasema hali imepamba moto ya kuzusha uwezekano wa kutokea maafa yatakayosababisha na silaha za nyuklia. Abdu Shakur Abud na maelezo kamili. Papa Francis anasema anaamini sehemu kubwa ya binadamu itaangamizwa katika vita vyovyote vitakavyoenea duniani Akizungumza na waandishi wa habari ndani ya ndege yake akirudi Vatican kutoka ziara ya siku mbili mjini Cairo mwishoni mwa wiki, Papa Francis alisema pia yeye yuko tayari kukutana na rais wa Marekani Donald Trump wakati atakapohudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri duniani mjini Sicily, Italy mwishoni mwa mwezi ujao, lakini aliongeza kusema kwamba hana habari zozote kwamba serikali ya Washington imeomba kukutana naye. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alipendekeza Norway kwa vile nchi hiyo ilikuwa pia mpatanishi katika ugomvi kati ya Israel na Palestina na kuweza kufikia makubaliano ya siri iliyokuja kufahamika kama makubaliano ya Oslo mapema miaka 1990. Mkuu huo wa kanisa alizungumzia swala hilo baada ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la kombora la masafa marefu muda mfupi tu baada ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson kuonya mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wiki iliyopita kwamba kushindwa kuzuia mipango ya nyuklia na makombora ya Pyongyang kunaweza kusababisha athari mbaya sana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan hapo jana amesema serikali yake imesikitishwa vibaya na picha za video zinazoonyesha wanajeshi wa Marekani wakishirikiana na wapiganaji wa kikundi nchini Siria ambacho Ankara wanachukulia kama magaidi na Washington inaamini kuwa kikosi madhubuti katika mapambano dhidi ya Islamic State. Vikosi vya Uturuki wiki iliyopita vilianzisha mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Syrian Kurdish Peoples YPG ambalo Ankara inachukulia kuwa ni washirika wa Siria wa kundi linalopigwa marufuku la PKK ambalo kwa muda mrefu linataka kujitangazia himaya kusini mashariki mwa Uturuki. Marekani imepinga mashambulizi ya Uturuki kwa kusema hayakuwa na baraka za muungano unaoongozwa na Marekani na ambayo imesema yamesababisha vifo vya wanajeshi wa washirika wake. White House imemtetea rais Donald Trump kutokana na mwaliko wake kwa, kwa rais wa Ufilipino kutembelea Washington, ikieleza kwamba lengo la kuongeza washirika wa Asia kuishughulikia tishio linalokuwa la kijeshi la Korea Kaskazini ni kubwa kuliko wasiwasi uliopo kutokana na kampeni ya rais Rodrigo Duterte kutumia nguvu kali kushughulikia wanaofanya biashara ya dawa za kulevya. Mkuu wa utawala wa White House Reince Priebus amesema kwa sasa hakuna jambo kubwa linaloikabili Marekani na kanda ya Asia kama tishio la Korea Kaskazini alisema hayo katika mahojiano na kituo cha televisheni cha ABC na kuongeza kusema haijalishi kama ni na marafiki au la, ama watu wanatamani kuona wakifanya mema zaidi katika nchi zao. Kubwa kwa sasa ni wote kuwa katika mtazamo mmoja kuhusu Korea Kaskazini. Maneno hayo yalitolewa kufuatia msemaji wa rais Duterte kusema rais Trump alimpigia simu na kuonyesha nia ya kuwa na uhusiano mzuri wa kikazi na kiongozi wa Ufilipino. Naam, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, basi Idi, tunaelekea katika habari yenye uzito. Inatuambiaje alfajiri ya leo? Naam, moja kwa moja, leo habari ambayo imebeba uzito ni suala la uchambuzi wa siku mia moja za kwanza za uongozi wa Rais Donald Trump wa hapa Marekani. Na hapa, Abdul Shakuru, utakubaliana nami kwamba inategemea unamuuliza nani swala hilo, kwani katika nchi hii iliyogawika utapata majibu yanayotofautiana kabisa. Ni kweli kabisa, kwani takriban zaidi ya nusu ya nchi haikubaliani na kazi anayofanya na chini ya nusu, hasa wafuasi wake wa karibu, kufuatana na uchunguzi wa maoni, wameridhika kabisa. Lakini nimezungumza na mchambuzi David Monda akiwa kule Delaware na kumuuliza yeye jinsi wachambuzi wanavyochukulia swala hilo, yeye anasemaje? Wamesema wachambuzi wengi, angalau wajua hapa Marekani tumegawanyika kisiasa, wachambuzi wa mrengo wa kulia na wa kushoto, lakini kwa ujumla ni kana kwamba bwana Trump ameweza kupata changamoto nyingi kupitisha maazimio yake, uh, ya uchaguzi um, alijaribu ku, kupindua mswada wa Obamacare na ameshindwa alijaribu kufurusha wahamiaji wasio na vibali na kumekuwa na kesi chungu nzima kuhusu jambo hilo. Amejaribu sana sana, kwenye uchaguzi alikuwa akishambulia taifa la China ya kusema kwamba wanafanya biashara duni na Marekani Nd lakini tena amegeuza msimamo wake, wakati huu anasema China ni taifa sawa ina, inabidi Marekani iwe na uhusiano mwema na China. Kwa hivyo kwa ujumla, ni kama wanaona wachambuzi wanasema ya kwamba hajafanya kazi nzuri, na maoni yake kwenye kura za maoni za umma zinaonyesha kwamba uh, ziko chini sana, ya kwamba umma haijaridhika na kazi anayoifanya bwana Trump. Lakini watu wake, wafuasi wake, hata amekwenda Pennsylvania, wangali wanamuunga mkono kwa nguvu lazima inaonekana ya kwamba wafuasi wake wengi wanamuunga mkono sana na wakati wote. Kwa hizi siku mia moja ni kama amekuwa akiongea sana sana kwa wafuasi wake, na kwa hivyo tunaweza kusema ameleta mgawanyiko mkubwa katika nchi, maanake wachambuzi wengine wamesema hazungumzi kama anazungumziwa Marekani, bali anazungumzia wafuasi wake. Sidhani ameleta mgawanyiko. Mgawanyiko ulikuwepo na upo, lakini shida yake ni kwamba haongei ni kama anakuja kuleta watu pamoja. Ni kama ni kama bado yuko kwenye harakati za uchaguzi, anajaribu uh, kuchaguliwa kuwa rais, lakini wakati huu yeye ni rais. Inabidi uh, lugha yake ibadilike, aweze kuweka watu pamoja na sio kuwagawanya na hii inaashiria kitu gani? Maanake mara nyingi wanasema wanapima hizi siku mia moja kuona miaka minne yake itakuwa namna gani. Kwa hivyo watu wanasemaje, uongozi wake utakuwa akiendelea hivi? Inaonekana ya kwamba atakabidhiwa na changamoto nyingi zaidi, maanake kuongoza taifa ni tofauti ku, na kuongoza biashara na kuwa mkurugenzi mkuu wa biashara kwa kwa taifa taifa kwa ujumla hapa Marekani kuna koti, kuna baraza la wabunge eh, kuna changamoto nyingi, na lazima rais wa taifa aweze kuongea kwa sauti inayowaleta watu pamoja, kufanya kazi pamoja. Kwa hizi siku mia moja bwana Trump amekuwa na ile lugha ya kugawanya taifa, na akiendelea hivi itakuwa ni vigumu kwake kuweza kupitisha azimio zake nyingi Manake akiendelea kugawanya watu, basi kipimo cha joto cha uchaguzi au cha kisiasa hapa, ghadhabu za umma zitaendelea kupanda na sifikiria kwamba ataweza kufanikiwa. Huyo ni David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na Abdul Shakur Abud kwa ujumla Wakazi wa Afrika sasa wanasemaje kuhusiana na wakazi wa Afrika hapa, kuhusu utawala wa Trump, nimezungumza na baadhi, na mmoja wao ni David Amakobe, mkazi wa Delaware, naye anasema siku mia moja za kwanza za Trump si, hazijakuwa mbaya sana vile tulikuwa tumefikiria, kwa sababu sahila alikuja, alikuwa na na mioto mingi sana, tulikuwa nafikiria atatuletea shida, lakini kwa sababu ya vile serikali ya Amerika imepangwa ime hangeweza hata kupata kitu kimoja kenye alikuwa ametuogopeshea kufanya. Sasa sisi tunasikia kama anaendelea tu kama serikali ingine ya Amerika, kwa sababu yale mabaya ya angefikiria ange kufanya hawezi kufanya, kwa sababu ya vile sheria za Amerika ziko. Kwa hivyo nyinyi mmeridhika, kwamba hamna wasiwasi tena, kwamba palikuwa na uvumi kwamba wakenya wa Afrika watarudishwa nyumbani, ambao hawana vibali wanaweza kurudishwa nyumbani, lakini hawataurudishwa vile kwa grupu kubwa, vile yeye alikuwa anafikiria ataweka kila mtu kwa ndege, kesho wawaende kama unapatikana na makosa na upatikane huna kibali, labda utarudishwa. Lakini kama unaendelea na kazi zako za kila, kila siku na ufanyi makosa na uhusiani na serikali, si haitakuwa eh, tofauti na vile ilikuwa za Obama. Hata siku za Obama kama ungepatikana na makosa na upatikane huna kibali ungepelekwa Kenya. Sasa eh, yeye alikuja akisema ati siku ya kwanza kila mtu mwenye hana makaratasi atarudi kwao, na tumejua siku mia moja zimepita. Hata kitu moja yenye alisema atafanya hawezi fanya. Na sasa ni hebu nikuulize, upande wa Kenya, siasa kule zimewaka moto. Mnafuatilia kwa karibu, nini maoni yenu kuhusu siasa za Kenya? Kwa saidi yangu, mi naona wakenya wanatakana wajue kura ama election si mwisho wa dunia. Wanatakana wajue ni kura inakuja, kila saiko wanatakana wapige kura, na mtu yeyote mwenye atapigiwa, atapigi kura atakuwa Mkenya, hakuna Mamerika ama mwesha atachaguliwa. Sasa kulingana na mimi, kama wanataka nji yao ama inji iendelee, waende wapige kura, na mtu yeyote mwenye atachaguliwa wamkubali, waendelee. Waamerika wengi hawakutaka Trump lakini alichaguliwa na tunaendelea. Sasa wao pia wajue kama watu wawili watatu wanapigwa kura, wawili watapoteza, na wakipoteza, sio watu waende kwa street wapigane, waendelee na maisha yao kawaida. Naam, huyo ni David Amakobe mkazi wa dalawa akizungumza na Kumekucha Afrika. Tukiendelea na habari za dunia, rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameongeza mishahara na kutoa mamia ya nyumba bure hapo jana ikiwa ni juhudi za kukabiliana na vuguvugu la malalamiko ya upinzani linalozidi kupata nguvu likiwa na lengo la kumwondoa madarakani. Katika kipindi chake cha televisheni cha kawaida Jumapili, Maduro rais alitoa maagizo ya kuongezwa kwa asilimia sitini ya mishahara ya kima cha chini kuanzia leo hii. Takriban watu nane wamefariki dunia baada ya kutokea dharuba ya upepo mkali katika majimbo ya kusini ya Marekani ya Texas, Arkansas, Missouri na Mississippi. Mashariki mwa jimbo la Texas kuliathiriwa zaidi na mfululizo wa dharuba kali na mvua, watu wanne na kuacha kile maafisa wanasema ni uharibifu mkubwa. Maafisa wanasema vifo vyote vinne vilitokea mashariki mwa mji wa Dallas, jimboni Texas. <tune> Nam, tukiendelea na Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti Amerika, tunarudi katika ripoti zetu, tukielekea huko DRC mashariki mwa Kongo, ambako wananchi wa eneo la Walikale sehemu panapatikana migodi aina ya colt, wanasema serikali imewanyima haki yao kuwafukuza katika migodi na kuwapa wazungu. Swala ambalo laweza kusababisha mgogoro mpya siku za mbele. Oster Malivika na ripoti kamili. Wananchi hao Walikale, wengi wakiwa wafanyabiashara, wameambia Sauti Amerika ya Amerika kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewafukuza katika migodi ya madini sehemu ambako walikuwa wakijimudu kimaisha na kulisha familia zao. Musenge Debora ni mfanyabiashara wa madini ya aina Coltan inayotengeneza simu za mkono pamoja na kompyuta akiwa raia wa Walikale. Mwito ambao tunaomba kwa serikali watuache tuendelee kuchimba madini yetu. Kama wale watu wa nje watakuja, wakuje tusaidiane, lakini sisi watuache kwanza kama vile watoto wa nchi wa Kongomani, kwani haturuhusiwi kutoka kwenye Kongo twende tukachimbe madini uinji nchi nyingine. Hapa ni kwetu. Sasa watu wa nje hawezi kuja kutugandamiza kwetu, hiyo haiwezekani tunazuiliwa na hakuna hata mkubwa kututetea. Tumeandika vibarua, tumechoka wanasema tusichimbe madini, kuna nafasi hiyo wameisha kuujishia huyo societe Alfa Mine. Kwa upande wa mashirika ya kirahia ni kwamba lazima waunge mkono kambuni za uchimbaji madini kama Alpha Mining. Huyu hapa Mustafa Tomada dake Mwiti, kiongozi wa shirika kirahia Kivu Kaskazini Ministre alisema, uchimba madini sio kugawa pesa kwa wakaaji ili wakaaji waseme tumefaidika na mradi wa uchimba madini kwa sababu hata kama ungekuwa miliardere ukienda Walikale kuanza kugawa pesa wamoja utawagawia na wataenda kunywa pombe, lakini miradi ya maendeleo ninafikiri ndiyo faida kwa wakaaji wa Walikale. Hata hivyo, nimezungumza naye Mwanza kiongozi wa wafanyabiashara wa madini Kivu Kaskazini. Eh, wananchi wanafaidika kwa njia mbalimbali mbali. Njia ya kwanza ni kupitia kodi yenye wafanyabiashara wa madini wanalipwa kwa nchi na hiyo uh, kodi inasaidia nchi kupata pesa ya kufanya miradi yenye italeta maendeleo. Upande wa serikali ni kwamba kinachohitajika kwa sasa ni maendeleo ya Kivu Kaskazini, hasa eneo la Walikale. Asel mekitakya ni waziri wa madini maeneo haya, uchimbaji wa madini lazima uwe wa manufaa kwa wakaaji wa pahali ambapo kazi hizo zinatekelezwa zina, iwapo swala la madini halitatatuliwa vyema huenda mzozo mpya ukazuka. huihapa tena Msenge Debora, sisi kama raia wa Kongo, kwani wakubwa wametukamata kama vile watoto wa Misri kwa farao, wamegeuka wa wafarao wetu, wanatafa, wanatafuta kututesa. Swala ninalo naogopa sana, kwani naona bitu fasi binafika damu itamwangika, kwani watu hawatawitika kuteseka na ni wengi sana. Ifahamike kwamba siku zilizopita serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipiga marufuku uchimbaji madini Walikale kutokana na uwasi wa kila mara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa sasa ni shirika la Alpha Mining, ambalo limepewa ruhusa ya uchimbaji ili kusaidia maendeleo ya eneo hilo la Walikale na vile kukuza maendeleo ya Kivu Kaskazini. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Zaidi ya vyama thelathini vya upinzani nchini Burkina Faso vilifanikiwa kuitisha mkutano wa kwanza katika mji mkuu wa Wagadugu ili kupinga utawala unaoongozwa na vuguvugu la vugu wananchi kwa ajili ya maendeleo MPP. Abdu Shakur, kulikoni katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi idiku hakika, hii inatokana na maisha kuwa magumu na uchumi kudorora, kulingana na mkuu wa upinzani Zefrin Diabre akiongeza kusema ndoto waliokuwa nayo wa Burkinabe baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa utawala wa MPP imetoweka kutokana na jinsi nchi inavyoendeshwa na hakuna matumaini. Zaidi ya wanachama na wanaharakati elfu tano walikusanyika ndani ya jengo la wananchi mjini Wagadugu kwa mkutano huo wa kwanza wa upinzani tangu rais Roch Marc Christian Kabore kuchukua madaraka Desemba 2015. Akiwahutubia wajumbe kwenye mkutano huo, Diabre alishangiliwa aliposema huu ni upinzani mpya kabisa unaochanganya pamoja wanasiasa wenye msimamo wa wastani wa kiliberali, wa social democrats, wafuasi wa mwanapinduzi mkuu wa nchi hiyo Thomas Sankara, pamoja na wacommunist na wale wasio na msimamo wowote na viongozi wa zamani Tuko pamoja lakini hatukubaliani na mambo yote, na hatuna lazima ya kukubaliana, lakini jambo moja tunalokubaliana ni kwamba MPP, chama tawala, kinaendesha vibaya Burkina Faso muungano huo wa upinzani ni mchanganyiko wa vyama na makundi 32 ya kisiasa, lakini makundi makuu ni chama cha upinzani cha umoja kwa ajili ya maendeleo na mageuzi UPC cha Diabre na kile cha baraza la demokrasia na maendeleo, CDP, chama cha rais wa zamani Blaise Compaore. Bwana Diabre, aliyekuwa mpinzani mkuu wa miaka mingi wa Compaore, aliongoza uasi wa wananchi hapo Oktoba 2014 na na kuweza kumwondoa madarakani kampaore baada ya miaka 27. Licha ya kuongoza mapinduzi hayo na kutayarisha uchaguzi mkuu, diabre alishindwa katika uchaguzi wa rais na wafuasi wakuu wa kampaore walounda vuguvugu la MPP. Mwaka mmoja baadaye, diabre anajikuta tena akiongoza upinzani na kuambia wajumbe kwamba marafiki zetu upande wa pili wanaogopa hasira za wananchi, wanaogopa kufufuka uasi mpya. Ni jambo la kawaida kwani kama methali yetu inavyosema, mbuaji anafahamu uchungu unaotokana na kupigwa na rungu. Mkutano huo uliweza kwa mara nyingine kutoa kauli mbiu sawa na iliyotolewa wakati wa uasi wa Oktoba 2014 kuwataka watu kuwa katika hali ya tahadhari. Viongozi wa makundi hayo walikubaliana pia juu ya mpango wa pamoja wa madai yao ya msingi, ikiwa ni pamoja na kumtaka rais wa nchi kukomesha kutumia vyombo vya mahakama kwa masilahi yake, kuundwa kwa haraka baraza la upatanishi na maridhiano, kupambana na rushwa iliyorejea kwa nguvu nchini humo, na kuanza kuimarisha mipango ya afya, maji na kazi kwa vijana. Zaidi ya hayo, kiongozi wa wapinzani anasema wanatayarisha hoja ya kutokuwa na imani na rais na kufikishwa bungeni hivi karibuni. Mkutano huo umefanyika siku kadhaa baada ya Mahakama Kuu kuahirisha kesi ya rais wa zamani Compaore aliye uhamishoni na mawaziri 25 wa baraza lake la mawaziri kwa mauaji na ubadhirifu hadi mwezi ujao kufuatia ombi la mawakili wa washtakiwa. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea nchini Burundi na kuzungumzia ufugaji wa samaki unaofanywa na vijana saba ambao wamekuwa maarufu katika kijiji chao kutokana na kazi hiyo. Vijana hao wote ni wasomi. Baada ya kukosa ajira, waliamua kufuga samaki na sasa wanakiri kuwa kazi hiyo imewawezesha kupata maendeleo makubwa lakini pamoja na hayo, wanakijiji wanawashangaa mpaka sasa kwa sababu walikuwa na mazoea kazi za kilimo na ufugaji kufanywa na watu ambao hawakwenda shule. Mwandishi wetu wa Bujumbura ametutumia makala ifuatayo. Hapa ni katika kijiji cha Mitakatakata, tarafa na mkoa wa Bubanza. Ni vijana wanaovua samaki, sio baharini wala katika maji ya ziwa Tanganyika kwa sababu liko mbali na hapa, bali ni katika bwawa lao binafsi la kufugia samaki. Linazungukwa na mabwawa mengine. Kuna pia mashamba ya mpunga. Mabwawa haya yanamilikiwa na vijana saba. Kipato chao wanasema na maendeleo kwa jumla vinatokana na kazi hii Mkuu wao Siria Kendera Gije anasema wanakijiji wanawashangaa kuona walichangamkia kazi hii ya kuvuka samaki ili hali wamezoea katika kijiji hicho kuwa wanaofanya kazi ya kilimo na ufugaji ni watu ambao hawakwenda shule. maze guheza mashule lero ndatahanshitse nabandi twashikiye muco abeshi bita ngo n ubushome. Baada ya kumaliza masomo nilikwenda nyumbani pamoja na wengine na tukakosa kazi, kwa sababu ajira kutoka serikalini hazitoshi. Baadaye ndipo tulishauriana na tuka fikiria kazi ya kufanya hapo ndipo tuliamuru kufuga samaki. Tulianza kwa kuchimba bwawa dogo la mita ishirini za upande na urefu. Halafu palikuja mtaalamu aliweza kutupa fikra kwamba hatuwezi kufaidika tukiwa na bwawa moja. tuko kukolera mukanyanja kamwe tuli beshi tudashobora gutera mbere. Kwa sasa, anasema wanayo mabwawa hamsini ambayo wanayachangia pia na watu wengine hamsini walioleta mitaji yao. Wanazalisha kila mwaka tani hamsini za samaki. Ufugaji huu wa samaki umekuwa fursa nyingine kwa wafanyabiashara kunufaika. Kama Tanganyika anakataa kuleta samaki, sisi tunafaa, tunaleta hizi zetu, tunachuza kinama na tunaishi na waraia, wanaziemea kama kawaida, venye kuweza wazifuge juu sitokwa, tunazibarangua mbali. Na samaki kutoka ziwa Tanganyika, Warundi wanategemea lakini kwa kiwango kidogo samaki kutoka kaskazini mashariki mwa Burundi, kutoka maji ya ziwa zinazopatikana Mkoa wa Kirundo. Mmoja wa vijana hao wafuga samaki anaendelea na elimu ya juu kwenye chuo cha kibinafsi mjini Bujumbura, anasomea taaluma ya uganga pamoja na kukiri kuwa kazi hii ndiyo ilimwezesha kulipa karo za shule na matumizi mengine, anasema ufugaji wa samaki hakika unakwenda sambamba na kuboresha afya ya binadamu kosanze magara vanu nokorora mafi. Hapa anasema nilikuta afya ya binadamu na no, ufugaji wa samaki vinakwenda sambamba. Samaki ni chakura bora kisichokuwa na madhara yoyote kwa afya ya binadamu kama nyama ya ng'ombe, mbuzi au nguruwe. Wako na vitamini ambayo ina kinga maradhi mengi kama moyo na mengine uh, yaza, hypertension uh, Vijana hao wanakiri kupata maendeleo kupitia ufugaji huu wa samaki. Mmoja wao alisema kuwa waliweza kuoa mwanamke na anaishi vizuri naye, huku pesa yote anayotumia ikitokana na kazi hii ya kufuga samaki. Mimi ni Haidala Kizimana, kwa niaba ya jamii na maendeleo, Butumbura, Burundi. <muchas> Na ufuatao sasa ni mukhtasari wa habari. Wanajeshi wa Ufaransa wamesema hapo jana Jumapili wamewaua zaidi ya wanamgambo ishirini nchini Mali, karibu na mpaka wa Bukina Faso. Maafisa wa jeshi la Ufaransa na mashuhuda wanasema shambulizi hilo limefanyika kwa njia ya anga na ardhini katika misitu kwenye kanda ya Sahel. Zaidi ya wanajeshi 5 wamepelekwa kote nchini Mali, Bukina Faso, Chad, Mauritania na Niger kwa kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Viongozi wa Kiislam na Kikristo walikutana katika mkutano wa kimataifa wa amani nchini Misri wiki hii kwa kulaani ugaidi kutumia jina la dini. Mkutano huo ulifanywa katika muda ambao misri inakabiliana na kuongezeka kwa wanamgambo. Mwisho wa muktasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kumekucha Afrika kutoka Sauti America Washington DC. Asante kuungana nasi. Kwa niaba ya idi ligongo, mimi ni abdu shakur abud, tukisema mchana mwema, kwa herini.