Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe mbili tu mwezi nao ni watano mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Napokukaribisha sana popote unapotutazamia na kutusikiliza. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa ni mkamiti kibayasi. Tunakushukuru kwa mara nyingine kujiunga nasi katika VOA Express alasiri hii ya leo. Basi tumekuandalia mambo mengi kutoka mbali na karibu, kuanzia huko Afrika ya kusini kuelekea hadi kule juu Afrika. Lakini kule nchi ya DRC kuna tatizo ambalo limeweza kuwa linasumbua watu. Tatizo nalosema ni la mlo, mlo wa kuku, yani naozungumzia kuhusu kuku. Je, kuna ukaguzi unaoendelea kuangalia kama kuku ni wagonjwa au si wagonjwa? Ingelikuwa hata veterinere alikuwa iko anapima aone sirialmani zinagonjwa Hali kadhalika basi utasikia ripoti kutoka nchini Kenya na kwingineko. Harrison, unafahamu kwamba tumesikia hii leo kwamba madaktari kule nchini Kenya wanatishia kugoma tena. Lakini unakumbuka siku za nyuma kulikuwa kuna mgomo wa madaktari no. Na mpaka wakati huu hatujui kwamba ni kipi hasa madaktari wanachotaka mpaka kufikia hatua ya hii leo kutishia kufanya mgomo mwingine. ilhali wakiwa wanaumiza wagonjwa wale watu, mm-hmm. ambao hawana uwezo na kadhalika, lakini ili kujua taarifa hiyo kwa kina, basi tunaye mwandishi wetu kutoka Nairobi. Ni Kennedi Wandera ambaye hivi sasa yupo katika laini ya simu ili kutuweza kutujuza hayo. Kennedi, habari za wakati huu? Nzuri, sijui za kwako Mkamiti, na tuko sawa sisi, hatuna neno. Labda utueleze Nairobi yapi yanayojiri? Tena unajua tunaposikia madaktari tena wameleta shida, watu wote wanastuka, wanasema sasa itakuwaje tena kwa upande wa wagonjwa. Na ni mshtuko wa ajabu, lakini uh, ndiyo hali uh, leo ni madaktari nchini wanatishia kugoma iwapo serikali za kaunti hazitawalipa mishahara ya miezi sita ikiwemo miezi, miezi tatu uh, walipokuwa kwenye mgomo Uh, daktari mkatibu mkuu wa muungano wa madaktari, daktari Ouma Oluga anasema kwamba uh, serikali zimekiuka, serikali za kaunti na za kitaifa zimekiuka mkataba uliowarejesha kazini, na hivyo basi wanaeleza kwamba uh, watafikia uamuzi iwapo hilo halitaweza kusuluhishwa hivi karibuni, na alikuwa na haya ya kusema. Eh, kuna kaunti mingi kama Bomet eh, kuna kaunti kama wajia, kuna kule Busia, kuna pali ni kama watu bado hawajajua e, mgomo iliisha, so bado wao wana, wanaendelea kudhulumu madaktari kila saa kila wakati wana, wana wathreaten verbally. Unapata daktari e, hana hatia yoyote lakini, kuna maofisa wanakuja pale hospitali wanaanza kuchokoza daktari saa so, zingine daktari ako na mgonjwa e, anatolewa kwa mgonjwa m daktari anaitwa, anaacha mgonjwa hapo U anaenda kwa ofisi ofisi unati mkubwa anakuita. Mkubwa gani? Sisi hatuna tujui wakubwa wa afya, mkubwa ni mgonjwa eh. Na wanaendelea kuwasomea kila wakati tu eh, daktari hata ku, ako kazi usiku mzima alafu asubuhi yake unapata mtu mwenye alikuwa analala anakuambia aukwa kazi, lakini ni kuchokoza tu madaktari. Ni kama kuna watu ni kama kuna watu wamependa sana wakenya wakiteseka, na sisi tumewajua sasa Wandera, inaonekana kwamba madaktari wanasema kwamba wama, ni, ni, kama uh, nilivyosikia daktari uh, Oluga akisema ni kama wamevunjika mioyo sana. Ana lolote lingine ambalo ameweza kuliongezea na kusema ni kwa nini uh, labda pengine wanajihisi kwamba njia ambayo imebaki tu ni kurudi tena barabarani na kulalamikia uh, mambo ambayo wanapitia? Naam, anaeleza kwamba uh, serikali waliweza kukutana na Rais Kenyatta akawahakikisha kwamba wataweza kupata mishahara yao lakini anasema kwamba kuna baadhi ya watu ambao inaonekana wako tu pale kuhujumu kazi ya madaktari, na hivyo basi, anaeleza kwamba hii itakuwa vigumu kwao kufanya kazi katika mazingira hayo. Na pia hapa alikuwa na haya kusema, sio mwezi peke yake ambaye Yeah, but it's, it's, uh, hata miezi ambayo hatukuwa mgomo bado hazijalipwa, na bado hata hizo mishahara ambazo ziliongezwa hazijalipwa, hata ya uh, vitu za wagonjwa vinacholikuwa tunasema kuhusu CBA bado haijakuja. So sisi sasa tutafanya namna gani? Huwezi enda uh, hata kama umependa wagonjwa namna gani, we utaamka kila siku we hauna chakula kuenda kazi, kwa sababu madaktari pia wanahitaji chakula. Hawezi miezi sita bila malipo. Hakuna, hatuwezi fanya kazi kama hiyo. Sasa unasikia mkamiti anasema kwamba ingawaji kweli anapenda kazi yake ya kuweza kuwahudumia wagonjwa, anasema labda pengine tumbo halina kitu. Lakini wandera, upande wa uh, serikali ya mitaa wanasema nini kwa upande sasa wa waajiri wa hawa madaktari nam? Tulipopata taarifa hizo, tuliweza kutafuta waziri wa afya katika kaunti ya Nairobi, uh, Daktari Bernard Muya, naye pia anasisitiza wito kwamba ni vigumu kulipa watu ambao hawajakuwa kazini na alitueleza haya kwa ndani. Na nikiwa mimi ni waziri wa afya katika kaunti ya Nairobi, gavana wa kaunti ya Nairobi His Excellency Dr Evans Kidero ameshatoa mwelekeo mwelekeo ambao ni mwelekeo oso ni mwelekeo unatoka kwa Council of Governors na huyo mwelekeo ni mwelekeo oso ulu, ulu, ulu, ulu, uko kwa uh, act au section ya Labor Relations Act section 79 na tisa, na Labor Relations Act section 80 ambazo zinasema ya kwamba mtu ambaye hajafanyia kazi utamlipaje? Na hajafanyia kazi hiyo hiyo, malipo utalipa ukiwa, inategemea juu ya nini, na ni mtu umeajiri, na ni mtu ambaye ameenda illegal strike miezi tatu kwa hivyo yangu kama waziri wa afya katika Nairobi kaunti ni kuimplement vile mkubwa wa county amesema na vile Council of Governance imesema. Kwa hivyo hii, wakati huu ni wakati ambao umekuwa kama ni wakati watetanishi na kama vile chairman alisema, wakanza of governance na imerekodiwa imekuwa imeandikwa vizuri. Mi sioni shida yoyote tukipatiwa pesa walipo, lakini unajua naye gavana amesema kwamba tulipe kazi ambayo haijafanywa inaonekana ah, kwamba tatizo hili kweli bado limebaki mkamiti hapa. mm -hmm. Serikali inasema hatutalipa kama hawajafanya kazi, wale nao wanasema ahadi hazijatimizwa. Kwa hakika ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina, na tunakushukuru sana Kennedy Wandera, endelea kuangalia kwa kina swala hilo. Wakati mwingine, tutaangalia mambo yanavyoendelea huko jijini Nairobi na Kenya kwa ujumla, kuhusiana na mizozo ama malalamiko ya madaktari. Basi Harison, tukiondoka nchini Kenya, hebu tusogee nchi jirani ya Tanzania. mm -hmm. Kama unavyofahamu basi, kesho Mei tatu ni siku ya uhuru wa vyombo vya habari, sherehe ambazo zimeanza kufanyika tangu mwishoni mwa wiki na hivi sasa tunavyozungumza, nchini Tanzania wanahabari pamoja na washikadau wengine wanaohusiana na, na maswala ya habari wamekutana katika mkoa wa Mwanza huko Tanzania katika kwa kusherehekea siku hii ambayo inafikia kilele chake hapo kesho, wakifanya kongamano na kuelezea maswala mbalimbali. Nimezungumza na katibu wa jukwaa la wahariri Tanzania, Neville Mena, na kwanza nikamuuliza kwamba kongamano hili linaloendelea hivi sasa huko Mwanza L -l -l lina mada gani muhimu katika kuelekea kilele cha siku hii? uhuru wa vyombo vya habari tukiangalia masuala mbalimbali ambayo yanayagusa sekta ya habari kwa upana wake, kwa maana ya utendaji wa vyombo vya habari, uhuru wa kujieleza na uhuru wa habari katika nchi yetu ya Tanzania, cha tathmini ya utendaji wa vyombo vya habari tangu mwaka uliopita, pengine tangu tulipokutana Mei mwaka elfu mbili na kumi na sita, na tunapokutana hivi leo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo kwanza tumekuwa na mada iliyowasilishwa kutoka eh wakfwa vyombo vya habari au tunavyosema Tanzania Media Foundation inayoangalia inayoangalia utendaji uh, katika vyombo vya habari kwa maana ya kuangalia utendaji wake upya tukizingatia kwamba yako mabadiliko mengi katika sekta ya habari ambayo yame yamezigusa vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine. Inafahamika kwamba nchi ya Tanzania vyombo vya habari vimekuwepo na matukio kadha wa kadha juu ya namna wanavyotoa habari zao na kuweza kuzifikisha kwa jamii. Sasa mjadala wa uhuru wa kujieleza umezungumziwa vipi katika kongamano hili kuelekea hiyo kilele chake kesho Mei tatu kutokana na kushuka kwa mapato au kuanguka kwa biashara ya vyombo vya habari, kwa maana ya kuuzwa kwa magazeti, lakini matangazo ya biashara katika magazeti, televisheni na redio. Sasa hili linatazamwa kama tishio jipya kwa vyombo vya habari hata tunapokuwa tunaadhimisha mwaka huu, ni nini itakuwa hatima ya vyombo vya habari katika mazingira haya, na ni nini tumaini la wale ambao wanajiandaa kuingia katika sekta hii wakiwa vioni wakisomea tasnia hii? Hilo limetazamwa kwa upana na makuwepo na mjadala mpana, lakini tumeangalia pia nafasi ya mitandao ya kijamii katika kukuza uhuru wa kujieleza kwamba pengine, wakati vyombo vya habari rasmi au tunasema mainstream media yenyewe ikizingatia maadili na miiko katika uandishi na utangazaji wa taarifa mbalimbali, au taarifa zikichujwa kutokana na uoga wa kisheria, ama kutokana na changamoto nyingine mbalimbali za mbali kiserikali, ndani ya mitandao ya kijamii habari inapelekwa vilevile bila vile kuchujwa wala bila kuwekewa vigezo ni mm -hmm. Katibu wa Jukwaa la Wahariri nchini Tanzania, Neville Mena, kama unavyofahamu basi no. mkoa wa Mwanza, hii ni mara ya pili kuwa mwenyeji katika shughuli hizi za uhuru wa vyombo vya habari, na hii inatokana na kwamba, kwanza, mkoa wa Mwanza kwa hivi sasa ni mmoja mkoa unaoongoza kwa kuwepo na vyombo vya habari vingi nchini Tanzania. Hali kadhalika ni kutokana na masuala ya mauaji na ghasia ya zinazofanywa dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi, mm -hmm. Huko katika kanda ya Ziwa. Kweli kabisa, lazima haki za wanahabari na uwanahabari ziendelezwe kote ulimwenguni. Lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto linasema idadi ya watoto wenye utapiamlo inaongezeka nchini Somalia, huku nchi hiyo ikipambana na ukame mkubwa na hali ya njaa. Ifikapo mwisho wa mwaka, zaidi ya watoto milioni 1.4 wanatarajiwa kuathiriwa na utapiamlo mkubwa na kiasi cha elfu 275 kati yao ni watoto ambao wanaweza kufa haraka kutokana na utapiamlo. Waandamanaji hapa Marekani na maeneo mengine duniani wameadhimisha siku ya wafanyakazi kwa kufanya mikutano na maandamano ambayo yalibadilika na kuwa ghasia au yenye hasira, wakipinga utawala wa mabavu na siasa za mrengo wa kulia. Polisi walifyatua risasi za mipira kwa waandamanaji wa Istanbul kwenye uwanja wa Taksim, eneo ambalo lilishuhudia maandamano yaliyosababisha umwagaji wa damu katika siku za nyuma na huku kukiwa na ukosoaji kima wa kimataifa, msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump anasema uamuzi wa kumwalika rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte na viongozi wengine wa mashariki mwa Asia ni katika mkakati wa kumtenga rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Ni fursa ya kufanya kazi na nchi katika eneo hilo ambazo zitaweza kushiriki katika kuitenga Korea Kaskazini kidiplomasia na kiuchumi, amesema Sean Spicer siku ya jana Jumatatu. Na wasaidizi wa mgombea wa urais huko Ufaransa Marine Le Pen wanaficha ukosoaji wa hotuba aliyotoa Jumatatu ambayo ilijumuisha maneno kutoka hotuba ya zamani ya mpinzani wake wa zamani Francois Fillon. Basi hotuba yake ya mwezi Mei kwa waunga mkono wake ilielezea jiografia ya Ufaransa na mipaka mitatu ya majini. Mtazamaji na msikilizaji wa VOA Express unayetufuatilia hivi sasa, ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa studio zetu 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Harrison, unafahamu kwamba masuala ya teknolojia siku hizi yapo kila mahali, na teknolojia inapokuwa, basi na masuala mengine madogo madogo yanaibuka kufuatana na mwendo kasi wa teknolojia. Tunaelezwa kwamba huko nchini Kenya wazazi wamekuwa wakilalamikia watoto wao mabinti na vijana kwamba teknolojia hii iliyoingia hivi sasa imewabadilisha na kuwafanya wawe wanaelewa mambo mengi bila hata wazazi wao pengine kuwafundisha au kukaa nao chini kuzungumza nao, ni kutokana tu na kufuatilia mambo haya kupitia katika mitandao ya kijamii na kadhalika. Kweli kabisa, na ningetaka tu tuelezewe nini kimekuwa tofauti. Hebu tusikie mambo yanayobadilisha watoto wa kisasa. Ni kwamba wazazi wa kitambo walikuwa wanajua kwamba akina babu, akina nyanya na akina shangazi ndio ambao wangekaa na wavulana wao na wasichana kuweza ku, kuwapa nasaha nzuri, lakini wazazi wa siku hizi, nasikitika sana kusema hivyo, ni kwamba wameyaacha yale ya kitambo na kwamba siku hizi hakuna mambo kama yale ya zamani. Utapata kwamba siku hizi watoto hawachezi ile michezo iliyokuweko zama zangu, mimi nikiwa mtoto, sisi likuwa tunacheza michezo yote, likuwa hatuna wakati wa kusikiliza redio wala hata kuangalia runinga, mbali na kwamba likuwa ni vitu ambavyo havipatikani kwa urahisi. Lakini utapata katika maisha ya leo, hata watoto hawachezi wa kutoka asubuhi mpaka jioni. Mtoto akiwa nyumbani, yeye na runinga, runinga na yeye. Kwenye runinga zile kuna vipindi vinaonyeshwa eh, siku hizi kuna zile zinaitwa soap operas eh, vipindi vinaonyesha mambo ya mapenzi, mambo ya maisha ya vijana kule katika nchi za Magharibi, ambao vile wako huru nafanya chochote kile bila kwamba wanapewa mwelekeo wowote. Vile vile, kuna mambo ya intaneti mtandao. Siku hizi mtandao uko kila mahali, watoto wameachiwa vitu kama kompyuta na simu ambazo zinaweza kuingia kwenye mitandao, wanaangalia vitu mle ndani ambavyo ni rahisi sana kuviona. Saa hii ukiwa na simu, ukienda kwa intaneti, ukiandika ponografi, unapata kila aina ya, ya, ya habari kuhusu mambo ya ngono. Kwa hivyo hivyo ni vitu ambavyo viko pia, vinawekwa sana lakini, siku hizi hata barabarani unaona kwamba kuna majarida ambayo wanazungumza maswala ya mahusiano, maswala ya ngono, yanauzwa mle na yako huru, yako wazi. Hakuna mtu ambaye anachukua jukumu la kusema hiki ni kibaya na hiki ni kizuri. Kwa hivyo naona mtindo wa maisha umebadilika sana, watoto wameachiwa huru. Na tukija kwako Bi Mwanakombo, wazazi mmeweza kutajwa pia, nawe pia unasemaje kuhusiana na hii? Wazazi hawana taimu ya kukaa na watoto wao na kuweza kuwazungumzia kuhusu mtindo wa maisha venye anaweza kujilea. Hasa hasa unakuta wakina mama wamekuwa very busy, wamejiingiza kwenye biashara, wameajiriwa. Wakina baba nao hivyo hivyo, watoto mwanzo wengi wameachiwa wakina mama na watoto sana sana wameachiwa mezi, ambao mezi wao interest yao kubwa pale ni pesa. Mwenyewe pia anaweza kanao mtoto akamfanya rafiki yake, mpaka kama ni mtoto wa vulana anamwambia tufanye hivi tufanye hivi. So unakuta shida nyingi sana zimekontributiwa na sisi wazazi. Haya, unayasikia mambo yanavyoendelea, kila kitu ni kwenye internet, maswali kwenye internet, majibu ni kwenye internet, watoto ni runinga na runinga kwa watoto, yani maisha yamebadilika kabisa. Kwa hivyo inakuwa mawaidha yote sasa yanatoka kwenye internet, na sio mawaidha yote mazuri. Basi ndio unaona mambo yamebadilika, na yanachukua mrengo mwingine, mambo mazuri na vile vile vile kuna mambo mabaya, vyote hivyo wanajifunza kupitia mitandao ya kijamii. Naona kwamba kuna wengi sana mkamiti wanaendelea kututazama. Novati Filipi anasema mbona nawapata kabisa. Jumapili Petro akiwa Kahama anasema anawapata poa kabisa. Chibuchudu anasema nice sana, VOA Express na vilevile vile. Naona Suleiman Karluki anasema mambo matamu. <laughs> Haya basi, ujumbe zaidi msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express unayetuangalia hivi sasa kwa njia ya Facebook tutaweza kukusomea baadaye kidogo. Hebu kwa sasa tupate burudani ya muziki, ni kijana Jagwa huyo. Basi Jagua, nasema usiondoke mbali nami hata 1 sentimeta away, hata we unaitutazama <laughs> usiondoke hata 1 sentimeta away, pata mambo Nakwambia usiondoke mbali nami, hata 1 cm awe naona. Uh, othis senior anasema ni mayor wa DC hapa, anatazama. Joe Kang'ethe, ukiwa Massachusetts unasema niko macho. Kenneth Bwire ukiwa kule Kampala na kuona kabisa uko Gangari, pamoja na wengine wengi nawaona kule Dar es Salaam na vilevile Australia, mnasema VOA Express mambo yote, na sisi tunasema saluti kwenu haswa so, ukizingatia VOA Express inasikika duniani kote ni katika masuala ya kimtandao, basi popote pale ulipo msikilizaji na mtazamaji unayetufuatilia tunakushukuru sana kwa kutumia muda wako kutueleza kile ambacho unafurahia ndani ya matanga ya matangazo haya ya VOA Express. Sasa mkamiti hapa, mm -hmm, kuna tatizo, tatizo linakuja, tatizo li kwa upande wa mlo <laughs> ni kitu ambacho unapenda sana najua wengine pia kule ofisini wanaopenda kuku sana. mm -hmm. Lakini kuku hawaliki kwa urahisi sana kila mahali duniani unavyofikiria. Kule DRC kuna tatizo, kisa na maana. Kisa na maana ni kwamba wanaogopa kwamba kuna kuku wengi wanaokisiwa kuwa wagonjwa kutoka mataifa jirani, na kwa hivyo wafanyabiashara wa kuku katika e, nchi ya DRC wana matatizo chungu nzima, hmm, na kuambia kwamba wanalalamika, wanasema kwamba hawapelekwi vizuri. Lakini hebu kidogo tusikie wafanyabiashara wenyewe wanasema nini, kabla Malivika hajatueleza kwa kina nini kinachoendelea. Hebu so, tuwasikie kwanza, wala wafanyabiashara Ukuyeba na kugusa gusa namukale so waone kamuna fichika ndani kuku ase kukuzinagonjwa kuku, kuku hazigonja. batoto banasoma batoto banakula natuko manyumba za kupanga tutalipa nyumba nyumbaye batoto batasomaye na batoto tukabachililya batakwa bote ba maibobo. Tutaishi tutaishaye. Natuambia Rwanda, kukuzinagonjwa ero, kuku hazigonje Rwanda. Tusaidie, watufungulie. Rwanda tunateseka sana, batoto basome tena na tunakosa kazi ya kufanya juu mtu onk tunateseka sana, batufungulie tu dwane ndio malalamiko yetu. Chie baturuza kuku aya, unasikia malalamiko yes, watoto watakuwa yeah, maivovo. Labda hiyo nilielezo vizuri na ma... <laughs> Malivika, karibu sana utueleze tatizo hili la kuku na ku... watoto kuwa maivovo ndio nini, wasipopata lishe <laughs> <laughs> <laughs> karibu sana kwenye VOA Express sababu <laughs> Uh, nimewapata kwa njia safi na hapa, moja kwa moja ni kwamba kama unavyosema maibobo ni kwamba watoto uh, wa mtaani wa yani wao ah, kwenye biashara wanasema kwamba kutokana na kwamba biashara ya kuku imepigwa marufuku kati ya Rwanda, Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni kwamba watoto wao watashindwa kusoma kwa sababu kuku wanaoiwa hapa mashariki mwa Kongo wengi wanatoka nje ya Uganda na Rwanda pamoja na yai, na vile vile upande kama wa Kinshasa kuku wengine wanatokea Angola pamoja na Afrika Kusini. Alafu ni kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilisema kwamba kuna ugonjwa wa homa uliotangazwa na shirika la kimataifa linalohusika na afya wakasema kwamba kuna kuku ambao wa wana ugonjwa wa homa wenye kutoka upande uh, wa mashariki uh, uh, East Africa, yaani Uganda na Rwanda. Halafu ni kwamba siku si hizi kwenye mpaka, hakuna kuku anayeruhusiwa kuvuka mpaka. Ukimugusha hapo anauliwa na hata kuku, mm -hmm. wale wale yai wengine wana wanapongwa yaani wanaharibiwa. mm -hmm. Unakuta kwamba wafanyabiashara biashara wengi ni wa upande wa Kongo na wengine ni wa upande wa Rwanda, alafu wengine wanasema kwamba sisi wa upande wa Rwanda tulikuwa tunapata hela, uh -huh. uh, tukiuza kuku kwenye upande wa Kongo, alafu vile vile kuna wafanyabiashara ambao ni wa Kongo wanasubiri tu kuku kutoka Rwanda waje Kongo na wapate biashara. Ndio nasikia malalamiko yanakuwa mengi, kwa sababu wanasema wao wamezulumiwa na polisi. Kwa sasa polisi wamekuwa wakiwanyanganya wale kuku na na, na na mayai na ku, kuwaua hapo kwenye mpaka moja kwa moja kwa, kwa sababu ukiangalia kama sehemu ambako na kama mwenyewe ni Goma na Goma na Gisenyi upande wa Rwanda ni kama mji mmoja, lakini mule katikati tu ndio kunaonekana kwamba hapa ni Rwanda, hapa ni, ni Kongo. Lakini uh, Harrison, kama ulivyosikia taarifa hiyo ya mwenzetu Auster Malivika, pamoja na kwamba polisi wanawazuia kuku kuingia, je, kuna mikakati ya kuku hao kukaguliwa na madaktari ili kuweza mm-hmm. kutambuliwa iwapo na magonjwa ya wanyama? Hebu tumsikilize basi uh, msikilizaji huyu ingelikuwa ta veteriner alikuwa iko anapima aone serial mani zinagonjwa njwa zifunge wala njwa ziwe meikuwa anauwa kuku ovyoovyo ovyo. Na hayue kama zinagonjwa. Lakini pia kuna tatizo ambalo linaibuka. Je, maafisa wa usalama katika mambo hayo yote mchakato huu wa kuku na nini wanakagua wanafanya kazi yao ama wanafanya nabutakio? Nini maafisa wa usalama na wa ukaguzi, hebu tusikilize basi wanakamata kuku wopeke, wanaenda wanazikula, kisha nyuma wanasema zinagonjwa na vonjo viko na zikula. Anakukamata sa vile na kuku sita, utasikia na kwambia se ulipe sekanti dolare, uache na kuku mbili. Eske sawa vile? Mie mchuruzi wa kuku niko na kapitali ya tranti dolare, ukamatire kuku sita ni tranti dolare, unilombe sekanti dolare na ubebe ndani kuku mbili. Asanti sana Malivika. Umesikia, maafisa anakukamata na kuku zako sita, <laughs> anakula mbili, lakini inasemekana kuku wenyewe ni wagonjwa, sasa inaonekana <laughs> lakini Malivika, nashangaa maafisa wenyewe hawaogopi ugonjwa wa kuku a, wanakula wanajilipa na kuku. Asanti sana Malivika, mimi nitakapokuja DRC basi sijui nitakuwa sehemu gani, napenda kuku mwenyewe, sijui itakuaje. Lakini nashukuru sana Malivika kwa wakati wako na pole pia kwa wale wafanyabiashara wa biashara ya kuku. Naam, basi na tukizidi kwa kweli nami hey, nashukuru sana pamoja na mkamiti pale Marekani kwa sababu taarifa hey, hii kweli ni, ni ni kama vituko tu, naonekana mambo <laughs> <laughs> ni mambo ya, ya, ya, ya kuwajabisha kabisa, lakini asante sana Malivika. Asante sana mi nashukuru, na wasikilizaji wetu ambao wako Goma, Bukavu, Lubumbashi na Kisangani wanafata Sauti Amerika moja kwa moja, moja sawa sawa, asante, tunawasalimu wote. mm -hmm. Basi unajua vijana wa siku hizi Harrison, wanapokuwa wanajishughulisha na mambo ya kila siku, kama ni katika kuhakikisha wanajipatia riziki ya halali na masuala mengine yeah, wanapenda pia kuwapa ushauri vijana wenzao wa kuwaeleza jinsi ambavyo iwapo huna kazi kuna njia gani unazotakiwa kufanya ili uweze kufanikiwa hilo, kuna binti huyu. Tutaangalia hayo kwa kina kabisa, najua mm -hmm. kwamba ni swala ambalo tutaliangalia kwa kina, lakini mm -hmm. naona tuangalie mambo yanayovuma mitandaoni kwa sababu mambo yametanda mengi mitandaoni. mm -hmm. lile la, kama huna kazi tutaliangalia kwa kina zaidi kwa sababu mambo ni mazito, lakini ha, naona swa. BMJ Muridhi amejiandaa kabisa kutuletea yanayovuma mitandaoni. Asante sana Harrison, na mkamiti ni mengi. Kama ilivyo desturi yetu, msikilizaji na mtazamaji, yale yanavuma sasa hivi ni kuhusu msichana au mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na mitano ambaye uh, anajulikana kama Bridget Katungi manake, kule nchini Uganda, anatembea kila pahali, hasa katika vyuo vikuu na shule za, za upili, akifanya uh, wanaharakati, kuwaeleza wasichana na hasa uh, wasichana uh, kwamba uh, wajikinge na hali ya kupata magonjwa kama vile virusi vya ukimwi na vile vile kupata mimba za, za mapema, na huyu ni dada ambaye ni ni Miss Uganda UK ambapo mm -hmm. aliweza kupata tuzo hiyo mwaka uliopita, na kile kinafanya aendelee uh, kutamba sana ni kwa sababu ya wanaharakati huo, kwa sababu wengi sana kule Uganda, mnakumbuka uh, kwa mara ya mwisho wakati ukimwi ulikuwa umetanda sana mm -hmm. ilikuwa ni hali mbaya sana. Sasa huyu dada kulingana na yale ambayo ya amekuwa akifanya watu wanazungumza sana kwenye mitandao. Kama huyu lady ya Sek Sekalumba anasema ushauri wa Bridget unahitajika katika maeneo yote ya Uganda, na wala sio katika shule chache tu. Naye Janet Kateri anasema kwenye Instagram, ni vizuri kwa wanafunzi kumsikiliza huyu dada manake Uganda imeathirika mno na ugonjwa wa ukimwi. mm. Moses Mulele anasema tunahitaji washauri wengi kama Bridget Katungi. Hongera kwa kazi nzuri ya ubalozi, na mwisho kabisa ni suala hili la Marekani na North Korea, Korea Kaskazini, hilo limetamba Limited. sana mm. kila mm. mahali katika mitandao mm hasa -hmm. ikikumbuka kwamba wametangaza sasa hivi kwamba ndege za Marekani zimeonekana zikipaa karibu na Korea Kaskazini. Kwa hivyo ni swala ambalo tutalizungumzia kwa kina zaidi. Naona muda ndo huo, shukran sana BMJ kwa wakati wako mzuri wa kutueleza yale yavumayo mitandaoni, hali kadhalika na kushukuru mwenzangu hapa studio Harrison Kamau, asante sana mimi ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Meli Mgawe, na hali kadhalika mwongozaji ni Aida Isa, katika upande wa picha ni Omar Kaseko akishirikiana na Jafar Mjasiri. Tunakutakia alasiri tulivu popote pale unapotusikiliza na kutuangalia.