Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha mimi ni Id Ligongo, pamoja nami Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Mei pili mwaka 2017. Karibuni katika Kumekucha Afrika, matangazo yetu ya asubuhi ya leo Wakati muda wa kuwasilisha majina ya wagombea katika uchaguzi mkuu nchini Kenya ukikamilika, wale ambao hawatapata fursa ya kuteuliwa na vyama vyao wana nafasi gani? Kila mtu ule atataata ridhika na vile matokeo itakuwa leo, ana ruhusa ama uhuru wa kwenda kwa chama kingine, kwa wak na katika habari nyingine, basi rais Trump aonyesha uwazi wa mazungumzo na rais wa korea Kaskazini. Tafsiri yake ni nini? Kwa misingi ya Marekani, itachukua zaidi ya muda mrefu kutafakari, uh, mambo yote wanayofanya ambayo yako nje ya misingi na mila na desturi za taifa hili na, na Marekani. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, lakini kwanza kabisa Tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Abdu Shakur Abu. Na habari za alfajiri hii leo ni kwamba sherehe za siku ya kazi duniani hapo jana zafanyika kwa maandamano na malalamiko katika nchi nyingi, kinyume na utamaduni wa sherehe za Mee Mosi kawaida kiwa na magaride na mikutano kuadhimisha siku ya wafanyakazi ya kimataifa duniani. Hapa Marekani, nchi isiyosherekea rasmi siku kuu hiyo, kumekuwepo na ghasia katika miji ya magharibi ya Portland na Los Angeles ambako waandamanaji katika sehemu nyingine walipambana na polisi na wengine kukamatwa. Kulikuwepo na ghasia huko Puerto Rico huko Venezuela upinzani kutoa wito kwa wananchi kuipindua serikali ya kisosialisti ya Nicolas Maduro aliyetangaza nyongeza za mishahara. Katika nchi za Ulaya, mikutano imefanyika na maandamano kutetea umoja wa Ulaya na kupinga vyama vinavyotaka kutenganisha umoja huo, hasa vyama vyenye sera za mrengo wa kulia ambavyo vinapinga uhamiaji. Chama cha wanamgambo wa kipalestina Hamas kimetoa hati yenye sera mpya kuelekea Israel, ikiondoa lugha ya kupinga uyahudi kwenye katiba yake, ikieleza haitaki tena kuangamiza taifa la Israel na kuvunja uhusiano na kundi la Muslim Brotherhood na kukubali wazo la taifa la Palestina kuundwa kwenye ardhi zilizotekwa na Israel wakati wa vita vya siku sita vya mwaka 1968. Hata hivyo hati hiyo inaendelea kutoitambua taifa la Israel, ikirudia ombi lake la kurudishwa wapalestina walioondolewa miongo kadhaa iliyopita pale taifa la Israel lilipoundwa. Hamas inatoa wito wa kurudishwa uhusiano mzuri na Misri. Israel imejibu mara moja tangazo hilo lilotolewa Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa kuituhumu Hamas kwa kujaribu kuidanganya dunia. Na mhasimu mkuu wa kisiasa wa kundi hilo, chama cha Fatah cha Palestina cha Rais Mahmud Abbas kimejibu kwa kutounga mkono wala kupinga mabadiliko hayo muhimu. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusin, UNMISS, imeeleza kwamba timu ya wahandisi imewasili nchini humo kuandaa mazingira ya kupelekwa wanajeshi elfu nne katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, wakiwa na amri ya mamlaka ya kulinda wananchi. Serikali ya Juba inaeleza itaridhia wanajeshi kutoka nchi jirani kuwa sehemu ya wanajeshi wakilinda amani wa Umoja Mataifa kuwepo Sudan Kusini. Kikosi cha kikanda cha ulinzi RPF kiliundwa mwaka 2016 na azimio la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa nambari 2304 Idi Ligongo na ripoti kamili UNMIS ilitoa taarifa mwishoni mwa juma ikisema makao makuu ya RPF yamefunguliwa mjini Juba, chini ya uongozi wa Brigedia Jenerali Jean Mupenzi kutoka nchini Rwanda. Taarifa hiyo pia imeeleza kwamba kikosi cha kwanza cha kampuni ya ujenzi kutoka Bangladesh kiliwasili Aprili 20 na kuwasilisha vifaa muhimu kuanza kuandaa ofisi za RPF mjini Juba. Wanajeshi wa kikanda kutoka Rwanda wanatarajiwa kufika kati ya mwezi Juni na Julai. UNMISS imeeleza kwamba RPF itatoa ulinzi utakaoratibiwa kwa vituo vyote muhimu vya Juba na kulinda njia muhimu za kuingia na kutoka katika mji. Kikosi pia kitaimarisha usalama katika vituo vya Umoja wa Mataifa vinavyowapatia ulinzi raia na sehemu nyingine za Umoja wa Mataifa kwa mujibu wa taarifa. Waziri wa habari wa Sudan Kusini, Michael Makuwei, anasema utawala wa Kiir unakataa kuwepo kwa wanajeshi wowote wasio wa wa kiafrika ikiwa ni sehemu ya ulinzi wa kikanda na imetoa ruhusa tu kwa wanajeshi wa Bangladesh kuingia nchini humo kwa sababu ni wataalam wa kiufundi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Sudan Kusini inafanya kazi chini ya kifungu cha saba cha Umoja wa Mataifa ambacho kinasema ni baraza la usalama lenye kutathmini kuwepo kwa vitisho dhidi ya amani, uvunjaji wa amani ama utumiaji wa nguvu, na kushauri ama kuamua njia zitakazochukuliwa kurudisha amani na usalama wa kimataifa mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumekucha Afrika. Akikabiliwa na hasira kutoka jumuia ya kimataifa, msemaji wa rais Donald Trump alijaribu jana kutetea uamuzi wa kiongozi huyo wa kumwalika kiongozi wa kimabavu wa Filipino, Rodrigo Duterte na viongozi wengine wa nchi za mashariki ya Asia kwa mazungumzo White House kwa kusema ni sehemu ya mkakati wa kuitenga Korea Kaskazini. Shane Spicer, msemaji wa waikulu, alisema hiyo itakuwa ni nafasi ya kufanya kazi na nchi za kanda hiyo ambazo zinaweza kusaidia kuwa na jukumu muhimu la kidiplomasia na kiuchumi kuitenga Korea ya Kaskazini. Katika mazungumzo kwa simu, rais Trump mwishoni mwa wiki aliwalika viongozi wa Thailand Singapore na Ufilipino wa kutembelea Washington, lakini ni mwaliko wa rais Duterte, Duterte amesema amechotaka lakini ni mwaliko wa Rais Duterte iliyosababisha ghadhabu na wasiwasi katika White House, katika bunge la Marekani na kusababisha hasira miongoni mwa watetea haki za binadamu kote duniani. Ikiwa imebaki siku nne kabla ya uchaguzi muhimu wa rais wa Ufaransa, mgombea huru mwenye msimamo wa wastani Emmanuel Macron anaendelea kuongoza kwa asilimia 59 kulingana na uchunguzi wa mwisho wa maoni uliofanywa na taasisi ya IFOP. Mpinzani wake Marine Le Pen, mzalendo wa Kifaransa anayeunga mkono asilimia 41 wapiga kura. Hapo jana katika sherehe za Mei Mosi, Macron aliendelea kusisitiza haja ya kuleta mabadiliko katika mfumo na sera za kazi nchini humo, jambo linalopingwa na vyama vya wafanyakazi wenye nguvu nchini humo. Hata hivyo, alisema yuko tayari kukutana nao. Mpinzani wake Le Pen alitumia siku ya jana kumkosoa kuwa ni mshirika mkuu wa makampuni makubwa na matajiri. Wanasiasa wa mirengo yote ya siasa Ufaransa wamekuwa fanya kampeni kumunga mkono Macron ili kumzuia Le Pen kupata ushindi, wakihofia ataiondoa Ufaransa kutoka Umoja wa Ulaya akipata ushindi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Baada ya taarifa za rais wa Marekani Donald Trump kuzungumza na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte anayeshutumiwa kuvunja haki za binadam kwa mapambano yake na biashara ya dawa za kulevya, taarifa zimetoka zikieleza kwamba Rais Trump amesema itakuwa ni heshima kwake kuzungumza na rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Kufuatia hayo, hapa Marekani kumezuka mjadala kwa wachambuzi kujiuliza kulikoni kwa rais wa Marekani kufanya mazungumzo na viongozi wasioamini misingi ya Marekani. Nimeongea na Daktari Patrick Ndegula, mchambuzi wa siasa za Marekani juu ya hili. Marekani ni taifa kubwa ambalo linaangaliwa kama kioo na mataifa mengine kwa kufuata misingi ya kidemokrasia na haki za binadamu. Uh, Rais Donald Trump anajaribu kuonyesha hizo hisia kwa rais wa wa Ufilipino kwamba anajaribu kutafuta njia ya kumleta karibu katika mazungumzo ambayo baadaye yanaweza kazaa matunda mazuri kuleta demokrasia katika nchi ya Philipin. Na vilevile tusisahau vile katika, katika bara la Asia ambalo ni muhimu sana katika mipango ya kiusalama na kiuchumi kwa, taf, kwa taifa hili la Marekani. Hii leo amesikika akisema kwamba atakuwa na furaha na vilevile itakuwa ni heshima kuzungumza na rais wa Korea Kaskazini, nchi ambayo kwa kipindi kirefu sana imekuwa ikikiuka vizuizi ambavyo vimewekwa na Umoja wa Mataifa juu ya silaha za nyuklia. Sasa hili ni kukiuka mila na desturi za Marekani, kiongozi wa taifa hili la Marekani, uh, rais Donald Trump anajaribu kutumia njia za kidemokrasia ili kutokuweza kuleta machafuko ya kivita katika peninsula ya Korea. Huoni kwamba kuna hali fulani ambayo ya kutoeleweka hasa ukizingatia kwamba Marekani imeshasogeza vifaa vyake vya kijeshi, hata Japan vilevile imeshaonesha nia ya kuiunga mkono Marekani? Mimi nitakuwa mwangalifu kidogo katika kuongea hili, labda mimi navyolitazama ni uzoefu usio fikia kikomo cha juu cha baadhi ya viongozi wa juu walioko madarakani sasa hivi ambao sidhani wengi wao wana uzoefu wa kufanya mazungumzo ya kidemokrasia na viongozi wa mataifa mbalimbali, hususan wa nchi ya mataifa ambayo yametengwa na mataifa mengi duniani kwa mfano Korea ya Kaskazini na Iran. Kwa hiyo mimi naona tu ni kwamba ni mapungufu ya kiuongozi katika ngazi ya kidemokrasia ambayo yanahitajika kwa sasa hivi ili kuepuka kutokea kwa machafuko ya kivita katika peninsula ya, ya Korea. Haya mambo ambayo yanatokea leo, si kuona kwamba Donald Trump anaendelea kuwa rais wa Marekani, lakini mpinzani wa misingi mingi ya Marekani inaonekana uwepo wa timu yake mpya katika uongozi wa sasa hivi kutokuelewa jinsi ya kutengeneza mahusiano mazuri, kwa mfano na waandishi wa habari na vyombo vya habari. Hii tumeona toka wakati alivyokuwa akigombea hiki kiti cha urais wa Marekani, na inatokana tu na kutokujenga mahusiano ma mazuri kati ya vyombo mbalimbali. Tumeona na, na vilevile na mataifa ambayo yalikuwa yametengwa kwa muda mrefu na mataifa mengi duniani, kwa mfano Korea Kaskazini, tena na Iran. Kwa hiyo basi, mimi nafikiri kwamba itawachukua zaidi ya muda mrefu kutafakari uh, mambo yote wanayofanya ambayo yako nje ya misingi na mila na desturi za taifa hili la Marekani. Ni Dr. Patrick Nigula akizungumza na Komekuu cha Afrika kutoka South Carolina hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa basi tunaendelea kukusomea habari muhimu za dunia na Abdul Shakur Abud. Umoja wa Mataifa umetoa onyo ya mwisho rasmi kwa wafadhili kwamba ikiwa hawatatoa mchango wa fedha na zaidi kupambana na hali ya njaa katika nchi za Afrika na Yemen, basi wafanyakazi wa huduma za dharura hawatakuwa na uwezo au njia nyingine kuwaokoa maisha ya mamilioni ya watu wanaokabiliwa na njaa. Wakizungumza kwenye mkutano wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO mjini Rome, wakuu wa FAO na Mpango wa Chakula Duniani WFP wametangaza kwamba idara za Umoja wa Mataifa peke yao zina fedha za kutosha kuwapatia msaada watu milioni nane laki nne kati ya milioni thelathini wanaokabiliwa na njaa na wanahitaji msaada wa dharura kwa haraka. Kufuatana na FAO na WFP, kuna watu milioni 30 huko Yemen, kaskazini ya Nigeria, Somalia na Sudan Kusini wenye kuhitaji chakula cha dharura. Mkurugenzi mtendaji wa bodi ya matangazo ya magavana hapa Marekani, BBG, idara mama ya Sauti America, John Lensing aliwaambia wajumbe waliohudhuria jopo lilokuwa likiadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani kwamba kuna vita vya habari vinavyoendelea duniani hii leo. Lensing alikuwa anazungumza tuhuma kwamba Russia imeingilia kati uchaguzi wa hivi karibuni wa Marekani na kusema inabidi kwa watu kushtushwa na ripoti hizo na kuimarisha uwekezaji katika kupatikana habari za kuaminika. Anasema hilo lisipofanyika, ana wasiwasi juu ya athari zake. BBG na shule ya uandishi wa habari ya chuo kikuu cha George Washington GW ziliandaa jopo hilo hapa Washington jana, ili kujadili changamoto katika uandishi habari wa kimataifa na kujitokeza na kuongezeka kwa habari za uongo na jinsi vyombo vya habari vinaweza kudumisha hali hiyo. Siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari itaadhimishwa kesho Mei tatu na unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo ni siku ya mwisho kwa vyama vya kisiasa nchini Kenya kumaliza zoezi la uchaguzi wa mchujo na hatimaye kuwasilisha majina ya watakaowania nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa tarehe nane mwezi Agosti mwaka huu. Kufuatana na hayo, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na gavana wa kaunti ya Tharaka Nithi Samuel Rangwa, na kwanza akamuuliza kama vyama vyote vitakuwa vimewapata wa wawaniajinia ifikapo saa sita usiku kama inavyohitajika na tume ya uchaguzi na mipaka ya Kenya, IEBC. Ikizingatiwa ya kwamba watu wengi wa Kenya wanafanya mambo yao siku za mwisho mwisho kabla ifike saa sita ya usiku, kile eneo la bunge ama eneo la la ugatuzi litakuwa limepata gavana wao, litakuwa takijua seneta wao, litakuwa kizua MCA wao sababu watu wengi wamepiga kula jana, chama kitatoa watu wao wale watakuwa wameamua, watakuwa kwa kwa kwa debe. Sasa kuna wengi ambao wamesema iwapo hawataridhika na maamuzi ya vyama vyao kutatua mizozo hiyo watahama na kusimama kama huru. Je, yale yatakayotangazwa leo, kuna wale labda hawatapata nafasi hata ya kuhamia maviao, au kuondoka kwa vyama vyao au itakuwa je? Hapana, kila mtu yule atata hataridhika na vile matokeo, itakuwa leo ana ruhusa ama uhuru wa kwenda kwa chama kingine, kwa, kwa, kwa, kwa independent candidate. Naamini ya kwamba mwaka huu tutaona wengi nyusi ya wale watagombea viti because watu wengi hawajaridhika na na ile mambo imetokea, na uh, uh, na kuna tetesi kwamba wale ambao watasimama wakiwa huru kama unavyosema independent huenda pia wakapata ufadhili kutoka kwa vyama kwa chini chini bila ya kutangaza. Kuna uwezekano huo <laughs> kuna uwezekano sababu kuna watu vyama ingine inataka watu wengine waendelee na kuna uwezekano ikiwa ni chama cha ODM ama chama cha Jubilee kinaona mgombeazi wao alishindwa kwa njia isiyo ila ile inalainika amfali kwa chini chini ili apate apate kushinda Agosti ikifika. Kumetokea tetesi kwamba kuna ma, maeneo mengi tu ambapo kumekuwa na vurugu kuhusiana na, na chaguzi hizi. Je, hii inamaanisha nini kwa demokrasia katika siasa za Kenya? Siasa ya Kenya ni kama haijafika ile kiwango inatakikana. Demokrasia yenyewe imevunjwa sana, sababu vyama vingi zilikuwa zimechagua watu yao hata beleni, so ilikuwa tu exercise ya, ya just kuonyesha watu demokrasia iko, lakini kwangu vile nimeona ni kama hakuna demokrasia kwa vyama. Itachukua muda labda, miaka ingine kama ishirini hivi kwa vyama kufanya uchaguzi wa haki na uhuru na watu wengi wale especially hawana pesa, ni kama hawezi saidika kwa vyama, hawezi chaguliwa. Uko una pesa hapa Kenya, ni kama huwezi saidika gavana, japo mahakama ya juu hapo Nairobi iliamuru kwamba wanawake labda watasubiri mpaka mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili kutekelezwa kwa hitaji la katiba kwamba asilimia thelathini iwe angalau ya, ya jinsia moja katika uongozi. Je, unadhani kwamba wanawake wa kutosha wataweza kuwania nyadhifa katika uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu? Kwangu nafikiria hata ikiwa mwaka huu na, kunaweze, kunawezekano ya kuongezeka wabunge wa wanawake ama ama watu wa wanawake katika hata hata county government, inge, ingefaa zaidi kama serikali ingetoa sheria, chama, chama kikileta mgombeaji mmoja lazima wawo wawili wawili mbunge wawe At least, watu wetu kama wanawake wangefanikiwa kwa hiyo jambo. Wafanyakazi wa misaada huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wameonya kwamba nchi huenda ikarejea kwenye mzozo. Maelfu ya watu wamekimbia ghasia ya sehemu za ndani ya nchi hiyo kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita iliyopita. Mwandishi wa VOA Zack Badof alisafiri kwenye eneo la kaskazini mwa nchi hiyo katika mji wa Poua na ifuatayo ni ripoti inayosomwa na Harrison Kamau. Kuzuka tena kwa ghasia huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kumesababisha baadhi ya vijiji vikiwa vitupu na vimeharibiwa. Watu laki moja wamekimbia makazi yao tangu mwezi Septemba. Upande wa kaskazini mwa nchi ambao una Wakristo wengi, kundi la waasi la Antibalaka limetumia mji wa Bambara katika kambi yao. Lakini baada ya kuiba ng'ombe kutoka kwa wafugaji wanaohamahama kwenye Waislamu wengi, wanamgambo wa zamani wa Seleka walifika hapo na azma ya kulipiza kisasi na kuua kiasi cha watu 25 na kuchoma moto zaidi ya nyumba 600. Mkazi wa Bambara, Alex Finikule, anaelezea yaliyo, anasema baba yake alifariki kutokana na umri mkubwa, lakini wakati kaka yake mkubwa alipouawa alipata mshtuko wa hilo. Siku zote anakumbuka kilichotokea hapo na kuonyesha mabaki ya risasi ambapo naye alishambuliwa. Gasia zinamkumbusha mapigano ya kijamii ambayo yalitumbukiza nchi katika vurugu kwa takriban miaka minne iliyopita. Wafanyakazi wa misaada wanasema kuwa kuzuka tena kwa gasia kumekuwa ni kikwazo kikubwa. Fabrice Siro wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM anaelezea zaidi. e the anasema hawana chakula hawana mbegu hawana mikeka ya kulalia, hawana maji ya kunywa. Kwa hivyo kila kitu kimeharibiwa katika matukio haya, kwa hiyo wanaanzia mwanzo kabisa. Wakati huo huo, katika kambi ya wasiokuwa na makazi karibu na ndimu kundi la wafugaji limelazimika kukimbia mara mbili kutokana na mapigano katika kipindi cha miezi michache iliyopita. Alazi Makouri, asiyekuwa makazi, anaeleza kuhusu hali ambayo hawajui itakuwaje. Okay, kwa hakika hali ya baadaye iko kwenye mikono ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu watu katika kijiji cha karibu ndio wanaotulinda. Hatuna sauti katika suala hili. Mkuu wa kijiji anasema Antibalaka wamewashambulia na kuiba kiasi cha ng'ombe mia moja hamsini wamehama na kuanza kupanda mahindi na mihogo, lakini walishambuliwa tena. Mmoja ya tano ya idadi ya watu wote nchini humo hawana makazi hivi sasa. Madaktari wasio na mipaka wanasema raia wameshambuliwa kwa viwango ambavyo hawajaviona kwa miaka mingi. MSF inaendesha kliniki huko Poua, kaskazini magharibi mwa nchi, lakini anasema wanahitaji kufika maeneo ya ndani kwa wale wenye shida. Shirika la mpango wa chakula duniani limelazimika kupunguza misaada ya chakula kwa karibu nusu kutoka watu laki saba mwaka jana mpaka laki nne mwaka huu. Na maelfu ya wasiria waliokimbia vita nchini mwao na kupata hifadhi nchini Lebanon hivi sasa wanakabiliwa na kadhia nyingine ya kutafuta makazi mapya kutokana na kulazimishwa kuhama na wakuu wa usalama wa nchi hiyo. Hali hiyo inawafanya kuwa katika mashaka ya sintofahamu, na Idi Ligongo anatuletea ripoti zaidi kutoka kwa John Owens. Hali ya kusikitisha inajitokeza kwa maelfu ya Wasiria kwa mara nyingine katika bonde la Bekaa valley nchini Lebanon. Wakimbizi hao wanaokadiriwa kufikia elfu themanini mpaka elfu kumi na mbili wanajikuta katikati ya kampeni ya kufukuzwa kutoka sehemu ambazo walijitengenezea makazi yao walipokimbia vita. Amri ya kuondoka iliyotolewa na jeshi inakadiriwa kuwa ni zoezi kubwa kabisa la kuondoa watu nchini Lebanon Toka mzozo huo uanze mwaka elfu mbili na kumi na moja. Husein Mohamed, mkimbizi wa Siria, anaiambia Sauti ya Amerika kuwa, yani utajisikiaje pale unapokuwa umepata makazi na kupumzika, alafu mtu anakuja na kukwambia unatakiwa uondoke kwenda mahala pengine? Tutaendelea kujisikia vibaya mpaka tutapopata ardhi tutakaoweza kuendesha maisha yetu ya kawaida. Familia ya Hussein ni mojawapo ya zile zinazotafuta makazi mapya wakati wakijiandaa kuondoka katika hifadhi walioitengeneza kuwa ni nyumbani. Hatua za kiusalama zilizosababisha kuhamishwa wakimbizi hao inahusiana na kambi ya jeshi la anga iliyo karibu na hapo ambayo inaripotiwa inatumiwa na ndege za Marekani kuwasilisha misaada kwa jeshi la Lebanon wakati linapambana na Islamic State katika mipaka yake. Huku kambi rasmi zikikataliwa nchini humo, wakimbizi wanaoishi katika makazi yasiyo rasmi wanaweza kuondolewa kwa urahisi na maafisa wa serikali. Kutokana na hayo, wakimbizi wanajikuta katika hali mbaya ya kifedha kutokana na gharika hiyo kuwa juu ya uwezo wao, anasema Joseph Zapater wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Kama wakimbizi wanaenda mbali kuliko pale tulipo, wataweza kupoteza kazi, na hiyo inawaathiri katika kipato chao na deni, na itakuwa na madhara katika kuwalinda. Tumeona kwa muda wa mtoto akifanya kazi katika mazingira magumu. Watoto wa miaka sita ama saba wanafanya kazi badala ya kuwepo shuleni. Ukahaba pia ni tatizo katika bonde la Beka. Takribani watu elfu nne wameondoka na kuanza maisha yao mapya sehemu nyingine na kuzusha wasiwasi wasi kwamba kuhamishwa watu kwa wingi namna hiyo kunaweza kusababisha tena kutokea hali ya taharuki baina ya raia wa Siria na wenyeji wa huko. Mkimbizi mmoja kutoka Siria, Majid Mohamed, yeye alisema kwamba kambi hiyo imepokea wimbi kubwa la wakimbizi wapya na makazi yanaanza kujengwa. Amri ya kuondoka iliyotolewa kwa watu kufanya hivyo kwa hiari na kwa kiwango kikubwa kwa amani wengi wanatambua kwamba hawana namna ya kupinga uamuzi huo. Chama cha wanamgambo wa kipalestina Hamas kimetoa hati mpya yenye sera kuelekea Israel, ikiondoa lugha ya kupinga uyahudi kwenye katiba yake, ikieleza haitaki tena kuangamiza taifa hilo. Hata hivyo haitambui taifa la Israel akabiliwa na hasira jumuiya ya kimataifa. Msemaji wa rais Donald Trump alijaribu kutetea uamuzi wa wake wa kumwalika kiongozi wa Ufilipino Rodrigo Duterte, na viongozi wengine wa nchi za mashariki ya Asia, na ikiwa imebaki siku nne kabla ya uchaguzi Ufaransa. Naam, tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kwa siku ya leo. Kwa niaba ya mwenzangu Abdul Shakur Abud, mimi ni Idi Ligongo, tunakutakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani na Australia ni washirika katika usalama ambapo wamekuwa pamoja katika ushirika wa kihistoria Amesema makamu wa rais Mike Pence katika ziara yake ya hivi karibuni. Uhusiano wa kijeshi kati ya mataifa hayo mawili unarudi nyuma vizazi na vizazi. Hata hivi sasa wa Marekani na wananchi wa Australia wanatumika pamoja, ikiwemo kushiriki katika operesheni nchini Afghanistan na mapambano dhidi ya ISIS kote duniani. Tuna ushirikiano wa ndani kabisa wa ulinzi, amesema makamu wa rais Pence. Katika miaka ya karibuni Marekani na Australia zimezidisha ushirikiano wa habari za kipelelezi, zikisisitiza juu ya kushirikiana uwezo wa kinyuklia na kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi, na nchi hizo zitaendelea kufanya hivyo kuhakikisha kwamba ziko tayari kiuwezo na utayari. Makamu rais Pence amethibitisha nia ya dhati ya Marekani na Australia katika kutumia kanuni ambazo ni msingi wa amani na mafanikio katika Asia ya Pacific huko South China Sea na kote katika eneo hilo, mataifa yote mawili yanatetea msingi wa uhuru wa usafiri wa bahari na anga, kuhakikisha kwamba hakuna kuingilia kati mtiririko wa biashara halali na kuhamasisha mjadala kuzungumzia maswala ya kieneo na yenye wasiwasi ulimwenguni. Marekani na Australia zitaendelea kusimama pamoja katika kukabiliana na vitisho vya haraka na hatari sana kwa amani na usalama katika Asia ya Pacific na utawala wa Korea Kaskazini, huku njia zote mbadala zikiwa zipo mezani, amesema bwana Pence. Marekani itaendelea kufanya kazi kwa karibu na Australia, washirika wengine katika eneo hilo, na huku China ikitoa shinikizo la kiuchumi na kidiplomasia kwa utawala wa Pyongyang mpaka waache programu zao za nyuklia na makombora, Marekani ina imani kubwa kwamba China kwa usahihi itakabiliana na Korea Kaskazini. Lakini kama Rais Trump alivyoeleza bayana, kama China itashindwa kukabiliana na Korea Kaskazini, Marekani na washirika wake watafanya hivyo. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.